ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: สอบถามเรื่องแบล๊คลิสต์ครับ
สอบถามเรื่องแบล๊คลิสต์ครับ 10 Years, 2 Months ago Karma: 0  
คือเมื่อหลายปีก่อน ได้เป็นหนี้ธนาคาร UOB จำนวน 10,000 บาท โดยเป็นหนี้จากบัตรเครดิต และไม่ได้จ่ายตามกำหนด ทางธนาคารได้ให้บริษัททนายโทรมาทวงเงิน และได้เคลียร์หนี้ดังกล่าวจนหมดแล้ว โดยการผ่อนจ่ายเป็นงวดๆ อยากทราบว่า เมื่อได้จ่ายเงินหมดแล้ว เราจะยังมีแบล๊คลิสต์อยู่อีกหรือไม่ครับ
เพราะตอนนี้อยากจะซื้อรถยนต์มือสองสักคัน แต่กลัวว่าจะไม่ผ่านไฟแนนซ์ครับ

และถ้าสมมุติว่า ยังมีหนี้ค้างชำระของ GE อยู่ ส่วนนึง ประมาณ 7,000-9,000 บาท จะขอชำระให้หมดได้หรือไม่ จะติดต่อไปที่ GE ได้รึป่าวครับ อยากจะเคลียร์ให้จบๆแล้วครับ ถ้าเคลียร์จบ แบล๊คลิสต์จะหายไปด้วยมั๊ยครับ

ขอบคุณครับ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:สอบถามเรื่องแบล๊คลิสต์ครับ 10 Years, 2 Months ago Karma: 13  
คำถามแบบนี้ เขา เพิ่งถาม-เพิ่งตอบ กันไปยังไม่ถึง 1 วันเลย

นี่กลับมาถามแบบเดิมๆกันอีกแล้ว...ช่วยกรุณา หัดย้อนกลับไปดูกระทู้ของคนอื่นๆที่ผ่านมาด้วยนะครับ ว่าเขาเคย ถาม-ตอบ อะไรกันไว้บ้าง...เมื่อไม่กี่ชั่วโมงที่ผ่านมา
http://debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&Itemid=10&func=view&catid=2&id=12155

nufc_s อ้างอิงข้อความ:
QUOTE:
อยากทราบว่า เมื่อได้จ่ายเงินหมดแล้ว เราจะยังมีแบล๊คลิสต์อยู่อีกหรือไม่ครับ

ขอตอบแบบ ซ้ำๆซากๆ อีกครั้งนะครับ (เพราะจำไม่ได้ว่า เคยตอบไปเป็นครั้งที่เท่าไหร่แล้ว)
ต้องติด Blacklist อยู่อีก 3 ปีครับ

QUOTE:
เพราะตอนนี้อยากจะซื้อรถยนต์มือสองสักคัน แต่กลัวว่าจะไม่ผ่านไฟแนนซ์ครับ

ถ้าเป็นไฟแนนซ์ หรือลิสซิ่ง ที่เป็นสมาชิกของเครดิตบูโร...ยังไงก็ไม่มีทางได้ผ่านแน่นอนครับ...ฟันธง!

QUOTE:
และถ้าสมมุติว่า ยังมีหนี้ค้างชำระของ GE อยู่ ส่วนนึง ประมาณ 7,000-9,000 บาท จะขอชำระให้หมดได้หรือไม่ จะติดต่อไปที่ GE ได้รึป่าวครับ อยากจะเคลียร์ให้จบๆแล้วครับ ถ้าเคลียร์จบ แบล๊คลิสต์จะหายไปด้วยมั๊ยครับ

ไม่ครับ...ยังไงก็ต้องติด Blacklist อยู่อีก 3 ปี นับจากที่มีการจ่ายชำระหนี้ซึ่งกันและกัน จนหมดสิ้นแล้ว

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------

คอยดูนะ...เดี๋ยวอีกไม่นานเท่าไหร่...ก็จะมีคนเข้ามาถามคำถามแบบนี้อีกนั่นแหละ...เชื่อเหอะ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:สอบถามเรื่องแบล๊คลิสต์ครับ 10 Years, 2 Months ago Karma: 1  
สวัสดีค่ะ เป็นคำถามยอดฮิตและไม่มีวันตายจริงๆๆค่ะ

Re:สอบถามเรื่องแบล๊คลิสต์ครับ 10 Years, 2 Months ago Karma: 0  
ขอโทษจริงๆครับ คุณนกกระจอกเทศ พอดีผมเพิ่งจะเข้ามาสมัครสมาชิกเว๊ปนี้ได้ไม่ถึงชั่วโมงเลยครับ พอดีว่าบังเอิญไปเจอเว๊ปนี้มา ก็เลยเข้ามาสมัครครับ เลยทำให้ยังไม่ทราบอะไรทั้งนั้น ขอโทษเป็นอย่างมากๆครับ ที่ตั้งกระทู้โดยที่ไม่รู้จักดูให้ถี่ถ้วนซะก่อน

แล้วกรณีที่คุณบอกว่าต้องติดอีก 3 ปี...หลังจากชำระเงินจนหมดแล้ว

นั้นแสดงว่า ตอนนี้ผมก็สามารถกู้เงิน หรือทำธุรกรรมทางการเงินได้แล้วซิครับ เพราะผมได้เคลียร์ไปหมดตั้งแต่ 5 ปีที่แล้ว

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำตอบที่ต้องตอบซ้ำๆซากๆ นะครับ

Re:สอบถามเรื่องแบล๊คลิสต์ครับ 10 Years, 2 Months ago Karma: 13  
nufc_s อ้างอิงข้อความ:
QUOTE:
นั้นแสดงว่า ตอนนี้ผมก็สามารถกู้เงิน หรือทำธุรกรรมทางการเงินได้แล้วซิครับ เพราะผมได้เคลียร์ไปหมดตั้งแต่ 5 ปีที่แล้ว

ถ้าอยากรู้จริงๆว่า ปัจจุบันนี้ ตัวเรายังติด Blacklist ในเครดิตบูโรอยู่อีกหรือไม่?

ให้ไปเช็คข้อมูลของตัวเองกับสถาบันเครดิตบูโร ให้มันรู้ดำรู้แดงกันไปเลย...จะดีกว่าไหมครับ...ชัวร์ดี

มันจะได้รู้กันไปเลย ว่าตัวเองติดข้อมูลอะไรอยู่? แล้วถ้าติดอยู่...ติดอยู่ในสถานะอะไร?

ถ้าตัวคุณเองอาศัยอยู่ใน กทม. ก็ให้ไปติดต่อ ขอยื่นคำขอตรวจข้อมูลด้วยตนเอง (พร้อมกับจ่ายชำระค่าธรรมเนียมในการร้องขอตรวจสอบ 100.-บาท) ตามที่อยู่ในข้างล่างนี้

ที่ตั้ง บริษัท ข้อมูลเครดิตแห่งชาติ จำกัด (ตามแผนที่ ที่ได้ลงไว้ให้)
ส่วนบริหารข้อมูลผู้บริโภค
ชั้น 2 อาคาร 2 ธนาคารอาคารสงเคราะห์ (สำนักงานใหญ่)
เลขที่ 63 ถนนพระราม 9 เขตห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10320
โทรศัพท์ : 02-643-1250
***อาคารนี้อยู่ติดกันกับ สถานีโทรทัศน์ ช่อง 9 อ.ส.ม.ท.***

แต่ถ้าตัวคุณเองอยู่ต่างจังหวัด และไม่สะดวกที่จะเดินทางเข้า กทม. ก็ให้ไปติดต่อขอยื่นเรื่องผ่านทางธนาคารนครหลวงไทย (ได้ทุกสาขา) แต่วิธีนี้ จะต้องใช้เวลารอหลายวันกว่าจะได้ข้อมูลส่งกลับมาให้ (ต้องเสียชำระค่าธรรมเนียมในการร้องขอตรวจสอบ 100.-บาท เหมือนกัน)

ข้อมูลตามในแผนที่ อ้างอิงจาก
http://www.ncb.co.th/contactus_branch.htm

Re:สอบถามเรื่องแบล๊คลิสต์ครับ 9 Years, 10 Months ago Karma: 1  
ขอถามบ้างคะ แล้วในช่วงที่ต้องติด Blacklist อยู่อีก 3 ปี เราจะสามารถทำธุระกรรมกับธนาคารได้ไหมคะ เช่น สมัครบัตรเครดิต ซื้อบ้าน ซื้อรถ อะไรประมาณนี้ได้ไหมคะ หรือว่าต้องรออีก 3 ปีให้ Blacklist หายไปก่อนถึงจะทำธุระกรรมที่ว่ามานี้ได้อีก รบกวนช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอบคุณมากคะ

Go to top Post Reply