ประสบการณ์H/C ครั้งแรก

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67175 โดย Tann
ของ First choice ได้รับหนังสือ H/C แล้วครับ ผ่อน6เดือน เดือนละ 10,000 บาท สิ้นเดือนเมษานี้ก็เข้าเดือนที่สองของการผ่อนละ ก็ได้ส่วนลดไปเกือบๆ 50% นะครับ ตอนนี้ก็เหลือแต่กรุงศรี เพอซัลนัลโลนอีก 140,000 เจ้านี้คงได้ขึ้นศาลแหงๆ ส่วนอิซี่บายนี่เงียบกริบ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #75242 โดย Tann
อัพเดทสถานการณ์ซะหน่อยครับ หายไปนาน

AEON ยอด 100,000 บาท ยังจ่ายปกติเสียดอกเบี้ยเดือนละพันเจ็ด ทนๆไปก่อน
เฟิร์สช้อย ยอด 108,000 บาท ยอด ณ วันที่ได้ HC 116,709,97 H/C 60,000 ผ่อน 6 เดือน จบแล้ว
สปี้ดดี้แคช ยอด 46,000 บาท ยอด ณ วันที่ได้ HC 53,478 H/C ที่ 29,000 ผ่อน 3 เดือน จบแล้ว
ยูเมะ ยอด 575,600 บาท ยอดปัจจุบัน 68,736 บาท H/C ที่ 28,000 บาท ผ่อน 2 งวด คิดเป็น 59.26% จบแล้ว
ธนชาติ ยอด 32,000 บาท เสนอจ่ายปิด 22,000 งวดเดียว ผ่านไปก่อนไม่มีตังค์
กรุงศรี personal loan ยอดเต็ม 175,000 บาท ผ่อนไปแล้ว 22 งวดๆละ 5,000 บาท หยุดไปเมื่อตุลา 57 ล่าสุดโทรมาเมื่อ 27 ส.ค.58 บอกว่ายอดค้างตอนนี้ 165,000 บาท
เฮ้ยยยยยยยยยยยยยยยยย มันขี่จรวดเว้ยเฮ้ย ผ่อนไปแสนกว่ากลายเป็นแต่ดอกเบี้ย เงินต้น ณ ปัจจุบันลดไปแค่หมื่นเดียว เฮ้ยยยยยยยยย ตัวนี้รอฟ้องครับ เพราะไม่เสนอลดให้แต่อย่างใด

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75385 โดย Tann
update ล่าสุด วันที่ 2 กันยา 58
หลังจากปิดเฟิร์สช้อยส์ไปแล้ว ก็เลยตัดสินใจลองโทรไปหาอีซี่บายหลังจากที่หยุดจ่ายเจ้านี้ไป 11 เดือน และก็เปลี่ยนเบอร์โทรด้วย ทางนั้นก็เลยไม่ได้ติดต่อเรามา หลังจากเปิดฉากเจรจากันไปก็ได้ความดังนี้
ยอดปัจจุบัน อยู่ที่ 68,736 บาท (ดอกเบี้ยวิ่งเร็วกว่าเงินเดือนอีกนะเนี่ย) เจรจาตอนแรกอีซี่บายลดให้ 28,000 แต่จ่ายงวดเดียว แต่เราจ่ายไม่ไหวเลยต่อรองผ่อนสองงวด ตกลงได้ตามนั้น งวดแรก 15,000 บาท งวดที่สอง 13,000 บาท หมดหนี้ไปอีกราย
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75798 โดย astone
คุณ Tann คะ สอบถามหน่อย สปี้ดี้แคช หยุดไปกี่เดือนได้ส่วนลดขนาดนี้
เราเงินต้น 33,000 ยอดนี้พุ่ง 42,000 บริษัทกฎหมายโทรมาบอกให้ปิด 31,000 ครั้งเดี่ยวเลยบอกว่า ขอลดอีก ไม่มีเงิน ขอแค่ 25,000 คนทวงนางบอกว่าไม่ได้ ไม่เคยขอแบงค์ได้เยอะขนาดนี้ ทำให้ได้แค่ 31,000 แล้วอยากถามคุรว่าเคยมีแบงค์ไหนลดได้เยอะขนาดนี้(มันย้อนถามเรา)
เราเลยบอกว่างั้นก็ไม่มีตังค่ะ
คนทวง: งั้นถ้าไม่จ่ายเราก็ดำเนินการตามระบบนะเพราะตอนนี้ทนายก็เตรียมเอกสาร
เรา:ตามนั้นค่ะ ดำเนินการเลย
คนทวง: คุณเป็นหนี้ไม่คิดจะจ่ายหรอ
เรา:คิดค่ะ
คนทวง; งั้นดิฉันก็ช่วยคุณได้แค่นี้ค่ะ
เราเลยกดวาง
แหม คุณมึงลำแค่ดอกเบี้ย +ลดต้น 2,000 เลยอยากถามคุณ Tann ว่าหยุดนานยังค่ะ เราหยุดได้จะ11เดือน ยอดยังไม่โอเคเลย ตอนนี้ก็ไล่จ่ายพวกที่เสนอส่วนลดมาดี ปิดได้2บัตร เดือนนี้เริ่มปิดบัตรที่ 3 เหลือ อีก 4 บัตรที่ยังมีข้อเสนอมาไม่ดี

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76374 โดย Tann
หยุดไปห้าเดือนครับ อาจจะเป็นที่คนทวงหนี้คุยง่ายด้วย เป็นผู้หญิงคุยง่ายๆ เราก็ตอบเค้าไปตรงๆว่ามีหนี้ที่ไหนบ้าง ยอดเท่าไหร่ ก็เหมือนกดดันเค้าแหละว่าไม่ได้เป็นหนี้แค่ของเค้านะ ถ้าที่อื่นให้ส่วนลดมาผมก็จ่ายก่อน ยังไม่เคยเจอขู่ฟ้อง เพราะดักคอไว้ก่อนว่าถ้าจะฟ้องผมก็ยินดี ^^ บริษัทที่มาทวงหนี้ก็บริษัทเดียวกันนะครับ บริษัทกฏหมายไทย แต่คิดว่าขึ้นอยู่กับคนที่โทรมาคุยกับเราแหละว่าเป็นคนแบบไหน

astone เขียน: คุณ Tann คะ สอบถามหน่อย สปี้ดี้แคช หยุดไปกี่เดือนได้ส่วนลดขนาดนี้
เราเงินต้น 33,000 ยอดนี้พุ่ง 42,000 บริษัทกฎหมายโทรมาบอกให้ปิด 31,000 ครั้งเดี่ยวเลยบอกว่า ขอลดอีก ไม่มีเงิน ขอแค่ 25,000 คนทวงนางบอกว่าไม่ได้ ไม่เคยขอแบงค์ได้เยอะขนาดนี้ ทำให้ได้แค่ 31,000 แล้วอยากถามคุรว่าเคยมีแบงค์ไหนลดได้เยอะขนาดนี้(มันย้อนถามเรา)
เราเลยบอกว่างั้นก็ไม่มีตังค่ะ
คนทวง: งั้นถ้าไม่จ่ายเราก็ดำเนินการตามระบบนะเพราะตอนนี้ทนายก็เตรียมเอกสาร
เรา:ตามนั้นค่ะ ดำเนินการเลย
คนทวง: คุณเป็นหนี้ไม่คิดจะจ่ายหรอ
เรา:คิดค่ะ
คนทวง; งั้นดิฉันก็ช่วยคุณได้แค่นี้ค่ะ
เราเลยกดวาง
แหม คุณมึงลำแค่ดอกเบี้ย +ลดต้น 2,000 เลยอยากถามคุณ Tann ว่าหยุดนานยังค่ะ เราหยุดได้จะ11เดือน ยอดยังไม่โอเคเลย ตอนนี้ก็ไล่จ่ายพวกที่เสนอส่วนลดมาดี ปิดได้2บัตร เดือนนี้เริ่มปิดบัตรที่ 3 เหลือ อีก 4 บัตรที่ยังมีข้อเสนอมาไม่ดี

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76386 โดย astone
ขอบคุณค่ะ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76714 โดย Tann
อัพเดทสถานการณ์ล่าสุด ปิดบัญชี Umay+ จบไปแล้ว รอหนังสือยืนยันปิดบัญชี
บัตรกดเงินสดธ.ธนชาติ เมื่อปลายเดือนสิงหาโทรมาเสนอปิดบัญชีที่ยอด 22,000 บาทงวดเดียว แต่ไม่มีตังค์ ผ่านไปก่อน ตอนนี้เงียบ
สินเชื่อธ.กรุงศรี สถานะ เงียบเช่นกัน ตอนนี้เหลือหนี้ในระบบอยู่สองตัว หยุดจ่ายครบปีพอดี
อิออนคาดว่าจะหยุดจ่ายหลังจากนี้แล้ว

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76894 โดย sirirat5658
สวัสดีค่ะ สมัครชิกใหม่ค่ะ กรุงศรี หยุดจ่ายกี่เดือนค่ะ ถึงจะโดนอายัดเงินเดือนพอดีเงินเดือนผ่านธนาคารนี้ึค่ะ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77158 โดย Tann

sirirat5658 เขียน: สวัสดีค่ะ สมัครชิกใหม่ค่ะ กรุงศรี หยุดจ่ายกี่เดือนค่ะ ถึงจะโดนอายัดเงินเดือนพอดีเงินเดือนผ่านธนาคารนี้ึค่ะ

ผมหยุดจ่ายมาครบปีละครับ ยังไม่โดนอายัติเงินเดือนนะเพราะเค้ายังไม่ได้ฟ้อง และยังไม่ได้ดื้อแพ่ง เคสของคุณถ้าหยุดจ่ายก็อาจจะต้องเล่นเกมส์กดแหละครับ เงินเดือนออกปุ้บก็ถอนปั้บ หรือตั้งโอนไปบัญชีอื่นอัตโนมัติไว้จะดีกว่า

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77296 โดย mareemink
ตอนที่ขอส่วนลดยูแมะ ต้องยื่นคำขอและสำเนาบัตรให้ก่อนรึป่าวคะ
กำลังคุญส่วนลด แต่นางบอกต้องยื่นเอกสารก่อนถึงจะให้หนังสือส่วนลดคะ

ขอบคุณคะ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77316 โดย Tann
ใช่ครับ เค้าเปลี่ยนเงื่อนไขหลังจากที่กฏหมายทวงหนี้ฉบับใหม่อออก ถ้าเราอยากได้หนังสือยืนยันปลดหนี้ก็ต้องส่งสำเนาบัตรไปให้เค้า ระบุว่าเพื่อขอรับหนังสือยืนยันการลดยอดหนี้ ทำนองนี้ครับ

mareemink เขียน: ตอนที่ขอส่วนลดยูแมะ ต้องยื่นคำขอและสำเนาบัตรให้ก่อนรึป่าวคะ
กำลังคุญส่วนลด แต่นางบอกต้องยื่นเอกสารก่อนถึงจะให้หนังสือส่วนลดคะ

ขอบคุณคะ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77335 โดย mareemink
ขอบคุณมากคะ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79318 โดย Tann
มาอัพเดทสถานการณ์ชีวิตสักหน่อยครับ หลังจากปิด Umay+ ไปแล้ว ตอนนี้ก็หยุดจ่าย AEON credit card เข้าเดือนที่สองแล้ว พนักงานก็โทรติดตามบ่อยพอควร พูดจาดี วิธีการพูดของเจ้าหนี้ก็เหมือนกับที่ทุกคนเจอมาครับ (อ้อ โทรเข้าออฟฟิตนะ โทรไปโต๊ะอื่นด้วย ทั้งๆที่ให้เบอร์ต่อแล้วนะ เดี๋ยวถ้าโทรผิดอีกรอบ จัดการซะหน่อย)

ส่วนเจ้าอื่น สินเชื่อกรุงศรี หยุดจ่ายมาครบ 14 เดือนแล้ว เงียบกริบ คิดว่าซุ่มเตรียมเอกสารฟ้องอยู่แหงๆ ไม่โทรมาเลยจ้ะ ไม่เป็นไร ไปไกล่เกลี่ยกันที่ศาลก็ได้สบายหูดี

ส่วน Thanachart นี่ก็ไม่ทวงเลย เพราะมีตัวประกันเป็นสินเชื่อผ่อนรถยนต์อยู่เลยไม่ทวงเราเลย แต่ก็ไม่เป็นไร ผ่อนรถอีกตั้ง 4 ปี รอได้ก็รอไป

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79832 โดย Debtboy

Tann เขียน: มาอัพเดทสถานการณ์ชีวิตสักหน่อยครับ หลังจากปิด Umay+ ไปแล้ว ตอนนี้ก็หยุดจ่าย AEON credit card เข้าเดือนที่สองแล้ว พนักงานก็โทรติดตามบ่อยพอควร พูดจาดี วิธีการพูดของเจ้าหนี้ก็เหมือนกับที่ทุกคนเจอมาครับ (อ้อ โทรเข้าออฟฟิตนะ โทรไปโต๊ะอื่นด้วย ทั้งๆที่ให้เบอร์ต่อแล้วนะ เดี๋ยวถ้าโทรผิดอีกรอบ จัดการซะหน่อย)

ส่วนเจ้าอื่น สินเชื่อกรุงศรี หยุดจ่ายมาครบ 14 เดือนแล้ว เงียบกริบ คิดว่าซุ่มเตรียมเอกสารฟ้องอยู่แหงๆ ไม่โทรมาเลยจ้ะ ไม่เป็นไร ไปไกล่เกลี่ยกันที่ศาลก็ได้สบายหูดี

ส่วน Thanachart นี่ก็ไม่ทวงเลย เพราะมีตัวประกันเป็นสินเชื่อผ่อนรถยนต์อยู่เลยไม่ทวงเราเลย แต่ก็ไม่เป็นไร ผ่อนรถอีกตั้ง 4 ปี รอได้ก็รอไป

สงสัยว่าเดี๋ยวนี้ กรุงศรีสินเชื่อจะไม่มีส่วนลดให้แล้วหรือปล่าวครับ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80153 โดย Tann
เคยคุยกะจนท.เค้านะครับ เค้าบอกว่าถ้าเป็นหนี้ของบ.บัตรเครดิตกรุงศรีจะมีส่วนลดปิดบัญชี แต่ถ้าเป็นสินเชื่อของธนาคารเองเค้าไม่ลดสักบาท ของผมตอนนี้เงียบกริบ(เสนอมาก็ไม่มีตังค์ปิดอยู่ดี ผ่อนหนี้นอกระบบอยู่)
สถานการณ์บัตรอื่น ธ.ธนชาติขายหนี้ไปให้JMTแล้วเมื่อปลายเดือนพ.ย. JMT กระหน่ำโทรมาทุกวันแต่ยังไม่ได้คุยไร ของน้องอ้อนก็โทรคุยกันทุกอาทิตย์ เค้าตื๊อให้จ่ายสักนิด เราก็ตื๊อขอหยุดจ่าย มึนกันไป ถ้าปีหน้าเจ้าหนี้ฟ้องคงไม่เครียดเท่าไหร่ ภูมิเยอะแล้ว และจะได้รู้เป็นรู้ตายกันไปเลย

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80243 โดย Debtboy
ขอบคุณครับ หนี้สินเชื่อกรุงศรียอดเยอะที่สุดเลย รอๆต่อไปครับ

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83328 โดย Tann
หายหน้าไปเกือบสามเดือนไม่ได้อัพเดทสถานการณ์ชีวิตเลย เพราะว่านิ่งมากครับ ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
บัตรกดเงินสดธนชาตที่ขายหนี้ไปให้JMT ก็ยังไม่ได้ปิดครับ แต่ดอกเบี้ยหยุดเดินแล้ว
อิออน หายไปนาน วันก่อนโทรมาแต่ไม่ทันรับสาย
หนักสุดก็สินเชื่อกรุงศรี ยอดหยุดที่ประมาณ 139,000 บาท ผ่านไปปีกับห้าเดือนตอนนี้กลายเป็นสองแสนละ สูงกว่ายอดกู้เต็มซะอีก (กู้มา175,000 บาท ผ่อนไปแล้ว 21งวดๆละ 4,900)
17 เดือน ดอกเบี้ยพุ่งไป60,000 เพราะเค้าปรับดอกเบี้ยผิดนัดเป็น28% จากตอนกู้คิดดอกเบี้ยที่22.9%
ระหว่างนี้ก็เก็บเงินไม่ได้นะ 55555 เพราะผ่อนกนี้นอกระบบอยู่เดือนละ 10,000 บาทอีกหกเดือนจะหมด(ไม่มีดอกเบี้ย) แล้วต้องผ่อนรถกับคอนโด(แต่คอนโดใช้ชื่อน้องชายซื้อ กลัวมีปัญหาถ้าโดนฟ้อง)
ใครมีข้อมูลสินเชื่อกรุงศรีมาแชร์หน่อยนะครับ เขี้ยวมาก ไม่เหมือนบัตรเครดิตกรุงศรี

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85108 โดย Tann
ผ่านมาเกินปีครึ่งยอดที่ปิดไปแล้วยังคงเดิม ธนชาตที่ขายหนี้ไปแล้วก็หายไปละ ไม่รู้ไปซุ่มทำไรรึเปล่า ส่วนสินเชื่อกรุงศรีนี่ไม่ต้องสืบ หายไปเลย จากยอดหยุดแสนสาม ตอนนี้สองแสนละครับ ดอกเบี้ยเจ็ดหมื่น เบาๆ
อิออนหยุดเข้าเดือนที่7 มีโทรหยอดมานานๆที หยอดจริงๆคือดังสามกริ๊งก็วางสาย เลยไม่เคยได้คุย ก็ดีเหมือนกันจะได้มีเวลา จนถึงวันนี้เก็บเงินไม่ได้สักบาท เพราะยังผ่อนหนี้เจ้านายอยู่เดือนละหมื่นบาท เหลืออีกสี่เดือน ยืมมาสองแสนตอนเริ่มหยุดจ่ายหนี้อื่นๆ เอาไปไถ่รถที่โดนคนรักขโมยไปจำนำ555 ชีวิตเข้มข้นดี

ภาวนาว่าหายๆกันไปถึงตอนใช้หนี้เจ้านายหมดก่อนก็ดี ตอนนี้ไม่พร้อม

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87450 โดย Tann
มาอัพเดทสถานการณ์หน่อยครับหลังจากหายไปสองเดือนกว่า ก็เจ้าหนี้หายไปหมด วันนี้มีกรุงศรีโทรมา (ดีใจมากที่โทรมา) เสนอปิดหนี้สมายแคสแจ้งว่ายอดปัจจุบันอยู่ที่ประมาณ สองแสนห้า เสนอให้ปิดงวดเดียวแสนห้า พอดียังบ่มีตังค์เลยยังไม่ได้รับ แล้วเดี่ยวเค้าจะติดต่อมาใหม่

แต่พอวางสายก็กลับมานั่งดูตารางหนี้ว่าเจ้านี้ยอดก่อนหยุดอยู่ที่ประมาณเกือบๆแสนสี่หมื่นบาท หยุดไป 21 เดือน ทำไมดอกเบี้ยพุ่งไปเยอะขนาดนั้นเพราะลองคำนวณดอกเบี้ยแบบอัตราสูงสุดที่ 28%ก็ยังไม่ถึงอยู่ดี กะไว้จะถามคราวหน้าว่าคิดดอกเบี้ยยังไง เผื่อว่าตกลงกันไม่ได้จะได้มีข้อต่อสู้เสียหน่อย แต่ใจก็อยากจะปิดไปแต่ยอดที่เสนอมายังไม่ใช่ยอดที่ตั้งไว้ในใจ อย่างน้อยก็น่าจะได้ให้เท่ากับหรือน้อยกว่ายอดที่หยุดนี่จะดีมากเลย

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87473 โดย taeyeon

Tann เขียน: มาอัพเดทสถานการณ์หน่อยครับหลังจากหายไปสองเดือนกว่า ก็เจ้าหนี้หายไปหมด วันนี้มีกรุงศรีโทรมา (ดีใจมากที่โทรมา) เสนอปิดหนี้สมายแคสแจ้งว่ายอดปัจจุบันอยู่ที่ประมาณ สองแสนห้า เสนอให้ปิดงวดเดียวแสนห้า พอดียังบ่มีตังค์เลยยังไม่ได้รับ แล้วเดี่ยวเค้าจะติดต่อมาใหม่

แต่พอวางสายก็กลับมานั่งดูตารางหนี้ว่าเจ้านี้ยอดก่อนหยุดอยู่ที่ประมาณเกือบๆแสนสี่หมื่นบาท หยุดไป 21 เดือน ทำไมดอกเบี้ยพุ่งไปเยอะขนาดนั้นเพราะลองคำนวณดอกเบี้ยแบบอัตราสูงสุดที่ 28%ก็ยังไม่ถึงอยู่ดี กะไว้จะถามคราวหน้าว่าคิดดอกเบี้ยยังไง เผื่อว่าตกลงกันไม่ได้จะได้มีข้อต่อสู้เสียหน่อย แต่ใจก็อยากจะปิดไปแต่ยอดที่เสนอมายังไม่ใช่ยอดที่ตั้งไว้ในใจ อย่างน้อยก็น่าจะได้ให้เท่ากับหรือน้อยกว่ายอดที่หยุดนี่จะดีมากเลย

ส่วนลดสวยงามดีจัง อยากให้ทุกสถาบันการเงิน เป็นแบบนี้

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.766 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena