ขอพักหนี้ซักทีคงดีเหมือนกัน

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10517 โดย prapapan
สวัสดีครับผมสมาชิคใหม่ขออนุญาติรายงานตัวครับ ขอเล่าเรื่องของตัวเองบ้างหลังจากอ่านของเพื่อนสมาชิคมาหลายเดือนแล้ว
หลังจากที่เกิดกิเลศตามแฟชั่นในการอยากมีรถปิคอัพสี่ประตูขับกับเค้า ทั้งๆที่เจ้ากระบะคันเก่าก็ผ่อนไปจนหมดแล้ว แต่ความอยากที่จะให้ลูกและเมียสดวกสบายเวลาเดินทางไปไหนด้วยกัน ก็เลยขายเจ้ากระบะคันเก่าเอาเงินมาดาวน์สี่ประตูคันใหม่ โดยที่ไม่ฟังเสียงทัดทานจากแม่บ้านเลย
หลังจากขับรถอย่างเทห์อยู่พักนึง ราคาน้ำมันก็เริ่มขยับขึ้นเรื่อยๆและค่าภาษีต่อปีก็ตามมาอีก ก็เลยเริ่มหมุนเงินมาเรื่อยๆ บัตรเคดิตรต่างๆก็เริ่มนำมาใช้ พอบัตรใบไหนเต็มก็จ่ายขั้นต่ำไปก่อนหมุนใบที่ยังใช้ได้ใช้ไปก่อน พร้อมกับขอสินเชื้อเพิ่มเติม...เฮ้ออออ :sweat:
เดียวมาเล่าต่อครับไปกินข้าวก่อน :upset:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10521 โดย prapapan
รายการนี้ของผมก็เท่านี้แหละครับ

กสิกรไทย 66063
UOB 42323
KTC 19470
Aeon 69711
KTC Cash 38996
Powerby 20000
กรุงศรี 35000
City 71583
HSBC 50000
รวมทั้งหมด 32186 บาทรายได้ของผม 22000 บาทต่อเดือน
ในชีวิตไม่เคยคิดเลยว่าต้องมาเป็นหนี้เค้าซะมากมายขนาดนี้ ความจริงมันก็พอจะหมุนไหว..แต่ยอดมันไม่ลดลงเลยมีแต่จะเพิ่มมากขึ้นๆ หลังจากมาเจอเวปนี้ก็เลยมีกำลังใจในการสู้กับหนี้มากขึ้น เมื่ซักประมาณสามเดือนที่แล้วมา มีพลาดชำระไม่ตรงวันของ อิอนเจ้าหน้าที่พูดจาไม่น่าฟังเลยครับ นั้นคือสิ่งที่จุดประกายให้ผมลองคนหาด้วย คีย์เวิดคำว่า หนี้บัตรเคดิตร จนมาเจอเวปนี้แหละครับ กะว่าจะเริ่มพักสิ้นเดือนนี้แหละครับ เพราะว่าลูกๆต้องเปิดเทอมพอดี ยังงัยก็ขอฝากเนื้อฝากตัวกับเพื่อนๆที่นี้ด้วยคนนะครับ และผมจะมาอัปเดตข้อมูลเพิ่มเติมเรื่อยๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10523 โดย Ly89
ยินดีต้อนรับครับ...

หนี้พอๆกับผมครับ...ผ่านมาหนึ่งปีพอดี เหลือหนี้แสนกว่าครับ...กำลังโดนฟ้อง

ตอนแรกที่วางแผนไว้ กะว่าจะไม่ทันได้ส่งฟ้องสักราย ต้องแฮร์คัทได้หมด...

ระหว่างทาง มันก็มีเหตุที่ต้องทำให้ปรับเปลี่ยนอ่ะนะ.....

เป็นกำลังใจให้นะครับ.....สู้ๆ...
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: prapapan

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10524 โดย prapapan
ขอบคุณมากครับสำหรับกำลังใจ
ผมกะเอาไว้ว่าจะหยุดสิ้นเดือนนี้แหละครับ อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิดแล้วละครับเพราะยิ่งหมุนหนี้ยิ่งเพิ่ม
ตอนนี้ผมก็ไม่มีสมบัติเป็นชื้อของตัวเองซักอย่าง :crying:
ก็ดีอย่างนึงที่ไม่มีสมบัติเป็นชื้อของตนเองไม่งั้นผมก็คงเอามาหมุนใช้หนี้เค้าอีก..เพราะไม่อยากเสียเครดิต
แต่ตอนนี้ช่างหัวมันเถอะ...สู้ๆๆๆ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10533 โดย mlek
เข้ามาเป็นกำลังใจค่ะ (จำนวนหนี้ยังน้อยกว่าเรา) แต่ก็ทำยังงั้ยได้ล่ะ คนเราเมื่อมันผิดพลาดไปแล้วก็ต้องปล่อยผ่านไป อย่าเอามาขุดคุ้ยรือฟื้น เดินหน้าต่อไปอย่างมั่นคงค่ะ เพื่อครอบครัวและลูกของคุณ สู้สู้ค่ะ ปล. เราก็เพิ่งหยุดจ่ายเมื่อ 28 มีค 55 นี่เองค่ะ หลังสงกรานต์มานี่โทร.ทุกวันค่ะ แต่ดีที่โทร.เฉพาะช่วงเช้า(ช่วงบ่ายเงียบ)

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10546 โดย prapapan

mlek เขียน: เข้ามาเป็นกำลังใจค่ะ (จำนวนหนี้ยังน้อยกว่าเรา) แต่ก็ทำยังงั้ยได้ล่ะ คนเราเมื่อมันผิดพลาดไปแล้วก็ต้องปล่อยผ่านไป อย่าเอามาขุดคุ้ยรือฟื้น เดินหน้าต่อไปอย่างมั่นคงค่ะ เพื่อครอบครัวและลูกของคุณ สู้สู้ค่ะ ปล. เราก็เพิ่งหยุดจ่ายเมื่อ 28 มีค 55 นี่เองค่ะ หลังสงกรานต์มานี่โทร.ทุกวันค่ะ แต่ดีที่โทร.เฉพาะช่วงเช้า(ช่วงบ่ายเงียบ)

ขอบคุณครับสำหรับกำลังใจ ยอหนี้ของผมไม่น้อยนะครับข้างบนเป็นยอดที่ต้องจ่ายต่อเดือน
ยอดหนี้ที่จริงรวมแล้วตั้ง 413146 บาท ตอนแรกก็ยังสนุกกับการหมุนเงินอยู่หรอกครับเพราะพอหมุนไหว
แต่พอมารวมยอดหนี้ทั้งหมดเห็นแล้วแทบจะเป็นลมทำมัยมันเยอะจัง
ก่อนหน้านี้ผมก็เพิ่งจะยื่นขอสินเชื่อของ อิสลามแบ็งค์เพื่อมาปิดหนี้ทั้งหมดแล้วจะได้ส่งแบ็งอิสลามที่เดียว
แต่ยังไม่เห็นทางแบ็งตอบกลับมาเลย (เอกสารเพิ่งส่งไปก่อนสงกรานต์)แต่คิดไปคิดมาหลังจากมาเจอเพื่อนๆที่เวปนี้แล้ว ผมคิดว่าคงจะไม่รวมหนี้แล้วละคงจะเลือก วิธ๊ที่สองเลือกหักดิบกันไปเลยครับ
เพราะอายุอานามผมเองก็ไม่ใช้น้อยๆแล้ว คงไม่ไปขอสินเชื่อที่ไหนอีกแล้ว
จะติดแบ็ลคลิส ก็ช่างหัวมันแล้วตอนนี้ ทำใจครับฮาๆๆๆ
แต่ก็ยังแอบเสียวๆเรื่องโดนโทรทวงอยู่เหมือนกันแต่ก็ สู้ๆๆครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10633 โดย Skynine
o_) o_) o_) การรับโทรศัพท์ครั้งแรกของการโดนทวงก็อาจรู้สึกหวั่นๆ บ้างเป็นธรรมดา แต่ผ่านไปสักพักจะรับมือได้เอง อย่ากังวล

ติดแบล็คลิสต์ขอบอกไม่น่ากลัวอะไร ติดแบล็คเลเบิล สิ่งมึนเมาอย่างอื่นน่ากลัวกว่า

ประหยัดแต่ไม่อด ซ่อมได้ซ่อม อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนตัวเอง ไม่สร้างหนี้เพิ่มมาอีก ค่อยๆ เก็บเงินไว้

อย่างไรหนี้มันก็ต้องจากไปอย่างแน่นอน....

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ นะ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_)
[/size][/color]

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10719 โดย mlek
คุณprapapan การโอนหนี้ไปแบงค์อิสลามน่ะระวังนะคะ (เข้าไปอ่านกระทู้เยอะๆ) ที่นี่เวลาขาดส่งแล้ว h/c ยากมากนะคะ (เห็นเค้าบอกๆกัน) แต่ถ้าไหวก็แล้วแต่ค่ะ เพราะสำหรับกระทู้ที่อ่านๆ มันก็เป็นการเอาหนี้ใหม่มาโป๊ะหนี้เก่าเท่านั้น มันยังไม่จบวังวนแห่งหนี้นะคะ สำหรับเราก็ห่วงเรื่องติดแบล็คลิสค่ะ แต่กลัวหนี้ไปตกที่ลูกมากกว่า เลยใช้วิธีนี้ค่ะ สู้สู้ค่ะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10853 โดย prapapan
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำในเรื่อง ธนาคารอิสลาม ธนาคารเพิ่งโทรมาหาผมเมื่อวันจันทร์นี้เองครับ
บอกว่าขอเอกสารเพิ่มในส่วนของผู้ค้ำ ผมลองสอบถามยอดส่งต่อเดือนเท่าไหรจากยอดกู้ สี่แสน
เจ้าหน้าที่บอกว่าต้องส่งประมาณ เก้าพันบาทต่อเดือน 72 งวด ผมลองมาคำนวนยอดรวมแล้วเป็นทั้งหมด
เกือบ เจ็ดแสน โอ้..พระเจ้าเฉพาะดอกล่อไปเกือบ สามแสนทำมัยมันมโหฬารซะขนาดนั้น
ทำให้ผมตัดสินใจง่ายขึ้นไปเลย ว่าจะต้องหยุดพักชำระหนี้แน่นอน วันนี้คิดว่าคงจะได้เริ่มรับโทรศัพท์แน่ๆ
แต่ก็..สู้ๆๆๆครับตั้งใจว่าจะเก็บเงินให้ได้ซักเดือนละ ห้าพันเอาไว้ทยอยปิดไปทีละเจ้าครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10856 โดย mlek
ดีแล้วค่ะ ยังงั้ยก็ดีใจนะคะที่คุณไม่ไปหลงทำสินเชื่อต่อ สู้สู้นะคะ เก็บเงินไว้รอเวลาจ่ายคืนที่เหมาะสมค่ะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10955 โดย prapapan
UOB ส่งข้อความเข้าโทรศัพท์บอกว่าครบกำหนดนัดหมายจ่ายงวดนี้แล้ว..เฮ้อ
ยังเหลืออีกหลายเจ้าเดี๋ยวคงตามกันมาเป็นพลวนแน่ๆ ...แต่ก็ช่างมันเถอะถึงจะทวงยังงัยตอนนี้มันก็ยังไม่มีจ่ายอยู่เหมือนเดิมนะแหละ เลยไม่รู้จะทุกข์อกทุกข์ใจไปทำมัย ขืนไปเครียดเดี๋ยวทำงานผิดพลาดขึ้นมา
บริษัทไล่ออกเมื่อไหร่เดี๋ยวจะเครียดหนักขึ้นกว่าเดิม ฮาๆๆๆ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11068 โดย prapapan
วันนี้ยังไม่มีเจ้าหนี้รายไหนโทรมาเลย มีแต่เจ้าหน้าที่ของธนาคารอิสลามโทรมาทวงเอกสาร
แต่พอดีเพื่อนคนที่จะค้ำประกันให้ไม่อยู่ไปต่างจังหวัดหลายวัน เลยยังไม่มีเอกสารส่ง ถึงอยู่ก็คงไม่ส่งอยู่ดี
เพราะเห็นอัคราดอกเบี้ยแล้วเพรียหัวใจจริงๆ :pray:
ถ้าหยูดส่งหนี้ๆก็หยุดที่ สี่แสน แต่ถ้ากู้มาโป๊ะหนี้เก่าหนี้จะเพิ่มเป็น เจ็ดแสน
ลองทำบัญชีค่าใช้จ่ายออกมาแล้วได้ดังนี้ครับ
รายได้ 22600 บาท /เดือน
จ่ายค่างวดรถให้แม่บ้าน 6000 บาท (จำเป็นเพราะเดินทางทำงานไกลบ้าน)
ค่าน้ำมันรถ 4000 บา่ท ลดลงจากคันเก่าที่จ่ายเดือนละ 8000 บาท (หนี้เพิ่มมาจากตรงนี้เป็นหลัก)
ค่าใช้จ่ายในบ้าน 5000 บาท
ค่าข้าวของผม 3000 บาท
จ่ายกสิกร 1000 บาท (เงินเดือนผ่าน)
รวมค่าใช้จ่าย 19000 บาท
เหลือเก็บ 3500 บาท (โดยประมาณ)
ตอนนี้กำลังดูอีกว่าจะลดค่าใช้จ่ายตรงส่วนไหนได้อีก เพื่อจะได้เก็บเงินให้ได้เยอะๆจะได้ปิดหนี้เป็นรายๆไป
มีหนี้ก็ต้องจ่ายครับแต่ขอเวลาหน่อยนะเจ้าหนี้ทั้งหลาย

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11070 โดย meawpung

prapapan เขียน: วันนี้ยังไม่มีเจ้าหนี้รายไหนโทรมาเลย มีแต่เจ้าหน้าที่ของธนาคารอิสลามโทรมาทวงเอกสาร
แต่พอดีเพื่อนคนที่จะค้ำประกันให้ไม่อยู่ไปต่างจังหวัดหลายวัน เลยยังไม่มีเอกสารส่ง ถึงอยู่ก็คงไม่ส่งอยู่ดี
เพราะเห็นอัคราดอกเบี้ยแล้วเพรียหัวใจจริงๆ :pray:
ถ้าหยูดส่งหนี้ๆก็หยุดที่ สี่แสน แต่ถ้ากู้มาโป๊ะหนี้เก่าหนี้จะเพิ่มเป็น เจ็ดแสน
ลองทำบัญชีค่าใช้จ่ายออกมาแล้วได้ดังนี้ครับ
รายได้ 22600 บาท /เดือน
จ่ายค่างวดรถให้แม่บ้าน 6000 บาท (จำเป็นเพราะเดินทางทำงานไกลบ้าน)
ค่าน้ำมันรถ 4000 บา่ท ลดลงจากคันเก่าที่จ่ายเดือนละ 8000 บาท (หนี้เพิ่มมาจากตรงนี้เป็นหลัก)
ค่าใช้จ่ายในบ้าน 5000 บาท
ค่าข้าวของผม 3000 บาท
จ่ายกสิกร 1000 บาท (เงินเดือนผ่าน)
รวมค่าใช้จ่าย 19000 บาท
เหลือเก็บ 3500 บาท (โดยประมาณ)
ตอนนี้กำลังดูอีกว่าจะลดค่าใช้จ่ายตรงส่วนไหนได้อีก เพื่อจะได้เก็บเงินให้ได้เยอะๆจะได้ปิดหนี้เป็นรายๆไป
มีหนี้ก็ต้องจ่ายครับแต่ขอเวลาหน่อยนะเจ้าหนี้ทั้งหลาย

ทำบัญชีรายรับรายจ่าย ตัดที่ไม่จำเป็นออก ของในบ้านถ้าอันไหนไม่ใช้ ขายเอาเงินสดขึ้นมาครับ

ช่วงที่หยุดแรกๆ ก็อดทนหน่อยนะครับ ผ่านไปซักสี่ห้าเดือนก็จะดีขึ้นครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11253 โดย prapapan
update สถาณการณ์ครับ
วันนี้ก็มีสายทวงหนี้มาอีกหนึ่งสายแล้ว แต่ก็ผ่านไปแบบสบายๆ
วันนี้แอบแว๊บออกไปสำรวจหาร้านติดแก๊สรถยนต์ เพราะรายจ่ายหลักๆอีกทางนึงก็คือค่าน้ำมัน
เงินทีจะจ่ายเจ้าหนี้ก็พักก่อนเอาไปติดแก๊สก่อน เพราะค่าน้ำมันเดือนนึงประมาณเกือบๆ 6000 บาท
มาคำนวนดูแล้วถ้าติดแก๊สจะจ่ายประมาณ 3000 บาท เหลือเงินเก็บเพิ่มอีก 3000 รวมๆเดือนนึงหน้าจะเก็บได้ประมาณซัก 5-6000 บาทต่อเดือน ปีนึงก็หน้าจะได้ซัก 50000 บาท เหลือทางเดินอีกยาวไกลเหลือเกินเหมือนกันสำหรับยอดหนี้ สี่แสน แต่ถ้าได้ H/C งามๆก็หน้าจะปิดได้เร็ว (แอบหวังไว้หน่อย)
วันศุกร์นี้นัดนำรถเข้าติดแก๊สแล้วครับ สู้ๆๆๆครับ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11256 โดย mlek
สู้สู้นะคะ เล็กไม่มีรถเป็นของตัวเอง(ไม่มีอะไรเป็นของตัวเอง ยกเว้น ลูกชาย...555) เพราะชื่อรถเป็นของพ่อเค้า(พ่อของลูก) เรานั่งอย่างเดียว ไม่อยากยุ่งรถของใครค่ะ (ถ้าได้คุณprapapan ได้อ่านชีวิตของเรามาบ้างแล้วคงรู้นิดๆว่าเป็นงั้ย) ติดแก๊สก็ดีนะคะ (เห็นรถที่นั่งอยู่เค้าไปติด) ราคาถูกกว่ามากค่ะ ตอนติดแรกๆ ก็กลัวค่ะ (คนนั่งกลัวกว่าคนขับ) แต่ตอนนี้นั่งชินละ ^^ อดทนเข้าไว้นะคะ เรื่องการเก็บตังค์เนี่ยใครๆก็อยากเก็บให้ได้เยอะๆ ไวไว จะได้หมดหนี้หมดสิน (เพราะเราก็เป็น) แรกๆแบบเราๆเนี่ยคงต้องใช้เวลา(พักใหญ่ๆ) ถึงจะเก็บได้เป็นกอบเป็นกำ แต่เคยมั้ยคะที่พอถึงเวลาจะมีเงินก้อนแล้วมีเรื่องจำเป็นต้องใช้จ่ายเนี่ยซิ...เฮ้อออ...แทบจะถอดใจ...เข้ามาเป็นกำลังใจค่ะ "อย่ายอมแพ้"...

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11278 โดย prapapan

mlek เขียน: สู้สู้นะคะ เล็กไม่มีรถเป็นของตัวเอง(ไม่มีอะไรเป็นของตัวเอง ยกเว้น ลูกชาย...555) เพราะชื่อรถเป็นของพ่อเค้า(พ่อของลูก) เรานั่งอย่างเดียว ไม่อยากยุ่งรถของใครค่ะ (ถ้าได้คุณprapapan ได้อ่านชีวิตของเรามาบ้างแล้วคงรู้นิดๆว่าเป็นงั้ย) ติดแก๊สก็ดีนะคะ (เห็นรถที่นั่งอยู่เค้าไปติด) ราคาถูกกว่ามากค่ะ ตอนติดแรกๆ ก็กลัวค่ะ (คนนั่งกลัวกว่าคนขับ) แต่ตอนนี้นั่งชินละ ^^ อดทนเข้าไว้นะคะ เรื่องการเก็บตังค์เนี่ยใครๆก็อยากเก็บให้ได้เยอะๆ ไวไว จะได้หมดหนี้หมดสิน (เพราะเราก็เป็น) แรกๆแบบเราๆเนี่ยคงต้องใช้เวลา(พักใหญ่ๆ) ถึงจะเก็บได้เป็นกอบเป็นกำ แต่เคยมั้ยคะที่พอถึงเวลาจะมีเงินก้อนแล้วมีเรื่องจำเป็นต้องใช้จ่ายเนี่ยซิ...เฮ้อออ...แทบจะถอดใจ...เข้ามาเป็นกำลังใจค่ะ "อย่ายอมแพ้"...

ครับผมค่อนข้างที่จะโชคดีกับการมีชีวิตคู่ มีภรรยาที่เป็นแม่ศรีเรือนมีลูกสาวลูกชายที่หน้ารัก :สู้ๆ:
เพราะฉนั้นก็ต้องสู้กันไปเรื่อยๆละครับ เพราะไม่อยากให้บุคคลในครอบครัวลำบาก
ส่วนตัวพ่อช่างหัวมันเหอะ ฮาๆๆๆๆ ที่ต้องเอารถไปติดแก็สก็เพราะว่าต้องรับส่งแม่บ้านทำงานด้วยครับ
เช้ามาด้วยกัน เย็นกลับด้วยกัน ปกติผมเลิกงานห้าโมง แต่ถ้าแม่บ้านลงเวรเที่ยงคืนผมก็ต้องเลิกเที่ยงคืนด้วยเหมือนกัน สมัยก่อนนั่งซ้อนท้ายมอไซค์ไปกลับด้วยกันมาตลอดระยะทางไปกลับวันนึงตั้ง 70 โล
แต่พอนานๆไประยะทางก็ยังไปกลับ 70 กิโลเหมือนเดิม แต่น้ำหนักคนซ้อนท้ายทำมัยขึ้นจาก 50 โลเป็น 70 โลได้ก็ไม่รู้ ฮาๆๆๆๆ จะพานั่งซ้อนท้ายเหมือนเดิมก็เห็นใจสงสารแม่บ้านครับ เพราะรถราก็เยอะบางวันเจอฝนฟ้าตกใส่อีก อายุก็เรืิ่มจะมากๆด้วยกันแล้วไม่อยากให้เค้าต้องลำบากเหมือนตอนสาวๆครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11286 โดย mlek
ดีแล้วค่ะที่รักแม่บ้าน...แต่แอบติดใจตรงน้ำหนัก 50 เป็น 70 เดี๊ยะเหอะคุณprapapan เล็กก็เคยหนัก 50 นะคะ แต่พอท้องคลอดลูกชาย (ตอนนี้ 3 ขวบ) ก็ 70 อยู่แบ่บเนียะ....555....ยังงั้ยคุณก็ต้องรักแม่ของลูกให้มากๆค่ะ...แหมมมม...ไม่ได้ว่านะคะ แต่ไม่อยากให้น้ำหนักมาเป็นตัวแปลงของความรักน่ะค่ะ แต่ก็รู้ค่ะว่าคุณน่ะรักครอบครัว...สู้สู้ค่ะ คนรักครอบครัวแบบนี้น่ะ ไม่นานสิ่งที่หวังจะต้องเป็นจริง เรื่องร้ายจะกลายเป็นดีค่ะ :สู้ๆ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11290 โดย holeinone
มาให้กำลังใจค่ะ เพราะเราก็เพิ่งหยุดจ่ยได้เดือนที่3ละค่ะ ส่วนยอดหนี้ก็พอๆกันเลย.

ช่วง1-2 เดือนที่ผ่านมา. รู้สึกว่ามีความสุขมากที่ไม่ต้องหมุนเงินจ่ายหนี้ แทบไม่มีเงินเหลือเป็นของตัวเองเลค่ะ

แต่พอหยุดจ่าย เริ่มเก็บ และแบ่งส่วนนึงไว้ใช้จ่ายรายเดือน ก็รู้สึกมีความสุขที่มีเงินใช้เป็นของตัวเองค่ะ

......ส่วนพวกทวงหนี้ก็ ยังคงโทรมาบ้างไม่โทรบ้าง..... สู้ๆ กันต่อไปนะคะ.... เราต้องผ่านมันไปได้.....

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11298 โดย prapapan
ฮาๆๆๆ คุณเล็ก ความรักของผมกับแม่บ้า่นมันก็ขึ้นตามน้ำหนักและอายุด้วยนะซิครับ
ยิ่งอยู่ก็ยิ่งรักและอยากให้เค้าสบาย ไม่ต้องลำบากเหมือนตอนแต่งกันใหม่ๆ
โดยเฉพาะลูกสาวที่ตอนนี้เป็นสาวแล้วทั้งรักทั้งห่วง แต่เค้าก็เป็นคนที่เข้าใจพ่อมากที่สุดให้กำลังใจพ่อโดยตลอด
ขอบคุณ คุณ holeinone สำหรับกำลังใจครับ และขอให้เราสามารถผ่านมรสุมชีวิตนี้ไปด้วยกันครับ
ถึงแม้นเราจะไม่ใช้ญาติไม่ใช้เพื่อน แต่พอผมมาเจอที่นี้ทำให้ผมพบคำว่า น้ำใจ ที่มาจากใจจริงๆ
ยามลำบากเราจะเห็นใจมิตร
ยามศึกประชิดเราจะเห็นใจทหาร

สำหรับผมถ้าสามารถผ่านมรสุมชีวิตลูกนี้ไปได้ จะขอช่วยงานชมรมตามกำลังครับ จะไม่หนีไปไหน
จากสถานที่พักใจยามขาดที่พึ่งพิง สู้ๆๆๆๆครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11301 โดย Nok2865
เคยมีสมาชิกท่านหนึ่ง สามีไปมีเมียน้อย
พอตัวเองมีหนี้มากๆ คิดมาก แล้วมาเจอชมรม เลยหักดิบหนี้ อดออม ประหยัด อดทน จนร่างกายที่เคยผ่ายผอมเพราะตรอมใจเรื่องผัว มาประหยัดมากๆ หุ่นเฟิมร์โดยไม่รู้ตัว
ผอมแล้วก็สวยขึ้น เพรียวขึ้น สามีเลยกลับมาตายรังเหมือนเดิม 555++
เขามาโพสในห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ บอกขอบคุณชมรม ที่ทำให้สามีกลับมา 555++
หนี้ยังไม่หมด ช่างแมร่ง...แต่ปั๋วกลับมาแล้ว แสนสุขใจ อิ...อิ...
เป็นหนี้ ทำให้สวย & ผอม...ฟันธง...
เป็นกำลังใจให้ทุกๆคนค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.814 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena