หนี้สินรวมราว 1.3 ล้านบาทกับเงินเดือนเก็บต่อเดือน 5000

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26453 โดย fay

aim เขียน: หมดไปอีกตัวแล้วนะครับเก่งมากเลย
พอเราเริ่มปิดได้จากตัวแรก ถือว่าเป็นกำลังใจ และต่อที่ 2 ,3,4,5 และอื่นๆจะตามมาอีก จนหมดครับ

ขอบคุณมากค่ะคุณ aim เริ่มมีกำลังใจเพิ่มขึ้นจริงๆ ค่ะ แสงสว่าง ณ ปลายทาง เริ่มสว่างขึ้นอีกนิด (o_O)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26464 โดย Lyncns31
ยินดีด้วยนะ..แป๊บเดียว ปิดไปได้ตั้งสองราย...

.........เงินเก็บเดือนละห้าพันเนี่ยนะ...

.........อย่างนี้ไม่เกินสองปี..จบชัวร์...555

........................... :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: fay

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26467 โดย fay

devil angel เขียน: ยินดีด้วยนะ..แป๊บเดียว ปิดไปได้ตั้งสองราย...

.........เงินเก็บเดือนละห้าพันเนี่ยนะ...

.........อย่างนี้ไม่เกินสองปี..จบชัวร์...555

........................... :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

ฮ่าาา ขอบคุณค่ะคุณ devil angel เดือนละ 5,000 บาท ขั้นต่ำอย่างที่ตั้งใจอ่ะค่ะ พยายามอุดรอยรั่วของตัวเองแบบสุดๆ เมื่อก่อนสุรุ่ย สุร่ายมาก เครื่องสำอางค์เสื้อผ้า จ่ายครั้งหล่ะเกือบหมื่น อยากกินอะไร แพงก็กิน รูดบัตรปรู๊ดดดเดียวไม่สะทกสะท้าน หนี้เลยบานปลายมาได้ขนาดนี้เลยอ่ะค่ะ ก็ได้เงินเก็บซื้อฉลากออมสินไว้ด้วยพอดีครบอายุเบิกได้พอดีและเงินคุณแม่ช่วยเหลือบ้าง รวมๆ กันค่ะ ก็อยากให้จบภายในสองปีเหมือนกันค่ะ ตั้งเป้าหมายในใจตัวเองว่าจะต้องจบหนี้ให้ได้ อย่างเร็วภายใน 2 ปี อย่างช้าสุดต้องไม่เกิน 4 ปีค่ะ เพราะสร้างหนี้มาทั้งหมด 4-5 ปีเลยค่ะ :wake:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26473 โดย pointpaint
ไม่มีสิ่งใด นอกจากขอแสดงความยินดีอย่างจริงใจ
ขอให้หนี้หมดไวๆนะคะ

[/color]
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26524 โดย fay

pointpaint เขียน: ไม่มีสิ่งใด นอกจากขอแสดงความยินดีอย่างจริงใจ
ขอให้หนี้หมดไวๆนะคะ

ขอบคุณมากเลยค่ะ เพียงแค่นี้ก็มีค่าอย่างที่สุดแล้วค๊าาาา :)

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26528 โดย Tuktuk
เป็นน้องใหม่ค่ะที่แอบศึกษาการทำตารางหนี้ของคุณฝ้ายมาเป็นตัวอย่างในการทำตารางของตัวเอง..ขอบคุณมากนะคะ..ที่แชร์ประสบการ์ณให้เป็นครู...ขอเป็นกำลังใจให้คุณฝ้าย..ปิดหนี้ได้สำเร็จอย่างที่ตั้งใจนะคะ... :)

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #26902 โดย fay

Tuktuk เขียน: เป็นน้องใหม่ค่ะที่แอบศึกษาการทำตารางหนี้ของคุณฝ้ายมาเป็นตัวอย่างในการทำตารางของตัวเอง..ขอบคุณมากนะคะ..ที่แชร์ประสบการ์ณให้เป็นครู...ขอเป็นกำลังใจให้คุณฝ้าย..ปิดหนี้ได้สำเร็จอย่างที่ตั้งใจนะคะ... :)

ยินดีและขอบคุณสำหรับกำลังใจมากค่ะ คุณ Tuktuk เองก็พยายามสู้ๆ ไปด้วยกันนะค่ะ ตอนนี้หลายๆ เจ้าเงียบหายไปฝ้ายเองก็เลยยังไม่มีอะไรอัพเดตเพิ่มเติมเลยหล่ะะค่ะ :เฮ้อ:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #26906 โดย meawpung
ยินดีด้วยครับ

เข้าสู่ช่วงเงียบเหงา ยังไงก็ระวังเจ้าหนี้ที่ฟ้องเร็วด้วยนะครับ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #26911 โดย fay

Narasingh เขียน: ยินดีด้วยครับ

เข้าสู่ช่วงเงียบเหงา ยังไงก็ระวังเจ้าหนี้ที่ฟ้องเร็วด้วยนะครับ

ขอบคุณค๊าาา คุณ Narasingh กลัวอยู่เหมือนกันค่ะ ตอนนี้หยุดจ่ายมาน่าจะเข้าเดือนที่ 4 แล้วค่ะ กะลังหวาดระแวงสุดๆ เหมือนกันค่ะ แต่ก็ไม่ประมาทค่ะ โทรไปถามแม่เรื่องหมายศาลที่จะส่งไปที่บ้านประจำและคิดว่าหลังปีใหม่จะต้องกลับไปเช็คที่ศาลดูว่ามีหมายเลขคดีดำของเราหรือยัง เพราะถ้าหลังปีใหม่ก็จะเข้าเดือนที่ 6 กันแล้วหล่ะค่ะ ของฝ้ายมีทั้ง Citibank 3 บัญชีกันไปเลย ฮ่าา จะเยอะไปไหน หนักๆ ทั้งนั้นด้วยค่ะ และ UOB ก็หนักพอกันค่ะ ไม่มีใครกินใครลงเลย 2 เจ้าหนี้นี้ ก็ตั้งรับไปทีละรายไปค่ะ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27035 โดย jackhunter
สวัสดีครับคุณFay
ยินดีด้วยนะครับปิดไป2ใบแล้ว
ส่วนเรื่องหนี้ผมมี จอมมารยู(ขอยืมพี่ GOKU มาใช้) คุยยากมาก เขี้ยวตอนคุยกับฝ่ายเร่งรัดหนี้สินลดให้เฉพาะเงินต้น จบกันไม่ลง
ตอนนี้เรื่องออกมาที่ฝ่ายกฎหมายแล้วครับ ยังเจรจากันอยู่ ถ้าจบกันไม่ได้อีกคงเตรียมตัวไปศาลครับ
คุยกับ UOB ต้องมีสตินะครับ มันจะออกแนวขู่ๆ ไม่ยอมท่าเดียว ถ้าเราพอมีเงินคุยเรื่องยอดที่จะจ่าย ถึงแม้ว่าจะยังไม่ใช่ยอดที่ทางจอมมารต้องการ จะคุยได้ง่ายขึ้นนิดนึง เพราะว่าดูเหมือนว่าเรามีเจตนาจะจ่าย(แต่เงินไม่พอ) เป็นความรู้สึกของผมนะครับ จากการที่คุยกับจอมมารยูมาตลอด2-3อาทิตย์ที่แล้ว

ส่วน CITI ผมไม่มีบัญชีนี้ เลยไม่มีประสบการณ์ ยังไงก็สู้ๆปลดหนี้ไปด้วยกันนะครับผม :สู้ๆ:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27059 โดย fay

jackhunter เขียน: สวัสดีครับคุณFay
ยินดีด้วยนะครับปิดไป2ใบแล้ว
ส่วนเรื่องหนี้ผมมี จอมมารยู(ขอยืมพี่ GOKU มาใช้) คุยยากมาก เขี้ยวตอนคุยกับฝ่ายเร่งรัดหนี้สินลดให้เฉพาะเงินต้น จบกันไม่ลง
ตอนนี้เรื่องออกมาที่ฝ่ายกฎหมายแล้วครับ ยังเจรจากันอยู่ ถ้าจบกันไม่ได้อีกคงเตรียมตัวไปศาลครับ
คุยกับ UOB ต้องมีสตินะครับ มันจะออกแนวขู่ๆ ไม่ยอมท่าเดียว ถ้าเราพอมีเงินคุยเรื่องยอดที่จะจ่าย ถึงแม้ว่าจะยังไม่ใช่ยอดที่ทางจอมมารต้องการ จะคุยได้ง่ายขึ้นนิดนึง เพราะว่าดูเหมือนว่าเรามีเจตนาจะจ่าย(แต่เงินไม่พอ) เป็นความรู้สึกของผมนะครับ จากการที่คุยกับจอมมารยูมาตลอด2-3อาทิตย์ที่แล้ว

ส่วน CITI ผมไม่มีบัญชีนี้ เลยไม่มีประสบการณ์ ยังไงก็สู้ๆปลดหนี้ไปด้วยกันนะครับผม :สู้ๆ:

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะคุณ jackhunter ไว้ฝ้ายจะนำไปประยุกต์ใช้กับของตัวเองนะค๊าาาา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27231 โดย fay
สวัสดีวันลอยกระทงค๊าา สมาชิกทุกท่าน วันนี้ฝ้ายมาอัพเดตรายการตัวเองนิดหนึ่งค่ะ หลังจากที่ได้เงินเดือนก็รีบเอาไปปิดจบเลยบัตรหนึ่งค่ะ โชคดีเดือนนี้ย้ายไปอยู่กับญาติเลยเงินเดือนเหลือเต็มๆ เลยค่ะ ค่ากินก็แค่ข้าวกลางวันอย่างเดียวสบายใจไป อดทนๆ ค่ะ เพื่อเก็บเงินปิดจบหนี้ คราวนี้เป็นคิวของบัตรเซ็นทรัลการ์ดหล่ะค่ะ รายละเอียดตามนี้เลยค่ะ ส่วนเจ้าที่กำลังเจรจาอยู่ก็มีของโลตัสอ่ะค่ะ ยังไม่ลงตัวสักที ถ้าลงตัวคืบหน้ายังไงจะมารายงานเพิ่มนะค่ะ โลตัสนี้คงต้องขอยาวๆ ปิดจบหลังวันที่ 25 เดือนธันวาหล่ะค่ะ

Central Card
หยุดจ่าย: ส.ค. 55
เสนอส่วนลด และปิดจบภายใน: พ.ย. 55 โดยสำนักงานกฎหมายดิอิวิเด็นซ
ยอดหนี้ ณ ปัจจุบัน: 36,xxx บาท
เสนอให้จ่ายที่: 27,000 บาท
ต่อรองได้เหลือ: 22,000 บาท
คิดเป็นเปอร์เซ็นต์โดยประมาณของยอดหนี้ ณ ปัจจุบัน: 44.57%
สถานะ: จ่ายเงินแล้วรอเอกสารใบปลดหนี้

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27243 โดย meawpung
ยินดีด้วยนะครับ

เวลาเจรจาต่อรอง พยายามแจ้งไปว่าเงินไม่พอ แต่จะพยายามไปยืมญาติ เอาทองไปจำนำ
อะไรประมาณนี้

ดราม่าไปเลยครับ เพราะมันก็ดราม่ามาเหมือนกัน

ถ้างี่เง่า ก็ด่าอาม่ามันไปเลย :)

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28497 โดย calf
ยินดีด้วยจ๊ะ คุณฝ้าย หมดหรือยังเนี๊ย สงสัยจะเร็วกว่า 2 ปีแน่เลย สู้ๆ ค่ะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28510 โดย saranwer
สู้ๆ ครับ เดี๋ยวขอคำปรึกษาบ้างนะครับ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29292 โดย fay
สวัสดีปีใหม่ปีงูเล็กนะค่ะ มาสวัสดีปีใหม่ช้าไปนิด ฮ่า..เป็นอาทิตย์เลยเพราะช่วงต้นเดือนที่ผ่านมายุ่งนิดหน่อยค่ะเนื่องจากลาออกจากที่ทำงานกลับมาทำงานที่บ้านต่างจังหวัดแล้วค่ะ ยังไงก็ขอให้ทุกท่านมีความสุข หนี้ลดน้อยลง ถ้าใครสามารถใช้ได้หมดภายในปีนี้ก็ขอให้หมดตั้งใจหวังนะค่ะ มาวันนี้เลยมาขออัพเดตหนทางการปิดบัญชีของยูโอบีค่ะ แต่แบบว่าลดยากและลดได้น้อยจริงๆ ค่ะ ฝ้ายพยายามงัดมาทุกมุกที่ฝ้ายนึกออกแล้วอ่ะค่ะ ได้ลดจากยอดตอนหยุดจ่ายแค่ประมาณ 2,000 บาท เองค่ะ เขี้ยวลากมาก...จริงๆ :crying:

การเจรจา
24 ธ.ค. 55 --> ฝ้ายเริ่มเจรจาขอปิดบัญชีทุกบัญชี(มี 2 บัตรเครดิต, 1 บัตรกดเงินสด, 1 สินเชื่อ) เพราะได้เงินโบนัสมาจำนวนหนึ่ง โดยทางธนาคารให้ส่วนลดจ่ายปิดงวดเดียวเฉพาะเงินต้นตอนที่หยุดบอกมาที่ 169,500 บาท แต่ฝ้ายขอต่อรองที่ 150,000 บาท หลังจากนั้นช่วงเย็นมีเจ้าหน้าที่อีกคนโทรมาเป็นผู้ชาย บอกว่าไม่สามารถลดให้ได้ ลดได้เท่าจำนวนที่บอก แล้วแบบพูดจาไม่ดีค่ะ ฝ้ายกับเขาเลยเถียงกันไปพักหนึ่งจนฝ้ายหมดความอดทนบอกว่าไม่อยากคุยแล้วมีเท่านี้เต็มที่ ไม่ได้ก็ไปคุยกันที่ศาล(ทำเสียงแข็งไปงั้นอ่ะค่ะ รู้จากที่อ่านหลายๆท่านบอกว่าถ้าขึ้นศาลแล้วเจ้านี้ลดยากมากแต่แบบไม่พอใจเจ้าหน้าที่ท่านนี้มาก) เขาเลยบอกก่อนวางสายว่าถ้างั้นให้ฝ้ายส่งเอกสารภาระหนี้สินไปเพิ่มสัก 4-5 บัญชี เดี๋ยวเขาจะลองเอาไปเสนอผู้ใหญ่ให้อีกทีค่ะ

4 ม.ค. 56 --> คราวนี้มีเจ้าหน้าที่ผู้ชายอีกคนโทรมาค่ะ บอกว่าที่ฝ้ายขอไปไม่ผ่านค่ะ เจ้าหน้าที่ท่านนี้พูดจาดีค่ะ เหมือนเห็นใจและพยายามวิ่งเต้นเรื่องขอส่วนลดให้ฝ้ายค่ะ ฝ้ายก็เลยแบบใจอยากปิดอยู่แล้วเลยแบบอ่ะ ฝ้ายขอไปที่ 160,000 บาท หายไปพักกลับมาบอกไม่ได้ค่ะ เขาบอกว่าทางผู้ใหญ่ให้ได้เต็มที่ 165,500 บาท ฝ้ายก็ขออีกขอ 165,000 บาท เขาก็บอกว่าไม่ได้จริงๆ อธิบายการคิดว่าทางธนาคารลดไม่เก็บดอก ไม่เก็บค่าธรรมเนียมการทวงหนี้ บล๊า บล๊า บล๊า ฝ้ายฟังไม่ทันค่่ะ บอกตรงๆ ฝ้ายกับคนนี้โทรกันไปมาตลอดช่วงเย็นวันศุกร์เป็น 10 เที่ยวได้ค่ะ ฝ้ายเลยแบบเอาว่ะ เหนื่อยแล้ว เอาก็เอาที่ยอดนี้ก็ได้ 165,500 บาท แบบพูดกันจนเมื่อยปากกับ 500 บาท ไม่ได้สักที แต่ก็ตลอดเวลาเจ้าหน้าที่ก็พูดด้วยน้ำเสียงดีนะค่ะไม่มีหงุดหงิด ไม่มีขึ้นเสียง ท่าทางฝ้ายจะแพ้คนพูดจาดีแฮะ ฮ่ะ ฮ่ะ ฮ่ะ เพราะอย่างน้อยถ้าลดไม่ได้กันจริงๆ เราก็ไม่อารมณ์เสียเพราะคำพูดคนพวกนี้อ่ะค่ะ ตอนเย็นเขาเลยส่งเมล์มาให้สรุปยอดที่ต้องปิด แต่มันไม่ได้เป็นเอกสารที่มีลายเซ็นต์จากเจ้าหน้าที่ทางธนาคารค่ะ ฝ้ายเลยบอกว่าวันจันทร์ให้แฟกซ์มาใหม่ฝ้ายจะนั่งรอเลยแล้วจะขับรถเข้าตัวเมืองเอาไปจ่ายให้(เขาบอกว่าต้องจ่ายภายในวันที่ 7 ม.ค. ค่ะไม่งั้นยอดนี้จะไม่ได้เพราะบัตรเครดิตฝ้ายจะตัดรอบแล้วพอขึ้นรอบใหม่ยอดก็จะเพิ่ม) เอาให้มันเป็นเอกสารที่บอกถึงการชำระ เป็นจำนวนเท่านี้ จากยอดเดิมเท่าไหร่ แล้วต้องชำระวันไหน บอกว่าถ้าชำระต้องถือเป็นการปิดจบบัญชีหมดหนี้สินกันไป และสำคัญต้องมีลายเซ็นต์หัวหน้าของเจ้าหน้าที่ท่านนั้นด้วย

7 ม.ค. 56 --> ได้รับแฟ็กซ์เอกสารปิดจบหนี้ เทียบกับห้องนิทรรศการเอกสารหนี้แล้วโอเค เลยไปจ่ายแต่ก็มีเรื่องหงุดหงิดนิดหน่อยค่ะ เพราะในเอกสารปิดจบหนี้จากที่คุยกันไว้ว่าจบกันที่ 165,500 บาท จู่ๆ ยอดมาที่ 166,300 บาท เพิ่มมา 800 ฝ้ายเลยแบบอาวมันเพิ่มมาได้ไง เจ้าหน้าที่ธนาคารบอกว่ามันเป็นค่าดอกเบี้ยบัตรกดเงินสด ยอดวันนี้มันถูกปรับขึ้นมา ฝ้ายก็แบบเออนะ ออกมาเตรียมตัวจะไปจ่ายแหล่ะ เลยแบบเอางี้แล้วกันคุณไปคุยกับทางหัวหน้าคุณนะว่าลดมาเลย 300 บาท เอาถ้วนๆ คุณทำแบบนี้ถ้าพูดกันตรงๆนะ คุณรู้ไหมว่าอย่างหัวหน้าคุณอ่ะ เขาเรียกว่าเป็นคนคำพูดไม่เป็นคำพูด ไม่มีสัจจะ ไปคุยแล้วส่งมาใหม่(คือแบบมันชอบอ้างหัวหน้ามันนักว่าลดไม่ได้ และแบบฝ้ายจะเอายอดเดิมมันก็ไม่ได้ อีกอย่างฝ้ายก็ตั้งใจออกมาแล้ว ยื้อไว้ 800 บาทกับเวลาที่ฝ้ายต้องเสียเริ่มคุยกันใหม่อีกและยังมีเจ้าหนี้อื่นอีกเยอะเลยค่ะ ของฝ้ายที่โทรมากวนใจอยู่เนืองๆ เลยอยากตัดๆ ให้มันหมดๆ ไปค่ะ) สรุปปิดจบกันที่ยอด 166,000 บาท จากที่ตอนแรกทางธนาคารเสนอมาที่ 169,500 บาท

UOB บัตรเครดิต
เสนอส่วนลด และปิดจบภายใน: ม.ค. 56
ยอดหนี้ ณ ปัจจุบัน: 94,591.88 บาท
ยอดตอนหยุด: 86,644.93 บาท
ต่อรองได้เหลือ: 85,010 บาท
คิดเป็นเปอร์เซ็นต์โดยประมาณของยอดหนี้ ณ ปัจจุบัน: 10.13%

UOB บัตรกดเงินสด
เสนอส่วนลด และปิดจบภายใน: ม.ค. 56
ยอดหนี้ ณ ปัจจุบัน: 56,714.85 บาท
ยอดตอนหยุด: 51,104.29 บาท
ต่อรองได้เหลือ: 50,800 บาท
คิดเป็นเปอร์เซ็นต์โดยประมาณของยอดหนี้ ณ ปัจจุบัน: 10.43%

UOB สินเชื่อ
ยอดหนี้ ณ ปัจจุบัน: 35,124.38 บาท
ยอดตอนหยุด: 30,159.91 บาท
ต่อรองได้เหลือ: 30,190 บาท
คิดเป็นเปอร์เซ็นต์โดยประมาณของยอดหนี้ ณ ปัจจุบัน: 14.05%

รวมยอดหนี้ปัจจุบัน 186,431.11
รวมยอดหนี้ ณ ตอนที่หยุดจ่าย 167,909.13
รวมยอดหนี้ที่ใช้ปิดบัญชี 166,000.00

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29298 โดย fay
กระทู้ที่แล้วพูดถึงการปิดจบบัญชีนะค่ะ กระทู้นี้ขอมาระบายบอกกล่าวเจ้าหนี้ที่นิสัยเสีย ทำอะไรไม่เหมือนเจ้าหนี้อื่นของฝ้ายกันบ้างนะค่ะ เจ้าหนี้ที่ว่านี่คือ ซิตี้แอดวานซ์ค่ะ ฝ้ายเป็นหนี้ปัจจุบันน่าจะหนึ่งแสนต้นๆ ได้ค่ะ จากหยุดจ่ายเมื่อเดือนกันยายน 2555 ยอดตอนหยุดประมาณ 95,000 บาทค่ะ ที่มันน่าโมโห คืองู่ๆ วันนั้นเข้ามาหาฝ้ายที่ทำงานแต่วันทั้งวันไม่มีใครโทรมาบอกล่วงหน้าเลย ซึ่งฝ้ายก็รอรับโทรศัพท์ รับทุกสาย ไม่มีสายที่ไม่ได้รับ ฝ้ายก็เลยออกไปเจอค่ะ

วันที่ 27 ธ.ค. 55
ฝ้าย: มาทำไมค่ะคุณ(ฝ้ายพูดจาดี ใบหน้ายิ้มแย้มนะค่ะ) ขอดูบัตรประชาชนด้วย
พนักงานที่มา: อ้ำอึ้ง...นิดหนึ่งแล้วบอกว่าผมไม่ได้เอาบัตรประชาชนมาครับพี่ แล้วคือผมมาเก็บเงินค่างวดอ่ะครับพี่ คือเราไม่สามารถติดต่อพี่ได้ครับ
ฝ้าย: เอ๊ะ.. ทำไมติดต่อไม่ได้หล่ะค่ะ วันนี้ตั้งแต่เช้าดิฉันก็รอรับโทรศัพท์นะไม่มีใครโทรมาเลย ใครใช้ให้น้องมา ขอเบอร์และชื่อเจ้าหน้าที่คนนั้นหน่อย พนักงานคนนั้นทำท่าทางจะกดโทรออกให้ฝ้ายคุยเลยกับเจ้าหน้าที่ท่านนั้น แต่ฝ้ายบอก ไม่เป็นไรเดี๋ยวช่วงบ่ายพี่โทรไปเอง ขอชื่อและเบอร์เจ้าหน้าที่คนนั้นให้พี่ ส่วนน้องกลับไปเถอะพี่ไม่มีเงินหรอก เดี๋ยวพี่คุยกับเขาอีกทีนะ อ่ะก่อนกลับขอถ่ายรูปหน่อย เอ้ายิ้ม.....(มุกจากพี่กอบัวค่ะ ฮิ ฮิ ขอยืมมาใช้หน่อยนะค่ะพี่กอบัวคนสวย)
พนักงานที่มา: พูดว่าจะถ่ายทำไมครับพี่แล้วแบบรีบใส่หมวกกันน็อคเลยค่ะ
ฝ้าย: ก็เผื่อขึ้นสงขึ้นศาล ได้มีหลักฐานว่ามีคนมาทวงเงินที่ทำงาน เพื่อใช้ประกอบการพิจารณาเอาโทษกันได้(ขู่มันๆ ค่ะ แต่ฝ้ายก็ถ่ายรูปมันได้ทันนะ แล้วคิดในใจมึงโดนแน่ เธอคนนั้น)

หลังจากนี้จะเป็นการสนทนากับพนักงานที่ส่งคนมาแล้วไม่โทรมาล่วงหน้านะค่ะ พอเด็กมาเก็บค่างวดกลับไปฝ้ายก็เอาเบอร์ที่จดกับชื่อ โทรไปค่ะ

ฝ้าย: สวัสดีค่ะ คุณ.... ใช่ไหมค่ะ
ปลายสาย: ใช่ค่ะ คุณมีธุระอะไรเหรอค่ะ
ฝ้าย: ดิฉันชื่อ........ ที่วันนี้คุณส่งคนมาทวงค่างวดของซิตตี้แอดวานซ์อ่ะค่ะ วันนี้คุณได้โทรมาหาดิฉันยังค่ะ
ปลายสาย: เออ.......ทำไมเหรอค่ะ
ฝ้าย: (เริ่มขึ้นเสียงแล้วพูดเสียงดังใส่) วันนี้คุณไม่โทรมาเลยใช่ไหม ทำไมจะส่งใครเข้ามาถึงไม่โทรมาบอกก่อน วันนี้ดิฉันรอรับโทรศัพท์ทั้งวันไม่มีใครโทรมาเลยคุณทำแบบนี้ได้ยังไง จะให้ใครต้องโทรมาบอกล่วงหน้าก่อนสิ ทำแบบนี้มันไร้มารยาท คุณนี้ไม่มีมารยาทเลยนะ จะมาพบดิฉันก็ให้พบไม่เคยไม่ให้พบนะ ธนาคารอื่นจะเข้ามาพบเขายังมีมารยาทโทรมาบอกล่วงหน้าเลย นี่อะไรทำไมทางซิตตี้แอดวานซ์ไร้มารยาทขนาดนี้
ปลายสาย: ย้อนกลับมาว่ามันเป็นนโยบายของทางธนาคารที่ถ้าติดต่อลูกค้าไม่ได้จะต้องส่งพนักงานออกมาติดตามเ็ก็บเงิน
ฝ้าย: ติดต่อไม่ได้อะไร ดิฉันก็รับทุกสาย ที่ไม่ได้รับบ้างก็เพราะติดธุระ แต่กรณีนี้วันี้ตั้งแต่เช้าคุณไม่โทรมาบอกล่วงหน้าเลย ทั้งๆ ที่วันนี้ถ้าโทรมาดิฉันก็รับ แต่คุณไม่โทรมา คุณตั้งใจจะเสียมารยาทกับดิฉันมากกว่านะ
ปลายสาย: แล้วครั้งล่าสุดคุณรับโทรศัพท์จากทางเราวันไหนคะ
ฝ้าย: โอ๊ย...... ใครมันจะไปจำได้คุณ บอกไว้เลยนะ ว่ายังไงคุณก็ควรโทรมาบอกล่วงหน้าก่อนอย่างน้อยเมื่อเช้านี้คุณก็ควรโทรมานะ ดิฉันเป็นหนี้ธนาคารไม่ใช่ไปฆ่าพ่อ ฆ่าแม่คุณ คุณจะมาไร้มารยาทกับฉันแบบนี้ไม่ได้(เอิ่ม...ยอมรับว่าตัวเองพูดแรงไปค่ะ พูดถึงพ่อ-แม่ คนอื่น แต่มันโมโหจริงๆ ค่ะ เพราะพอฝ้ายขึ้นเสียงไป ทางนั้นก็น้ำเสียงสะบัดกลับมาเลยฝ้ายยิ่งโมโหไปกันใหญ่)
ปลายสาย: ก็ลองดูสิค่ะ.......
ฝ้าย: งั้นบอกไว้เลยนะ อัดเสียงไว้ใช่ไหม ดิฉันขอบอกไว้ตรงนี้นะกับทางซิตตี้แอดวานซ์ว่าดิฉันถูกไล่ออกก็เพราะคุณ(พูดให้รุนแรงเข้าไว้ จริงๆ ตั้งใจจะลาออกปลายปีอยู่แล้วค่ะ) ตราบใดที่ยังเป็นคุณที่ติดตามหนี้ฉันอยู่ ฉันจะไม่คุยอะไรด้วยทั้งนั้น และบอกไว้เลยว่าถึงแม้ฉันมีเงินที่จะได้ปลายปีนี้ฉันก็จะไม่จ่าย เพราะคุณ เพราะคุณไม่มีมารยาท จำเอาไว้เลย

วันที่ 28 ธ.ค. 55
ขึ้นเบอร์คนเมื่อวานโทรเข้ามาหลายสาย ฝ้ายไม่รับ

วันที่ 2 ม.ค. 55
มีเจ้าหน้าที่โทรมาฝ้ายถามว่าชื่ออะไร เขาบอกเขาชื่อ....... ฝ้ายเลยบอกอ้อนึกว่าคนนั้น ถ้าคนชื่อนั้นโทรมา ไม่คุยด้วย ฝ้ายก็บอกไปว่าอยากปิดบัญชี ยอดปิดบัญชีเท่าไหร่ ช่วยเหลือดิฉันได้บ้างไหม สรุปลดได้แค่ดอกเบี้ย ฝ้ายไม่ไหวเลยบอกว่าตอนนี้ออกจากงานแล้ว ไม่มีเงินถ้ายังไงโทรมาเรื่อยๆได้ รับตลอด(ไม่รู้เป็นเจ้คนนั้นแล้วปลอมเสียงหรือเปล่านะค่ะ ตอนแรกจะด่ากลับไปแล้ว เตรียมคำพูดไว้แล้ว แต่พอไม่ใช่คนนั้นฝ้ายเลยพูดปกติด้วย)

วันที่ 5 ม.ค. 55
มีคนจะเข้ามาหาฝ้ายที่พักที่กรุงเทพ แต่โทรมาหาฝ้ายก่อน(ดีมากควรโทรมาก่อนแบบนี้นะ แต่เป็นวันเสาร์นะนี่) ฝ้ายเลยบอกว่า อ้อ...ออกจากงานแล้ว ไม่อยู่กรุงเทพ อยู่ต่างจังหวัด ไงวันจันทร์ให้เจ้าหน้าที่โทรมาอีกทีแล้วกันนะ

วันที่ 7 ม.ค. 55
มีพนักงานอีกคนโทรมาแต่พูดจาดีบอกว่าถ้าพี่ไม่มีเงินมากพอที่จะปิดบัญชี ก็ให้จ่ายเข้าไปหนึ่งงวดก่อน

**ฝ้ายว่าซิตตี้แอดวานซ์มันน่าโมโห เอะอ่ะ อะไรก็จะส่งคนเข้ามาเก็บค่างวด ซึ่งฝ้ายตั้งใจไว้แล้วว่าอยากมาก็มา จะออกไปต้อนรับ เลยพยายามรับมันทุกสาย มันจะได้ไม่เอาไปอ้างได้อีก แล้วแบบส่งมาครั้งแรกก็มาเลย ไม่มีโทรมาบอกก่อน ฝ้ายก็เคยโดนของธนาคารอื่นมาขอพบ ฝ้ายก็ให้พบนะ แล้วแบบเขาโทรมานัดก่อนไง ฝ้ายเลยไม่โมโห แต่นี่ไม่ไหว ไม่รู้ว่าจะมาที่บ้านที่ต่างจังหวัดวันไหน อยากมาก็มา แต่ขออย่างเดียวให้โทรมาบอกันก่อน ขอแค่นั้นเอง....**

เดี๋ยวไว้คืบหน้ารายนี้ยังไงจะมารายงานเรื่อยๆ นะคะ ส่วนเจ้าหนี้อื่นก็ยังทวงตามปกติค่ะ อันนี้ถือว่ามาแชร์ เพื่อได้เตรียมรับมือนะค่ะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29299 โดย fay
คุณ Narasingh ฮ่า.. ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค่ะ ไอ้มุกว่าเป็นยืมคนอื่นนี่ลองแล้วค่ะ ได้ผลบ้าง ไม่ได้ผลบ้าง เราก็เข้าใจว่าพวกเจ้าหนี้มันคงไม่ได้สนใจหรอกว่าเราจะเดือดร้อน สาเหตุการได้มาของเงินเราจะมายังไง ขอแค่มีเงินจ่ายมันตามจำนวนที่มันเรียกร้องก็พอค่ะ ส่วนมุกขายทองนี่ยังไม่ได้ลอง เดี๋ยวลองเอาไปใช้บ้างนะค่ะ ^^

คุณ calf สาธุเลยค่ะ ตอนนี้ก็ทำงานของที่บ้านเก็บลำไพ่ ช่วยพ่อกับแม่อ่ะค่ะ ฝ้ายก็ได้พ่อกับแม่นี่แหล่ะค่ะ ท่านช่วยเหลือค่ะ แต่ก็ไม่ได้มีปิดตูมเดียวล้านกว่าหรอกค่ะ ฝ้ายเองก็เจรจาไปเรื่อยๆ อันไหนเห็นสมควรก็จ่ายๆ ไปค่ะ :)

คุณ saranwer ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะค่ะ เรื่องขอคำปรึกษานั้นก็มีปัญหาอะไรก็โพสถามในห้องถาม- ตอบปัญหาหนี้ได้ค่ะ จะได้มีท่านสมาชิกมาช่วยตอบกันเยอะๆ ค่ะ เพราะแต่ละคนประสบการณ์ก็อาจจะมีแตกต่างกันออกไปตามแต่สภาวะหนี้ของแต่ละบุคคลอ่ะค่ะ แต่ก่อนจะถามอย่าลืมอ่านกระทู้ปักหมุดก่อนนะค่ะ :wo:

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29321 โดย mlek
เข้ามาสวัสดีทักทายเจ้าของกระทู้...สวัสดีปีงูเล็ก...
บังเอิญก็ชื่อเล็กซะด้วย...แต่ตัวไม่เล็กตามนะคะ 5555

คุณฝ้ายเข้มแข็งมากค่ะ และโชคดีที่สุดที่มีคุณพ่อคุณแม่เป็นผู้ที่คอยช่วยเหลือและเข้าใจคุณ
บอกตามตรงว่า "อิจฉา" ค่ะ เพราะชีวิตเล็กนั้นคุณพ่อก็เสียไปแล้ว ส่วนคุณแม่ก็ไม่ได้อยู่ด้วยกันมา 20 ปีเศษแล้วล่ะค่ะ (คุณแม่ไปมีครอบครัวใหม่) เล็กมาอยู่กับป้า(ญาติฝั่งคุณพ่อ) และพี่สาวตั้งแต่อายุ 7 ขวบ
การใช้ชีวิตที่ผ่านมาตั้งแต่เด็ก ๆ ก็ผิดบ้างถูกบ้าง (แต่ส่วนใหญ่จะผิดก่อน) ไม่มีใครคอยสั่งสอนให้ตัวเราเข้าใจได้ค่ะ (ออกจะดื้อนิด ๆ ) แต่เล็กก็รักและห่วงป้ากับพี่สาวเสมอค่ะ ถึงแม้ตัวเองจะแต่งงานมีลูกแล้วก็ตาม

เวลาอ่านเรื่องราวของใครก็แล้วแต่ ว่า "มีพ่อมีแม่" ที่เข้าใจและคอยให้กำลังใจแล้วรู้สึกตื้นตันใจแทนค่ะ
เพราะแบบนี้งั้ยคะ เล็กถึงต้องใช้วิธีที่ชมรมฯ คอยแนะนำ เพราะเราผิดพลาดมานานแล้ว และไม่อยากให้ความผิดพลาดนี้ส่งไปถึงลูกของเล็ก เค้ายังเด็กยังต้องเติบโตอีกเยอะ...

สู้สู้ค่ะ คุณฝ้ายโชคดีที่สุดแล้วค่ะที่มีพ่อแม่อยู่เคียงข้าง อีกทั้งท่านยังคอยช่วยเรื่องเงินด้วยแล้วแบบนี้ไม่น่าห่วงมากหรอกค่ะ แถมยังมีกิจการให้คุณฝ้ายดูแลที่บ้านด้วย (ไม่ต้องทำงานเป็นลูกจ้าง) ยังงั้ยก็ขอให้คุณฝ้ายได้ส่วนลดตามที่ใจปราถนานะคะ :สู้ๆ:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30220 โดย fay
เข้ามาอัพเดตข้อมูลนิดหนึ่งค่ะ เผื่อใครมีการหยุดและบัญชีคล้ายๆ กับฝ้าย

1. Citi Advance หยุดจ่าย 4 ส.ค. 55 - ม.ค. 56 หยุดมาประมาณ 5-6 เดือนค่ะ มีเสนอส่วนลดมาแล้ว 50% ค่ะ (ตัวนี้ยอดหนี้แสนนิดๆ ค่ะ)

2. บัตรเครดิตของ Lotus หยุดจ่าย 27 ก.ค. 55 - ม.ค. 56 หยุดมาประมาณ 6 เดือนค่ะ มีเสนอส่วนลดมาแล้ว 50% ค่ะ (ตัวนี้ยอดหนี้สี่หมื่นกว่าๆ ค่ะ)

รองลงมาก็ 30% ก็มีของเครือ Citibank พวก บัตรเครดิตกับบัตรกดเงินสด
แล้วก็สุดท้ายประมาณ 10% กว่าๆ ก็มีพวกเครือของ KTC, บัตรอยุธยาคาร์ด, สินเชื่อ Krungsri Smile Cash

นอกนั้นก็ยังไม่มีเจ้าไหนยื่นขอเสนอส่วนลดมาค่ะนอกเหนือจากที่ฝ้ายปิดจบไปแล้วนะค่ะ มีแต่ให้ชำระเข้าไปบางส่วนอ่ะค่ะ

ปล. ทุกบัญชีฝ้ายตอนนี้หยุดมาแล้ว 5-6 เดือน ทุกอันนะค่ะ เพราะหยุดพร้อมกันหมดเลย

ก็เอาไว้พิจารณาเป็นข้อมุลนะค่ะ ของเพื่อนสมาชิกท่านไหนมีความเคลื่อนไหวยังไงก็อย่าลืมอัพเดตนะค๊าาา ฝ้ายจะติดตามอ่านค่ะ เรามาแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน อย่างคำกล่าวที่ว่า "รู้เขา รู้เรา รบร้อยครั้ง ชนะร้อยครั้ง" :bye:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.094 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena