ความทุเรศของ TMB

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26556 โดย Augustboy
ความทุเรศของ TMB was created by Augustboy
ธนาคารทหารไทยฟ้องและเราก็ผ่อนจ่ายมาตลอดตามยอดเงินในเอกสาร
ประมาณต้นเดือนตุลาคมเราคิดว่าเราผ่อนหมดตามยอดที่แจ้งในเอกสารของศาลแล้ว
ก็เลยโทร.ไปถามว่ายอดปิดเรียบร้อยแล้วใช่ไหม
ผลคือ เรายังมียอดดอกเบี้ยตั้งต้นก่อนฟ้องอยู่ เราก้อเลยให้ส่งยอดการคำนวณมาให้ดู

นี่คือส่วนงอกที่ 1 ดอกเบี้ยตั้งต้นก่อนฟ้อง
ยอดที่ต้องชำระคือ 3,844.10 สิ้นเดือนตุลาคม เราจ่ายไป 2000 บาท
เราก้อคิดว่าเหลือจ่ายสิ้นเดือนพฤศจิกายน อีก 1844.10 ก้อเลยส่งเมล์ไปยืนยันกับ This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it. ว่าต้องจ่าย 1844.10 ใช่ไหม
ก้อเลยเกิดส่วนงอกที่ 2 ค่าใช้จ่ายในการดำเนินคดี

ข้อความที่เราส่งไปถาม "คุณสุจิตราภรณ์ค่ะ
ขอสอบถามว่าในวันที่ 31 ตุลาคม 2012 ชำระเงินไป 2000 บาท
เพราะฉะนั้น 30 พฤศจิกายน 2012 จ่าย 1,866.76 ใช่ไหมค่ะ"

ข้อความที่เค้าตอบเรามา "ต้องจ่ายที่ยอด 1,869.28 บาทและรวมค่าใช้จ่ายในการดำเนินคดี 690.00 บาท รวมยอดที่คุณต้องจ่ายจบหนี้ อยู่ที่ยอด 2,559.28 บาทค่ะ"

เราเลยถามเค้าไปว่า "ค่าใช้จ่ายในการดำเนินคดีระบุอยู่ตรงไหนเหรอค่ะ
ได้คืบจะเอาศอก เดี๋ยวค่านู่นค่านี่โผล่มาตลอด ถามทีก้อโผล่มาที...ทุเรศไหมค่ะ"

และเค้าก้อเงียบไป โคตรทุเรศเลยค่ะ...จบ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26596 โดย june
คุณ Augustboy เรื่องที่คุณเล่าต้องการจะใช้ที่นี่เป็นที่ระบายหรือ :shy:

สั้นๆ ง่ายๆ แล้วบอกว่าจบ ไม่มีที่มาไม่มีที่ไป ชมรมของเรามีกฎว่าควรใช้คำสุภาพ

ก่อนที่จะพิมม์ข้อความ ถ้าต้องการแค่เข้ามาด่าว่า ควรต่อว่าไปที่ธนาคาร

ที่เป็นเจ้าหนี้ของคุณ มากกว่าการที่จะเข้ามาใช้ชมรมของเราและใช้ถ้อยคำไม่สุภาพเช่นนี้ค่ะ

จบ...เช่นกัน :No:

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26599 โดย june
มารยาทในการตั้งกระทู้

- ห้ามโพสต์เบอร์โทรศัพท์และอีเมล์หน้าบอร์ด
(ได้มีประกาศออกมานานแล้ว โดยมีเหตุผลอยู่ใน Link นี้)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26619 โดย ntps
คุณ Augustboy ค่ะ แม้ว่าคนในชมรมฯ จะไม่ปลื้มเจ้าหนี้

แต่เราก็มีจรรยาบรรณของลูกหนี้ที่ดี อะไรถูกก็ว่าตามถูก

อะไรผิดก็ว่าตามผิด ไม่ใช่จะเออออกับการระบายของลูกหนี้

ทุกเคส เราต้องพิจารณาความก่อนค่ะ และที่นี่ไม่ใช่ที่ระบาย

อารมณ์อย่างเดียวค่ะ หากจะมาเล่าให้สมาชิกฟังควรใช้

คำพูดในการเขียนให้เหมาะสมด้วยค่ะ

ในกรณีของคุณ เรื่องที่แจ้งว่าผ่อนตามเอกสาร และเอกสาร

ที่ว่าคืออะไร

แล้วในเอกสารเขียนว่ายังไง คุณอาจเข้าใจผิดพลาดเรื่องยอด

หนี้ที่ต้องชำระ หากมีดอกเบี้ยเข้ามาเกี่ยวข้องค่ะ

แล้วเขาบอกว่า ยอดที่ต้องชำระคือ 3,844.10 สิ้นเดือนตุลาคม

แต่คุณจ่ายไป 2000 บาท ซึ่งขาดอีก 1844.10 บาท คุณไม่คิด

ถึงดอกเบี้ยที่เดินรายวันบ้างหรือค่ะ แล้วทำไมไม่จ่ายให้หมดตาม

สัญญาละค่ะ จะได้ไม่เสียอารมณ์โทษคนอื่น ทั้งที่ตัวคุณเองเป็น

ฝ่ายไม่ทำตามสัญญาค่ะ แล้วค่าใช้จ่ายดำเนินคดีนั้น คงต้องไป

อ่านสัญญาประนอมที่คุณเซ็นว่ามีไหมก่อนตำหนิเขานะค่ะ

เวลาเซ็นสัญญาต้องอ่านให้เข้าใจ ไม่เข้าใจต้องถามค่ะ หวังว่า

คุณคงไม่จ่ายตามคำพิพากษาโดยเจ้าหนี้ไม่มีหนังสือยืนยันก่อนจ่าย

นะค่ะ เพราะจะเป็นคนละเคสค่ะ

ตั้งสติคิดให้รอบคอบก่อนที่จะขวางระเบิดอารมณ์ใส่คนอื่น ไม่งั้น

อาจถูกขว้างกลับเป็นบูมเมอแรงนะค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: june

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.438 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena