ยอดหนี้ 777,xxx บาท ...กับภารกิจพลิกฟื้นชีวิต

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #63525 โดย nickysbc
ยอดหนี้ 777,xxx บาท ...กับภารกิจพลิกฟื้นชีวิต

ปิดภารกิจ วันที่ 29 เมษายน 2559 Yes!!!

โจทย์ที่ต้องทะลาย...
- CITI ADVANCE. 270,xxx บาท
- UOB i-Cash. 143,xxx บาท
- อิสลาม. 77,xxx บาท (หักบัญชีเงินเดือน)
- First Choice. 68,xxx บาท
- SCB Speedy Loan. 40,xxx บาท

- บัตรกดเงินสด UOB. 42,xxx บาท

- บัตรเครดิต UOB. 64,xxx บาท

- บัตรเครดิต CITI. 29,xxx บาท
- บัตรเครดิต Krungsri. 19,xxx บาท
- บัตรเครดิต SCB. 17,xxx บาท

- กองทุนกู้ยืมเพื่อการศึกษา 42,000 บาท

หากนับรวม ธอส.(คอนโด) 458,xxx บาท(หักบัญชีเงินเดือน) และ เกียรตินาคิน(รถ) 153,xxx บาท ก็จะมีก้อนหนี้เกือบ 1.4 ล้าน กับคนตัวคนเดียว..

ตอนนี้หยุดจ่ายเข้าเดือนที่ 3 และ 4 ในบางราย (หยุดจ่ายโดยความจำเป็น โดยยังไม่ได้เริ่มจากการศึกษาข้อมูลจากชมรมนี้)

เป็นความโชคดีที่ได้เข้ามารู้จักกับสังคมแห่งนี้ สังคมที่มีการแบ่งปันประสบการณ์การแก้ไขปัญหา และส่งมอบกำลังใจสำหรับคนที่เรียกได้ว่า "หัวอกเดียวกัน"

และเป็นความโชคดีอย่างยิ่ง เมื่อ "พี่นกกระจอกเทศ" ให้โอกาสในการเข้าอบรมเมื่อเดือนมกราคมที่ผ่านมา ..จากการอบรมครั้งนั้น เหมือนโลกสว่างขึ้น มันเป็นการย้ำความมั่นใจจากการที่เราอ่านศึกษาความรู้เองจากข้อมูลบนเว็บนี้.. เมื่อมีความมั่นใจแล้ว เราตั้งเป้าหมายเลยว่า เราจะต้องอดทนเพื่อแฮร์คัท เพื่อเรียกสิ่งที่เราสูญเสียไปในระยะเวลายาวนานและมูลค่ามากมายนั้นคืนมาบ้าง..

ก่อนหน้านี้ วิถีชีวิตของผมก็เหมือนคนทั่วๆไป ที่อาจมีพื้นฐานชีวิตที่เรียกได้ว่าติดลบมา พอมีโอกาสได้ทำงานก็เริ่มมีรายได้ พอเริ่มมีเงิน(น้อยนิด)ก็เริ่มมีสังคม มีรายจ่าย ใช้จ่ายแบบสนุกสนาน หมุนเงินแบบกดบัตรโน้น จ่ายบัตรนี้ เวลาไปกินข้าวก็รูดบัตรค่าอาหารให้ก่อนแล้วก็เก็บเงินสดจากเพื่อนๆมาไว้จ่ายเลี้ยงบัญชี .. ผมคงเหมือนกับหลายๆคนที่ไม่มีความรู้ มีแต่ความกลัว กลัวว่าเขาจะปรับ กลัวว่าเขาจะฟ้อง กลัวว่าเขาจะบังคับให้จ่ายคืนให้หมดทันที จึงพยายาม "หยอดเงินขั้นต่ำ รักษาบัญชี" มาตลอดเกือบ 10 ปี

ตัดเข้ามาสู่ช่วง 3 เดือนที่ผ่านมา ..เดือน พ.ย.57 ผมเริ่มผิดนัดชำระ ผลัดชำระมาเรื่อยๆ ผ่านไป 1 เดือนก็ยังพอได้ ประจวบจังหวะเข้าเดือ. ธ.ค.57 ได้เข้ามาอ่านเรื่องราวในนี้(อ่านแบบไม่ตั้งใจ และไม่เข้าใจมาก) จึงอยากหาทางลัดโดยการโทรหาพี่นกกระจอกเทศเลย ..ผลปรากฏว่า โดนพี่เขาดุมาเลย ว่าเหมือนเราไม่ได้อ่านอะไรมาเลย มาถามเขาแบบไม่รู้อะไรเลย.. จึงเป็นจุดเริ่มต้นให้กลับมาอ่านอย่างจริงจัง อ่านทุกกรณีศึกษา อ่านทุกกลยุทธ์ จนได้ลงชื่อขอเข้าอบรม แล้วก็ได้อบรมด้วย..

แปลกใจใช่มั้ยว่า ช่วงที่ผมเป็นมือใหม่ในช่วง 1-2 เดือนแรก ไม่มีใครทวงเราบ้างเหรอ.. ในช่วงเดือนแรกผมว่าเบาๆ เพราะบัตรเครดิตส่วนใหญ่ยังคงให้โอกาสไม่ทวงถี่เดือนแรกมากมั้งครับ หรือช่วงนั้นช่วงเทศกาลมากมาย เลยไม่ขยันทำงานมั้ยครับ (เดานะ)

ความเข้มข้นมาเริ่มเมื่อเดือน ม.ค.58 ที่ผ่านมา หลังอบรมเสร็จ ก็ได้ใช้วิทยายุทธ์เลย... ส่วนใหญ่จะยังพูดจาดี เป็นการให้พยายามหายอดขั้นต่ำมาชำระ , เดี๋ยวจะมีการติดตามทวงถามตามระบบ, ชวนประณอมหนี้หรือปรับโครงสร้างหนี้(สัญญานรก) และเป็นจดหมายทวงถาม แจ้งให้ไปชำระจากเจ้าหนี้บ้าง สำนักงานกฏหมายบ้าง.. ==> เรียกได้ว่ายังพอรับมือได้ :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

พอเข้าเดือน ก.พ.58 ความเข้มข้นเริ่มมา เจ้าแรกคือ UOB ที่โทรมาทุกวัน (ก่อนหน้าก็แทบทุกวัน แต่ไม่อะไรมาก) มาครั้งนี้คุยนาน (คุยเหมือนหลายๆกระทู้ในเว็บนี้) ..สุดท้ายก็บอกว่า ช่วงนี้ผมไม่มีเงินจริงๆ ประนอมหนี้ผมก็ไม่ทำ แบงค์มีทางช่วยเหลือทางอื่นอีกมั้ยครับ ถ้าไม่มีก็ดำเนินตามระบบได้ครับ (แหนะ..ท้าทายเขาอีก)

เล่ามาทั้งหมด...อยากแชร์ให้ "คนยิ้มสู้หนี้" คนใหม่ๆที่เพิ่งเข้ามาอ่านแนวทางของชมรม ให้คุณอ่านๆๆๆๆๆๆ และอ่านแนวทางปฏิบัติ และเคสของรุ่นพี่เราที่เอามาแชร์เยอะๆ ..คุณจะมีแนวทางในการปลดแอกชีวิตคุณ คุณจะมีแนวทางการรับมือการทวงหนี้ทุกรูปแบบ คุณจะไม่จิตตกหากโดนคำขู่จนต้องกลับไปอยู่ในวงจรนรกอีก

สำหรับผม...มันคงเป็นการสตาร์ทการต่อสู้แบบเผาจริงแล้ว..สิ่งที่ต้องเจออาาจะหนักเหมือนพี่ๆที่เจอ แต่ด้วยองค์ความรู้ที่พี่ๆนำมาแบ่งปัน ผมจะมีชั้นเชิง จิตไม่ตก และไม่เก็บมาเครียดแน่นอนครับ... "เจ้าหนี้...ไม่ใช่เจ้าชีวิต"
[/b]

:bye: :bye: :bye:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63555 โดย nickysbc
วันนี้สายแรกของวันเป็น CITI ADVANCE โทรมาแจ้งยอดค้าง จำนวนรอบบิลที่ค้าง กำหนดวันให้เราช่วยชำระเสร็จสรรพ ..แล้วนางก็วางสายไป

==> ไม่มีอะไรน่าห่วง

#ใครใช้ Android โหลดแอป Whoscall มาติดตั้งนะครับ ..แอปนี้จะโชว์ชื่อให้เห็นเลยว่าใคร หรือบริษัทอะไรโทรมา เพราะบางทีเจ้าหนี้หรือบริษัททวงหนี้จะใช้เบอร์อื่นๆโทรมา (ซึ่งจะมีคนหวังดีบันทึกไว้ให้ว่าเป็นเบอร์ใคร)

เราจะได้เตรียมตัวก่อนรับสายนะครับ..

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63599 โดย Lookshin
วันนี้เพิ่งได้รับสายของ CITI ADVANCE เหมือนกันครับ

CITI: ไม่ทราบว่าจ่ายรอบบิลที่ผ่านมาเข้ามารึยังค่ะ
ผม: เออ..ไว้จ่ายเดือนหน้าทีเดียวครับ
CITT: ใครบอกคุณให้จ่ายเดือนหน้าได้?(เสียงแข็งทันที)
ผม: คิดในใจ (กรูบอกอยู่นี่ไงคับ) อ้อ..จะพยายามนะครับ
แล้วนางก็วางสายไปทันที

ผมเพิ่งหยุดชำระเดือนนี้เดือนแรกนะเนี่ย หึหึหึ

สู้ต่อไปครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63653 โดย tum081
มาเป็นกำลังใจให้นะค่ะคนหัวอกเดียวกันค่ะ ตอนนี้กำลังสู้กับยูโอเบบี้อยู่เหมือนกันค่ะโดนขู่ทุกวันแต่ก็ทำมึนๆค่ะ ^^ ^^

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63673 โดย nickysbc

Lookshin เขียน: วันนี้เพิ่งได้รับสายของ CITI ADVANCE เหมือนกันครับ

CITI: ไม่ทราบว่าจ่ายรอบบิลที่ผ่านมาเข้ามารึยังค่ะ
ผม: เออ..ไว้จ่ายเดือนหน้าทีเดียวครับ
CITT: ใครบอกคุณให้จ่ายเดือนหน้าได้?(เสียงแข็งทันที)
ผม: คิดในใจ (กรูบอกอยู่นี่ไงคับ) อ้อ..จะพยายามนะครับ
แล้วนางก็วางสายไปทันที

ผมเพิ่งหยุดชำระเดือนนี้เดือนแรกนะเนี่ย หึหึหึ

สู้ต่อไปครับ

###เดือนแรกผมทำมึนๆ ผลัดไปวันๆ ..แต่มาเดือนที่ 3 คือเดือนนี้ น่าจะเริ่มดุเดือด..เดี๋ยวพรุ่งนี้วันจันทร์ก็คงโทรมาแต่เช้า..

เป็นกำลังใจสู้ไปด้วยกันนะครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63674 โดย nickysbc

tum081 เขียน: มาเป็นกำลังใจให้นะค่ะคนหัวอกเดียวกันค่ะ ตอนนี้กำลังสู้กับยูโอเบบี้อยู่เหมือนกันค่ะโดนขู่ทุกวันแต่ก็ทำมึนๆค่ะ ^^ ^^

เล่นบทเดียวกันเลยครับ..ทำมึนๆไปก่อนช่วงแรก ให้พอยืดเวลา..พอมาเดือนนี้น่าจะเริ่มดุเดือด..นางบอกล่าสุดว่าจะส่งฟ้องละ ก็รอผลเหมือนกัน (แต่ก็นึกในใจว่า ทำไมส่งฟ้องไวจัง เพิ่ง 3 เดือนเอง)

เป็นกำลังใจสู้ไปด้วยกันครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63675 โดย nickysbc
พรุ่งนี้วันจันทร์...เตรียมกาย เตรียมใจ รับสายหรรษากันจ้า ...

ขอกำลังใจ และส่งกำลังใจ ให้คนยิ้มสู้หนี้ทุกคนจ้า

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63683 โดย FFM
ถึงวันจันทร์ทีไร เหมือนชีวิตเปลี่ยนเป็นโหมดพร้อมรบ(กับเจ้าหนี้) ทันทีเลยครับ :สู้ๆ:

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63689 โดย Lookshin
มาแล้วของผม Citibank ready
"จะจ่ายเดือนหน้าใช่ไหมคร่ะ??""
พร้อมแจ้งยอดปัจจุบัน
ได้แต่บอกว่า จะพยายามเต็มที่เลยครับ ขอบคุณครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63732 โดย nickysbc
9 ก.พ.58

วันนี้มีสายของบัตรกรุงศรี โทรมาแจ้งว่าวันนี้เป็นวันสุดท้ายก่อนบัตรจะยกเลิกถาวรนะค. อยากให้พยายามชำระภายใน 19.00 น.

แล้วก็แจ้งว่าเรื่องจะถูกส่งไป สนง.กฏหมายต่อไป

==> พูดจาดี

แล้วก็ได้จดหมายจาก สนง.กฏหมาย แจ้งให้ชำระของ First Choice

ส่วน UOB ส่งจดหมายมาแจ้งตลอดเป็นปกติ..

จบของวันนี้ครับ..

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63943 โดย nickysbc
สถานการณ์เงียบจนน่ากลัว...

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63960 โดย Soulmate
Citi Advance ดิฉันหยุดจ่ายเดือน พ.ย.57 (จ่ายไปทั้งหมด 37 งวดจาก 50 งวด) เจ้าหนี้ที่โทรมาก่อนปีใหม่ คุยดีมากๆ

ต้นเดือน ธ.ค. 57
Citi : ที่คุณพี่ไม่จ่าย เพราะคุณพี่เห็นว่าจ่ายมาเยอะแล้วใช่ไหมครับ
Soulmate : ไม่ใช่หรอกค่ะ พี่ไม่ไหวจริงๆช่วงนี้มีปัญหาการเงินค่ะ (จริงๆแล้วก็ใช่นะ จ่ายเกินยอดเงินต้นแระ)
Citi : โอเคครับ ไว้จะติตต่อมาใหม่นะครับ

หายไปจนแอบกังวลเล็กๆ

11 ก.พ. 58
Citi : สวัสดีครับ จาก Citi Advance สาขา xxxx นะครับ
Soulmate : ค่ะ
Citi : พี่มีปัญหาอะไรเปล่าครับ จะจ่ายยอดที่ค้างได้เมื่อไหร่ครับ
Soulmate : พี่ยังจ่ายไม่ได้ค่ะ พี่มีปัญหาเรื่องการเงินนิดหน่ย
Citi : พี่ยังทำงานที่ xxx อยู่หรือเปล่าครับ
Soulmate : ใช่ค่ะ
Citi : แล้วพี่ยังอยู่ที่คลองสามวาหรือครับ มาทำงานยังไงครับ (เปลี่ยนที่อยู่จัดส่งเอกสารตอนที่มีหนี้เยอะๆ)
Soulmate : อ๋อ พี่ย้ายกลับมาอยู่ xxx แล้วค่ะ
Citi : แล้วพี่จะจ่ายยอดที่ค้างได้ไหมครับ
Soulmate : จริงๆ พี่อยากปิดบัญชีนะ ถ้าทาง Citi มีส่วนลดให้ พี่จะหายืมเงินมาปิดทีเดียว
Citi : อ๋อ ครับพี่ ถ้าพี่จะปิด ผมมีส่วนลดให้ 40% ครับ
Soulmate : หรอคะ แล้วยอดที่ต้องปิดเท่าไหร่คะ ลด 40% แล้วเนี่ย
Citi : จากเงินต้นของพี่ประมาณ 60,000 บาท 40% เหลือประมาณ 36,000 บาท แต่ผมขอไปเช็คยอดอีกครั้ง แล้วจะโทรแจ้งนะครับ
Soulmate : ได้ค่ะ

วางสายไป 10 นาที
Citi : สวัสดีครับ ผมไปเช็คยอดมาแล้ว เงินต้นของพี่อยู่ที่ 65,000 บาท ยอดปิด อยู่ที่ 39,000 บาท
Soulmate : ถ้า 39,000 บาท พี่ไม่ไหวสิคะ พี่เพิ่งคุยกับอีกแบงก์ ว่าจะปิดบัญชีเหมือนกัน
Citi : ผมให้พี่จ่าย 2 งวด งวดแรก 20,000 บาท งวดที่ 2 19,000 บาท
Soulmate : ถ้า 2 งวด พี่โอเค
Citi : งวดแรก พี่จะจ่ายให้วันไหนครับ
Soulmate : พี่ขอหนังสือยืนยันการปิดยอดก่อนนะ ถ้าได้หนังสือ 15 ก.พ. นี้พี่จ่ายได้เลย
Citi : ขอเป็นวันที่ 16 ก.พ. ละกันครับ หนังสือน่าจะออกวันจันทร์ พี่จะได้มีเวลา
Soulmate : ได้ค่ะ
Citi : แล้วงวดที่ 2 พี่พร้อมวันไหนคะ
Soulmate : ต้องจ่ายภายในวันไหนคะ
Citi : ภายในวันที่ 20 มี.ค. ครับ
Soulmate : โอเคค่ะ งวด 2 วันที่ 20 มี.ค.
Citi : ครับพี่ ผมจะรีบทำเอกสารแล้วติดต่อไปอีกครั้ง
Soulmate : ค่ะ สวัสดีค่ะ

.... ตอนนี้ รอเอกสารยืนยันการปิดยอด เจ้าหน้าที่ Citi แจ้งว่าจะได้วันจันทร์ ก็เตรียมไปจ่ายได้เลย ..... :ลั่ลล้า:

UOB คุยกันมาตั้งแต่ปลายเดือนมกราคม 58 ป่านนี้ยังตกลงไม่ได้เลย Citi Advance มาวันเดียวจบ :say:

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63971 โดย Lookshin
เริ่ดดดดด คร้าบบบบบบ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63991 โดย p.namdech
สู้ สู้ ครับ ทุกๆท่าน เป็นกำลังใจให้นะครับ ขอบคุณครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64362 โดย nickysbc
เมื่อตอนบ่ายตื่นเต้นมากครับ..

สายจาก สนง.กฏหมายโทรมา แนะนำตัวตามขั้นตอน..

จากนั้นนางก็บอกว่า บัญชีไทยพานิชย์ของพี่ ทางเรามีส่วนลดให้ 45% จ่ายแค่ 10,000 บาทถ้วน มีเวลายืนยันก่อน 27 ก.พ.นี้นะคะ

===> คิดในใจ..เอาไงดี...ยอดปิดไม่มาก จะได้จบๆไปสักตัว หรือจะเล่นตัว ให้เขาเสนอส่วนลดมากๆ 555

แต่ที่เสียดายกว่านั้น..ทำไมตัวยอดน้อยมาก่อนวะ 555

###ส่วนเจ้าอื่นๆที่ผ่านมา ยังทวงแบบสุภาพ ไม่มีอะไรน่าซีเรียสครับ

:ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: ..

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64363 โดย chai202519
ของผม2เดือนเริ่ม่มาแล้วครับมียิงมาแต่ไมพูด city

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64382 โดย benyathip
สวัสดีเพื่อนทุกคนนะค่ะ สมาชิกใหม่ มาเก็บรายละเอียด เพราะจะเริ่มหยุด จ่ายเดือนหน้าเป็นต้นไปแล้วนะค่ะ ขอกำลังใจ และยิ้มสู้หนี้ ไปด้วยกันนะค่ะ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64394 โดย Soulmate
20/2/15

ได้เอกสาร H/C ของ Citi Advance เรียบร้อย ลดไป 40%
ตอนหยุดเงินต้น 50,xxx บาท ณ วันนี้ยอดวิ่งไป 64,900 บาท ได้ H/C 2 งวด
17/2/15 = 20,000 บาท จ่ายเรียบร้อย (แถมมีเจ้าหน้าที่โทรมาบอกว่า จ่ายยอดไม่ครบ ขาดอีก 600 บาท ไม่จ่ายเพิ่มค่ะ ทำ H/C อยู่)
20/3/15 = 19,000 บาท

วันนี้ได้เอกสาร H/C ของ UOB มาแล้วค่ะ ลดไปประมาณ 30% หยุดจ่าย พ.ย.57

UOB I-Cash ตอนหยุดเงินต้น 81,xxx บาท ณ วันนี้ยอดวิ่งไป 90,886.04 บาท ได้ H/C 1 งวด 23/2/15 = 65,000 บาท

UOB Credit card ตอนหยุดเงินต้น 14,xxx บาท ณ วันนี้ยอดวิ่งไป 18,258.66 บาท ได้ H/C 2 งวด
27/2/15 = 3,800 บาท
30/3/15 = 9,000 บาท

เหนี่่อยมากๆ กับ UOB ยังเหลือ Citi bank ที่เผลอไปทำสัญญานรกไว้อีก ช่วงนี้โทรมาถื่เกิ๊น

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64489 โดย nickysbc

Soulmate เขียน: 20/2/15

ได้เอกสาร H/C ของ Citi Advance เรียบร้อย ลดไป 40%
ตอนหยุดเงินต้น 50,xxx บาท ณ วันนี้ยอดวิ่งไป 64,900 บาท ได้ H/C 2 งวด
17/2/15 = 20,000 บาท จ่ายเรียบร้อย (แถมมีเจ้าหน้าที่โทรมาบอกว่า จ่ายยอดไม่ครบ ขาดอีก 600 บาท ไม่จ่ายเพิ่มค่ะ ทำ H/C อยู่)
20/3/15 = 19,000 บาท

วันนี้ได้เอกสาร H/C ของ UOB มาแล้วค่ะ ลดไปประมาณ 30% หยุดจ่าย พ.ย.57

UOB I-Cash ตอนหยุดเงินต้น 81,xxx บาท ณ วันนี้ยอดวิ่งไป 90,886.04 บาท ได้ H/C 1 งวด 23/2/15 = 65,000 บาท

UOB Credit card ตอนหยุดเงินต้น 14,xxx บาท ณ วันนี้ยอดวิ่งไป 18,258.66 บาท ได้ H/C 2 งวด
27/2/15 = 3,800 บาท
30/3/15 = 9,000 บาท

เหนี่่อยมากๆ กับ UOB ยังเหลือ Citi bank ที่เผลอไปทำสัญญานรกไว้อีก ช่วงนี้โทรมาถื่เกิ๊น

ว้าว!! เจ๋งเลยครัช...

ค่ายอื่นๆ ช่วงนี้เงียบจนน่ากลัวเหมือนกัน (บ้าดีเนอะ โทรก็ไม่ดี เงียบก็ไม่ดี 555)

ขอ H/C งามๆ ..โบนัสออกปลาย มี.ค. นี้จะปิดยอดให้เลย ^_^

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64584 โดย Soulmate
23/2/15

Citibank โทรมาอีกแล้ว (ช่วงนี้โทรมาทุกวันเลย) รอบนี้มีขู่จะฟ้องด้วย ขอส่วนลดก็ไม่ให้ จะให้จ่ายงวดต่อ

เฮ้อ... กลัวจริง สัญญานรกเนี่ย :No:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.994 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena