ประสบการณ์หนี้สี่แสน กับเงินเดือน 20000 (บันทึกของคนอยากหมดหนี้)

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107673 โดย sunshine123
ไปศาลนัดสองมาแล้ว นัดนี้ก็คือศาลตัดสินเลยค่ะ แต่ครั้งนี้จะงงๆหน่อย คือมันไม่เหมือนกับที่คิดไว้ ไม่มีการเบิกความ เนื่องจาก ทนายทางธนาคารทำใบคำร้องมา ประมาณว่าขอแก้ไขรายละเอียดที่ฟ้องเรา เกี่ยวกับวันที่ผิด กับยอดเงินต้นผิด โดยแก้ไขตรงกับคำให้การที่เรายื่นไปนัดแรก แล้วศาลท่านก็ถามเราว่าติดใจอะไรอีกไหม ซึ่งเราก็ตอบว่าไม่ แล้วเราก็บอกว่าขอให้ท่านช่วยดูเรื่องดอกเบี้ย ศาลท่านก็บอกว่าจะดูให้ ถึงไม่สู้คดีก็ดูให้อยู่แล้ว แล้วท่านก็บอกว่าเดี๋ยวมาคัดสำเนา ให้โทรหาทนายเอา แล้วก็เสร็จ แค่นี้จริงๆ เราก็ไปไม่เป็นเลย ไม่คิดว่ามันจะรวดเร็วแบบนี้ ก็เดี๋ยวสักสองอาทิตย์จะไปคัดสำเนา แล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกทีนะคะว่าสรุปต้องจ่ายทั้งหมดกี่บาท

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107764 โดย Tonpai
CIMB ยอดใกล้เคียงกันเลยค่ะ
ตอนนี้ของเราค้างจ่ายรอบบิลที่ 5 สิ้นเดือนนี้ จะเข้าสู่ รอบบิลที่ 6
มีบอกจะฟ้องเรา แต่ยังไม่ฟ้อง เป็นกำลังใจให้นะคะ หมดหนี้ไปพร้อมๆกันค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108439 โดย NareeNun
รบกวนสอบถามค่ะ ของ KTC หยุดจ่ายกี่เดือน ถึงมีฟ้องศาลหรอคะ

สู้ๆนะคะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108863 โดย sunshine123

NareeNun เขียน: รบกวนสอบถามค่ะ ของ KTC หยุดจ่ายกี่เดือน ถึงมีฟ้องศาลหรอคะ

สู้ๆนะคะ

ประมาณ 3-4 เดือนก็โดนฟ้องแล้วค่ะ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109491 โดย sunshine123
- คำพิพากษาออกแล้ว ให้เราจ่ายตามยอดฟ้อง 95,000 บวกดอกเบี้ย 7.5% ของเงินต้น
ช่วงระหว่างที่รอคำพิพากษา cimb ก็โทรจิกหนักมาก โทรเกือบทุกวัน เราเสนอปิด 70,000 แต่ธนาคารไม่ให้บอกว่าได้ 80,000 เราก็พยายามต่อรองจนคำพิพากษาออก คราวนี้ธนาคารโทรมาบอกยอด 80,000 ไม่ได้แล้วเป็นยอดที่ 90,000 ให้ผ่อนได้ 2 งวด ช่วงระหว่างนี้ก็เครียดนะคะ จะปล่อยให้อายัดก็ไม่กล้า กลัวโดนอายัดทรัพย์ค่ะ เนื่องจากเราผ่อนบ้านกับธนาคารนี้อยู่ ก็พยายามต่อรองไปเรื่อยๆ สุดท้ายได้ปิดจบที่ยอด 87,000 ค่ะ

- สรุปตอนนี้เราก็เคลียร์ทุกธนาคารแล้ว แต่หนี้เราก็ยังไม่หมดนะคะ เหลือ ktc ที่ยังต้องผ่อนชำระตามที่ไปประนอมหนี้ที่ศาลมา uob เหลือ 3 งวดเนื่องจากเราโทรไปขอยืดระยะเวลาการผ่อนชำระ

- จากประสบการณ์ที่เป็นหนี้ 4 ธนาคาร ขอแนะนำให้เก็บออมเงินให้ได้มากที่สุด เพราะช่วงเวลาได้ส่วนลดมักจะมาพร้อมๆกัน ธนาคารกสิกรให้ส่วนลดเย่อะสุด ยูโอบี cimb ให้ส่วนลดน้อย แต่ก็ขอผ่อนชำระแบบไม่มีดอกเบี้ยได้ ktc ลดแต่ดอกเบี้ยไม่ลดเงินต้น แต่ถ้าเรื่องไปประนอมหนี้ที่ศาล ให้ผ่อนน้อย ดอกเบี้ยต่ำ ไม่เก็บค่าทนาย

**พยายามปรับแนวทางให้เหมาะสมกับตัวเราเองนะคะ ไม่ต้องตึงเป๊ะจนเกินไป อดทน อดกลั้น อดออม ยังไงหนี้ต้องหมดแน่ค่ะ**

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.374 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena