เริ่มหยุดจ่ายหนี้บัตรเครดิต และ สินเชื่อเดือนแรก

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108253 โดย chayut954
สวัสดีครับ ผมเป็นคนนึงที่ประสบปัญหาหนี้เงินครั้งแรกในชีวิต สาเหตุหลัก ใช้จ่ายเกินตัว ประกอบกับบริษัทที่ผมทำงาน ลดรายจ่าย กระทบถึงการทำงานล่วงเวลา(OT)ลง จึงจำเป็นต้องตัดสินใจหยุดจ่ายหนี้เงินบางส่วน เพราะเกี่ยวกับบัญชีเงินเดือน 1 ธนาคาร และต้องผ่อนบ้าน 1 ธนาคาร (เป็นสิ่งเดียวที่มีอยู่ตอนนี้)

รายละเอียดการหยุดจ่ายหนี้เงินจากธนาคารต่างๆ
1.สินเชื่อFirst choice = 33,303
2.สินเชื่อ KTC = 83,814
3.บัตรเครดิต GSB = 33,386
4.สินเชื่อ CIMB = 100,000 (เพิ่งชำระได้แค่ 2 งวด)

พยายามศึกษาความรู้ที่มีอยู่ในเวปนี้ เพื่อเป็นแนวทาง และจะมาเล่าสิ่งที่ตัวเองต้องเจอเผื่อจะเป็นแนวทางให้ผู้อื่นต่อไป ตกลงว่าจะยิ้มสู้หนี้ครับ (ผมจะมาอัพเดทให้ได้อ่านกันต่อไปครับ ขอขอบคุณ แอดมินเพจและผู้ที่ประสบปัญหาหนี้เงินทุกท่าน สำหรับความรู้ทั้งหมดครับ)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108254 โดย chayut954
จากการตัดสินใจหยุดจ่าย ยอดดังกล่าวข้าง อาทิตย์ที่ผ่านมา ได้รับทั้งจดหมายแจ้งยอดชำระ และการแจ้งทางโทรศัพท์ พร้อมกำหนดเส้นตายวันและเวลา ที่ต้องชำระ ยอดอาจจะไม่ได้เยอะเหมือนท่านอื่นๆ แต่เมื่อเทียบรายรับที่ได้มาทำให้จ่ายขั้นต่ำไม่ไหว จึงจำเป็นต้องหยุดจ่าย :sweat:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108263 โดย Tonpai
คุณ chayut954

เข้ามาส่งกำลังใจให้ค่ะ
หยุดจ่ายช่วงแรก จะโดนทวงหนักมาก
แต่ถ้าผ่านเดือนที่สี่มาได้ จะซาๆลงค่ะ

ยิ้มสู้หนี้ไปด้วยกันนะคะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108264 โดย ยิ้มอ่อน
เข้ามาเป็นกำลังใจให้เช่นกันค่ะ สู้กันต่อไป

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108272 โดย chayut954
14/12/61

-CIMB ::โทรมาแจ้งยอดที่ต้องชำระขั้นต่ำ พร้อมกำหนอเส้นตาย 18:00 น
-ผม ::วันนี้ยังไม่สะดวกจ่าย แต่จะพยายามหามาจ่ายครับ(CIMB วางสายอย่างไว)
-GSB ::โทรมาแจ้งยอดชำระขั้นต่ำ กำหนดภายในวันอาทิตย์
-ผม :: ครับจะพยายามครับ
-GSB :: ขอบคุณค่ะ จบการสนทนา

:sweat: :sweat: :sweat:

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108276 โดย chayut954
เริ่มเครียดละครับ หาอะไรทำเลยจะมาแจกแจงการชำระหนี้ที่ตัดสินใจหยุดจ่ายกันดีกว่า
ตามข้อมูลที่กล่าวมาแล้วข้างต้น

รายละเอียดการหยุดจ่ายหนี้เงินจากธนาคารต่างๆ
1.สินเชื่อFirst choice = 33,303 ชำระขั้นต่ำ 3,500 บ/เดือน

2.สินเชื่อ KTC = 83,814 ชำระขั้นต่ำ 2,500 บ/เดือน

3.บัตรเครดิต GSB = 33,386 ชำระขั้นต่ำ 3,500 บ/เดือน

4.สินเชื่อ CIMB = 100,000 บวกดวกเบี้ยเป็น 180,000 ผ่อน 60 เดือนๆละ 3,000 บ(เพิ่งชำระได้แค่ 2 งวด)

สรุปต้องจ่ายขั้นรวมทั้งหมดเป็นเงิน 12,500 โดยประมาณ(เฉพาะหนี้ที่ผมจะทำ H/C) ยังมีค่าผ่อนบ้าน และบัตรเครดิตอีก1ใบที่ผมจำเป็นต้องเก็บไว้ ก่อนหน้าที่เกิดปัญหาทางการเงิน ลำพังเงินเดือนและOT สามารถช่วยผมไว้ได้ทุกเดือน แต่แลกด้วยการทำอย่างหนัก แต่วันนี้สถาณการณ์เปลี่ยนรายรับลดลงครึ่งนึง จึงเป็นที่มาในการยื้มสู้หนี้ในครั้งนี้ (รับสายเจ้าหนี้วนไป)

:ลั่ลล้า: :sweat:

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108317 โดย chayut954
17/12/61

วันนี้เป็นอีกวันที่ รับสายเจ้าหนี้หนักมาก เจ้ากำหนดเส้นตายวันนี้ พร้อมดอกเบี้ยที่เพิ่มมาหย่างไว :sweat:
ก็ได้แต่บอกไปตรงว่าเรามีปัญหาทางการเงิน ไม่สามารถจ่ายได้ตามกำหนด ทุกเจ้าจะโทรมาอีก จะพยายามรับทุกสายที่ถาโถมมาอีก :say: :say:

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108334 โดย KataiiRabbit14
เข้ามาเป็นกำลังใจให้คะ ตอนนี้ก็หยุดจ่ายเข้ารอบบิลที่2ค่ะ
รับโทรศัพท์หนักมาก หลายเจ้าเลย :vomit:
พอไม่รับก็โทรเข้าบริษัท :cry2:
สู้ๆค่ะ ฮึบๆๆ
:สู้ๆ:

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108437 โดย NareeNun
รบกวนสอบถามค่ะ หยุดจ่ายหนี้บัตร KTC กี่เดือนแล้วคะ

สู้ๆนะคะ หยุดจ่ายเหมือนกันแต่กลัวจะโดนฟ้อง เลยมาสอบถามค่ะจะได้เตรียมตัว

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108443 โดย ยิ้มอ่อน
ของเรารอบบิลเดือนนี้ รอบบิลที่ 8 ค่ะ
ยอดของ KTC เลขกลมๆ 40000

สถานะ เงียบมากกก

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108453 โดย chem235

chayut954 เขียน: เริ่มเครียดละครับ หาอะไรทำเลยจะมาแจกแจงการชำระหนี้ที่ตัดสินใจหยุดจ่ายกันดีกว่า
ตามข้อมูลที่กล่าวมาแล้วข้างต้น

1.สินเชื่อFirst choice = 33,303 ชำระขั้นต่ำ 3,500 บ/เดือน

2.สินเชื่อ KTC = 83,814 ชำระขั้นต่ำ 2,500 บ/เดือน

3.บัตรเครดิต GSB = 33,386 ชำระขั้นต่ำ 3,500 บ/เดือน

4.สินเชื่อ CIMB = 100,000 บวกดวกเบี้ยเป็น 180,000 ผ่อน 60 เดือนๆละ 3,000 บ(เพิ่งชำระได้แค่ 2 งวด)

สรุปต้องจ่ายขั้นรวมทั้งหมดเป็นเงิน 12,500 โดยประมาณ(เฉพาะหนี้ที่ผมจะทำ H/C) ยังมีค่าผ่อนบ้าน และบัตรเครดิตอีก1ใบที่ผมจำเป็นต้องเก็บไว้ ก่อนหน้าที่เกิดปัญหาทางการเงิน ลำพังเงินเดือนและOT สามารถช่วยผมไว้ได้ทุกเดือน แต่แลกด้วยการทำอย่างหนัก แต่วันนี้สถาณการณ์เปลี่ยนรายรับลดลงครึ่งนึง จึงเป็นที่มาในการยื้มสู้หนี้ในครั้งนี้ (รับสายเจ้าหนี้วนไป)

อีซีบาย โทรมา เสนอส่วนลดปิดบัญชี จากยอด120,000. เหลือ65,000. หยุดจ่าย 2 พย.61 แต่ยังไม่รับข้อเสนอ รอคุยรายละเอียดอีกทีวันจันทร์
:ลั่ลล้า: :sweat:

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108458 โดย chayut954
หยุดมา 1 เดือน จะเข้ารอบบิลที่สองครับ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108459 โดย chayut954

NareeNun เขียน: รบกวนสอบถามค่ะ หยุดจ่ายหนี้บัตร KTC กี่เดือนแล้วคะ

สู้ๆนะคะ หยุดจ่ายเหมือนกันแต่กลัวจะโดนฟ้อง เลยมาสอบถามค่ะจะได้เตรียมตัว

หยุดมา 1 เดือน จะเข้ารอบบิลที่สองครับ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108509 โดย NareeNun
รบกวนสอบถามค่ะ รอบบิลที่ 8 หมายถึง การหยุดจ่ายรอบบิลที่ 8 แล้วใช่หรือไม่คะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108516 โดย ยิ้มอ่อน

NareeNun เขียน: รบกวนสอบถามค่ะ รอบบิลที่ 8 หมายถึง การหยุดจ่ายรอบบิลที่ 8 แล้วใช่หรือไม่คะ

ค่ะ รอบบิล 25ธค61 นี้ รอบบิลที่8 ค่ะ เราหยุดตั้งแต่ 25 พค61

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108605 โดย chayut954

chayut954 เขียน: สวัสดีครับ ผมเป็นคนนึงที่ประสบปัญหาหนี้เงินครั้งแรกในชีวิต สาเหตุหลัก ใช้จ่ายเกินตัว ประกอบกับบริษัทที่ผมทำงาน ลดรายจ่าย กระทบถึงการทำงานล่วงเวลา(OT)ลง จึงจำเป็นต้องตัดสินใจหยุดจ่ายหนี้เงินบางส่วน เพราะเกี่ยวกับบัญชีเงินเดือน 1 ธนาคาร และต้องผ่อนบ้าน 1 ธนาคาร (เป็นสิ่งเดียวที่มีอยู่ตอนนี้)

1.สินเชื่อFirst choice = 33,303
2.สินเชื่อ KTC = 83,814
3.บัตรเครดิต GSB = 33,386
4.สินเชื่อ CIMB = 100,000 (เพิ่งชำระได้แค่ 2 งวด)

พยายามศึกษาความรู้ที่มีอยู่ในเวปนี้ เพื่อเป็นแนวทาง และจะมาเล่าสิ่งที่ตัวเองต้องเจอเผื่อจะเป็นแนวทางให้ผู้อื่นต่อไป ตกลงว่าจะยิ้มสู้หนี้ครับ (ผมจะมาอัพเดทให้ได้อ่านกันต่อไปครับ ขอขอบคุณ แอดมินเพจและผู้ที่ประสบปัญหาหนี้เงินทุกท่าน สำหรับความรู้ทั้งหมดครับ)

หยุดจ่าย เข้ารอบบิลที่สองละ รับโทรศัพท์กันทุกวันครับตอนนี้

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108609 โดย sssskk
สู้ ๆคะ เราเองก็หยุดจ่าย พ.ย.61 เข้ารอบบิลที่ 2 แล้ว กระหน่ำโทรกันจัง แต่ก็บอกแล้วว่าไม่มีจริงๆ คะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108628 โดย chayut954
สมาชิกท่านใดเคยโดนทวงหนี้ แบบโทรมาหยอดบ้างครับ เขาทำแบบนั้นเพื่ออะไร

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108657 โดย chayut954
- เข้ารอบบิลที่2 CIMB และ KTC ทวงบ่อย โดยเฉพาะ CIMB รับโทรศัพท์ทุกวัน รายงานหนี้เราที่เพิ่มขึ้นสองงวดกับดอกเบี้ยอีกจำนวนนึง พร้อมกับกำหนดเส้นตาย และเสนอให้จ่ายหยอด ก็ได้แต่บอกไปว่า ตอนนี้ยังไม่มีจ่ายจะรีบหามาจ่าย อะไรทำนองนี้ เจ้าหน้าที่พูดจาดีครับ ส่วนเจ้าอื่นตอนนี้ รับ สายอาทิตย์ละครั้ง :sweat: :sweat:

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108805 โดย chayut954
เดือนนี้เข้ารอบบิลที่ 3 ทุกเจ้าหนี้ทวงหนักมากรับสายทุกวัน โดยเฉพาะ FC ขีดเส้นตายให้จ่ายงวดแรกทุกวัน :say: ยื้อต่อไปเผื่อมี H/C (o_O)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.689 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena