อยากหยุดหนี้เพื่อเริ่มต้นใหม่

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71357 โดย p.namdech
26/06/15

กำลังเตรียมตัวปิดตำนาน uob แล้วครับตอนนี้ที่ธนาคาร uobสำนักงานใหญ่เป็นคนเจรจาเสนอส่วนลดเอง
จากยอด 12xxxx บาท ลดเหลือ 75000 บาท จ่ายงวดเดียว
ปิดบัญชีโชคดีเก็บเงินทันพอดีเลยตอบตกลง เอกสารยื่นยันก็มาถึงแล้วเหลือแค่นำเงินไปจ่ายตามกำหนดเป็นอันจบกัน สู้ สู้ ครับ ขอบคุณครับ

สรุป
หยุดมาทั้งหมด 8 เดือน ปิดได้ 2 ใบ กรุงศรีวีซ่า และ uob ที่เหลือคือ กสิกรเครดิตกับกสิกรเงินสด และ ktc เงินสด สู้ต่อไปครับ ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71358 โดย FFM
ยินดีด้วยครับ ที่เหลือก็ยอดไม่สูงมากเท่าไรแล้ว ขอให้หมดไวๆครับ ^^

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71368 โดย p.namdech

FFM เขียน: ยินดีด้วยครับ ที่เหลือก็ยอดไม่สูงมากเท่าไรแล้ว ขอให้หมดไวๆครับ ^^

ขอบคุณครับ คงสบายๆจริงๆนะหรือจะโดนหมายศาลกสิกรอีกรอบ 555 แต่ก็มาถึงขนาดนี้แล้วครับไม่มีอะไรต้องกลัวอีกแล้ว ตอนนี้ก็ต้องตั้งหน้าตั้งตาเก็บตังค์ใหม่อีกรอบ สู้ สู้ ครับ ขอบคุณครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71834 โดย p.namdech
04/07/15

จนถึงวันนี้เจ้าหนี้ กสิกร และ KTC เงียบสุดๆ ทำอะไรกับอยู่หน่าแต่
เงินเก็บหมดโอทีที่บริษัทก็มาสั่งหยุด งานเข้าเลยที่นี้จะเอาเงินมาจากไหนมาเก็บจ่ายหนี้ละที่นี้ ตัดสินใจไปคุยกับทางธนาคารออมสินขอพักชำระหนี้ที่ส่งบ้าน ตอนนี้อยู่ระหว่างดำเนินการถ้าผ่านคงมีเงินเก็บจ่ายหนี้บัตรต่อไป สู้ สู้ ครับ ขอบคุณครับ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73748 โดย Aizen_namdech
06/08/15

ชื่อเดิมเข้าไม่ได้เสียแล้วเลยสมัครใหม่ซ่ะเลย อิอิ
จ่ายเงินให้ uob เรียบร้อยวันที่ศาลนัด 27/06/15 ที่ผ่านมาก็ไป คืออยากจะรู้เขาจะทำอะไรกันบ้าง สรุปไม่มีไรทนายก็แค่มายื่นถอนฟ้องไม่มีอะไรมากมาย ศาลแอบถามมาอีกว่าไปเจรจาอย่างไงทำไม่ได้ส่วนลดเยอจังเลย ผมเลยตอบแอบชมศาลเป็นเพราะศาลกรุณาให้เลื่อนศาลในนัดที่แล้วเลยมีเวลาตกลงกับเจ้าหนี้ได้ครับ
ส่วนกรุงไทยและกสิกรเงียบเหมือนเดิม แต่ก็ว่านะถึงจะเสนอส่วนลดช่วงนี้ก็คงไม่มีจ่ายอยู่ดีคงต้องรอยอมความที่ศาลเทาานั้น สู้ สู้ ครับ ขอบคุณครับ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73782 โดย bigza
สู้ๆครับผม ทุกอย่างต้องผ่านไปด้วยดีครับ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74336 โดย Aizen_namdech
14/08/15

ทุกอย่างยังเงียบตามเคยไม่มี กสิกรโทรตาม ไม่มี ktc ตามจิก สบายๆเก็บตังค์ไปเรื่อยๆ สู้ สู้ ครับ ขอบคุณครับ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74364 โดย อ้อย
ผมก็รอKTCกะCiti ฟ้องอยู่เช่นกันครับ
สู้ๆครับ !

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74421 โดย mhoomhoo
ของ หมูหมู UOB ให้ส่งเครดิตบูโรไปเพื่อเสนอส่วนลดอ่ะ เป็นหนี้พอๆๆ กันเลย แต่บอกว่าคงลดมากสุดได้แค่แสนเดียว อยากจะบอกจริงๆๆ ว่าเหมือนไม่ลดเลยเหอะ ตอนนี้กำลังทำเรื่องยื่นขอแปดหมื่น ไม่รู้จะได้หรือป่าว อยากจบๆๆ ไปซะที จอมมารปล่อยอิฉ้านที

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74452 โดย ปิ่นปัก

mhoomhoo เขียน: ของ หมูหมู UOB ให้ส่งเครดิตบูโรไปเพื่อเสนอส่วนลดอ่ะ เป็นหนี้พอๆๆ กันเลย แต่บอกว่าคงลดมากสุดได้แค่แสนเดียว อยากจะบอกจริงๆๆ ว่าเหมือนไม่ลดเลยเหอะ ตอนนี้กำลังทำเรื่องยื่นขอแปดหมื่น ไม่รู้จะได้หรือป่าว อยากจบๆๆ ไปซะที จอมมารปล่อยอิฉ้านที

เหมือนของปิ่นเลยค่ะ UOB บอกว่าให้ไปคัดสำเนา เครดิตบูโร มาให้เพื่อขอส่วนลดจากนายอีกที ของเราเงินต้น สามแสนสอง เขาบอกว่าให้ได้แค่ แสนเก้า ปิ่นขอไป แสนห้า ไม่ได้ค่ะ กำลังชั่งใจว่าจะไปเอาข้อมูลมาเครดิตบูโรมาให้ UOB ดีมั้ย หรือเอางัยดี :shy: :shy:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #74939 โดย Aizen_namdech
24/08/15
มีเจ้าหนี้โทรมาคือกสิกรโทรมาพูดคุนสอบถามเป็นปรกติไม่มีอะไรมากมาย ส่วน ktc ยังเงียบ สู้ต่อไปครับ สู้ สู้ ขอบคุณครับ

UOB ของผมให้ส่งสำเนาบัตรประชาชนใบเดียวในการเจรจาขอส่วนลดโดนในใบก็เขียนประมาณว่าเป็นหนี้เยอะรายได้ไม่พอกับรายจ่ายจึงขอทาง uob ปรับลดมูลหนี้ให้อะไรประมาณนั้น และก็ได้ส่วนลดตามที่ขอ สู้ สู้ นะครับ ทุกๆครับ ขอบคุณครับ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #80933 โดย Aizen_namdech
23/01/16

และวันนี้ก็มาถึง 23/01/16 หมายศาล ktc นดมาไก่ลเกลี่ยตกลงกันใข้เวลา 1 นาทีสรุป ยอดฟ้อง 48220.60 ยอดจ่าย39000 จ่ายเดือนละ 2000 เป็นเวลา 11เดือน เดือนที่ 12 จ่าย17000 ดอกเบี้ย0% ใครไม่มาเสียดายแทนมากๆ สู้ต่อไปเหลืออีกเจ้าบัตรกสิกร 150000 สู้ สู้ นะครับ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #80963 โดย แบทแมน

Aizen_namdech เขียน: 23/01/16

และวันนี้ก็มาถึง 23/01/16 หมายศาล ktc นดมาไก่ลเกลี่ยตกลงกันใข้เวลา 1 นาทีสรุป ยอดฟ้อง 48220.60 ยอดจ่าย39000 จ่ายเดือนละ 2000 เป็นเวลา 11เดือน เดือนที่ 12 จ่าย17000 ดอกเบี้ย0% ใครไม่มาเสียดายแทนมากๆ สู้ต่อไปเหลืออีกเจ้าบัตรกสิกร 150000 สู้ สู้ นะครับ

สู้ๆครับ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #80969 โดย jackTs

Aizen_namdech เขียน: หมายศาล ktc นดมาไก่ลเกลี่ยตกลงกันใข้เวลา 1 นาทีสรุป ยอดฟ้อง 48220.60 ยอดจ่าย39000 จ่ายเดือนละ 2000 เป็นเวลา 11เดือน เดือนที่ 12 จ่าย17000 ดอกเบี้ย0% ใครไม่มาเสียดายแทนมากๆ

ผมขอเดาว่า ในสัญญาที่คุณไปเซ็นชื่อเอาไว้ที่ศาลนั้น มันน่าจะมีเนื้อหาเขียนเอาไว้ประมาณนี้นะครับ

รายละเอียดในสัญญาประนีประนอมยอมความ

ตามข้อ 1.

ข้อ 1. จำเลยยืนยอมชำระหนี้ให้แก่โจทก์ เป็นจำนวนเงิน 39,000 บาท โดยจำเลยตกลงผ่อนชำระให้แก่โจทก์เป็นรายงวด งวดเดือนละไม่ต่ำกว่า 2,000 บาท โดยชำระให้แล้วเสร็จภายใน 12 งวด เริ่มงวดแรกวันที่ xx กุมภาพันธ์ 2559 และงวดต่อๆไปทุกวันที่ xx ของเดือนถัดไปติดต่อกันจนกว่าจะครบ โดยไม่คิดดอกเบี้ยในระหว่างที่ผ่อน

ความหมายก็คือ : ลูกหนี้ยินยอมผ่อนจ่ายเงินที่เท่าไหร่ก็ได้ แต่ห้ามจ่ายน้อยกว่างวดละ 2,000.-บาท เป็นเวลา 12 งวด(1ปี) จากยอดหนี้เงินต้นตามที่ตกลงกันคือ 39,000 บาท และห้ามจ่ายล่าช้ากว่าวันที่ xx ของทุกๆเดือน โดยในระหว่างที่ผ่อนจ่ายนี้ เจ้าหนี้จะไม่คิดดอกเบี้ยในระหว่างที่ผ่อนด้วย
เงินที่ผ่อนจ่ายไปเดือนละ 2,000 บาทนี้ จะถูกนำไปหักเป็น เงินต้น จากยอดหนี้ที่ 39,000.-บาท ดังในตาราง

ไม่พบไฟล์ที่แนบ Table5.jpg อาจจะถูกลบไปแล้ว

หากลูกหนี้ผ่อนจ่ายแค่เดือนละ 2,000.-บาท ทุกงวดไปเรื่อยๆ เมื่อถึงงวดที่ 11 ก็จะเหลือหนี้เงินต้น = 17,000 บาท

แต่ตามในสัญญา กำหนดให้ต้องจ่ายหนี้ให้หมดเพียงแค่ 12 งวดเท่านั้น เจ้าหนี้จึงจะไม่คิดดอกเบี้ยในระหว่างที่ผ่อนตามสัญญา

ดังนั้น ในงวดที่ 12 (ซึ่งเป็นงวดสุดท้าย) ลูกหนี้จะต้องไปหาเงินมาโปะจ่ายส่วนต่างที่เหลืออีก 17,000 บาท ให้ได้...จึงจะครบตามยอดหนี้ของเงินต้นตามที่ตกลงกันไว้ในสัญญา 39,000.-บาท...และเป็นอันหมดหนี้ที่ขอผ่อนจ่าย 12งวด ตามสัญญา

เนื้อหาในสัญญา ตามข้อ 2.

ข้อ 2.หากจำเลยผิดนัดชำระหนี้แก่โจทก์ตามข้อ1. ในงวดหนึ่งงวดใด ให้ถือว่าผิดนัดชำระหนี้ที่ค้างทั้งหมด และยินยอมให้โจทก์บังคับคดีทันที ในยอดเงินที่ค้างเมื่อได้หักออกจากยอดเงินที่ได้ชำระมาแล้ว และยินยอมให้โจทก์คิดดอกเบี้ยเอากับจำเลยในอัตราร้อยละ 15 ต่อปี ของเงินต้นที่ค้างชำระ แต่ไม่เกินเงินต้นตามคำฟ้อง (39,000 บาท) ตั้งแต่วันผิดนัดเป็นต้นไปจนกว่าจะชำระหนี้ให้เสร็จสิ้น

ความหมายก็คือ : ถ้าหากลูกหนี้ผิดนัดสัญญา ไม่ว่าในงวดใดๆก็ตาม ให้ถือว่าลูกหนี้ยินยอมให้เจ้าหนี้คิดอัตราดอกเบี้ยเป็นร้อยละ 15 ต่อปี(15% ต่อปี)ได้ทันที โดยให้คิดดอกเบี้ยจากเงินต้นที่เหลืออยู่จริง ณ ขณะนั้น ในอัตรา 15% ต่อปี
ให้ยกเลิกดอกเบี้ยที่ 0% ต่อปี(ไม่คิดดอกเบี้ย) โดยปรับดอกเบี้ยให้คิดเป็น 15% ต่อปีแทน หากลูกหนี้ผิดนัดสัญญา โดยดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปีนี้ จะเดินต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าลูกหนี้จะจ่ายหนี้จนหมด หรือจนกว่าจะถูกบังคับคดี(อายัดทรัพย์/เงินเดือน)มาใช้หนี้จนหมด

ตัวอย่างเช่น

ลูกหนี้ผ่อนจ่ายแค่เดือนละ 2,000.-บาท ทุกงวดไปเรื่อยๆ จนถึงงวดที่ 11

พอมาถึงงวดที่ 12(งวดสุดท้ายแล้ว ของการคิดดอกเบี้ยที่ 0% ต่อปี) ลูกหนี้จะต้องไปหาเงินมาโปะจ่ายส่วนต่างที่เหลืออีก 17,000 บาท จึงจะหมดหนี้ได้

แต่ถ้าหากลูกหนี้ไม่มีเงินก้อนมาโปะตามยอดหนี้ดังกล่าว ลูกหนี้ก็ยังคงสามารถเดินหน้าผ่อนจ่ายต่อไปได้อีกเรื่อยๆ ในจำนวนเงินเดือนละ 2,000 บาทเหมือนเดิมก็ได้
โดยเจ้าหนี้ก็จะเอาหนี้ที่ยังเหลืออยู่(หลังจากผ่อนจ่ายไปเรื่อยๆจนถึงงวดที่ 12 แล้ว) จำนวน 15,000 บาท (ตามในตารางด้านล่าง) อันนี้แหละ ไปคิดดอกเบี้ยในอัตรา 15% ต่อปี ไปเรื่อยๆ...จนกว่าจะหมดหนี้

(หนี้ที่ต้องจ่ายหลังจากนี้ก็คือ = 15,000 บาท + ดอกเบี้ย15%ต่อปีของ 15,000 บาท โดยคิดดอกเบี้ยเป็นแบบอัตรา ลดต้น-ลดดอก

หากลูกหนี้อยากจะขอผ่อนต่อไปอีก ซึ่งก็คืองวดละ 2,000.-บาทเหมือนเดิมก็ได้ แต่เจ้าหนี้จะขอคิดดอกเบี้ย 15% จากหนี้เงินต้นที่ยังคงเหลืออยู่จริง

เพราะในสัญญา(โปรโมชั่น)ที่คิดดอกเบี้ย 0%ต่อปี(ฟรีดอกเบี้ย) ได้หมดลงแล้ว...อยากจะผ่อนต่อไปก็เชิญ แต่คราวนี้ทางฝ่ายเจ้าหนี้จะขอคิดดอกเบี้ยเป็นร้อยละ 15 ต่อปี แล้วนะ

ดังนั้น ถ้าหากลูกหนี้ยังจะคงเดินหน้าผ่อนจ่ายต่อไป มันก็จะเป็นไปตามตารางในด้านล่างนี้

หากคุณไม่มีเงินก้อนไปจ่ายปิดบัญชี 17,000 บาท(หนึ่งหมื่นเจ็ดพันบาท) ในเดือนที่11...ตามที่มันบอก
คุณก็"ทำหน้ามึน"จ่ายผ่อนต่อไปเรื่อยๆก็ได้ครับ...หากเกิน 12 งวดไปแล้ว มันก็จะมีดอกเบี้ยเดินตามตูดคุณอีก15% จากยอดหนี้ที่คงเหลือ(15,000 บาท)นั่นแหละครับ

ถ้าหากคุณยัง"ทำหน้ามึน"ส่งแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ เจ้าหนี้มันก็ไม่บังคับคดีหรอกครับ

"ทำหน้ามึน"(ไม่รู้ไม่ชี้)ส่งต่อไปเรื่อยๆ อีกประมาณ 8เดือน ก็หมดหนี้แล้ว
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Aizen_namdech

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81354 โดย sifar
สวัสดีคะของดิฉันเป็นของKtcประนอมหนี้ปรับโครงสร้างเหมือนกันแต่ยังไม่เคยจ่ายเลยคะประมาณ 1ปีแล้วคะอาจารย์กลัวๆอยู่ว่ามันจะทำอย่างไรกับเราอีก

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81365 โดย jackTs

sifar เขียน: สวัสดีคะของดิฉันเป็นของKtcประนอมหนี้ปรับโครงสร้างเหมือนกันแต่ยังไม่เคยจ่ายเลยคะประมาณ 1ปีแล้วคะอาจารย์กลัวๆอยู่ว่ามันจะทำอย่างไรกับเราอีก

คุณไปประนอมหนี้ ก่อนถูกฟ้องศาล หรือ หลังถูกฟ้องศาลแล้วล่ะครับ?

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81377 โดย sifar
เมือได้รับหมายศาลแล้วเราก็ไปตามนัดแล้วศาลให้เจ้าหน้าลูกหนี้ไกล่เกลี่ยกันเองคะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81381 โดย Aizen_namdech
04/02/16

ขอขอบคุณครับคุณนกกระจอกเทศ พอถึงเดือนที่ 12 ไม่มีตังค์คงต้องหน้ามึนตามที่ คุณนกจอกเทศแนะนำ เพราะตอนนี้กสิกรก็เริ่มเคลื่อนไหวมากขึ้นคงจะโดนฟ้องในไม่ช้า ขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับคำแนะนำ ขอบคุณครับ เส้นทางสู้แสงสว่างรอเราอยู่ สู้ สู้ ครับ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81382 โดย Aizen_namdech

sifar เขียน: เมือได้รับหมายศาลแล้วเราก็ไปตามนัดแล้วศาลให้เจ้าหน้าลูกหนี้ไกล่เกลี่ยกันเองคะ

ถ้าคุณไปทำยอมต่อหน้าศาลเจ้าแล้วไม่จ่ายตามที่ทำยอม เจ้าหนี้ก็เป็นต่อคุณทุกประตู ต่อไปก็เป็นขั้นตอนของการยื่นเรื่องเข้ากรมบังคับคดี นำไปสู้การอายัดเงินเดือนหรือสินทรัพยพย์และทรัพย์สินต่างๆที่เป็นชื่อคุณ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81452 โดย sifar
ขอบคุณคะอาจารย์แล้วเราควรทำอย่างไรดีคะเริ่มเครียดอีกแล้ว

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.998 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena