วิธีการนำแนวทางของชมรมไปล้างหนี้ 4 ล้านของผม

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55527 โดย wutha
เริ่มจากจุดเริ่มต้นไป search google แล้วเป็นจุดเปลี่ยนในชีวิตให้พบกับทางชมรม
ไปขอคำปรึกษาและคำแนะนำที่สวนลุมพินี เป็นกลุ่มคนไม่มากแต่่น้ำใจนี่มากมายมหาศาล
จากวันนั้นผมก็เริ่มปฏิบัติดังต่อไปนี้

1.เอาชื่อออกจากการกู้บ้านและรถ
2.เอาชื่อออกจากการเป็นเจ้าบ้าน
3.ทำการหย่า เพื่อจะไม่ได้เป็นภาระตกทอดต่อคู่สมรส
4.เตรียมพร้อมรับแรงกระแทก
5.ไม่ได้หวังพึ่งใคร เพราะตัวเราทำตัวเราเอง คนอื่นเขาก็มีภาระเยอะอยู่แล้ว คงมาช่วยเราไม่ได้หรอก
6.เรียงลำดับหนี้จากน้อยไปมาก
7.เก็บเงินให้ได้ เงินเดือนแปดหมื่น ใช้จริงๆ เดือนละสามพัน
8.โทรศัพท์ใช้แบบเติมเงิน อยู่ได้นานเหมือนกันนะ
9.งดน้ำหวาน งดเหล้า งดเบียร์
10.สอบถาม hr เรื่องอายัดเงินเดือน ว่ากระทบต่อเราด้านไหนบ้าง
11.ห้ามใช้เงินเกินที่วางแผนไว้
12.เลือกปิดบัญชีกับเจ้าที่ให้ส่วนลดมากที่สุด เพราะเงินมีจำกัด เราต้องให้เงินเรามีประโยชน์สูงสุด
ในการชำระหนี้
13.ทำใจให้สบายๆ ปลงตกให้ได้
14.หมั่นออกกำลังกาย ให้สุขภาพแข็งแรง เพื่อจะได้ไม่ต้องเสียเงินจ่ายค่ารักษาโรค
15.ไม่ทำการประนอมหนี้โดยเด็ดขาด
16.ผมอาจต่างกับคนอื่นบ้างตรงที่ผมเก็บเงินให้ได้เยอะๆ ถึงจะฟ้องศาลก็ไม่กลัว เพราะเมื่อเรามีเงินก้อนใหญ่ เราสามารถต่อรองได้เยอะ
17.เก็บเงินไม่ทันก็ต้องปล่อยให้อายัดเงินเดือน

อีกอย่างที่ผม
1.ไม่เคยไปศาล ดูยอดจากเครดิตบูโรเอา
2.รับโทรศัพท์บ้าง ไม่รับบ้าง
3.เวลาเก็บเงินได้เยอะ ผมจะโทรไปหาเพื่อต่อรองให้ได้ส่วนลดมากสุด บอกว่าถ้าลดได้มากสุด จะยืมจากญาติมาปิดให้พรุ่งนี้เลย

หวังว่าวิธีการของผมคงมีประโยขน์ต่อเพื่อนๆ ไม่มากก็น้อยนะครับ

ขอให้ทุกท่านหมดหนี้เร็วๆนะครับ

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55528 โดย wutha
อ้อ อีกอย่าง ส่วนใหญ่ผมจะขอต่อรองช่วงใกล้ๆสิ้นเดือน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55541 โดย meawpung

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55547 โดย wutha
อ้อ ลืมไป สมมติ ถ้าเราติดหนี้ 2 บัญชี แต่เจ้าหนี้เดียวกัน ให้เก็บเงินให้พอแล้วปิดพร้อมกันทีเดียว2บัญชี จะได้ส่วนลดมากกว่าปิดทีละบัญชีครับ

ส่วนศาลที่ผมไม่เคยไปนี่ มันมีเหตุผลครับ เพราะผมไม่มีวันลา ไปศาล อีกทั้งถ้าศาลตัดสินให้ชำระ ก็คงไม่มีเงิน เลยเป็นเหตุผลที่ผมไม่ได้ไป แต่ผมว่าไปศาลตัดสินดีกว่านะครับ น่าจะเป็นประโยชน์มากกว่าไม่ไป

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55548 โดย wutha
ผมก็เป็นคนหนึ่ง ที่เก็บเงินไม่อยู่ ดังนั้นแนวทางของผมคือเอาเงินไปฝากไว้กับบัญชีชื่อคนอื่น แล้วหักดิบเหลือใช้เดือนละสามพัน เฉลี่ยแล้ววันละร้อยบาทครับ ก็พกออกจากบ้านวันละร้อยบาท ตามจริงค่ารถไปกลับก็สี่สิบบาทละครับ เหลือหกสิบ ก็ทานข้าวแกงกับอย่างเดียว จานละ 25 ก็พออยู่ได้ (สองมื่้อเช้า เที่ยง ก็เท่่ากับห้าสิบบาท) เหลือ สิบบาท ก็ซื้อแตงโมทานก่อนนอน

ส่วนเสาร์ อาทิตย์ ก็ทานแค่สองมื้อ คือ มื้อเที่ยง กะมื้อค่ำ

มื้อเที่ยง ทานข้าวเหนียว ไก่ย่าง(ไก่ย่างไม้ละ 30 ข้าวเหนียว 10 บาท) ส่วนตอนเย็น บะหมีแห้งพิเศษ 40 บาท ได้ใช้วันละร้อย ใช้ไป 80 เหลือ 20 เก็บไว้เผื่อต้องการใช้ในวันข้างหน้า

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55550 โดย wutha
ส่วนวันเกิด ก็นี่เลยครับ เค้กวันเกิดจากร้าน 7-11 ราคา 79 บาท

:ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55551 โดย wutha
รายได้พิเศษก็ไม่มีครับ

ส่วนมือถือ ก็ไม่เกิน สามพันบาท พอใช้หนี้หมดเพิ่งถอยมาใหม่เพราะอันเก่ามันเริ่มผุพังแล้ว ราคาราว หกพันบาท

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55554 โดย wutha
ใช้หนี้หมด ตอนนี้เหลือสองพันกว่าบาทในกระเป๋า คาดว่าคงใช้ได้ไปถึงวันที่ 10 เดือนหน้า ผลพวงจากประสบการณ์ที่เป็นหนี้ เลยทำให้มีนิสัยอดออม

:pray: :pray: :pray:

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55589 โดย YNWA
สุดยอดครับ ดีใจด้วยครับที่หมดหนี้

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55592 โดย nut1852
สักวันนึงผมจะกลับมาโพสแบบนี้บ้าง ... ยินดีด้วยครับ หมดหนี้หมดสินแล้ว :psy: :psy:

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55602 โดย Eagle KY CNX
Congratulation Congratulation Congratulation Congratulation Congratulation

Congratulation Congratulation Congratulation Congratulation Congratulation

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55641 โดย Alohayabu12
ดีใจด้วยมากๆค่ะ ^^
คิดในแง่บวก การเป็นหนี้ก็มีข้อดีหลายข้อเลยนะคะ เช่น
1. รู้จักทำบัญชีรายรับ-จ่าย
2. รู้จักคิดไตร่ตรองในการใช้เงิน
3. ประหยัดอดออมจนเป็นนิสัย
4. รู้ค่าของเงินและสิ่งของ
5. ผอมลง เพราะไม่กินของจุกจิกให้เปลืองสตางค์

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55648 โดย wutha
อีกอย่าง จะได้เป็นวิทยาทานสอนลูกหลาน ญาติๆ และเพื่อนๆ ด้วยครับ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55649 โดย wutha
ผมมีเพลงติดตัวอยู่ 2 เพลง ที่คอยให้กำลังใจตนเอง

1.ฝันที่อยู่ไกล ของ วงไมโคร

**ฝันนั้นยังไกล ทำให้ใจมีพลัง

แม้ล้มลงไป ทำให้ลุกขึ้นยืนอีกครั้ง

ถ้าหากตั้งใจให้รีบก้าวไป

เวลายังมีอยู่ หนทางนั้นยังรออยู่

รีบเร่งไปสู่ จุดมุ่งหมายที่อยู่ไม่ไกล…ให้ดี

2. เพลง อิ่มอุ่น

คนที่เราห่วงเรา ยามเราพบอุปสรรคมากที่สุด คงไม่มีใครเกิน คุณพ่อ คุณแม่

ผมรู้สึกผิดที่ทำให้ท่านเสียใจ

เลยเอาเพลงนี้ไว้ฮึดสู้ ยามท้อ ครับ โดยพูดบอกตัวเองว่าจะไม่ทำให้ท่านเสียใจ อีกแล้ว

ไม่ทราบเพื่อนๆ มีเพลงสำหรับให้กำลังใจตนเองกันหรือเปล่า เอามาแชร์กันได้นะครับ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55654 โดย cimaru1981
สุดยอดไปเลยครับ เป็นแนวทางที่ดี และมีประโยชน์มากเลยครับ ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ ครับ...

และยินดีด้วยครับ :สู้ๆ:

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55747 โดย Mach

wutha เขียน: เริ่มจากจุดเริ่มต้นไป search google แล้วเป็นจุดเปลี่ยนในชีวิตให้พบกับทางชมรม
ไปขอคำปรึกษาและคำแนะนำที่สวนลุมพินี เป็นกลุ่มคนไม่มากแต่่น้ำใจนี่มากมายมหาศาล
จากวันนั้นผมก็เริ่มปฏิบัติดังต่อไปนี้

1.เอาชื่อออกจากการกู้บ้านและรถ
2.เอาชื่อออกจากการเป็นเจ้าบ้าน
3.ทำการหย่า เพื่อจะไม่ได้เป็นภาระตกทอดต่อคู่สมรส
4.เตรียมพร้อมรับแรงกระแทก
5.ไม่ได้หวังพึ่งใคร เพราะตัวเราทำตัวเราเอง คนอื่นเขาก็มีภาระเยอะอยู่แล้ว คงมาช่วยเราไม่ได้หรอก
6.เรียงลำดับหนี้จากน้อยไปมาก
7.เก็บเงินให้ได้ เงินเดือนแปดหมื่น ใช้จริงๆ เดือนละสามพัน
8.โทรศัพท์ใช้แบบเติมเงิน อยู่ได้นานเหมือนกันนะ
9.งดน้ำหวาน งดเหล้า งดเบียร์
10.สอบถาม hr เรื่องอายัดเงินเดือน ว่ากระทบต่อเราด้านไหนบ้าง
11.ห้ามใช้เงินเกินที่วางแผนไว้
12.เลือกปิดบัญชีกับเจ้าที่ให้ส่วนลดมากที่สุด เพราะเงินมีจำกัด เราต้องให้เงินเรามีประโยชน์สูงสุด
ในการชำระหนี้
13.ทำใจให้สบายๆ ปลงตกให้ได้
14.หมั่นออกกำลังกาย ให้สุขภาพแข็งแรง เพื่อจะได้ไม่ต้องเสียเงินจ่ายค่ารักษาโรค
15.ไม่ทำการประนอมหนี้โดยเด็ดขาด
16.ผมอาจต่างกับคนอื่นบ้างตรงที่ผมเก็บเงินให้ได้เยอะๆ ถึงจะฟ้องศาลก็ไม่กลัว เพราะเมื่อเรามีเงินก้อนใหญ่ เราสามารถต่อรองได้เยอะ
17.เก็บเงินไม่ทันก็ต้องปล่อยให้อายัดเงินเดือน

อีกอย่างที่ผม
1.ไม่เคยไปศาล ดูยอดจากเครดิตบูโรเอา
2.รับโทรศัพท์บ้าง ไม่รับบ้าง
3.เวลาเก็บเงินได้เยอะ ผมจะโทรไปหาเพื่อต่อรองให้ได้ส่วนลดมากสุด บอกว่าถ้าลดได้มากสุด จะยืมจากญาติมาปิดให้พรุ่งนี้เลย

หวังว่าวิธีการของผมคงมีประโยขน์ต่อเพื่อนๆ ไม่มากก็น้อยนะครับ

ขอให้ทุกท่านหมดหนี้เร็วๆนะครับ

ขอบคุณครับ

คุณใช้วิธีเดียวกะเราเกือบทั้งหมดเลย ยกเว้นข้อ 1-3 ปฏิบัติการณ์ไม่ทันอ่า

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #55837 โดย wutha
เล่าเรื่องอายัดเงินเดือนให้ฟัง บางคนอาจรู้แล้วต้องขออภัย

การอายัดเงินเดือน เงินที่ถูกอายัดจะุถูกเก็บไว้โดยกรมบังคับคดี

โดยบริษัทจะเข้าไปรับเงินเป็นรอบๆไป เช่น ทุกๆ 3 เดือน 6 เดือน หรือ แล้วแต่ตามสะดวกหรือนัดกันแต่ส่วนใหญ่จะ3เดือนขึ้นไป

ตอนผมปิดการอายัดเงินเดือน ก็ต้องไปรับเช็ค ของกรมบังคับคดี (ในส่วนที่บริษัทยังไม่ได้ไปรับเงิน

ที่กรมบังคับคดี)เพื่อไปขึ้นเงิน อีกที

ที่อยากบอกคือตอนปิดอายัดเงินเดือน ควรต้องไปด้วยตนเอง และไปรับหนังสือยืนยันการถอนอายัดเงินเดือนด้วยตนเองครับ

ตอนผมเจรจาต่อรองปิดบัญชีหลังอายัดเงินเดือน ผมก็ไม่ได้คิดถึงเงินที่ถูกอายัดไป
พอปิดบัญชี พบว่าได้เงินที่ถูกอายัดไปคืน ก็เกือบสามหมื่นบาท ตกใจหมดเลย 55

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #55957 โดย plakartoon
ยินดีด้วยนะคะ กำลังจะเริ่มต้นเก็บรวบรวมเงินปลดหนี้เหมือนกัน จะตั้งปณิธานไว้ว่า จะปิดให้หมดภายในปีครึ่ง และพยายามขอส่วนลดให้ได้มากที่สุดกับหนี้ทั้งหมด 3 แสนกว่าบาท :สู้ๆ:

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56031 โดย wutha
ขอให้หมดหนี้เร็วๆนะครับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56088 โดย วิชัย
ขอไปใช้บ้างนะครับ ผมเพิ่งเปนสมาชิกใหม่ ข้อมูลมีประโยชนกับผมพอสมควร

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.758 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena