หยุดจ่ายมา 5 ปีแล้วเพิ่งโทรมาทวง

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8667 โดย juneey
ผมเป็นหนี้บัตรเฟริสช้อยอยู่9500 บาทผมหยุดจ่ายมา 5 ปีแล้วย้ายที่อยู่แล้วเมื่อต้นเดือนนี้เองมีพนักของเค้าโทรมาที่ทำงานว่าผมไม่ได้จ่ายมา 5 ปีแล้ว จะให้ผมจ่ายแค่ 5 พัน ตอนนั้นเลยผมบอกว่าไม่มีเค้าเลยบอกว่าจะเอายังไงถ้าผ่อนชำระ 2 งวดให้งวดละ 3 พัน ถ้าจะเอาแบบไหนให้เลือกเอาแล้วเค้าจะไปเสนอนายให้เค้าบอกผมเลยบอกว่ายังไม่สะดวกจ่ายเค้าเลยบอกว่าเค้าจะโทรมาให้แล้วหายไปเมื่อวานโทรมาอีกให้น้องรับบอกว่าผมไม่อยู่
ผมสงสัยครับเค้ารู้เบอร์ที่ทำงานผมได้ไง
แล้วเค้าเนพนักงานจริงๆหรือป่าวที่เค้าเสนอลดหนี้ให้ผมครึ่งหนึ่งแนะ
ขอคำแนะนำด้วยครับท่าน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8673 โดย freedom_life

juneey เขียน: ผมเป็นหนี้บัตรเฟริสช้อยอยู่9500 บาทผมหยุดจ่ายมา 5 ปีแล้วย้ายที่อยู่แล้วเมื่อต้นเดือนนี้เองมีพนักของเค้าโทรมาที่ทำงานว่าผมไม่ได้จ่ายมา 5 ปีแล้ว จะให้ผมจ่ายแค่ 5 พัน ตอนนั้นเลยผมบอกว่าไม่มีเค้าเลยบอกว่าจะเอายังไงถ้าผ่อนชำระ 2 งวดให้งวดละ 3 พัน ถ้าจะเอาแบบไหนให้เลือกเอาแล้วเค้าจะไปเสนอนายให้เค้าบอกผมเลยบอกว่ายังไม่สะดวกจ่ายเค้าเลยบอกว่าเค้าจะโทรมาให้แล้วหายไปเมื่อวานโทรมาอีกให้น้องรับบอกว่าผมไม่อยู่

ผมสงสัยครับเค้ารู้เบอร์ที่ทำงานผมได้ไง
ไม่ทราบสิครับ เค้าก็มีวิธีการทำงานของเค้า จะไปคิดให้ปวดหัวทำไมว่าจะรู้ได้อย่างไร รู้ไปก็ไม่ได้ทำให้หนี้หมดนี่ครับ

แล้วเค้าเป็นพนักงานจริงๆหรือป่าวที่เค้าเสนอลดหนี้ให้ผมครึ่งหนึ่งแนะ
ขอคำแนะนำด้วยครับท่าน

ท่านเองก็ไม่ทราบเช่นกันครับ หากอยากรู้ก็ทำไมไม่ลองถามล่ะให้ fax บัตรพนักงานหรือเอกสารมาให้ดูสิครับ

ง่ายๆ เลยนะครับ กรณีของคุณเนี่ย เล็กน้อยมาก หากเป็นสมาชิกท่านอื่น ป่านนี้คงจะปิดหนี้บัตรในวันนี้แล้วล่ะ ควรไปอ่านกระทู้ปักหลักด้านบนก่อนมีคำตอบอยู่หมดแล้วล่ะครับ คุณเลือกเอาครับ

1. ปล่อยทิ้งไว้ ให้เค้าฟ้องศาล แล้วคุณไปดูเรื่องอายุความเอา กี่ปีก็ไปค้นหาเอาเองครับจากที่แนะนำ แต่ว่าถึงแม้จะยกฟ้องได้ นั่นไม่ได้หมายความว่าคุณจะหนีเค้าได้ตลอดชีวิต เครดิตบูโรคุณก็ยังเน่าเช่นเดิมจนกว่าคุณจะไปจ่ายหนี้ให้หมด

2.ยอดหนี้คุณน้อยมากจริงๆ ผมว่าข้อเสนอที่เค้าแจ้งมาก็โอเคแล้วนะครับ ยกเว้นคุณจะไม่อยากจ่าย หากไม่มั่นใจว่าจะจ่ายแล้วปิดหนี้ได้หรือไม่ ลองค้นกระทู้ปักหมุดดูสิครับว่าเค้ามีวิธีการดูเรื่องเอกสารอย่างไรบ้าง

การแก้ไขหนี้ต้องมีความรับผิดชอบกับตัวเองครับ จะมาหวังแค่ถาม ถาม ถาม ไม่ได้ทุกคำตอบมีอยู่แล้วลองใช้เครื่องมือค้นหาด้านบน คุณก็จะเจอคำตอบเกือบทุกอย่าง

ที่ผมพิมพ์มาทั้งหมดนี้ ยาวกว่าคำตอบที่จะตอบตรงๆ อีก แต่ผมยอมเสียเวลาพิมพ์เพื่ออยากให้ทุกคนที่เข้ามาอ่านดู พึงตระหนักว่า ก่อนพิมพ์ถามให้หัดค้นหาข้อมูลก่อน บอร์ดแห่งนี้ไม่ใช่ที่แก้ปัญหาให้ใครคนใดคนหนึ่งได้แบบสำเร็จรูป เพียงแค่มาโพสถามครับ

เอาใจช่วยนะครับ หากได้คำตอบแล้วแต่ยังสงสัยก็ลองถามๆ ดูอีกทีได้แต่ไม่รับปากว่าจะมีคนมาตอบนะครับ :เฮ้อ: :เฮ้อ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8674 โดย Champcyber99
คุณจะหาอ่านเจอไม่โน๊หามาให้อ่างชิมราง
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=500&Itemid=29 รวบรวมเรื่องราวของอายุความ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29 นิยามคำว่าแฮร์คัท
หาอ่านดูว่ามันตรงกับตัวเองที่กำลังเป็นอยู่หรือเปล่า

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.364 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena