มือใหม่รายงานตัว ได้แฮคัทแล้ว 1 ใบ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16527 โดย อัญชัญสีชมพู
สวัสดีค่ะ ตั้งใจสมัครสมาชิกเพื่อมาแชร์ประสบการณ์ ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเว็บไซต์แห่งนี้ก่อน ที่ชี้ทางสว่างให้
ก่อนจะเจอเว็บนี้ พยายามรักษาเครดิต ด้วยการจ่ายขั้นต่ำ กดใบนั้นมาจ่ายใบนี้ เพราะมีห้องชุดที่ผ่อนอยู่กับ ธอส. ด้วยกลัวหากไม่จ่ายแล้วโดนฟ้องเลยกลัวโดยยึด
และช่วงนั้นก็ป่วยด้วยโรคปอดเข้าโรงพยาบาลเป็นว่าเล่น จนต้องออกจากงานมาชั่วคราวเพื่อรักษาตัวเกือบ 3 เดือน ทำให้เงินขาดมือไปเลย จ่ายบ้างไม่จ่ายบ้าง
เงินไม่เหลือใช้ในชีวิตประจำวันเลย จนท้อ จนวันหนึ่งนั่งหน้าคอมพิมพ์ข้อความประมาณว่าเป็นหนี้ทำยังไงดี เลยเจอเว็บนี้ นั่งอ่านทั้งวัน มีคนที่แย่กว่าเราอีก
อ่านกระทู้ปักหมุด อ่านแล้วอ่านอีก อ่านทุกอย่างที่เป็นแนวทางเดียวกับหนู ก็เริ่มด้วยการหยุดจ่ายเลยค่ะ
และเข้ามาอ่านเก็บข้อมูลต่าง ๆ ในชมรมตลอด ๆ แต่ไม่ได้สมัครสมาชิก
หนูเป็นหนี้บัตร 3 ใบ หยุดจ่ายทั้ง 3 ใบพร้อมกัน เมื่อ ก.ค.54
1.ซิตี้แบงค์ เรดดี้ ยอดหยุดจ่าย 29,000 บาท ผ่านมา 1 ปี 33,000(ทวงสุภาพค่ะ ไม่มีโหด )
2.อีซี่บาย ยอดหยุดจ่าย 55,000 บาท ผ่านมา 1 ปี 65,000 (ถึงตอนนี้ยังทวงสุภาพอยู่ พูดจาดีค่ะ )
3.อิออน วงเงินสด 20,000 + ผ่อนสินค้า 18,000 รวม 38,000 บาท ผ่านมา 1 ปี 46,000 (เป็นรายเดียวที่ทวงเ..ว มากที่สุด ชวนทะเลาะ พูดจาดูถูกเรา และใช้ถ้อยคำไม่สุภาพ)
หลังจากกลับมาทำงาน และหยุดจ่ายไป 2 เดือนแรก โดนค่ะ โทรทวงหนี้กระจาย ทั้งมือถือ ที่ทำงาน(กลับไปทำงานที่เดิมค่ะ) ลักษณะการทวงเหมือนที่โพสท์กันในเว็บ เลยทำใจตั้งรับได้ถูก
หัวหน้างานก็เรียกเราไปคุยว่ายังไง เราก็อธิบาย ยอมรับความจริง ว่าเรามีปัญหายังไง ถึงตอนนั้นไม่อายแล้วค่ะ เขาก็พอเข้าใจแต่ก็มีดุนิดหน่อย
ก็เลยพูดกับพวกทวงหนี้ว่ากรุณาโทรเข้ามือถือเท่านั้น เพราะรอรับสายอยู่ตลอด ไม่เคยไม่รับสายไหนเลย คุยกับทุกเจ้าหนี้ ก็บอกไปว่าอยากจ่ายตอนนี้ยังไม่มีจริง ๆ ทำงานเก็บเงินอยู่
ถ้าคุณโทรมาทวงที่ทำงาน อาจมีปัญหาดิฉันก็คงต้องตกงานแน่นอน หลังจากนั้นก็ไม่มีค่ะโทรเข้ามือถือตลอด (อ่านจากประสบการณ์เพื่อน ๆ ค่ะ พูดจาดีมาก็ดีไป ร้ายมาก็ร้ายไป)
ระหว่างนั้นก็เริ่มเก็บเงินที่เหลือจากค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ในการดำรงชีวิตเช่น ค่าบ้าน(ผ่อนห้องชุดกับ ธอส) ค่าน้ำ ค่าไฟ ประกันชีวิต ค่าใช้จ่ายรายวัน ค่ากิน ของใช้จำเป็นเท่านั้น
(เงินเดือนไม่เยอะค่ะ แค่ 12,000.- ) ลดความฟุ่มเฟือย ทรมานมากแต่ก็ทนอยากหมดหนี้ ไม่อยากโดนยึดห้อง เดือนหนึ่งก็เหลือเก็บไม่เยอะหรอกค่ะ แต่ต้องเก็บให้ได้อย่างน้อย 2,000 ต่อเดือน
บางเดือนก็ไม่เหลือเก็บ จนถึงเมื่อ มิ.ย. 55 มีเงินเก็บหมื่นนิด ๆ คิดในใจเรามาถูกทาแล้วหล่ะ ทน ๆ สู้ ๆ
15 มิ.ย.55 ตอนเช้า ซิติ้แบงค์ โทรมาพอดี ทวงไปทวงมา พูดจาดีค่ะ อยากจ่ายคืนให้มาก ๆ
เรา : ขอปิดบัญชีได้ไหม ขอแบบผ่อนเป็นงวด ได้กี่งวด และลดให้ได้เท่าไหร่ค่ะ
เจ้าหน้าที่ : ไหวที่เท่าไหร่ค่ะ
เรา : ก็เลยลอง ๆ บอกไปว่าขอ 15,000.- :laughing:
เจ้าหน้าที่ : บอกว่าจะเสนอหัวหน้าแล้วจะติดต่อกลับมา
บ่าย เจ้าหน้าที่ โทรมา 15,000 ไม่ได้จริง ๆ ค่ะ ทางซิตี้แบงค์ลดให้ได้ที่ 2 หมื่นถ้วน ผ่อนได้ 6 งวด เดือนที่ 1-5 จ่ายเดือนละ 1500 งวดที่ 6 จ่าย 12,500 ตกลงไหมค่ะ
เรา : (ในใจ โห พอใจนะ ) งั้นตกลงค่ะ แต่ขอหนังสือยืนยันการปิดบัญชีด้วยนะค่ะ แฟ็กมา และขอตัวจริงด้วยนะค่ะ ส่งมาที่บ้าน
เจ้าหน้าที่ : ได้ค่ะ รบกวนขอเอกสารสำเนาบัตรประชาชน เขียนรายละเอียดเหมือนที่เราตกลงกัน แฟ้กซ์มาได้เลยค่ะ จะเดินเรื่องให้
2 วันถัดมา ได้จดหมายยืนยันการปิดบัญชีจากซิตี้ (ดูตัวอย่างจากชมรมไว้แล้ว เอามาเทียบกันเหมือนกัน แถมคนเซ็นชื่อยังคนเดียวกันอีก เลยมั่นใจ จ่ายงวดแรกไปแล้วเมื่อ 29 มิ.ย.55
เงินงวดสุดท้ายมีติดบัญชีไว้แล้วค่ะ เลยสบายใจไป 1 ใบ
เมื่อปลายเดือน 29 มิ.ย. อีซี่บายโทรมา พูดจาดีค่ะ เลยลองขอยอดปิดบัญชี เพื่อแสดงเจตนาว่าเราอยากปิดบัญชี เพื่อยืดเวลาออกไปให้เราพอมีเวลาเก็บเงินปิดใบที่ 2 ได้
แต่ดีเกินคาด ข้อเสนอดีมากจนนึกอยากโทรไปยืมเงินเพื่อน เพื่อปิดยอด (แต่นึกอีกทีไม่เอาดีกว่า ค่อย ๆ แก้ปัญหาไป และที่สำคัญ ไม่ควรไปยืมใครมาเพื่อจ่ายหนี้อีก ตามคำแนะนำของชมรม
เจ้าหน้าที่ : เสนอให้ 33,500.- ครับ แต่ต้องชำระภายในวันที่ 2 ก.ค.55 เท่านั้น
เรา : โห ไม่ไหวหรอกค่ะ มีเวลา 3 วัน จะหาที่ไหนทัน ขอเวลาสัก 6 เดือน จะได้ไหมขอจ่ายยอดนี้
เจ้าหน้าที่ : ไม่ได้จริง ๆ ครับ ถ้าเกินวันที่ 2 ยอดก็จะปรับขึ้นเป็น 46,000 ครับ
เรา : 33,000 ยังไม่มีจ่ายเลยค่ะ แล้วเพิ่มเป็น 46,000 จะหาที่ไหนมาจ่ายค่ะ
เจ้าหน้าที่ : งั้นผ่อนจ่ายมาบ้างก็ได้ครับ เพื่อเดินบัญชีก่อนก็ได้
เรา : จ่ายเข้าไป ไปตัดยอดคงค้างเลยหรือเปล่า (ลองถามเฉย ๆ ในใจรู้อยู่แล้วว่าดอกเบี้ยกับค่าทวงถามมันยังวิ่งอยู่เลย)
เจ้าหน้าที่ : ก็ไปจ่ายค่าดอกเบี้ย และค่าทวงถามก่อนครับ ที่เหลือจึงจะเข้าไปตัดเป็นเงินต้น
เรา : (คิดในใจ ว่าแล้ว หยุดจ่ายมาตั้งเกือบปี ดอกเบี้ยค่าทวงถามกี่บาทแล้วไม่รู้ จ่ายไปไม่มีประโยชน์เลย จะเหลือให้ตัดต้นเหรอ)ไม่ได้หรอกค่ะ ตอนนี้แย่มาก คงต้องเก็บเงินไว้กินข้าวก่อน
เจ้าหน้าที่ : งั้นพอจะหยิบยืมที่ไหนมาได้บ้างครับ
เรา : งั้นยืมคุณก่อนได้ไหม (เหมือนที่ในชมรมกระทู้ไว้เลย เลยยืมมาใช้ค่ะ)
เจ้าหน้าที่ : !เงียบ!
เรา : ถ้าหายืมได้ก็คงเอามาจ่ายให้แล้วล่ะค่ะ เอาอย่างนี้ได้ไหมค่ะ ระหว่างนี้จะลองดูว่ามีทางไหนบ้าง ถ้าได้ก้ได้ ถ้าไม่ได้ก็ต้องขอเวลาหน่อย โทรมาถามแล้วกันนะค่ะ แต่ถ้าได้ยอดปิด 33,000 บาท
อีก 6 เดือนจ่ายแน่นอนค่ะ (คิดในใจรอโบนัสปลายปีบวกกับเงินที่พยายามเก็บ)
เจ้าหน้าที่ : เดวจะลองเสนอทางหัวหน้าดูก่อนนะครับ แต่ไม่รับปากว่าจะได้หรือเปล่า แล้วจะติดต่อกลับมาใหม่นะครับ
หนูคิดว่าการพูดคุยลักษณะนี้จะพอยืดเวลาให้เราเก็บเงินได้อีกสักพัก ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า แต่ตั้งใจหางานพิเศษทำด้วย อย่างน้อยถ้าเจ้าไหนฟ้อง ถึงวันนั้นก็คงพอมีเงินก้อนไว้ต่อรองบ้าง
แต่ สำหรับอิออน ไม่โทรบ่อยนะค่ะ นาน ๆ ครั้งโทรมาที พูดจาไม่ดีมาก ๆ ไม่เชิงประนอมหนี้เลย มีแต่บังคับให้เราจ่ายวันนี้ วันนั้นอย่างเดียว ไม่ฟังเราพูด แถบชวนทะเลาะ พูดจาดูถูกสารพัด
ส่วนใหญ่จะเป็นผู้หญิงค่ะ บางทีเราก็ปรี๊ดแตก ด่ากลับเหมือนกัน ที่เจอมามีอิออนค่ะ ทวงถ่อยที่สุด น่าจะเป็นจากสำนักงานกฎหมาย เพราะได้รับจดหมายทวงหนี้จากสำนักนี้เยอะมาก มาทุกเดือน
ถึงวันนี้สภาพจิตใจดีขึ้นมาก มองเห็นทางออกของตัวเอง ต้องขอขอบคุณชมรมนี้จริง ๆ วันนี้ก็เลยตัดสินใจเข้ามาเป็นสมาชิกเพื่อแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อน ๆ ชมรม ที่มียอดหนี้ไม่มากเหมือนหนู
ถ้ารู้วิธีแก้ไข และตั้งใจจริงที่จะจ่ายหนี้ ข้อมูลในชมรมนี้จะช่วยเพื่อน ๆ ได้เยอะเลย
เล่ามายาวเลย ถ้ามีผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16540 โดย Nok2865
ชื่อน่ารักดีค่ะ...แต่หน้าบ้านกอบัวมีแต่อัญชัญสีม่วง...เอามาชุบแป้งทอด เอามาต้มทำน้ำอัญชัญกินบ่อยๆ ใส่น้ำมะนาวหน่อย...เป็นสีม่วงอมชมพู น่ากินจริงๆค่ะ
คุณมาถูกทางแล้ว และตั้งรับปัญหาได้ดี
ใช้หนี้ไปตามกำลัง ดีแล้วค่ะ อย่าให้มันเกินกำลัง และไม่ต้องไปหยิบยืมใคร เว้นแต่เขาให้เราแบบไม่คิดดอก 555++ แต่เราก็เกรงใจเขาอ๊ะนะ...
ใช้หนี้ด้วยเงินตัวเองดีแล้วค่ะ
ค่อยๆเดินไป เดี๋ยวก็ถึงฝั่งฝันเอง ขอเพียงอย่าถอดใจและหยุดเดิน...
ทุกคนเป็นกำลังใจให้ค่ะ
และขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์ให้ฟัง เพื่อนๆ สมาชิกคนอื่นจะได้มีแรงใจในเส้นทางนี้...
เอาสีม่วงไปก่อนเน๊อะ..ไว้ตัดต่อพันธุกรรมได้เมื่อไหร่ กอบัวจะเก็บมาฝาก...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16596 โดย meawpung
เป็นกำลังใจให้ครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16604 โดย Champcyber99
แค่คุณเริ่มผมว่าคุณก็เก่งแล้วครับ คุณไม่มีคำว่ากลัวแล้วดีครับ
ให้เรานึกอยู่เสมอว่าไอ้คนที่โทรมาหาเรานะเราไม่รู้จัก
มันก็ทำมาหากินแบบเราๆนี้ละครับ
หน้าที่ของเขาก็คือกดดันให้ลูกหนี้ชำระหนี้ ถ้าทวงเราไม่ได้คนทวงก็อดได้ % ครับ
การใช้หนี้ต้องเป็นเงินของเราเท่านั้น
หนี้หมดแน่
สู้ครับ อีออนตีน มันก็กวนตีนทุกคนละครับ
อัญชัญสีชมพู มีหรือจริงหรือครับเคยเห็นแต่สีม่วง

:สู้ๆ:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16636 โดย อัญชัญสีชมพู
ต้องขอบคุณพี่ ๆ ที่เข้ามาให้กำลังใจนะค่ะ หากมีความคืบหน้าอย่างไรจะมาเล่าใฟ้ฟัง
อัญชัญสีชมพู ไม่มีหรอกค่ะ แต่หนูอยากให้มี เพราะเคยลองแต่งภาพให้ดอกมันเป็นสีชมพู มันสวยมากค่ะ
ใครเพาะพันธุ์ได้ ช่วยแจ้งด้วยนะค่ะ (o_O)

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16644 โดย jiraphatraun
เอาใจช่วยน่ะครับ สู้ ๆ ครับ
เดี๋ยวมันก็จะผ่านไป
:wo:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16659 โดย freetime2you
สู้ ๆ ค่ะ เดี๋ยวก็ผ่านกันได้แล้ว :สู้ๆ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.688 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena