ยอดหนี้ 777,xxx บาท ...กับภารกิจพลิกฟื้นชีวิต

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65765 โดย nickysbc
17/3/58

วันนี้เป็นคิวของ SCB Speedy Loan หลังจากไม่ค่อยได้คุยกันมานาน..นางก็เปิดเกมการทวงถาม เราก็ตอบปฏิเสธตามสเต๊ป

เสนอปรับโครงสร้างหนี้ จ่ายต่อเดือนน้อย ==> เราก็ปฏิเสธ

จนมาเสนอส่วนลดปิดบัญชี จากยอดหนี้ปัจจุบันประมาณ 33,000 บาท มีส่วนลดให้เหลือ 17,000 บาท จ่ายภายในวันที่ 25 มี.ค.

เราสนใจมาก ส่วนลดโอเลย พยายามข่มเสียงไม่ให้ดูตื่นเต้น แล้วต่อรองส่วนลด พร้อมขยับเวลาไปเป็น 31 มี.ค. ..

นางก็บอกว่าเดี๋ยวทำเรื่องส่งช่วยให้..นางเข้าใจว่ารอเงินเดือนออก

หากปิดที่ 17,000 บาท ก็จะปิดให้อยู่นะ.. #SCB ทั้งบัตรเครดิต และสินเชื่อ เสนอส่วนลดมาดีทั้งคู่..คุณได้สิทธิ์นั้นไป

จบการรายงานสำหรับวันนี้ครัช
..

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #65975 โดย Momay9779
ตั้งใจหยุดจ่ายมาเดือนนึงแล้วคะ อยากสอบถามเพิ่มเติมว่าเราหยุดจ่ายกี่เดือนถึงจะมีการเสนอลดหนี้คะ แล้วก่อนการลดหนี้ต้องมีการฟ้องเกิดขึ้น มีหมายศาลส่งไปที่บ้านด้วยไหมคะ ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66105 โดย nickysbc
วันก่อนลืมแนบเอกสาร H/C ของเคส SCB

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

9 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66106 โดย nickysbc
25/03/58

วันนี้ สนง.ที่ดูแลเคสของบัตรเครดิตกรุงศรีโทรมาแจ้งผลการต่อรองจากครั้งก่อนที่เสนอปิดด้วยยอด 16,000 บาท ..เราต่อรองขอที่ 14,500 บาท จ่ายวันที่ 31 มี.ค.

ผลคือโอเค...แล้วจะส่งเอกสารยืนยันมาให้

คาดว่าจะปิดไปอีกหนึ่งตัว

:bye: :bye: :bye:

9 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66108 โดย nickysbc

Momay9779 เขียน: ตั้งใจหยุดจ่ายมาเดือนนึงแล้วคะ อยากสอบถามเพิ่มเติมว่าเราหยุดจ่ายกี่เดือนถึงจะมีการเสนอลดหนี้คะ แล้วก่อนการลดหนี้ต้องมีการฟ้องเกิดขึ้น มีหมายศาลส่งไปที่บ้านด้วยไหมคะ ขอบคุณค่ะ

**ไม่แน่ใจว่าผิดเงื่อนไขของห้องนี้ ที่ไม่ให้ถามปัญหาหนี้มั้ยนะครับ..แต่ขอลองตอบแบบภาพใหญ่ๆนะครับ

ผมหยุดจ่ายเฉลี่ยแต่ละบัญชีประมาณ 4-5 เดือน ..ช่วง timeline ที่จะเจอเหมือนกันทุกคนคือ

เงียบไปสักเดือน > โทรแจ้งเตือนให้ชำระ > โทรทวงถาม+ส่งจดหมายทวง (ช่วงนี้แหละที่วัดพลังใจ พลังชีวิตของเรามาก เราต้องผ่านไปให้ได้) > นานเข้าเริ่มเสนอการปรับปรุงโครงสร้างหนี้ > แล้วก็เริ่มเสนอยอดปิดบัญชีแบบมีส่วนลด (แฮร์คัท) ..พี่ๆ จะบอกว่า หนี้ยิ่งเน่า แฮร์คัดยิ่งงาม > หากเราไม่สามารถจ่ายอะไรได้ ก็จะเข้าสู่กระบวนการยื่นฟ้อง (แล้วแต่สถาบัน) ต่อไป

***หมายศาลไม่ได้เกิดขึ้นง่ายๆ ในเร็ววัน ..เอกสารที่ส่งมาเป็นเพียงจดหมายจาก สนง.กฏหมาย หรือบริษัททวงหนี้เท่านั้น

สำคัญสุด !! ขอให้อ่านวิธีการ และกรณีศึกษา ที่แอดมิน หรือรุ่นพี่ แปะไว้ให้อ่านมากๆ ย้ำนะครับว่าอ่านให้มากๆ แล้วคุณจะรู้ทางออกของคุณ (ติดตามอ่านโดยเฉพาะพี่นกกระจอกเทศ จะได้วิธีการที่ดีมากครับ)

เอาใจช่วยและส่งกำลังใจให้นะครับ...

:ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

9 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66327 โดย nickysbc
31/3/58

วันนี้ปิดยอดตามเอกสาร H/C ไป 2 รายการ

SCB Speedy Loan 17,000 บาท

Krungsri Credit Card 14,500 บาท

และจ่าย H/C งวดที่ 2 ของ SCB Credit Card 2,000 บาท (เหลืองวดหน้า งวดสุดท้าย 6,000 บาทก็จะเป็นไทของเจ้านี้)

###ทีนี้แหละ...เหลือแต่เจ้าใหญ่ๆ ทั้งนั้นเลย...เอาน่า สู้ๆ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67116 โดย nickysbc
21/4/58

ห่างหายไปนาน...พี่ๆท่านน่าจะติดวันหยุดสงกรานต์

วันนี้มี UOB เสนอส่วนลดมาให้ที่ 50% ซึ่งเสนอมาในส่วนของบัตรกดเงินสดจากยอด 46,000 น่าจะลดให้ได้ที่ 23,000 บาท

ส่วนอีก 2 ตัวของ UOB ก็น่าจะได้ 50% เหมือนกัน... (อีก 2 ตัวนี่คือตัวหนักเลย รวมกันแล้วเกือบ 2 แสนบาท ถ้าลด 50% ก็น่าจะประมาณแสนต้นๆ) แต่ปัญหาคือ เงินหมดแล้วอ่ะ...เอาไปปิดตัวก่อนหน้าแล้วอ่ะ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67129 โดย DOGMA
ของผมก็หมดแม็กแล้วครับ เคลีย CITI AD กับ UOB บัตรเครดิตกับกดเงินสดไป ยังเหลือสินเชื่อ
ส่วนบุคคลของยูโอบี กับอีกสองที่ หลักแสนทั้งนั้น เงินช่วงนี้ยังเก็บไม่ได้เลยภาระมาตรึม

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #68938 โดย nickysbc
20 พ.ค.58

>>> เอาไงดีครับ <<<

ทาง สนง.ติดตามหนี้เสนอเงื่อนไขโครงการผ่อนสบายของ CITIBANK ซึ่งมันก็เป็นสัญญานรกอ่ะนะ ..แต่มาดูเงื่อนไขแล้ว มีจุดให้ลังเล ดังนี้

เงื่อนไขแรกคือการผ่อนสบาย ดอกเบี้ย 6% จ่ายเดือนละ 500 บาท 12 เดือน ...หลังจากนั้นว่ากันอีกที หรือหากมีปิดยอด ก็ปิดได้ โดยโปรแกรมนี้ จะตัดค่าทวงถามออก ค่าะธรมเนียมจิปาถะออกไป

แต่ไม่ใช่แค่นี้..หากต้องการปิดยอดในเดือนที่ 2 ก็สามารถทำได้ โดยจะนำยอดที่หักค่าทวงถามต่างๆ มาคิดส่วนลดให้ จากเดิมยอด 33,289 จะเหลือ 20,500 บาท

เท่ากับว่า หากเข้าโครงการ จะช่วยลดค่าธรรมเนียมต่างๆไปประมาณ 2,500 บาท
จากยอดเต็ม 33,289 บาท เราจ่ายเพียง 21,000 บาท
(ยอดโครงการเดือนแรก 500 + ยอดปิด 20,500 บาท)

จากที่เล่ามาข้างต้น...มันโอเคมั้ยครับ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #68939 โดย nickysbc

Soulmate เขียน: Citi Advance ดิฉันหยุดจ่ายเดือน พ.ย.57 (จ่ายไปทั้งหมด 37 งวดจาก 50 งวด) เจ้าหนี้ที่โทรมาก่อนปีใหม่ คุยดีมากๆ

ต้นเดือน ธ.ค. 57
Citi : ที่คุณพี่ไม่จ่าย เพราะคุณพี่เห็นว่าจ่ายมาเยอะแล้วใช่ไหมครับ
Soulmate : ไม่ใช่หรอกค่ะ พี่ไม่ไหวจริงๆช่วงนี้มีปัญหาการเงินค่ะ (จริงๆแล้วก็ใช่นะ จ่ายเกินยอดเงินต้นแระ)
Citi : โอเคครับ ไว้จะติตต่อมาใหม่นะครับ

หายไปจนแอบกังวลเล็กๆ

11 ก.พ. 58
Citi : สวัสดีครับ จาก Citi Advance สาขา xxxx นะครับ
Soulmate : ค่ะ
Citi : พี่มีปัญหาอะไรเปล่าครับ จะจ่ายยอดที่ค้างได้เมื่อไหร่ครับ
Soulmate : พี่ยังจ่ายไม่ได้ค่ะ พี่มีปัญหาเรื่องการเงินนิดหน่ย
Citi : พี่ยังทำงานที่ xxx อยู่หรือเปล่าครับ
Soulmate : ใช่ค่ะ
Citi : แล้วพี่ยังอยู่ที่คลองสามวาหรือครับ มาทำงานยังไงครับ (เปลี่ยนที่อยู่จัดส่งเอกสารตอนที่มีหนี้เยอะๆ)
Soulmate : อ๋อ พี่ย้ายกลับมาอยู่ xxx แล้วค่ะ
Citi : แล้วพี่จะจ่ายยอดที่ค้างได้ไหมครับ
Soulmate : จริงๆ พี่อยากปิดบัญชีนะ ถ้าทาง Citi มีส่วนลดให้ พี่จะหายืมเงินมาปิดทีเดียว
Citi : อ๋อ ครับพี่ ถ้าพี่จะปิด ผมมีส่วนลดให้ 40% ครับ
Soulmate : หรอคะ แล้วยอดที่ต้องปิดเท่าไหร่คะ ลด 40% แล้วเนี่ย
Citi : จากเงินต้นของพี่ประมาณ 60,000 บาท 40% เหลือประมาณ 36,000 บาท แต่ผมขอไปเช็คยอดอีกครั้ง แล้วจะโทรแจ้งนะครับ
Soulmate : ได้ค่ะ

วางสายไป 10 นาที
Citi : สวัสดีครับ ผมไปเช็คยอดมาแล้ว เงินต้นของพี่อยู่ที่ 65,000 บาท ยอดปิด อยู่ที่ 39,000 บาท
Soulmate : ถ้า 39,000 บาท พี่ไม่ไหวสิคะ พี่เพิ่งคุยกับอีกแบงก์ ว่าจะปิดบัญชีเหมือนกัน
Citi : ผมให้พี่จ่าย 2 งวด งวดแรก 20,000 บาท งวดที่ 2 19,000 บาท
Soulmate : ถ้า 2 งวด พี่โอเค
Citi : งวดแรก พี่จะจ่ายให้วันไหนครับ
Soulmate : พี่ขอหนังสือยืนยันการปิดยอดก่อนนะ ถ้าได้หนังสือ 15 ก.พ. นี้พี่จ่ายได้เลย
Citi : ขอเป็นวันที่ 16 ก.พ. ละกันครับ หนังสือน่าจะออกวันจันทร์ พี่จะได้มีเวลา
Soulmate : ได้ค่ะ
Citi : แล้วงวดที่ 2 พี่พร้อมวันไหนคะ
Soulmate : ต้องจ่ายภายในวันไหนคะ
Citi : ภายในวันที่ 20 มี.ค. ครับ
Soulmate : โอเคค่ะ งวด 2 วันที่ 20 มี.ค.
Citi : ครับพี่ ผมจะรีบทำเอกสารแล้วติดต่อไปอีกครั้ง
Soulmate : ค่ะ สวัสดีค่ะ

.... ตอนนี้ รอเอกสารยืนยันการปิดยอด เจ้าหน้าที่ Citi แจ้งว่าจะได้วันจันทร์ ก็เตรียมไปจ่ายได้เลย ..... :ลั่ลล้า:

UOB คุยกันมาตั้งแต่ปลายเดือนมกราคม 58 ป่านนี้ยังตกลงไม่ได้เลย Citi Advance มาวันเดียวจบ :say:

CITIBANK ครับ... ตัดสินใจไม่ถูกครับ

ทาง สนง.ติดตามหนี้เสนอเงื่อนไขโครงการผ่อนสบายของ CITIBANK ซึ่งมันก็เป็นสัญญานรกอ่ะนะ ..แต่มาดูเงื่อนไขแล้ว มีจุดให้ลังเล ดังนี้

เงื่อนไขแรกคือการผ่อนสบาย ดอกเบี้ย 6% จ่ายเดือนละ 500 บาท 12 เดือน ...หลังจากนั้นว่ากันอีกที หรือหากมีปิดยอด ก็ปิดได้ โดยโปรแกรมนี้ จะตัดค่าทวงถามออก ค่าะธรมเนียมจิปาถะออกไป

แต่ไม่ใช่แค่นี้..หากต้องการปิดยอดในเดือนที่ 2 ก็สามารถทำได้ โดยจะนำยอดที่หักค่าทวงถามต่างๆ มาคิดส่วนลดให้ จากเดิมยอด 33,289 จะเหลือ 20,500 บาท

เท่ากับว่า หากเข้าโครงการ จะช่วยลดค่าธรรมเนียมต่างๆไปประมาณ 2,500 บาท
จากยอดเต็ม 33,289 บาท เราจ่ายเพียง 21,000 บาท
(ยอดโครงการเดือนแรก 500 + ยอดปิด 20,500 บาท)

จากที่เล่ามาข้างต้น...มันโอเคมั้ยครับ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #68951 โดย IndyGirL
เราเองก็ได้ข้อเสนอนี้เหมือนกันค่ะเรดดี้เครดิต. แต่คิดว่าจะไม่รับเพราะเค้าเล่นเอาดอกเบี้ยสะสมมาคิดรวมเป็นเงินต้นก้อนใหม่เลย แล้วคิดดอกเบี้ยซ้ำอีก6% ผ่อนได้แค่12 หลังจากนั้นค่อยว่ากันอีกที เราว่าผ่อนไปก็คงไม่ลดต้นซักเท่าไหร่เกิดครบปีแบงก์จะให้ปิดเราจะทำยังไงล่ะทีนี้เลยคิดว่าไม่เอาดีกว่า. ต้นที่เราค้าง122,000 ยอดที่มาคิดใหม่151,000 แม่เจ้าหนี้เพิ่มอีก30,000 เพลีย

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #68990 โดย IndyGirL
ยอดที่แจ้งผิดพลาดเล็กน้อยจ้า citibank ready ยอดหยุดเอาแบบเต็มวงเงิน 107,000 ตอนนี้อยู่ที่ 12xxxx :sweat:

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69232 โดย nickysbc
26/05/58

วันนี้ CITI ADVANCED เสนอเงื่อนไขส่วนลด 50%++ จากยอดประมาณ 2 แสน ลดเหลือประมาณ 9 หมื่น สามารถแบ่งจ่าย 3 เดือนได้...

เงื่อนไขน่าสนใจมากอ่ะ..แต่ติดที่เงินหมดแล้ว เฮ่อ..

กำลังชั่งใจว่า จะเปิดอกคุยกับบริษัทเพื่อขอกู้เงินดอกเบี้ยต่ำ ผ่อนระยะยาว มาปิดตัวโหดๆ ก้อนใหญ่ๆ 2 เจ้า คือ CITI ADVANCED ที่เสนอส่วนลด 50% และ UOB ที่เสนอส่วนลด 30% ซึ่งรวมยอดทั้งหมดจะประมาณ 3.5 แสนบาท (หลังหักส่วนลดแล้ว)

หมดหนทางแล้วอ่ะ...ไม่งั้นตายแหงๆเรา..

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69418 โดย nickysbc
29/5/58

ตัดสินใจปิดตัวสินเชื่อ CITI Advanced แล้วนะครับ...

ยอดหนี้ล่าสุด 265,645 บาท

เสนอและต่อรองได้ที่ 90,000 บาท

แบ่งจ่าย 3 งวด คือ 6,000 + 6,000 + 78,000 บาท

**ส่วนลดประมาณ 66%

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69774 โดย kapooksom
ขอภัยคะ ถามผิดห้อง (o_O)

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70097 โดย Soulmate
CITIBANK ครับ... ตัดสินใจไม่ถูกครับ

[/quote]

ขอโทษนะคะ เพิ่งได้เข้ามาอ่าน

เราก็เคยทำสัญญานี้กับ Citi Ready ค่ะ ให้จ่ายเดือนละ 2000 บาท จำเงินต้นไม่ได้ คิดว่าไม่น่าจะเกิน 1xx,xxx บาท เป็นระยะเวลา 12 เดือน เราทำไปค่ะ (ตอนนั้นเราก็ผิด เราไม่ใส่ใจเรื่องยอดหนี้เท่าไหร่ เลยไม่รู้ว่า ที่จ่ายไปเดือนละ 2000 บาท 12 เดือนนั้น ลดเงินต้นไปเท่าไหร่) พอครบ 12 เดือนเรายังมีปัญหาทางด้านการเงิน ทาง จนท. เสนอให้ทำสัญญานรก Citi Reright 114,xxx บาท (เราทำเพราะคิดว่า ลดยอดจ่ายรายเดือนคงไหว) สรุป จ่ายได้ประมาณ 10 เดือน ก็ต้องมาทำ H/C อยู่ดี

เราว่า ถ้าเก็บเงินปิดได้ รอทำ H/C ดีกว่า ยังไงประวัติก็เสียไปแล้ว

แต่ทุกอย่างอยู่ทึ่ตัวคุณนะคะ

สู้ๆ ค่ะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70791 โดย BenJi JumP
ดิฉันเองมีหนี้ Citi Advance ยอดใกล้เคียงกับ คุณ nickysbc เลยค่ะ
พอจะแนะนำได้มั้ยคะว่ารับมือกับตัวนี้ยังไงหรอคะถึงได้ส่วนลดมากขนาดนี้ (o_O)

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70792 โดย BenJi JumP
29/5/58

ตัดสินใจปิดตัวสินเชื่อ CITI Advanced แล้วนะครับ...

เสนอและต่อรองได้ที่ 90,000 บาท

แบ่งจ่าย 3 งวด คือ 6,000 + 6,000 + 78,000 บาท

ดิฉันเองมีหนี้ Citi Advance ยอดใกล้เคียงกับ คุณ nickysbc เลยค่ะ
พอจะแนะนำได้มั้ยคะว่ารับมือกับตัวนี้ยังไงหรอคะถึงได้ส่วนลดมากขนาดนี้ (o_O)

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71390 โดย nickysbc

BenJi JumP เขียน: 29/5/58

ผมทำตามแนวทางของชมรมเลยครับ..หยุดจ่าย อดทนจนได้ประมาณ 6 เดือนน่าจะได้ ...ทางเขาจึงเสนอเงื่อนไขนี้มาครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71391 โดย nickysbc
วันนี้ตัดสินใจนำเรื่องทั้งหมดเล่าให้ผู้บริหารบริษัทรับทราบ เพื่อขอความช่วยเหลือในการกู้ยืมเงินก้อนจากบริษัท นำมาปิดบัญชีต่างๆ เพราะตอนนี้หลายๆเจ้าเสนอส่วนลดมาดีมาก แต่ติดที่ไม่มีเงินก้อนมาปิดแล้ว..

ทางออกที่คิดได้คือ เปิดอกคุยกับบริษัทที่เราทำงาน เพื่อหาทางช่วยเหลือ...หากได้เราเงินก้อนที่ปิดได้ แล้วผ่อนจ่ายคืนในอตราที่เราไม่ลำบาก มันจะเป็นการเริ่มต้นชีวิตใหม่ที่ดีมาก..

พอเล่าเรื่องทั้งหมดให้ท่านผู้บริหารฟัง...เขารับฟังแบบเข้าใจในสิ่งที่เป็น เพราะเขาเคยรับรู้เรื่องแบบนี้มาระดับหนึ่ง ..พอเราเล่าจึงไม่เป็นเรื่องยากที่ท่านจะเข้าใจได้ง่าย

ท่านยังบอกให้ไปเล่าเรื่องทั้งหมดให้ผู้บริหารอีกท่านหนึ่งด้วย เพราะท่านนี้จะมีพลังในการต่อรองกับบริษัทเจ้าหนี้ได้มาก (เห็นว่าเคยมีประวัติมาแล้ว) เพื่อให้มูลหนี้ลดลงน้อยที่สุด..

จากนั้นเอายอดมูลหนี้มาคุยกันว่าจะต้องกู้ยืมเท่าไหร่...

น้ำตาจิไหลมาก...

เรามัวแต่หน้าบาง คิดหาทางออกคนเดียว กลบปัญหาไว้ใต้พรม จ่ายแต่ยอดขั้นต่ำ กู้อันใหม่โปะอันเก่าจนมันบายปลาย ...หากเรากล้าเผชิญปัญหาตั้งแต่แรก คนรอบข้างเราก็พร้อมช่วยเหลือมากมาย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.205 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena