ขอบ่นหน่อยครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12070 โดย รักล้นหัว
ขอบ่นหน่อยครับ was created by รักล้นหัว
สวัสดีทุกท่านครับ คืออยากระบายหน่อยครับ
ทำไมผมเจอที่นี่ช้าไปหน่อย ฮือๆ
ผมประนอมหนี้ไปหมดเกือบทุกบัญชีแล้วครับ ฮือๆ
ผมจ่ายขั้นต่ำมาเป็นเวลาหลายปี (ยังไงก็ไม่หมด) ฮือๆ
โดนคุณซิตี้ฟ้อง ก็ไม่ได้ไปศาล ยอดที่11xxxx. ไม่รู้ตอนนี้เรื่องไปถึงใหนเห็นเค้าว่าจะบังคับคดีแต่พรุ่งนี้ผมจะไปขอคัดคำพิพากษาที่ศาลครับ โดนฟ้องตั้งแต่7/54
ยอดรวมบริษัทชั้นนำ เหมือนท่านอื่นๆ ประมาณ 58xxxx. หยุดจ่ายเดือนที่แล้ว 4/55
ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านครับ
ขอกลับไปอ่านกระทู้ปักหมุดต่อก่อนครับ :love:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12072 โดย Lyncns31
ยังไม่ต้องไปคัด....รอก่อน..

แล้วเจ้าหนี้ไม่ติดต่อคุณเลยหรือ??หรือติดต่อไม่ได้???

จะบังคับคดี...แล้วว่าไง???จะให้จ่ายยังไง ???

ก็คุยกันก่อน...ไอ้เค้าว่านี่ ใครว่า ???

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12075 โดย meawpung
สู้ต่อไป สู้ต่อไป อ่านเยอะๆ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12076 โดย Champcyber99
ผมประนอมหนี้ไปหมดเกือบทุกบัญชีแล้วครับ ฮือๆถ้าอ่านแล้วถึงเวลาแล้ว ที่คุณ จะต้องสำรวจตัวเองแล้วละครับเพราะสิ่งที่คุณทำไปนั้นมันไม่มีผลดี
:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12082 โดย Ly89

รักล้นหัว เขียน: สวัสดีทุกท่านครับ คืออยากระบายหน่อยครับ
ทำไมผมเจอที่นี่ช้าไปหน่อย ฮือๆ
ผมประนอมหนี้ไปหมดเกือบทุกบัญชีแล้วครับ ฮือๆ
ผมจ่ายขั้นต่ำมาเป็นเวลาหลายปี (ยังไงก็ไม่หมด) ฮือๆ
โดนคุณซิตี้ฟ้อง ก็ไม่ได้ไปศาล ยอดที่11xxxx. ไม่รู้ตอนนี้เรื่องไปถึงใหนเห็นเค้าว่าจะบังคับคดีแต่พรุ่งนี้ผมจะไปขอคัดคำพิพากษาที่ศาลครับ โดนฟ้องตั้งแต่7/54
ยอดรวมบริษัทชั้นนำ เหมือนท่านอื่นๆ ประมาณ 58xxxx. หยุดจ่ายเดือนที่แล้ว 4/55
ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านครับ
ขอกลับไปอ่านกระทู้ปักหมุดต่อก่อนครับ :love:

โอ....พระเจ้าจ๊อด.....

งั้นก็ต้องวิ่งกันบนทางแรลลี่หฤโหดกันแล้วล่ะครับ....

ก็ให้สำรวจตัวเองเหมือนที่ท่านเชาว์บอกก่อน...

สำรวจอะไรบ้างน่ะเหรอ....เอ้า...ตอนเกิดมาคุณมีอะไรติดมาบ้างล่ะครับ....

ไอ้ตัวที่พิพากษาแล้วของสี่ตี๋น่ะ...ยังไม่ต้องไปคัด...รอให้มัน(เจ้าหนี้)ไปคัดแล้วส่งมาให้เอง

เสร็จแล้วก็เจรจากันก่อน....จะขอผ่อนหรืออะไร ก็ดูที่ผลสำรวจตัวเองของคุณ...

โอ้ย...อยากบอกมากกว่านี้นะ...แต่เดียวเจ้าหนี้เข้ามาอ่านแล้วจะจับทางได้...

โทรฮอทไลน์เอาเองเด้อ.......

หรือไม่ก็อ่านกระทู้นี้...

เป็นหนี้มา 10 ปี...ของท่านเชาว์เขาล่ะครับ.....
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=1341&Itemid=29

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12087 โดย june
หยุดจ่ายเม.ย. 55 ทำไมประนอมหนี้เร็วจัง :shy:

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12172 โดย รักล้นหัว
Replied by รักล้นหัว on topic ตอบกลับ: ขอบ่นหน่อยครับ
ผมก็ไม่แน่ใจด้วยครับ ว่าพิพากษาหรือยัง เห็นตั้งแต่หมายมาก็เห็นเงียบไปครับ
แต่ที่โทรเข้ามา บอกว่าโทรมาจากบังคับคดี ผมก็ว่าไม่น่าจะใช่ครับ

เค้าถามว่าคุยกับน้องที่รับเรื่องว่าไง
ไม่อยากให้เรื่องถึงบังคับ จ่ายเข้ามาก่อนได้มั้ย

ผมบอกว่า น้องเค้าเสนอปิดครั้งเดียวที่70000
ตอนนี้ผมยังไม่มี อาจจะผ่อนเป็นงวดไปก่อน

ตอนหลังๆผมจ่ายขั้นต่ำ แบบกระท่อนกระแท่นครับ เค้าเลยเสนอให้ปรับปรุงโครงสร้าง
เห็นว่าผ่อนต่อเดือนน้อยและด้วยความไม่รู้จึงเข้าทางโจร ผมพลาดไปแล้วครับ ฮือๆ
ตอนแรกได้ยินว่าจะบังคับคดี เริ่มเครียดหนักเลยครับ :crying: ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12174 โดย รักล้นหัว
Replied by รักล้นหัว on topic ตอบกลับ: ขอบ่นหน่อยครับ
ถ้าเราไม่ไปคัดสำนวน แล้วทำยังไงจะรู้ว่าพิพากษาไปหรือยังครับ
ถ้ายังไม่พิพากษา แล้วเรามีจ่ายเข้าไปก็เท่ากับไปจ่ายหยอดหรือเปล่าครับ
ถ้าพิพากษาแล้ว จะได้ตั้งตาใช้หนี้ครับ ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ
คือผมไม่อยากให้อายัดเงินเดือนน่ะครับตั้ง30% ใหนจะโบนัสปลายปีอีกครับ (o_O)

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12177 โดย Lyncns31
ที่จริงตั้งกระทู้ผิดห้องนะ...แต่จะตอบให้ก่อนจะย้าย..เพราะคงต้องถามอีกเยอะแน่ๆ...

เมื่อมีหมายมา..ถึงกำหนด..คุณไม่ไป..ก็โดนพิพากษาเลย..แน่นอน..

ตอนนี้..ต้องติดต่อเจ้าหนี้..เค้าจะบังคับเมื่อไหร่..ขึ้นอยู่กับเค้า.

ไปคุยกับเค้า.ว่ายังไง..ต่อรองไป..ไหวแค่ไหน?ไม่ไหวจริงๆก็ต้องปล่อย.อายัด

ไปไตร่ตรองดู...ตอนนี้จ่ายอยู่เท่าไหร่..มีกำลังเหลือเท่าไหร่?

****อ่านคำตอบคุณ batk ด้วย...

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12335 โดย รักล้นหัว
ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมเริ่มทำรายรับรายจ่ายอย่างจริงๆจังๆแล้วครับ
ดูแล้วน่าจะยังพอขยับตัวได้ แต่ต้องหยุดจ่ายพวกบัตรเครดิต สินเชื่อเหลือไว้แต่รายการที่ต้องจ่าย
ทีแรกก็กะว่าจะไม่ถามอะไรแต่พอลงลึกลงไป ยิ่งมีคำถามเกิดขึ้นมากมายก่ายกองเลยครับ (o_O)

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12446 โดย Nok2865
"รักล้นหัว" : เขียน
ฮือๆ...พี่กอบัวก็พูดแบบนี้เหมือนกันเมื่อสามปีก่อน ฮือๆ เอ๊ย...ตอนนี้ไม่ฮือแล้ว มีแต่
ไชโย้...กรูหมดหนี้แล้วเฟ้ย...

โดนฟ้องตั้งแต่เดือนกรกฎาคม ปี 2554 ปาเข้าไป 10 เดือนแล้ว ทำไมไม่ติดตามผลล่ะจ๊ะ...ทูนหัว
หลังจากพิพากษาไปแล้ว ภายใน 15-30 วันจำเลยต้องปฏิบัติตามคำพิพากษานะจ๊ะ
ไม่ใช่มาฮือๆ แฮ่ๆ บ่นอะไรในนี้...
สมควรแล้วที่เขาจะตามเรื่องบังคับคดี ถ้าหากไมมีคำนี้ คุณก็คงแก้ไขปัญหาหนี้แบบผิดๆเรื่อยไป
แล้วไปคัดคำพิพากษา ท่านว่ายังไง อัพเดทให้ฟังด้วย
แล้วจะชำระหนี้เขาได้ที่เดือนเท่าไหร่? เป็นก้อน หรือผ่อนชำระ
อย่าลืมนะว่า เจ้าหนี้เขามีคำพิพากษาในมือ ถือไพ่เหนือกว่าคุณเยอะ

แสดงว่าหยุดจ่ายแค่ซิตี้ที่เดียว นอกนั้นประนอมหนี้ จนไปไม่ไหว เลยหยุดจ่ายเบ็ดเสร็จเมื่อเดือนที่แล้วนี่เอง

ถ้าเราไม่ไปคัดสำนวน แล้วทำยังไงจะรู้ว่าพิพากษาไปหรือยังครับ
ไปคัดเสียเพราะปล่อยทิ้งไว้ตั้งสิบเดือนมาแล้ว (สมควรที่เขาจะบังคับคดี)

ถ้ายังไม่พิพากษา แล้วเรามีจ่ายเข้าไปก็เท่ากับไปจ่ายหยอดหรือเปล่าครับ
ใช่...แต่คุณบอกว่าฟ้องตั้งแต่เดือนกรกฎาคม ปี 54 ไปศาลก็ไม่ไป เท่ากับหนีศาล โดนเต็มๆเลยคุณเอ๋ย มันคงไม่มีหยอดอะไรแล้วหล่ะ เพราะผ่านกระบวนการฟ้องแล้วขอรับ...

ถ้าพิพากษาแล้ว จะได้ตั้งตาใช้หนี้ครับ ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ
ถูกต้องครับ เอาเงินเขามา ก็ต้องใช้เขา แต่ใช้ในราคาที่เหมาะสม ไม่ไปหยิบยืมใครเขามาหมุนอีก

คือผมไม่อยากให้อายัดเงินเดือนน่ะครับตั้ง30% ใหนจะโบนัสปลายปีอีกครับ
ไม่ทันแล้ว มันปาเข้าไปสิบเดือนแล้ว ถ้าไม่อยากให้อายัด ก็ต้องไปผ่อนชำระหนี้เขา ไปคัดคำพิพากษา แล้วคุยกับเจ้าหนี้ว่า จะต้องทำอย่างไร
การอายัดก็ไม่ใช่เรื่องเลวร้าย หากมีหนี้หลายราย ไปไกล่เกลี่ยกับเจ้าหนี้หลายราย คำนวณออกมาแล้วเกิน 30% ของเงินเดือน สู้อายัดดีกว่า เพราะอายัดได้ทีละราย ที่เหลือต้องไปสืบทรัพย์อย่างอื่นแทน และต้องต่อแถวเข้าคิวทีละราย ไปหาอ่านในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้
คุณต้องรับมือด้วยความเข้มแข็งกว่าสมาชิกคนอื่นๆ เพราะบัตรของคุณ ประนอมหนี้ไปทุกตัว ส่วนลดจะได้ไม่เท่าเขา ต้องประหยัดอดออมมากๆ ถ้าอยากหมดหนี้
พลาดไปแล้ว ช่างมัน เดินหน้าต่อ เป็นกำลังใจให้...สู้ๆนะ...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12500 โดย รักล้นหัว
ขอบคุณป้าบัวครับ ตอนนี้ยังไม่ได้ไปคัดครับ
เดี๋ยวคืบหน้ายังไงผมจะมารายงานต่อครับ ทยอยอ่านของคนอื่นไปเรื่อยๆ จนตาลายหมดแล้วครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12518 โดย chaliceza
สู้ๆ นะครับ ในตอนนี้เราไม่สามารถไปแก้ไขอดีตได้แล้ว

เพราะฉนั้นให้เราทำปัจจุบันให้ดีที่สุด อย่าท้อครับ ถึงตอนนี้มันจะมืดไปบ้าง

อย่างไรเสียมันจะต้องมีแสงสว่างส่องมาถึงคุณแน่ๆ ตั้งสติครับ

ค่อยๆ แก้ไปทีละจุด เป็นกำลังใจให้นะครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12529 โดย Skynine
ศึกษาข้อมูลที่อยู่ในห้องต่างๆ อย่างละเอียด แล้วนำไปใช้แก้หนี้ให้ตรงจุด

การเป็นหนี้เราแค่พลาด แต่มันแก้ไขได้ หลบเลียแผลหนี้สักพัก ปรับชีวิตการกิน การอยู่ การใช้ใหม่

ค่อยๆ เก็บเงินไว้....หนี้มันอยู่กับเราไม่นานหรอก เดี๋ยวมันก็ไปจากชีวิตเรา

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

ไม่พบไฟล์ที่แนบ 0NIJ60CA32BOBHCAGP081VCADF5C1BCAZ8AZPCCAE08HH9CATBYZH4CAELWFZ6CA1PKN3CCA09WOIHCA236SM6CA47I8EECAJDJ1C2CAPB7GGZCA874W1TCAYZSYJGCAE3BL2KCA4KJICNCAXBVLAQ_2012-05-22.jpg อาจจะถูกลบไปแล้ว

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12959 โดย รักล้นหัว
Replied by รักล้นหัว on topic ถามพี่ๆครับ
citybank ฟ้องผมตั้งแต่เดือน7/54แล้วครับ ตอนนั้นผมไม่ได้ไปศาลด้วย ยอดที่11xxxx. เพราะผมทำประนอมหนี้ไปก่อนฟ้องด้วยครับ
ถ้าจำไม่ผิดผมน่าจะจ่ายไปบ้างไม่หนึ่งงวดก็สองงวดครับ งวดละ3000
ปัจจุบันโทรมาบอกว่าจะบังคับคดี ล่าสุดคุยกันให้ผมปิดที่70000 แต่ผมยังไม่มีเงิน
ให้ผมไปจ่ายก่อนเย็นนี้5000 แล้วเดี๋ยวค่อยตกลงกันใหม่
เรียนถามพี่ๆครับ อย่างนี้ถูกแล้วใช่มั๊ยครับ
ลืมครับถ้าอายัดเงินเดือน30%น่าจะได้ประมาณ9000ครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12964 โดย jackTs
อ้างอิงข้อมูลจาก
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

ในข้อสาม

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12971 โดย ntps

รักล้นหัว เขียน: citybank ฟ้องผมตั้งแต่เดือน7/54แล้วครับ ตอนนั้นผมไม่ได้ไปศาลด้วย ยอดที่11xxxx. เพราะผมทำประนอมหนี้ไปก่อนฟ้องด้วยครับ
ถ้าจำไม่ผิดผมน่าจะจ่ายไปบ้างไม่หนึ่งงวดก็สองงวดครับ งวดละ3000
ปัจจุบันโทรมาบอกว่าจะบังคับคดี ล่าสุดคุยกันให้ผมปิดที่70000 แต่ผมยังไม่มีเงิน
ให้ผมไปจ่ายก่อนเย็นนี้5000 แล้วเดี๋ยวค่อยตกลงกันใหม่
เรียนถามพี่ๆครับ อย่างนี้ถูกแล้วใช่มั๊ยครับ
ลืมครับถ้าอายัดเงินเดือน30%น่าจะได้ประมาณ9000ครับ

ยังจ่ายหยอดไม่เข็ด ใช่ไหมค่ะ กลัวนักก็จ่ายไป
ถามว่า ไอ้คนที่บอกว่า จะอายัดนะ ใคร ถ้าเขาจะ
อายัดจริง เขาไม่พูดทุกวันหรอกค่ะ เขาส่งเข้า
บริษัทคุณทันที แล้วคุณถึงได้สำเนาทีหลัง มา
ร้องตอนนี้แล้วได้อะไร ไปคัดสำเนาตามที่พี่ๆ
เขาแนะหรือยังค่ะ
ไม่มีเงิน จะไปปิดจบได้ไงละ เขาลดก็จ่ายไม่ได้
อยู่ดี เขาอาจเมตตาว่า ผ่อนได้ก็ไม่เกิน 6งวด
ไม่ไหว ก็ต้องยอมจ่ายผ่อนต่อเดือน ไปเรื่อยๆ
จนกว่าจะหมด อาจต่อรองได้ว่า มีดอกเบี้ยหรือไม่มี
ดอกเบี้ย ขึ้นกับเทคนิคการเจรจาของคุณค่ะ
อยากปิด อยากจบ เราบอกว่า ต้องมีหนังสือยืนยัน
ทุกครั้งนะค่ะ การจ่ายหยอดอาจใช้ได้ หรือไม่ได้
ขึ้นกับเจ้าหนี้ค่ะ เพราะไม่มีหลักฐานผูกมัดเขาให้
ไม่ต้องบังคับคดีคุณ แต่ถ้ามีหนังสือยืนยันมา เรา
ใช้อ้างอิงได้ว่า ตกลงกันแล้ว ต้องปฏิบัติตาม
ข้อตกลง จนกว่าจะหมดหนี้ค่ะ เขาถือไพ่เหนือคุณ
เพราะมีคำพิพากษา แต่ไม่ใช่เราต้องกลัว จนทำอะไร
ไม่ได้นะค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.712 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena