ลูกหนี้อิออน

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56483 โดย maream1984
ลูกหนี้อิออน was created by maream1984
ดิฉันเป็นลูกหนี้ของอิออนอย่างเดียว มียอดหนี้รวม 155,634.61 บาท ยอดชำระขั้นต่ำ 15,000 บาท
ตอนนี้หยุดจ่ายมา 3 เดือนแล้วค่ะ ช่วงแรกๆ โทรจิกทุกวันเลยค่ะ ให้จ่ายเท่าโน้นเท่านี้ก่อนแล้วค่อยกดออกมาค่ะ แต่เมื่อวันที่ 4/8/57 เวลา 15.57 น. โทรมาบอกว่าให้เราไปจ่าย 8,000บาท ดิฉันก้บอกไปว่าไม่มีค่ะ ตอนนี้ยังหาเงินไม่ได้เลยค่ะ ทางอิออนก็ยื่นข้อเสนอมาว่าตอนนี้ทางบริษัทได้มีโครงการปรับโครงสร้างหนี้ หรือประนอมหนี้ค่ะ แต่คุณต้องจ่ายเข้ามา 6,000บาท จึงจะเข้าโครงการได้ ดิฉันก้บอกไปว่าไม่มี เจ้าหน้าที่ก้บอกว่างั้นให้เวลาจนถึงวันที่ 10/8/57 ให้ชำระยอดเข้าไป 6,000 บาท ตอนแรกก้รับปากไปค่ะว่าจะจ่าย เจ้าหน้าที่ถามว่า วันที่ 6/8/58/7 ( คือวันนี้)จะให้เจ้าหนี้เข้ามาที่บ้านเพื่อทำสัญญาใหม่ (ประนอมหนี้ ) ค่ะ
ตอนนี้ เวลา 10.30 น. ดิฉันก็นั่งรอยุค่ะ แต่เมื่อคืนก้เข้ามาอ่านกระทู้ของชมรมค่ะ ก็เลยตัดสินใจว่าจะไม่ทำสัญญาประนอมหนี้ค่ะ แต่ในใจก้กล้าๆกลัวอยู่เหมือนกันค่ะ กลัวเจ้าหน้าที่เขาจะไม่ยอม จะให้เรายอมทำสัญญาให้ให้ได้ค่ะ เพราะจากที่เข้ามาอ่านในกระทู้ดู มันมีข้อเสียมากกว่าข้อดีค่ะ แต่ก่อนอื่นดิฉันต้องมีสติ ทำใจให้สบาย สู้ๆค่ะ แล้วถ้ามีความคืบหน้ายังไง ดิฉันจะเข้ามาอัปเดตค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56599 โดย wakim.c
Replied by wakim.c on topic ลูกหนี้อิออน
ยอดแสนห้ากับเจ้าที่ไม่ยอดลด ลองสู้ยาวๆดูครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56604 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic ลูกหนี้อิออน
อิอ้อนไม่ยอมฟ้อง

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=29

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=36792

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490&limitstart=6

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54722

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=129&catid=5

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=41540

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1662

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=12379

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=211&Itemid=29

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=4118&Itemid=29

แต่มันจะใช้วิธีทวงหนี้แบบ"กดดัน"แทน...จนกว่าจะ Hair cut สำเร็จ หรือไม่ก็ขายหนี้เน่าออกไป

www.google.co.th/#q=site:debtclub.consumerthai.org+%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%99+%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89+%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56668 โดย maream1984
Replied by maream1984 on topic ลูกหนี้อิออน
มาอัพเดตค่ะจากตอนที่แล้วที่เจ้าหน้าที่อิออนจะมาให้เราเซ็นสัญญาประนอมหนี้อ่ะค่ะ แต่เราก็ตอบปฏิเสธไปว่าไม่เซ็นแล้วค่ะสัญญาประนอมหนี้ ทางเจ้าหน้าที่ก็พยายามจะให้เราไปจ่ายยอด 8,000 บาท แต่เราก็ไม่มีอ่ะค่ะ ก็ไม่รู้จะทำไงดี แล้ววันนี้เจ้าหน้าที่อิออน ก็โทรมาแต่เช้าบอกว่าคุณต้องไปชำระหนี้วันนี้ ยอด 8,000 บาท จะเอาที่ไหนไปจ่ายมันล่ะเนี้ยะ มีใครพอจะให้คำแนะนำบ้างค่ะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56669 โดย iamadogdog
Replied by iamadogdog on topic ลูกหนี้อิออน
จากประสบการณ์ ของเรา (กรณี อิออน)

- เสนอประนอมหนี้ ก็ปฏิเสธไปค่ะ ให้เหตุผล ว่า ถึงทำสัญญาฉบับใหม่ขึ้นมา ก็ยังไม่มีความสามารถ

ที่จะชำระให้ได้ และถ้าทางพนักงานทวงหนี้ พูดมาก เซ้าซี้ กวนใจ ให้เงียบ และรับฟังแค่ตอบ ค่ะ ๆ

ให้กำหนดวันชำระ ไม่ว่ากรณีใด ๆ ก็ ตอบไปว่า ยังไม่สามารถชำระให้ได้ค่ะ ตอนนี้ยังอยู่ในช่วงประสบ

ปัญหาทางด้านการเงินอย่างมาก ทางอิออน อาจจะถามว่า แล้วคุณมีแนวทางแก้ไขหนี้สินตรงนี้อย่าง

ไร ก็ตอบไปว่า จะชำระให้เมื่่อมีเงินพร้อมที่จะชำระค่ะ หรือดูแนวทางว่าบทสนทนาไม่มีทีท่าจะจบลง

เราต้องเป็นฝ่ายทำการปิดการสนทนาเสียเอง เช่น บอกกับทางเจ้าหน้าที่ไปเลยค่ะ ว่าขอเวลาทำงาน

ทำ นู้นนี่ นั่น ไป และบอกเค้าไปให้ติดต่อกลับมาใหม่วันหลัง

**อย่าไปใส่ กับคำพูดที่มันทำลายความรู้สึก หรือสร้างความรู้สึกให้เรากลัว**

ไม่ตายหนี้ต้องหมด สู้ ๆ และพยายามต่อไปค่ะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56682 โดย maream1984
Replied by maream1984 on topic ลูกหนี้อิออน
คุณ iamadogdog ของคุณเป็นหนี้อิออนเท่าไหร่เหรอค่ะ เยอะมั้ย
วันนี้อิออนก็โทรมาบอกว่าคุณควรจะเข้าร่วมโครงการประนีประนอมน่ะ เพราะยอดหนี้ของคุณเยอะมาก ถ้าคุณเข้าร่วมโครงการกับเราตอนนี้ คุณแค่เซ็นสัญญา และก็ชำระเข้ามา 3 ,000บาท แล้วเดือนถัดไปทางอิออนก็พักหนี้ให้ 1 เดือนค่ะ หลังจากนั้นคุณต้องชำระค่างวด งวดละ 6,000บาท เป็นจำนวน 24 งวดค่ะ ดิฉันไม่ทราบว่าจะทำอย่างไรดีค่ะ ทางอิออนบอกว่าถ้าคุณเข้าร่วมโครงการคุณจะไม่เสียเครดิต คุณจะสามารถทำการกู้เงิน ซื้อรถ หรืออะไรได้ตามปกติค่ะ มีใครพอจะทราบรายละเอียดมั้ยค่ะ ดิฉันควรทำไงดีขอคำแนะนำด้วยค่ะ ตอนนี้กำลังลังเล เฮ้อ!!!!!

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56689 โดย jira0105
Replied by jira0105 on topic ลูกหนี้อิออน
ของเราก้ออิออนเหมือนกันยอดทั้งหมด160,000 เอายอดกลมๆละกันหยุดก้อ 3เดือนละวันที่5/08/57ที่ผ่านมาเจ้าหน้าที่โทรมาบอกจะเอาคำตอบว่าจะปรับโครงสร้างหนี้ไหมเราเลยตอบว่ายังไม่ทำดีกว่าถ้าทำแล้วในระยะยาวกัวไม่มีจ่ายให้นางก้อเริ่มทำเสียงไม่พอใจบอกจะให้เจ้าหน้าที่เย้ามาหาและบอกถ้าไม่ทำก้อต้องจ่ายเข้ามา2000 ภายในวันนี้จากที่ทางเรา(อิออน)ดูจากประวัติรายได้เงินแค่นี้คุณน่าจะจ่ายได้บลา บลาาาาาา เราก้อเงียบฟังจนนางวางสายไปตั้งแต่วันนั้นยังไม่เห็นโทรมาอีกนี่ก้อผ่านมา 6วันแล้ว สู้ตายค่า

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56725 โดย iamadogdog
Replied by iamadogdog on topic ลูกหนี้อิออน
คุณต้องดูด้วยว่า ทำสัญญาประนอมหนี้ แล้วคุณยังสามารถชำระได้ไหม ไม่ต้องไปกลัวหนี้เสีย

ติดบูโรหรอก มันไม่ได้ติดทั้งชีวิต กลัวชีวิตตัวเองอยู่รอดหรือเปล่าก่อนดีกว่าหน่ะ ถ้าตัดสินใจ

จะหยุด ก็ต้องเก็บเงินเพื่อปิดบัตรเค้า มันหลีกเลี่ยงไม่ได้ในการถูกโทรทวงถามหนี้สิน คุณต้อง

เข็มแข็ง และมีจุดยืน ว่าจะทำยังไงกับหนี้ก้อนนี้ ชีวิตคนเรามันล้มกันได้หมดแต่ยังอยากจะลุก

ขึ้นยืนหรือไม่ หรืออยากจะล้มต่อไปให้คนเค้าเหยียบ สู้ ๆ หน่ะ อ่านกระทู้ปักมุด กระทู้ของ

เพื่อน ๆ ศึกษาเป็นแนวทางได้เยอะทีเดียวค่ะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56773 โดย thamma10
Replied by thamma10 on topic ลูกหนี้อิออน
เป็นลูกหนี้อิออนเหมือนกันค่ะ ยอด 8x,xxx บาท หยุดมา 5 เดือนแล้ว เปลี่ยนบริษัททวงหนี้เป็นเจ้าที่ 2 แล้ว
ช่วงเดือนที่ 2 มันจะโทรเข้าเบอร์แม่ ทั้งๆ ที่เราไม่เคยปิดโทรศัพท์ ก็เลยด่ามันไป ถามมันว่า
มีสิทธิ์อะไรไปทวงกับแม่เรา มันบอกจะเข้ามาที่บ้านเพื่อสืบทรัพย์จะส่งฟ้อง
เราบอกให้มันวนเล่นแถวหน้าบ้านแล้วกันห้ามเข้ามาเด็ดขาด มันบอกเป็นเจ้าหนี้มีสิทธิ์เข้าบ้านเราได้
เลยบอกมันไปว่าเอาให้ศาลสั่งมาละกัน ตอนนี้ชั้นไม่อนุญาตให้เข้ามา มันก็เงียบไปเลย พอเข้าเดือนที่ 5 ก็
เปลี่ยนคนทวงเป็นบริษัทอื่นไปแล้ว ที่จริงถ้ามีเงินก็อยากคืนนะแต่ตกงานนี่สิ
กลัวจะเก็บเงินได้ไม่มากพอ ตอนนี้อิออนบอกจะให้ส่วนลด 30% แต่ก็ปฏิเสธไปยังไม่มีเงินเลย
อีกอย่างเรามีหนี้ของ Ready credit City bank ด้วย เห็นเค้าบอกเจ้านี้ฟ้องเร็ว
คงต้องพยายามหาเงินเคลียร์เจ้านี้ก่อน หยุดมา 6 เดือนแล้ว :wake:

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56807 โดย thamma10
Replied by thamma10 on topic ลูกหนี้อิออน
วันนี้อิออนโทรมาเสนอส่วนลดให้ จาก 8x,xxx เหลือ 60000 บาทถ้วน แต่ต้องชำระยอดเดียว
บอกเค้าไปว่าไม่มีเงิน เค้าเลยบอกว่าจะทำเรื่องส่งฟ้อง เฮ้อ... :-(

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56814 โดย maream1984
คุณ thamma10 คุณหยุดชำระมากี่เดือนแล้วค่ะ ทำไมอิออนจึงให้ส่วนลดค่ะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56819 โดย maream1984
เวลา ประมาณ 18.30 น.เจ้าหน้าที่อิออนโทรมาบอกว่า คุณต้องไปเซ้นสัญยาประนอมหนี้พรุ่งนี้ก่อนเที่ยง แล้วนำเงินไปชำระภายในวันที่16/8/57 ยอดชำระ 3,000บาท เพื่อตัดปัญหาทุกอย่าง ถ้าคุณไม่เซ็นสัญญาประนอมหนี้ คุณจะโดนอายัดเงิน เมื่อคุณเข้าบัญชีเงินของคุณก็จะถูกดึงเพื่อเข้าบัญชีของอิออนค่ะ สงสัยว่าทางอิออนสามารถอายัดเงินเราได้ด้วยเหรอค่ะ แต่ถึงยังไงตอนนี้เราก็มีจุดยืนแล้ว ยังไงเราก็จะไม่เซ็นสัญญาประนอมหนี้ เพราะถึงยังไงเราก็ไม่สามารถผ่อนได้อยู่ดี ตอนนี้ก็พยามยามเก็บเงินก้อนให้ได้มากที่สุด เผื่อว่าอิออนจะให้ส่วนลดบ้างค่ะ สู้สู้

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56820 โดย jira0105
Replied by jira0105 on topic ลูกหนี้อิออน
มาอัพเดทค่ะหลังจากที่อิออนหายไป1สัปดา หยุดเข้าเดือนที่ 3 แล้ววันนี้โทรมาตอนบ่ายพอดีเราติดสายที่โต๊ะทำงานอยู่ก้อเลยบออกว่าติดสายอยู่ค่ะจนทก้อบอกไปเป็นไรครับเดี๋ยวผมโทรมาใหม่เมื่อเวลา 18.50 น.ก้อโทรมาเราก้อรับโทรศัพท์จนท.บอกว่ามีเจ้าหน้าที่เข้าไปพบที่บ้านแล้วแต่ไม่เจอ(จะเจอได้งัยก้อไม่โทรบอกก่อนก้อเราไปทำงาน)บอกอาจจะให้จนท.ไปพบที่ทำงานแทนเราก้อเลยบอกว่ามาได้ค่ะแต่ต้องโทรบอกก่อนนะคะและยินดีค่ะแต่ถึงมาเราก้อไม่มีจ่ายให้อยู่ดีเค้าก้อบอกให้จ่้ายภายในวันที่ 18/8/57 นี้ 2000 ก่อนจะหาได้ไหมภ้าไม่มียอดเข้าก้อจะไม่ให้น้องโทรมากวนแล้วจะส่งเรื่องด่วนไปที่สนง.กฏหมายเพื่อส่งเรื่องฟ้องเลย (ยอดตอนนี้น่าจะประมาณ 160,000 แล้ว)เราก้อบอกยินดีค่ะดำเนินการตามขั้นตอนได้เลยสู้ตายค่ะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56839 โดย maream1984
หลังจากที่อิออนหยุดโทรมา 1 วัน วันนี้ 11.40 น.
อิออน : ตกลงคุณจะเซ็นสัญญาประนอมหนี้มั้ยค่ะ (พูดเสียงแข็ง น้ำเสียงเหมือนโมโหอ่ะค่ะ)
ดิฉัน : อ่อไม่ค่ะ ดิฉันไม่เซ็นค่ะ ตอนนี้ดิฉันไม่สะดวกคุยค่ะ มาสมัครงานรอสัมภาษณ์งานยุค่ะ
อิออน; ตกลงคุณไม่เซ็ฯใช่มั้ยค่ะ คุณจะไม่จ่ายเข้ามาใช่มั้ยค่ะ
ดิฉัน; ค่ะ ดิฉันไม่ใช่จะไม่จ่ายค่ะ แต่ดิฉันขอเวลา ดิฉันจะจ่ายเข้ามาก็ต่อเมื่อดิฉันมีค่ะ
อิออน ; อ่อ ไม่ได้ค่ะ คุณเอาสินค้าไปแล้วคุณต้องจ่าย
งั้นคุณพูดมาเลยมาคุณจะไม่จ่าย ทางเราจะอัดเสียงคุณไว้ค่ะ
ดิฉัน ; ก็บอกแล้วว่าไม่ใช่ไม่จ่าย แต่จะจ่ายก็ต่อเมื่อมีค่ะ
อิออน ; ตกลงทางเราจะทำเรื่องส่งน่ะค่ะ
ดิฉัน ; อ่อค่ะ แค่นี้น่ะค่ะ

อ่อ ขู่ชัดๆเลย สู้ๆ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56841 โดย นิตา
Replied by นิตา on topic ลูกหนี้อิออน
ของเราหักดิบของอิออนมาแล้ว 1 ปี 10เดือนค่ะ รับโทรศัพท์ทุสายที่โทรมา ถ้ารับทันน่ะค่ะ
ณ.ตอนนี้ยังไม่มีอะไรคืบหน้าค่ะ ก็ยังไม่มี ก็ต้องเงียบไว้ก่อน มีเงินเมื่อไรค่อยว่ากันสู้ๆ ไปด้วยกันจ้าาา

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56842 โดย maream1984
ของคุณ นิตา มียอดเท่าไหร่ค่ะ อยากทราบว่าคุณนิตาพอจะทราบมั้ยค่ะ ว่าทางอิออนสามารถอายัดเงินในบัญชีของเราได้มั้ย เพราะทางอิออนบอกกับดิฉันว่าจะอายัดเงินค่ะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56855 โดย thamma10
หยุดมา 6 เดือน ค่ะ ส่วนเรื่องอายัดเงินเดือนลองเข้าไปอ่านข้อมูลในห้องรู้ทันกฏหมายฯ ดูนะคะ เราเคยอ่านเจอ แต่เราไม่กล้าให้ข้อมูลเอง เดี๋ยวผิด

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56857 โดย jira0105
ที่ดิฉันอ่านดูในกระทู้คนที่จะมีอำนาจในการอายัดเงินต้องเป็นกรมบังคับคดีเท่านั้นค่ะ
และคดีต้องสิ้นสุดแล้ว(คือถ้าสมมุติว่าอิออนฟ้องเราเราไปขึ้นศาล ศาลตัดสินว่าให้เราชำระเงินให้กับทางอิอนแต่เราไม่ไปชำระตามคำสั่งที่ศาลตัดสินอิออนต้องนำเรื่องไปยื่นต่อกรมบังคับคดีเพื่อทำเรื่องอายัดเงินเดือนเราต่อไปค่ะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56871 โดย wakim.c
Replied by wakim.c on topic ลูกหนี้อิออน
ของผมหยุดเข้าเดือนที่ 2 แล้ว ยอด 2 หมื่น ก็เหมือนๆกับทุกคน

มารยาทในการพูดโทรศัพท์ของเจ้านี้ เข้าขั้นไร้มารยาท

อย่าไปถือสาครับ มันสอนกันมาแบบนี้ คงได้ผลเป็นส่วนใหญ่กับลูกหนี้จิตอ่อน

แต่สำหรับผม ปีหน้านู้นแหละถึงจะจ่าย เป็นเจ้าสุดท้าย และรอให้มีอารมณ์ก่อน จะจ่ายให้

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56873 โดย Sad
Replied by Sad on topic ลูกหนี้อิออน
รอติดตามด้วยค่ะยอดอิออน155,000 เหมือนกันค่ะหยุดเดือนแรก รับโทรศัพท์บ้างไม่รับบ้างค่ะหยุดทุกบัตรประมาณ10 ใบรับทุกสายไม่ไหว ของอิออนเพิ่งรับหนเดียวเจ้าหน้าที่แจ้งว่ายอดเยอะ ให้หาเงินมาจ่ายภายใน18/8 ไม่อย่างงั้นจะส่งเรื่องต่อก้อไม่รู้ต่อไปไหนค่ะ.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.748 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena