เล่าใหม่ Debt Diary หนทางปลดหนี้ 1.2 ล้านบาท

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28846 โดย meawpung

กอบัว เขียน: เดี๋ยวนี้คุยกันใน facebook เสียเยอะ
ขี้เกียจอวยพรแล้ว
รู้ว่าน้องไปได้สวย
ยิ่งมีการวางแผนการเงิน การออมเป็นอย่างดี ฉลุย
ขาดคนช่วยใช้ตังค์โทรหานะยะ

ขอบคุณเอื้อยบัว

ปีใหม่ ชีวิตใหม่ นะครับพี่

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28857 โดย jackhunter
ยินดีด้วยครับพี สำหรับคนมีหนี้อย่างเราๆ ไม่มีของขวัญชิ้นไหนดีเท่าการหมดหนี้อีกแล้วครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28866 โดย Ploylyly
เข้ามาขออวยพรให้คุรนาราซิงค์ครับ

ขอให้คุณนาราซิงค์ มีความสุขความเจริญ มีชีวิตที่ราบรื่น คิดสิ่งใดให้สมดั่งหวัง ทุกประการด้วยเทอญ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28867 โดย Ploylyly
เข้ามาขออวยพรให้คุรนาราซิงค์ครับ

ขอให้คุณนาราซิงค์ มีความสุขความเจริญ มีชีวิตที่ราบรื่น คิดสิ่งใดให้สมดั่งหวัง ทุกประการด้วยเทอญ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28894 โดย meawpung

GOKU เขียน: เข้ามาขออวยพรให้คุรนาราซิงค์ครับ

ขอบคุณครับ ขอให้พรที่ให้มาตอบสนองคุณ GOKU ร้อยเท่า พันเท่านะครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ploylyly

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28911 โดย BBNP

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28921 โดย meawpung
ขอบคุณ พี่แก้ว คุณเหน่งนนท์ น้อง jackhunter
ขอให้คิดอ่านการดีประการใดขอให้สมความปรารถนานะครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jackhunter

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28982 โดย pure
ฝากผ่านกระทุ้นี้หน่อยนะครับถึงคุณนาราซิงก์และสมาชิกทุกท่าน
สวัสดีปีใหม่2556 ขอให้มีความสุข ความเจริญ มีสุขภาพใจ สุขภาพกายที่แข็งแรง นะครับ
คุณนาราซิงก์ที่ปลดหนี้ได้แล้ว ปีใหม่มาพร้อมกับสิ่งใหม่ๆในชีวิต ยินดีด้วยครับhttp://debtclub.consumerthai.org/components/com_kunena/template/default/images/emoticons/16.gif

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28984 โดย meawpung

pure เขียน: ฝากผ่านกระทุ้นี้หน่อยนะครับถึงคุณนาราซิงก์และสมาชิกทุกท่าน
สวัสดีปีใหม่2556 ขอให้มีความสุข ความเจริญ มีสุขภาพใจ สุขภาพกายที่แข็งแรง นะครับ
คุณนาราซิงก์ที่ปลดหนี้ได้แล้ว ปีใหม่มาพร้อมกับสิ่งใหม่ๆในชีวิต ยินดีด้วยครับhttp://debtclub.consumerthai.org/components/com_kunena/template/default/images/emoticons/16.gif

ขอบคุณครับพี่ pure ขอให้พรสนอง ร้อยเท่าพันเท่านะครับ

พี่เป็นไงบ้าง

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29016 โดย Ploylyly
สวัสดีปีใหม่ครับพี่ซิงค์

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29021 โดย meawpung

GOKU เขียน: สวัสดีปีใหม่ครับพี่ซิงค์

ขอบคุณครับ ขอให้เจอแต่สิ่งดีดี ตลอดปีตลอดไปนะครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ploylyly

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29327 โดย ntps
น้องซิงห์ค่ะ กลับจากเรียนหรือยัง ท่าจะรุ่งกับวิชาพ่อหมอนะค่ะ ^^

ถามความเห็นหน่อยค่ะ อ่านข่าวกองทุนนี้กำลังเปิดต้นเดือนหน้า

เธอคิดว่าไงค่ะ ลงทุนขั้นต่ำ 20000 บาทค่ะ ไปอ่านที่ btsgif.com ค่ะ

BTSGIF เป็นกองทุนรวมโครงสร้างพื้นฐาน ซึ่งจะลงทุนครั้งแรก
ใน รายได้ค่าโดยสารสุทธิที่จะเกิดขึ้นจากการดำเนินงานรถไฟฟ้าสายสีเขียวหลัก
ซึ่งประกอบด้วย 2 สาย (หมอชิต – อ่อนนุช และ สะพานตากสิน – สนามกีฬาแห่งชาติ)
มีระยะทางรวมทั้งสิ้น 23.5 กม. และมีอายุสัมปทานเหลือประมาณ 17 ปี
(ถึงวันที่ 4 ธันวาคม 2572) การลงทุนจะมีมูลค่าไม่ต่ำกว่า 50,000 ล้านบาท

สายสีเขียวหลัก ซึ่งประกอบด้วย 2 สาย ได้แก่ สายหมอชิต – อ่อนนุช และ
สายสะพานตากสิน – สนามกีฬาแห่งชาติ ซึ่งเป็นเส้นทางคมนาคมหลักในกรุงเทพฯ
ที่ผู้โดยสารใช้บริการจำนวนมาก จากสถิติการใช้บริการของผู้โดยสารมีอัตราการ
เพิ่มขึ้นเฉลี่ยของจำนวนผู้ โดยสาร (CAGR) 10.9% ต่อปี ตลอด 13 ปี ตั้งแต่เปิด
ให้บริการในปี 2542 แม้ในช่วงปีที่เศรษฐกิจถดถอย รายได้ค่าโดยสารก็ยังเติบโต
อย่างต่อเนื่อง

BTSGIF ให้คุณร่วม "เติบโต" ไปกับกองทุนที่ใหญ่ขึ้น
เมื่อมีการลงทุนในโครงการระบบขนส่งมวลชนใหม่ๆ ในอนาคต รวมถึงโครงการ
ในกรุงเทพฯ และปริมณฑล ที่ BTSC หรือ BTSG อาจจะพัฒนา ทั้งนี้ BTSG มีแผนที่
จะลงทุนเพื่อพัฒนาระบบขนส่งมวลชนและระบบโครงสร้างพื้นฐานโดยได้ เตรียมความ
พร้อมในด้านต่างๆ เพื่อลงทุนขยายธุรกิจรถไฟฟ้าในส่วนต่อขยายใหม่ๆ โดยเฉพาะใน
สายที่เชื่อมต่อโดยตรงกับระบบรถไฟฟ้าปัจจุบันของ BTSG เช่น สายสีเขียว
(หมอชิต – สะพานใหม่ และแบริ่ง – สมุทรปราการ) สายสีชมพู (แคราย – มีนบุรี)
และรถไฟฟ้าขนาดเบา (บางนา – สุวรรณภูมิ)

ลงทุน BTSGIF คุ้มค่ามากขึ้นกับประโยชน์ทางภาษี
โดยบุคคลธรรมดาไม่มีภาษีจากการขายหน่วย และได้รับยกเว้นภาษีเงินปันผลเป็น
ระยะเวลา 10 ปี นับตั้งแต่วันจัดตั้งกองทุน

ขอบคุณค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29332 โดย meawpung

kaewja เขียน: น้องซิงห์ค่ะ กลับจากเรียนหรือยัง ท่าจะรุ่งกับวิชาพ่อหมอนะค่ะ ^^

ถามความเห็นหน่อยค่ะ อ่านข่าวกองทุนนี้กำลังเปิดต้นเดือนหน้า

เธอคิดว่าไงค่ะ ลงทุนขั้นต่ำ 20000 บาทค่ะ ไปอ่านที่ btsgif.com ค่ะ

BTSGIF เป็นกองทุนรวมโครงสร้างพื้นฐาน ซึ่งจะลงทุนครั้งแรก
ใน รายได้ค่าโดยสารสุทธิที่จะเกิดขึ้นจากการดำเนินงานรถไฟฟ้าสายสีเขียวหลัก
ซึ่งประกอบด้วย 2 สาย (หมอชิต – อ่อนนุช และ สะพานตากสิน – สนามกีฬาแห่งชาติ)
มีระยะทางรวมทั้งสิ้น 23.5 กม. และมีอายุสัมปทานเหลือประมาณ 17 ปี
(ถึงวันที่ 4 ธันวาคม 2572) การลงทุนจะมีมูลค่าไม่ต่ำกว่า 50,000 ล้านบาท

สายสีเขียวหลัก ซึ่งประกอบด้วย 2 สาย ได้แก่ สายหมอชิต – อ่อนนุช และ
สายสะพานตากสิน – สนามกีฬาแห่งชาติ ซึ่งเป็นเส้นทางคมนาคมหลักในกรุงเทพฯ
ที่ผู้โดยสารใช้บริการจำนวนมาก จากสถิติการใช้บริการของผู้โดยสารมีอัตราการ
เพิ่มขึ้นเฉลี่ยของจำนวนผู้ โดยสาร (CAGR) 10.9% ต่อปี ตลอด 13 ปี ตั้งแต่เปิด
ให้บริการในปี 2542 แม้ในช่วงปีที่เศรษฐกิจถดถอย รายได้ค่าโดยสารก็ยังเติบโต
อย่างต่อเนื่อง

BTSGIF ให้คุณร่วม "เติบโต" ไปกับกองทุนที่ใหญ่ขึ้น
เมื่อมีการลงทุนในโครงการระบบขนส่งมวลชนใหม่ๆ ในอนาคต รวมถึงโครงการ
ในกรุงเทพฯ และปริมณฑล ที่ BTSC หรือ BTSG อาจจะพัฒนา ทั้งนี้ BTSG มีแผนที่
จะลงทุนเพื่อพัฒนาระบบขนส่งมวลชนและระบบโครงสร้างพื้นฐานโดยได้ เตรียมความ
พร้อมในด้านต่างๆ เพื่อลงทุนขยายธุรกิจรถไฟฟ้าในส่วนต่อขยายใหม่ๆ โดยเฉพาะใน
สายที่เชื่อมต่อโดยตรงกับระบบรถไฟฟ้าปัจจุบันของ BTSG เช่น สายสีเขียว
(หมอชิต – สะพานใหม่ และแบริ่ง – สมุทรปราการ) สายสีชมพู (แคราย – มีนบุรี)
และรถไฟฟ้าขนาดเบา (บางนา – สุวรรณภูมิ)

ลงทุน BTSGIF คุ้มค่ามากขึ้นกับประโยชน์ทางภาษี
โดยบุคคลธรรมดาไม่มีภาษีจากการขายหน่วย และได้รับยกเว้นภาษีเงินปันผลเป็น
ระยะเวลา 10 ปี นับตั้งแต่วันจัดตั้งกองทุน

ขอบคุณค่ะ

ซ์ื้อได้ครับ ไว้กินปันผล ถ้าได้เกิน 7% ต่อปี ปันผลปีละ 4 ครั้ง ก็พอได้อาศัยเป็นรายได้ครับพี่แก้ว
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29775 โดย meawpung
ช่วงนี้เริ่มรับสาย hot line

ต้องใจเย็นและเป็นผู้ฟังที่ดี

ระมัดระวังในการให้คำปรึกษา อะไรไม่รู้ หรือ รู้ไม่ลึก ถามทั่นประธานและพี่ๆ

ตอบผิด ทำชีวิตคนอื่นฉิบหาย ใครจะรับผิดชอบ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jackhunter

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29898 โดย jackhunter

Narasingh เขียน: ช่วงนี้เริ่มรับสาย hot line

ต้องใจเย็นและเป็นผู้ฟังที่ดี

ระมัดระวังในการให้คำปรึกษา อะไรไม่รู้ หรือ รู้ไม่ลึก ถามทั่นประธานและพี่ๆ

ตอบผิด ทำชีวิตคนอื่นฉิบหาย ใครจะรับผิดชอบ

ยินดีด้วยนะครับ พี่ได้ช่วยเหลือคนเดือดร้อนเพิ่มขึ้นนอกเหนือจากการตอบหน้าบอร์ด
ไว้ผมติดอะไรจะโทรไปปรึกษานะครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30394 โดย meawpung
วันนี้ ๒๗ มกราคม ๒๕๕๖

เจอกันครับ งานอบรม

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30449 โดย meawpung
หนี้เน่าสินเชื่อบุคคลเพิ่มไตรมาสละ1หมื่นล.

ศูนย์วิเคราะห์เศรษฐกิจ ทีเอ็มบี หรือ TMB Analytics ออกบทวิเคราะห์โดยระบุว่า ในระยะเวลาเพียง 5-6 ปี สินเชื่อเพื่ออุปโภคบริโภคที่เคยมีสัดส่วนในพอร์ตสินเชื่อธนาคารพาณิชย์ (ที่ไม่รวมสินเชื่อตัวกลางทางการเงิน) ร้อยละ 23 เพิ่มเป็นร้อยละ 33 หรือ คิดเป็นอัตราการเติบโตเฉลี่ยถึงร้อยละ 16 ต่อปี โดยส่วนประกอบหลักๆของสินเชื่อนี้ มีสินเชื่อเพื่อที่อยู่อาศัยเกือบครึ่งหนึ่ง และ สินเชื่อเช่าซื้อรถ กับ สินเชื่อบริโภคส่วนบุคคลอื่นๆ (อาทิ บัตรเครดิต สินเชื่อเงินสด) แบ่งกันไปประเภทละหนึ่งในสี่

จากตัวเลข NPL ของธปท. เห็นได้ชัดว่าหนี้เสียที่มาจากหนี้เสียรายใหม่ ในช่วงไตรมาสสองและสามปีนี้ เพิ่มขึ้น 1.0 และ 1.2 หมื่นล้าน ตามลำดับ จากปริมาณเพิ่มเฉลี่ยที่ 7,500 ล้านบาทต่อไตรมาสในช่วงปี 2553-54 เป็นการกลับไปแตะที่หลักหมื่นล้านอีกครั้งหลังช่วงวิกฤตซับไพร์มเป็นต้นมา ขณะที่หนี้เสียที่เพิ่มขึ้นจากหนี้ที่เคยเจรจาปรับโครงสร้างหนี้มาแล้วเพิ่มขึ้น 3.0 และ 3.2 พันล้านบาท ตามลำดับ สูงกว่าค่าเฉลี่ย 2.3 พันล้านบาทต่อไตรมาส เช่นกัน จึงสรุปได้ว่าหนี้เสียทั้งรายใหม่และเก่า กลับมีแนวโน้มเพิ่มขึ้นอย่างมีนัยสำคัญ

การเพิ่มของหนี้เสียในจำนวนสูงเช่นนี้ เคยเกิดขึ้นแล้วในช่วงวิกฤติซับไพร์ม ซึ่งในครั้งนั้นเศรษฐกิจไทยถึงกับหดตัวถึงร้อยละ 2.3 ดังนั้น การมีหนี้เสียเพิ่มขึ้นจึงเป็นเรื่องที่สอดคล้องกับภาวะเศรษฐกิจ แต่การเพิ่มขึ้นของหนี้เสียในปัจจุบัน เกิดขึ้นท่ามกลางเศรษฐกิจที่ขยายตัวอย่างต่อเนื่องที่ร้อยละ 2.6 ในเก้าเดือนแรกของปี จึงกล่าวได้ว่า การมีหนี้เสียมากขึ้นจากรายใหม่ที่เพิ่มขึ้นเกือบร้อยละ 50 จากช่วงเดียวกันปีก่อน และหนี้เสียซ้ำซ้อนจากที่เคยปรับโครงสร้างหนี้ไปแล้วที่เพิ่มขึ้นเช่นกันถึงร้อยละ 60 เป็นสิ่งที่ต้องพึงระวังอย่างยิ่งและควรติดตามดูอย่างใกล้ชิด

ศูนย์วิเคราะห์เศรษฐกิจ ทีเอ็มบี หรือ TMB Analytics ระบุว่า ถึงแม้การเพิ่มขึ้นของหนี้เสียสินเชื่อส่วนบุคคลจะมาจากทุกๆรายการ ไม่ว่าจะเป็น สินเชื่อที่อยู่อาศัย สินเชื่อเพื่อการบริโภคอื่นๆ และสินเชื่อเช่าซื้อรถยนต์ เรากลับพบสัญญาณอันตรายในแง่การลดลงของคุณภาพสินเชื่อ ในสินเชื่อเช่าซื้อรถยนต์และจักรยานยนต์มากที่สุด โดย สัญญาณดังกล่าววัดจากอัตราส่วนของ “สัดส่วนยอดสินเชื่อที่ปล่อยของสินเชื่อแต่ละประเภทกับสินเชื่อรวม” กับ “สัดส่วนยอด NPL แต่ละประเภทกับ NPL รวม” (หรือ share ของสินเชื่อหารด้วย share ของ NPL นั่นเอง) ถ้าหากอัตราส่วนดังกล่าวของสินเชื่อประเภทใดลดลง ก็หมายความสินเชื่อประเภทนั้น มีการเพิ่มของ NPL ที่เร่งตัวมากกว่าการเพิ่มขึ้นของสินเชื่อ ซึ่งอัตราส่วนดังกล่าวของสินเชื่อเช่าซื้อรถปรับตัวลงอย่างมีนัยสำคัญสองครั้ง คือ ช่วงที่เกิดวิกฤติซับไพรม์ที่ลดจากระดับ 4 เท่า เหลือเพียง 2.5 เท่า และ ในช่วงสามไตรมาสปีนี้ ที่ลดลงมาต่ำกว่าระดับ 2 เท่า ขณะที่สินเชื่อบ้าน กับ สินเชื่อส่วนบุคคลอื่นๆ มีการลดลงของอัตราส่วนดังกล่าวไม่มากนัก คือจากระดับประมาณ 1.5 เท่า มาเป็น 1 เท่า

โดยรวม ถึงแม้สัดส่วนหนี้เสียต่อปริมาณสินเชื่อของสินเชื่ออุปโภคบริโภคจะยังไม่สูงมาก แต่การลดลงของคุณภาพสินเชื่อดังกล่าวกลับเป็นสัญญาณเสี่ยง ให้หลายๆฝ่ายเฝ้าจับตามองระดับหนี้เสียที่เพิ่มอย่างมีนัยสำคัญภายใต้สภาวะเศรษฐกิจที่เติบโตได้ดี แล้วถ้าหากเกิดเศรษฐกิจไทยเกิดสะดุดขึ้นมาจริงๆอีกครั้งหนึ่ง จะเกิดความเสียหายมหาศาลเพียงใด

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30453 โดย Lyncns31
เอิ่ม...ก็ยังเสียหายไม่เยอะเท่าไหร่..ยังมีเงินที่จะปล่อยได้อีกเยอะ..

......พวกเราเป็นแค่คนส่วนน้อยนั่นแหละ...

......ที่พากันถูกฟ้องจนไม่หวาดไม่ไหว...ครับ..พณฯท่าน..!!!

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31487 โดย jackhunter
แวะมาทักทายพี่นะครับ ช่วงนี้ board ดูเหงาๆ(ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ)
ไว้ผมจะไปหานะครับ หรือจะโทรไปหาช่วงเปิดสาย HOT Line ดีหว่า ^^

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31526 โดย fay
พึ่งได้เข้ามาอ่านเรื่องของคุณนาราซิงค์อย่างจริงจังจบสักทีค่ะ ยินดีด้วยนะค่ะ หมดหนี้หมดสิน กันสักที คุณเก่งมากเลย เดี๋ยวเราจะตามไปบ้างนะค่ะ ตอนนี้ฝ้ายมาได้ครึ่งทางแล้วค่ะ ยอมรับว่าเบาใจลงเยอะเลย แต่ก็ยังชะล่าใจไม่ได้อ่ะค่ะ ตอนนี้กะลังวางแผนจัดการกับเคทีซีว่าจะเดินเกมส์ไหนดี 555

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.957 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena