อายุ 28 เป็นหนี้ บัตร 889,542 บาท กว่าจะรู้ตัว

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90383 โดย cutel3oy
(o_O) สวัสดีครับ ขออนุญาตแบ่งปันประสบการณ์ของตัวเอง บ้างครับ (o_O)
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณคณะผู้จัดทำเว็ปบอร์ด และพี่พี่ร่วมชะตากรรมทุกท่านครับ ได้กำลังจากกระทู้ท่านอื่นเยอะมาก :love: :love:
ผมทำงานคล้ายเซลล์ คือรายได้ไม่แน่นอน ขึ้นๆ ลงๆ ครับ แต่รายได้เฉลี่ยเดือนล่ะ 100,000 บาท
(แต่ปีนี้รายได้ลดลง เหลือเดือนล่ะ 3-5 หมื่น) :ไม่ยอม: :ไม่ยอม:
พยายามหมุน หมุนไปหมุนมา ไม่กล้าที่จะรวมยอดหนี้ว่ามีอยู่เท่าไหร่ :say:
กว่าจะรู้ตัว เดือนสิงหาผมได้
โบนัส 90,000 บาท ผมนำไปจ่ายขั้นต่ำ หมดเลย โดย ที่เงิน ไม่เหลือ ทำให้รู้สึกตัวว่า โคม่าแล้ว
:hurt: :hurt: :sweat:
จึงเป็นจุดเริ่มต้นให้ผม เริ่ม หยุดจ่ายทุกอย่าง ที่ เดือน กันยายน 2559 เป็นต้นมา(เพราะไม่มีเงินจ่าย)
รายได้สุทธิ ณ เดือนกันยายน อยู๋ที่ 25,000 บาท

วันที่ 14/10/59 ผมได้ สรุปยอดหนี้ บัตรเครดิตตดังนี้
1.กรุงศรี Lotus 45,842 บาท
2.ไทยพาณิชย์ 102,073 บาท
3.บัตร กสิกร 145,000 บาท
4.บัตร กรุงศรี homepro 90,479 บาท
5.บัตร KTC 15,811 บาท
6.UOB 30,477 บาท
7.สินเชื่อ กรุงศรี 353,937 บาท
8.KTC Proud 49,072 บาท
9.UOB+ (กดเงินสด) 14,096 บาท
10.U may + 42,755 บาท

รวมแล้ว ยอดหนี้อยู่ที่ 889,542 บาท

นอกจากนี้ยังมีหนี้
บ้าน กำลังทำเรื่องขาย ยอดหนี้เหลือ 870,000 บาท ขายที่ 1,100,000 บาท (ส่งเดือนล่ะ 7,100 บาท)

ส่งรถอีก 2 คัน :vomit: :vomit:
1.ยอดหนี้เหลืออีก 210,000 ส่งเดือนล่ะ 4,750 บาท(กำลังคิดจะขาย แต่แฟนยังไม่อยากให้ขาย)
2.ยอดหนี้เหลืออีก 570,000 ส่งเดือนล่ะ 11,410 บาท

รวมที่ต้องจ่ายขั้นต่ำแต่ล่ะเดือน อยู่ที่ 92,227 บาท (เพิ่งจะเห็นตัวเลขก็วันนี้) หน้ามืดมั้ยล่ะ ^^ ^^

ทุกวันนี้ รับโทรศัพท์ ก็ผลัดไปเรื่อยๆ ยังไม่กล้าพูดอะไรมาก ไม่ไหวก็ไม่รับครับ
จนทำให้เริ่มชินที่ เสียงโทรศัพท์ดังเป็นเวลาทุกวัน

ตอนนี้ตัดสินใจ ปล่อยหนี้เน่า เก็บเงิน เพื่อ รอ H/C ครับ

หวังว่าปลายปี จะมียอดใหญ่ๆ ให้มีเงินมาปลดหนี้ คราวนี้จะปลดหนี้แล้วครับ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90455 โดย cutel3oy
ตอนนี้ หยุดจ่ายมาสองเดือนแล้วครับ เลยตัดสินใจบอกที่ทำงานว่าเรา มีแผนการแบบนี้
พี่ที่ทำงานก็เข้าใจครับ แต่ผมยังไม่ ใจแข็งพอ โทรสับรับบ้าง ไม่รับบ้างรับทีนึง สภาพจิตใจแย่มา
กระทบการทำงาน แน่นอน

เมื่อไหร่ เขาเจ้าหนี้จะ เสนอ H/C สักที

ปล.ก่อนที่จะรู้จักชมรมนี้ ผมเคย คิดจะปล่อยตัวเองให้ล้มละลายแล้วครับ

โชคดีที่ได้กำลังใจจากพี่พี่ที่มีประสบการ์ณทำให้สู้ต่อ ไปครับ :hurt: :hurt:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90467 โดย paple

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90478 โดย Book
สู้ๆครับ พอเข้าเดือนที่ 4-5 จะดีขึ้นครับ
พยามหา+เก็บเงินให้ได้เยอะที่สุดนะครับ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90483 โดย Kirada
สู้ๆนะคะ เคยได้รายได้เยอะเหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้ด้วยพิษของเศรฐกิจกับการใช้จ่ายเกินตัว เลยต้องมาสู้หนี้เช่นกันค่ะ สู้ไปด้วยกันนะคะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90487 โดย cutel3oy
เคยมีคนเตือน แต่ด้วยความเป็นเด็ก สายตาสั้น คิดไม่ออก ว่าเรื่องแบบนี้จะเกิดขึ้นกับเราได้ยังไง

ทุกวันนี้เหมือน หนูถึบจักร วิ่งๆๆๆๆๆ จนเหนื่อยครับ

ที่เสียใจคือ เว็ปนี้ สร้างมาเกือบ 10 ปี แล้ว(ทำไมไม่รู้จักศึกษา)

ขอบคุณที่ยังมีพื้นให้คนหัวอกเดียวกัน ช่วยเหลือกัน ครับ :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90489 โดย cutel3oy

Kirada เขียน: สู้ๆนะคะ เคยได้รายได้เยอะเหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้ด้วยพิษของเศรฐกิจกับการใช้จ่ายเกินตัว เลยต้องมาสู้หนี้เช่นกันค่ะ สู้ไปด้วยกันนะคะ

น้ำตาจะไหล หวังว่าปีหน้า เศรษฐกิจจะกลับ มาดีเหมือนเดิมครับ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90490 โดย cutel3oy

Book เขียน: สู้ๆครับ พอเข้าเดือนที่ 4-5 จะดีขึ้นครับ
พยามหา+เก็บเงินให้ได้เยอะที่สุดนะครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ มี อีซี่บาย ที่เดียว ที่โทรเข้าที่ทำงาน เกรงใจพี่ พี่ เขารับ โทรศัพท์ โทร ถี่มาก

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90515 โดย Kirada

cutel3oy เขียน:

Book เขียน: สู้ๆครับ พอเข้าเดือนที่ 4-5 จะดีขึ้นครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ มี อีซี่บาย ที่เดียว ที่โทรเข้าที่ทำงาน เกรงใจพี่ พี่ เขารับ โทรศัพท์ โทร ถี่มาก

เราก็โดนแต่บอกทางeasy ไปเลยค่ะว่าให้บันทึกในประวัติเลยว่าไม่สะดวกให้โทรเข้าที่ทำงานและจำกัดเวลาให้เค้าโทรหาเราค่ะตั้งแต่กี่โมงถึงกี่โมง ถ้าพูดไม่รู้เรื่งก็ขู่ไปเลยค่ะว่าถ้ามีปัญหามากกระทบต่องานโดนไล่ออกก็ไม่เงินจ่ายคุณแน่นอน

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90527 โดย Pheonix
ระเบียบกรมบังคับคดี ถ้าศาลพิพากษาแล้ว อายัดได้แค่ 30% ต้องเหลือขั้นต่ำให้ลูกหนี้ 10,000 บาท ถ้าอยู่ไม่รอด ขอลดหย่อนเหลือ 15% ได้ อายัดเงินได้ทีละเจ้าเดียว เจ้าหนี้ที่เหลือต้องรอ
แต่ถ้ามีรถยนต์ที่ติดเช่าซื้อ ยึดไม่ได้ครับ เพราะรถเป็นของไฟแนนซ์ที่ให้เช่าซื้อ
บ้านติดจำนอง ยึดได้ครับ แต่มีวิธีคิดอย่างนี้ครับ ถ้าผ่อนบ้านเดือนละ 25,000 บาท คูณ 12 เดือน เท่ากับ ผ่อนปีละ 300,000 บาท คูณ 30 ปี เท่ากับเป็นเงินทั้งหมด 9,000,000 บาท หมดเงินไป 9,000,000 บาท แต่สิ่งที่ได้มาคือบ้านเก่า ๆ 1 หลัง ปล่อยวาง ตามที่พระพุทธเจ้าสอน ชีวิตก็จะอยู่รอดได้ หมดหนี้สินแล้ว ค่อยเก็บเงินสดซื้อบ้าน ตอนนี้บ้านขายไม่ออกเต็มไปหมด เพราะติดกับดักหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อบุคคล

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90552 โดย Kirada

Pheonix เขียน: ระเบียบกรมบังคับคดี ถ้าศาลพิพากษาแล้ว อายัดได้แค่ 30% ต้องเหลือขั้นต่ำให้ลูกหนี้ 10,000 บาท ถ้าอยู่ไม่รอด ขอลดหย่อนเหลือ 15% ได้ อายัดเงินได้ทีละเจ้าเดียว เจ้าหนี้ที่เหลือต้องรอ
แต่ถ้ามีรถยนต์ที่ติดเช่าซื้อ ยึดไม่ได้ครับ เพราะรถเป็นของไฟแนนซ์ที่ให้เช่าซื้อ
บ้านติดจำนอง ยึดได้ครับ แต่มีวิธีคิดอย่างนี้ครับ ถ้าผ่อนบ้านเดือนละ 25,000 บาท คูณ 12 เดือน เท่ากับ ผ่อนปีละ 300,000 บาท คูณ 30 ปี เท่ากับเป็นเงินทั้งหมด 9,000,000 บาท หมดเงินไป 9,000,000 บาท แต่สิ่งที่ได้มาคือบ้านเก่า ๆ 1 หลัง ปล่อยวาง ตามที่พระพุทธเจ้าสอน ชีวิตก็จะอยู่รอดได้ หมดหนี้สินแล้ว ค่อยเก็บเงินสดซื้อบ้าน ตอนนี้บ้านขายไม่ออกเต็มไปหมด เพราะติดกับดักหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อบุคคล

บ้านติดจำนองนี้คือยังผ่อนกับธนาคารนิเค้ายึดเราได้เหรอค่ะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90635 โดย cutel3oy

Pheonix เขียน: ระเบียบกรมบังคับคดี ถ้าศาลพิพากษาแล้ว อายัดได้แค่ 30% ต้องเหลือขั้นต่ำให้ลูกหนี้ 10,000 บาท ถ้าอยู่ไม่รอด ขอลดหย่อนเหลือ 15% ได้ อายัดเงินได้ทีละเจ้าเดียว เจ้าหนี้ที่เหลือต้องรอ

ครับ ส่งรถ ต่อไป หนึ่งคัน ส่วนบ้าน กำลัง ขาย ครับ หนี้สิน ที่เหลือค่อย ๆ ทยอยตัด กราบขอบพระคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90636 โดย cutel3oy
^^ ^^ วันนี้ มีหนังสือ มาจากบริษัท กฏหมาย แห่งหนึ่ง ของ ยูโอบีครับ (o_O) (o_O)

:pray: :pray: :pray: :pray:

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90682 โดย cutel3oy
วันที่ 31/10/2559 เจ้าหนี้ โทรมาน้อยผิดปกติสงสัยจะเริ่มส่งฟ้องกันแล้วครับ :cry2: :cry2:

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91156 โดย Ceaza
สู้ ๆ ครับ
ผมชอบข้อความนี้มาก
ขอซื้อต่อได้ไหม

ไม่งั้นผมคงไม่ลำบากแบบนี้ เงินเดือนก็ถือว่าเยอะระดับหนึ่งกับชีวิต ตจว. (เฉลี่ย45000/เดือน)
ผมทำงานมา 5 ปี ไม่มีเงินเก็บ ไม่เหลือเงินใช้ จ่ายขั้นต่ำหมด ปิดบัตรแล้วก็ใช้ใหม ใช้จ่ายขั้นต่ำ วนไปวนมา เพราะความประมาท และอยากได้

ถ้าเจอเวปนี้แต่แรกคงหมดหนี้ไปนานแล้วละครับ พลาด พลาดจริง ๆ

อยากย้อนเวลาไปเจอเว็ปนี้ตอนที่ปิดหนี้ก้อนแรก

cutel3oy เขียน: เคยมีคนเตือน แต่ด้วยความเป็นเด็ก สายตาสั้น คิดไม่ออก ว่าเรื่องแบบนี้จะเกิดขึ้นกับเราได้ยังไง

ทุกวันนี้เหมือน หนูถึบจักร วิ่งๆๆๆๆๆ จนเหนื่อยครับ

ที่เสียใจคือ เว็ปนี้ สร้างมาเกือบ 10 ปี แล้ว(ทำไมไม่รู้จักศึกษา)

ขอบคุณที่ยังมีพื้นให้คนหัวอกเดียวกัน ช่วยเหลือกัน ครับ :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.617 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena