ลูกหนี้อิออน

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58845 โดย junpen
Replied by junpen on topic ลูกหนี้อิออน
14-10-57 เขาเดินเข้า มา เราก็งงๆนึกว่าลูกค้า พอเข้ามาถามหาดิฉัน แล้วก็แนะนำตัวค่ะ ก็คุยดีค่ะ แต่ จะให้เซ็นสัญญาแต่ดิฉันไม่ยอมเซ็นค่ะ เค้าก็เลยกลับไปแล้ว บอกว่าให้เราไปติดต่อที่บริษัท ขอบคุณทุกคนนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58852 โดย umapoc50
Replied by umapoc50 on topic ลูกหนี้อิออน

นกกระจอกเทศ เขียน: .
แก้ไข Link ให้ใหม่แล้วนะครับ

อิอ้อนไม่ยอมฟ้อง

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=36792

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490&limitstart=6

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54722

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=129&catid=5

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=41540

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1662

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=12379

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=211&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=4118&Itemid=29

แต่มันจะใช้วิธีทวงหนี้แบบ"กดดัน"แทน...จนกว่าจะ Hair cut สำเร็จ หรือไม่ก็ขายหนี้เน่าออกไป

www.google.co.th/#q=site:debtclub.consumerthai.org+%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%99+%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89+%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99

เข้าดูได้แล้วคะ ขอบคุณมากๆ เลยคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58887 โดย to be freedom
Replied by to be freedom on topic ลูกหนี้อิออน
มาหาแล้วเหรอ?? เราก็เดือนที่ 4 แล้วเหมือนกัน ชักเสียวๆนะเนี่ย ล่าสุดที่คุยกันเดือนปลายเดือนที่แล้ว บอกว่า วันที่ 15 ตุลาคม (พรุ่งนี้) จะโทรมาอีก ว่าเรามีจ่ายไหม??

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58889 โดย qm09
Replied by qm09 on topic ลูกหนี้อิออน

to be freedom เขียน: มาหาแล้วเหรอ?? เราก็เดือนที่ 4 แล้วเหมือนกัน ชักเสียวๆนะเนี่ย ล่าสุดที่คุยกันเดือนปลายเดือนที่แล้ว บอกว่า วันที่ 15 ตุลาคม (พรุ่งนี้) จะโทรมาอีก ว่าเรามีจ่ายไหม??

เตรียมตัวไว้นะครับ....สู้ๆ :pray:

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58911 โดย iBamboo
Replied by iBamboo on topic ลูกหนี้อิออน
เราก็เป็นลูกหนี้ อิออน เหมือนกันค้ะ มี 2 บัตร คือ Gold และ บัตรผ่อนสินค้า (ซึ่งสามารถกดเงินสดได้ เรียกมันว่า บัตรกดเงินสด)
*บัตร Gold ยอดเงิน 70,000 บาท
*บัตรกดเงินสด ยอดเงิน 34,000 บาท
*รวม คือ 104,000 บาท
ณ เดือน ตุลาคม 2557 และกำลังจะไม่จ่ายเดือน พฤศจิกายน 57 นี้ เป็นเดือนแรกค่ะ

สู้ๆ นะคะ ทุกคน

เราเองก็มีปัญหา เช่น ลาออกจากงาน และตกงานมาเกือบ 6 เดือนค่ะ หางานทำที่ใหม่ก็ได้เงินเดือนน้อย แต่เชื่อว่าทุกอย่างกำลังจะดีขึ้นค่ะ ตอนนี้สัมภาษณ์งานและได้งานแล้ว คาดว่าจะรอให้ถึงขั้น H/C และจะเก็บเงินปิดทีเดียวค่ะ รอต่อไป .. :)

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58921 โดย N.Suchada
Replied by N.Suchada on topic ลูกหนี้อิออน
เราก็เป็นหนี้อิออนเหมือนกันค่ะยอดหยุดสองหมื่นกว่าบาท โทรมาทุกวัน วันนี้ 15/10/57 โทรมานัดให้จ่ายภายในวันที่ 20 ถ้าไม่อย่างนั้นจะส่งเรื่องให้ฝ่ายเร่งรัดหนี้สินและอาจจะเข้ามาทวงถึงที่ทำงาน
*เป็นเจ้าที่เซ้าซี้ที่สุดเลยอีอ้อนทีนเนี้ย

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59489 โดย junpen
Replied by junpen on topic ลูกหนี้อิออน
สวัสดีค่ะ คุณ to be freedom ไม่ต้องกลัวนะคะ เขามาหาเราถึงที่เราเป็นต่ออยู่แล้ว สู้ๆนะคะ

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59506 โดย qm09
Replied by qm09 on topic ลูกหนี้อิออน
3เดือนผ่านไป ตอนนี้หนี้ของผมตกไปอยู่ jmt เรียบร้อย มันคือ บริษัทอะไร
ผมถูกขายหนี้ให้ บ.ทวงหนี้ ข้างนอกไปแล้วใช่ใหมครับ ต้องรับมือยังงัย
ต่อครับ..แนะนำด้วยอะ :shy:

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59521 โดย thamma10
Replied by thamma10 on topic ลูกหนี้อิออน

qm09 เขียน: 3เดือนผ่านไป ตอนนี้หนี้ของผมตกไปอยู่ jmt เรียบร้อย มันคือ บริษัทอะไร
ผมถูกขายหนี้ให้ บ.ทวงหนี้ ข้างนอกไปแล้วใช่ใหมครับ ต้องรับมือยังงัย

ของเราตอนแรกก็เป็นบริษัทนี้ ตอนหลังเปลี่ยนเป็นอีกที่ ส่วนตอน
นี้เป็นอะไรก็ไม่รู้

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59530 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic ลูกหนี้อิออน

qm09 เขียน: 3เดือนผ่านไป ตอนนี้หนี้ของผมตกไปอยู่ jmt เรียบร้อย มันคือ บริษัทอะไร

ระยะเวลา และขั้นตอนในการทวงหนี้

1. ทวงหนี้ทางโทรศัพท์ (1-2 เดือนแรก) โดยสถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ตัวจริง

2. ทวงหนี้ทางโทรศัพท์ + จดหมายทวงหนี้ (ช่วงเดือนที่ 2-3) โดยเริ่มมีการเสนอให้ทำ"ประนอมหนี้" , "ปรับโครงสร้างหนี้" (ซึ่งสรุปก็คือหลอกให้ทำ"สัญญานรก"นั่นแหละ แต่เรียกชื่อให้มันดูไพเราะสักหน่อย ก็เท่านั้น) หรือ อาจโทรมาหลอกลวงให้ลูกหนี้ทำการ"จ่ายหยอด"เพื่อเดินบัญชี...เป็นต้น
ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

3. ส่งเรื่องออกไปให้สำนักงานกฏหมายข้างนอก ให้เป็นผู้ทำการทวงหนี้แทน ซึ่งเป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 1 (ช่วงเดือนที่ 4-6) พร้อมกับเสนอให้ส่วนลดในการ Hair cut ประมาณ 20-30% (แล้วแต่สถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ จะเป็นผู้กำหนด)

4. ถ้าสำนักงานกฏหมาย ที่เป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 1 ทวงหนี้ไม่ได้ ก็เลิกจ้างมันทวง แล้วหันไปเปลี่ยนเป็นสำนักงานกฏหมาย ที่เป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 2 ให้มาทวงหนี้ต่อ (เดือนที่ 7-9) พร้อมกับเสนอให้ส่วนลดในการ Hair cut ประมาณ 30-40% (แล้วแต่สถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ จะเป็นผู้กำหนด)

5. ถ้าสำนักงานกฏหมาย ที่เป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 2 ก็ยังทวงหนี้ไม่ได้อีก ก็เลิกจ้างมันทวง แล้วหันไปเปลี่ยนเป็นสำนักงานกฏหมาย ที่เป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 3 ให้มาทวงหนี้ต่ออีก (ช่วงเดือนที่ 10-12) พร้อมกับเสนอให้ส่วนลดในการ Hair cut ประมาณ 40-50% (แล้วแต่สถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ จะเป็นผู้กำหนด)

6. ถ้าเปลี่ยนสำนักงานกฏหมายทวงหนี้ไปตั้งหลายบริษัทแล้ว ยังไงก็ทวงไม่ได้สักที ก็ส่งฟ้องศาล (เดือนที่ 12 เป็นต้นไป จนถึงปีครึ่ง) โดยยังคงมีข้อเสนอเรื่องส่วนลดในการ Hair cut ให้อยู่ แต่เป็นราคาช่วงที่งามที่สุด (หรือที่เรียกกันว่า "นาทีทอง" ในการทำ Hair cut โดยสถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ เป็นผู้กำหนดราคา)

ดังนั้น หากมีลูกหนี้บางราย ที่เจ้าหนี้มันทำเรื่องฟ้องศาลช้ากว่าปกติ (เกินกว่า 1ปีขึ้นไป)
ลูกหนี้อาจถูกทวงหนี้โดยสำนักงานกฏหมาย(บริษัททวงหนี้) ที่ต้องถูกเปลี่ยนบริษัททวงหนี้ไปเรื่อยๆ โดยไม่ซ้ำหน้ากัน เกินกว่า 5บริษัททวงหนี้...หรือจนกว่าหมายศาลฟ้องจะมา

ข้อสังเกตุ : ณ ปัจจุบันนี้ มีบริษัทรับจ้างทวงหนี้ในประเทศไทยทั้งหมด ประมาณพันกว่าบริษัท

ซึ่งบริษัทรับจ้างทวงหนี้พวกนี้ ส่วนใหญ่มักตั้งชื่อที่ใช้จดทะเบียนในนามนิติบุคคลว่า "สำนักงานกฏหมาย" หรือ "สำนักงานทนายความ" เพื่อสร้างความตกใจต่อลูกหนี้...เพราะในชื่อของบริษัทดังกล่าว มีคำว่า "กฏหมาย" หรือ "ทนายความ" ปรากฏอยู่ด้วย

พอลูกหนี้ได้ยินหรือได้เห็นชื่อของบริษัททวงหนี้เหล่านี้ ก็มักเกิดความกลัวและคิดไปเองว่า "เรื่องหนี้ของฉัน ตกไปอยู่ในขั้นตอนของกฏหมายแล้วหรือนี่? , สงสัยจะโดนฟ้องแล้วแน่เลย?"...แต่โดยแท้จริงแล้ว บริษัทพวกนี้ มีอาชีพหรือรายได้หลักมาจากการ"รับจ้างทวงหนี้ "เท่านั้น

และถ้าหากบริษัทรับจ้างทวงหนี้รายแรก ไม่สามารถทวงหนี้ได้ตามที่ทางสถาบันการเงิน(เจ้าหนี้ตัวจริง) ซึ่งเป็นผู้ว่าจ้างได้กำหนดไว้ (ซึ่งส่วนมากทางสถาบันการเงิน จะกำหนดให้บริษัทที่รับจ้างทวงหนี้ ต้องทวงหนี้ให้ได้ภายในระยะเวลา 2-3 เดือนเท่านั้น) บริษัทที่รับจ้างทวงหนี้ดังกล่าว ก็จะถูกทางสถาบันการเงิน(เจ้าหนี้ตัวจริง) ทำการ"ถีบหัวส่ง"ออกไป...เพราะถือว่า"ไร้ความสามารถ"ในการทวงหนี้ให้ได้ภายใน 2-3 เดือน ตามที่เจ้าหนี้ตัวจริงได้กำหนดเอาไว้

แล้วหลังจากนั้น...ทางสถาบันการเงิน(เจ้าหนี้ตัวจริง)ก็จะไปทำการว่าจ้างบริษัทรับจ้างทวงหนี้รายใหม่ ให้มาทำการทวงหนี้แทนบริษัทรับจ้างทวงหนี้รายเดิมที่ถูก"ถีบหัวส่ง"ออกไป โดยกำหนดว่าจะต้องทวงหนี้ให้ได้ภายในระยะเวลา 2-3 เดือน เช่นกัน

หากบริษัทรับจ้างทวงหนี้รายที่สองนี้ ก็ยังไม่สามารถทวงหนี้กับลูกหนี้ได้ภายใน 2-3 เดือนอีก ก็จะถูก"ถีบหัวส่ง"ออกไปอีก แล้วทางสถาบันการเงิน(เจ้าหนี้ตัวจริง)ก็จะไปว่าจ้างบริษัททวงหนี้รายที่ สาม , สี่ , ห้า ให้มาทำหน้าที่ทวงหนี้แทนเหมือนเดิม...เป็น"วัฏจักร"เช่นนี้เรื่อยไปตลอด จนกว่าจะทวงหนี้ได้สำเร็จ(Hair cut สำเร็จ) หรือจนกว่าจะฟ้องศาล ซึ่งอาจใช้ระยะเวลานานเป็นปี

ในเมื่อ"บริษัทรับจ้างทวงหนี้"ในประเทศไทย มันมีจำนวนมากมายนับพันบริษัท
ทางสถาบันการเงิน(เจ้าหนี้ตัวจริง) จึงสามารถใช้บริการว่าจ้างบริษัทไหนก็ได้ โดยเรียกมาใช้งานได้โดยง่าย และก็สามารถ"ถีบหัวส่ง"เปลี่ยนให้ออกไปได้ง่ายๆเช่นกัน หากมันไร้น้ำยาในการทวงหนี้ได้สำเร็จ

แล้วอีกอย่างหนึ่ง บริษัทรับจ้างทวงหนี้เหล่านี้ ก็ไม่ได้มีรายได้เป็นเงินเดือน สำหรับค่าว่าจ้างในการทวงหนี้จากทางเจ้าหนี้ตัวจริง แต่จะได้รับเป็น"เงินค่าคอมมิชชั่น"ตามจำนวนเงินที่ทวงหนี้มาได้สำเร็จ (ก็คล้ายๆกับอาชีพ"เซลล์แมน"ขายของนั่นแหละ หากขายของได้ ถึงจะได้ค่าคอมมิชชั้น หากขายของไม่ได้ก็"อด")

ด้วยสาเหตุนี้...จึงเป็นบ่อเกิดแห่ง"การทวงหนี้ที่ไร้จริยธรรม"จากบริษัทที่รับจ้างทวงหนี้บางราย ซึ่งใช้วิธีการทวงหนี้แบบเลวๆ ในลักษณะของการข่มขู่และกดดันลูกหนี้ เพื่อให้ตัวเองได้เงินมาจากลูกหนี้ไห้ได้(ไม่งั้นจะโดน"ถีบหัวส่ง"และ"อด แdก ค่าคอมฯด้วย") จึงต้องใช้วิธีในการทวงหนี้แบบชั่วๆ หรืออ้างข้อกฏหมาย"มั่วๆ" เพื่อข่มขู่ลูกหนี้ต่างๆนาๆ

อ้างอิงข้อมูลจาก
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#6235

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64000 โดย lukrung
Replied by lukrung on topic ลูกหนี้อิออน
มาเก็บข้อมูลด้วยคนค่ะจะได้หาทางออกได้เครียดค่ะ ติดอิออนเหมือนกัน ยอด 143000 หยุดเดือนแรกค่ะ 2/2/2558

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87659 โดย to be freedom
Replied by to be freedom on topic ลูกหนี้อิออน
........สวัสดีค่ะ คุณ thamma 10 ตอนนี้เป็นยังไงบ้างคะ ของเราโดนหมายศาลแล้วค่ะ (o_O)

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87665 โดย pimz01
Replied by pimz01 on topic ลูกหนี้อิออน
จะไปศาลของ อิออนเหมือนกันค่ะ เดือน กันยานี้ เตรียมตัวด้วยการปรึกษาอาไพโรจน์แล้วค่ะ ท่านแนะนำดีมาก เลยนะคะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87669 โดย Haruethai1984
Replied by Haruethai1984 on topic ลูกหนี้อิออน
คุณpimz01 คะ ไม่ทราบว่าคุณอาไพโรจน์แนะนำอะไรไว้บ้างหรือคะ พอจะบอกเป็นแนวทางให้เพื่อนๆในนี้ได้ไหมคะ เวลาไปศาลจะได้มีแนวทาง (คือบางทีอ่านลิ้งค์ในนี้แล้วงงนิดหน่อยค่ะ) ขอบคุณค่ะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87715 โดย pimz01
Replied by pimz01 on topic ลูกหนี้อิออน
เพิ่งจะส่งเอกสารไปให้คุณอาไพโรจน์ค่ะ ท่านอ่านคร่าวๆแล้ว ท่านก็ให้กำลังใจ ส่วนรายละเอียด อาจต้องคุยเป็นรายตัวกัน แนวทางก็จะเหมือนในชมรมที่แนะนำมาค่ะ ถ้าท่านดูให้แล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกนะคะ ท่านจะเขียนคำให้การให้ค่ะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88077 โดย ormiijjjae
Replied by ormiijjjae on topic ลูกหนี้อิออน
ยอดประมาณ 2 หมื่นเพิ่งหยุดจ่ายเดือนแรก อิออนโทรมาทุกวันว่าต้องไปจ่ายเวลานี้ๆ มีบังคับให้ไปจ่ายตลอด

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89404 โดย thamma10
Replied by thamma10 on topic ลูกหนี้อิออน
ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยค่ะ สองปีกว่าแล้ว อีกอย่างเบอร์โทรเก่าเราเป็นแบบรายเดือนโดนตัดไปแล้วเค้าติดต่อไม่ได้ จดหมายอะไรก็ไม่มีมาเลย ส่วนของซิตี้ก็เงียบไปเช่นกัน

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89525 โดย KAOM
Replied by KAOM on topic ลูกหนี้อิออน
กี่เดือนอิออนถึงส่งเจ้าหน้าที่มาบ้านคะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89670 โดย Natamon1819
Replied by Natamon1819 on topic ลูกหนี้อิออน

pimz01 เขียน: จะไปศาลของ อิออนเหมือนกันค่ะ เดือน กันยานี้ เตรียมตัวด้วยการปรึกษาอาไพโรจน์แล้วค่ะ ท่านแนะนำดีมาก เลยนะคะ

อิออนของคุณ pimz01 กี่เดือนค่ะ ยอดเท่าไรค่ะ ถึงฟ้อง

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89677 โดย pimz01
ยอด18xxxx ค่ะ ทั้งบัตรเตรดิตและเงินกู้ ฟ้องรวมค่ะ ประมาณ1ปี กว่าๆก้อฟ้องแล้วค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.720 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena