บ้านนอกเข้ากรุง 11 ปีกับหนี้ 2 ล้าน

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40608 โดย Pych

ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย พระแก้วมรกต พระสยามเทวาธิราช

และสิ่งศักดิสิทธิ์ทั่วทั้งสากลโลกจงดลบันดาลให้พ่อยอดหายป่วย

และกลับมามีสุขภาพแข็งแรงในเร็ววัน

กลับมาเป็นกรรมการคุณภาพ หรือจะเป็นประธานเลยดีไหม

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, jackTs

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40612 โดย Nok2865

Anakin เขียน:
กลับมาเป็นกรรมการคุณภาพ หรือจะเป็นประธานเลยดีไหม

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40618 โดย cherroom
ขอพระเจ้าคุ้มครองคุณพ่อยอดนะคะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40678 โดย เด็กหญิงส้มโอ
Replied by เด็กหญิงส้มโอ on topic บ้านนอกเข้ากรุง 11 ปีกับหนี้ 2 ล้าน
สำหรับ ผู้ดูเเลคุณพ่อรูปหล่อ

กิจกรรมการพยาบาลในกรณีที่ผู้ป่วยมีปัญหาการสื่อสารบกพร่อง พูดไม่ชัด พูดลำบาก
ไม่เข้าใจคำพูดหรือภาษาในการสื่อสาร ไม่สามารถแสดงออกเพื่อการสื่อสารได้

1 ประเมินลักษณะการสื่อสารของผู้ป่วย ความสามารถของผู้ป่วย ในด้านความเข้าใจภาษา
การพูด การอ่านและเขียน

1.1 ถามคำถามที่สามารถตอบได้ด้วยคำว่า “ใช่” หรือ “ไม่” เช่น คุณรู้สึกร้อนใช่ไหม
ถามคำถามตรงกันข้าม เช่น คุณรู้สึกหนาวใช่ไหม? เป็นการตรวจสอบว่าผู้ป่วยมีความเข้าใจจริงหรือไม่
ถ้าผู้ป่วยพูดไม่ได้ให้พยักหน้าแทน
1.2 ถามคำถามที่สั้นและง่ายและแสดงลักษณะท่าทางประกอบ
1.3 ผู้ประเมินหรือสนทนาควรยืนอยู่ในตำแหน่งที่ผู้ป่วยสามารถมองเห็นได้
หรืออยู่ในลานสายตาผู้ป่วยที่สามารถเห็นได้
1.4 ประเมินการเขียนตามคำพูดโดยให้ผู้ป่วยลองเขียนบนกระดาษ
1.5 ประเมินความเข้าใจจากภาพ โดยให้ผู้ป่วยสื่อความหมายจากภาพที่มองเห็น

2 ส่งปรึกษานักอรรถบำบัดเพื่อประเมินอาการทางคลินิกของผู้ป่วยในการสื่อสารและวางแผน
การฟื้นฟูสภาพ

3 ในกรณีที่ผู้ป่วยไม่สามารถพูดหรือแสดงออกเพื่อการสื่อสารได้ พูดลำบาก พูดไม่ชัด (Broca’s
aphasia หรือ dysarthria) ให้ปฏิบัติดังนี้

3.1 ขณะที่มีการสื่อสาร ไม่ควรมีกิจกรรมอย่างอื่นมาแทรก
หรือกระตุ้นให้ผู้ป่วยมีการเบี่ยงเบนความสนใจ ซึ่งจะเป็นสาเหตุของการขัดขวางการสื่อสารของผู้ป่วย
3.2 บรรยากาศในการสื่อสารควรจะสงบเงียบ
3.3 ผู้สนทนาควรมีท่าทีสงบ ผ่อนคลายและเป็นกันเอง
3.4 ให้เวลาผู้ป่วยในการสื่อสารอย่างเต็มที่ เพื่อเปิดโอกาสให้ผู้ป่วยหาคำที่จะพูด
หรือแสดงออกถึงความรู้สึกที่ต้องการตอบสนองต่อการสื่อสารด้วยตนเอง
3.5 ให้กำลังใจผู้ป่วยในการที่จะสื่อสาร
3.6 ไม่แสดงท่าทางรีบเร่งหรือเร่งรัดคำตอบจากผู้ป่วย
3.7 ไม่ควรถามคำถามโดยไม่รอคำตอบ
3.8 ผู้สนทนาไม่ควรพูดตะโกนหรือเสียงดัง ควรใช้เสียงพูดที่เป็นปกตินุ่มนวล อ่อนโยน
เพราะผู้ป่วยไม่ได้สูญเสียการได้ยิน
3.9 สนทนาแต่ละครั้งควรใช้ผู้สนทนาเพียงคนเดียว
เพราะผู้ป่วยมีข้อจำกัดต่อการตอบสนองกับผู้พูดหลายคนหรือคำพูดที่หลากหลาย
3.10 ขณะสื่อสารผู้สนทนาควรสบตาและพูดกับผู้ป่วยโดยตรง
3.11 ยอมรับการแสดงออกของผู้ป่วย ในการสื่อสารหรืออธิบายความหมาย
3.12 ก่อนการสนทนา หรือสื่อสารควรให้ผู้ป้วยได้รับการพักผ่อนอย่างเพียงพอ
3.13 การสื่อสารแต่ละครั้งไม่ควรใช้เวลานานเกินไป
3.14 เตรียมอุปกรณ์ รูปภาพต่างๆ ไว้ในขณะสื่อสารเพราะถ้าผู้ป่วยมีความลำบากที่จะพูด
อาจใช้การชี้ที่รูปภาพแทน
3.15 กระตุ้นให้ผู้ป่วยมีการพูดโดยให้พูดช้าๆ เป็นประโยคหรือวลีสั้นๆ ชัดถ้อยชัดคำ
3.16 กระตุ้นให้ผู้ป่วยสนทนาหรือสื่อสาร และสามารถตอบคำถามเบื้องต้นด้วยคำว่า “ใช่” หรือ “ไม่”
3.17 ให้ผู้ป่วยได้พูดคุยกับญาติบ่อยๆ โดยเฉพาะการใช้ภาษาที่พยาบาลไม่คุ้นเคย

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40701 โดย TMax
ขอให้หายเร็ว ๆ นะครับ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40711 โดย Pych
ไม่ได้เข้ามาให้กำลังใจเพิ่มนะครับ

แค่สงสัยว่า คุณต้มยำกุ้ง กับคุณเด็กหญิงส้มโอ

เป็นอะไรกันหรือเปล่าครับ

เห็นตามแซว ตามกดไลค์กันอยู่

:555: :555: :555: :555:

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40718 โดย tomyumkung
ผมชอบพี่ส้มโอมากครับ พี่เค้าโหดดี 55555

พี่ยอดหายเร็ว ๆ นะครับ กลับมาเป็น ดูโอ หล่อ ประจำบอร์ดกับผมไวๆ

^^

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40774 โดย Nok2865
พรุ่งนี้ 19 กค. 2556
พ่อยอดจะออกจากโรงพยาบาลแล้วนะคะ
หมอให้ไปพักฟื้นที่บ้าน อาการดีขึ้นมาก ลุกนั่งเองได้
แต่ยังพูดไม่ถนัด กินข้าวได้เยอะ แข็งแรงขึ้นเรื่อยๆ
น่าจะเป็นข่าวดีที่สุด สำหรับเพื่อนๆ สมาชิกทุกๆท่าน

บัวส่งข่าวแค่นี้ก่อนค่ะ เพราะงานส่วนตัวค่อนข้างยุ่ง
คืนนี้คงต้องนั่งทำงานยันเช้า...ประชุมต่ออีก :vomit:
มาไว เคลมไว ไปเร็ว ฮิๆ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych, ntps, tomyumkung

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40799 โดย tomyumkung
ขอบคุณ พี่กอบัว ที่สวมวิญญาณนักข่าว เกาะติดสถานการณ์ครับ

ขอบคุณจากใจจริงครับ

ขอให้ว่าที่ประธานคนต่อไปแข็งแรงดีวันดีคืนนะครับ

^^

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40800 โดย niyombant
ดีใจกับพ่อยอดและครอบครัวด้วยนะครับ อีกไม่นานก็คงหายเป็นปกติ กลับมาสู้เจ้าหนี้ด้วยกันนะครับ ^_^

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40803 โดย pointpaint
เข้ามาเกาะติดอาการของพ่อยอดเหมือนกันค่ะ แต่เพิ่งโพสต์ก็วันนี้
ขอให้พ่อยอดฟื้นจากอาการป่วย และแข็งแรงโดยเร็ว
ขอพระเจ้าทรงอวยพระพรให้แก่ครอบครัวพ่อยอดให้เข้มแข็งด้วยค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40822 โดย kitti
ขอบคุณพี่กอบัวนะค่ะที่ส่งข่างคุณพ่อยอดให้ทุกคนทราบ
ก็ขอแสดงความยินดีกับครอบครัวพ่อยอดด้วยค่ะ และขอให้พ่อยอดหายไวๆ นะค่ะ สู้ๆค่ะ
ส่วนพี่กอบัวเห็นว่ามีงานเยอะ ก็ขอให้ดูแลสุขภาพด้วยนะค่ะ เป็นห่วงค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40835 โดย maruko

กอบัว เขียน: พรุ่งนี้ 19 กค. 2556
พ่อยอดจะออกจากโรงพยาบาลแล้วนะคะ
หมอให้ไปพักฟื้นที่บ้าน อาการดีขึ้นมาก ลุกนั่งเองได้
แต่ยังพูดไม่ถนัด กินข้าวได้เยอะ แข็งแรงขึ้นเรื่อยๆ
น่าจะเป็นข่าวดีที่สุด สำหรับเพื่อนๆ สมาชิกทุกๆท่าน

บัวส่งข่าวแค่นี้ก่อนค่ะ เพราะงานส่วนตัวค่อนข้างยุ่ง
คืนนี้คงต้องนั่งทำงานยันเช้า...ประชุมต่ออีก :vomit:
มาไว เคลมไว ไปเร็ว ฮิๆ

maruko ก็ขอบคุณพี่กอบัวอีกเช่นกันครับ...ดีใจมากที่ได้รับข่าวดี
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกๆท่านที่ส่งกระแสจิตช่วยเหลือ..ขอให้คุณพ่อยอด
แลครอบครัวเข้มแข็ง..กำลังใจคือสิ่งสำคัญ..เทียบเท่ายาหมอชั้นเลิศเลย
ทีเดียว..คุณพ่อยอดขอให้กลับมาเป็นหนึ่งในขวัญใจของพวกเราโดยเร็วนะ
ครับ...ขอบคุณทุกท่านที่เกี่ยวข้องจริงๆ...

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40901 โดย kitsawan
ได้ยินข่าวแล้วก็ทำให้สบายใจและชื่นใจอย่างบอกไม่ถูก หลังจากลุ้นตั้งแต่วันที่คุณยอดป่วย แต่ตอนนี้กลับบ้านได้แล้ว รู้สึกดีใจมาก ขอให้คุณยอดหายวันหายคืน กลับมาเป็นกำลังสำคัญให้กับชมรมและเพื่อนๆน่ะค่ะ :สู้ๆ:

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41380 โดย noopat
ดีใจค่ะที่คุณพ่อยอดกลับบ้านแล้ว แต่ถึงอย่างไรพี่noopatก็ยังอยากทราบข่าวคราวอย่างต่อเนื่อง และขอส่งกำลังใจให้อย่างต่อเนื่องเช่นกัน ชีวิตเราก็เหมือนพายเรืออยู่ในมหาสมุทรใหญ่เจอคลื่นลมพายุกระหน่ำซ้ำแล้วซ้ำเล่าแต่เราก็จะสามารถฟันฝาไปได้ด้วยดี พี่noopatเจอมาจนแทบจะทานไม่ไหวหลายครั้ง(ว่างๆ จะเล่าค่ะ) แต่สุดท้ายก็ฝ่าฟันไปได้และก็มีสิ่งที่ดีกว่าที่ไม่เคย คาดหวังไว้เกิดขึ้นหลังลมพายุผ่าน พี่เชื่อและหวังใจว่าคุณพ่อยอดและครอบครัวจะผ่านวิกฤตินี้ได้และเตรียมรอรับของขวัญอันล้ำค่าจากความอดทนครั้งนี้นะค่ะ จากใจจริง
:) :)

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41481 โดย powerfully
ขอให้กำลังใจคุณพ่อยอดอีกครั้งนะคะ เป็นเรื่องน่ายินดีมากคะที่กลับบ้านได้แล้ว

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41601 โดย balm
พีบาล์มขอเป็นกำลังใจให้คุณพ่อยอดนะคะ

สู้ๆ และ มีกำลังใจที่แข็งแรงนะคะ ดีใจที่อาการดีขึ้นมาก

คิดถึงพ่อยอดเสมอค่ะ

พี่บาล์มตอนนี้ก็กำลังรักษากระดูกสันหลังอยู่เหมือนกัน อาการปวดหัวก็ยังเป็นอยู่เรื่อยๆ

ยังไง เราก็สู้ๆด้วยกันนะคะhttp://debtclub.consumerthai.org/components/com_kunena/template/default/images/emoticons/image005-2.gifhttp://debtclub.consumerthai.org/components/com_kunena/template/default/images/emoticons/image002_2.gif

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41796 โดย อยากหลุดพ้น
หายไวๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41807 โดย Nok2865
ไม่ได้ส่งข่าวน้องยอดมาพักใหญ่ๆ เพราะเหตุการณ์ปกติ
บัวก็มีแต่ไปเล่นกับหลานๆ และไปเยี่ยมอาทิตย์ละครั้ง
ยอดแข็งแรงขึ้นเรื่อยๆค่ะ ทำกายภาพบำบัดที่โรงพยาบาลอาทิตย์ละ 2 ครั้ง หัดเดิน เพิ่มกล้ามเนื้อขา
และอยู่ในความดูแลของแพทย์เฉพาะทาง ที่เก่งมากๆของรามา
ขอบคุณทุกท่านที่ส่งความปรารถนาดีมาให้น้อง
ครอบครัวของน้อง ฝากขอบพระคุณมายังทุกๆท่านด้วยนะคะ
หากมีความคืบหน้าประการใด บัวจะรายงานให้ทราบค่ะ

จริงๆมีภาพของยอด แต่บัวไม่ลงดีกว่า น้องผอมลงไปมาก แต่หน้าตาสดชื่นมากๆค่ะ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tomyumkung, maruko, noopat

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41856 โดย kitsawan
ขอบคุณน่ะค่ะ ที่มาบอกกล่าวให้ได้รู้ยังนึกอยู่เลยว่าคุณพ่อยอดจะเป็นอย่างไรบ้าง แต่รู้จากคุณบัวว่าดีขึ้นเรื่อยๆก็สบายใจค่ะ จะคอยติดตามข่าวจากคุณบัวต่อไปถึงอาการคุณพ่อยอดน่ะค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.657 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena