ธนาคารบอกว่าถึงเสียชีวิตก็ยังต้องใช้เงินต้น???

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93100 โดย walker65
เจรจากับธนาคารดอกบัวแล้วสับสนมาก หนี้146000 รวมดอกเบี้ย156000 เปลี่ยนคนโทรมาหลายคนแล้วลดให้14500บ้าง125000บ้าง เราบอกมีอยู่100000พร้อมโอนเลยถ้าลดได้ ก็เงียบไปสักพักก็มีอีกคนโทรมาบอกว่าไม่มีส่วนลด จ่ายต้นที่14xxxx ไม่งั้นก็ส่งฟ้อง เราก็บอกคงต้องงั้นเพราะไม่มีจริงๆ
เมื่อวานไปขึ้นศาลแล้วทนายก็เอาตัวเลขนี้แหละมาให้เรา แถมติดทั้งดอกเบี้ยเต็ม 15xxxxิ อะไรกันเนี่ย? เราบอกขอเจรจากับธนาคารก่อนเพราะครั้งสุดท้ายคุยกันไม่ใช่อย่างนี้ เลยเลื่อนศาลนัดแรก
วันนี้ธนาคารโทรมาบอกว่ายังไงก็ต้องจ่ายเงินต้น แม้แต่กรณีเสียชีวิตก็ต้องจ่ายเงินต้น ??? ก็ไม่ได้ถามน้องเค้าว่าถ้าพี่เสียชีวิตแล้วพี่จะจ่ายได้ทางไหน เพราะยังไม่รู้ว่าตายไปจะได้ขึ้นสวรรค์หรือตกนรก เลยบอกว่างั้นคงไม่มีประโยชน์ที่พี่จะไปศาลนัดต่อไป (คือตอนนี้ขายรถใช้ไนี้ไปแล้ว อาศัยอยู่บ้านญาติ ไม่มีเงินเดือน ขายของเล็กๆน้อยไปวันๆ เลยคิดว่างั้นเอาเงิน100000มาลงทุนซื้อของขายหน้าโรงเรียนดีกว่า ไม่ทราบว่าใครเคยเจอเคสแบบนี้บ้างมาแชร์ประสบการณ์กันค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93101 โดย ดอกไม้สีขาว
ทำไมเจ้าหนี้โหดจัง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93123 โดย jackTs
.
มีอยู่บ่อยครั้ง

ที่ทางฝ่ายลูกหนี้กำลังพูดคุยเจรจา ขอส่วนลด(Hair-cut)หนี้กันดีๆทางโทรศัพท์

กลับถูกไล่ให้ไป“ตายซะ”หากอยากได้ส่วนลด 50%

ช่วงเย็นวันหนึ่ง...เสียงโทรศัพท์มือถือดังขึ้น “ (เป็นเสียงดนตรีจากโทรศัพท์มือถือ) ”

(รับสาย...แล้วได้ยินเสียงทางนั้นพูดขึ้นว่า)

หมาทวงหนี้ตัวเมีย : ขอเรียนสายคุณนกกระจอกเทศค่ะ
นกกระจอกเทศ : ครับ...ผมนกกระจอกเทศกำลังพูดสายอยู่ครับ

หมาทวงหนี้ตัวเมีย : เดี๊ยนโทรมาจากสำนักงานทวงหนี้ “หมาเดือนสิบสอง” นะคะ
จะสอบถามเกี่ยวกับยอดหนี้ของธนาคาร โค-ตะ-ระ โกงไทย ไม่ทราบว่าจะชำระได้เมื่อไหร่คะ?

นกกระจอกเทศ : กำลังพยายามเก็บรวบรวมเงินใช้หนี้ให้อยู่ครับ...ใจเย็นๆ

หมาทวงหนี้ตัวเมีย : เย็นไม่ได้หรอกค่ะ บัญชีของคุณค้างชำระมานานหลายเดือนแล้วนะคะ แล้วตอนนี้คุณเก็บเงินได้เท่าไหร่แล้ว?...สนใจที่จะจ่ายปิดบัญชีแบบมีส่วนลดไหมคะ?

นกกระจอกเทศ : สนสิครับ...สนมากเลย...แต่ตอนนี้ผมยังเก็บเงินได้ไม่มากเท่าไหร่เลย พอจะปิดบัญชีได้ไหมครับ?

หมาทวงหนี้ตัวเมีย : คุณจะปิดที่เท่าไหร่ล่ะคะ?...ตอนนี้ยอดหนี้ของคุณรวมเป็นเงินประมาณ 120,000.-บาท แล้วนะคะ ถ้าคุณปิดได้ ทางเราจะลดให้ เหลือ 84,000.-บาทถ้วน ตกลงไหมคะ?

นกกระจอกเทศ : โห...เงินตั้งแปดหมื่นกว่าบาท ตอนนี้ผมมีไม่ถึงหรอกครับ คุณลดให้แค่ 30% เอง...ผมจ่ายไม่ไหวหรอกครับ

หมาทวงหนี้ตัวเมีย : งั้น...คุณจ่ายได้ที่เท่าไหร่ล่ะคะ?

นกกระจอกเทศ : คุณลดให้ผมมากกว่านี้อีกหน่อยไม่ได้เหรอ? ถึงผมจะมีเงินไม่พอ ผมก็จะพยายามไปขอยืมคนอื่นมาโปะให้ ถ้าคุณช่วยลดให้ได้มากกว่านี้

หมาทวงหนี้ตัวเมีย : แล้วคุณอยากได้ส่วนลดที่เท่าไหร่ล่ะคะ?

นกกระจอกเทศ : ที่คุณให้มา มันลดแค่ 30% เอง ช่วยลดให้ซัก 50% (ครึ่งหนึ่ง)...จะได้ไหมครับ? (จ่ายคืน 60,000.-บาท) ผมจะได้ไปหยิบยืมจากคนอื่นมาจ่ายให้ครบทีเดียวไปเลย

หมาทวงหนี้ตัวเมีย : หา!!!...ตั้งห้าสิบเปอร์เซนต์เหรอ? (เสียงเริ่มตวาดดังขึ้น)

โอ๊ยยยย...ราคานี้ไม่ได้หรอกค่ะ ลดให้ตั้งครึ่งนึง จะให้ได้เฉพาะในกรณีลูกหนี้ต้องตายก่อนนะคะ ถ้าลูกหนี้ตายแล้วถึงจะลดให้ครึ่งนึง

ได้ยินไหมคะ ...ต้องให้ลูกหนี้ตายก่อนเท่านั้น ถึงจะได้ราคานี้

นกกระจอกเทศ : เอ่ออออ...ครับ...ได้ยินแล้วครับ ไม่ต้องตะโกนก็ได้ครับ
งั้นตอนนี้...คุณก็คงต้องทนรอไปก่อนละกันนะครับ เพราะตอนนี้“ผมยังไม่ตาย”ครับ และผมก็รอได้ครับ...ผมไม่รีบร้อนตายครับ
แต่ยังไงก็ตาม ผมก็ยังอยากจ่ายหนี้คืน ที่ 50% น่ะครับ
ดังนั้นในระหว่างนี้ ที่ผมยังไม่ตาย ก็ได้โปรดกรุณา“อย่าเสือก”โทรมาทวงหนี้อีกนะครับ รอให้ผมตายก่อน...ถ้าผมตายเมื่อไหร่...ผมจะไปเข้าฝันบอกคุณให้ทราบก็แล้วกันนะครับ
แต่หมอดูเคยบอกผมว่า คนอย่างผมนั้น“อายุยืน”ว่ะ ไม่น้อยกว่าร้อยปีโน่น เหมือนกับ“ปู่เย็น”นั่นแหละครับ...คุณรอได้ไหมล่ะ?

หมาทวงหนี้ตัวเมีย : นี่คุณ...พูดจาให้มันดีๆหน่อยสิคะ

นกกระจอกเทศ : ก็ทีคุณยังตะโกนใส่ผม แล้วยังบอกว่าถ้าจะลดหนี้ให้ครึ่งนึง ผมก็ต้องตายซะก่อน อย่างนี้เรียกว่า“พูดจาดี”หรือครับ?

หมาทวงหนี้ตัวเมีย : เดี๊ยนไม่ได้เป็นคนร่างกฏเกณฑ์เรื่องนี้ขึ้นมาเองนะคะ มันเป็นนโยบายของทางต้นสังกัดของเราเป็นผู้กำหนด ก็เขาบอกมาอย่างนี้ ดิฉันก็ต้องพูดไปตามนั้น

นกกระจอกเทศ : อ้อ...แล้วคุณคิดว่าทางฝ่ายคุณ(เจ้าหนี้) เป็นผู้กำหนดกฏเกณฑ์ในการลดหนี้หรือจ่ายหนี้ ได้แต่เพียงฝ่ายเดียวหรือไงครับ?...ทางผม(ลูกหนี้)ก็มีกำหนดกฏเกณฑ์ในการจ่ายหนี้เหมือนกันนะครับ

หมาทวงหนี้ตัวเมีย : กำหนดยังไงคะ?...กำหนดว่ามีหนี้แล้วไม่ยอมจ่ายหรือไงคะ? (ทำเป็นพูดน้ำเสียง ประชด-เหน็บแนม)

นกกระจอกเทศ : เปล่าครับ...คือ...ทางผม(ลูกหนี้)ยินดีที่จะจ่ายหนี้มีอยู่ทั้งหมด คืนให้ในราคาเต็มส่วน โดยไม่ต้องมีส่วนลดให้ผมก็ได้...ไม่ว่าคุณจะลดให้ซักกี่บาท หรือลดให้กี่เปอร์เซนต์ก็ตาม ผมจะไม่ขอรับเอาส่วนลดหนี้ใดๆเลยแม้แต่น้อย
ผมยินดีที่จะคืนหนี้ทั้งหมดให้ในอัตรา"เต็มจำนวน"...ถ้าอีหมาทวงหนี้มันตายซะก่อน ผมก็จะคืนหนี้ที่มีอยู่ทั้งหมดให้ทันที นี่แหละครับ...นโยบายของผม

แล้วคุณอยากได้หนี้คืน แบบ“เต็มจำนวน”ไหมล่ะครับ?...ถ้าอยากได้คืน ก็รีบๆไปตายซะนะ
จะไป"ตายโหง"หรือ"ตายห่า"ที่ไหนก็เชิญ เมื่อตายแล้วก็มาเข้าฝันบอกด้วยละกัน จะได้รีบไปใช้หนี้ให้
“เต็มจำนวน” ตามที่นโยบายของผมกำหนดไว้

อ้อ...ตอนที่มาเข้าฝัน อย่าลืมเตือนด้วยนะว่า นโยบายของทางต้นสังกัดคุณ
อยากให้ผมชำระเงินคืนเป็นแบบไหน?
จ่ายเป็น กระดาษเงิน?...กระดาษทอง? หรือ ธนบัตรกงเต็ก...ผมจะได้เผาไปให้คุณได้ถูกต้อง

อ้อ...แล้วผมยังจะแถม กิมเตี๊ยว ”(กระดาษที่ทำเป็นรูปทองคำแท่ง) ให้เป็นดอกเบี้ยพิเศษอีกด้วยนะ...เอาไหม?

ถ้าอยากได้...ก็ไปตายซะ

ตู๊ดดดด”...(พอพูดเสร็จ เราก็วางสายแมร่งเลย)

หมาทวงหนี้ตัวเมีย : ...กรี๊ดดดดดดดดด

อ้างอิงข้อมูลจาก
อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้โต้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1301&Itemid=64#1301

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: walker65

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93143 โดย Araya21
สุดยอดดดดดด...........
ขอบคุณค่ะ ท่านประธาน
^^

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93153 โดย walker65
ขอบคุณค่ะคุณนกกระจอกเทศ แล้วในกรณีนี้เราควรไปศาลรอบสองมั๊ยคะ หรือปล่อยพิพากษาไปเลยเพราะยังไงเราก็ไม่มีจ่ายอยู่แล้วถ้าจะเอาจำนวนนี้

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93157 โดย jackTs

walker65 เขียน: ตอนนี้ขายรถใช้ไนี้ไปแล้ว อาศัยอยู่บ้านญาติ ไม่มีเงินเดือน ขายของเล็กๆน้อยไปวันๆ

แล้วในกรณีนี้เราควรไปศาลรอบสองมั๊ยคะ หรือปล่อยพิพากษาไปเลยเพราะยังไงเราก็ไม่มีจ่ายอยู่แล้วถ้าจะเอาจำนวนนี้

ไม่ต้องไปศาลอีกแล้วครับ ไม่ว่าจะเป็นหนี้กับเจ้าหนี้รายไหน หรือจะโดนฟ้องเรื่องหนี้อีกกี่คดีก็ตาม

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: walker65

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93161 โดย walker65
คิดอย่างนั้นเหมือนกันค่ะ ถ้าเราพยายามจะใช้หนี้แล้วเค้าไม่ยอมเจรจาก็สุดแท้แต่ ขอบคุณมากนะคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.551 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena