เริ่มต้นสู้หนี้กว่า 4 แสน ครั้งแรกหลังชักหน้าไม่ถึงหลังมาตลอดเกือบสามปี

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94282 โดย orangezacandy
:hurt:
สวัสดีค่ะท่านสมาชิกทุกท่าน เพิ่งได้มาเป็นสมาชิกสดๆร้อนๆ น่าจะรู้จักที่นี่มาซะตั้งนานแล้ว ไม่งั้นป่านนี้คงเกือบเป็นไทไปแล้ว(จากที่อ่านเรื่องจากสมาชิกท่านอื่นๆ) เข้าเรื่องเลยแล้วกันนะคะ มาสรุปยอดหนี้กันเลยดีกว่า
1. บัตรเครดิต กสิกร ยอดหนี้ 46,000 (จ่ายล่าสุด 4/5/60 )
2. บัตรเครดิต FC ยอดหนี้ 53,000 (จ่ายล่าสุด 5/5/60)
3. บัตรเครดิตกรุงศรี ยอดหนี้ 28,000 หยุดจ่ายครั้งแรก 5/60
4. บัตรกดเงินสดกรุงศรี ยอดหนี้ 48,000 หยุดจ่ายครั้วแรก 5/60
5. บัตรเครดิต อิออน ยอดหนี้ 70,000 (จ่ายล่าสุด 2/50)
6. บัตรเครดิต KTC หยุดจ่ายครั้งแรก 5/60
7. บัตรกดเงินสด ยูเมะ (จ่ายล่าสุด 2/5/60)
8. สินเชื่อ CIMB กำลังคิดอยู่ว่าจะหยุดส่งดีมั๊ยค่ะ
ซึ่งบัตรเครดิตบัตรกดเงินสดทุกใบจ่ายขั้นต่ำทั้งนั้นค่ะ ตัวดิฉันเองเป็นมนุษย์เงินเดือน ซึ่งได้ค่าเหนื่อยแค่เดือนละ 28K เท่านั้นแต่ต้องหมุนเงินจ่ายหนี้โดยการกดอันนี้ไปโปะอันนั้น เป็นแบบนี้มาตลอดเกือบๆสามปีที่ผ่าน เงินต้นไม่ลด มีแต่พิ่มหนี้เรื่อยๆ ไม่เคยมีเงินเก็บ เดือนไหนชนเดือนได้ถือว่าเก่งมาก ไม่มีเงินเหลือส่งเสียทางบ้าน ได้แต่หวังว่าสักวันทุกอย่างจะดีขึ้น เผื่อฟลุ๊คโชคดีมีเงินก้อนก็จะโปะหนี้ให้หมด แต่ก็เป็นความหวังลมๆแล้งๆ จนเมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมาถือเป็นฟางเส้นสุดท้าย คือกลับบ้านไปหาครอบครัวแบบมีเงินติดตัวไม่ถึงห้าร้อยบาท ตามธรรมเนียมทุกคนก็จะซื้อของมาทำกินกัน ไปซื้อของเพื่อทำบุญ แต่ดิฉันทำได้แค่มอง เพราะรู้ดีว่าเราไม่มีเงิน ซึ่งเราเป็นพี่คนโตหากมีค่าอะไรต้องจ่ายก็ควรเป็นหน้าที่เราที่จะต้องรับผิดชอบ แต่เปล่าเลย ดิฉันทำได้แค่ก้มหน้าและละอายใจ ตอนจะกลับมากรุงเทพทุกครั้งดิฉันต้องมีเงินให้พ่อแม่ให้ยายถึงจะไม่มากแต่ก็จะมีให้ทุกครั้งเพื่อเป็นกำลังใจให้เขา แต่ครั้งนี้กลับต่างออกไป เสียใจมาก ในสมองคิดตลอดมันต้องไม่เป็นแบบนี้ซิ มันต้องไม่ใช่แบบนี้ หากวันนึงมีใครเจ็ยไข้ฉุกเฉินจะทำยังไงในเมื่อเราไม่มีเงินเก็บเลย กลับมาก็พยายามหาธนาคารที่ปล่อยสินเชื่อเพือรีไฟแนนซ์ แต่ก็มีแค่ไม่เกิน5เท่าของรายได้ ไม่พอแถมเป็รไปไม่ได้มี่จะอนุมัติเพราะหนี้ที่มีอยู่มันมากกว่ารายได้ไปแล้ว ทุกอย่างมันสิ้นหวังไปหมด จนบังเอิญมาเจอที่นี่โดยบังเอิญ ได้อ่านประสบการณ์ของสมาชิกท่านอื่นๆ ก็เลยได้ทราบว่าก็ประสบปัญหาเดียวกัน แล้วก็กำลังต่อสู้เพื่อจะปลดแอกตัวเองเหมือนกัน จึงคิดได้ว่า เอา(วะ) ลองดูสักตั้ง หลังจากนี้จะพยายามเก็บเงินก้อนให้ได้เผื่อได้รับข้อเสนอดีดีค่ั พรุ่งนี้วันจันทร์คง เป็นวันแรกของการโทรตามหนี้ของแต่ละธนาคาร มาเป็นกำลังใจให้ดิฉันด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94283 โดย Kigyakuza
ยินดีที่ได้รุ้จักค่ะ ขอติดตามเรื่องราวด้วยคน ส่วนตัวดิฉันหยุดเข้ารอบบิลที่3
และหมุนใช้บัตรมา7ปีแล้ว ถึงคราวที่ต้องปลดแอกตัวเองบ้างสักทีค่ะ สู้ๆไปด้วยกัน มีกำลังใจให้ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94287 โดย orangezacandy
ยินดีที่่ได้รู้จักเช่นกันค่ะ อย่าลืมมาแชร์ประสบการณ์กันบ้างนะคะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94301 โดย orangezacandy
update
8/5/60 10:00 น. เจ้าหน้าที่บัตรกดเงินสดกรุงศรีโทรมา แจ้งยอดยังไม่ได้ชำระวันที่ 5 มีค่าทวงถาม 100 บาทจะคิดในรอบบิลถัดไป :wake:

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94331 โดย viviean
เหมือนอ่านเรื่องตัวเองเลยค่ะ เป็นหนี้ทุกบัตรรวมกัน 4แสนกว่าๆเหมือนกัน ตอนนี้หยุดมา 5 รอบบิลแล้วค่ะ ความรู้สึกเดียวกันค่ะเลยเวลากลับบ้านต่างจังหวัดแล้วไม่มีเงิน ไม่เคยได้ส่งเงินให้ทางบ้านเลยเพราะต้องมาหมุนจ่ายบัตรพวกนี้ ตอนนี้ก็มี KTC แจ้งมาว่าตะฟ้อง หลัง 25/5/2560 นี้ถ้าไม่จ่ายก็ให้เตรียมรับหมายศาล ตอนนี้ตัวเราเองไม่เครียดเท่าไหร่ ถ้าหมายศาลมาก็แค่ดำเนินการตามขั้นตอนไป แต่แม่เราที่พึ่งจะรู้เรื่องหนี้ของเราเครียดแทนเรามาก ถ้าหมายศาลไปถึงบ้านเมื่อไหร่ต้องตกใจมากแน่ๆ บ่นเรื่องตัวเองซะยืดยาว ยังไงก็สู้ไปด้วยกันนะคะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94674 โดย orangezacandy
หยุดจ่าย แค่งวดเดียว วันนี้กรุงศรีวีซ่าโทรเข้าเบอร์ออฟฟิศ เดี๋ยวก่อนนะ เดี๋ยวๆ :upset:

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94867 โดย vee300
ทำตามแนวทางชมรมนะครับ
ออมเงินมากๆ หยุดรายจ่ายที่ไม่จำเป็น
ไปขึ้นศาลก็ไม่ต้องกลัวนะครับ
อดทน
และบอกตัวเองเสมอว่า ออมเงินๆๆๆๆๆๆ เพื่อวันข้างหน้าครับ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94877 โดย orangezacandy

vee300 เขียน: ทำตามแนวทางชมรมนะครับ
ออมเงินมากๆ หยุดรายจ่ายที่ไม่จำเป็น
ไปขึ้นศาลก็ไม่ต้องกลัวนะครับ
อดทน
และบอกตัวเองเสมอว่า ออมเงินๆๆๆๆๆๆ เพื่อวันข้างหน้าครับ

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ตอนนี้บอกตรงๆ เครียดมากจริงๆ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95517 โดย orangezacandy
4/7/60
วันนี้ เฟิสช้อยส์ โทรมาตาม+จิกให้จ่าย ใช้เสียงแข็งตำหนิ เงินเดือนเข้าทุกเดือนแต่ไม่ยอมจ่าย (ก็มันไม่มีเหลือให้จ่ายนี่นา) ตอนเย็นจะโทรมาตามยอดอีก เกือบบร้องไห้เลย เครียดอ่ะทุกคน :cry2:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95531 โดย gogocrayfish

orangezacandy เขียน: 4/7/60
วันนี้ เฟิสช้อยส์ โทรมาตาม+จิกให้จ่าย ใช้เสียงแข็งตำหนิ เงินเดือนเข้าทุกเดือนแต่ไม่ยอมจ่าย (ก็มันไม่มีเหลือให้จ่ายนี่นา) ตอนเย็นจะโทรมาตามยอดอีก เกือบบร้องไห้เลย เครียดอ่ะทุกคน :cry2:

ไม่ต้องเครียดครับ เดี๋ยวก็จะชินไปเอง เก็บเงินที่เคยจ่ายขั้นต่ำไว้เป็นก้อน เผื่อ H/C ตัวไหนได้ก่อน หนี้เราเท่าๆกันเลยครับ ของผม 3.5 แสน ทำงานคนเดียวรายรับ 18K ผ่อนรถ ส่งลูกเรียนทั้งสองคน ตอนนีั้สถานะดีขึ้นจากที่เคยหยิบยืมเพื่อนมาหลายเดือน ตอนนีั้ไม่ต้องยืมแล้ว แม้จะยังไม่มีเก็บ แต่ก็พอมองเห็นทางออกครับ รอแค่เวลาเท่านั้น

ท่องไว้ครับว่า แค่เป็นหนี้ ไม่ได้ไปฆ่าใครตาย จ่ายแน่เมื่อพร้อม ถ้าเค้าซักมากๆ เราก็เงียบ อย่าไปมีอารมณ์ตามเค้า เดี๋ยวเค้าก็ตัดบทเองครับ ว่าให้พยายาม เราก็แค่ตอบว่าจะพยายามนะครับ/ค่ะ สู้ๆ ครับ ผมเข้าเดือนที่ 4 แล้ว
:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ลืมบอกไปครับ ว่าถ้าหยุดก็หยุดให้หมดเลยครับ เก็บเงินที่เคยจ่ายเอาไว้ดีกว่า จ่ายไปก็เป็นดอกเบี้ยมหาโหด ไหนๆ ก็ต้องถูกทวงอยู่แล้ว เดี๋ยวก็ชินครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95564 โดย orangezacandy

gogocrayfish เขียน:

orangezacandy เขียน: 4/7/60

ไม่ต้องเครียดครับ เดี๋ยวก็จะชินไปเอง เก็บเงินที่เคยจ่ายขั้นต่ำไว้เป็นก้อน เผื่อ H/C ตัวไหนได้ก่อน หนี้เราเท่าๆกันเลยครับ ของผม 3.5 แสน ทำงานคนเดียวรายรับ 18K ผ่อนรถ ส่งลูกเรียนทั้งสองคน ตอนนีั้สถานะดีขึ้นจากที่เคยหยิบยืมเพื่อนมาหลายเดือน ตอนนีั้ไม่ต้องยืมแล้ว แม้จะยังไม่มีเก็บ แต่ก็พอมองเห็นทางออกครับ รอแค่เวลาเท่านั้น

ท่องไว้ครับว่า แค่เป็นหนี้ ไม่ได้ไปฆ่าใครตาย จ่ายแน่เมื่อพร้อม ถ้าเค้าซักมากๆ เราก็เงียบ อย่าไปมีอารมณ์ตามเค้า เดี๋ยวเค้าก็ตัดบทเองครับ ว่าให้พยายาม เราก็แค่ตอบว่าจะพยายามนะครับ/ค่ะ สู้ๆ ครับ ผมเข้าเดือนที่ 4 แล้ว
:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ลืมบอกไปครับ ว่าถ้าหยุดก็หยุดให้หมดเลยครับ เก็บเงินที่เคยจ่ายเอาไว้ดีกว่า จ่ายไปก็เป็นดอกเบี้ยมหาโหด ไหนๆ ก็ต้องถูกทวงอยู่แล้ว เดี๋ยวก็ชินครับ

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ มีกำลังใจจะสู้ต่อละคะ สู้สู้ :wo:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95567 โดย orangezacandy
6/7/60
วันนี้FC โทรมาชวนปรับโครงสร้างหนี้ พรุ่งนี้มาเอาคำตอบ หึ :เฮ้อ:

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102553 โดย orangezacandy
เตรียมขึ้นศาล First Choice 19 พฤษภาคม 2561 นี้แล้ว เครียดดดดดดดด :ไม่ยอม: :No:

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102576 โดย queensea

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102655 โดย orangezacandy
ใช่ค่ะ ตามจริงก็เสนอส่วนลดมาให้เรื่อยๆ แต่ไม่มีเงินปิด เลยได้หมายศาลมาแทน ก็ตกลงยอมความ ผ่อนเดือนละ 2000 24 งวด กะว่าถ้ามีเงินก้อนเมื่อไรก็จะขอ H/C ปิด (หวังว่าจะมีอ่ะค่ะ) ศาลใจดีค่ะ สู้ๆกันต่อไป

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.696 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena