ให้เพื่อนเต็มร้อย แต่ได้กลับมาคือหนี้เป็นแสนนนนน 555 (สมน้ำหน้าตัวเอง)

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9222 โดย freetime2you
สวัสดีค่ะเพื่อน สมาชิก

เป็นน้องใหม่ในชมรมฯ นี้ มีเรื่องราวมาเล่าให้ฟัง เพื่อเป็นการแชร์ประสบการณ์ค่ะ ว่าเรื่องแบบนี้ก็มีด้วย
ดิฉันเป็นคนมีเพื่อนไม่มาก แต่ถ้าลองได้คบกันแล้วเราให้เพื่อนเต็มร้อยจริง ๆ ช่วยเหลืออะไรกันได้เราเต็มใจทำให้หมดเลยค่ะ ก็เพราะเพื่อนนี่แหละที่ทำให้เราลำบากได้ขนาดนี้

เพื่อนที่คบกันมาตั้งแต่สมัยเรียนมัธยมต้น จนเดี๋ยวนี้ก็สามสิบกว่ากันหมดละ เค้าทำงานบริษัทประกันชีวิตของบริษัทนึงในเครือธนาคารไม่ขอรุบุนะ เดี๋ยวโดนตรวจสอบ ลำพังตัวเองอาชีพที่ทำคือค้าขาย ตามตลาดนัดและถนนคนเดิน ปกติก็มีหนี้อยู่แล้ว พวกบัตรเครดิต นอนแบงค์ต่าง ๆ แต่ก็สามารถจ่ายได้ทุกเดือนไม่เคยเสียประวัติ แต่แล้วเรื่องมาเกิดเพราะเพื่อนคนนี้มาขอให้เราช่วยทำประกันชีวิตให้ โดยที่ใช้ชื่อของเราทำ จ่ายเบี้ยรายปี วงเงินประกันหนึ่งล้านบาท เบี้ยจ่ายครั้งแรก 1 แสนกว่าบาท เค้าจ่ายให้ แค่ยืมชื่อเราเฉย ๆ ผ่านไปสามเดือนเค้ามาขอให้เราทำเรื่องยกเลิกกรมธรรม์เพื่อจะขอเงินแสนกว่าคืน มารู้ภายหลังเค้าได้ค่าคอมมิชชั่นไปเยอะพอสมควรจากบริษัท เราก็ทำเรื่องให้ ให้ทางบริษัทโอนเงินแสนกว่าบาทเข้าบัญชีชื่อเรา เพราะเราเป็นเจ้าของกรมธรรม์

แต่ระหว่างนั้นเค้ามาขอให้เราช่วยอีก เค้าเดือดร้อนมากรถขาดส่งงวดมา 3 งวดกะธนชาติ เค้าจะตามยึดรถ เค้าบอกเค้ามีเงินแค่ก้อนเดียวคือที่เอามาทำประกันให้เรา เค้าขอเราช่วยกู้เงินกะนายทุนคนนึงให้หน่อย เค้าจะพาไป ก็ไปคุยกันนายทุนยอมช่วยโดยให้กู้มา 1 แสนบาท แล้วเอาเอกสารสำเนาการขอคืนเงินจากบริษัทประกันเก็บไว้ และทำสัญญาเงินกู้ถูกต้อง ระยะเวลาการกู้ 1 เดือน นายทุนยึดสมุดบัญชี และบัตรเอทีเอ็มที่เปิดใหม่สำหรับเงินขอคืนประกันไว้ เราเห็นว่าก็เป็นเรื่องที่ถูกต้องเลยให้ไปเพราะพอเงินเข้าบัญชี นายทุนก็หักเงินที่กู้ไปพร้อมดอกเบี้ยเราก็จบ แต่เวลาผ่านไปกว่าสามเดือนเงินก็ยังไม่เข้าบัญชี โทรไปถามสำนักงานใหญ่ ก็บอกรอดำเนินการเพราะเงินขอคืนสูง และต้องตรวจสอบหลายอย่าง ลืมบอกค่ะเงินหนึ่งแสนเพื่อนให้เรายืมมา 3 หมื่น

นายทุนก็ใจเย็นแค่โทรมาถามแต่ไม่ได้เร่งรัด จนเมื่อวันที่ทางบริษัทโอนเงินคืนค่ะ แต่เค้าโอนมาเป็นเช็คแทนที่จะเป็นโอนเข้าบัญชี เราก็ไปรับเช็ค แล้วเราก็นัดนายทุนรายนั้นว่าพี่ได้เงินแล้วค่ะ เดี๋ยวเคลียร์กันพรุ่งนี้นะคะ วันนี้เราต้องไปขายของ พี่นายทุนก็โอเค ตกเย็นไปขายของตามปกติ มีผู้ชายสองคนมาหาเรา แล้วบอกว่าเป็นเจ้าหนี้เพื่อนเรา เพื่อนเราบอกว่าเงินเค้าอยู่ที่เรา คือเงินแสนกว่าบาทนั้น เค้ามาตามเอา เราพยายามติดต่อเพื่อนแต่ไม่ได้ ผู้ชายสองคนนั้นเค้าบอกว่า เค้ารู้ที่มาที่ไปเงินก้อนนี้ ว่าทำไมถึงอยู่ที่เราได้ เอามาให้เค้าเถอะไม่อยากทำอะไรรุนแรง ด้วยความกลัวค่ะเลยต้องยอมให้เงินเค้าไป หนึ่งแสนบาท กดเอทีเอ็มสด ๆ ให้เลย เพราะเอาเช็คไปเข้าบัญชีไว้กลัวหาย

สรุปเงินแสนกว่าบาทเหลือไม่ถึง แสน แล้วหนี้ที่เราไปเซ็นกู้ไว้ละ ทำยังไง ? อีกวันที่นัดกะนายทุนคนนั้น ก็ต้องเล่าความจริงให้เค้าฟังไป สรุปคืนเงินที่เหลือให้เค้าไปได้แค่ 4 หมื่น ตอนนี้เป็นหนี้เค้าอยู่ 9 หมื่นบาทรวมดอกเบี้ย

นี่เราต้องมารับผิดชอบหนี้ทั้งหมด เพราะเพื่อนรักหักเหลี่ยมโหดแท้ ๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9223 โดย freetime2you
จากเดิมเคยจ่ายหนี้บัตรได้ปกติดี ตอนนี้แทบไม่มีให้หมุนใช้ในการค้าขายเลยค่ะ เพราะต้องมากังวล เพราะนายทุนเค้าก็จะเอาเงินคืนแล้ว ตอนนี้ก็ต้องหาจ่ายเค้า เหนื่อยใจจริง ๆ ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9225 โดย Skynine
บัดเดี๋ยวดังหง่างเหง่งวังเวงแว่ว
สะดุ้งแล้วเหลียวแลชะแง้หา
เห็นโยคีขี่รุ้งพุ่งออกมา
แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์
มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด
ไม่เคี้ยวคดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน
มนุษย์นี้มีที่รักอยู่สองสถาน
บิดามารดารักมักเป็นผล
ที่พึ่งหนึ่งพึ่งได้แต่กายตน
เกิดเป็นคนคิดเห็นจึงเจรจา
แม้ใครรักรักมั่งชังชังตอบ
ให้รอบคอบคิดอ่านนะหลานหนา
รู้สิ่งใดไม่สู้รู้วิชา
รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดี

o_) o_) o_) ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี อย่าท้อ อย่าถอย สู้ๆๆ เว้ยเฮ้ย

พีอังเป็นกำลังใจให้ ....อะไรที่ผ่านไปแล้วให้มันผ่านไปเถอะนะ อย่าไปซีเรียส สนใจเลย ตั้งต้นใหม่ ประหยัดเข้าไว้ อดออม และอดทน พี่อัง สวยประหารo_) o_) o_)

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9235 โดย freetime2you

Angsuu เขียน: บัดเดี๋ยวดังหง่างเหง่งวังเวงแว่ว
สะดุ้งแล้วเหลียวแลชะแง้หา
เห็นโยคีขี่รุ้งพุ่งออกมา
แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์
มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด
ไม่เคี้ยวคดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน
มนุษย์นี้มีที่รักอยู่สองสถาน
บิดามารดารักมักเป็นผล
ที่พึ่งหนึ่งพึ่งได้แต่กายตน
เกิดเป็นคนคิดเห็นจึงเจรจา
แม้ใครรักรักมั่งชังชังตอบ
ให้รอบคอบคิดอ่านนะหลานหนา
รู้สิ่งใดไม่สู้รู้วิชา
รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดี

o_) o_) o_) ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี อย่าท้อ อย่าถอย สู้ๆๆ เว้ยเฮ้ย

พีอังเป็นกำลังใจให้ ....อะไรที่ผ่านไปแล้วให้มันผ่านไปเถอะนะ อย่าไปซีเรียส สนใจเลย ตั้งต้นใหม่ ประหยัดเข้าไว้ อดออม และอดทน พี่อัง สวยประหารo_) o_) o_)

ขอบคุณกำลังใจคะพี่อัง

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9248 โดย ntps
ทำใจยอมรับว่า เขาคงเป็นเจ้ากรรมคุณแต่ชาติปางก่อนค่ะ
:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9250 โดย freetime2you

kaewja เขียน: ทำใจยอมรับว่า เขาคงเป็นเจ้ากรรมคุณแต่ชาติปางก่อนค่ะ
:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ณ บัดนาว ก็คิดว่าเป็นกรรมเป็นเวรของเรานั่นแหละคะ พยายามทำใจให้สงากที่สุดในตอนนี้ ฟุ้งซ่านไปก็ไม่ช่วยอะไรให้ดีขึ้น
ขอบคุณสำหรับกำลังใจคะ

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9301 โดย june
โถ โถ โถ ช่างน่าสงสารน้องหนู freetime2you เสียนี่จริงๆ พี่เป้เอาใจช่วย

แบบเต็มที่เลยนะคะ ประเดี๋ยวจะไปตามคุณลูก freedom_life มาตอบคำถามให้

ขานี้เธอถนัดแบบจัดเต็มกับบรรดาเจ้าหนี้ทั้งหลายค่ะ ลองอ่านกระทู้ของเธอ

ไปพลางๆ ก่อนนะคะ ชื่อคุณน้องคล้ายๆกัน คงไม่ว่าพี่เป้นะคะ สู้ สู้ นะคะ

สู้อย่างไว้ลาย...

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9313 โดย freetime2you

poopae เขียน: โถ โถ โถ ช่างน่าสงสารน้องหนู freetime2you เสียนี่จริงๆ พี่เป้เอาใจช่วย

แบบเต็มที่เลยนะคะ ประเดี๋ยวจะไปตามคุณลูก freedom_life มาตอบคำถามให้

ขานี้เธอถนัดแบบจัดเต็มกับบรรดาเจ้าหนี้ทั้งหลายค่ะ ลองอ่านกระทู้ของเธอ

ไปพลางๆ ก่อนนะคะ ชื่อคุณน้องคล้ายๆกัน คงไม่ว่าพี่เป้นะคะ สู้ สู้ นะคะ

สู้อย่างไว้ลาย...

ขอบคุณค่ะพี่เป้สำหรับกำลังใจนะคะ ตอนนี้หนักใจสุด ๆ คือปัญหาหนี้นอกระบบ
ส่วนพวกในระบบของบัตรทั้งหลาย มันกลับกลายเป็นขี้ประติ๋วไปเลยค่ะ หลังจาก
อ่านปัญหาของเพื่อน ๆ พี่ ๆ แต่ละคนในนี้ เพราะยอดของหนูมันเล็กน้อยมากเลย ^^

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9334 โดย june

หนี้นอกระบบ...เค๊ามีหน่วยงานให้ร้องเรียนนะคะ ในบอร์ดเก่าเคยมีบอกไว้

แต่สายน้ำคงพัดพาข้อความหายไปแล้วกระมัง...ยังไงหนูก็ต้องสู้ สู้ค่ะ

พี่เป้เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้หนูโชคดีค่ะ o_) o_) o_)

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13384 โดย freetime2you
หลังจากหยุดจ่ายบรรดาบัตรเครดิต และบัตรสินเชื่อต่าง ๆ มาเป็นระยะเวลาหนึ่งและแล้ว ก็มาจริง ๆ ตามคาด จดหมายทวงหนี้

1. กรุงศรีเฟิร์สช้อยส์คาร์ด ยอดหนี้ ณ ปัจจุบัน 47831.89 บาท จดหมายจาก สำนักงานกฎหมาย เข้าใจว่ายังไม่ส่งเรื่องฟ้องศาล
2. อิออน ยอดหนี้ ณ ปัจจุบัน 38512.68 บาท จดหมายจากสำนักงานกฎหมายเช่นกัน อันนี้ติดต่อไปแล้ว ขอประนอมหนี้ บอกว่าไม่ได้ ต้องจ่ายเป็นขั้นต่ำ
3. บัตรเครดิตของธนาคารไทยพาณิชย์ ยอดหนี้ ณ ปัจจุบัน 17336.95 บาท มีหนังสือจากสำนักงานกฎหมายมา เรื่องโครงการลดยอดหนี้เพื่อปิดบัญชี ละให้เหลือ 12000 บาท ต้องจ่าย 1 งวด
4. กสิกร รายนี้ มีหนังสือมาแต่ไม่แจ้งยอดหนี้ เดี๋ยวต้องกลับไปถามใหม่
5. ซิตี้แบงค์ ยอดคงเหลือ 7506 บาท

ปัญหาคือ อยากให้พี่ ๆ แนะนำหน่อยค่ะว่าต้องทำยังไงกับเจ้าหนี้แต่ละรายบ้าง แล้วก็อยากรู้อีกอย่างคือตอนนี้จะไปตายเอาดาบหน้า กำลังทำเรื่องไปทำงานต่างประเทศ กลัวเจ้าหนี้ส่งเรื่องฟ้องศาลแล้ววีซ่าจะไม่ผ่านเอา พี่ ๆ พอทราบมั้ยค่ะ ว่ามันมีผลกับวีซ่ามั้ย?

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13386 โดย Ly89
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: freetime2you

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13392 โดย freetime2you

batk เขียน: อ่าน......

โดนฟ้องศาลแล้ว ไปต่างประเทศได้มั้ยคะ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=9263&Itemid=29#9674

ขอบคุณ คุณ batk นะคะ ที่ไขข้อสงสัยแล้วเปราะหนึ่ง ตอนนี้ทำพาสสปอร์ตเรียบร้อยแล้วค่ะ รอแค่ทำวีซ่าอย่างเดียว ไม่ได้คิดจะหนีหนี้หรอกนะคะ เป็นหนี้เค้าก็ต้องใช้อันนี้จำขึ้นใจ แต่ขอไปตั้งหลักชีวิตให้ตัวเองก่อนเท่านั้นค่ะ ^^

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13399 โดย Pych
ผมรวมกระทู้ให้นะครับ

มีอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: freetime2you

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16194 โดย freetime2you
หายไปนาน และรอมานาน กสิกรไทยเป็นรายแรก ที่ให้เจ้าหน้าที่ติดต่อมาเรื่องปรับโครงสร้างหนี้ มีเอกสารแนบมาแบบดูไม่น่าเชื่อถือมากกกกกกก แต่แนบไฟล์ไม่ได้ค่ะ ใจความดังนี้

ข้าพเจ้า freetime2you มีภาระหนี้ บัตรเครดิตเลขที่ xxxxxxxxxxxxxxxx
จำนวนเงิน 33,577.05 บาท ยอดหนี้วันที่ 20.06.2012
ขอปรับโครงสร้างหนี้ ผ่อนชำระคืนโดยคิดอัตราดอกเบี้ย 13 % ต่อปี นัดชำระงวดแรก 13 ก.ค.55
มีเงื่อนไขผ่อนชำระดังนี้
งวดที่ 1 -12 ผ่อนเดือนละ 1,000 บาท
งวดที่ 13 จนจบหนี้ ผ่อนเดือนละ 1,200 บาท

ลงชื่อ.....................................................................

แนะนำด้วยค่ะ ทำไงต่อดี ^^

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16195 โดย Ly89

freetime2you เขียน: หายไปนาน และรอมานาน กสิกรไทยเป็นรายแรก ที่ให้เจ้าหน้าที่ติดต่อมาเรื่องปรับโครงสร้างหนี้ มีเอกสารแนบมาแบบดูไม่น่าเชื่อถือมากกกกกกก แต่แนบไฟล์ไม่ได้ค่ะ ใจความดังนี้

ข้าพเจ้า freetime2you มีภาระหนี้ บัตรเครดิตเลขที่ xxxxxxxxxxxxxxxx
จำนวนเงิน 33,577.05 บาท ยอดหนี้วันที่ 20.06.2012
ขอปรับโครงสร้างหนี้ ผ่อนชำระคืนโดยคิดอัตราดอกเบี้ย 13 % ต่อปี นัดชำระงวดแรก 13 ก.ค.55
งวดที่ 1 -12 ผ่อนเดือนละ 1,000 บาท
งวดที่ 13 จนจบหนี้ ผ่อนเดือนละ 1,200 บาท

ลงชื่อ.....................................................................

สัญญา นรก”...คืออะไร
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16197 โดย Nok2865
นี่ไม่ใช่หนังสือแฮร์คัทนะคะ ไม่ใช่หนังสือลดยอดหนี้
แต่เป็น "หนังสือปรับปรุงโครงสร้างหนี้" หรือสัญญานรก คุณดูดอกเบี้ยที่เขาคิดมาสิคะ
ไม่ต้องไปเซ็น ไม่ต้องไปปรับ เก็บเงินรอจ่ายในเวลาที่เหมาะสม

เรื่องวีซ่าไปถึงไหนแล้วคะ อยากจะเสริมว่า เดินทางไปตปท. ไม่เกี่ยวกับคดีแพ่ง หรือคดีบัตรเครดิตต่างๆค่ะ คุณไม่ได้เป็นโจรปล้นชาติ ขายยาบ้า ยาเสพติด
อยากจะเดินทางออกกี่รอบ เจ้าหนี้หรือใครก็ไม่มีสิทธิ์ทำอะไรคุณได้
ไปทำงานแล้ว อดทนให้มากๆ เก็บเงินให้ได้ และดูแลตัวเองให้ดีๆ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16198 โดย freetime2you

batk เขียน:

freetime2you เขียน: หายไปนาน และรอมานาน กสิกรไทยเป็นรายแรก ที่ให้เจ้าหน้าที่ติดต่อมาเรื่องปรับโครงสร้างหนี้ มีเอกสารแนบมาแบบดูไม่น่าเชื่อถือมากกกกกกก แต่แนบไฟล์ไม่ได้ค่ะ ใจความดังนี้

สัญญา นรก”...คืออะไร
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

หุหุ ขอบคุณ คุณ batk ค่ะ ดีนะไม่หลวมตัวทำสัญญานรกเข้าไปอีก ต่อไปก็รอ ๆๆๆ ของรายอื่น ๆ ต่อไป

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16206 โดย freetime2you

กอบัว เขียน: นี่ไม่ใช่หนังสือแฮร์คัทนะคะ ไม่ใช่หนังสือลดยอดหนี้
แต่เป็น "หนังสือปรับปรุงโครงสร้างหนี้" หรือสัญญานรก คุณดูดอกเบี้ยที่เขาคิดมาสิคะ
ไม่ต้องไปเซ็น ไม่ต้องไปปรับ เก็บเงินรอจ่ายในเวลาที่เหมาะสม

เรื่องวีซ่าไปถึงไหนแล้วคะ อยากจะเสริมว่า เดินทางไปตปท. ไม่เกี่ยวกับคดีแพ่ง หรือคดีบัตรเครดิตต่างๆค่ะ คุณไม่ได้เป็นโจรปล้นชาติ ขายยาบ้า ยาเสพติด
อยากจะเดินทางออกกี่รอบ เจ้าหนี้หรือใครก็ไม่มีสิทธิ์ทำอะไรคุณได้
ไปทำงานแล้ว อดทนให้มากๆ เก็บเงินให้ได้ และดูแลตัวเองให้ดีๆ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ขอบคุณพี่กอบัวค่ะ น้องก็คงไม่เผลอตัวทำสัญญาอะไรไปอีก คงจะต้องมาปรึกษาพี่ ๆ ในบ้านหลังนี้เสียก่อน ตอนนี้เตรียมเอกสารยื่นวีซ่าไปแล้วค่ะ ประมาณเดือนกันยานี้น่าจะเดินทางแล้วค่ะ สัญญากับแม่แล้วว่าถ้าลูกไปลูกจะไปตั้งหลัก และตั้งต้นชีวิต จะเก็บเงินเก็บทองส่งมาให้แม่ (เพราะทำให้ท่านลำบากและทุกข์ใจกับเรามามากโขแล้ว) และที่สำคัญใช้หนี้ (เพราะไม่เคยลืมว่าเป็นหนี้เค้ายังไงก็ต้องชดใช้) ตอนนี้แค่รอเวลาเท่านั้นค่ะ

ขอบคุณพี่กอบัวสำหรับกำลังใจดี ๆ ค่ะ บ้านหลังนี้อบอุ่นเสมอจริง ๆ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16372 โดย freetime2you
หลังจากที่ทาง กสิกร ส่งสัญญานรกมาให้เซ็น และคุณน้องไม่เซ็นกลับ พี่แกโทรมาวันนี้เป็นรอบที่ 5 แล้ว เจ้าหน้าที่ 5 คน

กสิกร : คุณ freetime2you ติดปัญหาอะไรตรงไหนหรือเปล่าค่ะ ทำไมไม่เซ็นสัญญาส่งกลับมาเพื่อประวัติคุณจะได้ไม่เสีย (อยากจะถามนี่ประวัติชั้นยังดีอยู่เหรอ แล้วทำไมยกเลิกบัตรดิฉันละค่ะ 555)
freetime2you: ก็ไม่ได้ติดขัดอะไรค่ะ ข้อเสนอดูดีอยู่ค่ะ จ่ายเดือนละพันเป็นเวลา 1 ปี ดอกเบี้ย 13% ต่อปี ก็ลดลงมาเยอะนะคะ แล้วทำไมทางแบงค์ไม่คิดดอกเบี้ยที่ 13% ตั้งแต่ดิฉันเริ่มทำบัตรกับคุณละคะ
กสิกร: ดอกเบี้ยนี้ให้เฉพาะลูกหนี้ที่มีปัญหาค่ะ (อ้าวไหนบอกประวัติไม่เสีย ตกลงยังไง)
freetime2you: แต่ตอนนี้ตกงานน่ะคะ เงิน 1 พัน มีค่ามากดำรงชีวิตได้หลายวันนะ ขอยังไม่รับข้อเสนอค่ะ (อันนี้พูดตามจริงเพระาตอนนี้ น้องหนู freetime2you ตกงาน 555)
กสิกร: งั้นเหรอค่ะ ..... งั้นทางเราต้องดำเนินคดี คุณก็เตรียมรับหมายศาลไว้ก็แล้วกันค่ะ (น้ำเสียงเปลี่ยนในทันที)

.....หล่อนวางหูไปอย่างรวดเร็ว

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16428 โดย MillionDebt
ขอให้ประสบความสำเร็จกับการไปทำงานต่างประเทศ เก็บตังค์ได้เยอะๆ หมดหนี้ไวๆ แต่ยอดไม่เยอะมาก ไม่ทันรู้ตัวแป๊ปๆอาจจะปิดยอดครบหมดทุกบัญชีนะคะ

เคยคิดจะกลับไปเมืองนอกเหมือนกัน แต่ด้วยความเปลี่ยนแปลงและปัจจัยหลายๆอย่าง ความคิดนั้นก็ต้องพับเก็บไป แต่โดยส่วนตัว ถ้าชีวิตไม่มีหนี้ แล้วมีเงินพอกินพอใช้ บ้านเรานี่ละคะอยู่ง่ายและสบายที่สุด อะไรๆก็ดูจะชิลไปหมด ถ้าท้ายที่สุดต้องไปศาล ตัดสินแล้วส่งไม่ไหว โดนอายัดเงินเดือนแล้วเกิดตกงานตกการขึ้นมา ทางเลือกกลับไปนู่นอาจต้องเอากลับมาพิจารณาอีกรอบละทีนี้

เราก็เป็นคนนึงที่เป็นหนี้เพราะถูกหลอก สูญเสียเพราะคนอื่น เข้าใจความรู้สึกเลยค่ะ มันแสบทรวงจริงๆ เกิดขึ้นแล้ว แก้ไม่ได้ ก้าวต่อไป แต่ต้องจำเอาไว้และจะไม่เกิดขึ้นเหมือนเดิมอีก

สู้ๆ โชคดีนะคะ :bye:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.067 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena