มวยคู่กับยูเมะ ( ปิดจบหนี้เกือบ 2 ล้านบาท )

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #26077 โดย aim
ขออนุญาตลงเรื่องราวที่เคยมีอยู่ในบอร์ดเก่า และ Update เรื่องหนี้สินต่างๆให้เพื่อนๆสมาชิกได้อ่านกันครับ ต่อเนื่องมาจากกระทู้เก่าในห้องเรื่องเล่าชาวหนี้
มวยคู่ ยูเมะ กับ ผม
www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=5&id=10438

จึงขอจัดหน้ากระดาษใหม่เพื่อให้อ่านง่ายขึ้น

มวยคู่ ยูเมะ กับ ผม 3 Years, 7 Months ago

อีซี่ควายอีกแล้วดอกเบี้ยมันไม่แฟร์ หยุดจ่ายก่อนมาตั้งสติว่าทำไมดอกเบี้ยมันถึงเป็นอย่างนั้นได้ ของผมก็หยุดครับ

เริ่มเรื่องของผมก็เป็นตามนี้ครับ อีซี่ควายเป็นแรงบันดาลใจในการทำให้เรารู้ ว่าหนี้ต่างๆเราต้องแก้ไขแล้ว อะไรๆที่มันไม่เป็นธรรมเท่าที่ควรและยังบังอาจเรียกเราว่าเป้นลูกค้าชั้นดี ลองผิดนัดจ่ายดูสักเดือน ใครๆเค้าก็รู้ว่าของสมนาคุณที่อีซี่ควายให้แก่ลูกค้าชั้นดีมันเป็นยังไง

สิ่งที่ผมเจอเป็นแบบนี้ครับ
บัตรกดเงินสด ยุเมะพลัส วงเงินบัตร 9 หมื่นกว่าๆ
ใบแจ้งหนี้จ่ายขั้นต่ำ 3500 แต่ผมจะจ่าย เกิน 300 บาทเพิ่มไปอีกทุกเดือน เพื่อเร่งให้หมดไวขึ้นถ้าไม่งั้นอีก 16 ปีก็ไม่หมด

มีเดือนนึงเจอสภาวะทางเศรษฐกิจขายของไม่ได้งานประจำที่ทำอยู่ค่าคอมก็ลดลง
ทุกอย่างผันผวน
นี่ก็วันสุดท้ายที่จะครบกำหนดชำระวันแล้ว มีเงินติดตัว 800 บาทเก็บไว้ 300 แล้วเอาไปจ่ายก่อนสัก 500 บาท (ด้วยความเข้าใจอย่างผิดๆ ที่ว่าจ่ายไปบ้างแต่ดีกว่าที่ไม่จ่ายเลย) มารู้ทีหลังดอกเบี้ยมันก็ยังคิดต่อ ค่าปรับทวงถามมันก็คิดเพิ่ม

วันรุ่งขึ้น
มันติดต่อผมไม่ได้เพราะแบตผมหมดยังไม่ได้เสียบชาร์ต มาชาร์ตเสร็จตอนบ่าย 2 เปิดเครื่องมา เจอ miss call เต็มเลย เป็นเบอร์แปลกๆกับเบอร์เพื่อนของผมซึ่งโทรมาหลายครั้งมาก
จึงโทรกลับไปหาเพื่อนก่อน ว่ามีเรื่องอะไรด่วนไหม เพื่อนผมก็บอกว่า อีซี่ควายโทรมาหาผมแล้วไม่ติด มันเลยโทรมาบอกว่าให้ไปชำระเงินกับมันด่วนเลยและพูดจาไม่ดีกับเพื่อนผมด้วย

สรุปว่า มันโทรไปหาคนรู้จักทั้งหมด เบอร์มือถือผม เบอร์ที่พัก เบอร์เพื่อน ผมอดทนไม่ไหวแล้ว จึงไม่รู้จะทำยังไง ตอน 5 โมงเย็นวันนั้น มันโทรมาหาที่เบอร์มือถือผม ผมรับสายและถามยอดค้าง และบอกเค้าไปว่าจะหามาจ่ายก่อนใบแจ้งหนี้ใบหน้าจะมาถึง พร้อมทั้งขอโทษ ที่ส่งขาดไป แต่ผมไม่ได้ขาดส่ง

เค้าบอกว่าไม่ได้คุณต้องชำระมาก่อนภายใน 2 วัน ยอด 3000 บาท และค่าติดตามทวงถามให้ชำระรอบบิลหน้า 250 บาท ผมก็บอกว่าไม่มีเงินเลย เอาตามที่ผมบอกแล้วกันและมีอะไรให้ติดต่อที่เบอร์มือถือผมเท่านั้นผมจะเปิดตลอด จากนั้นผมก็วางสายไป

อีกประมาณ 2 วันทำการ สิ่งที่แย่ที่สุดคือมันไม่โทรหาที่เบอร์มือถือผม แต่มันโทรเข้าเบอร์มือถือส่วนตัวของ Manager แทนและวันนั้นเป็นวันที่ผมทำงานอยู่พอดี
Manager เค้าบอกว่าเดี๋ยวให้โทรมาใหม่ละกันที่เบอร์มือถือของผมแทนนะ
จากนั้น Manager เรียกผมเข้าไปคุยเรื่องไปทำอะไรมา? ทำไมมีอีซี่ควายโทรเข้ามาเบอร์ส่วนตัวของพี่เนี่ย โทรถามถึงเรา แล้วเราจะทำยังไง?
ผมงงมาก : แล้วถามกลับไปว่าแล้วมันรู้เบอร์พี่ได้ยังไงครับ?

เจ้านายผมก็บอกว่า : เค้าผ่านน้ำร้อนมาก่อน ไอ้พวกเนี้ยมันก็หากินอย่างนี้ สร้างความรำบาก เจตนามันดีที่ไหน เค้าถามผมว่าเบอร์มือถือเปิดหรือเปล่า ผมบอกว่าเปิดครับ เพราะนโยบาย บริษัทผมต้องเปิดเครื่องมือสื่อสารไว้ตลอดในเวลาทำงานเพื่อที่จะติดต่อกันเรื่องงานได้.

เจ้านาย : นี่ไงล่ะเบอร์มือถือเราก็เปิด เบอร์ออฟฟิตที่จะโทรมาถามก็มี มันยังไปหาเบอร์พี่มา โทรให้เราขายหน้ามาประจานเรากับหัวหน้างานได้ ถ้ามันติดต่อเราไม่ได้ อย่างน้อยที่สุดควรจะโทรเข้าเบอร์ออฟฟิต เพราะเป็นเบอร์ที่เราไว้ให้ลูกค้าไว้ติดต่อเราเรื่องงาน แต่ในอันที่จริงเราไม่ได้เปิดไว้ให้ใครโทรมาทวงหนี้หรือประจานใครนะ.

Manager ผมดีมากครับ และในขณะนั้นเพื่อนๆที่ทำงานของผมที่รู้เรื่อง เริ่มมองผมไม่ดีแล้ว ส่วน onduty ก็มาให้คำปรึกษาผมว่า “หนูเข้าไปอ่านเว็บนี้นะ เอาไว้ป้องกันตัว “ พี่ก็มีหนี้เหมือนกัน

นั่นแหละตอนนี้ผมรู้แล้วว่า ไม่มีผมคนเดียวที่มีปัญหานี้ตอนนี้ผมหาคนมาปรับทุกข์และสร้างกำลังใจได้แล้ว.

(ผมเข้าเว็บทันที รีบศึกษาข้อมูลและลงมือทำจริงจัง.......เนื่องจากแค้นมาก)

แต่ต้องขอเอาคืนก่อนมันเลวมากที่ทำแบบนี้
ตอนนี้ผมมีเงินอยู่ในมือแล้วครับ สามารถจ่ายมันได้แต่ยังไม่จ่ายต้องเคลียร์ก่อน

ผมนำเบอร์มาตรวจสอบข้อมูล ว่าเป็นเบอร์อะไรที่มาคุกคามเเบบไม่เป็นธรรมทันที (ผมลืมบอกไปว่า ผมทำงานโทรมานาคมแห่งนึงครับ สงสัยตอนมันโทรมา คงไม่ได้อ่านอาชีพผม)

พอได้ข้อมูลก็ไปแจ้งความบันทึกไว้เป็นหลักฐานก่อนเพราะเรายังไม่มีความรู้อะไรติดตัวมากมาย

ผมจัดแจงโทรกลับไป หาเบอร์ 08-******** ทันที่เบอร์ที่ไอ้อีซี่ควายโทรมาหาผม โทรมาประจานให้ผมแทบสิ้นชีวิตการทำงาน พอดีmeneger คนนี้ รู้จักกันมานานพอสมควร ถ้าเป็นคนอื่น ผมคงโดนสอบสวน และมีปัญหาต่อการประเมินการทำงานทุกๆเดือน (งานของผม ต้องประเมินผลและทดสอบทุกเดือนครับ ต้องเก็บคะแนน เหมือนนักเตะฟุตบอลล์ ถ้ามีปัญหาส่วนตัวแล้วกระทบเรื่องงาน เค้าจะไม่ต่อสัญญางานให้)

ผมโทรไปขอสายพนักงานคนที่โทรมาทวงเงินผมที่เบอร์ส่วนตัวของเจ้านายผม แล้วถามอย่างสุภาพว่า
aim : ทำไมคุณถึงโทรไปหาเบอร์เจ้านายผมครับ.
อีซี่ 1 ตอบ : ก็โทรไปทวงเงินคุณแล้ว คุณปิดเครื่อง
aim : ผมเปิดเครื่องตลอดครับไม่ได้ปิด คุณสามารถโทรหาผมได้แต่ไม่โทรใช่มั้ยครับ.

อีซี่1 ตอบ : คุณสะดวกจะชำระยอด 3000 บาท วันนี้กี่โมง
aim: คำถามฟังนะครับ คำถามที่ 1 เมื่อกี้ผมถามคุณว่าไงครับ (ผมทำเสียงช้าๆ แต่ชัดเจน) คุณฟังคำถามผมก่อนนะครับคุณ (เรียกชื่อพนักงานทวงหนี้ อย่างช้าๆ แต่ชัดเจน) ผมถามว่าคุณ สามารถโทรหาผมได้แต่ไม่โทรใช่มั้ยครับ ให้ตอบว่าใช่ หรือไม่เท่านั้นครับ.

อีซี่1 ตอบ : อึกอัก
aim ถาม : (ซ้ำเข้าไปแบบ เสียงเรียบๆ เย็นชา) ใช่หรือไม่ครับ
อีซี่1 ตอบ : ใช่ค่ะ

ผมรีบถามคำถามใหม่สวนไปทันทีว่า

aim: คำถามที่ 2 ครับ คุณมีเบอร์มือถือผมแต่ไม่โทร แต่คุณทราบดีว่าผมมีเบอร์ติดต่อที่ทำงานเป็นเบอร์ออฟฟิตใช่มั้ยครับ.

อีซี่1 ตอบ : นี่คุณคะ
aim : (สวนทันทีแต่เรียบๆ) ผมถามคุณต้องตอบใช่มั้ยครับ.

อีซี่1 ตอบ : ( อึกอักอีกแล้ว) ใช่ค่ะ

aim : คำถามที่ 3นะครับ ดังนั้นสรุปว่าคุณ ไม่สนใจที่จะทวงเงินผมอย่างถูกวิธี แต่คุณเลือกที่จะโทรมาประจานบ่งบอกว่าผมเป็นหนี้กับบุคคลที่ 3 ใช่มั้ยครับ.

อีซี่1 : (ไม่ตอบ รีบวางสายไปเลย )

ทำให้ผมยั้วกว่าเก่า ผมจึงโทรกลับไปเบอร์ดังกล่าวทันที่ 2-3 ครั้ง แต่ไม่รับสาย
ผมจึงโทรเข้าไป call center ให้ต่อสายให้ผมกับหน่วยงานทวงเงินคนนั้น

พอเธอมารับ

aim : ผมเองเมื่อกี้นะ คุณต้องโทรกลับหาผมภายใน 2 นาทีครับ ที่เบอร์ 08*****อย่าวางสายอีก เข้าใจมั้ยครับ.

อีซี่1 : เงียบ
aim : ผมถามว่าเข้าใจมั้ยครับ.
อีซี่ 1ตอบ : ค่ะ

aim (ผมวางสายให้มันโทรกลับมาเท่านั้น จะไม่ยอมเสียตังค์ค่าโทรอีกเด็ดขาด)
5 นาที กว่าจะโทรมา ผมรู้ทันทีว่าคนนี้ไม่กล้าคุยกับผมแล้ว

อีซี่คนที่ 2 : สวัสดีค่ะคุณ aim ชั้น .......... จากอีซี่บายนะคะ (เป็นคนใหม่ครับไม่ใช่คนเดิม)
aim : สวัสดีครับคุณ(เรียกชื่อเค้า) พร้อมทั้งบอกว่าเมื่อกี้ผมคุยอยู่กับคุณ...... แล้วเค้าวางสายใส่ใส่ผม ผมยังคุยธุระไม่เสร็จ ให้เรียกมาคุยกับผม

อีซี่คนที่ 2 : น้องเค้าไม่อยู่ค่ะ มีอะไรคุยกับดิฉันได้
aim : เดี๋ยวค่อยคุยกับคุณแน่ครับ คุณคือใครครับ.
อีซี่คนที่ 2 : ดิฉันคือ Maneger ค่ะ
aim : ดีมากครับแต่ของคุณ (เรียกชื่อmanager) ไว้ค่อยคุยกันทีหลังให้คุณ .....(อีซี่คนที่1)มาคุยกับผมก่อน

อีซี่คนที่2 ตอบ : ไม่ได้ค่ะ
aim : เค้าไปไหน
อีซี่คนที่2 : ไปห้องน้ำมั้งคะ

ผมโมโหมาก : (ระเบิดเสียงดังใส่) ไปเอา(เรียกชื่อพนักงานคนแรก) มาคุยกับกูเดี๋ยวนี้
อีซี่คนที่2 : ตกใจ แล้วบอกให้ผมใจเย็นๆ
aim: ตะโกนใส่ว่าไม่เย็นแล้วไปเรียกมาให้ได้

อีซีคนที่2 : งั้นเด๋วให้น้องคนนั้นโทรกลับนะคะ
aim: ตระโกนอย่าวาง ถ้าวางคุณ ........(ผมเรียกชื่อ managerทันที)มีปัญหากับผมแน่
ไปเรียกตัว คุณ......(หมายถีงอีซี่คนที่1) มาคุยเลย

อีซี่คนที่2 : เดี๋ยวนะคะ จะไปตามมาให้ค่ะ

aimพูดว่า : ขณะที่ตาม ให้คุณอยู่ในสายกับผมจนกว่าน้องจะมา

อีซี่คนที่ 2 : ค่ะๆ

******** ผมรู้ครับว่าต้องเอาคนอื่นมาคุยแทน **********

อี่ซี่คนที่ 3 : (คนที่อ้างว่าเป็นคนแรก) สวัสดีค่ะ
aim : ( ถามทันที่เปลี่ยนไสตล์จากดุดันมาเป็นเรียบๆ อย่างเย็นชาและชัดเจนอารมณ์
เหมือนกำลังอัดเทป)

aim : พูดทันทีว่าตอบคำถามผมครับ ฟังให้ดีนะครับคำถามข้อ 3.1 คือ
เมื่อกี้คุณวางหูใส่ผมทำไมครับ

อีซี่คนที่3 : คือ ๆๆๆๆ
aim : ผมถามว่าอะไรครับ ตั้งใจฟังครับ ผมถามคุณต้องตอบ ตอบมาสิครับ

อีซี่คนที่ 3: เมื่อกี้สายหลุดไปขอโทษค่ะ ทางเรากำลังรีบติดต่อกลับคุณค่ะแต่คุณโทรมาก่อน
aim : รีบ... คุณใช้เวลารีบตั้ง 5 นาทีผมก็ไม่ได้ว่าอะไรครับถ้ายังติดต่อกลับผม
คุณทราบใช่มั้ยครับว่า ผมไม่ต่อว่าคุณแล้วเรื่องวางสายเมื่อกี้

อี่ซี่คนที่3 : คะ
aim : ผมถามว่าคุณทราบใช่มั้ยครับว่า ผมไม่ต่อว่าคุณแล้วเรื่องวางสายเมื่อกี้
แต่จะต่อว่าเรื่องอื่นแทน

อีซี่คนที่ 3 : เงียบ

aim : ตอบสิครับ
อีซี่คนที่3 : ค่ะ

aim : งั้นมาต่อครับ คุณ..........(ผมเรียกชื่อพนักงานคนแรก แต่ตอนนี้ผมรู้ว่ามันเปลี่ยนคนมาพูดแทนกัน) คำถาม ข้อที่ 3 ผมถามว่ายังไงครับ
อีซี่คนที่ 3 : อึกอักเงียบ

aim ถามต่อ : เมื่อกี้เราคุยกันถึงไหนแล้วครับ ทำไมคุณไม่ตอบผม?

aim พูด : ไปเรียกคนที่คุยกับผมมาครับ (โดยระบุชื่อ )
อี่ซี่คนที่3 : ขอโทษด้วยค่ะพี่ หนูไม่ใช่คนแรกที่คุยกับพี่ค่ะ น้องคนนั้นเค้าไม่กล้ามาคุย
aim : (ผมสวนทันควัน) งั้นหมายความว่าคุณจะคุยกับผมแทนใช่มั้ยครับ ตั้งใจฟังคำถาม
ผมให้ดีนะ

อีซี่คนที่3 : ไม่ค่ะ เดี๋ยวหนูไปเรียกมาให้ค่ะ

ต่อจากนั้น ก็ได้ยินเสียงเข้ามาทางโทรศัพท์แบบเกี่ยงกันว่า แกไปเหอะ น่ากลัวว่ะ
ไปเหอะ ไม่มีใครนอกจากแกแล้ว

******** มาแล้วได้เจอตัวมันสักที เลวๆแบบนี้ต้องเอาให้จอด*******

อีซี่คนที่1 : (เสียงร้องไห้) ค่ะพี่
aim : ทำแบบนี้ไม่ดีนะคุณ( ผมเรียกชื่อเธอ) รู้ใช่มั้ย
อี่ซี่คนที่1 : สะอึก
aim : ตอบคำถามผมครับว่า ใช่หรือ ไม่?
อีซี่คนที่1 : ใช่ค่ะ

aim : มาต่อครับจะได้ไม่เสียเวลา คำถามข้อที่ 3 ที่คุณต้องตอบให้ตอบมา
อีซี่คนที่1 : อะไรนะคะ

aim : แล้วที่คุยกันเมื่อกี้นี้ล่าสุดเราคุยกันว่าอะไรครับ
อี่ซี่คนที่ 1 : (พูดติดขัด แต่ใจความบ่งบอกให้ผมรู้ว่าใช่คนเเรกจริงๆ) แล้วก็ตอบผมไปร้องให้ไป

aim : งั้นตั้งใจฟังนะครับ คำถามข้อที่ 4

อีซี่คนที่1 : ค่ะ

aim : ทำไมใช้เบอร์มือถือโทรทวงหนี้ผม ทำไมไม่เอาเบอร์สำนักงานคุณโทรมา

อีซี่คนที่1 : ที่บริษัทเค้าเปิดไว้ให้ค่ะ

aim : แล้วถ้าผมเห็นเป็นเบอร์มือถือของใครที่ผมไม่รู้จักโทรเข้ามาหาผม ที่เบอร์ส่วนตัวของผม
ผมมีสิทธิ์ที่จะไม่รับ ใช่มั้ยครับ?

aim : คำถามข้อที่ 5 ทำไมคุณถึงเอาเบอร์เติมเงินโทรหาผมล่ะครับ ไม่นำเบอร์จดทะเบียน
มาโทรเจตนาไม่ดีคุณรู้ใช่มั้ยครับ ?

อีซี่คนที่1 : ( เงียบ จี้ดเลย)

aim พูดต่อ : คุณรู้ใช่มั้ยว่าคุณมีเจตนาไม่ดี

aim : แล้วคุณเอาเบอร์ใครโทรมาหาผมครับ จะได้แจ้งความถูก บอกชื่อเจ้าของหน่อยครับ
( ที่จริงผมเช็คประวัติการโทรของมันมาก่อนหน้านี้แล้วครับก่อนแจ้งความ)

อีซี่คนที่1 : เป็นเบอร์เติมเงินไม่ลงชื่อค่ะ
aim (เริ่มยั้ว) : แล้วที่จดทะเบียนชื่อซิมการ์ดระบบเติมเงินในนาม ................. มันเป็นคนหรือ หมาล่ะครับ จดชื่อ......นามสกุล.......... หัดไปเติมเงินบ้างนะครับ ถ้าวันหลังจะเอาเบอร์นี้โทรหาผมก็ให้เติมเงินเยอะๆหน่อย ตอนนี้เหลือเงินอยู่ 81 บาทแล้ว

อี่ซี่คนที่1 : ค่ะ (ร้องไห้ไม่เลิก)
aim : (รวบรัด ) เอาอย่างนี้นะครับคุณ (เรียกชื่อ) คำถามสุดท้ายตั้งใจฟังให้ดี
ตอนนี้คุณทราบแล้วว่าคุณมีเจตนาไม่ดีในการโทรทวงหนี้อย่างผิดวิธี และประจานผมคือ
นาย (ถึงตอนนี้ผมได้บอกชื่อเต็ม และนามสกุลเต็ม) ต่อบุคคลที่ 3 ซึ่งทำให้ผมเสื่อมเสีย
ชื่อเสียง และมีผลกระทบต่ออาชีพการงาน

อีซี่คนที่ 1 : ค่ะ

aim ถาม : ค่ะนี่คืออะไรครับ รับทราบหรือปล่าว?
อีซี่คนที่1 : รับทราบค่ะ
aim : รับทราบว่าอะไร แล้วใครรับทราบ?
อีซี่คนที่1 : (ร้องไห้) บอกชื่อตัวเอง .........รับทราบว่า ใช้วิธีการทวงหนี้ที่ผิดวิธีค่ะ

aim : ทวงผิดวิธีกับใครครับ?
อี่ซี่คนที่1 : กับคุณ (บอกแค่ชื่อ)
aim : แล้วนามสกุลล่ะครับก็พูดมาสิ มีชื่อข้อมูลผมทั้งหมดแล้วนี่.
อี่ซี่คนที่1 :พูดนามสกุลของผม

aim : มาต่อครับ คุณจะทำจดหมายขอโทษอย่างเป็นทางการและเป็นรายลักษณ์อักษรให้
แก่ผมภายใน 7 วันทำการนับตั้งแต่ วันนี้ วันที่ ......เวลา ......... โดยผมจะต้องได้ราย
ในสิ่งที่คุณทำกับผม และคำพูดที่คุณได้พูดกับผมทุกคำ
เมื่อผมได้รับจดหมายและอ่านจนเป็นที่พอใจแล้ว จากนั้นค่อยมาคุยกันเรื่องเงินที่ต้องชำระ

aim ถามต่อ : คำว่าค่ะนี่คือรับทราบหรือไม่รับทราบ แล้วใครรับทราบ?
อีซี่คนที่1 : ( บอกชื่อตัวเอง ) รับทราบค่ะ

******************* ต่อไปก็ถึงตา manager*****************

aim : ส่งสายให้ผมคุยกับหัวหน้าคุณหน่อย
หลังจากที่ส่งสายให้ managerก็ถามผมในทันทีว่า

อีซี่คนที่2 : คุณจะอัดเทปหรือคะ ทางเราก็อัดไว้นะคะ.

aim ตอบเสียงสูง : ดีเลยครับ.....จะได้ไม่ต้องโทรมาถามผมทีหลัง ว่าคุณตกลงอะไรกับผมไว้
ส่งจดหมายขอโทษมา แล้วอย่าใช้วิธีสกปรกอย่างนี้อีก ส่วนคนที่มันบอกเบอร์หัวหน้างาน
ของผมให้กับทางคุณ ผมรู้แล้วนะ
ตอนนี้ maanger ของผม ก็ไปแจ้งความไว้แล้ว ส่วนตัวผมเองก็แจ้งความไว้แล้วเช่นกัน
ส่วนคนอื่นๆที่คุณโทรไปประจานผมเค้าก็จะเเจ้งความ ด้วย 2 ข้อ
ข้อแรกที่คุณพูดจาไม่ดีในวิธีการการทวงหนี้ผิดๆ กับข้อที่สองเปิดเผยความลับของบุคคล
อ้างอิง เอาเบอร์ส่วนตัวเค้าไปให้กับพวกโทรมาขายประกันชีวิต ที่โทรมาทางโทรศัพท์
ถ้าวันไหน ร่างคำขอโทษไม่ได้ หรือขาดตกอะไรไป ก็ให้โทรหาผม ในเวลา ......
ถึงเวลา...... ทุกวันยกเว้น วัน ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ และ วันหยุดนักขัตฤกษ์
ไม่งั้นโดน ถ้าคิดว่าจะไม่โทรมาหาผมก็ไปขอคัด ที่
สคบ.
ธนาคารแห่งประเทศไทย
สำนักงานนายกรัฐมนตรี
สถานีตำรวจ

อีซี่คนที่ 2 ตอบ : ค่ะ

ทุกวันนี้หยุดมาตั้งแต่ เดือน 11 ปี 51 ยังไม่ได้รับจดหมายเลยครับ
โทรมาแค่ครั้งเดียวในเดือนที่แล้วและผมดีใจมาก
รับสาย ( เค้ารีบพูดว่า) พี่คะหนูไม่ได้โทรมาทวงเงินพี่นะคะ แต่หนูจะมาเสนอประนอมหนี้ให้พี่ค่ะ ให้พี่หยุดจ่ายไปค่ะ ให้ส่งอีกทีเดือนพฤภาคมค่ะ จ่ายลดลงเหลือเดือนละสองพัน พี่โอเคไหมคะ?

ผมตอบ
มึงไปไกลๆเลยไอ้ควาย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26079 โดย aim
เดิมทีตัวผมเองมีหนี้ที่เกิดจากการทำบัครเครดิต และสินเชื่ออยู่เพียงแค่ 2-3 เจ้า ต่อมาภายหลังเริ่มประสบปัญหาทางการเงินจึงหลวมตัวเข้าสู่กระบวนการกู้หนี้มาโปะหนี้เป็นผลให้มีหนี้พอกพูนมาถึงหลักล้านภายในเวลาไม่กี่ปี
หนี้ที่มีอยู่นั้นขัดแย้งกับรายได้ที่มีอยู่อย่างชัดเจน ซึ่งจะมีโจทก์คู่แค้นสนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการคื อีซี่ควาย ยูเมะพลัส]ที่เป็นแรงบันดาลใจในการหาข้อมูลต่างๆเพื่อมารักษาสิทธิ์ของตนเองที่มาจากการทวงหนี้ที่ไม่เป็นธรรม โดยการประจานหนี้พร้อมทั้งใช้วิธีการที่ผิดกฎหมาย
หลังจากที่ได้ความรู้จากชมรมหนี้บัตรเครดิตตามคำแนะนำของหัวหน้างานที่บริษัทจึงนำความรู้ต่างๆที่ได้มาเริ่มต้นแก้ไขหนี้ทั้งหมดทันทีเพื่อเป็นการตอบโต้รักษาสิทธิ์ขั้นพื้นฐานของตนเอง วิธีดังกล่าวอาจจะไม่ส่งผลเท่าไรนักต่อเจ้าหนี้แต่มันส่งผลมากกับตัวผมเอง
“เพราะนั่นคือจุดยืนใหม่ในชีวิต”
จนมาถึงวันนี้ปี 2555 ปิดจบหนี้ 1.4 ล้านกว่าบาทแล้ว(ตัวเลขนี้เป็นตัวเลขที่เริ่มต้นในตอนทำตารางหนี้เท่านั้น) ซึ่งปัจจุบันปี 2555 ยอดหนี้พุ่งสูงขึ้นเกือบสองล้านบาท จากทั้งหมด 15 บัญชี (หนี้ในระบบ,หนี้นอกระบบ(เครือญาติ) แต่ทั้งนี้ตัวเลขเหล่านี้ได้ถูกปรับให้เหลือเพียงศูนย์ภายในเวลา 3 ปีกว่าๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26080 โดย aim
หลักการแก้ไขหนี้นั้นคือ
ยอมรับความจริง มองให้เห็นถึงปัญหา รู้จักพูดให้มากขึ้น หรือเริ่มบอกความจริงให้คนรอบตัวรับทราบ มุ่งเน้น H/C เป็นจุดจบของหนี้ และใช้วิธีการที่เป็นเบสิคที่ทุกคนทราบดีซึ่งอยู่ในกระทู้ปักหมุดเท่านั้นในการแก้ ไม่ต้องไปเอาให้เลอเลิศอะไรเพราะหนี้ของคนบางคนเอาวิธีเบสิคที่มีอยู่ก็ปลดหนี้ไปได้หลายคนแล้ว

ขั้นแรก: ต้องปรับเปลี่ยนการใช้ชีวิตใหม่ให้มีคุณภาพมากขึ้น
ให้กำลังใจกับตัวเองว่าการที่เป็นหนี้ถ้ามีทางออกแล้วต้องไม่ทุกข์ ต้องสนุกกับชีวิต สนุกไปกับมัน ทำให้ชีวิตมีคุณภาพดีกว่าเดิม เริ่ดๆเชิ่ดๆ ถ้าคิดไม่ออกว่าจะประหยัดได้ยังไงก็ต้องใช้วิธีการประหยัดแบบที่เราและครอบครัวต้องไม่ลำบาก ไม่อย่างนั้นเราจะท้อเสียก่อน ทำได้ไม่นาน มันจะตรม หงอมเหี่ยว หน้าย่น ที่สำคัญเมื่อได้ชีวิตใหม่มาแล้วต้องประหยัด อดออม หรือเอาง่ายๆที่สุดคือใช้เงินให้ช้าที่สุด เอาออกจากกระเป๋าให้ช้าเข้าไว้ ผ่านไปครึ่งวันแล้วใช้เงินออกไปนิดเดียวเองส่วนที่เหลือก็จะมีมาก

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26081 โดย aim
ขั้นที่สอง : ปรับแก้ปัญหาหนี้ที่มีอยู่ด้วยความรอบครอบ มุ่งมั่น อาศัยหมั่นศึกษาหาความรู้ให้มาก สภาวะหนี้หรือวิธีการแก้หนี้สามารถปรับเปลี่ยนได้ในทุกช่วงเวลา ตามความเหมาะสม

ขั้นที่สาม : เริ่มต้นใหม่ในชีวิต ประกาศอิสรภาพ ปิดจบหนี้ พร้อมยังเก็บเงินเป็นใช้ชีวิตเป็นมากกว่าเดิม
นี่คือลายเซ็นของผมตั้งแต่เริ่มเป็นสมาชิกที่นี่ครับ

“ปรับชีวิตให้เหมาะสม ปรับแก้ปัญหาหนี้ให้หมดไป แล้วเริ่มต้นใหม่ในชีวิต”

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26082 โดย aim
พร้อมทั้งขอขอบคุณข้อมูลดีๆที่นี่
พี่หมูสมิง พี่โจ(แบดแมน) คุณอาประพัฒน์ พี่นกกระจอกเทศ พี่กอบัว พี่อาชาวิน พี่ Titan เพื่อนผองน้องพี่สมาชิกเก่า-ใหม่ที่ไม่ได้เอ่ยนาม รวมทั้งอดีตคณะกรรมการรุ่นเดียวกันทั้งหมดในรุ่นของผมเอง ...จำไม่ได้ว่ารุ่นอะไร พี่กอบัวจ๋าเรารุ่นอะไรกันจ้ะ.....

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26083 โดย aim
ตอนปลายปี 2551 ครั้งแรก”ที่ไม่มีเงินจ่าย แม้ขั้นต่ำ”
เริ่มเข้าสู่ภาวะที่เรียกว่าไม่รู้จะยื้อต่อไปได้แค่ไหน และยังหาหนทางใหม่ๆในชีวิตอยู่เหมือนเดิมที่จะคอยช่วยให้กู้หนี้มาปิดหนี้ อยากได้มากบัตรใบใหม่วงเงินเยอะกว่าเดิม อย่างน้อยบัตร 1 ใบ กู้มาปิดที่เก่าได้สัก 3 เจ้าก็ยังดี (ช่วงเจ็บแล้วยังไม่จำ)

แต่แล้วก็ยื้อไว้ได้อีกไม่กี่เดือนก็พบกับครั้งแรก”ที่ไม่มีเงินจ่าย แม้ขั้นต่ำ” จำได้ว่าเป็นเดือนพฤศจิกายน ในตอนนั้นเป็นช่วงหน้าหนาว บรรยากาศโรแมนติค อีกไม่กี่เดือนก็คริสมาสต์แล้ว
“ลมหนาวก็หอบ อีซี่ควาย มาเยือนถึงครอบครัว เพื่อน หรือแม้กระทั่งเบอร์มือถือส่วนตัวเจ้านายในที่ทำงาน”
เรียกว่า ลมหนาวนั้นเล่นเอาซะหน้าแตก แห้งกร้าน ซีดเผือกไปเลยทีเดียว เพราะกลัวคนที่ทำงานรู้เรื่องนี้ว่าเรามีหนี้

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26084 โดย aim
จากการตัดสินใจทั้งหมดจึงหยุดจ่ายหนี้ทุกตัวทันทีสิ้นปี 2551 และเริ่มรับมือกับการทวงหนี้ต้นปี 2552ทันที

" เผื่อว่าวันคริสมาสต์เจ้าหนี้มันจะใส่ชุดซานตาคลอส ปีนเข้าบ้านเอาใบแจ้งหนี้มาใส่ไว้ในถุงเท้าตรงหัวนอนกันไปข้างเลย"

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26085 โดย aim
มารายงานหนี้ทั้งหมดที่เริ่มปิดบัญชีในปี 2552
เป้าหมายขอปิดหนี้ขั้นต่ำ 7 ตัว

โดยขอไล่จัดการกลุ่มเสี่ยงออกไปก่อนคือ CITY BANK ที่มีถึง 4 บัญชี และในสมัยนั้นเป็นธนาคารที่ถือว่าฟ้องเร็วแต่ให้ส่วนลดดีมากเช่นกัน แต่ทั้งนี้กาลเวลาแปรเปลี่ยนไปตามระบบธุรกิจของ Bank ,Non-Bank ในปัจจุบัน เราในฐานะลูกหนี้ก็ต้องหมั่นดูความเปลี่ยนแปลงของเจ้าหนี้ให้ดีเนื่องจากนโยบายในแต่ละที่ ไม่เหมือนกัน หรือนโยบายเดียวกันจะฟ้องช้า ฟ้องเร็วนั้นก็ขึ้นอยู่กับหลายๆปัจจัยที่ความซวยจะหยิบยื่นให้แก่เราเช่น มูลหนี้ ระยะเวลาที่ผิดนัดชำระ ประเภทของหนี้ ขั้นตอนต่างๆเป็นต้น
ข้อมูลมูลหนี้นั้นมีอยู่ในกระทู้เดิม รวมทั้งวันผิดนัด ยอดเงินต่างๆ

ที่นี่ www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=5&id=10438

1.บัตรเงินกดสด KTC Cash ปิดบัญชีในเดือน 3/2552
2. CITY BANK Ready Credit ปิดบัญชีในเดือน 4/2552
3. CITY BANK VISA ปิดบัญชีในเดือน 6/2552
4. CITY BANK VISA ปิดบัญชีในเดือน 9/2552
ตัวนี้รับหมายศาล แต่ทำการ H/C ก่อนขึ้นศาล

5. CITY BANK Ready Credit ปิดบัญชีในเดือน 11/2552
6. CIMB ไทยธนาคารเดิม ปิดบัญชีในเดือน 11/2552
7. CIMB ไทยธนาคารเดิม ปิดบัญชีในเดือน 12/2552

สรุป : จะเห็นได้ว่าถ้าทำการจัดการมูลหนี้อย่างถูกหลัก เก็บออมเงินให้ดีหนี้ที่มีอยู่ก็ถูกหั่นทิ้งลงทันทีทำให้หนี้หายไปเยอะแล้ว และจำทำการปิดแบบยกล็อต มีหนี้ในบริษัทนี้เท่าไหร่ก็จับปิดหมด

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26086 โดย aim
รายงานหนี้ที่ปิดบัญชีไปในปี 2553 (มาเขียนต่อเพราะว่ากระทู้เดิมไม่มี)

เริ่มที่ HSBC หนี้ตัวที่ 8

8. HSBC บัตรเครดิต ปิดบัญชีในเดือน 30/03/2553
ชำระวันสุดท้าย 26/12/2551
วันผิดนัดชำระ 10/2/2552
ส่งฟ้อง 24/2/2553 นัดขึ้นศาล 24/3/2253
ยอดหยุดจ่าย 51,502.49 ยอดที่ฟ้อง 65,134.62 ปิดบัญชีไปที่ 39,200

โดยการทำยอมหน้าศาล +H/C ภายในงวดเดียว จำได้ว่าทนายความยังวัยรุ่นอยู่ท่าทางกวนมากไม่มีทีท่าลดหนี้ให้เลยตั้งแต่ส่งฟ้องยันขึ้นศาล อาจเป็นเพราะเราทำตัวเป็นชาวบ้านพูดจาดี สุภาพ นอบน้อม ไม่เคยตั้งแง่หรือไม่เคยแย้งเลยก็ได้ พอถึงเวลาไกล่เกลี่ยจึงโดนพูดจากดดันดูถูกว่า ก็ฟ้องเต็มคุณไม่จ่ายเลยเขาก็ไม่ลดให้ ผ่อนได้แค่ 3 งวดเท่านั้นจากยอดฟ้อง ถ้าจ่ายปิดงวดเดียวก็ลดให้จากยอดฟ้อง 1000 บาทเท่านั้น บังคับให้รีบๆรับไปเถอะ เขารีบ

ส่วนพนักงานเจ้าหน้าที่ศูนย์ไกล่เกลี่ยก็บอกว่ารับไปเถอะ ...เฮ้อนึกถึงตอนนั้นใจมันคิดนะว่า ไม่ลดก็อย่ามาดูถูกกันสิครับ เจ้าหน้าที่ไม่ทำหน้าที่ไกล่เกลี่ยเลย มีแต่เขี่ยบอลล์ให้เจ้าหนี้เตะเข้าประตูก่อน ใครมันจะไปรับได้

...เลยต้องด่าทั้งทนายและเจ้าหน้าที่ไกล่เกลี่ยเนื่องจากทนไม่ไหว คนล้มอย่าข้ามแต่นี่มันเหยียบซ้ำกัน
ผมพูดดังลั่นเลยคนทั้งห้องสิบกว่าคนเงียบหมด : ผมว่านะมีที่ไหนเรียกมาไกล่เกลี่ยให้ชำระอย่างนี้ใครจะมีความสามารถในการชำระคืน ส่วนคุณเป็นเจ้าหน้าที่ไกล่เกลี่ยภาษาอะไรเขาแต่งตั้งคุณมาแล้วคุณทำอย่างนี้เหรอ ผมถามคุณหน่อยนี่ขนาดยังไม่ได้ตัดสินพิพากษาคณยังทำอย่างนี้เลย คุณก็รู้ว่าแม้ว่าพิพากษาออกมาเป็นคดีแดงแล้วก็ตามแต่ผมก็สามารถมีเวลาชำระคืนแก่เจ้าหนี้ตามกฎหมายในระยะเวลาเท่าไหร่ กี่ปี แต่นี่จะให้เซ็นต์รับยอดนี้เลย แล้วค่าฤชาทนายความล่ะต้องรับจ่ายให้หมดเหรอ ไม่คิดว่าถ้าตกลงกันได้จะผ่อนหรืออะไรก็เป็นอันพับได้อยู่แล้ว ถ้าตกลงกันไม่ได้ก็เลื่อนคดีออกไป

ส่วนคุณทนายถ้าตั้งใจจริงอยากได้หนี้เร็วก็ลองโทรกลับไปถามทางธนาคารตอนนี้เลย หรือผมก็ให้โอกาสคุณเลื่อนไปก่อน ถ้ากลับไปยังตกลงกันไม่ได้ นัดหน้ามาเจอกัน จะให้พิพากษาเลย หรือว่าคุณจะให้โอกาสผมสู้คดีผมก็เอา เห็นฟ้องเรื่องผิดสัญญาบัตรนี่ เดี๋ยวมาดูว่าผมจะสู้เรื่องอะไร กว่าจะรอคำตัดสินเป็นคดีแดงออกมา รอทางคุณเป็นผู้คัดส่งหมายให้ผม กว่าจะได้รับก็เกิน 3 เดือน เข้าไปแล้ว

ทนายบอกว่า :รอเดี๋ยวนะจะลองโทรดู
ผมเลยบอกว่าต่อให้ผมคุยดีกว่า แล้วผมคุยจบจะส่งให้คุณคุยต่อ

จากนั้นผมก็คุยกับทางธนาคารโดยบอกว่า วันนี้ดีใจทีมาที่ศาลจะได้ปิดจบกันไปเลยแต่หนี้ที่เสนอมาเหมือนไม่เสนอ ผมหมดสัญญางานเดือนหน้าแล้ว นี่ก็เป็นเงินเก็บก้อนสุดท้าย ทรัพย์สินรายได้อะไรก็ไม่มี หนี้ก็มีหลายเจ้าหนี้ ครั้งนี้ขึ้นศาลไม่ใช่ครั้งแรกครับ(แล้วหันไปมองจิกทนาย) สรุปต่อรองกันได้ปิดจบงวดเดียว โดยการทำยอมหน้าศาล และหลังจากนั้นก็นำเงินไปจ่ายที่สำนักงานใหญ่ HSBC และขอรับใบปลดภาระหนี้ในวันนั้นเลย

ตอนได้รับหมายศาลมาใหม่ๆผมก็แค่อยากรู้ว่าทนายที่คุยโทรศัพท์เป็นใคร โดยการเอาชื่อและรหัสทนายความที่เขียนระบุจากหมายศาล ไปเสริช์ในเวบสภาทนายความ เพิ่งจบมาใหม่ๆ คงเพิ่งได้ตั๋วทนาย........ แต่ผมตีตั๋วหนี้มากว่า 5 ปีแล้วพ่อหนุ่ม ไม่ได้จบกฎหมายมา แต่ไม่ยอมโดนกฎหมู่แน่นอน

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26088 โดย aim
ปิดจบหนี้ตัวที่ 9 ,10 ,11

ก็ถึงคราวของ “ยักษ์ใหญ่เยื้องสวนเบญจศิริ KTC “
ปิดยกค่าย: เป็นการต่อรองเริ่มจากบัญชีแฟนเป็นหลักและขอต่อรองบัญชีอื่นที่มีอยู่ในทันทีรวมทั้งของผมด้วย ยิ่งขึ้นชื่อว่าเคี่ยวมากสำหรับเจ้านี้จึงต้องจับดัดปีก

”โดยการจับประมูลลดหนี้”ภายในบริษัทระหว่างหน่วยงานบัตรเครดิตกับหน่วยงานสินเชื่อ ใครให้ก่อนก็ทำใบมาเลย ใครให้น้อยกว่าก็เอาไปจ่ายเจ้าอื่นก่อน จำได้ว่าโดนกดดันมาก เช้าบัตรเครดิตโทรมาบ่ายบัตรกดเงินสดโทรมา ผมก็บอกไปว่าต่อรองเจ้าบัตรเครดิตอยู่ ถ้าให้จ่ายทั้งคู่บัตรกดเงินสดต้องลดให้อีกไม่งั้นเงินจะไม่พอจ่าย ถ้าตัวเลขไม่โอเค ผมก็จะเอาไปจ่ายหนี้ที่อื่นก่อน เวลานี้ไม่สนแล้วล่ะ ใครลดให้ได้มากกว่าก็ต้องปิดๆไปก่อนจะตกงาน เพราะต่อไปไม่มีเงินแล้ว ...แต่สนุกที่เรายืนอยู่ในฐานะที่ว่าใครอยากได้เงินใคร วันนี้มีเงินมาให้แล้วล่ะแต่ ใครอยากได้เงินก่อนก็ตกลงยอดให้น้อยที่สุด และส่งแฟ็กซ์เอกสารให้ถูกต้องก่อนบ่าย 4 โมงเย็นเท่านั้น เริ่มจากเจ้านี้ต่างคนต่างทวงแยกบัญชีอิสระจากกัน เราเลยให้ความอิสระเขาไปแบบติดปีก...

9. KTC Master Card บัตรเครดิต Non-Bank (หนี้ในชื่อแฟนแต่ผมรับผิดชอบใช้คืน)
วันผิดนัดชำระ 13/02/2552
ยอดหยุดจ่าย 73,282.26
ยอดปัจจุบัน 92,769.71
ตกลง H/C ที่ 48,000 วันปิดบัญชี 23/04/2553

10 . KTC Cash บัตรกดเงินสด Non-Bank
วันผิดนัดชำระ 02/03/2552
ยอดหยุดจ่าย 37,132.27
ยอดปัจจุบัน 48,100
ตกลง H/C ที่ 24,000 วันปิดบัญชี 23/04/2553

11. KTC Master Card บัตรเครดิต Non-Bank
วันผิดนัดชำระ 02/03/2552
ยอดหยุดจ่าย 65,028.65
ยอดปัจจุบัน 81,600
ตกลง H/C ที่ 41,000 วันปิดบัญชี 23/04/2553

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26087 โดย Nok2865

aim เขียน: พร้อมทั้งขอขอบคุณข้อมูลดีๆที่นี่
พี่หมูสมิง พี่โจ(แบดแมน) คุณอาประพัฒน์ พี่นกกระจอกเทศ พี่กอบัว พี่อาชาวิน พี่ Titan เพื่อนผองน้องพี่สมาชิกเก่า-ใหม่ที่ไม่ได้เอ่ยนาม รวมทั้งอดีตคณะกรรมการรุ่นเดียวกันทั้งหมดในรุ่นของผมเอง ...จำไม่ได้ว่ารุ่นอะไร พี่กอบัวจ๋าเรารุ่นอะไรกันจ้ะ.....

มาปาดดดด ก่อนใครในฐานะ "รุ่นห่า" เอ๊ย...รุ่นห้าเหมือนกัน
ให้ฉันไปนอนอ่านดีๆก่อนนะ เพราะพึ่งจะกลับมาจากโรงบาล
แม๊ะ อ่านกี่ที กี่ที ก็มันส์พะยะค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: aim

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26089 โดย aim
ปิดหนี้นอกระบบ ตัวที่12

12. เป็นหนี้นอกระบบ (ชนิดเครือญาติแบบไม่มีดอกเบี้ย) 200,000 บาท

ปิดบัญชีในวันที่ 3/05/2553 โดยวิธีการชำระ Fist Way Out เป็นการจ่ายเลี้ยงบัญชีญาติไว้ เพื่อให้ไม่เสียญาติพี่น้อง กรณีนี้ไม่สามารถทำการ H/C ได้ครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26090 โดย aim
หลังจากนั้นตั้งแต่ เดือน 5/2553 จนถึงสิ้นปี 2554 ก็เงียบเหงามาตลอดไม่มีการติดต่อมาอีกเลยจากเจ้าหนี้ที่เราจัดอันดับให้อยู่บ๊วยสุด (เอาให้สาแก่ใจ)

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26091 โดย aim
ปี 2555 ปลายเดือนตุลาคม

อีซี่ควายมันดันกลับมาช่วงเข้าสู่หน้าหนาวอีกแล้ว เป็นอะไรของมันเนี่ย
คราวนี้ลมหนาวหอบหมายศาลมาด้วย อีกใจนึงก็ตกใจกังวลเนื่องจากห่างหายเรื่องหนี้มานาน อีกใจนึงก็ดีใจสุดๆเพราะเรารู้ว่าเราหมดหนี้แน่นอน

อยู่ๆเจ้าหนี้ก็โผล่มาแบบไม่ทันตั้งตัว พร้อมกับหมายศาล 2 หมาย โดยนัดไกล่เกลี่ยขึ้นศาลเดือนเดียวกันเลย 2 อาทิตย์ติด โดยรีบซะด้วยให้ขึ้นศาลวันเสาร์ทั้ง 2 วัน (ช่วงสิ้นปี ต้องรีบจำหน่ายคดีออกมา เนื่องจากบางเขตอำนาจศาลที่ปัจจุบันมีคดีล้นศาล ดังนั้นจึงต้องมีการเปิดให้ขึ้นศาลเพิ่มกันในวันเสาร์ ซึ่งหมายความว่าผู้พิพากษาก็มาทำงานในวันนั้น ในใจไม่รู้นะว่าเพราะการที่รีบเร่งนี่แหละ มันจะออกมาดีมั้ย ท่านจะรีบหรือเปล่าส่วนตัวผมน่ะไม่รีบครับ แต่ไม่สนใจอะไรทั้งนั้น มุ่งมั่นแก้หนี้ให้มันจบๆไปชีวิตเราก็มีแค่นี้แหละหาทางวิธีการต่างๆ เช่นเงินเก็บอะไรก็ตามความรู้ที่มี ยืดอกพกหมายศาลเดินเข้าชนดีกว่าไม่อยากหนีหลังพิงฝา

ปิดหนี้ตัวที่ 13 และ 14 EASY BUY บัตรกดเงินสด ยูเมะพลัส

ไม่ได้ไปศาลเพราะตกลงกันได้ก่อนขึ้นศาล (ตอนเจรจาต่อรองปิดยอดผมได้บอกความมุ่งมั่นถึงความสามารถการชำระหนี้คืน พร้อมทั้งนำเอาเอกสารบางอย่างให้ทางทีมทนายความของเจ้าหนี้ดู อยู่ๆก็มองหน้าผมแบบเซ็งมาก สุดท้ายก็ลดหนี้ให้ครับ โดยทำใบยืนยันการชำระให้ในทันที

พร้อมถอนฟ้องในเวลาต่อมาจากหนี้ที่หยุดไป 3 ปีกว่าๆเท่านั้น (ไม่ขอลงรายละเอียดเพิ่มเติมครับ)

ตัวที่หนึ่งยอดหยุดจ่าย 115,000 ปัจจุบันส่งฟ้องให้ชำระที่ 220,619+ ดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปี
จ่ายปิดที่ 50,000 บาท (ผมเสนอยอดนี้ให้ซึ่งเป็นยอดที่ดีที่สุดในชีวิตเจ้าหนี้ครับ)
ตัวที่สองยอดหยุดจ่าย 159,000 ปัจจุบันส่งฟ้องให้ชำระที่ 250,000+ ดอกเบี้ยร้อยละ 12 ต่อปี (จำเศษไม่ได้ครับ)
จ่ายปิดที่ 50,000 บาทเช่นกัน (ผมเสนอยอดนี้ให้ซึ่งเป็นยอดที่ดีที่สุดในชีวิตเจ้าหนี้ครับ)

สงสัยสัยคงบอกว่าดีกว่าไม่ได้

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26104 โดย Ploylyly

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26106 โดย น้ำมนต์

aim เขียน: ปี 2555 ปลายเดือนตุลาคม

อีซี่ควายมันดันกลับมาช่วงเข้าสู่หน้าหนาวอีกแล้ว เป็นอะไรของมันเนี่ย
คราวนี้ลมหนาวหอบหมายศาลมาด้วย อีกใจนึงก็ตกใจกังวลเนื่องจากห่างหายเรื่องหนี้มานาน อีกใจนึงก็ดีใจสุดๆเพราะเรารู้ว่าเราหมดหนี้แน่นอน

อยู่ๆเจ้าหนี้ก็โผล่มาแบบไม่ทันตั้งตัว พร้อมกับหมายศาล 2 หมาย โดยนัดไกล่เกลี่ยขึ้นศาลเดือนเดียวกันเลย 2 อาทิตย์ติด โดยรีบซะด้วยให้ขึ้นศาลวันเสาร์ทั้ง 2 วัน (ช่วงสิ้นปี ต้องรีบจำหน่ายคดีออกมา เนื่องจากบางเขตอำนาจศาลที่ปัจจุบันมีคดีล้นศาล ดังนั้นจึงต้องมีการเปิดให้ขึ้นศาลเพิ่มกันในวันเสาร์ ซึ่งหมายความว่าผู้พิพากษาก็มาทำงานในวันนั้น ในใจไม่รู้นะว่าเพราะการที่รีบเร่งนี่แหละ มันจะออกมาดีมั้ย ท่านจะรีบหรือเปล่าส่วนตัวผมน่ะไม่รีบครับ แต่ไม่สนใจอะไรทั้งนั้น มุ่งมั่นแก้หนี้ให้มันจบๆไปชีวิตเราก็มีแค่นี้แหละหาทางวิธีการต่างๆ เช่นเงินเก็บอะไรก็ตามความรู้ที่มี ยืดอกพกหมายศาลเดินเข้าชนดีกว่าไม่อยากหนีหลังพิงฝา

ปิดหนี้ตัวที่ 13 และ 14 EASY BUY บัตรกดเงินสด ยูเมะพลัส

ไม่ได้ไปศาลเพราะตกลงกันได้ก่อนขึ้นศาล (ตอนเจรจาต่อรองปิดยอดผมได้บอกความมุ่งมั่นถึงความสามารถการชำระหนี้คืน พร้อมทั้งนำเอาเอกสารบางอย่างให้ทางทีมทนายความของเจ้าหนี้ดู อยู่ๆก็มองหน้าผมแบบเซ็งมาก สุดท้ายก็ลดหนี้ให้ครับ โดยทำใบยืนยันการชำระให้ในทันที

พร้อมถอนฟ้องในเวลาต่อมาจากหนี้ที่หยุดไป 3 ปีกว่าๆเท่านั้น (ไม่ขอลงรายละเอียดเพิ่มเติมครับ)

ตัวที่หนึ่งยอดหยุดจ่าย 115,000 ปัจจุบันส่งฟ้องให้ชำระที่ 220,619+ ดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปี
จ่ายปิดที่ 50,000 บาท (ผมเสนอยอดนี้ให้ซึ่งเป็นยอดที่ดีที่สุดในชีวิตเจ้าหนี้ครับ)
ตัวที่สองยอดหยุดจ่าย 159,000 ปัจจุบันส่งฟ้องให้ชำระที่ 250,000+ ดอกเบี้ยร้อยละ 12 ต่อปี (จำเศษไม่ได้ครับ)
จ่ายปิดที่ 50,000 บาทเช่นกัน (ผมเสนอยอดนี้ให้ซึ่งเป็นยอดที่ดีที่สุดในชีวิตเจ้าหนี้ครับ)

สงสัยสัยคงบอกว่าดีกว่าไม่ได้

ข้าน้อยขอคารวะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26119 โดย ntps
และแล้วน้อง aim คุณพ่อรูปหล่อแสนน่ารัก ก็ได้ฤกษ์เปิดบ้าน

ของตัวเอง :) ดีใจด้วยค่ะ ที่เปิดตัวอย่างเท่ห์ นายแน่มาก ^^

และภูมิใจกับการชกที่น่าประทับใจ ทรมานใจเจ้าหนี้มากๆ ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26121 โดย ppan2001
วิธีปลดหนี้ของคุณเอม โหด มันส์ ฮา สุด สุด เลยค่ะ

แต่กว่าจะพ้นมาได้ สงสัยเลือดตาแทบกระเด็นเหมือนกันค่ะ

ขอแสดงความยินดีกับคนปลอดหนี้ด้วยค่ะ

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26137 โดย Benten

aim เขียน: ขออนุญาตลงเรื่องราวที่เคยมีอยู่ในบอร์ดเก่า และ Update เรื่องหนี้สินต่างๆให้เพื่อนๆสมาชิกได้อ่านกันครับ ต่อเนื่องมาจากกระทู้เก่าในห้องเรื่องเล่าชาวหนี้
มวยคู่ ยูเมะ กับ ผม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=5&id=10438

จึงขอจัดหน้ากระดาษใหม่เพื่อให้อ่านง่ายขึ้น

มวยคู่ ยูเมะ กับ ผม 3 Years, 7 Months ago

อีซี่ควายอีกแล้วดอกเบี้ยมันไม่แฟร์ หยุดจ่ายก่อนมาตั้งสติว่าทำไมดอกเบี้ยมันถึงเป็นอย่างนั้นได้ ของผมก็หยุดครับ

เริ่มเรื่องของผมก็เป็นตามนี้ครับ อีซี่ควายเป็นแรงบันดาลใจในการทำให้เรารู้ ว่าหนี้ต่างๆเราต้องแก้ไขแล้ว อะไรๆที่มันไม่เป็นธรรมเท่าที่ควรและยังบังอาจเรียกเราว่าเป้นลูกค้าชั้นดี ลองผิดนัดจ่ายดูสักเดือน ใครๆเค้าก็รู้ว่าของสมนาคุณที่อีซี่ควายให้แก่ลูกค้าชั้นดีมันเป็นยังไง

สิ่งที่ผมเจอเป็นแบบนี้ครับ
บัตรกดเงินสด ยุเมะพลัส วงเงินบัตร 9 หมื่นกว่าๆ
ใบแจ้งหนี้จ่ายขั้นต่ำ 3500 แต่ผมจะจ่าย เกิน 300 บาทเพิ่มไปอีกทุกเดือน เพื่อเร่งให้หมดไวขึ้นถ้าไม่งั้นอีก 16 ปีก็ไม่หมด

มีเดือนนึงเจอสภาวะทางเศรษฐกิจขายของไม่ได้งานประจำที่ทำอยู่ค่าคอมก็ลดลง
ทุกอย่างผันผวน
นี่ก็วันสุดท้ายที่จะครบกำหนดชำระวันแล้ว มีเงินติดตัว 800 บาทเก็บไว้ 300 แล้วเอาไปจ่ายก่อนสัก 500 บาท (ด้วยความเข้าใจอย่างผิดๆ ที่ว่าจ่ายไปบ้างแต่ดีกว่าที่ไม่จ่ายเลย) มารู้ทีหลังดอกเบี้ยมันก็ยังคิดต่อ ค่าปรับทวงถามมันก็คิดเพิ่ม

วันรุ่งขึ้น
มันติดต่อผมไม่ได้เพราะแบตผมหมดยังไม่ได้เสียบชาร์ต มาชาร์ตเสร็จตอนบ่าย 2 เปิดเครื่องมา เจอ miss call เต็มเลย เป็นเบอร์แปลกๆกับเบอร์เพื่อนของผมซึ่งโทรมาหลายครั้งมาก
จึงโทรกลับไปหาเพื่อนก่อน ว่ามีเรื่องอะไรด่วนไหม เพื่อนผมก็บอกว่า อีซี่ควายโทรมาหาผมแล้วไม่ติด มันเลยโทรมาบอกว่าให้ไปชำระเงินกับมันด่วนเลยและพูดจาไม่ดีกับเพื่อนผมด้วย

สรุปว่า มันโทรไปหาคนรู้จักทั้งหมด เบอร์มือถือผม เบอร์ที่พัก เบอร์เพื่อน ผมอดทนไม่ไหวแล้ว จึงไม่รู้จะทำยังไง ตอน 5 โมงเย็นวันนั้น มันโทรมาหาที่เบอร์มือถือผม ผมรับสายและถามยอดค้าง และบอกเค้าไปว่าจะหามาจ่ายก่อนใบแจ้งหนี้ใบหน้าจะมาถึง พร้อมทั้งขอโทษ ที่ส่งขาดไป แต่ผมไม่ได้ขาดส่ง

เค้าบอกว่าไม่ได้คุณต้องชำระมาก่อนภายใน 2 วัน ยอด 3000 บาท และค่าติดตามทวงถามให้ชำระรอบบิลหน้า 250 บาท ผมก็บอกว่าไม่มีเงินเลย เอาตามที่ผมบอกแล้วกันและมีอะไรให้ติดต่อที่เบอร์มือถือผมเท่านั้นผมจะเปิดตลอด จากนั้นผมก็วางสายไป

อีกประมาณ 2 วันทำการ สิ่งที่แย่ที่สุดคือมันไม่โทรหาที่เบอร์มือถือผม แต่มันโทรเข้าเบอร์มือถือส่วนตัวของ Manager แทนและวันนั้นเป็นวันที่ผมทำงานอยู่พอดี
Manager เค้าบอกว่าเดี๋ยวให้โทรมาใหม่ละกันที่เบอร์มือถือของผมแทนนะ
จากนั้น Manager เรียกผมเข้าไปคุยเรื่องไปทำอะไรมา? ทำไมมีอีซี่ควายโทรเข้ามาเบอร์ส่วนตัวของพี่เนี่ย โทรถามถึงเรา แล้วเราจะทำยังไง?
ผมงงมาก : แล้วถามกลับไปว่าแล้วมันรู้เบอร์พี่ได้ยังไงครับ?

เจ้านายผมก็บอกว่า : เค้าผ่านน้ำร้อนมาก่อน ไอ้พวกเนี้ยมันก็หากินอย่างนี้ สร้างความรำบาก เจตนามันดีที่ไหน เค้าถามผมว่าเบอร์มือถือเปิดหรือเปล่า ผมบอกว่าเปิดครับ เพราะนโยบาย บริษัทผมต้องเปิดเครื่องมือสื่อสารไว้ตลอดในเวลาทำงานเพื่อที่จะติดต่อกันเรื่องงานได้.

เจ้านาย : นี่ไงล่ะเบอร์มือถือเราก็เปิด เบอร์ออฟฟิตที่จะโทรมาถามก็มี มันยังไปหาเบอร์พี่มา โทรให้เราขายหน้ามาประจานเรากับหัวหน้างานได้ ถ้ามันติดต่อเราไม่ได้ อย่างน้อยที่สุดควรจะโทรเข้าเบอร์ออฟฟิต เพราะเป็นเบอร์ที่เราไว้ให้ลูกค้าไว้ติดต่อเราเรื่องงาน แต่ในอันที่จริงเราไม่ได้เปิดไว้ให้ใครโทรมาทวงหนี้หรือประจานใครนะ.

Manager ผมดีมากครับ และในขณะนั้นเพื่อนๆที่ทำงานของผมที่รู้เรื่อง เริ่มมองผมไม่ดีแล้ว ส่วน onduty ก็มาให้คำปรึกษาผมว่า “หนูเข้าไปอ่านเว็บนี้นะ เอาไว้ป้องกันตัว “ พี่ก็มีหนี้เหมือนกัน

นั่นแหละตอนนี้ผมรู้แล้วว่า ไม่มีผมคนเดียวที่มีปัญหานี้ตอนนี้ผมหาคนมาปรับทุกข์และสร้างกำลังใจได้แล้ว.

(ผมเข้าเว็บทันที รีบศึกษาข้อมูลและลงมือทำจริงจัง.......เนื่องจากแค้นมาก)

แต่ต้องขอเอาคืนก่อนมันเลวมากที่ทำแบบนี้
ตอนนี้ผมมีเงินอยู่ในมือแล้วครับ สามารถจ่ายมันได้แต่ยังไม่จ่ายต้องเคลียร์ก่อน

ผมนำเบอร์มาตรวจสอบข้อมูล ว่าเป็นเบอร์อะไรที่มาคุกคามเเบบไม่เป็นธรรมทันที (ผมลืมบอกไปว่า ผมทำงานโทรมานาคมแห่งนึงครับ สงสัยตอนมันโทรมา คงไม่ได้อ่านอาชีพผม)

พอได้ข้อมูลก็ไปแจ้งความบันทึกไว้เป็นหลักฐานก่อนเพราะเรายังไม่มีความรู้อะไรติดตัวมากมาย

ผมจัดแจงโทรกลับไป หาเบอร์ 08-******** ทันที่เบอร์ที่ไอ้อีซี่ควายโทรมาหาผม โทรมาประจานให้ผมแทบสิ้นชีวิตการทำงาน พอดีmeneger คนนี้ รู้จักกันมานานพอสมควร ถ้าเป็นคนอื่น ผมคงโดนสอบสวน และมีปัญหาต่อการประเมินการทำงานทุกๆเดือน (งานของผม ต้องประเมินผลและทดสอบทุกเดือนครับ ต้องเก็บคะแนน เหมือนนักเตะฟุตบอลล์ ถ้ามีปัญหาส่วนตัวแล้วกระทบเรื่องงาน เค้าจะไม่ต่อสัญญางานให้)

ผมโทรไปขอสายพนักงานคนที่โทรมาทวงเงินผมที่เบอร์ส่วนตัวของเจ้านายผม แล้วถามอย่างสุภาพว่า
aim : ทำไมคุณถึงโทรไปหาเบอร์เจ้านายผมครับ.
อีซี่ 1 ตอบ : ก็โทรไปทวงเงินคุณแล้ว คุณปิดเครื่อง
aim : ผมเปิดเครื่องตลอดครับไม่ได้ปิด คุณสามารถโทรหาผมได้แต่ไม่โทรใช่มั้ยครับ.

อีซี่1 ตอบ : คุณสะดวกจะชำระยอด 3000 บาท วันนี้กี่โมง
aim: คำถามฟังนะครับ คำถามที่ 1 เมื่อกี้ผมถามคุณว่าไงครับ (ผมทำเสียงช้าๆ แต่ชัดเจน) คุณฟังคำถามผมก่อนนะครับคุณ (เรียกชื่อพนักงานทวงหนี้ อย่างช้าๆ แต่ชัดเจน) ผมถามว่าคุณ สามารถโทรหาผมได้แต่ไม่โทรใช่มั้ยครับ ให้ตอบว่าใช่ หรือไม่เท่านั้นครับ.

อีซี่1 ตอบ : อึกอัก
aim ถาม : (ซ้ำเข้าไปแบบ เสียงเรียบๆ เย็นชา) ใช่หรือไม่ครับ
อีซี่1 ตอบ : ใช่ค่ะ

ผมรีบถามคำถามใหม่สวนไปทันทีว่า

aim: คำถามที่ 2 ครับ คุณมีเบอร์มือถือผมแต่ไม่โทร แต่คุณทราบดีว่าผมมีเบอร์ติดต่อที่ทำงานเป็นเบอร์ออฟฟิตใช่มั้ยครับ.

อีซี่1 ตอบ : นี่คุณคะ
aim : (สวนทันทีแต่เรียบๆ) ผมถามคุณต้องตอบใช่มั้ยครับ.

อีซี่1 ตอบ : ( อึกอักอีกแล้ว) ใช่ค่ะ

aim : คำถามที่ 3นะครับ ดังนั้นสรุปว่าคุณ ไม่สนใจที่จะทวงเงินผมอย่างถูกวิธี แต่คุณเลือกที่จะโทรมาประจานบ่งบอกว่าผมเป็นหนี้กับบุคคลที่ 3 ใช่มั้ยครับ.

อีซี่1 : (ไม่ตอบ รีบวางสายไปเลย )

ทำให้ผมยั้วกว่าเก่า ผมจึงโทรกลับไปเบอร์ดังกล่าวทันที่ 2-3 ครั้ง แต่ไม่รับสาย
ผมจึงโทรเข้าไป call center ให้ต่อสายให้ผมกับหน่วยงานทวงเงินคนนั้น

พอเธอมารับ

aim : ผมเองเมื่อกี้นะ คุณต้องโทรกลับหาผมภายใน 2 นาทีครับ ที่เบอร์ 08*****อย่าวางสายอีก เข้าใจมั้ยครับ.

อีซี่1 : เงียบ
aim : ผมถามว่าเข้าใจมั้ยครับ.
อีซี่ 1ตอบ : ค่ะ

aim (ผมวางสายให้มันโทรกลับมาเท่านั้น จะไม่ยอมเสียตังค์ค่าโทรอีกเด็ดขาด)
5 นาที กว่าจะโทรมา ผมรู้ทันทีว่าคนนี้ไม่กล้าคุยกับผมแล้ว

อีซี่คนที่ 2 : สวัสดีค่ะคุณ aim ชั้น .......... จากอีซี่บายนะคะ (เป็นคนใหม่ครับไม่ใช่คนเดิม)
aim : สวัสดีครับคุณ(เรียกชื่อเค้า) พร้อมทั้งบอกว่าเมื่อกี้ผมคุยอยู่กับคุณ...... แล้วเค้าวางสายใส่ใส่ผม ผมยังคุยธุระไม่เสร็จ ให้เรียกมาคุยกับผม

อีซี่คนที่ 2 : น้องเค้าไม่อยู่ค่ะ มีอะไรคุยกับดิฉันได้
aim : เดี๋ยวค่อยคุยกับคุณแน่ครับ คุณคือใครครับ.
อีซี่คนที่ 2 : ดิฉันคือ Maneger ค่ะ
aim : ดีมากครับแต่ของคุณ (เรียกชื่อmanager) ไว้ค่อยคุยกันทีหลังให้คุณ .....(อีซี่คนที่1)มาคุยกับผมก่อน

อีซี่คนที่2 ตอบ : ไม่ได้ค่ะ
aim : เค้าไปไหน
อีซี่คนที่2 : ไปห้องน้ำมั้งคะ

ผมโมโหมาก : (ระเบิดเสียงดังใส่) ไปเอา(เรียกชื่อพนักงานคนแรก) มาคุยกับกูเดี๋ยวนี้
อีซี่คนที่2 : ตกใจ แล้วบอกให้ผมใจเย็นๆ
aim: ตะโกนใส่ว่าไม่เย็นแล้วไปเรียกมาให้ได้

อีซีคนที่2 : งั้นเด๋วให้น้องคนนั้นโทรกลับนะคะ
aim: ตระโกนอย่าวาง ถ้าวางคุณ ........(ผมเรียกชื่อ managerทันที)มีปัญหากับผมแน่
ไปเรียกตัว คุณ......(หมายถีงอีซี่คนที่1) มาคุยเลย

อีซี่คนที่2 : เดี๋ยวนะคะ จะไปตามมาให้ค่ะ

aimพูดว่า : ขณะที่ตาม ให้คุณอยู่ในสายกับผมจนกว่าน้องจะมา

อีซี่คนที่ 2 : ค่ะๆ

******** ผมรู้ครับว่าต้องเอาคนอื่นมาคุยแทน **********

อี่ซี่คนที่ 3 : (คนที่อ้างว่าเป็นคนแรก) สวัสดีค่ะ
aim : ( ถามทันที่เปลี่ยนไสตล์จากดุดันมาเป็นเรียบๆ อย่างเย็นชาและชัดเจนอารมณ์
เหมือนกำลังอัดเทป)

aim : พูดทันทีว่าตอบคำถามผมครับ ฟังให้ดีนะครับคำถามข้อ 3.1 คือ
เมื่อกี้คุณวางหูใส่ผมทำไมครับ

อีซี่คนที่3 : คือ ๆๆๆๆ
aim : ผมถามว่าอะไรครับ ตั้งใจฟังครับ ผมถามคุณต้องตอบ ตอบมาสิครับ

อีซี่คนที่ 3: เมื่อกี้สายหลุดไปขอโทษค่ะ ทางเรากำลังรีบติดต่อกลับคุณค่ะแต่คุณโทรมาก่อน
aim : รีบ... คุณใช้เวลารีบตั้ง 5 นาทีผมก็ไม่ได้ว่าอะไรครับถ้ายังติดต่อกลับผม
คุณทราบใช่มั้ยครับว่า ผมไม่ต่อว่าคุณแล้วเรื่องวางสายเมื่อกี้

อี่ซี่คนที่3 : คะ
aim : ผมถามว่าคุณทราบใช่มั้ยครับว่า ผมไม่ต่อว่าคุณแล้วเรื่องวางสายเมื่อกี้
แต่จะต่อว่าเรื่องอื่นแทน

aim : ตอบสิครับ
อีซี่คนที่3 : ค่ะ

aim : งั้นมาต่อครับ คุณ..........(ผมเรียกชื่อพนักงานคนแรก แต่ตอนนี้ผมรู้ว่ามันเปลี่ยนคนมาพูดแทนกัน) คำถาม ข้อที่ 3 ผมถามว่ายังไงครับ
อีซี่คนที่ 3 : อึกอักเงียบ

aim ถามต่อ : เมื่อกี้เราคุยกันถึงไหนแล้วครับ ทำไมคุณไม่ตอบผม?

aim พูด : ไปเรียกคนที่คุยกับผมมาครับ (โดยระบุชื่อ )
อี่ซี่คนที่3 : ขอโทษด้วยค่ะพี่ หนูไม่ใช่คนแรกที่คุยกับพี่ค่ะ น้องคนนั้นเค้าไม่กล้ามาคุย
aim : (ผมสวนทันควัน) งั้นหมายความว่าคุณจะคุยกับผมแทนใช่มั้ยครับ ตั้งใจฟังคำถาม
ผมให้ดีนะ

อีซี่คนที่3 : ไม่ค่ะ เดี๋ยวหนูไปเรียกมาให้ค่ะ

ต่อจากนั้น ก็ได้ยินเสียงเข้ามาทางโทรศัพท์แบบเกี่ยงกันว่า แกไปเหอะ น่ากลัวว่ะ
ไปเหอะ ไม่มีใครนอกจากแกแล้ว

******** มาแล้วได้เจอตัวมันสักที เลวๆแบบนี้ต้องเอาให้จอด*******

อีซี่คนที่1 : (เสียงร้องไห้) ค่ะพี่
aim : ทำแบบนี้ไม่ดีนะคุณ( ผมเรียกชื่อเธอ) รู้ใช่มั้ย
อี่ซี่คนที่1 : สะอึก
aim : ตอบคำถามผมครับว่า ใช่หรือ ไม่?
อีซี่คนที่1 : ใช่ค่ะ

aim : มาต่อครับจะได้ไม่เสียเวลา คำถามข้อที่ 3 ที่คุณต้องตอบให้ตอบมา
อีซี่คนที่1 : อะไรนะคะ

aim : แล้วที่คุยกันเมื่อกี้นี้ล่าสุดเราคุยกันว่าอะไรครับ
อี่ซี่คนที่ 1 : (พูดติดขัด แต่ใจความบ่งบอกให้ผมรู้ว่าใช่คนเเรกจริงๆ) แล้วก็ตอบผมไปร้องให้ไป

aim : งั้นตั้งใจฟังนะครับ คำถามข้อที่ 4

aim : ทำไมใช้เบอร์มือถือโทรทวงหนี้ผม ทำไมไม่เอาเบอร์สำนักงานคุณโทรมา

อีซี่คนที่1 : ที่บริษัทเค้าเปิดไว้ให้ค่ะ

aim : แล้วถ้าผมเห็นเป็นเบอร์มือถือของใครที่ผมไม่รู้จักโทรเข้ามาหาผม ที่เบอร์ส่วนตัวของผม
ผมมีสิทธิ์ที่จะไม่รับ ใช่มั้ยครับ?

aim : คำถามข้อที่ 5 ทำไมคุณถึงเอาเบอร์เติมเงินโทรหาผมล่ะครับ ไม่นำเบอร์จดทะเบียน
มาโทรเจตนาไม่ดีคุณรู้ใช่มั้ยครับ ?

อีซี่คนที่1 : ( เงียบ จี้ดเลย)

aim พูดต่อ : คุณรู้ใช่มั้ยว่าคุณมีเจตนาไม่ดี

aim : แล้วคุณเอาเบอร์ใครโทรมาหาผมครับ จะได้แจ้งความถูก บอกชื่อเจ้าของหน่อยครับ
( ที่จริงผมเช็คประวัติการโทรของมันมาก่อนหน้านี้แล้วครับก่อนแจ้งความ)

อีซี่คนที่1 : เป็นเบอร์เติมเงินไม่ลงชื่อค่ะ
aim (เริ่มยั้ว) : แล้วที่จดทะเบียนชื่อซิมการ์ดระบบเติมเงินในนาม ................. มันเป็นคนหรือ หมาล่ะครับ จดชื่อ......นามสกุล.......... หัดไปเติมเงินบ้างนะครับ ถ้าวันหลังจะเอาเบอร์นี้โทรหาผมก็ให้เติมเงินเยอะๆหน่อย ตอนนี้เหลือเงินอยู่ 81 บาทแล้ว

อี่ซี่คนที่1 : ค่ะ (ร้องไห้ไม่เลิก)
aim : (รวบรัด ) เอาอย่างนี้นะครับคุณ (เรียกชื่อ) คำถามสุดท้ายตั้งใจฟังให้ดี
ตอนนี้คุณทราบแล้วว่าคุณมีเจตนาไม่ดีในการโทรทวงหนี้อย่างผิดวิธี และประจานผมคือ
นาย (ถึงตอนนี้ผมได้บอกชื่อเต็ม และนามสกุลเต็ม) ต่อบุคคลที่ 3 ซึ่งทำให้ผมเสื่อมเสีย
ชื่อเสียง และมีผลกระทบต่ออาชีพการงาน

aim ถาม : ค่ะนี่คืออะไรครับ รับทราบหรือปล่าว?
อีซี่คนที่1 : รับทราบค่ะ
aim : รับทราบว่าอะไร แล้วใครรับทราบ?
อีซี่คนที่1 : (ร้องไห้) บอกชื่อตัวเอง .........รับทราบว่า ใช้วิธีการทวงหนี้ที่ผิดวิธีค่ะ

aim : ทวงผิดวิธีกับใครครับ?
อี่ซี่คนที่1 : กับคุณ (บอกแค่ชื่อ)
aim : แล้วนามสกุลล่ะครับก็พูดมาสิ มีชื่อข้อมูลผมทั้งหมดแล้วนี่.
อี่ซี่คนที่1 :พูดนามสกุลของผม

aim : มาต่อครับ คุณจะทำจดหมายขอโทษอย่างเป็นทางการและเป็นรายลักษณ์อักษรให้
แก่ผมภายใน 7 วันทำการนับตั้งแต่ วันนี้ วันที่ ......เวลา ......... โดยผมจะต้องได้ราย
ในสิ่งที่คุณทำกับผม และคำพูดที่คุณได้พูดกับผมทุกคำ
เมื่อผมได้รับจดหมายและอ่านจนเป็นที่พอใจแล้ว จากนั้นค่อยมาคุยกันเรื่องเงินที่ต้องชำระ

aim ถามต่อ : คำว่าค่ะนี่คือรับทราบหรือไม่รับทราบ แล้วใครรับทราบ?
อีซี่คนที่1 : ( บอกชื่อตัวเอง ) รับทราบค่ะ

******************* ต่อไปก็ถึงตา manager*****************

aim : ส่งสายให้ผมคุยกับหัวหน้าคุณหน่อย
หลังจากที่ส่งสายให้ managerก็ถามผมในทันทีว่า

อีซี่คนที่2 : คุณจะอัดเทปหรือคะ ทางเราก็อัดไว้นะคะ.

aim ตอบเสียงสูง : ดีเลยครับ.....จะได้ไม่ต้องโทรมาถามผมทีหลัง ว่าคุณตกลงอะไรกับผมไว้
ส่งจดหมายขอโทษมา แล้วอย่าใช้วิธีสกปรกอย่างนี้อีก ส่วนคนที่มันบอกเบอร์หัวหน้างาน
ของผมให้กับทางคุณ ผมรู้แล้วนะ
ตอนนี้ maanger ของผม ก็ไปแจ้งความไว้แล้ว ส่วนตัวผมเองก็แจ้งความไว้แล้วเช่นกัน
ส่วนคนอื่นๆที่คุณโทรไปประจานผมเค้าก็จะเเจ้งความ ด้วย 2 ข้อ
ข้อแรกที่คุณพูดจาไม่ดีในวิธีการการทวงหนี้ผิดๆ กับข้อที่สองเปิดเผยความลับของบุคคล
อ้างอิง เอาเบอร์ส่วนตัวเค้าไปให้กับพวกโทรมาขายประกันชีวิต ที่โทรมาทางโทรศัพท์
ถ้าวันไหน ร่างคำขอโทษไม่ได้ หรือขาดตกอะไรไป ก็ให้โทรหาผม ในเวลา ......
ถึงเวลา...... ทุกวันยกเว้น วัน ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ และ วันหยุดนักขัตฤกษ์
ไม่งั้นโดน ถ้าคิดว่าจะไม่โทรมาหาผมก็ไปขอคัด ที่
สคบ.
ธนาคารแห่งประเทศไทย
สำนักงานนายกรัฐมนตรี
สถานีตำรวจ

อีซี่คนที่ 2 ตอบ : ค่ะ

ทุกวันนี้หยุดมาตั้งแต่ เดือน 11 ปี 51 ยังไม่ได้รับจดหมายเลยครับ
โทรมาแค่ครั้งเดียวในเดือนที่แล้วและผมดีใจมาก
รับสาย ( เค้ารีบพูดว่า) พี่คะหนูไม่ได้โทรมาทวงเงินพี่นะคะ แต่หนูจะมาเสนอประนอมหนี้ให้พี่ค่ะ ให้พี่หยุดจ่ายไปค่ะ ให้ส่งอีกทีเดือนพฤภาคมค่ะ จ่ายลดลงเหลือเดือนละสองพัน พี่โอเคไหมคะ?

ผมตอบ
มึงไปไกลๆเลยไอ้ควาย

hahaha ชอบชอบครับ เทห์มากครับคุณ aim

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26273 โดย Nok2865

aim เขียน: ผมจะเล่าเรื่องนึงซึ่งเหมือนคุณมากเลยทีเดียวแต่ต่างกันตรงที่ว่า ในตอนนั้นเรื่องหนี้ของผมก็เริ่มจะมีปัญหาในการหมุมหาเงินมาชำระคืนแล้ว ซึ่งในตอนนั้นมีประวัติการชำระคืนยังดีอยู่
วันนึงได้เข้าร้านเน็ต เนื่องจากเน็ตที่ห้องผมช้ามาก เหลือบไปเห็นโต๊ะข้างกำลังดูเวปชมรมหนี้บัตรเครดิตอยู่ เราก็ลองเสริชดูบ้าง (สมัยบอร์ดส้ม) เจอแต่เรื่อง H/C ยังไม่เข้าใจ พออ่านแบบผ่านๆไม่จริงจัง ดูว่ามันยาก เลยปล่อยไป

เพราะว่ายังไม่เจ็บไงครับ

พอเจ็บตัวขึ้นมาก็ต้องหาทางออก ทิศทางในตอนนั้นใครมันจะช่วยเราได้นอกจากตัวเราเอง ที่พึ่งทางใจ ญาติสนิท มิตรสหา ไม่เคยได้รับรู้ เพราะใครๆก็อายตอนนั้นผมก็เป็น แต่เมื่อถึงเวลาแล้วผมกลับไม่มียางอายอีกเลย เพราะว่า ด้านได้อาย อด มันเป็นเวลาที่เราต้องพูดคุยกับทุกคน

ไม่เหลือใครให้พึ่งพิง
จึงเดินทางกลับเข้ามาที่เวปนี้อีกครั้ง
เมื่อศึกษาอย่างจริงจัง ก็วนเวียนอยู่ที่บอร์ดนี่แหละ สมัยก่อนเราจะหาข้อมูลก็จัดว่าเป็นการช่วยตัวเองล้วนๆ ปรึกษาหนี้กันในนี้ แรงศรัทธาจึงเกิดขึ้นอย่างแรงกล้า

สนุกที่มีเพื่อนๆ ไม่ว่าจะเฝ้าบอร์ด ดักจับกระทู้ที่คาดว่าน่าจะมาตั้งกระทูล่อเป้าจากเจ้าหนี้ โทรคุยปรึกษากัน ไม่ว่าจะเป็นพี่บัว พี่ Arshavin พี่นกกระจอกเทศ และหลายๆคน สนุกมาก
จนมาเป็นกรรมการชมรมหนี้ ซึ่งเรารู้ว่างานต่างๆมันยาก เรารู้ว่าใครหนีร้อนมาพึ่งเย็น ตัวเราก็เป็นมาก่อน
ไปโรดโชว์ให้คำปรึกษากับชมรม เปิดอบรมนอกสถานที่ ผมเห็นว่ากรรมการทุกคนงานเยอะมาก ไม่ได้นอน โดยสมัยนั้นจะทำการปักหลักที่บ้านพี่บัว
ขอเตือนว่า อาหารที่พี่บัวทำอร่อยมากครับลองไปตามอ่านในกระทู้แกสิ

ผ่านขั้นตอนต่างๆมาพอสมควร
ผมจะบอกเลยว่าเกือบทุกวิธีการแก้หนี้ผมทำครบ ไม่ว่าจะเป็นการย้ายทะเบียนบ้านมาอยู่ในเขตอำนาจศาลที่คดีล้นเหลือเกิน โดยมีจุดมุ่งหวังว่า ถ้ากรณีเราขอเลื่อนคดี โดยมีจุดประสงค์เพื่อขอเวลาเก็บเงินก็ทำครับ

และบางทีที่เราแก้หนี้ให้อยู่มือได้ในระดับนึงแล้ว ผมต้องขอจากลามาทำภารกิจที่ต้องเลือกและต้องทำ
ตอนนี้ยังพอมีเวลาอยู่บ้างจึงมีโอกาสเข้ามาช่วยบอร์ด

และถ้ามีเวลาผมจะมาตั้งกระทู้ใหม่อัพเดทเรื่องหนี้ให้ฟังว่า เริ่มยังไง ปิดจบอะไรไปบ้างปีไหน ไปขึ้นศาลและต่อรองยังไงครับ

เปิดกระทู้ของตัวเองแล้ว อย่าเงียบเฉย เล่าให้ฟังต่อด้วย
คิดถึงโคตรเลยนะ...
กรรมการรุ่นห้าเรา มี...พี่แก้วจ๋า,พี่กอบัว,อาร์ชาวิน,ตุ๊กเข้,pikolo,moomoo,travis,น้องcanavaro,นานา ,แล้วก็น้องเอม ส่วนอีกท่านขอไม่เอ่ยนาม เพราะเธอคือใคร เธอทำอะไร แม้แต่ชื่อเรายังจำแทบไม่ได้ 555++
ทุกวันนี้เหลือ พี่กอบัว อาร์ชาวิน ทราวิส ที่ยังวนเวียนกะกิจกรรมของชมรม
พี่แก้วจ๋า เธอบีบบังคับพวกกรรมการ โหวตให้เธอลาออกเพื่อพักผ่อน ใช้เงินหลังเออร์รี่ รีไทร์ พวกพี่บัวหาเต็มใจไม่...จริงๆนะ สาบานได้
ตอนโน้นสนุกกันมาก ไม่รู้เอมลืมหรือยัง? ตอนกรรมการทาบทามพวกเรา เขาให้คุณ Titan มาทาบทามเรา แต่ moomoo มันได้กลิ่นไม่ชอบมาพากล เพราะตอนนั้นในชมรมเละตุ้มเป๊ะ ยิ่งกว่าอะไร แบ่งเป็นฝักฝ่าย ยุ่งอีรุงตุงนัง
เราเลยนัด Titan & Badman ไปกินข้าวที่เซ็ลเวิลด์...
มีพี่บัว กะ มูมู่ ไปด้วยกัน มูมู่ มันกลัวว่า พี่บัวจะไม่ทันเชิงชาย...คริ...คริ...แล้วเอมตามมาอีกทีตอนหลัง
เราคุยกันหลังไมค์แบบอุดตลุดว่า เราจะถูกดึงไปเป็นพลพรรคใครหรือเปล่า
เราซักเราถามทุกๆอย่าง กับอีตากรรมการสองคน เราพูดต่อหน้าว่า "เราจะไม่เป็นเครื่องมือให้ใคร เราจะเป็นตัวของเราเอง"
คุยกันเฮฮากันมากๆ สนุกสนาน...สรุป ฉันเป็นสมาชิก ที่โดนทาบทามเป็นกรรมการ แต่ฉันต้องควักเงินเลี้ยงกรรมการสองตัว
โดยเฉพาะอีโจ แบดแมน...มันกินข้าวผัดแหนม 2 จาน เกาเหลา 1 ชาม น้ำยังไม่นับ
โห...เชื่อมันเลย...นับจากนั้นมา ฉันก็ตกเป็นเบี้ยล่าง และ จุ่มโพ ประจำชมรมฯ มาโดยตลอด
คิดแล้ว อบอุ่นดีเน๊อะ...
ไม่รู้เอมจำได้หรือเปล่า? พี่แก้วจ๋า เขาทำ "ขนมมาม่อน & เซนวิช" มาแจกสมาชิกวันอบรมที่วัดโพสพด้วย
พูดแล้ว...กอบัวชอบกินมาม่อนนะ นุ๊ม...นุ่ม...
พี่แก้วจ๋า ได้ยินไหม? กอบัวอยากกินมาม่อน...ขี้มือ เอ๊ย...ฝีมือพี่แก้วอีก...แฮ่...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, ntps, Lyncns31, aim

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.888 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena