ก่อน....ผ่านไป....อย่างรู้ค่า

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37913 โดย ลูกเสือ
สวัสดีครับ ประธานชมรม กรรมการ ผู้ทรงคุณวุฒิทุกท่าน ที่สละเวลามาช่วยตอบคำถามคลายทุกข์ให้กับผู้ที่มีปัญหากับสมาชิกทุกคน

ด้วยจิตอาสา ตามเจตนารมของ มพบ. ผมเป็นอีกคนที่อยู่ในถ้ำที่มืดมืด กับวังวนหนี้สิน จนมาพบแสงสว่างชี้นำทางออก เป็นทางที่

ต้องต่อสู้เดินหน้าต่อ เส้นทางของคนเราอาจแตกต่างกัน แต่เป้าหมายเดียวกัน คือ "หมดหนี้"

****และสัญญาด้วยเกียรติลูกเสือ ของขวัญปีใหม่ที่จะให้เพิ่มกับตัวเอง ก็คือช่วยบริจาคเงินเข้า มพบ ตามกำลังที่มี****

***ที่แห่งนี้ก็เป็นส่วนหนึ่งของ มพบ ขอให้ช่วยเหลือคนที่มีทุกข์ ต่อไป ***

(o_O)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37914 โดย ลูกเสือ
เข้าเรื่องต่อครับ ก็คิดอยู่นาน ตั้งกระทู้ถาม หรือเล่าดี อ่านของเพื่อนร่วมทางมาก็มาก ปักหมุดก็หลาย ก็ยังไม่มีประเด็นที่จะถาม

เอาว่ะ เอาเป็นกระทู้เรื่อง (เรา) ชาวหนี้ดีกว่า 1 คน 1 กระทู้. ตามมารยาท ไปถามหรือเล่าในกระทู้ตัวเอง เพื่อเรื่องจะได้ประติด

ประต่อ ข้อความนี้อ่านบ่อย อาจจะมากกว่ากว่าอ่านลิ้งค์ อีกครับ

ผมตัดสินใจเลือก Second way Out ครับ เหตุผลสั้นๆดังตำราสาทยายไว้ คือ ภาระหนี้ขั้นต่ำต่อเดือน

สูงเป็นเกือบเท่าตัว ไม่เลือกข้อนี้ ผมเตรียมตัวเน่าได้เลย

ว๊าย ว๊าย !! เรื่องเป็นตุุ๊ดเลย เกือบลืมแจกแจงภาระหนี้สิน ก็ไม่เยอะเท่าไหร่หรอกครับ เรื่องหนี้สินไม่กล้าแข่งกับใคร

ยิ่งมีน้อย น้อย ยิ่งดีสิ ว่างั้นไม่ครับพี่น้อง...

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37926 โดย tomyumkung
ยินดีต้อนรับนะครับ

รออ่านต่ออยู่นะครับ

สู้ ๆ ครับ :)

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37934 โดย ลูกเสือ
ต่อกันครับ ผมพิมพ์สองรอบแล้วพอจะส่งอ้าว! Log in หลุด สะดุดเพียงแค่ได้พิมพ์

---ภาระหนี้ของผมก็ไม่มากครับ. แต่ไม่เป็นไร. ยิ่งน้อยยิ่งดี เห็นของสมาชิกบางท่าน แล้วใจหายแว๊ปเลยทีเดียว---

ดังนี้ครับ

1.Bank SCB.credit-mater card 92,000 บาท หยุดจ่ายมา 3 เดือน
-โทรมาไม่บ่อย แต่มีสโลแกน "ไปด้วยกันไปได้ไกล". แต่ตอนนี้ "ไปห้ไกลจักดีกว่า". ใกล้บัตรเมื่อไรมีรูดปี๊ดๆ

2.Bank ธนชาต เป็นสินเชื่อส่วนบุคคลสารพัดนึก เป็นตัวที่แปลงร่างจากค่าส่งงวดรถ มาเป็นเจ้าตัวนี้
-สารพัดนึก1 ยอด 100,000 บาท ส่งไป. 21/24 งวด
-สารพัดนึก 2 ยอด 79,000 บาท. ส่งไป 14/24 งวด
-สารพัดนึก 3 ยอด 100,000 บาท อันนี้ยังไม่ได้ส่งเข้าเลย
ทั้ง 3 สารพัด หยุดได้ 3 เดือน แล้วเช่นกัน

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37935 โดย ลูกเสือ
ต่อกันครับ ผมพิมพ์สองรอบแล้วพอจะส่งอ้าว! Log in หลุด สะดุดเพียงแค่ได้พิมพ์

---ภาระหนี้ของผมก็ไม่มากครับ. แต่ไม่เป็นไร. ยิ่งน้อยยิ่งดี เห็นของสมาชิกบางท่าน แล้วใจหายแว๊ปเลยทีเดียว---

ดังนี้ครับ

1.Bank SCB.credit-mater card 92,000 บาท หยุดจ่ายมา 3 เดือน
-โทรมาไม่บ่อย แต่มีสโลแกน "ไปด้วยกันไปได้ไกล". แต่ตอนนี้ "ไปให้ไกลจักดีกว่า". ใกล้บัตรเมื่อไรมีรูดปี๊ดๆ

2.Bank ธนชาต เป็นสินเชื่อส่วนบุคคลสารพัดนึก เป็นตัวที่แปลงร่างจากค่าส่งงวดรถ มาเป็นเจ้าตัวนี้
-สารพัดนึก1 ยอด 100,000 บาท ส่งไป. 21/24 งวด
-สารพัดนึก 2 ยอด 79,000 บาท. ส่งไป 14/24 งวด
-สารพัดนึก 3 ยอด 100,000 บาท อันนี้ยังไม่ได้ส่งเข้าเลย
ทั้ง 3 สารพัด หยุดได้ 3 เดือน แล้วเช่นกัน

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37937 โดย ลูกเสือ
โอ้ ... ข้อความซ้ำซ้อน ต้องขออภัยครับ เน็ตกากนิดนึง. ต่อรายการที่ 3

3.Easy buy ยอด 62,000 บาท หยุดได้ 4 เดือน ครับ ตั้งแต่ กพ.56
-สาวเสียงหวานโทรหาให้ปิดที่ 40,000 บาท เราก็บอกไปว่าเค้ายัังไม่พร้อมนะตัวเอง รอก่อนนะ ก็อย่างว่าคบกันมา 10 ปี
รู้ใจกันเป็นอย่างดี จ่ายเข้ามาก่อนขั้นต่ำสักงวดนะค่ะ...ยังไงเค้าก็ยังไม่มี...

4.First choice ยอด 50,000 บาท หยุดได้ 3 เดือน หลัง Easy 1 เดือน คบกันมาก็ 8 ปี นานมากกว่าแฟนซะอีก

5.Citi Advance. อันนี้ตัวจี๊ด... ยอดกู้มา 200,000 บาท ส่งได้ 23/48 งวด

6.บ้านส่งได้ 60/360 งวด ต่อเดือน 9,500 บาท ดอก MRR -1. ผ่อนกันจนลูกบวชเลยทีเดียวเชียว...

7.รถ ส่งกับ Bank ธนชาต ส่งได้้ 45/60. งวด 6,500 บาท ต่อเดือน

8.ยืมญาติมา 45,000 บาท ส่่งคืนเดือนละ 1,500 บาท แบบไม่คิดดอก ตัวนี้ส่งทุกเดือน

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37939 โดย ลูกเสือ
หลายบล็อกไปหน่อย พิมพ์ผ่านแท็ปเล็ต เน็ต หลุดง่าย เลยต้องรีบพิมพ์. แล้วรีบส่งครับ

ต่อครับ ผมก็ทำงานอยู่ภาคอุตสาหกรรมโรงงานครับ...

เงินเดือน 29,000 บาท + สวัสดิการที่แน่นนอนอีก 7,000 บาท + OT. เฉลี่ยเดือนละ 8,000-10,000 บาทต่อเดือนครับ

แน่นอนครับ ทุกคนมีต้นทุนชีวิตที่แตกต่างกัน ถูกเลี้ยงดูมาก็ต่างกัน แต่ ณ วันนี้เหมือนกันคือ "ทุกคนอยากหมดหนี้"

หนี้เหมือนที่พี่ๆกล่าวไว้ เป็นได้ก็หายได้ แต่ต้อง "มีสติ" ปัญหาทุกคนแตกต่างกัน นำไปประยุกต์ใช้กับของตนเอง...

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37942 โดย ลูกเสือ
ต่อครับ ยังโชคดีที่รู้จักชมรมหนี้ ไม่งั้นไม่รู้จะหาทางออกอย่างไร...

เหมือนดังกรรมการชมรมว่า "ทนการโทรทวงได้ 4 เดือน ก็เงียบหูไปเยอะ". แต่ก็ยังไม่จบจนกว่าจะปลดหนี้ h/c. ไปได้

SCB credit ของผมได้ส่งไปถึงสำนักกฎหมายแล้ว ช่วงต้นเดือน มีการขับรถเก๋งมาถึงที่บ้าน ถามหาผม ไฮโซป่ะ เจอแฟนผม

และถามหาผม แฟนบอกว่าผมไปไปทำงาน แต่จริงผมหลับอยู่ในห้อง. และฝากจดหมายให้ผมติดต่อกลับ แถมถ่ายรูปบ้าน

ผมไปด้วย แต่แฟนบอกเค้ามาสุภาพ และก็กลับไป ผมบอกแฟนว่า... ทำไมไม่ปลุกผม โคตรแมน ก็มันไปแย้ว...นิ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37962 โดย ลูกเสือ
มาต่ออีกนิดครับ...มีเรื่องจะแชร์ต่อ

---ผมรู้จักชมรมเดือน มค.56 ปลายเดือน ยังนึกเสียดายเลย น่าจะรู้จักก่อนสัก 7-8 เดือนที่แล้ว...

เรื่องมีอยู่ว่า ประมาณ มิย.55 ผมได้ถอนกองทุนสำรองเลี้ยงชีพมา 92,000 บาท. และ กู้ รีไฟแนนท์บ้านมาได้ 150,000 บาท

รวมกันก็ 242,000 บาท รู้ไหมครับเพื่ออะไร ก็มาจ่ายขั้นต่ำพวกบัตรนี่ไง ผมมีขั้นต่ำประมาณ. 45,000 บาท/เดือน

ใช้ไป 3-4 เดือน เงินก็เริ่มหมด ทองเทิงก็จำนำ เพื่อเอาเงินมารักษาเครดิต ไม่งั้นผมคง h/c. ได้เกือบหมดแล้ว Bonus

ออกมาก็ใช้หนี้เหมือนเดิม ชีวิตหนี้จริงๆ หน้าตาก็ดำคร่ำเครียด ทำงานก็ไม่มีความสุข ....

***สุดท้ายเป็นไง หนี้ก็เยอะกว่าเดิม จ่ายไปกดมา รูดอีก ซ้ำแล้ว ซ้ำเล่า เป็นสังสารวัฒน์****

จนมันหมุนไม่ไหว ...

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37963 โดย ลูกเสือ
แต่ไม่เป็นไรเริ่มต้นใหม่ กองทุนที่ถอนมาก็สมัครใหม่ ได้อีก1 ครั้ง แต่ถ้าถอนอีก ก็หมดสิทธิ์ ตัวนี้อยากเก็บไว้เมื่อเกษียนงาน

หรือลาออก ...

*******ผมมีภรรยา 1 และลูก อีก 2 คน ที่ต้องดูแล เป็นกำลังใจให้. .. ต่อแต่นี้ไปครอบครัวต้องมาก่อน ติด แบล็คลิส ก็ไม่เป็นไร

ใช้หมดปลดได้เอง3 ปี สูดหายใจลึกๆ แล้วหลับตาลง ผ่านไปไวเหมือนโกหก...********

เครดิตดี มานาน แย่บ้างก็ไม่เป็นไร. เรียนรู้ ไว้ ...

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38040 โดย ลูกเสือ
มีเรื่องเล่าทวงหนี้จาก First choice ครับ

F ; ขอสายคุณลูกเสือ...ค่ะ
ผม ; รับสายอยู่ครับ

F ; ค้างชำระมา 3 งวดแล้ว จ่ายมาข้ามาก่อนสัก 1 งวดสิค่ะ
ผม ; ตอนนี้ไม่มีเงินจริงๆ หาไม่ได้เลยครับ

F ; งั้นประนอมหนี้ไหม
ผม ; ไม่ครับ

F ; ทำไมละค๊า....ลากเสียงยาวๆ
ผม ; กลัวส่งไม่ไหว เพราะตอนนี้รายรับน้อยกว่ารายจ่าย และผมมีภาระหนี้หลายที่ (เออ..ดูสิจะว่าไงต่อ)

F ; เหรออ..ค๊า ลากเสียงยาวๆ อีก ไม่ปรับโครงสร้าง ไม่มีเงินจ่าย (ปากเหมือนเคี้ยวอะไรอยู่ แก็ปๆ แกมหัวเราะนิดๆ)
ผม ; ครับ

F ; งั้นเดี๋ยวจะติดต่อเข้ามาใหม่
ผม ; ได้ครับ (สงสัยจะรู้ว่าเป็นสมาชิกชมรม รอ H/C อยู่)

:No:

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38139 โดย ลูกเสือ
11/6/56. จาก First choice. ไม่ได้เป็นสาวเสียงใส แต่เป็นสาวใหญ่ใจดี

F ; ติดตามยอดค้างชำระค่ะ
ผม ; ครับ...ยังหาไม่ได้เลย. แต่พยายามอยู่ครับ

F; เรามีโครงการช่วยลูกค้า 2 ทาง ค่ะ 1 ประนอมหนี้ 2 ส่วนลดปิดบัญชี
ผม ; ข้อ1 ผมไม่เลือกด้วยเหตุผลที่ได้แจ้งไว้ครับ ข้อ 2 เงื่อนไขเป็นอย่างไรบ้างครับ

F ; ลดให้ จาก 49,000 เหลือ 33,000 บาท ถ้ามีภาระอื่น ให้ส่งเอกสารเข้ามาได้ค่ะ เพื่อลดอีก
ผม ; ครับ (เสียดาย ที่วันนี้ไม่มีเธออยู่ "เงิน" ครับ). ยังไม่พร้อม

F ; พยามยามอีก นะค่ะ
ผม ; ถ้ามีผมจะจ่ายให้ F เป็นที่แรกเลย และจะปิดเดือน กย. ครับ (ให้ยาหอมเลย)

F ; ค่ะ สวัสดีค่ะ ....

*********ถ้าคุยกันดีๆ แบบนี้ทุกรายก็มีโอกาส จบกันได้ แบบสวย ๆ ว่าไหม๊ครับ.... ****************

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38164 โดย Mhuboolin
อ่านเรื่องของคุณ ลูกเสือแล้ว ไม่เครียดดีค่ะ ทั้งที่เป็นเรื่องเครียดแท้ๆ ยังไงก้อสู้ๆนะคะ จะเข้ามาติดตามเรื่อยๆค่ะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38173 โดย ลูกเสือ
ใช่ครับ ผมเคยเครียดมาก มาก มากจนมากที่สุด ขนาดในหัวคิดแต่ว่าจะหาเงินไปใช้หนี้อย่างไร. ทะเลาะกับแฟนประจำ หงุดหงิด

ลูก แต่ตอนนี้รู้สึกดีขึ้นมาก เมื่อได้ทางออกจากที่นี่ครับ.....แต่ก็มีเครียดบ้าง เป็นบางครั้งครับ...

:bye:

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38279 โดย winniethepooh
อ่านแล้วมีกำลังใจสู้ขึ้นอีกเยอะเลยค่ะ.......แต่บางทีก็อดเครียดไม่ได้อย่างไำรก็สู้ๆๆๆ นะคะ
จะเป็นกำลังใจให้ค่ะ วันนี้ก้อเจอเหมือนกันค่ะ ของอีซี่บาย....หยุดจ่ายเดือนแรก ดันมาถามว่าเงินเดือนก็
ออกแล้วยังไม่มีเงินจะจ่ายอีกเหรอ..โมโหถึงที่สุดแต่ก้อต้องออมคำพูดไว้เพราะว่าทำงานอยู่

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38394 โดย ลูกเสือ

winniethepooh เขียน: อ่านแล้วมีกำลังใจสู้ขึ้นอีกเยอะเลยค่ะ.......แต่บางทีก็อดเครียดไม่ได้อย่างไำรก็สู้ๆๆๆ นะคะ
จะเป็นกำลังใจให้ค่ะ วันนี้ก้อเจอเหมือนกันค่ะ ของอีซี่บาย....หยุดจ่ายเดือนแรก ดันมาถามว่าเงินเดือนก็
ออกแล้วยังไม่มีเงินจะจ่ายอีกเหรอ..โมโหถึงที่สุดแต่ก้อต้องออมคำพูดไว้เพราะว่าทำงานอยู่

ขอบคุณครับ ผมก็ขอเป็นกำลังใจให้คุณ winniethepooh เช่นกัน วันนี้ Easy ลดให้อีก จากยอดปิด 40,000. เหลือ

32,000 บาท จากยอดทั้งหมด 62,000. บาท เสียดาย ตัวเราไม่พร้อม ก็ต้องปล่อยไปก่อน สำหรับเจ้านี้ทวงบ่อย ทวงถี่จริง

ทนได้ ให้ส่วนลดดีจริง มีถึง 50% หมอกฤษ. "คอนเฟิร์ม"[/color]!!! (เก็บสตางค์ให้ทันก็แล้วกัน...ล่ะ)

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38418 โดย kamikaze99
ของผมก็มี ยูเมะครับ เงินต้น 69400 พยายามเก็บเงินครับเพิ่งหยุดเดินนี้เอง เผื่อจะมีส่วนลดงาม ๆ ครับ ส่วนอิออนของผมนี้หยุดพร้อมกัน แต่เริ่มมีทวงคุยนาน ๆ กันละ พยายามให้เราไปยืมใครมา็ได้ สู้ครับ เอาใจช่วยนะครับ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38422 โดย ลูกเสือ
มีเรื่องมาเล่าให้ฟังกันต่อ...

Citi advance. ที่ขึ้นชื่อลือชาเรื่องการทวง ผมว่ามีคนติดหนี้เจ้าหนี้มากพอสมควรเลย อย่างหนึ่ง
เป็นเพราะเค้าปล่อยง่าย และเป็นสินเชื่อที่นำมาให้รีไฟแนนต์ ปิดบัตรอื่น

ผมเป็นอีกคนที่เอามาปิดบัตรอื่นๆ แต่ปิดได้ไม่หมด บัตรที่เคยปิดไปแล้วก็เปิดใช้ใหม่ ประกอบกับวินัยการใช้เงินด้วย จึงเป็นเหตุให้หนี้งอกเงยอีก

เมื่อทำการหยุดได้เดือนแรก โทรมาทวงพร้อมทั้งแนะนำเลยว่า พี่มีบัตรกี่ใบ ให้ไปกดบัตรนั้นมาใส่บัตรนี้ได้ไหม๊ แล้วนำมาจ่ายผมก่อน ถ้าไม่ได้ให้พี่ไป ธ.อิสลาม เลย ให้เยอะสามารถมาปิดได้ทุกที่ ดอกถูกกว่าเดี๋ยวผมมีส่วนลดให้ สารพัดอย่าง (ดีนะที่มีภูมิจากชมรมนี้ ไม่งั้นคิดดอกไปมา มากกว่าเงินที่จะ H/C อีก)

ผมเลยถามว่าแล้วจะส่งคนมาที่บ้านผมรึเปล่า เห็นเพื่อนผมบอกว่า ส่งคนไปทวงถึงบ้านเลย
(พูดดักคอไว้ก่อน)

```เค้า...เงียบไปจี๊ดนึง....``` โห ไม่หรอกพี่ พี่ส่งมาตั้งหลายงวด คนอื่นๆ ยิ่งกว่าพี่อีก ส่งไม่กี่งวดก็เบี้ยวแล้ว !!
พี่รู้ไหม นโยบายทางเราฟ้องก่อนได้ก่อน 4-5 เดือน เราก็ฟ้องแล้ว…(เออ ก็พอรู้ แต่อย่าเพิ่งฟ้องตรูแล้วกัน..)

การทวงก็มีสลับกับสำนักงานใหญ่ กับ สาขาต่างจังหวัด โทรมา 6-7 ครั้ง/เดือน

15/6/56 ล่าสุดหยุดได้ 3 เข้า 4 เดือน เปลียนคนทวงไป แต่ยังเป็นของ Citi ครับ...เค้าบอกดูเราอีก 2 รอบบัญชี

เราก็ใช้คารมมั่ง ยาหอมมั่ง.. เข้าไปให้พอยืดเวลาไปได้อีก แต่ไม่รู้จะได้สักกี่เดือน....

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38502 โดย ลูกเสือ
Citi Advance

และแล้วมันก็มาจนได้... 15/6/56 ไอ้เราก็นั่งพิมพ์ เรื่องเล่าอยู่ที่ทำงานช่วงบ่าย มันก็เข้ามาหาที่บ้าน ถามหาผม

แฟนบอกว่าผมไปทำงาน เค้าตั้งใจเอาเรื่องประนอมหนี้มาเจรจาอีกครั้ง นั่นคือจุดมุ่งหมาย แต่ก็ไม่มีอะไรมากมาย. ไม่หยาบ

ไม่ล่วงเกินสิทธิ์ ไม่มีประจาน แล้วก็กลับไป. คราวหน้าถ้าจะมาอีกจะให้ไปหาที่ทำงานซะหน่อย ให้ขี่มอไซค์ตากแดดสูดดมสารเคมี

เข้าไปแถวนิคม เจอผมจะได้เกี่ยกล่อมง่ายหน่อย เพราะเมาสารเคมี....อิ อิ !!!

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38536 โดย winniethepooh
ปัทก้อมีคะของ citi bank อะคะเค้าจะทวงโหดเหมือนกันไหมค่ะ
แต่ก็ไม่เกี่ยงค่ะ ^^

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.815 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena