หมู สู้เพื่อลูก ปลดหนี้ 800,000 บาท

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71317 โดย หมู สู้เพื่อลูก
Replied by หมู สู้เพื่อลูก on topic หมู สู้เพื่อลูก ปลดหนี้ 800,000 บาท
เมื่อวาน UOB โทรมาถามสารทุกข์สุกดิบ พร้อมทั้งแจ้งยอดค้างทั้ง 2 ใบ ปาเข้าไป 160,000 บาทแล้วหรือนี่ จากยอด 150K ดอกไปเร็วชะมัด แกล้งเเหย่ ไปขอส่วนลดให้หน่อย อยากปิดแล้ว พวกลดให้หน่อยจริง 2 ใบ 120,000 บอกขอแบบพี่จ่ายได้เเน่นอน อ่ะ ที่ 80,000ได้มั้ย น้องบอกเดี๋ยวเสนอให้ ขอให้เราส่ง บัตรประชาชน กับภาระ หนี้ไปให้ เกือบมืด UOB โทรมาบอก ไม่อนุมัติ แต่ถ้า 85,000 ก็ จะให้ขี้เกียจ ต่อร้อต่อเถียง เลยบอกให้ไปทำใบจ่ายปิดมา พรุ่งนี้จะไปจ่ายที่ธนาคารเลย
วันนี้ 25 -6-58 หลังจากได้ใบปิดจ่ายมา ก็ไป จ่ายมาเรียบร้อยไปอีก 1 เจ้า
เหลือ KTC, First และ City Cradit ใกล้แล้วจ้า
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71320 โดย หมู สู้เพื่อลูก
Replied by หมู สู้เพื่อลูก on topic หมู สู้เพื่อลูก ปลดหนี้ 800,000 บาท
อันนี้ใบส่วนลดของ City Advance ไปจ่ายมาแล้ว 24-6-58
กับของ Kbank จ่ายปิดมาเรียบร้อย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71328 โดย p.namdech
สุดยอดเลยครับจัดการ uob ได้ส่วนลดงามเลย ผมโดนฟ้อง uob ไปเลื่อนนัดแรก นัดสองปลายเดือน กค. ว่าจะไปยื่นคำให้การสักหน่อย แต่ดันมีเจ้าหน้าที่โทรมาเสนอส่วนลดอย่างที่ไม่คิดว่าจะได้จาก uob ฟ้อง 12xxxx ส่วนลดจ่ายก้อนเดียว 75000 กำลังรอเอกสารยื่นยัน จะได้หมดเวรหมดกำกันสักที สู้ สู้ ครับ ขอบคุณครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71330 โดย หมู สู้เพื่อลูก

p.namdech เขียน: สุดยอดเลยครับจัดการ uob ได้ส่วนลดงามเลย ผมโดนฟ้อง uob ไปเลื่อนนัดแรก นัดสองปลายเดือน กค. ว่าจะไปยื่นคำให้การสักหน่อย แต่ดันมีเจ้าหน้าที่โทรมาเสนอส่วนลดอย่างที่ไม่คิดว่าจะได้จาก uob ฟ้อง 12xxxx ส่วนลดจ่ายก้อนเดียว 75000 กำลังรอเอกสารยื่นยัน จะได้หมดเวรหมดกำกันสักที สู้ สู้ ครับ ขอบคุณครับ

ครับผม อาจจะเป็นเพราะใกล้ปิด งบกลางปีของธนาคารรึเปล่าไม่แน่ใจครับ ที่เขาไม่อยากเพิ่มหนี้เสีย ก็เลยรีบลดให้ครับ แต่อย่างไรก็ต้องขอขอบคุณครับ สู้ สู้ เช่นกันครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71510 โดย หมู สู้เพื่อลูก
เมื่อวาน มีหมายของ KTC มาส่งที่บ้าน อย่างหนาปึ๊ก มาเลย ยัดเต็มตู้รับจดหมายเลย กว่าจะขึ้นศาล ก็นู่น เดือนก.ย. มีเวลาเก็บเงินอีก 2 เดือน ตอนนี้ รอให้เจ้า city bank ,First โทรมา ช่วงนี้ ขาดหายไปเลย แต่ก็ไม่เเน่ เหมือนคราวก่อน พอโพสท์ปุ๊บ อีกซักพัก แกก็โทรมาทันที

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71802 โดย หมู สู้เพื่อลูก
เมื่อกี้นี้ first โทรมาคุยเรื่องที่ขอ HC ให้เราส่งเอกสารเขียนขอไป ที่27,000 บาทจากยอด 51,xxx คาดว่าวันจันทร์หรืออังคารถึงจะอนุมัติได้ ใกล้จบเรื่องจบราวแล้ว ได้ยอดเท่านี้ก็ถือว่าโอล่ะ จะได้จบ ๆ กันไปซะที

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71935 โดย หมู สู้เพื่อลูก
ได้มาแล้วครับใบปิดของ First พรุ่งนี้ จะไปจัดการให้เรียบร้อย จะได้หมดไปอีก 1 เหลือ แค่ City bank กับ KTC ที่ต้องไปขึ้นศาล เดือน กย.

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72078 โดย หมู สู้เพื่อลูก
จ่ายไปเรียบร้อย First หมดภาระกันแล้ว ยอด 51,xxx จ่ายไป 27,000 บาท หมดไปอีก 1ใบ เหลือก็City bank เท่านั้นที่ไม่หือไม่อือ อาจจะแอบไปฟ้องแล้ว ก็รอต่อไป

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72087 โดย pison1998
เราจะสู้ไปด้วยกัน
ของผมยอด 760,000
เริ่มหยุดเดือน เมษายน 58
ตอนนี้ปิดของ กรุงศรีดรีมโลนได้แล้ว 1 ใบ จากยอด 74,000 จ่าย 42,000
ที่เหลือของ KTC-150,000,Citi Credit-170,000, Citi Ready-180,000 3 รายนี้ยอดรายละ แสนกว่าทั้งนั้น คงรอฟ้องอย่างเดียว KTC แจ้งแล้วว่าจะยื่นเรื่องที่ศาล 22 กค 58
ส่วน TMB ยอดปัจจุบัน 50,000 ยังเงียบไม่โทรตามอะไรทั้งนั้น
เป็นกำลังใจให้ครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72203 โดย อ้อย
สอบถามคุณหมูกับคุณpison1998ครับ
KTCก่อนจะฟ้องมีโทรแจ้งด้วยเหรอครับ
ขอบคุณครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72209 โดย หมู สู้เพื่อลูก

pison1998 เขียน: เราจะสู้ไปด้วยกัน
ของผมยอด 760,000
เริ่มหยุดเดือน เมษายน 58
ตอนนี้ปิดของ กรุงศรีดรีมโลนได้แล้ว 1 ใบ จากยอด 74,000 จ่าย 42,000
ที่เหลือของ KTC-150,000,Citi Credit-170,000, Citi Ready-180,000 3 รายนี้ยอดรายละ แสนกว่าทั้งนั้น คงรอฟ้องอย่างเดียว KTC แจ้งแล้วว่าจะยื่นเรื่องที่ศาล 22 กค 58
ส่วน TMB ยอดปัจจุบัน 50,000 ยังเงียบไม่โทรตามอะไรทั้งนั้น
เป็นกำลังใจให้ครับ

ขอบคุณมากครับ คุณpison1998

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72210 โดย หมู สู้เพื่อลูก

อ้อย เขียน: สอบถามคุณหมูกับคุณpison1998ครับ
KTCก่อนจะฟ้องมีโทรแจ้งด้วยเหรอครับ
ขอบคุณครับ

ของผมไม่มีแจ้งครับ กลับมาจากสวนยาง พวกเอามาเหน็บเต็มกล่องรับ จม. เลยครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72232 โดย pison1998
มีครับ โทรมาทวง และต่อรองธรรมดา พอบอกไม่มีเงินก้อนก็เลยบอกผมว่างั้นไปตกลงหน้าศาลผ่อน 36 งวด แล้วกัน จะยื่นฟ้องที่ศาลวันที่ 22 กค 58 ครับ หมายศาลก็คงมาหลังจากนั้น แต่บ้านที่อาศัยเป็นที่เดียวกับทะเบียนบ้าน หมายศาลคงมาถูกที่ล่ะครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72266 โดย อ้อย

pison1998 เขียน: มีครับ โทรมาทวง และต่อรองธรรมดา พอบอกไม่มีเงินก้อนก็เลยบอกผมว่างั้นไปตกลงหน้าศาลผ่อน 36 งวด แล้วกัน จะยื่นฟ้องที่ศาลวันที่ 22 กค 58 ครับ หมายศาลก็คงมาหลังจากนั้น แต่บ้านที่อาศัยเป็นที่เดียวกับทะเบียนบ้าน หมายศาลคงมาถูกที่ล่ะครับ

ขอบคุณครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72339 โดย Chanissanan
ขอโทษนะครับ ตอบช้าไปเลย
ประเด็นหลักที่ขอต่อสู้คือ เรื่องดอกเบี้ย นีแหละครับ
- กรณี Bank = เขาจะเรียกดอกเบี้ยได้เกิน 15% ตามประมวลกฎหมายแพ่่ง โดยอาศัยอำนาจตามประกาศ ธปท. (สินเชื่อ 28% , บัตรเครดิต 20%) และประกาศกระทรวงการคลังฯ พ.ศ.2535 เป็นข้อยกเว้นของประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ และไม่อยู่ภายใต้บังคับของ พรบ.ห้ามเรียกดอกเบี้ยเกินอัตราฯด้วย แต่ก็ยังพอมีทางต่อสู้อยู่นะครับ เพราะส่วนใหญ่ Bank มักจะมีค่าปรับและค่าบริการอื่นๆเพิ่มเติม ซึ่งจะทำให้เราหยิบยกมารวมคำนวณกับดอกเบี้ยแล้วต่อสู้ว่าเกินอัตราตามประกาศ ธปท.
- กรณี Non-Bank = แม้จะมีประกาศ ธปท.ที่กำหนดให้ Non-Bank เรียกดอกเบี้ย ค่าปรับ ค่าธรรมเนียม และค่าบริารอื่นๆรวมกันได้ไม่เกิน 20%(บัตรเครดิต) 28%(สินเชื่อ) แต่เฉพาะดอกเบี้ยเขาจะเรียกเกิน 15% ไม่ได้ เพราะ Non-Bank ไม่ได้รับสิทธิตามประกาศกระทรวงการคลังฯ พ.ศ.2535 เขาจึงเลี่ยงไปเรียกเก็บเป็นค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินอีก 5%(บัตรเครดิต) หรือ 13%(สินเชื่อ) ซึ่งศาลจะตีความว่าธรรมเนียมการใช้วงเงินถือเป็นดอกเบี้ยเช่นกัน ก็จะทำให้ดอกเบี้ยของ Non-Bank เกิน 20%(บัตรเครดิต) หรือเกิน 28%(สินเชื่อ)
ประมาณนี้นะครับ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85382 โดย หมู สู้เพื่อลูก
ครบรอบ 1 ปี แล้วที่เข้ามาอยู่บ้านหลังนี้ จะเข้ามาบอกว่า เป็นไท มาหลายเดือนเเล้ว
ของ City credit ลดให้จ่ายที่ 20,000
ส่วนของ KTC ตั้งแต่วันที่ศาลนัดงวดที่ 2 โทรไปขอส่วนลดกับ จนท. บอกขอจ่ายวันนี้ บอกเลย KTC ลดให้น้อยมาก จ่าย2 ใบ 120,000 บาท ทำใจยอมจ่าย ตัดไป ในวันที่ มาขึ้นศาล เล่นเอาทนาย โจทย์ เอ๋อไปเลย ทำเรื่องถอนฟ้องในวันที่ศาลนัด วันนั้นเลย

หมดภาระไปตั้งแต่ เดือนตุลาคม ปีที่แล้ว ความรู้สึกตอนนี้ บอกเลย โล่งมาก เงินเดือนทุกบาททุกสตางค์ ออกมาเท่าไหร่ ใช้จ่ายกับลูก 2 คน ไม่แบ่งให้ใครแล้วอยาก ใช้อะไร กินอะไร ทุกอย่างจ่ายสด ไม่ต้องไปมุ่งหวังกับเงินข้างหน้า มีเงินซื้อ ลอตเตอรี่สบาย งวดล่ะ 5 ใบ เผื่อฟลุ๊ค ที่ผ่านมาถือเป็นบทเรียนชีวิต เข้าใจว่าเรามีความจำเป็นไม่เหมือนกัน

ต้องขอบคุณบ้านหลังนี้ ที่ให้ความรู้ ขอให้สมาชิก อีกหลาย ๆ ท่านสู้ต่อไปน่ะครับ อย่าท้อ ทุกปัญหามีทางออก ครับ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85389 โดย sirimol388
ดีใจด้วยนะค่ะคุณหมู คุณเก่งจังเห็นแสงที่ปลายอุโมงแล้ว ส่วนตัวเราคงต้องสู้ต่อไปค่ะ :cry2: :say:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.598 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena