ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
หนี้สถาบันเดียวกัน รวมฟ้องหรือไม่ (1 viewing) (1) Guest
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: หนี้สถาบันเดียวกัน รวมฟ้องหรือไม่
หนี้สถาบันเดียวกัน รวมฟ้องหรือไม่ 10 Years, 1 Month ago Karma: 121  
บัวอ่านกระทู้ปักหมุด และตามลิงค์ต่างๆได้ระยะหนึ่งแล้ว
การอ่านเยอะๆนี่ นอกจากจะให้ความรู้ ตอบข้อสงสัยเราหลายๆข้อแล้ว
ยอมรับค่ะว่า บางครั้งสิ่งที่อ่านนอกจากจะทำให้เรารู้ถึงแนวทางในการรับมือและแก้ปัญหา
บางทียังก่อความรู้สึกระส่ำระส่าย วิตกกังวล ในสิ่งที่จะเกิดขึ้นในวันข้างหน้า
มันกล้าๆกลัวๆ หนาวๆร้อนๆ กระวนกระวาย ทั้งอยากสู้และทั้งอยากถอยหนี
เฮ้อ...บางทีเราเหมือนคนบ้าเน๊อะ หรือนี่เป็นอาการปกติของคนหนี้ท่วมหัวก็ไม่ทราบ
บัวแก้ปัญหาด้วยการ เล่นกีฬาให้มันหนักๆไปเลย
เมื่อก่อนบัวไม่ค่อยให้ความสำคัญกับเรื่องนี่นัก เอาแต่ทำงาน กลับบ้านก็กลายเป็นแจ๋ว หน้ามันอยู่ในครัว
มาสองสามปีก่อน บัวเป็นภูมิแพ้อาการค่อนข้างมาก จนทำงานทำการแทบไม่ได้
เลยหันมาออกกำลังกาย ทุกวันนี้ในตอนเช้า บัวต้องตื่นมาวิ่งที่สวนใกล้ที่ทำงานวันละ 6 กก.
กลางวันไปตีแบดมินตันกับพ่อบ้าน เย็นก็ไปซ้อมว่ายน้ำกับลูกๆ
นอกจากร่างกายที่แข็งแรง รูปร่างที่ดีขึ้นแล้ว กีฬายังทำให้เราลืมความทุกข์ได้อีกด้วย
บางคราวคนเราทุกข์มากๆ ขนาดฝันยังเก็บไปฝันเลย
เมื่อคืนบัวฝันว่าเจ้าหนี้แต่ละราย มารุมฟ้องบัว บัวก็ยืนแก้ต่างในฝันอย่างวุ่นวาย นอนก็หลับๆตื่นๆ
แต่ในช่วงที่เราเล่นกีฬา เราจะลืมปัญหานี้ไปเลย
อ้าว...มาบ่นอะไรให้ฟังละเนี้ย (น่าจะไปที่เรื่องเล่าชาวหนี้เน๊อะ..แต่ยังก่อน ยังไม่ถึงเวลา)
บัวขอตั้งคำถาม ขอความรู้จากสมาชิกท่านอื่นๆด้วยนะค่ะ
นี่คือสิ่งที่บัวเก็บเอาไปฝันจะทำให้สลึมสลือไม่หาย
บัวมีเจ้าหนี้ 4 รายค่ะ ไม่เยอะเลยน่ะ ฟังดูดี แต่...เจ้าหนี้แต่ละรายมีรายการพ่วงค่ะ เช่น
HSBC มีบัตรเครดิต 50,000 บาท และสินเชื่อ 100,000 บาท รวม 150,000 บาท
UOB มีบัตรเครดิต 100,000 บาท และสินเชื่อ 50,000 บาท รวม 150,000 บาท
KTC มีบัตรเครดิต 70,000 บาท ,สินเชื่อ 50,000 บาท ,บัตรกดเงินสด 35,000 บาท
บัวอยากถามเพื่อนๆค่ะว่า เวลาเจ้าหนี้ฟ้อง เขาจะรวมกันฟ้องรวมหนี้หรือเปล่าค่ะ โดยสถาบันเดียวกันน่ะค่ะ
เช่น KTC จะฟ้องบัวทีเดียว 155,000 บาทเลยหรือเปล่า หรือแยกบัตร
เพราะถ้าฟ้องรวม บัวจะเก็บเงินยังไงเนี้ย ให้ได้คราวเป็นแสน โอย...ถ้าเจ้าเดียวฟ้องห่างๆกัน ก็พอสู้
แต่เกิดฟ้อง และไล่บี้เราใกล้ๆกัน บัวตายแน่ๆ กลายเป็นบัวในตม ตายหยังเขียดแหง๋ๆ
จากเคสที่เคยๆอ่าน ก็เห็นรวมเป็นเจ้าเดียวบ้าง แยกบ้าง
หรือใครมีประสบการณ์ แชร์กับบัวหน่อยค่ะ บัวกลุ้มตรงนี้แหละ
เพราะตั้งใจหยุดจ่าย เพื่อชำระหนี้ในวันข้างหน้าอยู่แล้ว แต่ถ้าคราวละแสน...เหอ...เหอ...
วุ้ย..ไม่ตายคราวนี้ จะไปตายคราวไหน

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:หนี้สถาบันเดียวกัน รวมฟ้องหรือไม่ 10 Years, 1 Month ago Karma: 10  
เท่าที่ทราบก็ไม่ค่อยรวมฟ้องเท่าไหร่ ของดิฉันบางสถาบันมีทั้งบัตรเครดิต บัตรกดเงิน และสินเชื่อส่วนบุคคลเลยทีเดียว นั่นก็คือ uob และ ktc ค่ะ นอกนั้นบางทีก็มีอย่างเดียวหรือสองอย่าง รอคำตอบของผู้รู้เหมือนกันค่ะ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:หนี้สถาบันเดียวกัน รวมฟ้องหรือไม่ 10 Years, 1 Month ago Karma: 10  
แล้วแต่สถาบันการเงินครับ... อย่างของผม KTC ฟ้องรวมบัตรเครดิตกับสินเชื่อ ส่วน Citibank แยกฟ้อง..

จะฟ้องรวมหรือฟ้องแยก ก็ไม่เกี่ยวกับการ HC หนิครับ... คุณก็เก็บเงินไป ถ้าเงินพอปิดสินเชื่อก็ปิดสินเชื่อไปก่อน หากเงินพอปิดบัตรเครดิตก็ปิดบัตรเครดิตไปก่อน.. ปิดตัวไหนได้ก็ปิดตัวนั้นไปก่อน

คุณอย่าไปวิตกกับอนาคตที่ยังมาไม่ถึงให้มากไปครับ คุณจะเครียดเองเปล่า... แค่รู้ภาพรวมการแก้ปัญหาหนี้ก็พอ หลังจากนั้นค่อยแก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปทีละเปราะทีละเปราะ.... เหมือนเราแก้ปมเชือก คุณต้องค่อยๆแก้ไปทีละชั้นๆ ไม่ช้าเชือกมันก็จะคลายปมของมันเอง

Re:หนี้สถาบันเดียวกัน รวมฟ้องหรือไม่ 10 Years, 1 Month ago Karma: 4  
กำลังจะถามของ UOB กะ KTC เหมือนกันเลยค่ะ...

มีทั้ง VISA, MASTER AND PERSONAL CASH...

ขอบคุณมากนะคะ...

Re:หนี้สถาบันเดียวกัน รวมฟ้องหรือไม่ 10 Years, 1 Month ago Karma: 121  
อ้างอิงจากคุณ FamilyMan :
QUOTE:
จะฟ้องรวมหรือฟ้องแยก ก็ไม่เกี่ยวกับการ HC หนิครับ... คุณก็เก็บเงินไป ถ้าเงินพอปิดสินเชื่อก็ปิดสินเชื่อไปก่อน หากเงินพอปิดบัตรเครดิตก็ปิดบัตรเครดิตไปก่อน.. ปิดตัวไหนได้ก็ปิดตัวนั้นไปก่อน

หมายความว่า ถึงเขาจะฟ้องรวม แต่เวลาจ่าย เขาให้เราจ่ายทีละรายการหรือค่ะ เพราะถือว่าเป็นคนละสัญญากัน
หรือหมายความว่า ฟ้องก็ฟ้องไป เราเก็บเงินเพื่อทำ H/C อย่างเดียว เจรจาขอส่วนลดกับเขา โดยแยกรายการว่าอะไรให้ส่วนลดมากที่สุด (แม้จะเป็นสถาบันเดียวกัน?)
ความกังวลของบัวคือ กลัวเขาจะให้ H/C ทีเดียวเป็นแสน หรือให้แยกรายการจ่าย อุเหม๋...บัวจะจ่ายน่ะคะ
บัวตามอ่านเคสของคุณ FamilyMan มาตลอด ต้องขอบคุณมากๆ ทีอุตส่าห์เสียสละเวลาเล่าเหตุการณ์ต่างๆ
มีหลายๆเรื่องอยากจะถามค่ะ แต่ขออาศัยอ่านๆๆๆ แล้วก็ลองแก้ปัญหาด้วยตัวเองก่อน
เพราะคุณก็มีปัญหาเช่นกัน
บัวกำลังหัดคำนวณดอกเบี้ย ในกระทู้ที่คุณกับคุณไททั่นตอบโต้กันนะค่ะ ยังไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ อยากเตรียมตัวให้พร้อม
เลิกจ่ายมาได้ 1 เดือนบ้าง บางรายการเข้ารอบที่ 2 กำลังไป 3 แล้ว ไม่เหนื่อยเท่าไหร่ แรงใจยังมีอยู่
พยายามหาข้อดีของชีวิตมาเป็นกำลังใจให้ตัวเอง ต้องขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่มีส่วนเป็นกำลังใจให้กัน

ลูกสาวของคุณเป็นไงบ้างค่ะ กี่ขวบแล้ว บัวอยากได้ลูกสาวมาก แต่มีพ่อทุย 2 หน่ออยู่ที่บ้าน
คนโตเรียนม.ปลาย แล้วค่ะ คนเล็กพึ่งเข้าประถม ห่างกันน่าดู
วันทำงาน บัวได้เข้าเน็ตที่ทำงานบ่อย แต่วันหยุดงานที่บ้านจะเยอะ เพราะที่บ้านไม่มีใครยอมกินกับข้าวถุง ให้แม่ทำให้กินอย่างเดียว ถึงเหนื่อยก็ยอมค่ะ เพราะกินกันเก่งทั้งพ่อทั้งลูก
บัวเลยไม่ค่อยมีเวลา นอกจากว่างจริงๆ ลูกไม่เล่นเกมส์ พ่อบ้านไม่ online บัวก็ได้แจมบ้าง
อ้าว...เผลอเล่าเสียยาว ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่เข้ามาอ่านค่ะ

คุณ chaweephan บัวขอบคุณมากๆค่ะ บัวเห็นคุณช่วยตอบให้คนโน้นคนนี้ แนะนำสิ่งละอันพันละน้อย เป็นกำลังใจให้แทบทุกคน ขอบคุณในความปรารถนาดีค่ะ เราคงได้เจอกันอีกนะคะ

kobua อ้างอิงข้อความ:
QUOTE:
หมายความว่า ถึงเขาจะฟ้องรวม แต่เวลาจ่าย เขาให้เราจ่ายทีละรายการหรือค่ะ เพราะถือว่าเป็นคนละสัญญากัน
หรือหมายความว่า ฟ้องก็ฟ้องไป เราเก็บเงินเพื่อทำ H/C อย่างเดียว เจรจาขอส่วนลดกับเขา โดยแยกรายการว่าอะไรให้ส่วนลดมากที่สุด (แม้จะเป็นสถาบันเดียวกัน?)
ความกังวลของบัวคือ กลัวเขาจะให้ H/C ทีเดียวเป็นแสน หรือให้แยกรายการจ่าย อุเหม๋...บัวจะจ่ายน่ะคะ

การ HC ก่อนฟ้อง ถ้า HC ตัวไหนได้ก็ปิดตัวนั้นก่อน ไม่จำเป็นต้อง HC บัตรเครดิตและสินเชื่อพร้อมกัน

ส่วนที่ถามว่าถ้าเจ้าหนี้เกิดฟ้องรวมขึ้นมาแล้วการ HC หลังจากมีคำพิพากษาจะทำอย่างไร ผมขอเล่า Case ของผมให้ฟังแล้วกัน KTC ของผมเจ้าหนี้ฟ้องรวมบัตรเครดิตกับสินเชื่อยอดรวมประมาณ 1 แสน(บัตรเครดิตยอดประมาณ 8.5 หมื่น สินเชื่อยอดประมาณ 1.5 หมื่น) หลังจากศาลตัดสิน เจ้าหน้าที่ KTC ก็โทรมาคุย ปรากฏว่ามีเจ้าหน้าที่ KTC 2 คนที่ดูบัญชีผม คนนึงดูบัญชีบัตรเครดิต อีกคนดูบัญชีสินเชื่อ... เจรจาไปเจรจามา ผมก็เลยตกลงว่าจะผ่อนชำระบัญชีบัตรเครดิตแบบไม่มีดอกเบี้ย (ผ่อนเดือนละ 5 พันบาท 17 เดือน) ส่วนบัญชีสินเชื่อกำลังคุยตัวเงินที่จะ HC คาดว่าน่าจะปิดที่ประมาณ 8-9 พัน

kobua อ้างอิงข้อความ:
QUOTE:
ลูกสาวของคุณเป็นไงบ้างค่ะ กี่ขวบแล้ว บัวอยากได้ลูกสาวมาก แต่มีพ่อทุย 2 หน่ออยู่ที่บ้าน
คนโตเรียนม.ปลาย แล้วค่ะ คนเล็กพึ่งเข้าประถม ห่างกันน่าดู

ลูกสาวผมกำลังขึ้น ป.1 ครับ กำลังช่างพูดเลย เป็นเจ้าหญิงน้อยในบ้าน ที่ทำให้ครอบครัวเป็นครอบครัวที่สมบูรณ์

Go to top Post Reply