ลูกหนี้หน้าใหม่ หยุดจ่ายชำระหนี้ประมาณ 7 รายการ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #86119 โดย championacc
สวัสดีครับทุกท่าน ผมเป็นสมาชิกใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ได้เข้ามาอ่านหลายกระทู้ เลยทำให้รู้ว่าไม่ใช่แค่เราที่มีหนี้ ยังมีอีกหลายท่านที่มีหนี้ และเยอะกว่าผมเช่นกัน แต่สุดท้ายก็คือมีหนี้เหมือนกันนั่นเอง

ผมมีหนี้อยู่ดังนี้ครับ
KTC
1. บัตรเครดิต หยุดจ่ายจนตอนนี้ได้รับเอกสารแจ้งชำระทั้งก้อน 40,380.26
2. สินเชื่อพร้อมใช้ หยุดจ่ายจนตอนนี้ได้รับเอกสารให้ชระทั้งก้อน 65,131.38
ทราบมาว่าเจ้านี้ควรจ่าย แต่ผมจ่ายไม่ไหวครับ เพราะใช้เยอะขั้นต่ำจ่ายหลักหมื่นก็ไม่มีปัญญาจ่ายอยู่ดี
ติดต่อทางเจ้าหน้าที่ธนาคารแจ้งว่าเดือนหน้า (กรกฎาคม) จะมีจดหมายจากทางศาลส่งมาที่บ้านเพื่อนัดเจรจาหนี้ ไวมากกว่าชาวบ้านเลยครับ
*****อัพเดทล่าสุดคือไปศาลแล้ว ให้ชำระ 3 ปี เดือนละ 2,000 บาท (ใบละ 1,000) พอครบ 3 ปีแล้วเหลือยอดเท่าไหร่ต้องชำระให้หมด มิฉะนั้นจะถูกส่งเรื่องให้กรมบังคับคดีเพื่ออายัติเงินใบบัญชี

SCB
บัตรเครดิต และ Speedycash เคยหยุดจ่ายสามเดือนแต่กลับมาจ่ายเพราะบัตรเครดิตยังตัดค่าประกันอยู่ ถ้าไม่จ่าายบัตรใดบัตรหนึ่งเขาจะยกเลิกทั้งหมด
*****อัพเดทล่าสุดส่งเรื่องปรับปรุงโครงสร้างหนี้ เหลือจ่ายเดือนละ 1500 บาท สองยอดรวมกัน

CITIBANK
Ready Credit ยอดหนี้ 12,185.10 ขั้นต่ำประมาณ 900 หยุดจ่ายมาเข้าเดือนที่ 3
*****อัพเดทล่าสุด ได้ส่วนลด 50% จึงชำระเพื่อปลดภาระหนี้ไปแล้ว

Firstchoice ประมาณ 25,000 และ กรุงศรี dreamloan ประมาณ 70,000
สองอันนี้ผมเพิ่งเจรจาปรับปรุงโครงสร้างหนี้ไปแล้วครับ อันนี้เหมือนคิดพลาดไปเพราะถ้าจ่ายไม่ไหวอีกก็กลัวจะมีปัญหา แต่จะพยายามจ่ายให้ไหว

CIMB วงเงินกู้ประมาณ 70,000
เป็นเจ้าที่ดอกเบี้ย 28% จ่ายขั้นต่ำเกือบสองพันแต่เงินต้นแทบไม่ลด เริ่มจ่ายไม่ไหวเลยหยุดจ่ายมาตั้งแต่ต้นปีครับ
*****อัพเดทตอนนี้เจรจากับสำนักงานกฎหมาย เจ้าหน้าที่ใช้คำว่าส่งฟ้องทุกครั้งที่โทรมา ล่าสุดคือวันที่ 30 ธันวาต้องไปจ่ายแต่ผมไม่สะดวกเพราะอยู่ต่างจังหวัด คาดว่าน่าจะโทรมาพูดเรื่องส่งฟ้องอีก พูดจนดูเป็นการข่มขู่สงสัยต้องจัดสักดอก และเจ้านี้ไม่เคยพูดเรื่องปรับปรุงโครงสร้างหนี้เลยครับ

TMB วงเงินกู้ 114,000
เพิ่งหยุดจ่ายเข้าเดือนที่ 5 เคยเจรจาเพื่อประนอมนี้แต่เจ้าหน้าที่ธนาคารแจ้งว่าให้จ่าย 1 ยอดก่อน ผมเลยบอกว่าจ่ายไม่ได้ครับ ถ้าจ่ายก็ต้องกู้ชาวบ้านมาจ่ายงั้นผมไม่จ่าย
*****อัพเดทล่าสุดเริ่มทะยอยจ่ายแล้วครับเพราะทำสัญญาปรับปรุงโครงสร้างหนี้ไปแล้วผมเลือกจ่ายดีกว่า

ทำได้แค่ก้มหน้าก้มตารับสภาพไป เพราะช่วงที่ผ่านมารับภาระดูแลในบ้านคนเดียว ค่าใช้จ่ายเกือบทั้งหมดต้องเป็นคนดูแล ทำให้หมุนเงินไม่ทันและหลงผิดกู้เจ้านู้นมาโปะเจ้านี้ แล้วก็วนเวียนจนสุดท้ายจ่ายไม่ไหว เลยตัดสินใจหยุดจ่ายมาตั้งแต่ต้นปี

ตอนนี้เริ่มหาอาชีพเสริมเพื่อหารายได้อีกทาง ก็แรกๆอาจจะขายได้ยาก แต่อีกหน่อยน่าจะดีขึ้นครับ จะได้รีบเอาเงินไปจ่ายชำระเจ้าหนี้

ทุกบัตรที่ผมเลือกทำปรับปรุงโครงสร้างหนี้ (ยกเว้น CIMB ในตอนนี้) เพราะผมไม่อยากให้หมายศาลมาแขวนที่หน้าบ้านอีก ถ้ามีอีกแม่ผมอาจจะช๊อคตายได้ และผมลองคำนวณแล้วสามารถจ่ายชำระได้ไหวอยู่ครับ เป็นทางเดินที่ไม่ค่อยเวิร์คเท่าไหร่แต่ผมกก็ไม่อยากไปขึ้นศาลอีกแล้วเหมือนกัน รู้สึกเป็นลูกที่รับผิดชอบอะไรไมไ่ด้เลย

ผิดพลาดประการใดต้องขออถัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
สวัสดีปีใหม่ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86124 โดย plakartoon
สู้ๆนะคะ. คุณพึ่งเริ่มต้น. คำแนะนำคือ. ทำใจยอมรับก่อนคะว่าต้องมีคนโทรหาแน่ๆ. ไม่หนี ไม่มี ไม่จ่าย. ช่วงนี้ก็เก็บตังอย่างเดียวคะ. เราหยุดจ่ายตั้งแต่ ก.ค 57. ทั้งหมด. แปดตัว. ก็ทำตามแนวทางในนี้คะ. ตอนนี้เหลือตัวสุดท้าย. ว่าจะติดต่อเข้าไปเจรจาอีกรอบคะ ( ไม่รู้ว่าจะได้รึเปล่า ). สู้ๆกันต่อไปคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87254 โดย temtem
เป็นกำลังใจให้ค่ะ เราเองก็เพิ่งเริ่มหยุดได้ไม่นานสองใบ มาพยายามไปด้วยกัน

ตอนนี้ขาประจำโทรหากันก็ BES Citiค่ะ พูดดีเกือบทุกคน ได้แต่ขอผลัดไปก่อน

อย่างน้อยสบายใจอย่างนึงที่เราไม่ได้โกหกเวลาบอกว่าไม่มีตัง คือไม่มีจริงๆ(ยกเว้นส่วนที่ตัดไปเก็บไว้รอH/C)

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91662 โดย championacc
สู้ๆครับ ผมก็สู้สุดตัวจริงๆตอนนี้ ฟ้าหลังฝนสดใสเสมอ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.434 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena