เริ่มสงครามต่อกรพวกทวงหนี้

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65289 โดย ikhunpond
บสวัสดีครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่เคยหลงระเริงในการจับจ่ายใช้สอยเงินในอนาคต ด้วยเงินเดือนเริ่มต้นแต่แรกเลยคือ14,000บาท ก็ไปสมัครบัตรกดเงินสดต่างๆ ไปๆมาๆดอกทบต้น ต้นทบดอก เห้ยมันเยอะอะไรขนาดนี้จ่ายขั้นต่ำไม่ไหวแล้วนะ แต่ละเดือนไม่เหลือเงินทำอะไรเลย จนวันหนึ่งก็ได้นั่งหาข้อมูลทางเนต เราจะพอทำยังไงได้บ้างเนี้ย ก็บังเอิญมาเจอเวปทางชมรม จึงได้ศึกษาและตัดสินใจ ทางเดียวที่จะเป็นไทต้อง h/c ให้ได้
หลังจากที่อ่านกระทู้ปักหมุดก็ได้ตระเตรียมตัว ทำความเข้าใจพร้อมที่จะเผชิญกับสิ่งที่จะเกินขึ้น
1.บัตรเครดิตไทยพานิชย์(บัญชีเงินเดือน) - 47,795บาท หยุดมาได้4เดือนแต่เสียรู้จ่ายหยอดไป
2.บัตรเครดิตอิอ้อน -18,398 บาท เริ่มหยุดได้1เดือน
3.สืนเชื่อเงินสด เฟิร์สช้อย -29,341 บาท หยุดมาได้2เดือน เคยโดนชวนทำปรับโครงสร้างแต่ปฎิเสธไปละ
4."--" ยูเมะพลัส - 30,517 บาม หยุดได้1เดือน
5."--" พาวเวอร์บาย -22,427 บาท หยุดมาได้2เดือน
กว่าจะรู้ตัวหนี้ก็มาเป็นแสนแล้ว ยังไงก็จะต้องสู้ต่อไป ตอนนี้ก็หักดิบหักเงินเดือน50%เก็บแยกไว้เป็นเงินก้อน (ปัจจุบันเงินเดือน17,000แล้ว) ทำตารางรายรับ-จ่าย พยายามมองหางานเสริม สู้ๆ ยังไงรบกวนปรึกษาพี่ๆด้วยนะครับ ตั้งใจและต้องทำให้ได้ :hurt:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65329 โดย ikhunpond
อัพเดตเฟิร์สช้อย หลังจากวันศุกร์ได้ตอบไม่ปรับโครงสร้าง และบอกยังไม่พร้อมชำระ วันนี้ก็ได้มีการโทรยิงเข้ามา กำลังจะรับรีบวางสายไปซะก่อน สงสัยโทรพอเป็นพิธีว่าทำงานแล้วเด๋วหัวหน้าเชคว่าไม่ได้ตามหนี้ :No:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65333 โดย แหวนแหวน
สู้ๆๆ คะ

เราเริ่มเก็บเดือนนี้ ยังเก็บไม่ได้สักบาทเดียว แถมเงินเดือนที่เหลือไม่รู้จะถึงสิ้นเดือนรึป่าว ของเราวิเคราะห์แล้ว ว่าเราไม่น่าจะสามารถเก็บเงินมาปลดหนี้ได้หมดแน่ คงต้องรอแหล่งเงินประมาณว่าเป็น ตกเบิก โบนัส อะไรประมาณนี้
ตังส์ไม่มีจะใช้ ก็เครียดแล้ว เนอะ
แถมต้องมาเครียดกับโทรศัพท์ทวงหนี้ อีก เนอะ
ที่เรามีเหมือนกัน คือ อิออน อ่ะ เราหยุดจ่ายเดือนนี้ 2 มีนาคม เพิ่งผ่านมา 6 วันเอง มันกดดันสุดๆๆ เลย ส่วนบัตรอื่นๆ ไม่มีประสบการณ์

เป็นกำลังใจให้นะคะ มีอะไรก็อัพเดต เล่าให้ฟังกันบ้าง
สู้ๆๆ คะ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65336 โดย ikhunpond
เช่นกันครับ สู้ไปด้วยกัน :sweat:
ของผมอย่างที่บอกใช้วิธีหักเงินเดือนไปเลย50%เอาไปเก็บแยกไว้ ส่วนเงินที่เหลือก็ซื้อ มาม่าปลากระป๋องมาตุนๆ จัดสรรค์เงิน พกเงินไปทำงานแค่วันละ100 อิอิ (อาจจะเพราะผมโสดด้วย อยู่คนเดียวเลยทำได้ ) ล่าสุดก็ยังคงยิงมา เฟิสช้อย สั่นไป2ทีก็วาง รอบที่4รับทันตอบไม่มี โอเคค่ะยังไงก็หาขั้นต่ำมาจ่ายให้ได้นะค่ะแล้วก็วางไป อู้ว....พอเราบอกไม่มีตัง เริ่มเสียงแข็งเลย :vomit:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65346 โดย แหวนแหวน
ถ้าสามารถเก็บเงินได้จริงๆๆ อีกไม่นาน คงปลดหนี้ได้คะ

ช่วงนี้ระวัง จิตตก กับการ โทรทวง

ปล.. ตอนนี้เราก็เริ่ม จิตตก ล่ะ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65358 โดย ikhunpond
อาทิตย์ที่แล้วนี่หลอนมากเลยครับเวลาโทรศัพท์ออฟฟิตดัง กลัวเจ้าหนี้โทรเข้ามา แต่มาอาทิตย์นี้เริ่มหงุดหงิด มันยิงเข้ามือถือ (-..-) ไม่ถึง2-3วิก็วาง รับไม่ทัน :shy:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65440 โดย แหวนแหวน
วันนี้เป็นไงบ้างคะ ..... เริ่ม ทวงเข้า ออฟฟิต ยังคะ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65469 โดย ikhunpond
อัพเดต
10-3-58 -เฟิร์สช้อยโทรเข้ามามือถือปกติ กะตอบปัดไปตามเดิม
-ยูเมะ โทรเข้าออฟฟิตครับ แต่ก็ยังปกติพูดดี พยายามจะให้จ่ายหยอด
-ยูเมะรอบ2 โทรมาตอนเกือบ2ทุ่ม คุณลูกค้ายังไม่ได้ชำระเข้ามานะค่ะ ยังไงรบกวนภายในพรุ่งนี้เช้าด้วย เงินไม่พอลองปรึกษาคนรอบข้าง ขั้นต่ำ1100บาท ถ้าไม่มีจ่ายเข้ามา 850 บาทก็ได้เราจะหยุดดอกเบี้ย บลาๆๆๆ ในเดือนนี้ให้ (พยายามสุดๆ) ... พูดถึงขณะที่พิมก็โทรมาพอดีเลย
:vomit:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65589 โดย ikhunpond
update 13-3-2558
SCB โทรตามเร่งให้ชำระ
s - สวัสดีค่ะเรียนสายคุณ ป.
ป.- ครับ พูดสายอยู่ครับ
s - ตามที่เรานัดกันยังไม่มียอดชำระเข้ามานะค่ะ
ป.- ขอโทษนะครับตอนนี้ผมยังไม่มี
s - คราวก่อนคุณก็ไม่มี นี้ให้จ่ายเข้ามาแค่ 800 บาทเองนะค่ะ เพื่อให้บัตรไม่ถูกปิด
ป. - ผมยังไม่มีจริงๆครับ (คิดในใจจะจ่ายทำไม ในเมื่อจ่ายยอดไปเท่าไหร่ เดือนต่อมามันก็จะบอกเราว่าค้าง4+1+1 เดือนเพิ่มขึ้นเรื่อยๆอยู่ดี)
s - ไม่งั้นจะทำปรับโครงสร้างหนี้มั้ยค่ะ ดอกเบี้ยจะลดจาก20%เป็น15% ลดต้นลดดอก ผมจ่าย60งวดๆละ1200 บาท
ป. - เอิ่ม......ขอคิดดูก่อน (หนี้กรู 47k. ดีใจจุงจะปรับให้เป็น 72 k.)
s - ไม่งั้นเราคงต้องส่งเรื่องเข้าสำนักงานกฎหมาย
ป. - ครับ
ตู๊ด ..... ตู๊ด ..... ตู๊ด ....
รอ รออย่างเดียวให้หนี้เน่า หวังh/c เยอะๆจากแบงค์นี้ เห้อ 40-50% นี่จะโอมากเลย(หวังไปก่อน)
:ไม่ยอม:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65668 โดย จั่มมั่ม
สู้สู้ค่ะ เพิ่งเริ่มเหมือนกันได้อาทิตย์กว่าๆ โดนซะ สะบักสะบอม

พูดได้แต่ว่า "เข็ดจนตายเลย" :D

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65712 โดย ikhunpond
ที่สุดของการทวงหนี้ ยกให้อิอ้อน พยายามสุดริดชักแม่น้ำทั้ง5 เพื่อลูกค้าเอง ลองไปยืมคนใกล้ชิดมาจ่ายก่อนมันไม่เป็นผลดีกับคุณลูกค้านะค่ะ จ่ายเข้ามาเท่านี้คุณยังกดออกไปได้เท่านี้บลาๆๆๆ โหย..... นี้ปล่อยนางพูดอยู่คนเดียว แล้วก็ครับ จบวางสาย โทรเข้ามาแบบไม่ปรึกษากันเชียว 2สาย2คนโทรเข้ามาห่างกันไม่ถึง1นาที :No:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65736 โดย mini13

ikhunpond เขียน: อาทิตย์ที่แล้วนี่หลอนมากเลยครับเวลาโทรศัพท์ออฟฟิตดัง กลัวเจ้าหนี้โทรเข้ามา แต่มาอาทิตย์นี้เริ่มหงุดหงิด มันยิงเข้ามือถือ (-..-) ไม่ถึง2-3วิก็วาง รับไม่ทัน :shy:

สู้ๆค่ะ หลอนเหมือนกันค่ะ ตอนนี้เปลี่ยนเบอรืมือถือ เปลี่ยนที่ทำงาน ยังหลอนเหมือนเดิม เหมือนจะเป็นโรคประสาท แล้ว :No: :No:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65795 โดย ikhunpond
รู้สึกปวดสมองกับคำถามที่ว่า มีแผนจะจ่ายให้ทาง"อีซี่ควาย" ได้เมื่อไหร่ค่ะ ก็ถามมาทุกวัน คำตอบก็เดิมๆ แถมกะยังเป็นคนเดิมๆที่โทรมา เห้ออออออ
:upset:

9 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66323 โดย ikhunpond
รู้สึกเหนื่อยที่จะต่อกรกลับ อีซี่บาย/FC จริงๆเลย นี้ไม่รู้จะขนมุขไหนมา ตอบคำถามมันละ เซงๆ โทรจิกๆได้ทุกวันเลย

9 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66343 โดย luktarn

ikhunpond เขียน: รู้สึกปวดสมองกับคำถามที่ว่า มีแผนจะจ่ายให้ทาง"อีซี่ควาย" ได้เมื่อไหร่ค่ะ ก็ถามมาทุกวัน คำตอบก็เดิมๆ แถมกะยังเป็นคนเดิมๆที่โทรมา เห้ออออออ
:upset:

ใช่เลยค่ะ พูดกะเราเราเครียดมากเลย พูดวนในอ่างไม่รู้จบ เรากับเค้ามันมีเป้าหมายเป็นเส้นขนานอะเนอะ เราประสาทเสียมาก เราปรี๊ดแตกไป 1 รอบ เราหยุดจ่าย 2 เดือน ได้คุยกะเจ้าหน้าที่เค้าทุกวัน คุยบ่อยกว่าเพื่อนเราอีก 55 ได้แต่ทนและสู้ต่อไป

9 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66363 โดย Nanwaru
เราก็หยุดมา 2 เดือนแล้ว คิดว่าจะจ่ายSCB เพราะเป๋นบัญชีเงินเดือน กลัวจะโดนหักเงินค่ะ ขอตำแนะนำหน่อยค่ะ เรามีทั้งหมดสองแสนเลค่ะ

9 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66369 โดย ikhunpond
ผมนี่เลื่อนลำดับเป็นคุยกะหัวหน้างานทุกวันเลย 555+ บลาๆๆมาเป็นชุด
"เราให้คุณจ่ายยอดพิเศษ850บาทเข้ามา คุณยังจ่ายไม่ได้ แล้วอีก2-3เดือนยอดเพิ่มขึ้นคุณจะจ่ายได้หรอ"
คิดในใจ กะกุจะปิดบัญชี มันจะเพิ่มเท่าไหร่มันก็เท่ากับวงเงินต้นที่เป็นหนี้แหละว่ะ
-..- 3สายกับ อีซี่บาย เช้านี้

9 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66370 โดย ikhunpond

Nanwaru เขียน: เราก็หยุดมา 2 เดือนแล้ว คิดว่าจะจ่ายSCB เพราะเป๋นบัญชีเงินเดือน กลัวจะโดนหักเงินค่ะ ขอตำแนะนำหน่อยค่ะ เรามีทั้งหมดสองแสนเลค่ะ

ของผมนี่เงียบไป 1-2 เดือนเลยครับจากการติดต่อเพื่อจะให้ทำประนอมหนี้ ตอนนี้ก็ยังมี บิลเรียกเก็บมาตามปกติ ผมกะคอยหนี้นี้เน่าเอาลดเยอะๆ แถมยังเป็นก้อนใหญ่สุด พยายามจะปิดให้ได้ ต้นๆเลย
:sweat:

9 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66436 โดย ikhunpond
ความรู้สึกในการสนทนากับเจ้าหน้าที่ติดตามหนี้
เทคะแนนให้ FC เลยคือ นานๆทวงที พูดจาดี มีชวนปรับโครงสร้างหนี้บ้าง ไม่จุกจิกโทรบ้าบอทุกวัน แต่ก็บอกว่าเรื่องจะส่งสำนักงานกฎหมายแล้วเพราะค้างส่งจะเข้าเดือนที่ 3
ส่วน อีซี่บาย นี่ติดลบไปเลย เซ้าซี้ โทรทุกวัน ให้ไปหยิบนู้น ไปยืมนี้มาจ่ายตัวให้ได้ แต่นี่ก็เพิ่งจะเข้าสู่เดือนที่ 2 ยังต้องสู้กะมันไปอีกนาน.....ฮึ้บๆๆ

9 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66456 โดย dinyhaha
FC ก็พูดดีนะ ชวนปรับโครงสร้างนี้บ้าง เหมือนกัน ก็รับข้อเสนอเค้านะ ให้ส่งเอกสารมา คิดๆดู ก็ยังพอยอมจ่ายให้นะ แต่เค้าบอกว่าต้องพิจารณาอีกที่ว่าเราจะเข้าผ่านการปรับโครงสร้างหนี้ได้มั้ย ดูประวัติการชำระล่าช้า ดูเครดิตบูโร อะไรประมาณเนี้ย เราก็บอกว่า ถ้าดูขนาดนั่น คงไม่ผ่านหรอกนะ ก็หยุดจ่ายมา 2 เดือนก็ถือว่าล่าช้า ประวัติมันเสียไปแล้ว จะผ่านยังงั้ยได้ละ ถ้าอยากจะให้จ่ายก็ต้องช่วยให้ผ่าน ไม่งั้นก็เป็นแบบนี้นะค่ะ

อิออน นี่เค้าจะพูดประมาณว่าให้ เราหาเงินมาชำระขั้นต่ำก่อน แล้วค่อยกดออกไปใหม่ ทำวนๆ แบบนี้ แล้วดอกเบี้ยก็ทบไปทบมา เมื่อไหร่จะจบหนอ แรกๆ ก็ทำนะ แต่มาคิดๆแล้ว ชักจะไม่ไหว เหมือนงูกินหาง ไม่จบซะที ตัดสินใจ หยุดจ่ายดีกว่า เตรียมตัวรอการทวงนี้ ตั้งหลักใหม่ คือเราไม่ได้ชักดาบนะ ก็บอกตรงๆ เลยว่ายังไม่พร้อมชำระตอนนี้ คือเราจะไม่กดเงินออกมาแล้ว แต่พอหยุดจ่าย เค้าคิดค่าทวงถาม ดอกเบี้ยนั่นนี่ สะสมมาให้ ยิ่งกว่าดอกเบี้ยเงินฝากอีก คือโหดไปนะ บางทีโทรมา รับสายบ้างไม่รับบ้าง หนักๆเข้าโทรมาที่ทำงาน เพื่อนรับบอกว่าเราไม่ทำงานที่นี่แล้ว พึ่งลาออกไปได้เดือนนึง เค้าก็บอกว่าจะมาหาที่ทำงาน แล้วจะมาเจอใครละ ก็เครียดนะ ถ้าทำงานที่ใหม่ แล้วเค้ารู้ว่าเราอยู่ที่ใหม่ เค้าจะตามเรามามั้ย เพื่อนๆ คนไหนมีเจ้าหนี้มาตามถึงที่บ้าน หรือที่ทำงานบ้าง ช่วยแชร์ประสบการณ์ที :เฮ้อ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.675 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena