เดียวนี้มีการปรับกลยุทธใหม่ของพวกทวงหนี้หรือ

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8806 โดย blacklist
ผมติดตามเรื่องนี่อยู่ประจำ เนื่องจากเมือ 10 ปีก่อนผมมีหนี้ทั้งบัตร เครดิต และ เรดดี้ รวม 10 ใบพวกบรรดาบัตร เรดี้ได้ยืนฟ้องต่อศาล ไปแล้วผมก้ได่จ่ายไปจนหมด ประมาณ 3 ใบ เหลือแต่พวกบัตรเครดิต ทั้งหลายที่เป้นหนี้ประมาณ 1-2 หมื่น ซึ่งผมก็รอให้ฟ้องตามคำขู่ของไอ้พวกสำนักงานทั้งหลายจน ล่วงเวลามาจะครบ 10ปี แล้วณ.ปี 2555 ตามความเข้าใจผมนะครับ อายุความควรจะหมดไปแล้ว แต่อยู่ๆมาต้นปี 2555 บรรดาธนาคารทั้งหลายก็สงใบแสดงสถานะ ทางบัญชี ทั้งหลายมา เช่น HCB ชำระครั้งสุดท้าย ปี 2546 ยอด 2xxxx บาท แต่พอมาปี 2554 ยอกกลายเป้น 7xxxx บาท และหลังจากนั้นเริ่มเป็นลักษณะนี้หลายธนาคาร เริ่มมีจดหมายจากสำนักงานต่างๆ มาขอประนอมหนี้ให้ ไม่งั้นจะทำการฟ้อง ผมเลยเริ่มงง เดียวนี้มีการเปลี่ยนแปลง กฏหมายอะไรใหม่เกี่ยวกับบัตรเครดิตหรือปล่าว พวกนีเลยเริ่มอีกแล้วหลังจากหายเงียบไปกว่า 9 ปี ยังไงขอคำแนะนำจากพวกเพื่อนๆสมาชิกหน่อยนะครับ จะได้เตรียมการรับมือ
ปล. ถ้าฟ้องอย่างเป็นธรรมผมพร้อมที่จะไปขึ้นศาล แต่มั่วๆมางง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8807 โดย Ly89
คุณเป็นหนี้เขาอยู่ ไม่ว่าเวลาจะผ่านไปเท่าไหร่ ก็ยังจะต้องเป็นหนี้อยู่อย่างนั้น

ตราบใดคุณไม่ใช้หนี้เขา สักวันเจ้าหนี้ก็ต้องตามทวงเอาคืนจนได้...เป็นเรื่องธรรมดา

กับตัวเลขที่มันเปลี่ยนแปลง พุ่งขึ้นเหมือนบั้งไฟ มันก็เป็นดอกเบี้ยค่าปรับตามที่เจ้าหนี้เขาคิด

ถ้าคุณมั่นใจว่าอายุความมันหมดไปแล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องกังวลใดๆทั้งสิ้น รอหมายศาลอย่างเดียว

ถึงเวลานั้นก็สู้คดีแล้วต่อรองกดราคาแฮร์คัทไป....จุดหมายคือการหมดหนี้ซึ่งกันและกันนะครับ...

นิยาม" ของคำว่า Hair-cut
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29

ข้อต่อสู้ในคดีแพ่งที่ลูกหนี้ควรศึกษา
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8808 โดย blacklist
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ

ผมเองก้รอขึ้นศาลนั้นแหละครับ เมื่อก่อนเป้นหนี้ ชาเตอร์ 5xxxx พอขึ้นศาล ไปคุยกับทนายฝั่งโน้น ลดลงเหลือ 3xxxx ผมก็ตกลงยอมจ่าย เลยคิดว่าไปตกลงที่ศาลน่าจะดีที่สุด หลังจากนั้นมาก็เลยบอกพวกทวงหนี้ทั้งหลายไปฟ้องเอาได้เลย พอยอมให้ฟ้องดันไม่ยอมจะฟ้องกัน จนนี้แหละผ่านมาจะครบ 10ปี แล้ว มามุขใหม่เพิ่มยอดมา ยังงี้จะต่อกันยังไงดี ยอดพุ่งมา 2 เท่าตัว ใจผมไม่คิดเล่นแง่เรื่องอายุความหมด แต่อยากจะจ่ายตามที่เป้นหนี้จริงๆเท่านั้นแหละ มามุขนี้ลด 50% ของยอดฟ้องยังมากกว่ายอดที่เป็นหนี้จริงอีก แต่ก็ขอบคุณครับสำหรับขอแนะนำ ก็คงได้แต่รอไปดุยกันเอาที่ศาลแหละคับ มีผู้พิพากษาเป็นพยาน เราก็สบายใจ

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8809 โดย Champcyber99
เคยไปเช็คเครดิตบูโรหรือเปล่า การที่เราไม่ใช้หนี้จะนานแค่ไหนดอกมันก็ตามไปจนกว่าเราจะชำระหนี้ ของคุณผมว่ามีข้อต่อรองมากพอ ถ้ามันยังไม่ฟ้องจริงๆ ถ้าฟ้องแล้วก็ยังทำ h / c ได้อยู่

ความหมายของ "รหัสสถานะ" ทั้งหมดในเครดิตบูโร...เป็นดังนี้ครับ

A0 = บัญชีปกติ
D1 = อยู่ในระหว่าการเจรจาให้ชำระหนี้
D3 = มีการประนอมหนี้ หรือ มีข้อตกลงในการปรับโครงสร้างหนี้ใหม่
D5 = มียอดค้างชำระ
F0 = กำลังตรวจสอบบัตรเครดิต หรือบัตรประจำตัว เนื่องจากถูกฉ้อฉล
F1 = บัตรเครดิต หรือบัตรประจำตัว เคยถูกใช้ฉ้อฉล
L0 =อยู่ในระหว่างกระบวนการทางกฏหมาย
L3 = ศาลพิพากษายกฟ้อง
S0 = บัตรเครดิต ถูกขโมย / หาย
T1 = ขายหนี้ไปยังบริษัทบริหารสินทรัพย์ หรือนิติบุคคลอื่น
T3 = โอนหนี้ไปยังบัญชีใหม่ หรือบัญชีอื่น
X0 = ปิดบัญชี
X2 = ลูกค้าเสียชีวิต หรือสาบสูญ
X5 = ปิดบัญชี ภายหลังจากการติดตามทวงถาม
X7 = ปิดบัญชีเนื่องจากหนี้สูญ
10 = สถานะปกติ
11 = สถานะปิดบัญชี
12 = พักชำระหนี้ ตามนโยบายของรัฐ
20 = มีหนี้ค้างชำระเกิน 90 วัน
30 = อยู่ในกระบวนการทางกฏหมาย
31 = อยู่ในระหว่างชำระหนี้ตามคำพิพากษา ตามยอม
32 = ศาลพิพากษายกฟ้อง เนื่องจากขาดอายุความ
33 = ปิดบัญชี เนื่องจากตัดเป็นหนี้สูญ
40 = อยู่ระหว่างชำระสินเชื่อ เพื่อปิดบัญชี
41 = เจ้าของข้อมูลขอตรวจสอบรายการ
42 = โอนหรือขายหนี้

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8812 โดย Ly89

blacklist เขียน: ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ

ผมเองก้รอขึ้นศาลนั้นแหละครับ เมื่อก่อนเป้นหนี้ ชาเตอร์ 5xxxx พอขึ้นศาล ไปคุยกับทนายฝั่งโน้น ลดลงเหลือ 3xxxx ผมก็ตกลงยอมจ่าย เลยคิดว่าไปตกลงที่ศาลน่าจะดีที่สุด หลังจากนั้นมาก็เลยบอกพวกทวงหนี้ทั้งหลายไปฟ้องเอาได้เลย พอยอมให้ฟ้องดันไม่ยอมจะฟ้องกัน จนนี้แหละผ่านมาจะครบ 10ปี แล้ว มามุขใหม่เพิ่มยอดมา ยังงี้จะต่อกันยังไงดี ยอดพุ่งมา 2 เท่าตัว ใจผมไม่คิดเล่นแง่เรื่องอายุความหมด แต่อยากจะจ่ายตามที่เป้นหนี้จริงๆเท่านั้นแหละ มามุขนี้ลด 50% ของยอดฟ้องยังมากกว่ายอดที่เป็นหนี้จริงอีก แต่ก็ขอบคุณครับสำหรับขอแนะนำ ก็คงได้แต่รอไปดุยกันเอาที่ศาลแหละคับ มีผู้พิพากษาเป็นพยาน เราก็สบายใจ

ความหมายของผมก็คือ...คุณได้เปรียบในการต่อรอง เพราะคุณถือไพ่เหนือกว่าด้วยเรื่องอายุความ

หากมีการฟ้องร้องขึ้นมาจริงๆ คุณต้องสู้คดี ถ้าคุณอยากจะจ่ายหนี้ตามความเป็นจริงอย่างที่คุณคิด

ไม่ว่ายอดดอกเบี้ยที่มันพุ่งขึ้นไปนั้นมันจะมากแค่ไหนก็ตาม...พอเข้าใจไหมครับ.....

หรือว่าคุณอยากจะเจรจาตามยอดปัจจุบันของเขาก็ตามใจ...ถ้าคุณไม่เดือดร้อนเรื่องเงินมากนัก

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8814 โดย blacklist
คิดว่าคงไปลองสู้กันศาลซักตั้ง ผมก็อยากให้เข้าฟ้องมาจริงๆ ว่าจะลองไปยื่นคำร้อง 40ก. ดูมั่ง เพื่อเป้นแนวทางสำหรับใบอื่นๆที่เหลือ แพ้ชนะก้ของลองเพื่อเอามาเป็นประสบการณ์ หลังจากโดนพวกนั้น ทั้งขู่ ทั้งหลอกล่อ สาระพัด นี่เป็นโอกาสที่เราจะได้สู้ ตามความจริงมั้ง ผมพยายามเก้บเงินมาเกื่อบ 10ปี เพื่อร้องเขาฟ้อง และจะดุว่าประชาชนอย่างเราๆ จะมีสิทธิ มีเสียง เถียงอะไรกับเข้าได้ไหม ปัจจุบันผมไม่ห่วงเรื่องเงิน เพราะมีให้เขาแน่ๆ แต่ยังไม่อยากคุยกับพวกสำนักงาน ทั้งหลายที่อ้างเป็นตัวแทนธนาคารนั้น ธนาคารนี้ เมื่อก่อนเห้น1-2 เดือนเปลี่ยนสำนักงานมากันที เลยไม่รู้จะเชื่อใครได้ รอไอ้สำนักที่ยืนฟ้องนี่แหละ แล้วไปต่อรองทีศาล น่าจะเป้นแนวทางที่ดีสุดสำหรับตัวผม แต่ผมคืนเขาแน่นอน แต่ต้องขอใช้สิทธิการเป็นประชาชนซักหน่อย

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8815 โดย Ly89

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8817 โดย Skynine
สโลแกนของชมรมหนี้ฯ

“เราสอนให้เพื่อนจับปลา

เราต่อต้านการทวงหนี้โหด

เราไม่ส่งเสริมการชักดาบ”

o_) o_) o_) ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_)

อ่านกระทู้ปักหมุดสีแดงให้ครบ เห็นกี่หมุดอ่านให้หมด และขอแนะนำ ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ ห้องนิทรรศการเอกสารหนี้ (ทุกห้องเป็น
ความรู้ทั้งนั้น และอ่านกระทู้พี่ๆ เพื่อนๆ ด้วย จะได้เกิดแนวทาง....พี่อัง เป็นกำลังใจให้เสมอ มีอะไรคืบหน้าพิมพ์มาบอกกล่าวด้วย...

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9097 โดย dosdy

Angsuu เขียน: สโลแกนของชมรมหนี้ฯ

o_) o_) o_) ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_)

อ่านกระทู้ปักหมุดสีแดงให้ครบ เห็นกี่หมุดอ่านให้หมด และขอแนะนำ ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ ห้องนิทรรศการเอกสารหนี้ (ทุกห้องเป็น
ความรู้ทั้งนั้น และอ่านกระทู้พี่ๆ เพื่อนๆ ด้วย จะได้เกิดแนวทาง....พี่อัง เป็นกำลังใจให้เสมอ มีอะไรคืบหน้าพิมพ์มาบอกกล่าวด้วย...

ได้อ่านเรื่องแมงเม่าของพี่อัง ผมศรัทธาพี่มากเลยครับ
ต้องฝึกสมาธิแบบพี่อังแล้วล่ะครับผม ยอดเยี่ยมมากเลยพี่ ขอให้เป็นไทเร็วๆ นะครับพี่

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9104 โดย Skynine

dosdy เขียน:

Angsuu เขียน: สโลแกนของชมรมหนี้ฯ

ได้อ่านเรื่องแมงเม่าของพี่อัง ผมศรัทธาพี่มากเลยครับ

ต้องฝึกสมาธิแบบพี่อังแล้วล่ะครับผม ยอดเยี่ยมมากเลยพี่ ขอให้เป็นไทเร็วๆ นะครับพี่

o_) o_) o_) ขอขอบคุณมากคะที่อ่านเรื่องราวของพี่อัง สิ่งไหนที่เป็นประโยชน์คุณก็นำไปใช้นะ พี่อังไม่สงวนลิขสิทธิ์ ปัญหาทุกอย่างมีทางออก หากเราตั้งสติ
และพร้อมรับมือกับปัญหาที่เกิดขึ้น บางคนไม่ใช่ทุกข์แค่เรื่องหนี้ยังมีเรื่องอื่นปะปนด้วย ก็แก้ปัญหาไปที่ละเปลาะนะ การเป็นหนี้ไม่ใช่เรื่องน่าอายหรือเสียหายอะไร
เพียงแค่เราพลาดไปเท่านั้น เมื่อพลาดเราก็แก้ไข ค่อยๆ เก็บเงินไว้ ระหว่างนี้ไม่ต้องปรับหรือประนอม จ่ายหยอดหรือเดินบัญชีนะ เพราะมันเกี่ยวข้องกับอายุความด้วย พี่อังหวังว่าคุณคงได้ศึกษาตามที่ได้แนะนำไว้แล้ว
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ พี่อังก็ขอให้คุณปลดหนี้ได้ไวๆ สู้ไปด้วยกัน พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.594 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena