โดนทวงหนี้ .. สนุกจังเล้ยยยย -*-

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23424 โดย manan

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23425 โดย manan

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23427 โดย manan
ก็ตามรูปตารางด้านบนค่ะ

ตอนนี้มี uob มาดุเดือดสุด เพราะหลายเดือนมากแล้ว และยอดหนี้ก็สูงด้วย เธอเลยบอกว่าจะส่งเรื่องฟ้อง ซึ่งค่าทนายค่านู่นี่นั่นเราต้องออกเอง เราก็เลยอธิบายเหตุผลไปว่าทำไมจึงจ่ายไม่ได้ เธอเลยบอกจะให้ส่วนลด แต่ไม่รับปาก พอถามว่าผ่อนได้ไหม? ก็ให้คำตอบยังไม่ได้ คือไม่สามารถให้รายละเอียดในส่วนลดนี้ได้เลย พอเราบอกว่างั้นก็คงหาจ่ายไม่ไหวหรอก เพราะไม่รู้ต้องหาเท่าไหร่แน่ ทาง uob บอกให้เราผ่อน 2000/เดือน จนกว่าจะมีเงินก้อนมาปิด ..... เอ่ออออ นั่นก็เท่ากับเราต้องกลับไปสู่งวังวนจ่ายขั้นต่ำน่ะสิ ก็เลยปฏิเสธไป ทุกวันนี้เธอก็ยังตามไม่เลิก เหอๆๆ :sweat:

แล้วก็มีอีซี่ ชอบยิงเบอร์มา โทรกลับก็ติดต่อไม่ได้ ก็เลยไม่ได้เจรจาอะไรกันซะที

ส่วน cimb กับ standard (สนง.กฎหมายเดียวกัน) เงียบไปเกือบเดือนแล้ว ไม่อาจจะคาดเดาอะไรได้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นต่อไป เฮ้ออออ

และก็มีสไมล์แคช โทรมาประปราย ล่าสุดบอกเราว่าถ้ายังไม่จ่ายจะขอปล่อยเรื่องตามระบบ ก็เลยบอกไปว่าก็ได้ค่ะ ..

เจ้าสุดท้ายก็ธนชาติ โทรมาทุกอาทิตย์ อาทิตย์ละ 2 วันโดยประมาณ จนเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเลยบอกไปว่า ไม่มีเงินจ่ายจริงๆ รอดูเดือนหน้านะ เดี๋ยวหาเงินก่อน จนท.พูดจาน่ารัก บอกว่า หนูไม่รู้เรื่องจะยังอยู่ที่หนูหรือปล่าว ถ้ายังอยู่ ไว้หนูจะโทรหาพี่อีกทีนะค่ะ แต่ถ้านายส่งเรื่องต่อ หนูก็ไม่รู้เค้าจะโทรหาพี่ตอนไหนค่ะ .. ก็เลยบอกไปว่า ได้ค่ะ ขอบคุณมากที่เตือน

...

สรุปเรื่องราวในช่วงเดือนกว่าที่ผ่านมา ก็ตามนี้ละค่ะ ยังอยู่รอดปลอดภัยดี โชคดีจัง ไม่เจอคนพูดจาแย่ๆ ใส่

แต่ที่แน่ๆ ต้องขอขอบคุณชมรมอีกครั้งค่ะ ขอบคุณสำหรับกำลังใจ และแนวทางการแก้ปัญหา ขอบคุณมากๆ ค่ะ .. สู้ต่อไปค่ะ :bye:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25368 โดย manan
ผ่านไป 1 เดือน กับการแวะเวียนเยี่ยมอ่านกระทู้ของคนอื่น เพราะของตัวเองไม่มีอะไรต่างจากเดิม ซึ่งแต่ละรายที่ทวงกัน ก็ไม่ได้โทรทุกวัน ประมาณ สัปดาห์ละไม่เกิน 1-2 ครั้ง จะมีก็ UOB ที่เริ่มมาดุหน่อย เริ่มพูดเรื่องฟ้องบ่อยขึ้น เพราะยอดหนี้ค่อนข้างสูง แล้วก็มี cimb มีโทรมาครั้งนึง ก็บอกให้ลองโทรมาอีกทีสิ้นปี เผื่อมีเงินก้อนตอนนั้น (ขอให้แฟนได้โบนัสเถอะน้าาา เพี้ยงๆๆๆ .. เพราะของบริษัทตัวเองไม่มีโบนัสให้ :crying: )
สไมล์แคชกับสแตนดาร์ด เงียบไปหายไปเกือบเดือนแล้ว ไม่รู้ยังไง แล้วก็ธนชาติ เดือนนี้เจอคนเสียงดุและพูดจาดุอีกตะหาก (แค่เสียงก็ไม่อยากคุยแล้ว เฮ้ออออ) ..

แต่วันนี้ มีอัพเดทอีกเรื่องที่น่าดีใจ คือ กำลังจะปิดบัญชีสินเชื่อบุคคลดรีมโลนเดือนหน้านี้แล้วจ้าาาา เย้ เย้ :love:

แล้ววันนี้ยังตกลงกับอีซี่บายได้อีกโดยผ่อนชำระ 6 เดือนปิดยอดได้ เป็นรายที่ 3 ค่ะ !! :ลั่ลล้า:

สรุปรวมระยะเวลาการหยุดจ่ายมาก็ 8 เดือน ย่าง 9 เดือน ปิดแล้ว 1 ที่ และกำลังจะปิดอีก 2 ที่ .. ดีใจจัง :P

ตั้งใจว่าขอเวลา 3 ปีจะเคลียหนี้ให้หมด ตอนแรกกังวลไปหมด แต่ทำใจยอมรับได้ว่าจะต้องเจออะไรบ้างเท่าที่อ่านมา แต่ตอนนี้ กล้าเผชิญหน้ากับพวกทวงหนี้แล้วค่ะ ยกเว้น uob กับ ธนชาติ ปอดแหกนิดหน่อย เพราะดุกันเหลือเกิน บวกกับระยะเวลาที่ก็เริ่มลุ้นได้แล้วว่าจะโดนฟ้องไหมน้ออออ เหอๆๆๆ :shy:

แต่ก็เอาน่ะ ใจดีสู้เสือต่อไป ถ้าโชคดีหน่อย อาจไม่โดนฟ้องเร็วๆ นี้หรอก อาจพอมีเวลาหายใจต่อไป แล้วเก็บเงินจ่ายหนี้ได้หมดก็ได้ (เพี้ยงๆๆๆ) :sweat:

สุดท้ายนี้ก็ขอเป็นกำลังให้ทุกคนนะค่ะ และขอขอบคุณเรื่องราวของเพื่อนพี่น้องที่มาแชร์กัน และกรรมการชมรมสำหรับข้อมูลดีๆ มากมาย ซึ่งช่วยสร้างแรงกำลังใจได้มากเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ :cheer:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25373 โดย Ploylyly
ยินดีด้วยครับ :ohmy:

ค่อยๆปิดไป เดี๋ยวก็หมดเอง

โชคดีครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: manan

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25375 โดย manan

GOKU เขียน: ยินดีด้วยครับ :ohmy:

ค่อยๆปิดไป เดี๋ยวก็หมดเอง

โชคดีครับ

ขอบคุณมากค่ะ .. กระทู้คุณ GOKU แนนก็ได้อ่าน แต่อาจไม่ได้ติดตามจนถึงตอนนี้ :)

สู้ๆ เช่นกันนะค่ะ :cheer:

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28655 โดย manan
Merry X'Mas and Happy New Year to everyone ka!! ^____^ :สู้ๆ:

ไม่ได้เข้ามาเล่าเรื่องราวของตัวเองซะนาน ได้แต่เข้ามาอ่านของคนอื่นๆ -*- แต่ที่ไม่ได้เล่าอะไร เพราะเรื่องราวของเรายังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงไป
ยังโดนโทรทวงเป็นระยะประปราย อาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง แล้วแต่ว่าเจ้าไหนอยากโทร ซึ่งแต่ละเจ้าตอนนี้ก็เบาบางลงไปมาก มีช่วง อาทิตย์ที่แล้วจนถึงวันนี้นี่แหละค่ะที่โทรมาบ่อยหน่อย
คงเพราะปลายปี คิดว่าเราจะมีเงินโบนัสไปปิด แต่ไม่ใช่เลยจ้าาาา :cry2:

พอดีได้งานที่ใหม่ เพิ่งเริ่มงานมาได้เดือนหนึ่ง จะไปได้โบนัสยังไงละน้อ T^T ได้เงินเดือนก็น้อยลง แต่ยอมเพราะคิดว่าที่นี่จะได้เรียนรู้งานมากกว่า (เดิมเคยเป็นกราฟิกดีไซน์เนอร์ แล้วผันมาทำด้านการตลาด)
ที่บริษัทใหม่นี้ แทบไม่มีเวลาให้เข้าเน็ทเลย T^T เพราะเจ้านายเป็นคนมาเลเซีย ทำงานเร็ว ใจร้อน และเคี่ยวเข็ญลูกน้องอยู่เหมือนกัน แถมแนนโดนนั่งหน้าห้องนายเลยด้วย เลยไม่ค่อยกล้าเปิดเวบอะไร (ยังไม่ผ่านโปรนี่เนาะ แหะๆๆ) แต่วันนี้ทางโปร่ง อิอิ

พูดไปพูดมาเข้าเรื่องเลยก็คือ ตอนนี้ CIMB เงียบหายไป 2-3 เดือนแล้วค่ะ แม้แต่ใบแจ้งหนี้ยังไม่มีมาเลย (งง ตรงนี้) UOB มีเมสเสจมาทวงและจดหมายขู่ฟ้องส่งไปที่บ้าน แต่ไม่มีใครโทรมา และก็ไม่มีใบแจ้งหนี้เหมือนกัน ส่วนสแตนดาร์ดก็เงียบไปเกือบเดือนแล้ว ช่วงนี้เป็นช่วงทำแต้มของธนชาติกับสินเชื่อสไมล์แคช แข่งกันโทรบ่อยสุด แต่ก็ยังพูดจาดีอยู่ วันนี้ก็โทรมา ก็บอกไปว่าไม่มีโบนัส หายืมเพื่อนก็ไม่ใครให้หรอก พ่อแม่ญาติพี่น้องก็ตัดหางปล่อยวัด ไว้ค่อยติดต่อมาใหม่นะค่ะ
คุณเธอก็เลยบอกจะโทรมาอีกทีพรุ่งนี้มะรืนนี้กันทั้งคู่ .. เฮ้อออออออ -*-

ส่วนตัวที่ปิดไปแล้วตอนนี้ ก็เพิ่งจ่ายงวดสุดท้ายไปเดือนที่แล้วคือ ดรีมโลน แต่เมื่ออาทิตย์ที่แล้วมีใบแจ้งหนี้มา เกิดอาการช็อคไปวูบหนึ่ง ก็จ่ายหมดไปแล้ว จะมาให้จ่ายขั้นต่ำอะไรอีกกกกกก??!!!
วันรุ่งขึ้นรีบโทรถามไปที่บริษัทตัวแทนติดตามหนี้ของกรุงศรี หล่อนบอกว่าไม่มีการแจ้งว่ากี่งวด จะติดต่อจนท.(สนงกฎหมายด้านนอก) ก็โอเค รอจนบ่าย ไม่มีใครติดต่อกลับ เลยรื้อโพยออกมาดู (บันทึกจดเบอร์โทรทุกสถาบันและชื่อพวกทวงหนี้ตลอด 10 เดือนที่ผ่านมา)
แล้วก็เลยโทรไป ได้ความว่า ยอดสุดท้ายที่เราจ่ายไป ไม่ทันตัดรอบบิลงวดนี้ ให้เรารอ จม.แจ้งปิดบัญชี ไม่ต้องไปจ่ายเงินเข้าไปอีก .. ค่อยโล่งใจหน่อย :เฮ้อ:

ตอนนี้ก็กำลังจ่ายอีซีบาย ตกลงไว้ 6 งวด จ่ายมาแล้ว 2 งวด ทนไว้ๆๆๆ อึดไว้ๆๆๆ !!!!!!!!

เรื่องของแนนก็มีเท่านี้ค่ะ ไม่มีอะไรอัพเดทมาก แต่ก็หวังว่าใครที่เผลอเข้ามาอ่าน จะได้มีกำลังใจกันบ้างนะค่ะ .. เป็นกำลังใจให้ทุกท่านค่ะ

ขอให้ทุกคนมีความสุขรับปีใหม่ 2556 กันถ้วนทั่วเลยนะค่ะ :P

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28659 โดย Ploylyly
โชคดีปีใหม่ครับ หมดหนี้ไวๆ หน้าที่การงานเจริญรุ่งเรือง ตลอดปีและตลอดไปครับ

untitled1.bmp

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: manan

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32778 โดย manan
สวัสดีค่ะ ห่างหายไปนาน 2 เดือนกว่า ที่ไม่ได้อัพเดทเรื่องของตัวเอง มีแต่ผ่านมาแว่บๆ อ่านของสมาชิกท่านอื่น 3-4 ครั้ง .. ช่วงเวลาที่ผ่านมานี่ เครียดค่ะ เครียดงานมาก เพราะความที่ใหม่ที่สายมาเก็ตติ้ง ก็อยู่สายออกแบบมาตั้งนานนี่เนาะ ต้องปรับตัวเยอะเลย แถมเจ้านายเป็นคนเก่งมาก คิดไว ทำไว ปรู๊ดปร๊าด สุดท้ายแล้ว เค้าเรียกแนนคุยว่าถ้ายังไม่พัฒนาให้เร็ว เค้าไม่สามารถให้ผ่านโปรได้ .. :-(

ก็เลยสติสตังค์ไปมุ่งอยู่กับงานหมด หนี้เน่อ ไม่สนแล้ว ซึ่งล่าสุดที่บอกไว้ว่ากำลังจ่ายอีซี่บายอยู่ สัญญา 6 เดือน และก็เหลืออีกแค่เดือนเดียวเท่านั้น จะเป็นไทจากรายนี้ซะที :ลั่ลล้า:

อยากบอกว่า หลังปีใหม่ CIMB และ กรุงศรี สไมล์แคช ก็โทมาทันใจ คิดว่าเราจะได้โบนัวละมั้ง เหอๆๆ ตื๊อกันอยู่ 2 อาทิตย์ (คำนวนงบและตัดสินใจอยู่) ก็ตกลงกันได้ โดย กรุงศรี สไมล์แคช ยอด 24,xxx บาท ลดให้เหลือ 16500 เลยตกลง (สรุปหยุดจ่าย 10 เดือน) เพราะเคสนี้คุณแม่บอกยอดนิดเดียว แม่ช่วยออกให้ (แม่ได้เงินเกษียณพอดี) แนนเลยขอยืมแทน แต่ความเป็นแม่ ก็ไม่ยอม ก็เลยได้แต่ขอบคุณและสำนึกบุญคุณแม่ และตั้งใจจะทำงานหาเงินเลี้ยงดูแม่ให้ดีกว่านี้ :)

ต่อมาก็ถึงคิวของ CIMB เจ้านี้เคยกู้ไว้ 1 แสน ผ่อนขั้นต่ำมาจนเหลือ 73,xxx บาท หยุดจ่ายมาได้ 11 เดือน ทางแบงค์ให้ส่วนลดเหลือ 6 หมื่น ผ่อน 6 เดือน ไม่ต่ำกว่าเดือนละ 8500 ให้เราเฉลี่ยเอาเอง .. ตอนแรกก็ว่าจะไม่รับข้อเสนอ เพราะเรายังติดอีซี่บาย 7000 รวมค่าใช้จ่ายอื่นๆ ในการใช้ชีวิตแล้ว ถ้าต้องจ่ายตรงนี้อีก ตายแน่ แถมส่วนลดก็ไม่ได้เยอะเท่าไหร่ แต่พอเล่าให้แม่กับแฟนฟัง ทั้งคู่ก็ยุให้ตกลง เพราะเค้าอยากให้รีบหมดหนี้ไวๆ เราก็บอกเหตุผลว่ามันหนักนะ แต่แฟนบอกว่า ขาดเหลืออะไรเดี๋ยวช่วยเอง ตอนนี้แค่อยากให้เราอดทนอดออม และรีบหมดหนี้ สุดท้ายก็เลยโอเค ตกลงทำสัญญา และเพิ่งจ่ายงวดแรกเมื่อ 28 ก.พ. ที่ผ่านมานี่เองค่ะ :P

สรุปแล้ว ตอนนี้จะเหลือ uob ธนชาติ และ สแตนดาร์ดชาร์ตเติร์ด ซึ่งปะทะฝีปากกันตั้งแต่หลังปีใหม่มาจนวันนี้ .. พรุ่งนี้จะมาเล่าต่อนะค่ะ ต้องไปทำงานต่อแล้ว ฮือๆๆ :crying:

ขอบคุณเวบนี้จริงๆ ถ้าไม่เจอ ป่านนี้ไม่รู้จะเป็นยังไง ผ่านมาอีกไม่กี่วันจะครบ 1 ปีที่หยุดจ่ายมา เหนื่อยบ้าง ชิลบ้าง อารมณ์ขึ้นๆ ลงๆ อยู่หลายเดือน แต่วันนี้ แนนเข้มแข็งขึ้นแล้ว และหวังว่าเรื่องของแนนจะช่วยให้บางที่คนที่ผ่านมาอ่านมีกำลังใจขึ้นบ้างนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

:bye:

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32828 โดย manan
ฮัลโหลวันศุกร์ พรุ่งนี้ได้พักผ่อนแล้ว เย้ เย้ ...

วันนี้จะมาเล่าต่อจากเมื่อวานค่ะ พูดถึง uob เธอโทรมาเซ้าซี้ไล่บี้น่าดู มีการหาว่าเราไม่พยายามเท่าที่ควร เพราะตอนนี้ปาเข้าไปจะครบปีแล้ว เรายังผลัดไปเรื่อย ทั้งที่คุณก็มีงานประจำแล้ว บลาๆๆๆ (ส่วนลดละไม่มีให้ซะที หยุดมาเป็นปีแล้วนะ!) .. ก็ฟังเธอบ่นไป อย่ามาด่าก็แล้วกัน มีเอาคืนแน่ อิอิ .. แต่ที่จี๊ด ก็ตรงที่ส่งจดหมายมาทั้งที่บ้านและที่ทำงาน แค่นั้นไม่พอ โทรเข้าออฟฟิสโดยที่ไม่มีการโทรเข้ามือถือเราก่อนด้วย แต่พี่คนที่รับโทรศัพท์ให้เค้ารู้เรื่อง เพราะเล่าให้เค้าฟัง พี่เค้าเลยอ้างนู่นอ้างนี่ให้ เพื่อให้เราไม่ต้องคุย ทาง uob โทรเข้าออฟฟิสอยู่ 2-3 ครั้ง พอเห็นไม่เจอเราซักที เลยโทรเข้ามือถือ ก็เลยยืนยัน นั่งยันไปว่า ไม่มีเงินหมุนมาจ่ายจริงๆ เจ้าหล่อนก็เลยบอกงั้นดิฉันส่งเรื่องไปตามระบบนะค่ะ เพราะเรื่องของคุณอยู่ที่แบงค์นานแล้ว ยังไม่มีการเคลื่อนไหวเลย คงต้องส่งเรื่องไปตาม สนง. ค่ะ .. ก็ได้แต่บอกไปว่า ขอโทษด้วยนะค่ะที่ไม่มีเงิน แล้วก็กล่าวสวัสดี จนวันนี้ ยังไม่มีการติดต่อมาจาก uob ได้ประมาณอาทิตย์นึงแล้ว เฮ้ออออ :sweat:

จากนั้นก็มีสแตนดาร์ด ชาร์ตเตอ ซึ่งไม่ได้โทรมานานมากแล้ว ประมาณ 4 เดือนได้ เธอโทรมาพูดจาดี ปนเซ้าซี้นิดหน่อย ก็เลยบอกไปเหมือนเจ้าอื่นๆ ว่า ตอนนี้ไม่มีเงินจริงๆ แล้วเธอก็บอกว่าพยายามหน่อยนะค่ะ จากนั้นก็หายไป ผานมาวันนี้ก็เกือบเดือนแล้ว คงต้องลุ้นต่อ :shy:

อีกเจ้าที่พูดจาไม่ค่อยดีคือธนชาติ ทวงแทบจะทุกวัน ประชดแดกดันทุกครั้ง จนล่าสุดเมื่อ 3-4 วันที่แล้ว พอแนนบอกไปว่าไม่มีจ่ายจริงๆ อีตานี่ก็พูดว่า นานแล้วนะ ถ้าไม่มีจ่ายเข้ามาเลยก็ต้องส่งเรื่องให้แบงค์ แบงค์เค้าก็จะฟ้องคุณ คุณจะยอมให้แบงค์ฟ้องใช่มั้ย? พูดมาแบบนี้ ใครจะรับล่ะ ก็เลยพูดไปว่า ไม่ได้อยากโดนฟ้องเลยค่ะ แต่ไม่มีเงินจ่ายขั้นต่ำจริงๆ .. จนท.คนนี้ก็ยังย้ำมาว่า ก็คือคุณจะให้แบงค์ฟ้องใช่มั้ย? แนนก็เลยพูดไปว่า ก็แล้วแต่ทางแบงค์จะพิจารณาค่ะ .. อีตานี่ก็ยังย้ำต่อ ก็คือคุณจะให้แบงค์ไง ใช่มั้ย? แนนก็เริ่มหงุดหงิดแล้ว จะพยายามให้เราพูดว่า ใช่ค่ะ เชิญฟ้องได้เลยค่ะ ล่ะสิ ก็เลยไม่พูด พูดแต่แค่ว่า ไม่อยากค่ะ แต่ก็แล้วแต่แบงค์จะพิจารณาค่ะ .. มันก็ยังย้ำต่ออีกว่าคุณจะให้แบงค์ฟ้อง? เลยบอกว่า ก็ไม่อยากให้ฟ้องไงค่ะ แต่ก็ไม่มีเงินจ่ายขั้นต่ำ ก็ไม่รู้จะทำยังไง ก็คงต้องแล้วแต่ทางแบงค์จะพิจารณาค่ะ! .. แล้ว จนท. ก็เงียบไป 1 วิ แล้วกวนกลับมาว่า ตอนคุณเอาบัตรไปกดคุณไม่คิดหรอว่าจะจ่ายคืนไม่ไหว ก็เลยบอกว่าก็คิดค่ะ แต่ตอนนั้นพยายามเอาหนี้โปะหนี้ค่ะ หมุนบัตรนู้นโปะบัตรนี้ จนสุดท้ายไม่ไหวค่ะ มันก็สวนมาว่า โอเค ผมเข้าใจล่ะ งั้นก็ปล่อยเรื่องไป ให้แบงค์เค้ารีบฟ้อง จะได้เป็นเจ้าแรก โอเคครับ แค่นี้ครับ แล้วมันก็วางหูไป :upset: .. รู้สึกแย่มากกกก โกรธมากกกก แต่ก็ช่างมัน ก็ดูต่อไป :เฮ้อ:

เรื่องก็มีเท่านี้ค่ะ 2-3 วันมานี่ยังไม่มีใครโทรมา ตอนนี้ก็ตั้งใจทำงานให้ผ่านโปรก่อน เรื่องอื่นค่อยว่ากัน ไม่อยากตกงาน แหะๆๆ

สู้ๆ กันต่อไปค่ะ :สู้ๆ:

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33096 โดย phanthira.t
เป็นกำลังใจให้นะคะ

โดนทวงเหมือนกันคะ อี่ชี่ ทวงทุกวัน แต่ของเรากำหนอเวลาให้ทวงเป็นเวลา เหมือนที่พี่ๆๆหลายท่านแนะนำ
พึ่งหยุดจ่ายเหมือนกันคร่าาาา

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36512 โดย manan
กลับมาแล้วค่ะ หลังจากหายไป 2 เดือน ที่ไม่ได้อัพเดทอะไรเลย มีแต่เข้ามาอ่านของคนอื่นบ้างเล็กน้อย

สำหรับช่วง 2 เดือนที่ผ่านมา ก็มีแต่ uob ที่เริ่มตั้งแง่ตั้งข้อหา เพราะผ่านมา 1 ปี 3 เดือน เค้าก็เลยเริ่มขู่จะฟ้องๆๆๆๆ เพราะบัตรเครดิตจะมีอายุความ 2 ปี แล้วแนนยังมีสินเชื่อบุคคลอีก รวมยอดหนี้ทั้งเงินต้นและดอกเบี้ยค่าทวงถามสารพัด ก็อยู่ที่ประมาณ 2 แสนนิดๆ เฮ้ออออ ก็ทำใจไว้แล้ว ถ้าฟ้องคงฟ้องรวม แต่ก็ไม่มีส่วนลด ไม่มีอะไรให้เลย หรือต่อให้มีส่วนลดมาตอนนี้ ก็ยังจ่ายไม่ไหวเพราะติดผ่อนปิดบัญชีแบบมีส่วนลดกับ cimb อยู่ เหลือ 3 เดือนถึงจะเคลีย cimb ก็รอดูกันต่อไปค่ะ

แล้วก็ยังมีสแตนดาร์ดกับธนชาติ เงินต้นที่ 5 หมื่น หยุดจ่ายมา 1 ปี 2 เดือน เริ่มนานทีจะโทรมา แต่ไม่มีส่วนลด หรือขู่ฟ้อง พอบอกไปว่าตอนนี้ยังไม่มีเงิน ก็บอกแค่ว่าจะส่งเรื่องไปตามระบบ แล้วเงียบไป 2-3 อาทิตย์แล้ว ก็ไม่รู้จะยังไงต่อไป

สรุปแล้ว จนถึงตอนนี้หลังจากหยุดจ่ายมาได้ 1 ปีกว่า ปิดหนี้ได้แล้วกว่าครึ่ง บอกเลยว่าตะบี้ตะบันปิดมาก ตลอดปีที่ผ่านมา ทำงานเก็บเงิน ช่วยกันสองคนกับแฟน อยาดหมดหนี้เร็วๆ ไม่ใช่เรื่องง่ายเลย แต่ก็ไม่ยากเกินจนท้อใจ มีวันนี้ได้เพราะที่นี่ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

เดี๋ยวแนนจะทำตารางมาอัพเดทให้ดูนะค่ะ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36514 โดย manan

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #36526 โดย kamikaze99

manan เขียน: ผ่านไป 1 เดือน กับการแวะเวียนเยี่ยมอ่านกระทู้ของคนอื่น เพราะของตัวเองไม่มีอะไรต่างจากเดิม ซึ่งแต่ละรายที่ทวงกัน ก็ไม่ได้โทรทุกวัน ประมาณ สัปดาห์ละไม่เกิน 1-2 ครั้ง จะมีก็ UOB ที่เริ่มมาดุหน่อย เริ่มพูดเรื่องฟ้องบ่อยขึ้น เพราะยอดหนี้ค่อนข้างสูง แล้วก็มี cimb มีโทรมาครั้งนึง ก็บอกให้ลองโทรมาอีกทีสิ้นปี เผื่อมีเงินก้อนตอนนั้น (ขอให้แฟนได้โบนัสเถอะน้าาา เพี้ยงๆๆๆ .. เพราะของบริษัทตัวเองไม่มีโบนัสให้ :crying: )
สไมล์แคชกับสแตนดาร์ด เงียบไปหายไปเกือบเดือนแล้ว ไม่รู้ยังไง แล้วก็ธนชาติ เดือนนี้เจอคนเสียงดุและพูดจาดุอีกตะหาก (แค่เสียงก็ไม่อยากคุยแล้ว เฮ้ออออ) ..

แต่วันนี้ มีอัพเดทอีกเรื่องที่น่าดีใจ คือ กำลังจะปิดบัญชีสินเชื่อบุคคลดรีมโลนเดือนหน้านี้แล้วจ้าาาา เย้ เย้ :love:

แล้ววันนี้ยังตกลงกับอีซี่บายได้อีกโดยผ่อนชำระ 6 เดือนปิดยอดได้ เป็นรายที่ 3 ค่ะ !! :ลั่ลล้า:

สรุปรวมระยะเวลาการหยุดจ่ายมาก็ 8 เดือน ย่าง 9 เดือน ปิดแล้ว 1 ที่ และกำลังจะปิดอีก 2 ที่ .. ดีใจจัง :P

ตั้งใจว่าขอเวลา 3 ปีจะเคลียหนี้ให้หมด ตอนแรกกังวลไปหมด แต่ทำใจยอมรับได้ว่าจะต้องเจออะไรบ้างเท่าที่อ่านมา แต่ตอนนี้ กล้าเผชิญหน้ากับพวกทวงหนี้แล้วค่ะ ยกเว้น uob กับ ธนชาติ ปอดแหกนิดหน่อย เพราะดุกันเหลือเกิน บวกกับระยะเวลาที่ก็เริ่มลุ้นได้แล้วว่าจะโดนฟ้องไหมน้ออออ เหอๆๆๆ :shy:

แต่ก็เอาน่ะ ใจดีสู้เสือต่อไป ถ้าโชคดีหน่อย อาจไม่โดนฟ้องเร็วๆ นี้หรอก อาจพอมีเวลาหายใจต่อไป แล้วเก็บเงินจ่ายหนี้ได้หมดก็ได้ (เพี้ยงๆๆๆ) :sweat:

สุดท้ายนี้ก็ขอเป็นกำลังให้ทุกคนนะค่ะ และขอขอบคุณเรื่องราวของเพื่อนพี่น้องที่มาแชร์กัน และกรรมการชมรมสำหรับข้อมูลดีๆ มากมาย ซึ่งช่วยสร้างแรงกำลังใจได้มากเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ :cheer:

รบกวนสอบถามของอีซี่บาย ว่ายอดเงินต้นและยอดหลังหยุด เท่าไหร่ครับ รวมทั้งผ่อน 6 เดือน ๆ ละเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #36762 โดย manan

kamikaze99 เขียน:
รบกวนสอบถามของอีซี่บาย ว่ายอดเงินต้นและยอดหลังหยุด เท่าไหร่ครับ รวมทั้งผ่อน 6 เดือน ๆ ละเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ

ขอโทษคุณ kamikaze99 ที่มาตอบช้านะค่ะ

ยอดเงินต้นของแนนคือ 57000 / ยอดหลังหยุด 69925 (8 เดือน)
ตกลงจ่ายที่ 42000 ผ่อนเดือนละ 7000 6 เดือน ค่ะ

จริงๆ อยากรอเวลา เผื่อได้ส่วนลดมากกว่านี้ แต่ปรึกษาที่บ้านแล้ว จ่ายไหวก็จ่ายไปดีกว่า จะได้ปิดๆ ไปได้อีกราย ก็หุงข้าวทำกับข้าวไปกินเองที่ทำงานเกือบทุกวันค่ะ 3-4 เดือน ก็หาอะไรอร่อยๆ กินนอกบ้านซักครั้งสองครั้ง

สู้ๆ นะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ :bye:

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48244 โดย manan
ผ่านไป 7 เดือน ที่ไม่ได้อัพเดทอะไรเล่าสู่กันฟัง เพราะไม่ค่อยโดนทวงโหดเท่าไหร่แล้ว แต่ก็แวะเวียนเข้ามาอ่านของเพื่อนๆ พี่น้อง อยู่เรื่อยๆ ค่ะ ตอนนี้ก็ผ่านมา 1 ปี 10 เดือน ที่หยุดจ่ายรอทำแฮร์คัท และสามารถปิดไปแล้วครึ่งหนึ่ง เหลืออีก 3 เจ้าเท่านั้น กับภาระหนี้ 2 แสนกว่าบาทค่ะ ได้แก่ uob มี 2 บัญชี คือบัตรเครดิต วงเงิน 86,xxx และเงินกู้บุคคล 11x,xxx และ แสตนดาร์ดชาร์ตเติร์ด(บัตรเครดิต) 65,xxx กับ ธนชาติ(บัตรกดเงินสด) 68,xxx

โดยบรรดาเจ้าหนี้ก็โทรทวงกันตามปกติ สัปดาห์ละครั้งโดยประมาณ บางเดือนโทรมาหนเดียวก็มี ส่วนลดก็เสนอมาเรื่อยๆ แต่ลดแต่ดอกเบี้ย ไม่มีส่วนลดงามๆ และไไม่มีข้อเสนอที่เราจะพอจ่ายได้ไหวเลย เช่น uob เสนอให้เราจ่ายปิดบัตรเครดิตที่ 6 หมื่น ตามวงเงินต้น แต่งวดเดียว!! จะมีไหมละเนี่ย :เฮ้อ: ส่วนสแตนดาร์ดเสนอให้ที่ 5 หมื่นงวดเดียวเช่นกัน .. เอ่อ มีไม่ถึงง่ะ ต่อรองก็ไม่ยอม ถ้าเราไม่มีจ่าย ก็ให้จ่ายขั้นต่ำ 500-1000 เพื่อนเดินบัญชี แนนก็เลยยังไม่จ่ายและไม่เดินบัญชี ส่วน uob เงินกู้ กับธนชาติ ยังไม่มีข้อเสนออะไรนอกจากให้จ่ายขั้นต่ำ

และเมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา ก็ได้มีหมายศาลมาแปะที่หน้าบ้านแล้วจ้าาาาา :crying: เป็นของ uob บัตรเครดิต ก็อย่างว่า อายุความ 2 ปี และนี่ก็ใกล้จะหมดอายุความ มานก็เลยฟ้องซะเลย เหอๆๆๆ :-(
นัดขึ้นศาลวันที่ 24 ม.ค. 2557 อีกแค่เดือนเดียว ก็เตรียมเอกสารทั้งหมดที่เรามี ไม่ว่าจะใบแจ้งหนี้ ใบทวงหนี้ และรายรับรายจ่ายต่อเดือนที่มีทำไว้บ้าง ตอนแรกก็กังวล แต่ตอนนี้กำลังใจดีจากครอบครัวช่วยให้ผ่อนคลายไปเยอะค่ะ ก็ได้ข้อมูลจากการบอกเล่าและแนะนำของรุ่นพี่ๆ และกรรมการในชมรมช่วยได้เยอะทีเดียว ยังไง หลังขึ้นศาลแล้วจะมาเล่าต่อนะค่ะ ตอนนี้ก็ทำใจให้สงบและอ่านข้อมูลเพื่อเตรียมความพร้อมไปเรื่อยๆ อยู่ค่ะ

ก่อนไปก็ขออวยพรปีใหม่ซะหน่อย --

ปีใหม่ที่กำลังจะถึงนี้ ขอให้ทุกคนมีความสุข มีรอยยิ้ม และสมหวังในสิ่งตั้งใจทำนะค่ะ เพี้ยงๆๆๆ สาธุๆๆๆ :สู้ๆ: o_) :wo: :ลั่ลล้า:

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48382 โดย wanno
ขอบคุณมากค่ะคุณแนน เิพิ่งเริ่มหยุดจ่ายพยายามรับทุกสายค่ะ

สู้ ๆ :ลั่ลล้า:

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48653 โดย TTK
ติดตามอ่านเรื่องคุณแนน อยู่ 2 ชั่วโมงเต็ม "ขอบคุณมากนะค่ะ" ที่มาแชร์ประสบการณ์

ประสบปัญหาอยู่เช่นกันค่ะ เข้ามาอ่านกระัทู้เรื่อยๆ เก็บข้อมูล และทยอยสู้กับหนี้ที่มีอยู่!!

ขอให้คุณแนนผ่านไปได้และหมดหนี้เร็ววันนะคะ และจะรีบปลดหนี้ตัวเองเพื่อชัยชนะ(หนี้) มหาโหดสักที

ราวๆ 4 แสน !!! เฮ้อออออออ

10 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52054 โดย manan
ต้องขออภัยที่แนนไม่ได้เข้ามา เลยไม่ได้ตอบคุณ wanno

ยังไงอย่าเครียดนะคะ คนทวงหนี้มีทั้งดีและร้าย แนนโชคดีส่วนใหญ่เจอทวงดีๆ

พยายามสร้างกำลังใจให้พลังตัวเองไว้คะ :love:

wanno เขียน: ขอบคุณมากค่ะคุณแนน เิพิ่งเริ่มหยุดจ่ายพยายามรับทุกสายค่ะ

สู้ ๆ :ลั่ลล้า:

10 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52055 โดย manan
สวัสดีคะคุณ TTK ต้องขอโทษที่แนนไม่ได้เข้ามาตอบนานเลย แม้แต่เฟซบุ้คยังไม่ได้เล่นคะ 2-3 เดือนมานี้ งานยุ่งมาก T^T

ของแนน ย้อนไป 2 ปีที่แล้วยอดหนี้อยู่ที่เกือบ 6 แสน (ถอยรถได้คันนึงเลยนะนั่น :เฮ้อ: ) แต่ตอนนี้เหลือ 2 แสน 5 โดยประมาณ :สู้ๆ:

แล้วจะผ่านพ้นไปได้นะคะ :ลั่ลล้า:

TTK เขียน: ติดตามอ่านเรื่องคุณแนน อยู่ 2 ชั่วโมงเต็ม "ขอบคุณมากนะค่ะ" ที่มาแชร์ประสบการณ์

ประสบปัญหาอยู่เช่นกันค่ะ เข้ามาอ่านกระัทู้เรื่อยๆ เก็บข้อมูล และทยอยสู้กับหนี้ที่มีอยู่!!

ขอให้คุณแนนผ่านไปได้และหมดหนี้เร็ววันนะคะ และจะรีบปลดหนี้ตัวเองเพื่อชัยชนะ(หนี้) มหาโหดสักที

ราวๆ 4 แสน !!! เฮ้อออออออ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.814 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena