ประสบการณ์ไปศาลครั้งแรกครับ เกือบไม่รอด

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3419 โดย yani369369
มีนัดไปขึ้นศาลครั้งแรกของ KTC ยอดฟ้อง 97000 นิดๆ เงินต้นประมาณ 48000 ก็ไปถึงศาลประมาณ 8.30 ไปถึงก็ไปดูรายชื่อก่อนเลย ว่าต้องไปห้องไหน ชั้นไหน ไปถึงก็นั่งรอหน้าห้อง ก็ปกติดี ไม่มีไรเกิดขึ้น พอ9โมงตรง เราก็เดินเข้าไปรอในห้อง จนท ก็ถามเราว่ามากคดีอะไร เราก็บอก KTC เขาก็โทรตามทนาย ซักพักทนายก็มา ก็ทำตัวยุ่งๆ จนท ก็บอกว่า ผู้พิพากษาใกล้จะมาแล้ว

ซํกพักทนายมันก็ถามว่า ใครมาคดีของ KTC บ้าง ก็มียกมืออยู่2คน รวมผมด้วย เขาก็เรียกไปคุยกันหน้าห้อง บอกว่าคดีก่อนเราเขากำลังจะฟังคำพิพากษา เราก็มาคุยกันหน้าห้อง แล้วก็ตกลงกันไม่ได้ ทนายเขา็พูดจาดีนะ สุภาพ เรียบร้อย จ๊ะจ๋าไปตามเรื่อง ก็ดูเหมือนไม่มีอะไร เราก็บอกไม่โอเคกับส่วนลดกับวิธีจ่ายคืน เขาก็บอกงั้นรอให้ศาลท่านตัดสินแล้วกันนะ แล้วเขาก้บอกให้เรารอหน้าห้อง รอเรียก เราก็เอะใจตะหงิดๆ

พอไหวตัวทันก็เห็นผู้พิพากษาเดินออกไปแล้ว งานเข้าล่ะ ทนายก็เดินออกมาบอกว่า กลับบ้านได้เลย ผมกะอีกคนนึงเริ่มทำหน้างง อ่าวแล้วทำไงล่ะ ทนายก็บอกก็ไปรอคำพิพากษาที่บ้านได้เลย จะส่งไปอีก30วัน แต่ถ้าอยากเซ็นรับทราบก็ได้นะ แต่จะแค่15วัน เพาะว่ารับทราบแล้ว (ผมก็งงรับทราบอะไรวะ กุยังไม่รู้เลยพิพากษาอะไรไป) เราก็ไปถาม จนท ในห้องเขาก็บอกประมาณว่า อยากเซ็นรับทราบป่าวล่ะ เซ็นก็ได้นะ ทีนี้ก็มาช่วยพูดจาหว่านล้อมทั้งทนาย แล้วก็ จนท ศาล บอกกลับได้เลย คดีเล็กๆ บัตรเครดิต ศาลไม่ตัดสินหรอก รอคำพิพากษาเลย เราก็ไม่รู้ทำไง ก็เถียงว่า อ่าวแบบนี้เท่ากับผมไม่ได้มาศาลสิ ไอ่ จนท คนนั้นก็บอก งั้นเซ็นรับทราบไหมล่ะ ผมก็ไม่เซ็น พอไม่เซ็นมันก็ไล่เรากลับซะงั้น

เราก็เดินงงๆ คุยกะคนที่มาคดี KTC เหมือนกัน ทนายมันก็ทำมาเป็นจดเบอร์ให้ อะนี่เบอร์ประนอมหนี้ นี่เบอร์ชั้น ไว้คำพิากษาออกมาค่อยมาคุยกันอีกที เราก็เดินลงมาชั้นล่าง ไปขอคัดคำพิพากษาคดีอื่นหน่อย (เผอิญทีคดีที่วุ่นๆตอนน้ำท่วม เลยไม่ได้มาศาล ไหนดูสิว่า ตัดสินลับหลังโดนอะไรบ้าง สรุปโดนฟ้องเท่าไหร่ ศาลก็ให้จ่ายเท่านั้น แต่ลดดอกเบี้ยลงมาให้นิดนึง จาก15% ต่อปี เหลือ12.5% ต่อปี) ซวยแล่ะ KTC ตูจะโดนแบบนี้หรือเปล่านี่ ก็เลยเอาไว้ โทรไปรบกวนคุณอาไพโรจน์เลย แล้วก็เล่าให้คุณอาฟัง คุณอาบอกให้รีบไปหา จนท หน้าบัลลังเลย เขาจดว่าเราขาดศาลหรือเปล่า ทันใดนั้นก็รีบวิ่งขึ้นไปอย่างด่วน จนทก็ยังอยู่นะ เราก็ถามว่่าตกลงเมื่อกี้ลงว่าผมขาดศาลหรือเปล่า มันก็มาแนวเดิมงั้นมาเซ็นรับทราบสิ เราก็อะไรวะ จะให้กุเซ็นอย่างเดียวเลย จนท ก็เหมือนเดิม บอกให้เรากลับไปรอคำพิพากษา

ก็โทรหาคุณอาไพโรจน์อีกที คุณอาก็บอกว่าให้สู้คดีไปเลย KTC มีโอกาศชนะ เราก็จัดเลย บอก จนท ว่า ผมจะมาสู้คดี ทำไมไม่ให้ผมเจอผู้พิพากษา จนท ก็ทำหน้าเซงๆ ถามกลับว่าจะสู้ใช่มั้ย ได้ๆ ก็หยิบเอกสารเรามา แล้วก็พาลงไปห้องไกล่เกลี่ย ก็เจอ จนท ป้าๆหน่อยนั่งอยู่3 คน แล้วก็มี จนท ผู้ชายเข้ามารับเรื่อง เราก็เล่าเหตุการณ์ให้เขาฟัง เขาก็บอกว่า ทนายทำแบบนี้ไม่ถูกนะนี่ เดี๋ยวให้เราเล่นให้อาจาร์ยฟังเลย(ก็คือ ป้าๆที่นั่งอยู่3คน) แล้วเขาก็จัดแจงหาเบอร์ทนายแล้วโทรเรียกมาที่ห้องไกล่เกลี่ย ซํกพักทนายก็มาก็ทำเซงๆนิดหน่อย แล้วมาหาว่าเราไม่บอกแต่แรกว่่าจะสู้นี่ แล้วมันก็บอกปกติก็ทำแบบนี้ ให้ศาลตัดสินเลย ไม่ต้องรอฟังเพราะมันเป็นคดีเล็กๆ ผมก็บอก ผมจะสู้ ป้าๆเขาก็บอกว่า งั้นหนูต้องตั้งทนายกับเขียนคำให้การสู้คดีมานะ หรือจะให้ จนท ผู้ชายที่รับเรื่องเขียนคำให้การให้ก็ได้

สรุปสุดท้ายไกล่เกลี่ยไปๆมาๆ KTC ก็เสนอยอด 70000 จ่าย2 งวด ให้ แล้วป้าๆเขาก็บอกว่า ยังไงลองเอาพิจรณาดุนะว่า ยอดนี้กับที่เราสู้คดีแล้วชนะ จะคุ้มหรือเปล่า เลื่อนศาลไปให้1 เดือน แล้วค่อยมาตกลงกันใหม่ ว่าจะยอมความกัน หรือจะตั้งทนายมาสู้

ก็ตามนี้ครับ เกือบพลาดโดนทนายมันหลอกซะแล้ว

ก็อยากจะเตือนเพื่อนๆตามที่คุณอาไพโรจน์เตือนผมมานะครับว่า ให้นั่งฟังศาลอยู่ในห้องไม่ต้องออกมา มันเป็นสิทธิ์ของเรา เพราะถ้าเราไม่อยู่ในห้อง ทนายโจทย์แถลงว่าจำเลยไม่มาศาล เราก็เสร็จเลย แล้วก็ ทำไมคนที่ไปศาลครั้งแรกๆชอบไปเชื่อฟังทนายโจทย์กันจัง เขาเป็นคนฟ้องเรา เขาก็ต้องทำทุกวิธีการให้เขาได้เปรียบ เหะๆ ยังไงก็ระมัดระวังกันหน่อยนะครับ ยิ่งพวกทนายที่พูดดีๆ ปากหวานๆ ยิ่งน่ากลัว
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Chalisa_1980, Muay, Mommyangel, Pj2525

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3425 โดย Nok2865
เคยบอกไปแล้วในนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=3152&Itemid=29#3299
ในบอร์ดเก่าๆ ก็พยายามเตือนเรื่องนี้
ดีที่คุณอาไพโรจน์ รับโทรศัพท์ ท่านอายุมากแล้ว เข้าโรงพยาบาลเพราะ เขียนคำให้การช่วยเหลือสมาชิกแบบหักโหม
คุณยังโชคดีที่ไหวตัวทัน ทนายมันก็ต้องปกป้องผลประโยชน์ของนายมัน ถูกตามคุณอาพูดทุกอย่าง
คราวหน้า เอาให้ดีกว่านี้นะ...เป็นกำลังใจให้
กระทู้ของคุณ กอบัวจะเอาไปรวมกับกระทู้เดิมๆของคุณ คุณโพสหลายกระทู้แล้วนะ...
สมาชิกคนอื่นๆ จะได้อ่านแบบต่อเนื่อง

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3433 โดย yani369369

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3472 โดย meawpung
เข้ามาอ่านหาความรู้ครับ ขอบคุณมากครับ

3 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #120454 โดย bn1d11533
มีเบอคุณอาไพโรจน์ไหมคะ

3 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #120457 โดย tulunu

bn1d11533 เขียน: มีเบอคุณอาไพโรจน์ไหมคะ

ด้านบนหัวเพจเลยค่ะ ฮอตไลน์ สายด่วน คลิกเข้าไป จะมีเบอร์อยู่ค่ะ

3 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #120513 โดย Oil2528
ควรเข้าไปรอในห้องเลยใช่ป่าวค่ะ ไม่ควรรอนอกห้อง รบกวน แนะนำด้วยค่ะ

3 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #120529 โดย Badman

Oil2528 เขียน: ควรเข้าไปรอในห้องเลยใช่ป่าวค่ะ ไม่ควรรอนอกห้อง รบกวน แนะนำด้วยค่ะ

เข้าไปรอในห้องจนกว่าท่านผู้พิพากษาจะเรียกครับ ถ้าไกล่เกลี่ยได้
จะมีหนังสือประนีประนอมยอมความมาให้เซ็นต่อหน้าผู้พิพากษา ถ้าทนายบอกให้กลับบ้านก่อนอย่าเชื่อครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Chalisa_1980, Muay

1 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #124433 โดย Chalisa_1980
เก็บเกี่ยวข้อมูลค่ะ  ศาลนัด 15 พย.นี้  ขอบคุณนะค่ะ  ที่มาแชร์ประสบการณ์ให้ได้เตรียมตัว🙏😆👍
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Muay

1 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #124434 โดย Chalisa_1980
ขอบคุณค่ะ  สำหรับข้อมูลดีๆ  👍🙏

1 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #124435 โดย Tiger29
อย่าลืมกลับมาupdate ให้ฟังเป็นข้อมูลบ้างนะคะ ทางนี้ได้หมายเรียกเดือน มค.66 ก็ทำตัวไม่ถูก เหมือนกันค่ะ 
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: somboon7144, Muay

1 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #124817 โดย Yainong2510
เป็นอย่างไรบ้าง หลังขึ้นศาลแล้ว ความคืบหน้า มาupdate เป็นแนวทางหน่อยคะ 🙏🙏🙏

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.762 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena