สมาชิกใหม่ตัวน้อยๆ แนะนำตัวครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12330 โดย chaliceza
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่รายงานตัวครับผม (จริงๆ ก็เข้ามาสมัครได้ 2-3 อาทิตย์แล้วละ) อ่านกระทู้ปักหมุดไปบ้างแล้ว พยายามอ่านให้หมดอยู่ ตาลายครับแต่ก็ต้องอ่านศึกษาไว้ก่อน และได้เข้ามาอ่านเรื่องราวของพี่ๆ เพื่อนๆ ในชมรมแล้ว ก็ได้ความรู้ไปเยอะ ก็ยังคิดว่ายังมีคนที่หนักกว่าเราอีกตั้งเยอะ เค้ายังอยู่กันได้เลย สมาชิกบางคนหนี้เป็นล้านทำไมเค้ายังหมดหนี้กันได้ ของผมแค่แสนต้นๆ เอง ทำไมเราจะต้องมานั่งเครียดด้วย เป็นหนี้เค้า เอาของเค้ามา ก็ต้องใช้ รายละเอียดหนี้ดังนี้

1.บัตรกดเงินสด Umay+ ยอดเงินต้น 50,xxx บาท (อัตราดอกเบี้ย 28% )
2.บัตรกดเงินสด KTC ยอดเงินต้น 13,xxx บาท (อัตราดอกเบี้ย 15% ค่าธรรมเนียมการใช้วงเงิน 8%)
3.บัตรกดเงินสด นครหลวงไทย(เปลี่ยนมาเป็นธนชาต) 36,xxx บาท (อัตราดอกเบี้ย 24% )
4.fc (ผ่อนของ) ยอดต้น 8,xxx บาท ผ่อน 1,8xx บาท/เดือน (อีก 5 เดือนก็หมดแล้ว)

หนี้รวมแล้วก็ประมาณ 109,xxx บาท (หนี้แต่ละบัตรยังไม่เต็มวงเงินครับ พยามยามไม่ก่อหนี้เพิ่มแล้วครับ เลยลดไปได้บ้าง)

เงินเดือน 13,200 บาท(หักประกันสังคมเหลือ 12,800 + น้ำมัน(ได้ทุกเดือน)ประมาณ 3,000 บาท (รถมอเตอร์ไชด์ วิ่งไป bank +จ่ายภาษี ประกันสังคม งานเสริมของบริษัทครับ บริษัทฯ ไม่ไว้ใจ mass ครับ) รวมประมาณ 15,800 บาท (โอทีไม่แน่นอนครับเลยยังไม่บวกดีกว่า)

ตอนนี้ยังไม่ได้หยุดชำระครับ จ่ายเกินขั้นต่ำอยู่ทุกบัตรครับ (FIRSTWAY OUT) ผ่อนทุกบัตรรวมตอนนี้ก็ประมาณ 6,8xx บาท มีภาระอื่นๆ อีกนิดหน่อยครับ ตอนนี้ทำสรุปรายรับ-รายจ่ายเป็นเดือนๆ ไว้ และวางแผนไว้ล่วงหน้าก่อนด้วยครับตอนนี้ก็เลยพอมีเงินเก็บเหลืออยู่เดือนละ 1 พันกว่าบาทครับ (ฝากบัญชีแยกไว้ต่างหาก) จะพยายามเก็บให้ได้แบบนี้ทุกเดือนครับ หลังจากได้เข้ามาอ่านที่นี้ แล้วเหมือนติดยาเสพติดเลย ต้องเข้ามาศึกษาข้อมูลเตรียมไว้ก่อน อนาคตเป็นเรื่องที่ไม่แน่นอน พยายามอ่านเรื่อยๆ ครับ

ไว้ถ้าไม่ไหว หรือมีเหตุการณ์ที่ไม่คาดถ้าจำเป็นต้องหยุดจะมาข้อความรู้เพิ่มเติมนะครับ ^^

ขอให้ทุกคนในชมรมหมดหนี้กันทุกคนนะครับ สู้ สู้ เพื่อวันข้างหน้าที่สดใสรออยู่ครับ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12331 โดย chaliceza
ขอโทษทีครับ ตั้งผิดห้อง รบกวนท่าน admin ช่วยย้ายไปไว้ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ให้ทีครับ ขอโทษทีครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12334 โดย รักล้นหัว
ดีใจด้วยครับน้า ที่ยังไม่ล้นพ้นตัวเหมือนผม
อย่างที่น้าว่าครับ ได้อ่านของท่านอื่นแล้วทำให้เรามีกำลังใจขึ้นอีกเยอะเลยครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12436 โดย chaliceza

รักล้นหัว เขียน: ดีใจด้วยครับน้า ที่ยังไม่ล้นพ้นตัวเหมือนผม
อย่างที่น้าว่าครับ ได้อ่านของท่านอื่นแล้วทำให้เรามีกำลังใจขึ้นอีกเยอะเลยครับ

แหมเรียกซะน้าเลยแฮะ ยังไงก็สู้ สู้ นะครับ กำลังใจ และการมีสติจะทำให้ท่านหลุดพ้นจากปัญหาได้ทุกรูปแบบครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12442 โดย Nok2865
งั้น "ป้า" ให้กำลังใจให้น้าหมดหนี้เร็วๆนะเค๊อะ
สงสัยอะไร ตะบี้ตะบันอ่านเข้าไปก่อน อ่านมากๆ แล้วค่อยมาโพสถาม โพสเล่าในกระทู้ตัวเองก็ได้จ๊ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12497 โดย meawpung
ขอให้หมดหนี้ไวไวนะครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12515 โดย chaliceza
ขอบคุณคุณกอบัว และคุณ Narasingh มากครับ ตอนแรกที่ยังไม่รู้จัก webboard นี้ก็คิดว่าจะรวมหนี้ไว้ที่เดียวกัน คือได้ลองไปติดต่อกับ ธนาคารอิสลามดู ดอกเบี้ย 3 เดือนแรก 9.99% เดือนที่ 4 คิด sprr+7.5% (sprr = 8.5% รวมเป็น 16%) คิดว่าถ้ายังผ่อนแบบเดิมแล้วลองคำนวณการดูน่าจะราวๆ 2 ปีครึ่ง หนีคงจะหมด แต่ถ้ารวมหนี้ที่ธนาคารอิสลาม 2 ปีหนี้หมด (ให้ทางธนาคารคำนวณให้ ขอ 2 ปี ) ซึ่งการส่ง จะพอๆ กับที่ต้องผ่อนหนี้อยู่แล้วทุกเดือน แต่พอได้เข้ามาที่ webboard แล้วได้ศึกษาข้อมูล อ่านจากหลายๆ กระทู้แล้วไม่อยากให้ใช้วิธีนี้ เพราะกลัวว่าจะไม่ไหวกัน และก็มีตัวอย่างที่หลายๆ ท่านที่ออกมาบอกมักจะไม่ไหวกัน

แต่วันนี้ได้ข่าวดีมากๆ เลยครับ ได้เข้าไปปรึกษากับหัวหน้าซึ่งเป้นรองกรรมการบริษัทฯ (ก่อนหน้านี้ก็เคยไปปรึกษา แต่เป้นช่วงที่ท่านยุ่งอยู่ ก็เลยไม่ได้คุยรายละเอียดต่อ) ท่านใจดีมากบอกให้เตรียมใบแจ้งหนี้ไว้ แล้วเอามาคุยกัน "...จะไปเสียทำไมกับดอกแพงๆ มานี้เสียให้พี่ดีกว่า.." (ที่บริษัทฯจะอยู่แบบพี่-น้องครับ จะเรียกพี่ เรียกน้องกันครับ) นึกในใจแล้วพี่เค้าจะคิดเราเท่าไหร่หว่า แต่ก็คิดว่า เค้าคงไม่คิดมาก หรืออาจไม่คิดเลยครับ ถ้าตกลงกับพี่เค้าได้ก็คงทำเรื่องโดยหักผ่านเงินเดือนไปเลย ประมาณ 18-20 เดือนก็คงหมดครับ หรืออาจจะเร็วกว่านั้น เพราะถ้ามีเงินรายได้เพิ่มก็คงให้หักเพิ่มในแต่ละเดือนไปเลย

พรุ่งนี้คงเข้าไปคุยกับพี่หัวหน้าดูครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.505 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena