เรื่องเล่า วันไปศาล

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8303 โดย EASY
เรื่องเล่า วันไปศาล

ขึ้นศาลเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาครับ เริ่มหยุดจ่ายเมื่อกลางปี 53 แต่โดนหยอดไป 500 เลยโดนยืดคดีไปอีก (คดีจะหมดอายุความเดือน เมษา 55 แต่โดนยืดไปเป็น พย. 55 ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงเกม) ฟ้องก่อนหมดอายุความ 4 เดือน
เคยโดนสัญญาประนอมหนี้ 2.5 % แต่รอดมาได้ เพราะ "เขียนวันที่กำกับในบัตรประชาชนที่แฟกซ์ไป" (เขียนไปว่า เอกสารใช้สำหรับลดดอกเบี๊ย 2.5% ใช้วันที่ ........เท่านั้น ขีดคล่อมสำเนาบัตรประชาชนตัวเองครับ) >> พี่นกกระจอกเทศบอกมาว่ารอด

เกริ่นแนะนำตัวมานิดหน่อย เข้าเรื่องมาบ้างครับ เมื่อปลายปี 51 ติดวิกฤตงาน เงินไม่พอใช้เลยต้องพึ่งบัตร เครดิต และสินเชื่อ กดเงินมาเพื่อประทังชีวิต จนจ่ายไม่ไหว เผอิญเสริชเจอเว็บนี้เข้า เลยรู้จักคำว่า"หยุดจ่ายขั้นต่ำ" หลังจากกลางปี 53 เลยหยุดยาว..............จนโดนฟ้องขึ้นศาล

2 อาทิตย์ก่อนขึ้นศาล ไปพบอาประพัตน์ ที่สวนลุมฯ เจอพี่ๆ คุยปรับทุกข์กัน บ้างนิดหน่อย แต่ "สีหน้าหลายท่าน ไม่มีความสุขเลย" ตัวผมไปแบบเด็กๆๆ ฮาๆ ไม่คิดไรมาก................... คุณอา แนะนำว่า ไม่ไปก็ได้(หนีศาล) หรือ ให้ใครไปเลื่อนนัดศาลก็ได้ พร้อมให้ใบเลื่อนมา........................

หลังจากคิดไปคิดมา ประกอบกับไมมีใครว่างไปเลื่อนให้ สรุปคือต้องไปศาลเอง.....(ตื่นเต้นเล็กๆ)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8304 โดย EASY
ต่อมาโทรปรึกษา คุณนกกระจอกเทศ (เพิ่งรู้ว่าพี่เป็น สายบู๊ เหมือนที่คุณกอบัวคิดตอนแรก...555) พี่แก เมามันส์ เมารัก มาก ........555555 ใครชอบโหด มันส์ ฮา พี่คนนี้แจ่มมาก..... ได้คำตอบชัดเจน แต่ยังไม่แน่ใจ เลยเมลล์ ถามอีกรอบ..........เคลีย์เลยครับพี่ "ขอบคุณครับ"

ฟังคำแนะนำสักนิด ก่อนขึ้นศาล ท่านต้องมี "ธง" ในใจแล้วว่า...
1. จะไปทำไม
2. ไปเพื่ออะไร
3. ไปแล้วได้อะไร
4. ผลที่เกิดมาจะเป็นอย่างไร
5. ต้องเตรียมตัวอะไรบ้าง

ตอนแรกที่จะไปเพราะ ไม่ต้องการ "หนีศาล" แล้วไปยอมความกับโจทก์ ตามด้วยให้ท่านผู้พิพากษาพิจารณาคดีเลย..............."เพราะไม่รู้จริง" เลยเมลลถามคุณนกกระจอกเทศ ได้ความว่า
ปศาล>>ไม่ยอมความ>>ไม่สู้คดี>>ให้ท่านพิพากษา>>ให้ท่านพิพากษาเรื่องดอกฯ และค่าฤชา เขียนเป็นสคริป ในสมุดโน๊ตเลครับ..............ท่องไว้เลยตู...........

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8306 โดย Champcyber99
แล้วเรื่องในศาลล่ะเป็นอย่างไร ให้ท่านตัดสินหรือว่าเลื่อนศาล และเจ้าหนี้เป็นใครได้อะไรบ้างในการไปศาลครั้งนี้เล่าต่ออีกนิด ธง 5 ข้อ คุณทำข้อไหน :shy:

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8307 โดย EASY
ช่วงเวลาก่อนขึ้นศาล 2-3 วันอ่านกระทู้ ของพี่ๆ ไปเรื่อย
- ชอบมุขไอ้ที่ทำนมของคุณกอบัวมาก .....
- ชอบกระทู้ของพี่คนที่ไปจีบ พนักงาน บช.ที่เป็นตอนยาวๆ
และขอบคุณกระทู้อื่นๆ ที่แนะนำ การไปศาล การป้องกันเล่ห์เหลี่ยม ของทนายอื่นๆ อีกหลายกระทู้

เช้าวันไปศาล "แต่งตัวเรียบร้อย" ห้ามพับแขนเสื้อ ห้ามเอาเสื้ออกนอกกางเกง....
ศาลจังหวัดผมอยู่ไกลบ้านนิดๆ ระหว่างทางเหมือนไป อุทยานแห่งชาติ ร่มเย็น อากาศดีมาก ....ชอบ.

ไปถึง 8 โมงกว่า มีคดีแบบเรา 3 คนแฮะ ดูห้องบัลลังค์ แต่งตัว อ่านสคริป...ไปห้องบัลลังค์ คนแรกเลย พี่เจ้าหน้าที่ถามว่ามาทำไม เราก็เอาหมายศาลให้ดู เขาบอกไปที่ห้องไกล่เกลี่ย (ศาลที่นี่ต้องการให้ ไกล่เกลี่ยมากกว่าการขึ้นศาลพิพากษา).........ไอ้เราเลยออกมานั่งรอหน้าห้องไกล่เกลี่ย เจอพี่เจ้าหน้าที่ไกล่เกลี่ยสาว ...........(น่ารักซะด้วย เพิ่งรู้มาศาลมีแต่เจ้าหน้าที่หน้าตาดี...) พี่เขาบอกว่าให้รอทนาย..........................ก่อน จนทนายมา

ทนาย : มาคดีอะไรคับ
ผม : KTZ ครับ สวัสดีครับ(โจทก์มาไวแฮะ เจอกันเป๊ะเลย)
ทนาย : เอ้า รอแป๊ป..........ไปทำเรื่องทีห้องไกล่เกลี่ย..........

ทนาย : เราจะเอาไงกันดี ผ่อนต่อไหม ?
ผม : ดอกเท่าไรห่ละ ยอดไหน
ทนาย : ก็ต่อจากยอดเดิมละกัน แต่พี่ลดดอกให้ 10% (จาก 15%)......
ผม : ........ยอดค้างจ่ายผมไม่ถึงแสน.....พี่เล่นคิดดอก ไปเกือบครึ่ง ยอดเลยถึงแสน ดอกไวปานจรวด...แล้วพี่จะให้ผมผ่อนต่อเพื่อไร อีกอะ.....ผมจะเก็บเงินไว้ปิดดีก่....า มั๊ง

ทนาย : อึ๊ง.........................(ประมาณว่า ไก่เห็นตีนงู งูเห็นนมไก่) คนที่มีประสบการณ์เวลาเจอกัน มันจะมีสัญชาตญาณ เหมือนกัน รู้ว่า ใครเคี่ยวหรือ ไม่เคี่ยว.......

ผม : เงียบ... มองหน้า.....(หน้าเรา กับเสียงมันกวนทีนอยู่แล้ว)
ทนาย : งั้นเอานี้ เซ็นเอกสารให้พี่หน่อยละกัน......
ผม : เหอ เหอ เหอ ผมไม่เซ็นนะ รอพบท่านผู้พิพากษาอยู่นี่ .....ไว้พี่พาผมไปพบท่านหน่อยสิ จะให้ท่านพิพากษาเลย............ ผมมาเพื่อเจอท่านโดยเฉพาะนะเนี่ย.....................

ทนาย : อึ๊ง รอบสอง ปนกับสีหน้า เอ้อ ไม่น่ามาเลยตู (พี่เขาบอกมาจาก กทม. ผมก็มาจาก กทม.เช่นกัน) .....ให้ท่านพิพากษาเราต้องทำตามนะ....ได้ครับ แน่นอนอยู่แล้ว แล้วเราทำงานอยู่ไหม
ผม : ไม่อะครับ

จบทนายทำหน้าเซ็งๆ เหมือนอยากเอามีดแทงผม แล้วเดินเข้าห้องไป เขียนไรไม่รู้ แล้วเอาไปให้เจ้าหน้าที่คนสวย มาหาผม.........
.......น้องเป็นไงบ้าง ไกล่เกลี่ยกันได้ไหม.... ผมตอไปว่าให้ท่านพิพากษาเลย....แล้วขอพับค่าฤชา...อื่นๆ...
......ผมก็ถามเขาว่าต้องเซ็นอะไรไหม พี่เขาบอกว่า ไม่ต้องเซ็นอะไรถ้าไม่ยอม และไม่ต้องเซ็นรับหมายถ้ายังไม่อยากรับ(หมายถึงให้ทนายส่งเอกสารบังคับคดีมาแทน แทนที่เราจะไปคัดสำเนาเอง) เราเลยเอาตามนั้น.....คำแนะนำของพี่สาวคนสวย.....อิอิตัวเล็กๆ แค่อกผมเอง......

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8308 โดย EASY
นั่งรอแป๊ป เจ้าหน้าที่ท่านบอกให้กลับได้แล้วค่ะ (เราก็งง ไม่ต้องเซ็นรายงานตัว หรือทำอะไรหรือ..)
พี่เขาบอก เดี่๋ยวเอาหมายเลข......ไปค้นที่.....หรือโทรมาสอบถามได้เลยค่ะ.....

เราก็งงง....ไม่ต้องเซ็นจริงๆ หรือ เซ็นรายงานตัวอะ... พี่เขาบอกไม่ต้องจริงๆ....
ผมเลยกลับมาครับ

ก่อนกลับขอเบอร์เจ้าหน้าที่ศาลที่น่ารักไว้ด้วย.......แหมดันให้มาซะอีก .................

เดินดูรอบ..เห็นกราฟแสดงการไกล่เกลี่ยของที่นี่.....มี 40% ที่สำเร็จ นอกนั้น ไม่มาเยอะมาก
วันนั้นมี 3 คดี แต่ผมมาแค่คดีเดียวของผม อีก 2 ท่านไม่ได้มา.....

สรุปกลับบ้านตอน 10.30 .. ไม่ได้ขึ้นบัลลังค์เลย.....งงงงงครับ

ตอน 11.00 โทรไปหา จนท.สาวอีกครั้ง .....กะจะชวนไปทานข้าวเที่ยง...แต่คิดได้ว่ต้องกลับ กทม.เลยต้องรีบไปเตรียมกระเป๋าก่อน
สุดท้ายมานั่งคิด ทำไมไม่ต้องเซ็นรายงานตัว .......คิดไม่ตก
แต่ได้เซ็นชื่อไป 2 ครั้ง คือตอนลงเวลาเข้า(แลกเปลี่ยนบัตร) และตอนฝากโทรศัพท์ ขาเข้า-ออก
น่าจะช่วยป้องกันการหนีศาลได้นิดนึง.....

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8309 โดย Champcyber99
ท่านตัลสินแล้วทำไงต่อล่ะ ถ้าเป็นการไปศาลครั้งแรกโอนะ ทำได้ขั้นนี้ เสดงว่าอ่านมามากพอสมควร แล้วคิดจะทำไงต่อไป หลังจากศาลท่านตัดสินแล้ว มีตัวอื่นๆๆอีกหรือเปล่าละ :สู้ๆ:

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8310 โดย EASY
ขอบคุณครับพี่ ถามไวมาก ผมเพิ่งไปศาลมาไม่ถึงอาทิตย์เลย

รอหมายบังคับคดีอยู่ พี่คนสวยบอกว่าอีก 2-3 เดือน (แต่คิดว่าผมจะดึงให้ถึง 4 เดือน)

ผมติด บัตรเครดิต & สินเชื่อ ของ KTZ ยอดเงินต้น ประมาณ 8 หมืนกว่า...แต่ดอกพี่แกปาไป เกือบแสนสอง...
ผมไม่มี ทรัพยสิน ไม่มีรถ บ้าน และไม่มีงานทำมาเกือบ 2 ปี แต่ผมอยู่ได้เพราะ ทำธุรกิจส่วนตัว รายได้ไม่แน่นอน
ไม่ได้คิดหนี หรือไม่จ่าย แต่ยังไม่จ่ายตอนนี้ จะเก็บเงินไว้ให้พ่อแม่ก่อน .......

ผมอยู่บนพื้นฐานความเป็นจริง ไม่ฟุ้งเฟ้อ ไม่สังคมนิยม มีสติอยู่กับตัว ถ้าเครียดมากก็ปล่อยวาง ตอนไปศาล พี่คนสวย ถามว่าผมมาทำไม "ผมตอบไปว่า มาเที่ยว....มาหาประสบการณ์" ทำเอาพี่เขาอึ้งไปเลย........และผมก็บอกพี่ทนายไปแล้วว่า ผมไม่หนี แต่ยังไม่จ่ายตอนนี้ ขอให้ธุรกิจผมอยู่ได้ ขอให้พ่อแม่ ผมได้อิ่มก่อนสิ........

พี่ๆทุกคน ต้องเข้าใจว่า สติ ก่อ ให้เกิด ปัญญา
ปัญหา ต้อง ปล่อยวาง เราต้องอยู่กับความจริงวันนี้

ผมไม่มีงานทำมากว่า 2 ปี แต่ไม่เคยต้องให้ที่บ้านลำบาก...แม้จะยืมบ้างแต่ก็คืน ผมหาเงินจากการขายของ ผมชอบการลงทุน ผมไม่ค่อยเที่ยว ไม่ช็อปปิ้ง......ผมได้เงินมาก็ลงทุน ไม่ก็เก็บ....อาจไม่เยอะแต่ได้เก็บ ได้อยู่
ผมเข้าใจตัวเองว่า ทำงานไปทำไม ทำแล้วไม่มีเงินเก็บ......ทำงานไปทำไม ถ้าทำไปแล้วไม่มีเวลาดูแลครอบครัว เมื่อต้นปี 54 คุณย่าผมเสีย ผมไปนอน รพ. เป็นเดือน เลยเข้าใจแล้วว่า เราอยู่เพื่อคนที่เรารัก เราทำงานเพื่อเงิน(แล้วให้เงินไปทำงาน) ไม่ใช่ทำงานเพื่อเจ้านาย.........วิธีการหาเงินที่ไม่ผิดกฎหมาย ยังมีอยู่เยอะ เพียงแต่คนเรามักไม่มอง มักชอบมองแต่ภายนอก.....

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8311 โดย Ly89
อ่านแล้วรู้สึกว่าคุณมีความสุขในชีวิตดีจังเลย....

ผมชอบนะ ที่ว่า เราทำงานเพื่อเงิน แล้วให้เงินไปทำงาน....ดี ดี....อยากทำมั่ง...

เป็นกำลังใจให้ครับ...ทุกๆเรื่อง...

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8312 โดย Champcyber99
รอหมายบังคับคดีอยู่ พี่คนสวยบอกว่าอีก 2-3 เดือน (แต่คิดว่าผมจะดึงให้ถึง 4 เดือน)

ผมว่าคุณเข้าใจผิดนะรอหมายบังคับคดีอยู่ จริงแล้วเอกสารที่ส่งมาให้เรานั้นเป็นเพียงหมายตัดสินเท่านั้น การที่เราจะจ่ายนะเมื่อใดนั้นเป็นการตกลงกับเจ้าหนี้อีกครั้ง ของผมศาลตัดสินไปแล้ว7-8 เดือนผมยังไม่จ่ายเลยเพราะตกลงกับเจ้าหนี้ไม่ได้

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8314 โดย EASY
ขอบคุณมากครับ พี่ batk

ความสุขของผมคือการทำอะไรให้ครอบครัว พ่อแม่ มีสุข ครับ

พี่ลองดูนะ เห็นมีโฆษณาตัวนึงของไทยประกันฯ ออกมา ผมว่าเป็นตัวอย่างที่ดีได้เลย....

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8315 โดย EASY
แล้ว งี๊้ ผมต้องทำไงต่อครับ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8316 โดย Ly89

EASY เขียน: แล้ว งี๊้ ผมต้องทำไงต่อครับ

ก็คุณไม่มีอะไรเลย ไม่ใช่เหรอ เอาแบบคุณเชาวเลิศสิครับ...

ตกลงกันได้ ถึงจะจ่าย...ตกลงกันไม่ได้ก็ไม่จ่าย...อารมณ์ดีถึงจะจ่าย ไม่ดีก็ไม่จ่าย ประมาณเนี้ย...

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8317 โดย EASY
จริงๆแล้วจะเอาเงินก้อนไปปิดเลย ติดต่อไปเองเลย ให้ก็ปิด ไม่ให้ก็ไม่ปิด
แต่คาดว่าเป็นปีหน้า ครับ
แบบนี้ได้ไหมครับ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8319 โดย Champcyber99

EASY เขียน: จริงๆแล้วจะเอาเงินก้อนไปปิดเลย ติดต่อไปเองเลย ให้ก็ปิด ไม่ให้ก็ไม่ปิด

โอเค

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8322 โดย EASY
ขอบคุณมากครับ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8324 โดย Ly89

chaowalert เขียน:

EASY เขียน: จริงๆแล้วจะเอาเงินก้อนไปปิดเลย ติดต่อไปเองเลย ให้ก็ปิด ไม่ให้ก็ไม่ปิด

โอเค

.

อีกสองปีข้างหน้าก็ โอเค ครับ

^^ ^^ ^^

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8376 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16734 โดย AOF9888

เตะตูดกากเกรียนโคตร โคตร
อยากยึดอะไรยึดไป โชคดีที่ยังมีกางเกงลิงสำรอง

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.688 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena