ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
อยากรบกวนถามเรื่องการบังคับคดีค่ะ (1 viewing) (1) Guest
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: อยากรบกวนถามเรื่องการบังคับคดีค่ะ
kik ()
User Offline Click here to see the profile of this user
อยากรบกวนถามเรื่องการบังคับคดีค่ะ 10 Years, 5 Months ago Karma: 0  
เป็นหนี้ธ.ทหารไทยอยู่ประมาณแปดหมื่นบาท ตกลงยอมความที่ศาลแล้วแต่ไม่ได้ชำระเลย ตอนนี้มีจดหมายจากธนาคารบอกว่าได้ส่งเรื่องไปยังกรมบังคับคดีแล้ว อยากทราบว่าบ้านที่เรากู้กับสามีซึ่งกู้กับธ.ทหารไทยเหมือนกัน เค้าสามารถยึดได้ไหม ยังผ่อนอยู่ค่ะ แล้วเค้าสามารถเข้ามายึดทรัพย์สินในบ้านได้ไหมเพราะมีชื่อกู้ร่วมแต่ทะเบียนบ้านไม่ได้อ ู่ที่นี่ ทะเบียนบ้านอยู่ที่ตึกที่เป็นของแม่เมื่อก่อนเราเป็นเจ้าบ้านหลังนี้แต่ไม่ได้เป็นเจ้าข งนะคะ โฉนดเป็นชื่อแม่กับลุง พอดีปัญหาเรื่องนี้เลยให้แม่มาเป็นเจ้าบ้านแทนแล้วเราเป็นลูกบ้าน แม่เค้าจะมีปัญหาไหมในการบังคับคดีของเรา เค้าจะมายึดทรัพย์ในบ้านแม่ได้ไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Titan ()
User Offline Click here to see the profile of this user
Re:อยากรบกวนถามเรื่องการบังคับคดีค่ะ 10 Years, 5 Months ago Karma: 8  
เราเป็นเจ้าบ้านหลังนี้แต่ไม่ได้เป็นเจ้าของนะคะ โฉนดเป็นชื่อแม่กับลุง พอดีปัญหาเรื่องนี้เลยให้แม่มาเป็นเจ้าบ้านแทนแล้วเราเป็นลูกบ้าน แม่เค้าจะมีปัญหาไหมในการบังคับคดีของเรา เค้าจะมายึดทรัพย์ในบ้านแม่ได้ไหมค่ะ

สามารถยึดได้ครับเพราะเจ้าบ้านของในบ้านให้สันนิฐานว่าเป็นของเจ้าบ้านครับ นอกจากมีผู้ค้านขณะยึดครับทรัพย์

ส่วนเรื่องบ้านที่ผ่อนก็สามารถยึดได้อีกนั้นและครับ เขาเอาขายทอดตลาดแล้วแบ่งส่วนของคุณออกมาชำระหนี้ครับ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:อยากรบกวนถามเรื่องการบังคับคดีค่ะ 10 Years, 4 Months ago Karma: 2  
Titan อ้างอิงข้อความ:
QUOTE:
เราเป็นเจ้าบ้านหลังนี้แต่ไม่ได้เป็นเจ้าของนะคะ โฉนดเป็นชื่อแม่กับลุง พอดีปัญหาเรื่องนี้เลยให้แม่มาเป็นเจ้าบ้านแทนแล้วเราเป็นลูกบ้าน แม่เค้าจะมีปัญหาไหมในการบังคับคดีของเรา เค้าจะมายึดทรัพย์ในบ้านแม่ได้ไหมค่ะ

สามารถยึดได้ครับเพราะเจ้าบ้านของในบ้านให้สันนิฐานว่าเป็นของเจ้าบ้านครับ นอกจากมีผู้ค้านขณะยึดครับทรัพย์

ส่วนเรื่องบ้านที่ผ่อนก็สามารถยึดได้อีกนั้นและครับ เขาเอาขายทอดตลาดแล้วแบ่งส่วนของคุณออกมาชำระหนี้ครับ :laugh:

บ้านที่ยังผ่อนอยู่ สามารถเอามาขายทอดตลาด แล้วแบ่งส่วนออกมาชำระหนี้ อันนี้พอทราบมาก่อนครับแต่ที่ยังสงสัยอยู่คือ ระยะเวลาที่ผ่อน อย่างยกตัวอย่างว่าผมผ่อนบ้าน 30ปี ผมเป็นผู้กู้ร่วมครับ แต่ว่าเพิ่งผ่อนไปได้สามปี เหลืออีก27ปี คำนวนส่วนต่างที่ขายทอดตลาดแล้วกับจำนวนที่ส่งไปสามปี หารสาม ส่วนต่างที่ในส่วนของผมยังไม่พอชำระหนี้เลยครับ อยากถามว่าเปอร์เซ็นต์ที่จะถูกยึดมีมากน้อยแค่ไหนถ้าผ่านกระบวนการของศาลไปแล้วผมไม่สาม รถมีกำลังชำระได้ครับ แต่ผมคิดดูทางแบงค์ไม่คุ้มแน่ถ้ายึดไปแค่เสียค่าติดตามสืบทรัพย์ก็ลำบากแล้ว แต่ก็ยังอยากหาทางเตรียมตัวรับสถานการณ์ไว้ครับ
ขอบคุณครับ

Re:อยากรบกวนถามเรื่องการบังคับคดีค่ะ 10 Years, 4 Months ago Karma: 10  
nocredit อ้างอิงข้อความ:
QUOTE:
บ้านที่ยังผ่อนอยู่ สามารถเอามาขายทอดตลาด แล้วแบ่งส่วนออกมาชำระหนี้ อันนี้พอทราบมาก่อนครับแต่ที่ยังสงสัยอยู่คือ ระยะเวลาที่ผ่อน อย่างยกตัวอย่างว่าผมผ่อนบ้าน 30ปี ผมเป็นผู้กู้ร่วมครับ แต่ว่าเพิ่งผ่อนไปได้สามปี เหลืออีก27ปี คำนวนส่วนต่างที่ขายทอดตลาดแล้วกับจำนวนที่ส่งไปสามปี หารสาม ส่วนต่างที่ในส่วนของผมยังไม่พอชำระหนี้เลยครับ อยากถามว่าเปอร์เซ็นต์ที่จะถูกยึดมีมากน้อยแค่ไหนถ้าผ่านกระบวนการของศาลไปแล้วผมไม่สาม รถมีกำลังชำระได้ครับ แต่ผมคิดดูทางแบงค์ไม่คุ้มแน่ถ้ายึดไปแค่เสียค่าติดตามสืบทรัพย์ก็ลำบากแล้ว แต่ก็ยังอยากหาทางเตรียมตัวรับสถานการณ์ไว้ครับ
ขอบคุณครับ

ถามว่ามีโอกาสมั้ย ก็ตอบได้ว่ามีโอกาสแต่น้อยครับ เพราะถ้าเจ้าหนี้เค้าทำเรื่องของบังคับคดี ถึงแม้ขายทอดตลาดได้ เค้าก็ไม่ได้รับเงินคืน แถมยังต้องเป็นคนที่ต้องออกค่าใช้จ่ายในการขายทอดตลาดด้วย เวลาจะดูว่าคุ้มที่จะบังคับคดีหรือไม่ ดูง่ายๆคือเปรียบเทียบ 80%ของราคาประเมินสินทรัพย์กับมูลค่าหนี้ที่คุณค้างอยู่กับธนาคาร...

เจ้าหนี้เค้าจะรอจนคุ้มที่จะบังคับคดี แล้วเค้าถึงจะไปบังคับคดีคุณ

Re:อยากรบกวนถามเรื่องการบังคับคดีค่ะ 10 Years, 4 Months ago Karma: 2  
FamilyMan อ้างอิงข้อความ:
QUOTE:
nocredit อ้างอิงข้อความ:
QUOTE:
ขอบคุณครับ

ถามว่ามีโอกาสมั้ย ก็ตอบได้ว่ามีโอกาสแต่น้อยครับ เพราะถ้าเจ้าหนี้เค้าทำเรื่องของบังคับคดี ถึงแม้ขายทอดตลาดได้ เค้าก็ไม่ได้รับเงินคืน แถมยังต้องเป็นคนที่ต้องออกค่าใช้จ่ายในการขายทอดตลาดด้วย เวลาจะดูว่าคุ้มที่จะบังคับคดีหรือไม่ ดูง่ายๆคือเปรียบเทียบ 80%ของราคาประเมินสินทรัพย์กับมูลค่าหนี้ที่คุณค้างอยู่กับธนาคาร...

เจ้าหนี้เค้าจะรอจนคุ้มที่จะบังคับคดี แล้วเค้าถึงจะไปบังคับคดีคุณ

ขอบคุณมากๆครับ

Re:อยากรบกวนถามเรื่องการบังคับคดีค่ะ 10 Years, 4 Months ago Karma: 13  
เคยตอบไปหลายหนแล้ว

old.consumerthai.org/compliant_board1/view.php?id=14547

old.consumerthai.org/compliant_board1/view.php?id=15831

old.consumerthai.org/compliant_board1/view.php?id=19110

old.consumerthai.org/compliant_board1/view.php?id=19692

Go to top Post Reply