ได้หมายศาล คดีบัตรเครดิต aeon มาครับ รู้ว่าต้องสู้ครับ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92595 โดย tea6726
หยุดจ่ายตั้งแต่ปี 53 แล้วครับ เงียบหายไปนาน ตามมาเป็นระยะๆ สุดท้ายก็ได้รับหมายศาล บัตร aeon โดยโจทย์คือ JMT. ซื้อหนี้จาก aeon มาฟ้องต่อ ก็คงต้องสู้คดีละครับ ตามแนวทาง แต่ยังหวั่นๆเล็กน้อย เพราะไม่เคยไปขึ้นศาลเลย บัตรอื่นๆ ให้ H/C ไปเรียบร้อยหมดแล้ว เหลือ aeon สุดท้ายนี่แหละ ใจหนึ่งก็อยากไปศาลเอง จะได้ไม่ต้องเสียเงินจ้างทนาย ใจหนึ่งก็คิดว่าถ้ามีทนายไปด้วยก็จะดี อย่างน้อยเรื่องการเขียนคำให้การต่อสู้คดี สู้ๆครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92605 โดย pikupman
หมดอายุไปแล้วหรือป่าวครับแบบนี้ ดีจังสู้แบบไหนก็เป็นต่อเห็นๆเลยครับแบบนี้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92617 โดย tea6726

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92666 โดย เด่นดี
รบกวนถามได้ไหมคะ. หมายศาลนี้เค้าจะห้อยไว้หน้าประตู. แล้วเราถอดออกได้ไหมคะ. หรือแขวนประจานแบบนั้นกี่วัน. ไม่รู้จริงๆคะ ขอบคุณนะคะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92670 โดย jackTs

tea6726 เขียน: หยุดจ่ายตั้งแต่ปี 53 แล้วครับ เงียบหายไปนาน ตามมาเป็นระยะๆ สุดท้ายก็ได้รับหมายศาล บัตร aeon โดยโจทย์คือ JMT. ซื้อหนี้จาก aeon มาฟ้องต่อ ก็คงต้องสู้คดีละครับ ตามแนวทาง แต่ยังหวั่นๆเล็กน้อย เพราะไม่เคยไปขึ้นศาลเลย บัตรอื่นๆ ให้ H/C ไปเรียบร้อยหมดแล้ว เหลือ aeon สุดท้ายนี่แหละ ใจหนึ่งก็อยากไปศาลเอง จะได้ไม่ต้องเสียเงินจ้างทนาย ใจหนึ่งก็คิดว่าถ้ามีทนายไปด้วยก็จะดี อย่างน้อยเรื่องการเขียนคำให้การต่อสู้คดี

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ขอทราบวิธีการเขียนคำร้องเมื่อไปศาลเองครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44220&Itemid=64#83599

ตัวอย่าง

เจ้าหนี้ได้ทำการ"ขายหนี้"ที่ขาดอายุความไปแล้ว แต่ถูกบริษัทที่ซื้อหนี้ มันไปฟ้องศาลเสียเอง

ได้หมายศาลครั้งแรกในชีวิต ต้องทำไงบ้างคับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=0

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92671 โดย jackTs

เด่นดี เขียน: รบกวนถามได้ไหมคะ. หมายศาลนี้เค้าจะห้อยไว้หน้าประตู. แล้วเราถอดออกได้ไหมคะ. หรือแขวนประจานแบบนั้นกี่วัน

ถ้ามีคนในบ้านของคุณ มาเห็น"หมายศาล"ที่หน้าบ้านเมื่อไหร่ ก็ให้รีบเก็บเข้าบ้านไปเลยสิครับ...จะรอปล่อยให้เขาแขวน "หมายศาล" ประจานคนในบ้านไว้สักกี่วันถึงจะดีล่ะครับ?...ถามแปลกๆ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92672 โดย tea6726
ขอบคุณพี่นกกระจอกเทศ มากครับ ผมต้องปรึกษาทนายแล้วล่ะคงอุ่นใจกว่า และขอบคุณเวปบอร์ดแห่งนี้มากครับ ที่ช่วยเป็นแนวทางในการแก้ไขปัญหาผมมาตลอดตั้งแต่ปี 52 ผมเข้ามาศึกษาอ่านกระทู้ต่างๆแล้วไปปรับใช้กับของผม สามารถแก้ไขปัญหาหนี้ ได้จริงทุกๆที่ ซึ่งจบลงด้วยการ H/C ทั้งหมด ตอนนี้ชีวิตผมไม่มีหนี้พวกนี้แล้ว (เหลือสุดท้ายก็ อิออน นี่แหละ ที่คาดว่าจะจบในเร็วๆนี้) และสัญญากับตัวเองแล้ว ว่่าจะไม่กลับไปทำบัตรหรือกู้ยืมเงินพวกนี้อีก ใช้เท่าที่เรามี เท่าที่เราหาได้ ทุกวันนี้ชีวิตก็ปกติมีความสุขดี มีเงินเก็บด้วย ขอบุณอีกครั้งครับ และเป็นกำลังใจให้สมาชิกทุกท่าน ก้าวผ่านปัญหาเหล่านี้ไปให้ได้นะครับ สู้ๆ ที่สำคัญคือมีสติที่ดี กำหนดแนวทางในการแก้ไขปัญหาให้ชัดเจน แล้วเดินหน้าต่อไป

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92678 โดย เด่นดี

นกกระจอกเทศ เขียน:

เด่นดี เขียน: รบกวนถามได้ไหมคะ. หมายศาลนี้เค้าจะห้อยไว้หน้าประตู. แล้วเราถอดออกได้ไหมคะ. หรือแขวนประจานแบบนั้นกี่วัน

ถ้ามีคนในบ้านของคุณ มาเห็น"หมายศาล"ที่หน้าบ้านเมื่อไหร่ ก็ให้รีบเก็บเข้าบ้านไปเลยสิครับ...จะรอปล่อยให้เขาแขวน "หมายศาล" ประจานคนในบ้านไว้สักกี่วันถึงจะดีล่ะครับ?...ถามแปลกๆ

ขอบคุณนะคะ. คือไม่รู้จริงๆคะ. นึกว่าแกะออกไม่ได้.

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92749 โดย Pheonix
ปรึกษาคุณอาไพโรจน์ สายด่วนคนเป็นหนี้

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92750 โดย Ningpurse
นี่ก้เป็นหนี้เหมือนกานค่ะ เยอะมาก ไม่รุ้ว่าจะหมดมั้ย รวมๆแล้วต้องทำไงดีค่ะค่าใช้จ่ายรอบด้าน
เครียดมากเลยค่ะ่
กลัวจะโดนขึ้นศาลมากค่ะ. อยากเคลียหนี้ได้ไม่รุ้จะเริ่มจากอันไหนดี

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92869 โดย vitadada
ได้หมายและปรึกษาคุณอาให้เขียนคำให้การและไปสู้คดีเอง อ่านไปเยอะๆศาลไม่น่ากัวเลย ไปมาเมื่อวันที่27/02/60 อายุความห้าปี ศาลถามอะไรก็ตอบไปมั่นใจด้วยนะเวลาพูดกับท่าน อ่อนน้อมตลอดการสักถาม อย่าหลงกลทนายโจกท์ เจอเพื่อนร่วมชะตากรรมเขามาแบบไม่รู้กว่าแต่ดีนะเขาขอเลื่อนและถามเลยให้เขาปรึกษาคุณอาเพราะของเขาแค่บัตรเครดิตอายุความ2ปี หมดไปนานและ แต่เขาไม่รู้จะปรึกษาใคร ขอบคุณชมรม ถึงวันที่ไปศาลจะยังไม่ตัดสินท่านบอกไม่แน่ใจให้เลื่อนไปฟังคำวินิจฉัยก่อน แต่เราก็มั่นใจข้อมูลที่คุณอาให้มาและที่เราศึกษาเดี๋ยววันฟังผลได้เรื่องอย่างไรจะให้ข้อมูลเพื่อนๆสมาชิกเพิ่มค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94447 โดย tea6726
อัพเดทครับ ไปศาลมาแล้ว พอดีให้น้องที่เป็นทนายความช่วยเขียนคำให้การต่อสู้คดี เรื่องอายุควาให้ครับ วันนี้้ขอเล่าโดยสังเขป
ไปศาลเวลา 08.30 น. ไปรายงานต่อเจ้าหน้าที่ในห้องพิจารณา แจ้งชื่อเราว่ามา ศาลคดีอะไร ยื่นคำให้การต่อสู้คดี แล้วเราก็รอ
09.00 น. ทนายโจทย์มา แล้วเราแจ้งว่า ขอสู้คดี ทนายก็เลยไปให้จำเลยคนอื่นๆ เผื่อไกล่เกลี่ยกัน
09.30 น. ศาลออกนั่งพิจารณาคดี ของคนอื่นๆ (วันนี้มีมาร่วม 10 คดี)
10.30 น. ถึงคดีของเรา
ศาล : ได้เป็นหนี้บัตรฯ จริงรึเปล่า ยอดเงินเท่าไร

เรา : เป็นหนี้บัตรฯ จริงครับ ได้สมัครและใช้บัตรตั้งแต่ปี 45 จน ถึงปี 51 ยอดประมาณ 5 หมื่นบาทครับ แล้วจ่ายงวดสุดท้ายเมื่อเดือน xx ปี 51 ครับ

ศาล : เป็นหนี้จริง แล้วทำไมไม่จ่าย คุยกับทนายโจทย์รึยัง ทนายโจทย์จะลดให้เขาได้มั๊ย

ทนายโจทย์ : ลดได้นิดหน่อยค่ะ ต้องจ่ายเป็นก้อนก่อนแล้วถึงค่อยได้ส่วนลด

ศาล : จำเลยจะคุยเรื่องการจ่่ายเงินกับทนายโจทย์มั๊ย หรือ จะให้ศาลวินิจฉัยตามคำให้การ
จำเลยก็เป็นหนี้เขาจริงนี่ จะลองคุยกันก่อนมั๊ย

เรา : ขอให้ท่านวินิจฉัยเลยครับ

ศาล : ต่อสู้เรื่องอายุความน่ะ ทนายโจทย์ ทางจำเลยแจ้งว่าได้จ่ายหนี้งวดสุดท้ายเดือน xx ปี
51 จริงมั๊ย มีข้อมูลรึเปล่า (ส่วนผมมีข้อมูลทั้งสลิปการจ่ายเงิน และ ใบรายงานเครดิตบูโร เมื่อก่อนที่เคยขอไว้ จะมีช่องชำระครั้งล่าสุดวันที่
ได้แนบไปพร้อมคำให้การ)

ทนายโจทย์ : ไม่มีข้อมูล มีแต่ข้อมูลยอดหนี้ครั้งสุดท้าย เมื่อปี 51 ค่ะ

ศาล : ช่วงเวลาก็ใกล้เคียงกับที่จำเลยให้การไว้ ศาลจะวินิจฉัยเบื้องต้น ให้มานัดฟังคำพิพากษา
วันที่ xx อีกครั้งนะ

แล้วเรารอเจ้าหน้าที่หน้าบัลลังก์ศาล พิมพ์เอกสาร แล้วลงชื่อ มาฟังคำพิพากษาอีกที

คงต้องรอฟังคำพิพากษาครับ ตอนแรกนึกว่าศาลท่านจะตัดสินเลยในวันนี้ แบบนี้มีความหวังเรื่องศาลจะยกฟ้องมั๊ยครับ ต่อสู้เรื่องอายุความ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94483 โดย Lucky2521
เหมือนกันเลย เพิ่งไปศาลมา วันนี้ 16 พค 60 ต่อสู้เรื่องคดีขาดอายุความ
รอคำพิพากษา อีก 2 อาทิตย์ ขอให้โชคดีเช่นกัน

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94813 โดย tea6726
จบเรียบร้อยแล้วครับ ศาลท่านมีคำสั่งให้ยกฟ้อง เพราะคดีขาดอายุความแล้ว ถ้าสมาชิกท่านใด โดน Jmt ฟ้องหรือ โดนฟ้องดคีบัตรฯ ให้อ่านคำฟ้องให้ดีนะครับ และตรวจเช็คตัวเราด้วย ว่าเราหยุดจ่ายไปเมื่อไร ถ้าไม่แน่ใจหรือไม่ทราบ ใช้วิธีของผม คือไปยื่นเรื่องขอเช็ค เครดิตบูโร ผ่านธนาคารครับ เราจะได้รู้ว่าเราหยุดไปเมื่อไร สถานะตอนนี้ของเราเป็นอย่างไรครับ ถ้าเกิน 2 ปี ยื่นให้คำการสู้คดีครับ (ต้องมีการปรึกษาทนายเพื่อเขียนคำให้การ) อย่าลืม ต้องยื่นในนัดแรกเลยครับ ไม่ต้องคุยกับทนายโจทย์ บอกว่าแค่ว่าเราสู้คดี ถ้าไม่มีการนัดสืบพยาน ศาลท่านจะนัดฟังคำสั่งในนัดที่สองเลยครับ ขอให้โชคดีทุกท่าน

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98194 โดย jame
jmtฟ้องเยอะไหมครับจากยอดที่ติดตอนแรก

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102091 โดย สู้เพื่อลูก ลูก
เหมือนกันเลย ค่ะ ขอบคุณชมรมภ์นี้ จริงที่ให้ชีวิตร ใหม่จากเคยท้อแท้สิ้นหวังสุดสถด หนี้บัตร์ 6ใบปิด ไปได้ ด้วยhair cut 4ใบ ktcฟ้องมา ผ่อนจ่าย จบเรียบร้อย
ตัวสุดท้ายท้ายสุด คือ คุณ eon ฟ้องมา เมื่อวาน จากที่คิดว่า อีอ้อนไม่น่าฟ้อง
แต่ยังโชคดี ที่หมดภาระหนี้ อื่น ได้หายใจหายคอ ไม่ถึงเดือน หมาย อีอ้อนก็ตาม มา
หลังจากเงัยบหายไป เกือบ3ปี เป็นบัตรเครดิตรอีอ้อน สู้ต่อไปปปป กับ ใบสุดท้ายยยย สู้เพื่อลูก ลูก ของเราบัตรเครดิตร อีอ้อน ซึ่งสามารถกดเงินสดได้
อายุความ 2ปี มั๊ยค้ะ รบกวนพี่พี่ ให้คำปรึกษา เพราะ ไม่แน่ใจ ว่าถ้าเรา กดเงินสดจากบัตรเครดิตร อายุความ 2ปีมั๊ยค้ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102107 โดย ReFreshZzz

สู้เพื่อลูก ลูก เขียน: เหมือนกันเลย ค่ะ ขอบคุณชมรมภ์นี้ จริงที่ให้ชีวิตร ใหม่จากเคยท้อแท้สิ้นหวังสุดสถด หนี้บัตร์ 6ใบปิด ไปได้ ด้วยhair cut 4ใบ ktcฟ้องมา ผ่อนจ่าย จบเรียบร้อย
ตัวสุดท้ายท้ายสุด คือ คุณ eon ฟ้องมา เมื่อวาน จากที่คิดว่า อีอ้อนไม่น่าฟ้อง
แต่ยังโชคดี ที่หมดภาระหนี้ อื่น ได้หายใจหายคอ ไม่ถึงเดือน หมาย อีอ้อนก็ตาม มา
หลังจากเงัยบหายไป เกือบ3ปี เป็นบัตรเครดิตรอีอ้อน สู้ต่อไปปปป กับ ใบสุดท้ายยยย สู้เพื่อลูก ลูก ของเราบัตรเครดิตร อีอ้อน ซึ่งสามารถกดเงินสดได้
อายุความ 2ปี มั๊ยค้ะ รบกวนพี่พี่ ให้คำปรึกษา เพราะ ไม่แน่ใจ ว่าถ้าเรา กดเงินสดจากบัตรเครดิตร อายุความ 2ปีมั๊ยค้ะ

ผมตอบให้แล้ว ที่กระทู้ของคุณนะครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.609 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena