ฝากเนื้อฝากตัวกับมิตรรักแฟนเพลง "ชีวิตนี้ใช้หนี้อย่างเดียววว โอ้วววเย้"

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #55668 โดย นางสาวศรีสยาม
สวัสดีค่ะเพื่อนๆทุกคน

เรื่องเจ้าหนี้ ไม่มีอะไรคืบหน้าคะ ยังคงโทรมาเรื่อยๆ เว้นระยะให้พอหายใจหายคอบ้าง
แต่ก็ยังไม่มีวี่แววว่าเจ้าไหนจะฟ้องก่อนกันแน่

แต่ก็มีเรื่องอยากจะมาระบายในพื้นที่ของเรา เพราะไม่รู้จะไปพูดกับใคร อึดอัดใจมากๆ

เรื่องที่ทำให้เครียด จนไม่เป็นอันทำอะไรก็คือ ยังขายบ้านไม่ได้สักทีคะ
เรื่องนี้ที่ทำให้เราเครียดมาก ลงประกาศขายมาจะครบ 1 ปีแล้วคะ
ราคาก็ตั้งต่ำกว่าบ้านที่ประกาศขายใกล้เคียงกันแล้ว
ถึงขนาดขาดทุน แต่ก็ยังขายไม่ออก

ทั้งๆที่บ้านเราเป็นหลังริม มีเนื้อที่ข้างบ้าน หันหน้าทางทิศตะวันออก
เรามั่นใจว่า ทำเลดี แต่อาจจะเป็นความโชคร้ายที่เรามีเพื่อนบ้านไม่ดี

บ้านที่ติดกับเราต่อเติมซะใหญ่โตเหมือนพระราชวัง ทำสองชั้น มีดาดฟ้าอย่างดี
ใช้คำว่าใหญ่มากๆๆๆคะ ใครมาเห็นก็บอกเลยว่า ทำใหญ่มาก
ทำให้บ้านเราโดนบดบังทิศทางลม ดูทึบไปเลย

แล้วเพื่อนบ้านฝั่งตรงข้ามก็ยังมายึดหน้าบ้านเราเป็นที่จอดรถถาวร
บ้านเค้าหลังกลาง ที่จอดรถหน้าบ้านเค้าต่อเติมเป็นครัวเพื่อขายของ
สามีมีอาชีพขับรถตู้ แล้วเอารถตู้มาจอดในซอย ทั้งๆที่เป็นซอยตัน
พอจอด มันก็เต็มแล้ววิ่งได้เลนเดียว แล้วชอบเอารถตู้มาจอดหน้าบ้านเรา เพราะมันมีร่ม
นอกจากฝากรถ บางวันก็ตากปลาเค็ม ตากหมูแดดเดียว ตากกระเทียม ตากผ้าห่ม
ช่วงที่เราไปทำงาน แล้วเรามีกลับเร็วบ้างบางวันเลยได้เห็นพฤติกรรมต่างๆ

นอกจากมีรถตู้ 1 คัน ยังมีรถเก๋งอีก 1 คัน มอเตอร์ไซค์เล็ก 3 คัน ร่มสนาม ยางรถยนต์
คือทุกอย่างที่พูดมา เค้าเอามาวางไว้หน้าบ้านเรา ซึ่งเป็นที่ชิดกำแพงหมู่บ้านพอดี
เค้ายึดตรงนั้นเป็นของเค้า ทำให้มันรถมากๆ อึดอัด มองเข้าไปไม่เห็นป้ายที่ติดว่าขายบ้านเลยคะ

แต่ก่อนเวลาเรามีรถยนต์ จะเข้าจะออกแต่ละที ลำบากมาก ต้องรอเค้าขยับรถให้ ถึงจะเอารถเข้าบ้านได้
พอเดียวนี้ เราขายรถไปแล้ว เหลือแต่มอเตอร์ไซค์ ทีนี้ได้ใจ ยึดแบบถาวร
เหลือช่องไว้ให้เราเอามอไซค์เข้าบ้านหน่อยนึง

เรากับแฟนเป็นคนรักบ้านมาก ปลูกต้นไม้เต็มบ้าน ตกแต่งสวนอย่างดี ดูบ้านอย่างดี
แม้แต่ถังขยะเรายังไม่วางหน้าบ้านเลยคะ ไม่ชอบให้มีกลิ่นลอยเข้ามา กลัวหมาคุ้ยด้วย
เราจะหิ้วขยะไปทิ้งที่ถังขยะส่วนกลางทุกวัน คือเราก็รักบ้านมาก

เราเกรงใจไม่กล้าพูดกับเค้า เลยใช้วิธีเงียบ ไม่พูดกับเค้า เค้าถามอะไรก็ตอบ
เลิกงานก็เข้าบ้าน เช้าไปทำงาน ไม่คุยกับใคร กลายเป็นเค้าไม่พอใจเรา
พูดจากระแนะกระแหน ตามประสาแม่ค้า ที่เสียงดัง กับเพือนบ้านคนอื่นๆ
ซึ่งเราไม่ได้สนใจอยู่แล้วคะ เสียงนกเสียงกา เสียประสาทเปล่าๆ

แต่ที่เราพอใจคือ หลังจากหมางๆกัน เค้าเอารถ เอาของทุกอย่าง
ออกไปจากหน้าบ้านเราแล้วคะ เหมือนต่างคนต่างอยู่ไปเลย
เราก็พอใจนะคะ แต่ไม่คุยกันอีกเลยคะ แต่เค้าก็ยังชอบกระแนะกระแหน กับเพื่อนบ้านคนอื่นๆ
เหมือนหาพวก ประมาณนั้น เรากลัววันนึงจะได้ทะเลาะกันรุนแรงสักที

เราไม่ชอบคนเอารัด เอาเปรียบ คนเห็นแก่ตัว เราไม่เคยสร้างความเดือดร้อนให้ใคร
เลิกงานมาก็เข้าบ้าน คุยกับเพื่อนบ้านบ้าง แต่ไม่ชอบสุงสิงกับใครมาก
ยิ่งช่วงเป็นหนี้เป็นสิน เราก็เครียดเรื่องนี้ หาวิธีแก้ปัญหา สนใจแต่เรื่องนี้
อยากจะขายบ้านให้ได้ แต่ก็มามีเรื่องนี้ ทำให้เราประสาทจะแตก

เวลาลูกค้ามาดูบ้าน ก็คงติดเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน เราเครียดจริงๆคะ
มีคนมาดูตลอด แต่ขายไม่ออก

ตั้งใจว่าจะลดราคาลงเยอะๆ แล้วต้องหาเงินไปโปะแบงค์ในส่วนต่างประมาณ สองแสนคะ
เครียดยิ่งกว่าเดิม ขายบ้านขาดทุน เค้าบอกบ้านคือกำไร ส่วนมากเค้าขายได้กำไรกัน
แต่ถ้าเราร้อน ยังไงก็ไม่ได้กำไร เห้ออออออออ
บางทีก็คิดว่าจะปล่อยให้ยึด แต่คงจะเลวร้ายไปกว่านี้แน่ๆ
ใจเรา ไม่เอาแล้วคะบ้านหลังนี้ ยังไงก็จะขายให้ได้

จะต้องพยายามต่อไปคะ เป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #55684 โดย Eagle KY CNX
ไม่เป็นไรครับ...มันขายไม่ได้อย่างน้อยเราก็ยังได้อาศัยอยู่ ไม่ได้ไปเช่าหรืออาศัยใครอยู่ หาทางออกอื่นๆอีกครับ
คงไม่มีแค่เพียง หนึ่ง เดียวคือบ้าน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82470 โดย นางสาวศรีสยาม
สวัสดีค่ะพี่ๆเพื่อนๆในชมรมทุกคน หายไปเกือบ 2 ปี ไม่ค่อยได้มาอัพเดท เพราะไม่มีอะไรคืบหน้า มีการทวงหนี้ตามปกติ แต่ตอนนี้เพิ่งจะปิดหนี้เพิ่มได้ 2 ใบคือไทยพานิชย์และซีไปเอ็มบี จึงจะมาอัพเดทให้เพื่อนๆอ่านกัน
หนี้สินที่เคลียร์แล้ว
1. ซิตี้แบงเรดดี้เครดิต ยอดล่าสุด 204,XXX.- ปิดยอดไปที่ 120,000.-
2. ซิตี้แบงค์รีวอร์ด ยอดล่าสุด 158,XXX.- ปิดยอดไปที่ 80,000.-
3. ยูโอบี มีสองยอด ยอดแรก 125,XXX.- ปิดยอดไปที่ 85,000.-
ยอดที่สอง 26,XXX.- ปิดยอดไปที่ 19,000.-
4. ซีไอเอ็มบี ยอดล่าสุด 55,XXX.- ปิดยอดได้ที่ 10,000.-
5. ไทยพาณิชย์ ยอดล่าสุด 266,XXX.- ปิดยอดไปที่ 95,000.-
รายละเอียดไทยพาณิชย์ ตลอดเวลาที่ผ่านมา นางโทรทวงทุกเดือนนะคะ เดือนละครั้ง เราจ่ายหยอดไปเดือนละ 500 เดือนเว้นเดือนมาตลอด เราบอกแฟนแล้วว่าไม่อยากให้จ่ายหยอด มันจะยืดอายุความ และมันไม่ได้เป็นสิ่งยืนยันว่าเค้าจะไม่ฟ้อง แต่แฟนเค้าดื้อ เค้าอยากจะหยอด กลัวมันฟ้องเร็ว เนื่องจากหลังจากที่ขายบ้าน ก็ได้ย้ายชื่อแฟนไปอยู่ในทะเบียนบ้านพ่อแม่ที่ตจว. เค้ากลัวพ่อแม่จะอายเพื่อนบ้าน กลัวเค้าตกใจ เค้าไม่อยากให้มีหมายศาลไปที่บ้านเลย เราเลยตามใจคะ หยอดก็หยอด ทุกครั้งที่ทวงก็พูดจาดี คุยง่าย แต่ไม่รู้อะไรเข้าสิง อยู่ๆ เมื่อกลางเดือน กุมภา ที่ผ่านมา นางเสนอส่วนลดปิดบัญชีมา 105,000.- แต่แฟนเราต่อรอง เจรจาไปมา ได้ที่ 95,000.- เรามีเงินในมือ เลยตัดสินใจปิดทันที ได้รับเอกสารยืนยันการปิดหนี้แล้ว ไปจ่ายที่แบงค์วันที่ 29/2/59 คะ ถือว่าจบสิ้นกันไปอีกหนึ่งใบ เยสสสสส!!!!!!!

จากยอดหนี้ 834,000.- รวมใช้เงินปิดไป 409,000.-

หนี้สินที่ยังค้างอยู่
1. แสตนด์ดาร์ด ประเภท สินเชื่อส่วนบุคคล ผิดนัดวันที่ 23 พ.ย.2555 ยอดหนี้ ณ วันที่หยุดจ่าย 236,XXX.- มีจดหมายแจ้งว่า ขายหนี้ให้บริษัท เอกชนแห่งหนึ่ง ยอดหนี้ล่าสุด 368,XXX.- รายงานสถานะเครดิตรายปีขึ้นสถานะ 42 ขายหนี้ค่ะ การทวงไม่มีเลย เงียบหายไปเลย เงียบจนใจหายเลย 5555
2. กรุงศรี ประเภท สินเชื่อส่วนบุคคล (เป็นการโอนหนี้มาจาก HSBC เมื่อวันที่ 31 มี.ค.55) ผิดนัดวันที่ 5 ม.ค.2556 ยอดหนี้ ณ วันที่หยุดจ่าย 135,XXX.- ตัวนี้ มีการจ่ายหยอดเดือนเว้นเดือน เช่นเดียวกับไทยพานิชย์ การทวงก็มีตลอด เดือนละหน ไม่เคยเสนอส่วนลดใดๆ ตอนนี้ยอดขึ้นไปที่ 169,XXX.-
3. กรุงศรี ประเภท สินเชื่อส่วนบุคคล ผิดนัดวันที่ 31 ธ.ค.2555 ยอดหนี้ ณ วันที่หยุดจ่าย 89,XXX.- ตัวนี้ มีการจ่ายหยอดเดือนเว้นเดือน เช่นเดียวกับสองใบข้างบน การทวงก็มีตลอด เดือนละหน ไม่เคยเสนอส่วนลดใดๆ ตอนนี้ยอดขึ้นไปที่ 120,XXX.-

สามตัวนี้เป็นสินเชื่อส่วนบุคคลทั้งหมด อายุความ 5 ปี นี่ก็ผ่านมา 3 ปีแล้ว คิดว่าคงใกล้เวลาฟ้องแล้วหละค่ะ

ใช้เวลา 3 ปี ปิดหนี้ไปได้ 5 ใบ ใช้เงินไป 409,000.- โล่งขึ้นเยอะค่ะ หายใจคล่องขึ้น เหลือแค่ 3 ใบ ยอดหนักๆทั้งนั้น แต่ไม่ท้อค่ะ เป็นหนี้ต้องใช้ ไม่คิดจะเชิด จะหนี ก้มหน้าเก็บเงินต่อไป โชคดีที่เราไม่มีภาระหนี้อะไรมากแล้ว รถ บ้าน ขายหมด มาเช่าหออยู่ แต่ก็มีส่งเสีย แม่ ป้า ลูกแฟน และค่าบัตรเครดิตธนชาติ (บัตรเครดิตใบเดียวที่เหลือไว้ใช้สำรองเผื่อฉุกเฉิน) ประมาณ 20,000 บาทต่อเดือน ยังพอมีเก็บไว้ใช้หนี้ได้เดือนละประมาณ 20,000-30,000 ค่ะ
ถ้ามองในมุมที่แย่ เราก็จะแย่ เราจะหมดหวังในตัวเอง จากเคยมีบ้าน มีรถ กลายเป็นไม่มีอะไรสักอย่าง คนอื่นอาจจะดูถูกเรา แต่เรากลับไม่เคยดูถูกตัวเอง ตอนนี้โหยหาแต่เงินสด อยากเก็บเงินให้มากที่สุด อยากได้อะไร คิดแล้วคิดอีก ถ้าไม่จำเป็นไม่ซื้อ คิดแต่จะเก็บเงินใช้หนี้ให้หมดเร็วๆ แม่เรา พ่อแม่แฟน ทุกคนเข้าใจและเป็นกำลังใจให้ เราก็มีกำลังใจค่ะ
และการใช้ชีวิตของเราก็ไม่ได้อดออม ประหยัดจนรู้สึกลำบาก กิน เที่ยว ตามใจ แต่ไม่ฟุ้งเฟ้อ และไม่ใช้บัตรเครดิตเลย ใช้แต่เงินสด และตั้งงบเอาไว้ ทำให้มีความสุขในการเก็บเงินใช้หนี้ค่ะ
ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆทุกคนที่ประสบชะตากรรมเดียวกัน ขอให้ผ่านพ้นปัญหาและอุปสรรคไปด้วยดี “ไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสริฐ” จริงๆค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82476 โดย ริริน
เก่งมากๆเลยค่ะ ของเรามีกรุงศรีส่วนบุคคลเหมือนกัน แต่เพิ่งหยุดได้ 4 เดือนเอง ขอให้หมดหนี้ไวๆเช่นกันนะคะ วันนึงเราจะเป็นไทค่ะ สู้ๆนะคะ :wo: :wo:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82493 โดย นางสาวศรีสยาม
ขอบคุณมากคะคุณริริน เป็นกำลังใจให้เช่นกันนะคะ :ลั่ลล้า:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82590 โดย IndyGirL
ขอบคุณมากคะที่ยังมาอัปเดทให้ฟัง เพราะไม่งั้นกระทู้ตกไปไกล ๆ ไม่ค่อยได้อ่านย้อนไกลเลย
ขอเก็บข้อมูลของคุณนางสาวศรีสยาม ไว้เพื่อเป็นแนวทางของเราบ้างนะคะ (o_O) (o_O)

ปล.สอบถามเคส CIMB ต่อรองยังไงค่ะลดเยอะมาก เจ้านี้เสนอเราแต่ละทีลดน้อยมาก ๆ หยุดมา 1.3 ปีแล้วคะ กลัวโดนฟ้องเหมือนกัน

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82603 โดย นางสาวศรีสยาม
สวัสดีคะ คุณ IndyGirl

CIMB เรากู้มา 70,000 แต่เราคำนวณที่เราจ่ายไปจนเกือบครบงวด เค้าได้เงินต้นและดอกเบี้ยไป 80,000 กว่าแล้วค่ะ แต่สัญญาการผ่อนมันยังไม่จบ เท่ากับว่า มูลหนี้ที่ค้างก็คือเป็นดอกเบี้ยล้วนๆ ทำให้อาจจะเป็นส่วนนึงที่เค้าเสนอส่วนลดให้เยอะค่ะ เพราะถ้าฟ้องคงไม่ชนะแน่ๆ ประมาณว่า กำขี้ดีกว่ากำตด... ^^

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82651 โดย IndyGirL
อื่มมมก็อาจจะเป็นไปได้ ที่ได้เงินจนเกินต้นไปเยอะแล้ว

ของเราเองกู้ 70,000 ผ่อนไปประมาณ 20,000 ต้นเหลือ 47,000 เท่ากับแบงก์ได้ดอกเบี้ย 7,000 เอง ส่งสัยยังไม่คุ้มเค้ามั้งเลยลดให้เราไม่เยอะ ^^ ^^

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91885 โดย นางสาวศรีสยาม
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆทุกคน
วันนี้จะมาอัพเดทเรื่องราวให้อ่านกัน เนื่องจากได้รับหมายศาลของ แสตนดาร์ด แล้ว
ใบนี้ถือว่าเป็นใบที่ยอดเยอะที่สุดของเรา
ผิดนัด พ.ย.55 ยอดหนี้ ณ วันที่หยุดจ่าย 236,XXX.-
มีการขายหนี้ให้บริษัทเอกชน ระหว่างทางที่ผ่านมาไม่ค่อยโทรทวงเท่าไหร่
บางทีก็เงียบหาย จนสงสัย รู้ตัวอีกที หมายศาลไปบ้านแล้ววว
จะครบอายุความในปีนี้แล้ว คงได้ฤกษ์ ฟ้องซะที 555

หมายศาลนัดไปเดือน ก.พ.60
ได้รับหมายศาล ไม่ตกใจเท่า เห็นยอดฟ้อง
ยอดฟ้อง 5XX,XXX แยกเป็นต้น 236,XXX ที่เหลือคือดอกเบี้ย
แทบจะช็อกตรงยอดดอกเบี้ยนี่แหละค่ะ กลุ้มใจว่าจะทำอย่างไรดี
บริษัทนี่ซื้อหนี้มาเท่าไหร่ ฟ้องขนาดนี้ ตามกฎหมายคือทำได้ใช่ไหมคะ

ตอนนี้ทรัพย์สินใดๆ ไม่มีให้ต้องกังวลแล้ว มีแต่ตัวกับเงินเดือน
เงินก้อนที่จะเก็บไว้แฮร์คัทมีอยู่ส่วนนึง แต่ไม่มากพอที่จะไปแฮร์คัทแน่นอน

กำลังลังเลใจว่าจะทำอย่างไรดีกับยอดฟ้องขนาดนี้
คือมีเงินไม่ถึง หรือจะให้อายัดเงินเดือน
ทางเดียวคงต้องศาลแหละ...
แต่เรื่องดอกเบี้ย จะขอความเป็นธรรมกับศาลได้ไหมเนี่ย
มันเท่าเงินต้นเลยอ่ะ เครียดมากเลย

ถ้าเพื่อนๆท่านใดมีคำแนะนำดีๆ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ

**ขอให้หมดหนี้ หมดสินกันโดยเร็วค่ะ**

(ถ้าเนื้อหาเข้าข่ายกระทู้ถามตอบ รบกวนแอดมินพิจารณาย้ายให้เลยได้นะคะ ขอบพระคุณค่ะ)

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92218 โดย Rider V1
สวัสดีครับ คุณนางสาวศรีสยาม SCBT โอนหนี้ของผมขี้นศาลหลังคุณนิดหน่อย ตกใจกับดอกเบี้ยเหมือนกัน แต่จากประสบการณ์ TMB และ UOB ที่ผ่านมาศาลท่านให้คิดดอกเบี้ยประมาณ 15% นับแต่วันที่ผิดนัดชำระ(ตามคำพิพากษา)ครับ เจ้านี้ก่อนหน้านี้เจรจายากมาก ยอดผมน้อยกว่าหน่อยนึงไม่มีเงินก้อนพอปิดเหมือนกันครับ ตอนนี้ก็เจรจาเรื่องการผ่อนจ่ายกันอยู่ครับหากตกลงไม่ได้คงให้ศาลท่านตัดสินล่ะครับ ^^ :P

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92226 โดย IndyGirL

นางสาวศรีสยาม เขียน: สวัสดีค่ะ เพื่อนๆทุกคน
วันนี้จะมาอัพเดทเรื่องราวให้อ่านกัน เนื่องจากได้รับหมายศาลของ แสตนดาร์ด แล้ว
ใบนี้ถือว่าเป็นใบที่ยอดเยอะที่สุดของเรา
ผิดนัด พ.ย.55 ยอดหนี้ ณ วันที่หยุดจ่าย 236,XXX.-
มีการขายหนี้ให้บริษัทเอกชน ระหว่างทางที่ผ่านมาไม่ค่อยโทรทวงเท่าไหร่
บางทีก็เงียบหาย จนสงสัย รู้ตัวอีกที หมายศาลไปบ้านแล้ววว
จะครบอายุความในปีนี้แล้ว คงได้ฤกษ์ ฟ้องซะที 555

ได้รับหมายศาล ไม่ตกใจเท่า เห็นยอดฟ้อง
ยอดฟ้อง 5XX,XXX แยกเป็นต้น 236,XXX ที่เหลือคือดอกเบี้ย
แทบจะช็อกตรงยอดดอกเบี้ยนี่แหละค่ะ กลุ้มใจว่าจะทำอย่างไรดี
บริษัทนี่ซื้อหนี้มาเท่าไหร่ ฟ้องขนาดนี้ ตามกฎหมายคือทำได้ใช่ไหมคะ

ตอนนี้ทรัพย์สินใดๆ ไม่มีให้ต้องกังวลแล้ว มีแต่ตัวกับเงินเดือน
เงินก้อนที่จะเก็บไว้แฮร์คัทมีอยู่ส่วนนึง แต่ไม่มากพอที่จะไปแฮร์คัทแน่นอน

กำลังลังเลใจว่าจะทำอย่างไรดีกับยอดฟ้องขนาดนี้
คือมีเงินไม่ถึง หรือจะให้อายัดเงินเดือน
แต่เรื่องดอกเบี้ย จะขอความเป็นธรรมกับศาลได้ไหมเนี่ย
มันเท่าเงินต้นเลยอ่ะ เครียดมากเลย

ถ้าเพื่อนๆท่านใดมีคำแนะนำดีๆ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ

**ขอให้หมดหนี้ หมดสินกันโดยเร็วค่ะ**

(ถ้าเนื้อหาเข้าข่ายกระทู้ถามตอบ รบกวนแอดมินพิจารณาย้ายให้เลยได้นะคะ ขอบพระคุณค่ะ)

ติดตามเคส ทหารไทยนะคะ ของอินดี้ ก็2 ปีแล้วยังไม่ฟ้องเลยคะ ดอกเบี้ยบานเบิกอยากทราบว่าเค้าจะเสนอทางเลือกให้ยังไง ตอนนี้ของอินดี้ ต้น 145500 ดอกเบี้ยตอนนี้บวกไปอีก77000 เจ้าหนี้เสนอให้ปิดที่ 150000 แบ่งจ่ายได้ 12 เดือน แต่ยอดก็ยังสูงไปอยู่มาก ไม่ไหวจริง ๆ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92227 โดย Rider V1

IndyGirL เขียน: ติดตามเคส ทหารไทยนะคะ ของอินดี้ ก็2 ปีแล้วยังไม่ฟ้องเลยคะ ดอกเบี้ยบานเบิกอยากทราบว่าเค้าจะเสนอทางเลือกให้ยังไง ตอนนี้ของอินดี้ ต้น 145500 ดอกเบี้ยตอนนี้บวกไปอีก77000 เจ้าหนี้เสนอให้ปิดที่ 150000 แบ่งจ่ายได้ 12 เดือน แต่ยอดก็ยังสูงไปอยู่มาก ไม่ไหวจริง ๆ

ขออนุญาต ตอบจากประสบการณ์นะครับ TMB ผมโดนฟ้องเร็วกว่าคุณ Indy ครับ 11เดือน ก็ฟ้องแล้ว หลังจากศาลท่านพิพากษายืนยันต้น ณ.วันผิดนัดชำระ ตามโจทย์ฟ้อง แต่ดอกเบี้ยคิด 15% ตั้งแต่วันผิดนัด ผมเจรจาขอผ่อน โจทย์ให้เวลา 36งวด โดยไม่หยุดดอกเบี้ยครับ แต่ทางคนดูแลบัญชีก็จะมีส่วนลดปิดจบมาเสนอให้เรื่อยๆ ครับ
:) :) :)

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92235 โดย IndyGirL

Rider V1 เขียน:

IndyGirL เขียน: ติดตามเคส ทหารไทยนะคะ ของอินดี้ ก็2 ปีแล้วยังไม่ฟ้องเลยคะ ดอกเบี้ยบานเบิกอยากทราบว่าเค้าจะเสนอทางเลือกให้ยังไง ตอนนี้ของอินดี้ ต้น 145500 ดอกเบี้ยตอนนี้บวกไปอีก77000 เจ้าหนี้เสนอให้ปิดที่ 150000 แบ่งจ่ายได้ 12 เดือน แต่ยอดก็ยังสูงไปอยู่มาก ไม่ไหวจริง ๆ

ขออนุญาต ตอบจากประสบการณ์นะครับ TMB ผมโดนฟ้องเร็วกว่าคุณ Indy ครับ 11เดือน ก็ฟ้องแล้ว หลังจากศาลท่านพิพากษายืนยันต้น ณ.วันผิดนัดชำระ ตามโจทย์ฟ้อง แต่ดอกเบี้ยคิด 15% ตั้งแต่วันผิดนัด ผมเจรจาขอผ่อน โจทย์ให้เวลา 36งวด โดยไม่หยุดดอกเบี้ยครับ แต่ทางคนดูแลบัญชีก็จะมีส่วนลดปิดจบมาเสนอให้เรื่อยๆ ครับ
:) :) :)

ทหารไทยนี้ อินดี้คาดหวังกับการทำยอม เพราะถ้ายอดผ่อนรับได้ก็คงทำยอมไป อ่านจากท่านอื่นๆ ผ่อนได้นาน เพราะเหลือ อยู่ 2 เจ้าสุดท้ายคือทหารไทย กับกรุงศรี

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92841 โดย Rider V1

นางสาวศรีสยาม เขียน: สวัสดีค่ะ เพื่อนๆทุกคน

สวัสดีครับ คุณนางสาวศรีสยาม ไปศาลแล้วความคืบหน้าเป็นอย่างไร กลับมาเล่าบ้างนะครับ
เพื่อเป็นประโยชน์ในการรับมือเร็วๆนี้ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93539 โดย ณัฏฐ์ฐิญา
อยากทราบเหมือนกันคะว่าเคสนี้ ไปศาลแล้วเป็นไงบ้างคะเพราะของเราก็มีเหมือนกันยอด หยุด 321,000 ตอนนี้ยอดไปที่ 700,000 แล้ว ยังไม่ฟ้องเลย

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102128 โดย นางสาวศรีสยาม
สวัสดีค่ะ ขอโทษที่หายไปเลย
จะแวะมาอัพเดทและตอบคุณ Rider V1 ด้วยนะคะ ไม่รู้ทันไหม

ของ แสตนดาร์ด หลังจากโดนฟ้อง เราแต่งตั้งทนายให้เค้าดำเนินการให้ สุดท้ายก็พิพากษาแล้วนะคะ
จากยอดห้าแสนกว่า เหลือสองแสนกว่า เป็นยอดเงินต้นที่ค้างชำระ ให้ชำระภายใน 30 วัน พร้อมดอกเบี้ย 15%

แต่หลังจากพิพากษาไปก็เงียบหายไปเลยค่ะ เค้าไม่ได้ติดต่อมา เราก็ไม่ได้ติดต่อไป เงินเดือนก็ยังไม่ถูกอายัดค่ะ นี่ก็แปดเก้าเดือนแล้วค่ะ (ขอโทษที่จำเวลาเป๊ะๆไม่ได้)

ล่าสุดของกรุงศรีเพิ่งส่งหมายศาลไปที่บ้านค่ะ ยอดฟ้องสองแสนต้นๆ (ใบนี้กู้มาสองแสน จ่ายไปประมาณหกเจ็ดหมื่นได้) นัดขึ้นศาลสิ้นเดือนนี้ค่ะ ยังไม่รู้หมู่หรือจ่า เดี๋ยวว่าจะไปเจรจาดูค่ะ ถ้าปิดยอดได้ตามที่เรามีก็จะปิด แต่ถ้าไม่ได้ก็ปล่อยตามขั้นตอนไป

ไปแย่งกันเอาเองว่าใครจะอายัดเงินเดือนได้ก่อนกัน ฮาๆ

ซึ่งก็จะเหลือกรุงศรีใบเล็กสุดอีกใบ ยอดตอนนี้ 167,xxx ค่ะ ส่งจดหมายมาเป็นระยะ แต่ไม่โทรมาเลยค่ะ ก็คงต้องรอต่อไป

ของเราไม่มีทรัพย์สินใดๆ มีแต่เงินเดือน ภาระต่อเดือนก็ยังเยอะอยู่ เงินเก็บก็พอมีแต่ก้ไม่ได้มาก ตามประสามนุษย์เงินเดือนอ่ะเนาะ เดือนชนเดือน ทำให้ทางเลือกมีทางเดียวคือรอให้อายัดเงินเดือน แต่ถ้าได้ส่วนลดงามๆ ก็อยากจะปิดนะคะ สุุดท้ายมันก็แล้วแต่ละบุคคล ว่าจะใช้แนวทางใด
ยังไงก็สู้ๆนะคะทุกคน เป็นกำลังใจให้ค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102191 โดย นางสาวศรีสยาม
แวะมาอัพเดทจ้า
จะว่าตลกก็ตลกนะคะ เพิ่งอัพเดทกระทู้ไปเมื่อวันก่อนตอนกลางวัน
พอตอนเย็น หนังสืออายัดเงินเดือนจากกรมบังคับคดีก็มาถึงบ้านที่ ตจว.พอดี
(เคสของ แสตนดาร์ด ที่พิพากษาแล้ว)
ถึงกับสติแตกกันเลยทีเดียว เนื่องจากโดนกฎหมายใหม่ นั่นก็คือ อายัดส่วนที่เกิน 20,000 ทั้งหมด

พอตั้งสติได้ ก็ได้โทรปรึกษาคุณอาไพโรจน์ ขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ ที่ให้คำปรึกษา ขอให้คุณอาสุขภาพแข็งแรงนะคะ และก็ได้โทรไป สนง.บังคับคดีที่ส่งจดหมายมา จนท. ก็น่ารักมากค่ะ ให้คำแนะนำอย่างดี

ทางเราเงินเดือน 60,xxx ก็จะโดนอายัดทั้งสิ้น 40,xxx เหลือให้ใช้ 20,xxx
ส่วนเงินอื่นๆ เช่นค่ากะ ค่าล่วงเวลา เห็นว่าโดน 30% โบนัสก็ 50% ตามกฎหมายใหม่เลย
ซึ่งถ้าโดน 40,xxx จริง บอกตรงๆว่าตายแน่นอนค่ะ ไม่สามารถใช้ชีวิตรอดได้แน่ ภาระมากมาย
สิ่งที่เราจะทำได้คือขอลดหย่อนเงินอายัด

จนท. ก็ได้ให้คำแนะนำให้รีบไปทำเรื่อง ตอนนี้กำลังรวบรวมเอกสารเท่าที่พอหาได้
เพื่อจะไปทำเรื่องค่ะ

ลองสอบถามเรื่องยอดเงินที่ต้องชำระ จนท. แจ้งเราไม่ได้ เพราะต้องดูยอดเงินต้น และดอก 15%
จะเดินไปเรื่อยๆจนกว่าจะชำระเสร็จสิ้น แต่เค้าบอกว่าเงินที่อายัด จะไปลดต้น ลดดอกลงเรื่อยๆ
เราไม่แน่ใจว่าเค้าจะมีใบเสร็จ ชี้แจงมาให้ไหมว่าตัดต้นเท่าไหร่ ดอกเท่าไหร่ เลยคิดว่าจะต้องทำตารางการจ่ายของเราเองไว้ประกอบด้วยค่ะ ตอนนี้ก็กำลังไล่หาตัวอย่างดู เพื่อจะได้นำมาปรับใช้ค่ะ หากใครมีปาลิ้งค์มาให้ได้นะคะ ^^

จนท. ยังแจ้งอีกว่า ระหว่างนี้ถ้าเราจะไปเจรจาปิดยอดกับโจทก์ ก็ทำได้ทุกเมื่อ แล้วแต่การตกลง และการอายัดจะทำได้ทีละเจ้า

อีกแบงค์นึงสีเหลืองที่ฟ้องเราสิ้นเดือนนี้ ก็คงจะไปขึ้นศาลเพื่อเจรจาขอความเมตตาศาลท่านลดดอกเบี้ย และยอมให้พิพากษาไป หากเจรจาปิดยอดได้ หรือจะรอคิวอายัดก็คงต้องแล้วแต่เค้า
แบงค์นี้ยอดเงินต้นแค่แสนเดียวนะคะ แต่ยอดฟ้อง สองแสนกว่า แต่ก็หยุดมาห้าปีกว่าแล้ว ดอกเลยขึ้นมามหาโหด เสียดายที่เราพลาดจ่ายหยอดไป จึงเป็นการต่ออายุความ แต่ก็ไม่เป็นไรค่ะ มันเกิดขึ้นแล้ว ยอมรับผลของมันค่ะ

สุดท้ายนี้ก็สู้ๆนะคะทุกคน ขอบคุณค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102262 โดย IndyGirL
โหดน่าดูเลยนะคะ กฏหมายอายัติเงินเดือนแบบใหม่ ก่อนหน้านี้ที่เข้าใจคือ เงินเดือนเกิน 15,000 อายัติได้ 30% ของทั้งหมด
แล้วมาเปลี่ยนเป็นเงินเดืนอไม่ถึง 20,000 อายัติไม่ได้ ไม่ได้ศึกษาเลยว่าถ้าเงินเดือนเกิน 20,000 อายัติส่วนที่เกินทั้งหมด เห็นแชร์กันเต็มเลยว่าเงินเดือนไม่ถึง 20,000 อายัติไม่ได้ลูกหนี้ดีใจกันยกใหญ่ งี้ถ้าคนเงินเดือนสูง ๆ ก็แย่แน่ๆ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102270 โดย นางสาวศรีสยาม
เราเองก็ผิดที่ไม่ได้ติดต่อไปหลังศาสพิพากษาเกือบปีค่ะ เพราะแฟนก็มาป่วยหมอนรองกระดูกทับเส้น ลูกก็กำลังใช้เงิน ค่าใช้จ่ายเยอะ และเหลือหนี้อีกตั้ง 3 ราย เลยตัดสินใจปล่อยอายัดเงินเดือน เพราะยังเข้าใจถึงกฎหมายเก่าอยู่ว่าโดน 30% แล้วเราไปขอลดหย่อนได้อีกครึ่งนึงค่ะ ก็เลยคิดว่าไหว

พอหนังสืออายัดมา บอกเลยว่าช็อคมาก แทบล้มทั้งยืน นี่ก็กำลังคิดว่าถ้าลดหย่อนไม่ได้ ยังไม่รู้จะเอายังไงต่อเลยค่ะ

ใช้ช่องโหว่ของกฎหมายแบบนี้ ใจร้ายมากนะกรมบังคับคดี :cry2:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.736 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena