มือใหม่ขอสอบถามเรื่องเอกสารหน่อยครับ

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9125 โดย neverplus
เนื่องจากทางสำนักงานกฏหมายของ non bank แห่งนึงได้มีการติดต่อผมและให้ส่วนลดในระดับที่น่าพอใจ

แล้วเค้าได้มีการส่งเอกสารมายืนยัน กับทางผม แต่เมื่อผมได้อ่านแล้ว

วันที่เค้ากำหนดดันไม่ตรงกับวันที่ผมแจ้งไว้ แจ้งไว้ว่าสะดวกจ่ายวันที่ 3

แต่ในเอกสารระบุมาในวันที่ 2 เลยได้โทรไปสอบถามทางสำนักกฏหมายที่ดูแล

เค้าบอกว่าทางสำนักงานมีการผ่อนปรน หรือผ่อนผันให้กับลูกค้าชำระได้ไม่เกิน 3วัน

แต่เอกสารตัวจริงเพิ่งส่งมาวันที่ 4 คือวันนี้ (ก่อนหน้านี้ผมให้เค้าแฟกซ์เข้า่มาให้ผมอ่านในวันที่ 3)

แล้วทางเค้าก็โทรมาสอบถามว่าผมจะจ่ายได้เมื่อไหร่ ผมก็เลยบอกขอเอกสารที่แจ้งเป็น

วันที่ผมชำระไม่ได้หรอ เค้าแจ้งมาว่าไม่สามารถทำเอกสารใหม่ให้ได้ ต้องอิงจากที่อยู่กับทาง non bank

เค้าก้เลยให้ผมโทรไปสอบถามกับเจ้าหน้าที่ของทาง non bank เค้าก็แจ้งยอดเท่ากันจริง

ผมเลยอยากสอบถามว่า ผมสามารถชำระเงินในส่วนนี้ได้เลยหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องให้เค้าแก้เอกสาร

ให้ผมก่อนถึงจะควรไปจ่าย เพราะมีพี่ๆหลายคนบอกว่า ถ้าจ่ายไปเค้าจะถือว่าเราผิดสัญญากับเค้าได้ครับ

คงต้องรบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำผมทีครับ เพราะว่าผมหยุดจ่ายมา 4เดือน แล้วเค้าก็เสนอมาให้

แล้วเป็นเจ้าแรกที่ผมจะปิดครับ ขออภัยที่พิมยาวไปครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9127 โดย neverplus
สามารถลงชื่อของทางบริษัทที่เราเป็นหนี้ด้วยได้ใช่ไหมครับ

ในส่วนนี้คือเป็นของทาง First choice นะครับ

ต้องขออภัย พอดีระหว่างรอคำตอบเลยไปอ่านของท่านอื่นๆ

สามารถบอกรายละเอียดได้เลย :sweat:

เนื่องจากได้ซื้อหนังสือมาอ่าน แล้วเห็นแนะนำให้สอบถามที่เว็บไซด์ได้

ที่มีเรื่องเล่าของคุณ นกกระจอกเทศ กับคุณกอบัว เลยตามมานะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9133 โดย neverplus
หลังจากที่ได้ซื้อหนังสือมาอ่าน เรื่องของคุณนกกระจอกเทศ กับคุณกอบัวก็เลยได้ทำการหาเว็บไซด์

และได้ทำการสมัครเข้ามา วันนี้เลยมีเรื่องเล่านิดหน่อย เพิ่งเจอมาสดๆร้อนๆ กับทางฝ่ายกฏหมายของ

First Choice เนื่องจากก่อนหน้านี้ประมาณวันพุธที่แล้ว ทางฝ่ายกฏหมายของทาง First choice

ได้ทำการโทรมาแจ้งเรื่องการได้ส่วนลดจากยอด 26,xxx บาท เหลือ 18,xxx บาท ทางผมเคยได้คุยกับ

ทาง First choice เค้าเคยให้ส่วนลดผมที่ 17,000บาทถ้วน ผมก็เลยทำการแจ้งไป เค้าก็บอกว่าลดให้ได้

แค่ 17,300 บาท ผมก็บอกว่าลดให้ผมเหลือ 17,000 ผมยินดีจ่าย เค้าก็บอกขอไปคุยกับหัวหน้าก่อน

จะติดต่อมาใหม่

พอวันศุกร์ มีการติดต่อมาบอกว่าสามารถให้ผมชำระได้ที่ยอด 17,000 บาทถ้วน

ผมก็เลยบอกว่าผมขอเอกสารดูก่อนได้ไหม เค้าบอกว่าผมต้องส่งบัตรประชาชนไปให้พร้อมระบุขอเอกสาร

ผมเลยบอกว่าผมไม่สะดวกส่ง เค้าเลยบอกว่าไม่ได้ ผมก็เลยบอกงั้นผมยังไม่จ่ายแล้วกัน

พอวันเสาร์ มีการติดต่อเข้ามาอีกครั้ง เค้ามาถามต่อว่าสะดวกชำระวันไหน ผมก็แจ้งไปว่า

ผมขอเห็นเอกสารก่อน ไม่งั้นผมก็ไม่กล้าที่จะจ่าย แต่ก็ได้มีการบอกเกริ่นไปถ้าเอกสารคุณพร้อม

ผมสามารถจ่ายให้ได้ไม่เกินวันอังคาร แล้วเค้าก็ค่ะๆ ก็วางสายไป

มาถึงวันจันทร์ที่ 2 เม.ย. เค้าได้โทรมาติดต่อผมเวลาประมาณเกือบ 5โมงเย็น บอกว่าสะดวกแฟกซ์

บัตรประชาชนมาไหมเพราะเค้าจะได้ส่งเอกสารให้ ซึ่งผมกำลังเดินทางกลับบ้านเลยบอกไม่สะดวก

ผมก็เลยบอกว่าวันพรุ่งนี้ติดต่อมาใหม่แล้วกัน (โดยเจ้าหน้าที่ก็ไม่ได้บอกว่าวันที่ระบุยอดชำระ

จะเป็นวันที่ 2 เม.ย.)

ต่อมาวันอังคารที่ 3 เม.ย. ก็ได้รับการติดต่อมาอีกครั้ง ผมบอกว่าผมสะดวกรับแต่ผมไม่สะดวกที่จะส่ง

เค้าบอกไม่ได้จริงๆ ทางเจ้าหน้าก็ให้คุยกับทางผู้จัดการ สุดท้ายเค้าก็ยอมส่งมาให้ผมทางแฟกซ์

พอผมได้รับถึงกับงงว่า ทำไมระบุวันที่ 2 ทั้งๆที่นัดไว้ว่าวันที่ 3 ก็เลยสอบถามกับทางผู้จัดการ

ก็ไ้ด้รับคำตอบที่ว่า ทางเรามีนโยบายผ่อนปรนให้สามารถชำระหนี้ได้ไม่เกิน 3วันจากวันที่ออกเอกสาร

และให้มีการโทรไปสอบถามทางศูนย์ใหญ่ FC ก็ได้คำตอบว่ายอดผมสามารถปิดได้ที่ 17,000 บาท

ก็เลยได้นำเอกสารไปปรึกษากับทางพี่ๆ เค้าก็บอกว่าเอกสารแบบนี้จ่ายไปเราเสียเปรียบนะ ให้ลองคุย

กับทางฝ่ายกฏหมายอีกที ว่าสามารถเขียนระบุเพิ่มเติม หรือเพิ่มเอกสารแนบมาได้หรือเปล่า คำตอบคือ

ไม่มีนโยบายทำอย่างนั้น ผมก็เลยสอบถามว่า แล้วทางผมจะไว้ใจได้ยังไงเพราะเอกสารระบุวันที่ 2

คือผมจ่ายวันที่ 3 ก็คือเลยไปแล้วนะสิ สัญญาฉบับนี้ก็เป็นโมฆะได้สิ เค้าก็อ้า่งแต่ว่าบริษัทเค้าทำมานาน

ไว้ใจได้ (เงินเรานะ) จากนั้นผมก็เลยบอกไปขอดูเอกสารตัวจริงก่อนแล้วกัน

วันนี้ 4 เม.ย. ตอนเช้าได้มีการส่งแมซเซนเจอร์ให้นำเอกสารมาส่ง(พอดีผมไปเชงเม้งเลยมาทำงานช้า)

ก็เลยให้ รปภ. รับแทนไปก่อน พอผมเปิดอ่านดูมันก็เหมือนเดิม หลังจากนั้นประมาณช่วง 5โมงเย็น

มีการติดต่อมาจากเจ้าหน้าที่ ผมก็เลยยืนยันขอเอกสารที่ให้ผมชำระได้เกินจากวันที่ 2 ได้หรือเปล่า

คำตอบคือไม่ได้ ก็เลยทำให้ต้องยกเลิกการขอรับส่วนลดไปในครั้งนี้ ทำให้ผมมีเงินที่จะจ่ายกลับไม่ได้จ่าย

มีการพูดถามเรากลับอีกว่า คุณมีเงินจริงหรือเปล่า อ้าวไอ้นี่ เงินเก็บไว้ในซองเตรียมไปจ่ายอย่างดี

ในเมื่อไม่เอาก็ยกเลิกไปมาพูดแบบนี้ ขึ้นเลยก็เลยสวนไปว่า แล้วคำพูดที่คุณบอกไว้ใจได้ แค่ลมปาก

ผมจะไปไว้ใจได้ยังไง เอกสารยืนยันมีไหม คุณทำงานฝ่ายกฏหมายถ้าผมให้เอกสารแบบนี้กับคุณ

คุณกล้าจ่ายไหมหละ มันก็นิ่งเงียบไป สักพักมันก็บอกว่างั้นขอแสดงความเสียใจด้วยแล้วกันเราต้องยกเิลิก

สิทธิ์ในการขอส่วนลดของคุณ แล้วกรุณามาชำระยอดเต็มด้วยนะครับ ก็เลยบอกไปว่าไม่มี ไว้มีแล้วผมจะ

ไปจ่ายให้แล้วกันนะ ยกเลิกเลยแล้วกัน :upset:

นี่เป็นเรื่องราวที่เคยเจอครั้งแรกครับ เพราะคิดว่าเราจะปิดเป็นใบแรกกลับมาเจอคำตอบแบบนี้

หรือพี่ๆในชมรมพอจะมีอะไรแนะนำหรือไม่ครับ หรือว่าที่ผมทำมันผิดพลาดไปยังไงรบกวนชี้แนะด้วยครับ

Anakin เขียน:
ผมย้ายกระทู้มารวมในกระทู้เดียวกันนะครับ

คุณทำผิดกติกา 2 ข้อเลยนะครับ

1. ตั้งกระทู้ 2 กระทู้ในวันเดียวกัน และ

2. ไปถามคำถามในห้องเรื่องเล่า

ไม่เห็นเหรอครับ ในวงเล็บ

ที่เขียนว่า ห้ามถามปัญหาหนี้

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9134 โดย Champcyber99
เรียนคุณneverplus เรามีกฏอย่างหนึ่งที่สมาชิดไม่ควรทำนั้นคือ การตั้งกระทู้ใหม่ให้สมาชิกใช้ได้กระทู้เดียวเท่านั้นกระทู้ไม่มีหมดอายุใช้ได้ตลอดชีพครับ ไม่ตั้งกระทู้ใหม่แล้วนะครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=9125&Itemid=29

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9140 โดย Lyncns31
เมื่อมันไม่ตรงกัน..หรือพ้นเวลาที่กำหนดผ่านไปแล้ว..เอกสารนั้นถือเป็นโมฆะ..

(มีมั๊ย?ข้อความในท้ายเอกสาร)ลองดู...น่าจะมี...

จ่ายไม่ทัน..ก็รองวดใหม่..ทำไงได้..ให้ออกใบยืนยันยันมาใหม่...ค่อยจ่ายนะ..กันพลาด...

จะไม่ต้องช้ำใจภายหลัง...

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.439 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena