1ปี 2 เดือน เหลือแค่ 3 สถาบัน เป็นกำลังใจให้ทุกท่านคะ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #79631 โดย rtana
สวัสดีคะพี่ๆ เพื่อน ๆ ทุกๆ ท่านน้องใหม่ฝากเนื้อฝากตัวคะ ต้องขอบคุณที่ได้มาเจอเวปนี้ ทำให้รู้สึกว่าเราไม่ได้มีปัญหาอยุ่คนเดียว ยังมีเพื่อน ๆ พี่ ๆ ในที่นี้ที่ให้กำลังใจและร่วมด้วยช่วยกัน อย่างน้อยเป็นทางออกให้กับคนสิ้นหวัง มีแรงที่จะฮึดขึ้นมาปลดหนี้ให้ได้เหมือนอย่างพี่ ๆ บ้างคะ

ตัวเองทำงานรัฐวิสาหกิจแห่งหนึ่ง เริ่มจากการได้มีบัตรเครดิตกะเค้าตอนสมัยเมื่อทำงานได้ 2-3 ปี ตอนนั้นเงินเดือนน้อย แต่พอมีโบนัสอยู่บ้าง สมัยก่อนยังไม่กล้าที่จะใช้มากมาย แต่เมื่อพอเริ่มมีแนวทาง อยากได้อยากมี มีแบงค์หลายแบงค์มาเสนอให้ทำบัตร ไอ้เราก็ใจง่าย อยากได้ของแถม ก็สมัครบัตรไว้มากมายหลายบัตร จน เมื่อปีที่ผ่านมา เริ่มทำธุรกิจคล้ายขายตรง ทำมานาน 8 ปี รายได้ดี (ดีกว่างานประจำ) ทำจนจะขึ้นตำแหน่งผู้บริหารสูงสุด แต่คะแนนไม่ได้เป็นไปตามที่ตั้งใจ เราจึงใช้ทุกวิถีทางในการได้มาซึ่งตำแหน่งนั้น ทั้งบัตรกดเงิน ทั้งรีไฟแนนซ์รถ ใช้เงินไป ล้านกว่า ๆ แต่คิดว่ามันคุ้มกับธุรกิจที่เป็นของเราตลอดชีวิต มั่นใจว่าจะช่วยให้เรามีสถานะการเงินที่ดีขึ้น (ดีที่ยังไม่ตัดสินใจลาออกจากที่ทำงาน) แต่สิ่งที่หวังไม่ได้เป็นไปตามนั้น รายได้มีมาตลอด แต่ไม่มากพอที่เราจะปลดบัตรได้ จากคนที่ไม่เคยผิดนัดการชำระบัตร ทำให้ต้องชำระล่าช้า (บางบัตร) หมุนเงิน เพื่อไม่ให้เสียเครดิต หมุนและกดออก ทำให้เสียดอกเบี้ย และค่าธรรมเนียมมากมาย เสียดายที่เราไม่รู้ว่ามีสถานที่แห่งนี้ที่จะเป็นทางรอดให้กับคนหลายคน เราทำแบบนี้มาเป็นเวลา ปีกว่า กับยอดบัตรทั้งหมด วงเงินรวม ประมาณ 1,000,000 ได้เงินมาก็มาทยอยจ่าย เป็นแบบนี้เป็นปี เงินไม่เหลือ แถมยอดหนี้ก็ไม่ลด จนเราอดทนรอให้ หจก.ที่จัดตั้งมามีระยะเวลา 1 ปี คิดจะยื่นกู้ เพื่อจะเอาเงินมาเคลียร์บางส่วน (ยังไม่สำนึก) แต่สิ่งที่เราได้คำตอบจากธนาคารคือ คุณติดเครดิตบูโร อะไรกัน เราไม่เคยขาดส่ง แค่ส่งช้าบ้าง แต่ไม่เคยไม่ส่ง ทำให้เรารู้สึกว่าที่เค้าเป็นหนี้กันนอกระบบ ที่เค้าฆ่าตัวตายกันก็คงเพราะหาทางออกไม่ได้ เราเคลียดมาก ๆ เพราะ เดือน 2 เดือนนี้ยอดการขายของเราก็ได้ไม่มาก รู้ชะตากรรมตัวเองว่าจะเกิดอะไรขึ้น แต่โชคดีที่เราได้มาเจอบ้านแห่งนี้ ที่จะเป็นทางรอดให้กับเราและครอบครัว น้องใหม่คนนี้ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ ขอตั้งใจเก็บเงินเพื่อปลดหนี้ก้อนนี้ให้ได้ ฝากพี่ ๆ ช่วยชี้แนะ และขอกำลังใจด้วยนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79637 โดย rtana
มีหนี้ทั้งหมดคร่าวๆ ดังนี้คะ
1.บัตรKTC กรุงไทย วงเงินรวม 100,000
2.กดเงิน KTC. วงเงิน 40,000
3.บัตรกสิกรไทย วงเงิน 107,000. บาท
4.บัตรกดเงิน กสิกร วงเงิน 50,000. บาท
5.บัตรกรุงศรี Visa. วงเงิน 160,000. บาท
6.บัตรกรุงศรีMaster. วงเงิน 120,000. บาท
7.บัตร UOB. วงเงิน 63,000. บาท
8.บัตรกดเงิน Uob cash. 40,000 บาท
9.บัตร citibank. รวมทุกบัตร. 89,000 บาท
10.บัตร. Central. วงเงิน 50,000. บาท
11.บัตรLotus. วงเงิน 60,000. บาท
12.บัตรอิออน วงเงิน 30,000. บาท
13.บัตร first choice วงเงิน 60,000 บาท
14.บัตร power.buy. วงเงิน. 40,000. บาท
15.บัตรกรุงเทพ. วงเงิน 30,000. บาท
16.บัตรกดเงินสแตนดาช. 40,000 บาท ( ระงับการใช้ไปแล้ว ส่งทะยอยขั้นต่ำ. ต้องหยุดด้วยหรือไม่?)

มีผ่อนบ้านโครงดารช่วยเหลือ. Soft loan. ดบ. 3%. เหลือ 2,300,000. ผ่อนมา 5. ปี ้เหลือ soft. Loan. อีก 2. ปี ชื่อเราเป็นเจ้าบ้าน ต้องย้ายเป็นชื่อสามีไหมคะ สามีทำอาชีพอิสระ (บ้านกู้ร่วมกับสามี)

ผ่อนรถปีที่ 3. เดือนละ 9,800. ปรับโครงสร้างหนี้มาแล้ว ชื่อตีวเอง
Refinance. รถอีกคัน. ผ่อนเดือนละ 7,600. ยังไม่ปรับโครงสร้าง
ชื่อสามี

ส่วนเงินเดือนมีผ่อนสหกรณ์ และออมสิน หักเงินเดือน เหลือเดือนละ 5,000. (เงินเดือน 42,000)

ส่วนมากมีรายได้หลักจากอาชีพเสริมเดือนละ 20,000-50,000. โดยเฉลี่ย

เงินเดือนเข้า. ธ.กรุงไทย

ส่วนรายได้พิเศษจ่ายผ่าน หจก.ธนาคารกสิกร. โดยตัวเองเป็นกรรมการมีอำนาจลงนามเบิกจ่าย

การหยุดจ่ายบัตรมีผลกับการทำงานรัฐวิสาหกิจไหมคะ???

รบกวนด้วยนะคะ.........

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79760 โดย EQ0313
หนักมากเลยค่ะคงต้องรอผู้รู้จริงๆอย่างคุณนกกระจอกเทศละค่ะแต่ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้นะค่ะสู้ๆค่ะเพื่อชีวิตของเราและครอบครัวค่ะอ่านให้เยอะๆค่ะในกระทู้ปักมุดค่ะ o_) o_) o_)

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79787 โดย rtana
ขอบคุณนะคะสำหรับกำลังใจ ตอนนี้ศึกษาประสบการณ์ในเวปนี้ ตั้งสติ เตรียมเก็บสตางค์ ตอนนี้เริ่มทำบัญชีรับจ่าย งดการซื้อสินค้าฟุ่มเฟื่อยทั้งหมด. ห่อข้างมาทานที่ทำงาน สามีออกทำงานพิเศษ ยังไงก็สู้ๆ คะ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79803 โดย rtana
ขั้นตอนแรกหลังจากตั้งสติได้

1. เปลี่ยนที่อยู่ในการจัดส่งบัตร จากที่ทำงานเป็นที่บ้าน
2. แลกแต้มสะสมในบัตร เพิ่งมาดูว่าแต้มเยอะมาก เริ่มแลกเป็นบัตรเงินสดเติมน้ำมัน 2,000. เอาไว้ต่อชีวิตได้ บัตรส่วนลด Gift Vocher. อีกเกือบ 2000 จากหลายๆบัตร ( เอาไว้ซื้อเครื่องใช้ในครัวเรือนได้หลายเดือน). บัตรสุกี้ เอาไว้พาลูกๆไปกิน อย่างน้อยประหยัดไปเยอะ เศษแต้มที่เหลือค่อยเอาไว้บริจาค จะแลกให้ไ่ม่เหลือเลยคอยดู
3.ยกเลิกบัตรที่ซ้ำซ้อน บัตรเดียวกัน จัดมาซะหลายประเภท ยกเลิกให้หมดตอนเรียกบูโร จำนวนบัตรเยอะจนน่าตกใจ

มีบัตร Citi Ready. ค้างอยู่ 6,xxx กว่าบาท ทยอยส่งเดือนละ500. แต่เดือนนี้ตี้งใจจะเก็บทุกบาททุกสตางค์ ไว้ H/C. เพราะส่งมาหลายเดือนยอดเคลื่อนไหวน้อยมาก ไหนๆไม่ได้ใช้มีนแล้ว จัดไป

ดูกระทู้ทุกคยแล้วมีความหวัง ขอสู้อย่างมีสติ ไปกับทุกๆ ท่านคะ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80144 โดย rtana
ใกล้ครบกำหนดจ่าย เริ่มมีเสียงเตือนมาประปราย

สินเชื่่อ standard อยู่ ๆ ก็ปรับเป็นให้จ่ายขั้นต่ำ มาประมาณ 4 เดือน แค่จ่ายช้า ตอนแรกก็ก้มหน้าก้มตาจ่ายไป แต่ตอนนี้ NO WAY รอไป ไหน ๆ ก็เลิกใช้มันแล้ว พอกันที ...เริ่มมีโทรมากทวง....

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80145 โดย rtana
ตอนนี้สามี ออกมาขับรถแท็กซี่เอกชน (เอารถเราออกไปขับ) สัปดาห์ที่แล้วได้ 7,000 บาท ถื่อว่ารายได้ดีพอใช้ หักค่าแก๊สแล้วน่าจะเหลือสัปดาห์ละ 4,000 ห่อข้าวไปกินเอง ลดค่าใช้จ่ายทุกอย่าง สู้ ๆ คะ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80337 โดย rtana
เริ่มมีสัญญาณเสียงมาประปราย รอ รอ รอ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81285 โดย rtana
APDATE สถานการณ์หนี้ :pray:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81287 โดย rtana
ณ วันที่ 2 ก.พ.59

เริ่มเข้าสู่เดือนที่ 3 (ผ่าน 2 รอบบัญชีไป)

FIRST CHOICE โทรมาให้ชำระขั้นต่ำ 1 เดือน 3,208 บาท และเสอนให้ปรับโครงสร้าง ให้ผ่อนสูงสุด 60 งวด ๆละ 1,500 บาท พระเจ้า ติดหนี้ 60,000 ถ้าปรับโครงสร้าง 60 งวด ๆ ละ 1,500 ปาไป 90,000 โอ้ย ฝันไปเหอะ พรุ่งนี้บอกจะโทรมาสอบถาม มีขู่ว่าลูกค้าต้องตัดสินใจ พรุ่งนี้จะโทรมาขอคำตอบ

เครื่อ JE บัตรเซ็นทรัล , โลตัส , เพาเวอร์บาย , กรุงศรี เครดิต โทรมาให้ชำระ เห้อ เคยถามมั้ยว่าตรูมีไม๊ โถ...ถ้ามีคงไม่ปล่อยให้พวกเอ๊งงมาตามแบบนี้หรอก ตัดสินใจแล้วขอรอ HICUT ตามนโยบายของชมรม อดทน ๆๆๆ

:wake: :wake: :wake:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81301 โดย ปิ่นปัก
แวะมาให้กำลังใจนะคะ หนทางยังอีกยาวไกล ขอแค่เราอดทน ฟ้าหลังฝนย่อมสวยงามค่ะ สู้ๆ o_) o_) o_) o_) o_) o_)

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81307 โดย Na99
เข้ามาให้กำลังใจ สู้ๆครับ ล้าน up เหมือนกัน :สู้ๆ: :สู้ๆ:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81317 โดย EQ0313
เข้ามาทักทายค่ะเริ่มเข้ารอบที่ห้าค่ะ ช่วงหลังเริ่มเสนอเข้ามาทุกค่ายแล้วค่ะแต่ยอดยังสูงอยู่ส่วนลดยังน้อย
จะมีงามสุดเป็นของเฟริส์ช้อยค่ะกับเซ็นทรัลแต่ก็ยังปิดไม่ได้เงินยังน้อยไปเก็บไม่ทันทุกคนในที่นี่ผ่านการทวง
หนี้ระดับโหดมาแล้วทั้งนั้นแต่ก็ยังน้อยกว่ารุ่นพี่ๆเราในชมรมนะตั้งแต่อ่านมาก็ยังไม่โหดได้ใจเหมือนรุ่นเก่าๆ
ขนาดแค่นี้ยังเคยแอบจิตตกเลยขอให้ทุกท่านสู้ๆค่ะรอรอรอจะเป็นวันของเรา o_) o_)

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81324 โดย rtana
ขอบคุณคะ วันนี้เซ็นทรัลโทรมาชวนประนอมหนี้ พูดจากวนโมโหมาก แอบเครียด จิตตกมากๆคะ. :No:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81325 โดย rtana

EQ0313 เขียน: เข้ามาทักทายค่ะเริ่มเข้ารอบที่ห้าค่ะ ช่วงหลังเริ่มเสนอเข้ามาทุกค่ายแล้วค่ะแต่ยอดยังสูงอยู่ส่วนลดยังน้อย
จะมีงามสุดเป็นของเฟริส์ช้อยค่ะกับเซ็นทรัลแต่ก็ยังปิดไม่ได้เงินยังน้อยไปเก็บไม่ทันทุกคนในที่นี่ผ่านการทวง
หนี้ระดับโหดมาแล้วทั้งนั้นแต่ก็ยังน้อยกว่ารุ่นพี่ๆเราในชมรมนะตั้งแต่อ่านมาก็ยังไม่โหดได้ใจเหมือนรุ่นเก่าๆ
ขนาดแค่นี้ยังเคยแอบจิตตกเลยขอให้ทุกท่านสู้ๆค่ะรอรอรอจะเป็นวันของเรา o_) o_)

ขอบคุณนะคะ อยากให้ถึงวันนั้นไวๆ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81326 โดย rtana

ปิ่นปัก เขียน: แวะมาให้กำลังใจนะคะ หนทางยังอีกยาวไกล ขอแค่เราอดทน ฟ้าหลังฝนย่อมสวยงามค่ะ สู้ๆ o_) o_) o_) o_) o_) o_)

ขอบพระคุณสำหรับกำลังใจนะคะ พี่ๆมีคำพูดยังไงที่จะไม่ยอมรับข้อเสนอปรับโครงสร้างหนี้อะคะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81328 โดย rtana

Na99 เขียน: เข้ามาให้กำลังใจ สู้ๆครับ ล้าน up เหมือนกัน :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ขอบคุณคะ ของพี่ H/C. ไปบ้างรึยังคะ. เข้าเดือนที่ 3. รู้สึกว่าสงครามกำลังเข้มข้นมากๆๆๆ แอยนอยอยู่เหมือนกัน

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81338 โดย EQ0313

rtana เขียน:

ปิ่นปัก เขียน: แวะมาให้กำลังใจนะคะ หนทางยังอีกยาวไกล ขอแค่เราอดทน ฟ้าหลังฝนย่อมสวยงามค่ะ สู้ๆ o_) o_) o_) o_) o_) o_)

ขอบพระคุณสำหรับกำลังใจนะคะ พี่ๆมีคำพูดยังไงที่จะไม่ยอมรับข้อเสนอปรับโครงสร้างหนี้อะคะ

ง่ายๆค่ะ....อย่าว่าแต่ปรับโครงสร้างหนี้เลยจะกินยังไม่มีเลยขอเวลาก่อนแล้วกันตอนนี้ยังไม่มีจะให้หรอกถ้ามีคงไม่ให้มากพูดมากใส่หูหรอก.....อาจจะนิ่งไม่แป๊ปหนึ่งนะแล้วก็จะมีเสียงตอบว่าพยายามหน่อยแล้วกันหรือไม่ก็จะเป็นเสียงหัวเราะอย่าไปแคร์มันน้ำเสียงเข้มๆไว้ใช่ประจำ ^^ ^^

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81351 โดย rtana

EQ0313 เขียน:

rtana เขียน:

ง่ายๆค่ะ....อย่าว่าแต่ปรับโครงสร้างหนี้เลยจะกินยังไม่มีเลยขอเวลาก่อนแล้วกันตอนนี้ยังไม่มีจะให้หรอกถ้ามีคงไม่ให้มากพูดมากใส่หูหรอก.....อาจจะนิ่งไม่แป๊ปหนึ่งนะแล้วก็จะมีเสียงตอบว่าพยายามหน่อยแล้วกันหรือไม่ก็จะเป็นเสียงหัวเราะอย่าไปแคร์มันน้ำเสียงเข้มๆไว้ใช่ประจำ ^^ ^^

ขอบคุณมากๆ นะคะ จะจำไว้ไปใช้บ้าง พวกนี้พูดโน้มน้าวจนเรารู้สึกผิดที่ไม่จ่ายมัน

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81352 โดย rtana
เช้านี้ด้วยเครือ GE บัตรเพาวเวอร์บาย โทรมาให้จ่ายบอว่าจะตัดยอดทุกวันที่ 14 ถ้าจ่ายตอนนี้ประวัติยังดีอยู่ แต่ถ้าเลยวันที่ 14 จะส่งเรื่องตามระบบ เหอะๆๆ ใกล้เข้ามาแล้วซินะ เข้าสู่รอบเดือนที่ 3 ทำใจร่ม ๆ ไว้

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.814 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena