สู้หนี้แบบคนเกเร หนี้ 1 ล้าย ปลดหนี้ไป 8 แสน เหลือหนี้บัตรนรก TMB ทหารไทย 2 แสนบาท

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83322 โดย jackky
:crying: :crying: ผมเพิ่งได้หมายศาลมาสดๆๆเลยคับ ว่าทำไมฝนตกตั้งแต่เช้า

หยุดได้ปีกว่า ยอดหยุดประมาณ 85,000 บาท ฟ้องที่ 100,340 บาท

นัดขึ้นศาล 15 ส.ค.นี้ ถือว่ายังมีเวลาได้รวมรวบเงินอีกนิด ขอยอมรับกับเจ้านี้เลยว่า

ตั้งแต่หยุดมาขอบอกเลยว่าทาง TMB ไม่เคยให้ส่วนลดจนได้หมายศาลมา มีแต่โทรมาให้เราจ่ายขั้นต่ำไป

ต้องลองดูว่าหลังจากผมได้หมายศาลแล้วทางเจ้าหน้าที่จะโทรมาแนวไหน แต่ถ้าส่วนลดยังไม่ได้

คงต้องขึ้นศาลผ่อนยาวๆไปตามนั้น ขอคำแนะนำจากผู้ที่เคยมีประสบการณ์กับ TMB หน่อยนะคับ มาเล่าสู่กันฟัง สู้ๆๆเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคับบบ :sweat: :sweat:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83327 โดย Tann
นัดเดือนสิงหาเลยเหรอครับ นานมาก อย่างน้อยก็ดึงเวลาได้ไปหลายเดือนอยู่นะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83506 โดย taeyeon

jackky เขียน: :crying: :crying: ผมเพิ่งได้หมายศาลมาสดๆๆเลยคับ ว่าทำไมฝนตกตั้งแต่เช้า

หยุดได้ปีกว่า ยอดหยุดประมาณ 85,000 บาท ฟ้องที่ 100,340 บาท

นัดขึ้นศาล 15 ส.ค.นี้ ถือว่ายังมีเวลาได้รวมรวบเงินอีกนิด ขอยอมรับกับเจ้านี้เลยว่า

ตั้งแต่หยุดมาขอบอกเลยว่าทาง TMB ไม่เคยให้ส่วนลดจนได้หมายศาลมา มีแต่โทรมาให้เราจ่ายขั้นต่ำไป

ต้องลองดูว่าหลังจากผมได้หมายศาลแล้วทางเจ้าหน้าที่จะโทรมาแนวไหน แต่ถ้าส่วนลดยังไม่ได้

คงต้องขึ้นศาลผ่อนยาวๆไปตามนั้น ขอคำแนะนำจากผู้ที่เคยมีประสบการณ์กับ TMB หน่อยนะคับ มาเล่าสู่กันฟัง สู้ๆๆเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคับบบ :sweat: :sweat:

สิงหาาาาา ดีมากๆนานขนาดนี้วางแผนเก็บเงิน ยืมเงินให้ได้สัก 60,000 แล้วโทรไปบอกเลยจะปิด
บอกปิดสัก 40.000
บอกว่าขอเถอะมีหนี้สินเยอะหลายตัว ไม่ปิดตัวนี้ก้จะปิดตัวอื่นแทน
หรือไม่ก็ขู่เลยว่าไม่มีอะไรเหลือแล้ว ตกงานอยู่ ไม่มีทรัพย์สิน หาเงินมาปิดได้เท่านี้

ลองดูนะจ้ะ

8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83507 โดย taeyeon
เสียใจๆๆๆ

เสียใจที่เป็นหนี้ แล้วลึกๆ ก็เป็นทุกข์ พอเป็นทุกข์แล้วไงเล่า
ติดเพื่อน การพนัน สุรา

ป้าดดดดดด

คือพยายามจะลืมว่าเป็นหนี้ กลายเป็นหนี้ไม่รู้ตัว โอ้ยช้ำซิ โทษใครไม่ได้ นอกจากตัวเอง

พลาดไปแล้วกับชีวิต
1. สัญญาที่จ่ายไปกับคอนโด เมื่อ 2554 ยังไม่ได้คืน ดอนโด ทำไม่รู้ไม่ชี้
25,000 ที่จองไปไม่ได้คืน
2. ของสุรุ่ยสุร่าย ที่ซื้อไว้ ขายทิ้งเงินหายไปกว่าครึ่ง
3. รถยังผ่อนติดๆขัดๆ ไม่ตรงดิว ไม่จ่ายบ้าง แค่รักษา ไม่ให้พังครบสามเดือน
4. กสิกร ตอนนั้น ตูคิดอะไรฟะ ให้ส่วนลด 50,000 ไม่รีบเก็บเงิน
ไม่ทำสัญญาผ่อนกะมันทำไม ตอนนี้ผ่อนไป 15 เดือน เงินที่ให้มันไปตก 40.000
ถ้ารอมันฟ้องตอนนี้คงนอนสบาย ตีพุง ไม่ต้องผ่อนอีก 10 เดือนหรอก
แถมหนี้ใน เครดิต บูโร โชว์หราที่100.000 ยอดไม่ลดซิ/ดอกวิ่งปกติ
ไม่สะทกสะท้านเหมือน ตรูไม่จ่ายอะไรเข้าไปรวยจริงๆ
5.เงินไม่ได้ให้แม่แล้ว ที่เคยให้เดือนละ 5000
6.ยังติดเงินป้าอยู่ 35000 ตรูจะหาเงินมาจากไหนฟะ

8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83637 โดย taeyeon
วันศุกร์ที่ผ่านมา โทรไปหาธนบัตร บัตรเครดิต
ว่าเหลือยอดเท่าไหร่ รวมดอกเบี้ย
เจ้าหน้าที่บอกว่า 29,000
เราบอกว่าช่วงนี้ต้อง จ่ายบัตร TMB เดือนละ 4,600
จากที่โดนหมายศาลมา ไอ้เราก็กลัวว่าจะจ่ายรายเดือนไม่ไหว
ขอปิดยอดที่ 15,000ได้ไหมทำเสียงเศร้าๆ

ในใจเราไม่มีไรเสีย เพราะก่อนหน้า เค้าเคยให้ส่วนลด
ตอน 34,000เหลือปิดที่26,000บาท ลดมาได้นิดเดียวเอง
ตอนนี้ขอส่วนลดครึ่ง ๆ จะได้หรอ

แต่เอาน่า ใช้มุขเดิม อ้างว่า มีภาระ ไม่ไหวแล้ว

ธนชาติ ก็ขอเอกสารไปพิจารณา

วันนี้โทรมาคอนเฟิร์ม จ้า ยอดปิด ได้นะ 15,000

กรีสสสสสสส

ขอยืม เงินเพื่อน 15,000 จะจ่ายคืนเพื่อน
เดือนละ 3,500 จนครบ และจะให้กำไร เพื่อน อีก 3000
รวม 18000 ยังไงก็คุ้ม กับ ส่วนสดที่ได้ 11000

เย้ๆๆ จะจบอีกบัตรแล้ว bye bye

ภาระต่อเดือน เริ่มเดือนหน้า
3500 ผ่อน 5 เดือนหนี้ที่ยืมมา 15000
4600 ผ่อน 58 เดือน TMB
4800 ผ่อน 10 เดือน kasikorn เดือนสุดท้าย 35000อันนี้ ต้องคิด
11000 รถผ่อน 21 เดือน
ค่าหอ 4500
3600ค่าแชร์12 เดือน
ไอโฟน2200 เหลือ 7เดือน
รายจ่าย ต่อเดือน 34200บาท
:cry2: ตังค์แม่ไม่ได้ให้เลย scb ก็จะครบ สามเดือน ไม่รู้ไงเลย

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84148 โดย taeyeon
ตอนนี้ scb เราก้าวสู่การหยุดเดือนที่ 4 อย่างมั่นคง
อยากบอกให้พวกท่านทั้งหลายรู้เลยว่า ทุกรายแหละเจ้าหนี้บัตร
สามเดือนแรกมันจะโทรกระหน่ำเลยตามทุกวัน
พอสามเดือนปุ๊บมันจะไม่มาจุกจิกเราแล้ว
แต่มันจะมาในลักษณะช่วยเหลือให้ทำสัญญานรก
ซึ่งคราวนี้ไม่พลาดแน่นอน เหมือนดั่งที่เราทำกับกสิกร
ผ่อนไปผ่อนมาได้เงินครบตามที่มันเสนอปิดรอบแรก 5 หมื่นแล้ว
แถมยอดตามเครดิต บูโรไม่อัพเดทตามยอด 0%ที่มันทำ
นรกมาก ถ้าเราท้อหยุด คือจบเกมส์ จะปิดมันก็ไม่มียอดให้ปิด
อีเ.............

รอๆๆๆscb ครบสักห้า หกเดือนหวังว่าจะมีข้อเสนอดีๆ จะบอกกะมันว่า
สิ้นปีโบนัสออกจะปิด....กราบบบขอให้ได้ตามแผน

ส่วนกรุงไทย ตูยังแข็งใจ หมุน อยู่แบบนั้น กลัวมันฟ้องเร็ว
ฟ้องแล้วอะไรละ ไม่มีเงินผ่อนมันแล้วไง มัน fix ไป
แล้วอีกอยากใช้เสียดอก เดือนละ 1500 รวมสองบัตร
ตูทำเพื่อ????? ไม่รู้ดิ คิดว่าอย่างน้อยให้พ่อ ได้พักจิตบ้าง
หลังจากปีที่แล้ว ลูกคนโตของท่านโดนฟ้องหนักหน่อง

รถก็ติดๆขัด ไม่จ่าย จะครบสามงวด จะถูกยึดแล้วคร้าบบบบ
แต่ไม่หรอกเดือนนี้ และเดือนถัดไปกะจะจ่าย ตามยอด
บวกเพิ่มอีกสัก 4000 ให้มันเอาไปตัดค่าทวงถาม

ทำไมเราพลาดเรื่องรถอะหรอ ก็ที่บอกเราติดหวย
หวยปิงปองเล่นทุก 15นาที สนุกมั้ยละ โดนไปรวม 14000
เอาละเครียด อยากสนุก โลภ สรุปทุกข์กว่าเก่ามั้ยละ
แต่ผ่านแล้วผ่านไป ย้อนอะไร ไม่ได้ เอ้า ทำงานชดใช้กรรม ทำตัวเอง

เราเองประวัติดีมาตลอด เรียนก็ได้เกีรตินิยมนะ
การงานดี เงินดี มากจิมมมมๆ ถ้าเทียบกะเพื่อนรุ่นเดียวกัน
แต่นั่นละ พลาด ประมาท ใช้เงิน อีสิบบัตรที่ทำมา
เสียหลักยันปัจจุบัน

แต่โชคดีที่ ตัวเองทำงานจัดซื้อ
สกิลการเจรจาต่อรอง (ตอแหล)สูงมาก ทำให้ผ่านอะไรไปได้หลายเหตุการณ์
มีญาติที่ดี คือป้า ที่คอยให้เงินกู้ 0%ดอกเบี้ย แต่เรากะซื้อกระเป๋าให้นะ
มีเพื่อนดีมาก ที่คอยให้เงินกู้ แม้ไม่ 0% แต่ไม่โหด ขนาดรับไม่ได้
มีกำลังใจดีจากพ่อแม่ แม้ตอนแรก ท่านรับไม่ได้
แต่ก็ไม่ขอเงินมาปิดนะ เดี๋ยวจะเนรคุณเกินไป
แต่ก่อนหน้าเราให้เงินพ่อแม่ รวมๆ1-2แสนได้นะ
ก็ภูมิใจ.....

แต่เรื่องที่ยังเป็นกรรมกง กรรมเกวียนต่อไป
คือ ใบจองคอนโด 1 ใบไง ตอนแรก ขายได้ มาสามที่
ได้กำไร ร่วมส่วน แต่อีใบนี้ตกม้าตาย 25000 บาท
คอนโดเบี้ยว ติดต่อไม่ได้ โครงการไม่เดิน สามปีแล้ว
ถ้าได้เงินคืนจะเอามาปิด scb สักใบคงได้

สุดท้ายเริ่มขาย หมูเส้น ในเฟสบุค "หมูเส้น"
เออขายดี ขายได้ ไม่เน้นกำไร เน้น ลูกค้ายาวๆ
แต่มันเหมือนมีกำลังใจ มีหนทาง มีเงินเข้าอีกทาง
เออดีอะ...กำลังหาช่องทางทำเงินเพิ่มเติม
หวังว่า จะปลดล็อก เปรี้ยงงง. 1 ล้านวางบนตัก
จบเกมส์.......

สุดท้าย พอวางแผนทางการเงินได้ ว่าควรใช้อะไร
เท่าไหร่ แม้ว่ามีสะเปะ สะปะ พนัน หวย เหล้า
แต่ว่าพอมันมีแผนมัน จะยังทำให้เราอยู่ในเลนส์ ในทาง
ก็สบายใจได้ ใสๆ ไม่เครียดเหมือน ตอนแรก
เหมือนมองไม่เห็นทาง

เป็นกำลังใจให้ทุกคน ณ ที่นี้ด้วย
ขอให้เจอกัลยณมิตร ที่ดี ปล่อย
เงินกู้ ดอก 0% มาปิด ถูกหวย รวย 100ล้าน
ในเร็ววัน....ขอให้บุญบารมี ในการแชร์ความรู้ประสบการณ์
แม้เล็กน้อย ก็ส่งผลใ้ห้มีความสุข ในชีวิต ด้วยเทอญญญญ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84728 โดย taeyeon
ล่าสุดไปไหว้พระ ทำบุญ ขอพร ที่วัดทุ่งเศรษฐี พระราม 2
ขอเทพทันใจ ให้ถูกล๊อตตารี่

ทันใจจริงๆจ้า ได้มา 10xxx มาดีใจจัง
จะเอามาหมุนมาจ่ายดอกเบี้ยเงินที่ยืมป้ามา 35xxx ที่คิดว่าขอผ่อนปรนไปเรื่อยๆ
เลยจะซื้อกระเป๋า Coach ให้เค้าเป็นดอกเบี้ยสัก 3-4 พัน

อันนี้ขอนิดนึง ตลอดมาเรามีแหล่งเงินกู้ดีตลอด คือเงินกู้จากเพื่อนจากญาติ
คือเจ้าหนี้ไม่มีทวง ไม่มีบ่ายเบี่ยงเมื่อขอยืม
แต่เทคนิคคือต้องสร้างความน่าเชื่อถือ จ่ายตรงเวลา และแม้ว่าเค้าจะไม่ร้องขอดอกเบี้ยจากเรา

เราจงให้เค้า ไม่ต้องเรียกมันว่าดอกเบี้ย แต่ให้ไปเลยบอกว่าเป็นสิ่งที่ทำให้เราสบายใจ

เช่นจะยืมเงินเพื่อน 20000 บอกไปว่าขอผ่อนเดือนละ 5500 บาท 4 เดือน คิดให้ดอกไปเลย แบบ fix 10%
เพื่อนก็จะสบายใจเราก็สบาย และสำคัญคือไม่มีก็ควรไม่หนี ไม่ควรลืม พูดกับคนเหล่านั้นตรงๆ
จะได้ไม่เสียเพื่อน และในกรณีฉุกเฉินเราจะได้มีแหล่งเงินกู้ ดอกเบี้ยต่ำ ให้อุ่นใจ

เรื่องถัดไปคือ ใบจอง และสัญญา ที่จ่ายไปแล้ว 25000 แต่โครงการยังสร้างไม่เสร็จสักทีเกือบ สี่ปี
ตอนแรกถอดใจไปแล้วคือจะปล่อยเงินทิ้ง ถือว่าเป็นเวร กรรม ตามทันมา

แต่มีพี่คนนึงดลใจ คือ สามีแกเปิดบริษัท ทนายความ ไอ้เราก็เลย เข้าไปปรึกษา
ผลสรุปคือให้เราดำเนินการฟ้อง สคบ

เอาละ ทีนี้ ก้พอมีหวัง จะได้ เงินสัญญา มาคืน ถ้าได้จะเอามาปิดบัตร scb สักใบ

อีกเรื่องที่เป็นติ่งค้างคาใจมากๆ คือกสิกรกับสัญญานรกผ่อนหนัก มากๆ
4800 บาทต่อเดือน ตอนนี้มาครึงทาง หรอ? ไม่นะ มานั่งดูสัญญา
งวดสุดท้ายมกราปีหน้า ต้องจ่ายคืนมันเพิ่มอีก 35xxxx

ชิหายยยยยย

ไม่ได้วางแผนเก็บเงินเอาไว้ด้วยเพราะเพิ่งปิด ธนชาติไป

โอ้ยย ปวดกระบาลจ้า

ต้องรอลุ้นโบนัส บริษัทแล้วละปลายปี หรือไมก็ต้องไปขอเทพทันใจให้ถูกหวยแต่ คราวนี้คงต้อง
ได้สักห้าหมืนแทนนะ ถึงจะพอ

โอ้ยยยยยยย////////สัญญานรกทำพิษษษษษษ

__________________________________030516_______________________________

Thanachart credit 50,000
***ขึ้นศาลแล้ว ตัดสินผ่อน 2,500 เป็นเวลา 24 เดือน เหลือ34xxx
สถานะ 30 =>ขอปิดที่ 15000 บาท เมื่อเมษา
ยืมเงินเพื่อนมา 18000 แต่ใช้เพื่นคืนโดยผ่อน 3500 บาทเป็นเลา 6 เดือน
Thanachart สินเชื่อ 25,000
*** ปิดแล้วยอดก่อนปิด 40,000 เหลือ 15,000 บาท
สถานะ 11 ปิดบช

UOB credit 70,000
UOB สินเชื่อ 30,000
*****ปิดจบที่ 87,000 สถานะปิดบช

Central credit 50,000 *****ปิดยอดที่27,000 บาทวันที่ 31 พค 57******
สถานะ 11 ปิดบช
Krungsri credit 50,000 *****ปิดยอดที่25,000 บาทวันที่ 25 มิย 57******
สถานะปิดบช

First choice 100,000 ***โดนฟ้องแล้วพร้อมกับธนชาติ ไปศาล เดือนกุมภา58 เราขอเลื่อนศาล แลวขอปิดยอดที่ 70,000บาท พอต่อมาเราฉลาดมากกกกกก 555 ชมตัวเองนิดส์นึง คือพอดีลาออกจากงาน เลยคิดแผนได้ โทรไปขู่ ว่าไม่มีเงิน แต่มีเงินก้อนแค่ สี่หมื่น ออกจากงานแล้วด้วย แล้วมีหนี้กสิกร ยอดแสนนึงกสิกรให้เราไปปิดที่ 50,000 เองเราจะเอาเงินไปปิดกสิกรแทน แต่อย่างไร ถ้าคุณFCลดให้ 50,000บาทเราจะเอาเงินมาปิดยอดคุณ ผลปรากด ได้ผลจ้า เค้าออกหนังสือ มาให้เราปิดหนี้ 55,000บาทจ้า
กรี้ดดด สลบจ้า ได้ลดเพิ่ม 15,000
สถานะ ปิดบช

Kasikorn credit 50,000 Kasikorn สินเชื่อ 72,000
***Kasikorn มารยาทดี โทรมาพูดจาดี ให้ปิดยอด 50,000 เราไม่มีเงิน
โง่ ดอกจัน 50 ตัวจุดนี้ ไปทำสัญญาปรับโครงสร้างนี้ ผ่อน 0% 4,800 บาท/เดือน งวดที่ 24 จ่ายที่เหลือ
ทำไมถึงโง่อะหรอ เพราะพอเราจ่ายไป ในเครดิตบูโร ยอดจะยังวิ่งเป็นดอกปกติ
คือถ้าเราพลาด เงินไปพอปุ๊บ ซวยแน่ๆ ยอดที่เราจ่ายจริงๆจะกลายเป็นยอดของดอกปกติทันที

เพราฉะนั้นบอกไว้เลยว่า สัญญาปรับโครงสร้างหนี้ คือ สัญญานรกจริงๆจ้า คนอื่นอะบอกเราแล้วนะ แต่เราเองกลัวหมายศาลสุดในช่วงที่เจอสองใบติด
และพ่อเครียดมาก จริงๆไม่ควรโกหกใครเรื่องหนี้นะ
สถานะ ปกติเหลือยอดตามสัญญา 79xxx ยอดในระบบ 97xxxx

สินเชื่อ ไทยพานิชย์ ยอด 30000 ชำระจนหมด ปิดบชปกติ

SCB speedy 52,000
SCB family 40,000
หยุดมกรา 59 รวมดอกยอดพุ่งที่ 99xxx ตอนแรกช้หมุนอยู่แล้วไม่ไหว ปล่อยแล้วเลยสามเดือน
รอส่วนลดหรือฟ้องแต่ตามแผนคือ จะรอโบนัส แบบลุ่มๆดอนๆ

TMB หยุดที่ 195xxx มกรา 57 ขึ้นศาล กพ 59 ยอดฟ้อง 275xxx
ผ่อนจ่าย 4600 ต่อเดือน เป็นเวลา 36 เดือน

บัตรที่ใช้ต่อ

KTC สองบัตร 80,000 บาท ที่ใช้ต่อเพราะ ยังหมุนบัตรต่อได้ ขี้เกียจโดนหมายศาลอีก เอาอีกละ

คนอื่นนี้เค้าหหนี้หมดเอา หมดเอา ไอ้เรานี้ ล้าหลังงงงงงงงงงง

เบื่อตัวเอง

ยอดหนี้บัตรเครดิต 447xxx ตอนนี้ดอกนิ่งๆละเคลียร์สยบเกือบหมด
ผ่อน กสิกร 4,800 บาท/เดือน
ผ่อน TMB 4,600 บาท/เดือน
รถยนต์ 240,000 ผ่อน 11,000 บาท/เดือนจะโดนยึดรถแหล่ไม่แหล่ค้างบช จะครบสามเดือน
แชร์ 60,000เอามาแล้ว ผ่อน 3,600 บาท/เดือน ครึ่งทางละ

ยืมเงินป้ากะเพื่อนรัก มาประปราย 70,000 อันนี้ไม่มีดอก มีก็จ่ายไม่มีก็ไม่จ่าย

งดให้เงินแม่ ซื้อหวย

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85490 โดย taeyeon
อยากจะร้องไห้ เห็นยอดคงเหลือของยอดหนี้กสิกร 100,xxx บาท จะบ้าตายจากตอนแรก 120,xxx
ขนาดผ่อนได้ตามสัญญานรก รวมๆ 40,xxx บาท

ท้อมากเลย

ลองโทรไปปรึกษา สำนักงานกฎหมาย หลายๆที่ บอกตรงกันว่า ควรผ่อนตาม สัญญาใหม่ดอกเบี้ย 0%
ดีกว่าที่กลับมาตายรังที่ยอดเดิม 100,xxx บาท เพราะในสัญญา ระบุชัดว่าเมื่อผ่อนไม่ตรงตามเงื่อนไข
จะกลับมาที่ยอดเดิมตามธนาคารพึงประสงค์

แต่เหนื่อยที่ผ่อน 4800 มากเพราะตอนแรกที่ทำสัญญา นั้นไม่คิดเผื่อ ถึงว่าจะผ่อน TMB ที่เพิ่งโดนฟ้อง
และเคลียร์กันตอนกุมภา ปีนี้เลย แล้วตอนนี้ไม่ไหวแล้ว
พอเห็นยอดก็ท้ออีก

เลยคิดว่าจะหยุดแล้ว หยุดผ่อนกสิกร ไม่ไหวแล้ว เพราะถ้าไปต่อ ก็ไม่มีเงินปิด ยอดสุดท้าย 35,xxxบาท
อยู่ดี แถมตามสัญญานี้ มันไม่ให้ส่วนลดด้วย ไม่ให้จริงๆ ขอแล้วขออีกไม่ให้ ทรมานมากๆ
ถ้าเราหยุดจ่ายไปอีกสักหกเดือนอาจจะมีส่วนลดให้อีก ถึงตอนนั้น คงมีตังค์มาจ่ายมั้ง

ตอนนี้มึนตึบ จริงๆ ขอกำลังใจและความคิดเห็นดีๆ เพื่อทางสว่างในอนาคต

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85647 โดย taeyeon
ด้วยความกลุ้มใจ
จึงโทรไปธนาคารแห่งประเทศไทย เค้ามีสายด่วนให้โทรไป 1157 จ้า
จนท รับสายเร็วมาก
หัวข้อที่เราโทรไปมีสองเรื่อง
เรื่องแรก เรื่องการปรับปรุงโครงสร้างหนี้
เราถามว่า ยอดที่ระบุ ลงในสัญญาปรับปรุง เป็น 0% คงเหลือ 78000บาท
แต่ในระบบกลับเป็น 98000บาท ไม่ตรงกัน เราควรทำอย่างไร?
จนท ตอบว่า เราสามารถร่างจดหมายถึง กสิกรเพื่อเรียกร้องการอัพเดทในระบบได้
แต่อย่างไรก็ตามถ้าเรามีเจตนาในการชำระตามหน้าสัญญา แล้วหมายความว่า
ในระบบจะอัพเดท ไม่อัพเดทก็ไม่มีผล เพราะถ้าไม่ตรงกัน เราสามารถกลับมาที่สัญญาเป็นหลัก
และในกรณี เราผิดสัญญา สัญญาปรับปรุงโครงสร้างหนี้ก็ระบุ(กำกวม) กว้างๆไว้แล้วว่า
จะกลับมา ที่ยอด/ดอกเบี้ยที่ธนาคารกำหนด (แต่ไม่ได้เขียนว่ากำหนดเท่าไหร่)
จนท แนะนำว่า ให้เราจ่ายไปตามเงื่อนไขสัญญา

เฮ้ออออออ

เรื่องที่สอง เราค้างค่าผ่อนรถครบสามเดือน จะเข้าเดือนที่สี่แล้ว
ธนาคารมี จนท มาทวงถามลักษณะ ขู่จะยึดรถ ถ้าไม่จ่ายสามงวดทีเดียว
แม้ว่าเรามีเจตนาและติดต่อกลับว่าจะจ่าย 1 งวดก่อนพร้อมค่าติดตาม ทวงถาม

จนท ธนาคาร แนะนำว่า เค้าไม่สามารถมายึดรถได้ เงื่อนไข ตามกฎหมาย
1 ลูกหนี้ต้องผิดนัดชำระครบสามเดือน/สามงวด
2 ถ้าลูกหนี้ไม่จ่าย เจ้าหนี้ต้องออกเอกสารทวงถาม
3 หากหลัง 30 หลังจากออกหนังสือทวงถามยังไม่จ่าย เจ้าหนี้มีสิทธิ์ ออกเอกสารยกเลิกสัญญา
4 หากไม่ครบขั้นตอนตามนี้ เจ้าหนี้ ไม่สามารถ ยกเลิกสัญญาได้
เจ้าหนี้ในส่วนของรถ คือ ผู้เป็นเจ้าของรถ ที่เราทำการเช่าซื้อ
ดังนั้นหากเรา(หน้าด้าน) มีเจตนาจะจ่าย แค่งวดเดียวพร้อมค่าทวงถาม
ก็ถือเป็นเสร็จสิ้น ทำให้เงื่อนไข ข้อแรกไม่ครบ ไม่มีสิทธิ์ ยึดรถได้
หากมีการขู่ ทวงถาม เกินขอบเขต ตามกฎหมาย
สามารถแจ้งสคบ เพื่อออกหนังสือ ก่อนฟ้องร้องเร่ยกค่าเสียหาย ต่อเจ้าหนี้ได้เลย

อันนี้สบายใจมากขึ้นเลย ดีใจ กระจ่างในใจ

กลับมาที่กสิกร รู้สึกแบบ ที่ผ่านมาที่ผ่อนไป 40,000บาท มันพัง มันโง่ มันเน่า
ธนาคารแห่งชาติ ก็ยืนยันว่า ไม่สามารถช่วยอะไร นอกจากให้เราจ่ายตามสัญญา
แต่ที่เรา สบายๆ ตอนแรกเพราะไม่คิดว่า tmb จะฟ้องเพราะมันสองปี เราลืมไปแล้ว
แถมโดน จ่าย เดือนละ 4600 มารวมกับ กสิกรที่ผ่อน 4800ก็ท้อซิจ้ะ
ก็เลยอยากจะเคลียร์
จึงเอาใหม่เริ่มใหม่ไปคุยกับ trade collection ตัวแทนกสิกร
1หากขอส่วนลดจะได้ที่เท่าไหร่ จนท ตอบ 60000บาท โอ้ยย ไม่งามเลย
ในใจคือ 40000บาท เลยตัดไปไม่ปิด ไม่มีเงินนะ แต่กะยืมแม่มาปิด
2เราถามว่า ถ้าหยุดจะฟ้องเราเมื่อไหร่ จนท ก็ดีนะ น่ารัก ช่วยเหลือ บอกถ้าหยุด
ก็จะฟ้องสิ้นปี
ถึงงานนี้ตาสว่างมาบ้างแล้วว่าจะไปต่อแบบไหนดี เคลียร์แล้วว่า
ทำสัญญานรก ไปนั้น มีแต่เสียกับเสียของแท้ต้องยอมรับชะตากรรม

1หยุดสัญญาปรับปรุงโครงสร้างหนี้ซะ รอฟ้องปลายปี พร้อม scb
แล้วก็ดูโบนัสสิ จะ 50000หรือ 100000 ดูเงินเก็บซิ มีเท่าไหร่ ลุ้นยอดปิดซะ ว่าพอไหม
แต่เงื่อนไขนี้คือ ไม่ว่าอย่างไร เงินไม่พอปิด ก็ยังมียอดผ่อนที่น้อยลงศาล
จาก4800เเน่นอนฟันธง
2จ่ายต่อไป กสิกร ให้ตามสัญญา ส่วน scb ก็รอฟ้อง รอ hc แต่วิธีนี้ดีกับใจ คือ
พ่อแม่ไม่ต่องปวดกระบาลเห็นหมายศาลของลูกเพิ่มอีกสองใบ

แต่ไม่ว่าแบบไหนก็ต้องประคองหนี้รถ ต่อไป

ใครมี ประสบการณ์ การขอส่วนลด หลังหยุด สัญญาปรับปรุงโครงสร้างหนี้
ก็มาแชร์ได้เลย

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85807 โดย witchlilly
Replied by witchlilly on topic TMB โหดมาก น้ำตาไหล
คุณ Jackky คะเราได้หมายศาล TMB เหมือนกัน ไม่มีส่วนลดเลย ฟ้องเจ้าแรกด้วย แต่ได้ผ่อน 48 งวด ก็พอรับได้ค่า สู้ๆนะคะ

jackky เขียน: :crying: :crying: ผมเพิ่งได้หมายศาลมาสดๆๆเลยคับ ว่าทำไมฝนตกตั้งแต่เช้า

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85811 โดย taeyeon
ตอนนี้กลับมาที่จุดเดิม เพิ่มเติมคือค่าโง่ 40,000ที่จ่ายไป
ปีที่แล้วเซ็นสัญญานรกกสิกรไป 120,000ผ่อนเดือนละ 4800
ต่อมาเมื่อต้นปีถูกฟ้อง TMB ผ่อน 4600 ทำให้ผ่อนกสิกรไม่ไหว
ลองเช็คยอดปิด ขอได้ 60000จากยอดในใบสัญญา 78000
ก็ไม่มีเงินจะปิด พอหยุด เลยเช็คยอด ในระบบ
ธนาคารได้เปรียบมาก ยอดอยู่ที่ 100,000 แม่เจ้า
ที่ผ่อนมาทั้งหมดตามสัญญา 40,000แต่ยอดจริง ที่ธนาคารมาจ่ายหนี้ในระบบ
ลดลงแค่ 20,000
จบกัน

.............

เริ่มต้นใหม่ แล้วตอนนี้ คนอื่นคงปิดบัตรนานา หมดหนี้ไปแล้วแต่เรา
ยังเหลือหนี้ที่ไม่ลงตัว 3 เจ้า 6ใบ
กสิกร สองบัตร 100,000
SCB สองบัตร 100,000
Ktc สองใบใช้อยู่ หนี้ 80,000

รอสิ้นปี ไม่ก็สักพัก จะพยายามเก็บให้ได้ก้อนแรก 20,000จะทยอยปิด ทีละบัตร
ภาวนาว่า ส่วนลด
Scb =50,000
Kasikorn = 50,000
โบนัส ขอให้ได้ 100,000 ปีนี้จะได้หมด หนี้เน่า
ปีนี้หนี้เพื่อน ที่ผ่อนอยู่5,000
ค่าแชร์ 3,000
ก็หมดไป

เหลือแต่ ที่วางแผนปีหน้า
หนี้ป้า 35,000 ดอกเบี้ยเป็นกระเป๋า ใบละ 4,000กำลังจะซื้อให้ มิย 59
ตั้งใจจากหมุนจะเป็นจ่ายขั้นต่ำ ktc 5,000
ผ่อน tmb 4,600
ผ่อนรถ 11,000 หมดธันวา 60
ค่าเช่าหอ 4,500
ค่าโทรศัพ 1,600
ค่าน้ำมันรถ 4,000
น่าจะมีเงินกินสบายๆ เดือนละ หมื่นกว่าบาท
ปี61 น่าจะเก็บๆ ได้ปิด tmb
ขอให้ได้ตามแผน พ้นๆซะทีเถิดดดด

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85935 โดย taeyeon
วันนี้ประสบการณ์แรก
หลังจากพยายามเอาเงินดาว์ คอนโดคืน 25,000
เราฟ้องสคบ ในระบบออนไลน์ ต้นเดือน มีนา
วันนี้สคบส่งจดหมายขอหลักฐานเพิ่มมาถึงบ้านแล้ว
กรี้ดดด

ตื้นเต้น

ความรู้เบื้องต้นนะ
ถ้าเราเกิดรู้สึกไม่ชอบมาพากล ในสัญญาใดๆ
หรืออีกฝ่ายละเมิด ทำผิดสัญญาข้อใดข้อนึง

ให้นำกระดาษ A4 เขียนจดหมายยกเลิกสัญญาก่อนเลย

จากนั้น ค่อยฟ้องสคบ

คอนโด เราดาวน์ไว้ 25000บาท 4ปียังสร้างไม่เสร็จ
โอนไม่ได้ ตลอดเวลามันใช้วิธีการคุยกับเราปากเปล่า
บอกว่าจะเสร็จ เราก็โง่เชื่อ ไม่ทำไรเลย

ที่โครงการพยายาม ทำแบบนั้น เพราะ มันไม่มีหลักฐาน
แม้เราจะไม่ พอใจ ด่ามันปาวๆๆ ก็ไม่มีผลทางกฏหมาย

เฮ้อ สรุปคือ การเขียนจดหมายทวงถาม
ยกเลิกสัญญา สำคัญมาก ถ้าเกิดกรณีเราเป็นเจ้าหนี้
ทำไมข้อนี้เรานึกไม่ได้หว่า ทั้งๆที่ ได้รับเอกสาร ทวงหนี้มาตลอด

ขอพรๆ
ให้ทางคอนโดยอมคืนเงินให้เรานะ

นอกนั้นก็ต้องเสียค่าโง่ เพิ่มเติมอีก 25000บาท
รวยจริมๆๆ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86661 โดย MK245
ได้รับหมายของ TMB เหมือนกันคะ กำลังต้องไปเดือนหน้านี้ละคะ ยอดฟ้อง 23xxxx ก็ไม่รู้จะยังไงต่อเลยคะ รบกวนแชร์หน่อยนะคะ ว่าที่ไปศาลมาเป็นยังไงบ้าง

witchlilly เขียน: คุณ Jackky คะเราได้หมายศาล TMB เหมือนกัน ไม่มีส่วนลดเลย ฟ้องเจ้าแรกด้วย แต่ได้ผ่อน 48 งวด ก็พอรับได้ค่า สู้ๆนะคะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86746 โดย ขนมปังไส้หมู
Replied by ขนมปังไส้หมู on topic TMB โหดมาก น้ำตาไหล
ของเราไปขึ้นศาลมาแล้วค่ะของ tmb บัตรเครดิตเมื่อวันที่ 30 พ.ค ที่ผ่านมา ยอดหยุดเราของอยู่ที่ 178,000 บาท ยอดฟ้องที่ 210,000 บาทหลังจากหยุดไปประมาณ 1ปี ทางทนายให้ข้อเสนอคือ ให้ชำระ 3,500 บาทต่อเดือน 60 เดือน( เขาคิดดอกเบี้ยร้อยละ 12 ต่อปี) เราต่อรองให้จ่ายน้อยกว่าได้ไหม หรือลดดอกเบี้ยลงเหลือ 10% ได้รึเปล่า ทนายให้โทรคุยกับแบงค์ค่ะ ซึ่งต่อรองกันนานมาก แบงค์ไม่ลดอะไรให้เลย แต่ให้ข้อเสนอมาค่ะ ว่า งวด 1-12 จ่าย 2,500 งวด 13-59 จ่าย 3,500 งวดสุดท้าย จ่ายที่เหลือให้หมดตามยอดฟ้องค่ะ เรามานั่งคิดดูแล้ว งวดสุดท้ายต้องจ่ายไม่ต่ำ 20,000 ถ้าเราหาไม่ได้คือปิดจบไม่ได้ คือ ณ ตอนนี้เราไม่รู้ว่าข้างหน้าจะเป็นอย่างไร เราเลยตัดสินใจจ่าย เดือนละ 3,500 × 60 เดือนค่ะ เพราะคิดว่าไหว จากก้อทำประณีประนอมยอมความหน้าศาลค่ะ เดือนนี้เป็นเดือนแรกที่ต้องจ่ายค่ะ

หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์บ้างนะคะ ไปศาลไม่ได้น่ากลัวค่ะ

ป.ล TMB โหดจริงค่ะ ไม่ได้ลูกเดียวค่ะ
ป.ล ของเรายังเหลือ scb speedy loan อีกตัวค่ะ หยุดมา 1 ปี 3 เดือนแล้วยังเงียบอยู่เลยค่ะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86771 โดย patj
ตอนนี้เราเริ่มหยุดจ่ายบ้างแล้วเพิ่งงวดแรก
ก็มีโดนโทรตามเรื่อยๆ

เราอยากทราบขั้นตอนว่าในแต่ละแบงค์เค้าใช้เวลาประมาณกี่เดือนคะ ถึงส่งฟ้องศาล
แล้วก่อนที่จะส่งฟ้องเค้าบอกเราล่วงหน้ามั้ยคะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86777 โดย taeyeon
ขอสรุปเหตุการณ์ระทึกขวัญของ TMB
1-10 เดือนแรก แทบจะไม่โทรมา รู้สึกหวาดกลัวระดับ 5 กระโหลก
11-12 เดือนต่อมา มีการโทรมาให้ส่วนลด แบบบ้านๆ จากยอดรวมดอก 220,000บาท
เหลือ 160,000 บาท แลดูง่ายๆ ใจดีๆ ทำให้ใจชื่นว่า เอ้อออ มันมีส่วนลดเว้ยยยย กรูรอดแน่
ทำให้ความรู้สึกหวาดกลัวลดลงเหลือระดับ 3 กระโหลก

แต่...... 13-22 เดือน ไอ้สิ่งที่ขาดหวังว่า TMB จะมาง้อ เพิ่มเติมส่วนลด
มันไม่ได้เป็นแบบนั้น มันหายไปในกลีบเมฆ ฟ้องก็ไม่ฟ้อง ความหวาดระแวง
ความหลอน ค่อยๆ พุ่งพล่านจาก ระดับ 3 ค่อยๆ ไต่ไปจนระดับ 7 กระโหลก

เดือนที่ 23 รู้ผลใบศาลมาหน้าบ้าน ด้วยยอดฟ้อง 270,000 บาท ขนลุกซู่เลย
ดอกมาเต็ม เกือบแสน ไอ้ที่ไม่ฟ้องๆ คือนรกนะไม่ใช่ดีเลย รู้สึกว่าฟ้องเร็วๆ จะดีกว่ามากๆเลยนะ

ด้วยที่ว่าความหลอน ยังไม่ถึง 10 กระโหลก
จึงมีความกล้าโทรไปขอส่วนลด และสิ่งที่ได้ยินจนหน้าชา คือ ไม่มีสวนลด

มาถึงจุดนี้ ความหลอนมาระดับ 9 กระโหลกละ ทำไมหนี้กรู หนาจังวะ ดอกเกือบ 50%งอกจากต้น

เดือนที่ 24 ก้าวสู่ชั้นศาล จะขอเลื่อน ทำตัวบิดไปบิดมาเล่นตัว
โทรไปคุยนู้นนี้นั้น ขอส่วนลด ขอผ่อนแบบ step อะไรที่ต่อรองได้ คือขอหมด
คำตอบ คือ ไม่ได้ช่วยอะไรเลย เพราะไม่มี

สรุปสุดท้ายได้ดีที่สุด คือผ่อน 60 เดือน หารไปเลย เป้งๆจากยอดฟ้อง 270,000 บาท
ได้ผ่อนเดือนละ 4,600 ต่อเดือน ด้วยดอก 12% แต่ที่ดีใจคือ กำหนดชำระเงิน เป็นวันที่ 9 ของทุกเดือน
แค่นั้น เอาเป็นว่า

TMB ให้ 10 กระโหลก เลย โหดจัดรัสเซีย ตั้งตัวไม่ทัน
ฟ้องช้า ส่วนลดไม่มี นิ่งเรียบ ทำเราเงิบ-หน้าชาได้

UOB ว่าแน่ๆ เค้าจะโทรกวนๆหน่อยแต่มีส่วนลด และเข้าสู่กระบวนการศาลเร็ว ทำให้ดอกที่วิ่ง
เกือบ 30% ต่อเดือนถูกเปลี่ยนแปลงเป็น 12% ได้รวดเร็วทันใจ เอาไป 6 กระโหลกพอ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86778 โดย taeyeon

patj เขียน: ตอนนี้เราเริ่มหยุดจ่ายบ้างแล้วเพิ่งงวดแรก
ก็มีโดนโทรตามเรื่อยๆ

เราอยากทราบขั้นตอนว่าในแต่ละแบงค์เค้าใช้เวลาประมาณกี่เดือนคะ ถึงส่งฟ้องศาล
แล้วก่อนที่จะส่งฟ้องเค้าบอกเราล่วงหน้ามั้ยคะ

ส่วนใหญ่เลย คือ
1-3 เดือนแรกโทรทวงหนักมาก
4-6 เดือนแรกเสนอปรับปรุงโครงสร้าง
7-11 เดือนต่อมาเริ่มมีส่วนลด ตามความเหมาะสม
12 เดือนจะฟ้อง
สุดท้ายคือ ต้องมีแผนการใช้เงิน ทบทวนให้ดีทุกๆเดือน มากกว่า อย่าไปกลัวที่จะขึ้นศาล
เพราะนี้โดนกับตัว พอกลัวขึ้นศาล ก็ทำปรับปรุงโครงสร้างหนี้กับ Kasikorn
พังงงง

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87120 โดย taeyeon
กระทู้นี้ สองปีแล้วหรอ เร็วมากๆเลย
จำความรู้สึก ความทรมานของการเป็นหนี้ และการสู้หนี้ตลอดสองปีที่ผ่านมาได้ฝังใจ
มันเป็นความทรมานที่ชินชาไปแล้ว
แต่ก่อนเงิน สอง สามพันไม่มีค่าอะไรเลย คือใช้จ่ายไม่คิดหน้าระวังหลัง
แต่ตอนนี้ 10 20 บาท ถ้าใครมายืม หรือถ้ามาโกงนี้แทบจะเดินไปดักตบ 5555+ มีเคือง
มันสอนให้รู้จัก การใช้เงินมากขึ้น ของตลาดนัด ปกติไม่เคยซื้อ
ตอนนี้อย่างเซียน ประหยัดทุกทาง ละเอียดทุกเม็ด ก็เป็นข้อดีไป

ถึงเวลานี้ก็ภูมิใจที่ว่าปัจจุบัน ใช้เงินได้พอดี แม้จะเป๊ะๆ ทุกเดือนไม่มีเงินเหลือ ไม่มีเงินเก็บ
แต่ไม่ต้องยืมใคร ให้ลำบากใจเพิ่มเติม

แต่เรื่องที่ต้องระวัง คือ พ่อ หนี้อีก 5.5 แสนพ่อไม่รู้ว่ายังเหลืออยู่ ถ้าคราวนี้ถูกฟ้องศาลมาอีก
พ่อคงเสียใจมากๆ

ในแผนของเด็กเกเรคนนี้ เลยคิดจะปิดบัตรเจ้าละใบ
คิดเองว่าถ้ายอดน้อยๆ มันจะฟ้องช้าลง

:pray: ข้อควรระวังคือ มันจะไม่เป็นไปตามแนวทางของชมรม อันตรายมาก :pray:

เจ้าหนี้ที่ฟ้องแล้ว
TMB 270K ผ่อน 4.6K/เดือน

เจ้าหนี้ที่ยังไม่เคลียร์
KTC บัตรเครดิต 50K หยุด 06/16 บัตรกดเงิน 30K
SCB บัตรเครดิต 45K บัตรกดเงิน 55K หยุด 12/15
KASIKORN บัตรเครดิต 35K บัตรกดเงิน 65K หยุดจ่ายปรับปรุงโครงสร้างหนี้ 06/16

แผนคือ

1.เก็บเงิน ให้ได้เฉลี่ย อย่างน้อยเดือนละ 1 หมื่น เริ่ม 01/09/16

2. KTC จะผ่อนบัตร บัตรกดเงิน เดือนละ 1000 บาทเพื่อรักษาไว้ 1 บัตร และจะปล่อยบัตรเครดิต
ที่หยุดจ่ายตั้งแต่ 06/16 ไปโดยคิดว่าปล่อยบัตรเดียวน่าจะทำให้ฟ้องช้าลง แล้วจะปิด มีนา ปีหน้า

SCB หยุด 12/15แผนคือวันที่1/11/16 น่าจะมีเงิน 2-3 หมื่นปิดบัตรสักบัตรได้ และปล่อยอีกบัตรไป

KASIKORN หยุดปรับปรุงโครงสร้าง 06/16 แผนคือปีใหม่ 01/01/17 ถ้าบุญยังมี คงได้โบนัสสักแสน
จะปิดบัตรทั้งหมดตอนโบนัสออก + ที่เหลือเอาไปปิด SCB อีกบัตร

แต่ถ้าไม่ได้โบนัสตามนั้นก็คงปิด SCB แทนและปล่อยกสิกรทั้งสองไปตามเวรตามกรรม
และน่าจะถูกฟ้อง น่าจะปิดได้กสิกรช้าสุดตอน 06/17

เพราะฉะนั้น แผนที่วางไว้แบบ งงๆ และเพ้อฝันคือ หนี้บัตรจะหมด 06/17

แต่ที่แน่ๆ หนี้รถจะหมด 11/17 แล้ว ไชโยๆๆๆๆๆ

สุดท้ายๆ ลืมหนี้ป้า 35000บาทจะเอาจากไหนมาใช้เค้าเนี่ย แป่ว

:vomit: :vomit:

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88427 โดย taeyeon
รู้สึกคิดถูกมากๆ
ที่ไม่ผ่อนสัญญานรก หรือ สัญญาปรับปรุงโครงสร้างหนี้ต่อ

ยอดตามสัญญา ยอดหนี้เหลือ 80xxx (ในระบบออนไลน์เหลือ 1 แสน)ตอนพฤษภา

เดือนมิถุนามาบอกเราว่า จะจ่ายให้ปิดจบจะต้องจ่าย 60xxx
ซึ่งเราไม่เอา เพราะ ตอนแรกเลย หนี้เรามี 120xxx มีคนโทรมาให้ปิด 60XXXตั้งแต่แรกแต่ไม่มีเงิน
เราคิดว่าเราจ่ายไปกับสัญญานั้นตั้ง 40xxxแล้วส่วนลดต้องมากกว่านี้

พอมาเดือนนี้ สิงหาคม เจ้าหน้าที่โทรมาจ้าให้ปิด ที่ 43xxx น่าสนใจมากเลยทีเดียว
แต่ไม่มีเงิน แต่ก็ทำให้รู้สึกดีขึ้นว่ามีส่วนลดแล้วถือว่าลดได้ครึ่งๆ จากสัญญานรกนั้น

ส่วน SCB บัตรกดเงินดอกเบี้ยบานเร็วมาก ไปที่ 62xxxจาก 55xxx เสนอปิด 40xxx
ผ่อนสามเดือน
เฮ้ออยากปิด แต่ไม่มีเงิน

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88500 โดย taeyeon
SCB
โทรมาให้ปิดยอดทั้งสองใบ 78xxx จากยอด 110xxx
บอกไม่ไหว

ทางนู้นก็บอกงั้นต้องปิดยอดใบ Speedy cash ก่อน
ยอด 6x,xxx ปิด 45xxx
เราบอกไม่ไหว ขอปิด บัตรเครดิตก่อน
ยอด 4x,xxx ปิด 35,xxx
เราบอกโอเค เอาสัญญามา

แต่แล้วพนักงานบอกว่า จะให้ทำสัญญาพร้อมกันสองใบ

ใบแรกบัตรเครดิต ปิด 35,xxx ใบสอง หยุดดอกเบี้ย Speedy cash ให้จ่ายหยอด ทุกเดือนขั้นต่ำ

บ้าไปแล้ว

ไม่เอา จะทำใบเดียว ก็ไม่ให้

ปิดไม่ได้

โอยยยยย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.041 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena