เริ่มต้นหยุดจ่าย ส่งท้ายปี

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28276 โดย sumalai
จากที่เป็นลูกค้าชั้นดีมานานแล้วไม่เคยผิดนัดเลยสักครั้ง แต่ชีวิตจริงชั้นเลว จะบ้าตายอยู่แล้ว ค่ารถโรงเรียนลูกยังไม่ได้จ่ายท่วงกับลูกมาหลายครั้งแล้ว - ค่าน้ำ/ค่าไฟรอต่อคิว ได้ฤกษ์งามยามดีแล้ว :สู้ๆ: (แต่พี่ๆบอกช้าไปมั้ง) ยอมรับว่ากลัวมากกับทรัพย์สินที่สร้างมา จะโดนยึดไปกับการตัดสินใจผิดๆ แต่พอได้อ่าน ได้คุย ได้ปรึกษา ความกลัวลดลงมากขอให้เป็นกำลังใจให้ด้วยค่ะ จะเอาเงินที่เก็บไว้จ่าย First choice ไปจ่ายค่ารถโรงเรียนลูกแล้ว :upset:

25/12/2555 จะมาถึงแล้วหนี้ใบที่ 1 First choice ยอดรวมที่ต้องชำระ 44,252.84

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28278 โดย june
คุณ sumalai ต้องการเล่าเรื่องอย่างเดียว โดยไม่มีคำถามใช่ไหมคะ :shy:

ต้องบอกว่าคุณต้องศึกษาข้อมูลในชมรมให้มาก ๆ หน่อย

ที่บอกว่า (พี่ๆบอกช้าไปมั๊ง) คืออะไรไม่เข้าใจค่ะ กระทู้นี้อ่านหรือยัง

อ่านเข้าใจแล้วนำไปปรับใช้สำเร็จ ก็ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28302 โดย sumalai
ใช่ค่ะ ต้องการเล่าให้ฟัง กับการเริ่มต้นหยุดจ่ายค่ะ ^^

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28336 โดย ntps
คุณ sumalai ค่ะ แล้วที่ไปโพสในห้องถาม-ตอบ แบบนี้แปลว่าอะไรค่ะ

สวัสดีค่ะ ขอแนะนำตัวก่อนนะค่ะ ซื่อเล่นชื่อเล็กค่ะ มีปัญหาเรื่องหนี้มากกว่ารายได้ ชีวิตติดลบทุกเดือน
สาเหตุเพราะอยากให้ลูกมีบ้านอยู่ ไม่ต้องเช่า หรือไปอาศัยใครๆ ดิ้นลนซื้อที่ดิน 2 งาน 200,000 บาท ได้โฉนดมาเอามาจำนองกับบริํษัทที่ทำงานอยู่ เขาใจดีให้มา400,000 ได้เงินมาก็ใช้หนี้ไป160,000 ถมดินปลูกบ้าน180,000 เหลื่อ 60,000 ตั้งใจปลูกบ้านหลังเล็กๆยืมเงินบัตรเคดิต มาหมุนปล่อยกู้บ้าง ลงทุนเล็กๆน้อยๆบ้าง พอได้กำไรมาก็ลงทุนไปกับการสร้างบ้าน(ทำกันเองพี่ๆน้องมาช่วยไม่ได้จ้าง) กายเป็นว่าได้เงินมาเอามาปลูกบ้านไม่ได้จ่ายคืนไปดินพอกหางหมูแล้วซิเรา หนี้ที่ปล่อยกู้่ก็เก็บไม่ได้เจอน้ำท่วมลูกหนี้หายหมด รายได้สองคนสามีภรรยา อยู่ีที่ 20,000 บาทต่อเดือนรายได้เล็กอยู่ที่ 12,500 ค่าใช้จ่าย
1.บริษัท หักเงินกู้ 5,000
2.บัตรเครดิต 5 ใบ 10,000 -12,000 จ่ายแต่ขั้นตำนะคะ
3.ค่าน้ำ ค่าไฟ 800
4.ค่า่รถโรงเรียน/ค่าเด็กนักเรียน ลูก2 คน 840+1300
5. ค่าใช้จ่ายในครอบครัว 4 คน XXXX
เหลือเงิน 2000 ไม่พอจ่ายต้องหายืมเพื่อนหรื่อกดบัตรเคดิตใหม่อีกแล้วเป็นอย่างนี้ทุกเดือน
เงินไม่พอใช้จ่ายกับชีวิตประจำวัน ชีวิตแย้ลงทุกวัน เริ่มมีปัญหาในครอบครัว อยากมีทางออกที่ดีที่สุดค่ะรบกวนพี่ๆที่มีประสบการณ์ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

ที่นี่ เขามีกฎ มารยาทว่า 1 คน 1 กระทู้ ทั้งถามและเล่า ไม่ใช่ หลายกระทู้

หลายห้องค่ะ เรื่องของคุณก็ไม่ต่อเนื่องกัน คนอ่านก็งง ถ้าคุณคิดว่า คุณอ่าน

กระทู้แล้วเข้าใจ ไม่ถามอะไร เราไม่ว่าค่ะ แต่ขอไปต่อกระทู้เดิมค่ะ

หลายท่านไปชี้แนะคุณแล้ว ถ้าคุณเพิกเฉย เราทำอะไรคุณไม่ได้หรอกค่ะ

เพราะหนี้ใครหนี้มัน คุณอาจคิดว่า วิธีของคุณดีที่สุดสำหรับตัวเอง เพราะ

คุณยังยึดติด ไม่ยอมปล่อยวาง ก็เรื่องของคุณนะ แต่สำหรับเราได้แต่แนะนำ

ในสิ่งที่ดี และควรกระทำเพื่อปลดหนี้ ยอมรับการเป็นลูกหนี้ไม่ว่าเราจะมีเหตุ

ผลใดในการสร้างหนี้ แต่หนี้ก็ต้องมีวันหมด พวกเราหยุด เพื่อขอความสุขของ

ตัวเองและครอบครัวกลับคืนมา ชีวิตเราและครอบครัวสำคัญกว่าเจ้าหนี้ค่ะ

พวกเราไม่กลัวเจ้าหนี้ เพราะเราไม่ได้ทำผิดทางอาญา เราแค่ขอเวลาเก็บเงิน

เพื่อใช้คืนอย่างยุติธรรมค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.407 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena