เขาบอกว่าศาลตัดสินแล้ว แต่เราไม่ได้ไปศาล ทำงัยต่อดีคะ

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8647 โดย debtfree
สวัสดีค่ะ,

ดิฉันได้มีโอกาสรู้จักชมรมนี้ ตั้งแต่มีหนี้ ตอนนั้นก็รู้สึกตกใจมาก แต่ดีที่ได้มีโอกาสปรึกษา คุณอาไพโรจน์ แล้วก็ได้รับแนวทางที่ทำให้เข้าใจมากขึ้น พอรู้มากขึ้น เลยไม่อยากรีบใช้หนี้ ตอนแรกมีหนี้หลายใบค่ะ พอได้รับคำแนะนำ ก็ต่อรองทุกใบ เพื่อเคลียร์จนเกือบหมด แต่มีบัตรของ ธ.กรุงเทพ ที่ตอนแรก็คิดว่าจะปิด พอขอต่อรองเพื่อเคลียร์ ก็ไม่เคยได้รับส่วนลด อยู่มาวันนึง โดนดูดเงินที่มีในชื่อเราในบัญชี ซึ่งเป็นเงินคนอื่นที่โอนมา
เพื่อที่เราจะต้องดำเนินการต่อ โกรธมากค่ะ เลยคิดว่า ไม่จ่ายมันแล้ว ขอยื้อไว้ให้นานที่สุด

จนได้หมายศาล ตั้งใจว่าจะไปขึ้นศาล แต่วันที่ถึงกำหนด ดันลืมค่ะ เลยไม่ได้ไป แล้วเขาก็โทรมาบอกว่า ศาลตัดสินแล้ว คุณต้องใช้หนี้เรา เราเสนอให้คุณผ่อนแบบมีดอกเบี้ยเอาแบบผ่อนปีนึง เลยไม่รู้ว่าเราควรทำงัยต่อดีคะ ยังมีโอกาสต่อรองได้มั้ยคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8650 โดย Ly89
โธ่เอ้ยยยย....ไม่น่ามาตกม้าตายตอนจบเลย.....เอ้ย ไม่ใช่สิ....

ตกม้าไปสองครั้งเลย.....ตอนโดนดูดเงิน กับตอนไม่ไปศาลนี่น่ะ....

ยังเจรจาได้อยู่ครับ...แต่คุณเสียเปรียบเต็มประตูเลย...คราวนี้...

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8653 โดย freedom_life

debtfree เขียน: สวัสดีค่ะ,

ดิฉันได้มีโอกาสรู้จักชมรมนี้ ตั้งแต่มีหนี้ ตอนนั้นก็รู้สึกตกใจมาก แต่ดีที่ได้มีโอกาสปรึกษา คุณอาไพโรจน์ แล้วก็ได้รับแนวทางที่ทำให้เข้าใจมากขึ้น พอรู้มากขึ้น เลยไม่อยากรีบใช้หนี้ ตอนแรกมีหนี้หลายใบค่ะ พอได้รับคำแนะนำ ก็ต่อรองทุกใบ เพื่อเคลียร์จนเกือบหมด แต่มีบัตรของ ธ.กรุงเทพ ที่ตอนแรก็คิดว่าจะปิด พอขอต่อรองเพื่อเคลียร์ ก็ไม่เคยได้รับส่วนลด อยู่มาวันนึง โดนดูดเงินที่มีในชื่อเราในบัญชี ซึ่งเป็นเงินคนอื่นที่โอนมา
เพื่อที่เราจะต้องดำเนินการต่อ โกรธมากค่ะ เลยคิดว่า ไม่จ่ายมันแล้ว ขอยื้อไว้ให้นานที่สุด

จนได้หมายศาล ตั้งใจว่าจะไปขึ้นศาล แต่วันที่ถึงกำหนด ดันลืมค่ะ เลยไม่ได้ไป แล้วเขาก็โทรมาบอกว่า ศาลตัดสินแล้ว คุณต้องใช้หนี้เรา เราเสนอให้คุณผ่อนแบบมีดอกเบี้ยเอาแบบผ่อนปีนึง เลยไม่รู้ว่าเราควรทำงัยต่อดีคะ ยังมีโอกาสต่อรองได้มั้ยคะ

ได้รับคำพิพากษาแล้วเหรอครับ ??
ได้ไปคัดคำพิพากษาแล้วหรือยัง ??

เพียงแค่ "เค้า" โทรมาบอกก็เชื่อแล้วเหรอ

หากเชื่อ ผมก็ไม่รู้ว่าควรทำไงต่อดี เช่นกันกับคุณนั่นแหละ แต่หากไม่เชื่อคนกว่าจะเห็นหลักฐานสำคัญ ก็ยังมีทางเดินต่อ....

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8745 โดย debtfree

freedom_life เขียน:

debtfree เขียน: สวัสดีค่ะ,

ได้รับคำพิพากษาแล้วเหรอครับ ??
ได้ไปคัดคำพิพากษาแล้วหรือยัง ??

เพียงแค่ "เค้า" โทรมาบอกก็เชื่อแล้วเหรอ

หากเชื่อ ผมก็ไม่รู้ว่าควรทำไงต่อดี เช่นกันกับคุณนั่นแหละ แต่หากไม่เชื่อคนกว่าจะเห็นหลักฐานสำคัญ ก็ยังมีทางเดินต่อ....

ก็ไม่เชื่องัยคะ ถึงได้มาถามค่ะ เพราะสงสัยว่าศาลตัดสินง่าย ๆ เลยหรอคะ เห็นเพื่อน ๆ บอกว่า เดี๋ยวต้องมีหมายมาใหม่ แต่เขาเคยโทรมาบอกว่า ถ้าคุณไปขึ้นศาล คุณต้องยอมรับว่ามีค่าใช้จ่ายที่คุณต้องใช้เพิ่มขึ้น ดิฉันก็บอกไปว่าเข้าใจค่ะ พอผ่านวันนัด เขาโทรมาถามว่า ทำไมไม่ไปขึ้นศาล ดิฉันก็บอกว่าไปไม่ทัน ไม่ได้ตั้งใจไม่ไปค่ะ

แล้วไปคัดคำพิพากษา อันนี้ต้องทำยังงัยคะ หรือว่าไปที่ศาล แล้วไปดูที่ประกาศได้เลย รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ที่จริงหลาย ๆ ธนาคาร เขามีข้อเสนอให้ปิดหนี้ เราก็ไม่อยากโดนตาม ก็ปิดไปด้วยข้อเสนอเขาก็ทำให้เราพอใจ ลดได้เยอะ แต่ธนาคารกรุงเทพ โหดที่สุด ไม่มีลดหนี้ และที่พลาด มันเป็นเพียงเพราะเราลืม ไม่ได้แจ้งคนโอนเงินให้เปลี่ยนบัญชีโอน ธนาคารอื่น ๆ ก็ไม่มีใครเขาดูดเงิน มีแต่ธนาคารกรุงเทพที่เดียว เพื่อนคนอื่นก็เคยโดนเหมือนกัน แค้นมากไม่ได้อ่านดี ๆ ว่าในสัญญาตอนทำบัตร มีข้อนี้ด้วยหรือเปล่า ว่าถ้าเราติดหนี้ เขาสามารถดึงเงินที่เราฝากในบัญชีธนาคารได้ ไม่เคยนึกว่าจะมีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นในชีวิตด้วยค่ะ (o_O)

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8751 โดย jackTs
เรื่องแบบนี้ ผมเคยพิมพ์เป็นบทความเอาไว้แล้วนะครับ ลองไปอ่านตาม Link ดูสิ

ก็ไม่เชื่องัยคะ ถึงได้มาถามค่ะ เพราะสงสัยว่าศาลตัดสินง่าย ๆ เลยหรอคะ เห็นเพื่อน ๆ บอกว่า เดี๋ยวต้องมีหมายมาใหม่

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6915&Itemid=29

แต่เขาเคยโทรมาบอกว่า ถ้าคุณไปขึ้นศาล คุณต้องยอมรับว่ามีค่าใช้จ่ายที่คุณต้องใช้เพิ่มขึ้น

เตือนไม่รู้เป็นครั้งที่เท่าไหร่แล้ว สำหรับผู้ที่จะไปขึ้นศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8372&Itemid=29

แล้วไปคัดคำพิพากษา อันนี้ต้องทำยังงัยคะ หรือว่าไปที่ศาล แล้วไปดูที่ประกาศได้เลย รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=969&limitstart=12

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=3037&view=flat&catid=2

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=5232&view=flat&catid=2

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=4895&view=flat&catid=2

ธนาคารอื่น ๆ ก็ไม่มีใครเขาดูดเงิน มีแต่ธนาคารกรุงเทพที่เดียว

ธนาคารกรุงเทพยึดเงินในบัญชี
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6970&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8753 โดย Lyncns31
คุณต่อสู้โดยลำพังนอกบอร์ดหรืออย่างไร?

ผ่านมาได้ขนาดนี้...น่าจะรู้จักแบ๊งก์ดอกบัวดีนะ..เรื่องดูดเงิน...

โดยเฉพาะ...เมื่อเค้าเป็นคู่กรณีของเราอยู่ด้วย

เราก็ยิ่งต้องระวัง..ไม่น่าจะเดินบัญชีต่อ...

เรื่องหมายศาล..มันน่าจะหลอกหลอนคุณทุกคืนนะ...ลืมได้ไง?

ถึงตอนนี้...น่าจะพิพากษาแล้ว..(โทรไปเช็กดูที่ศาลก่อนได้..จะได้คำตอบ...)

แล้วค่อยว่ากันต่อไป...ไปขอคัดคำพิพากษา...(เจรจากับเจ้าหนี้)..

เพิ่มเติม..อุ๊ย..ไม่ทันเห็น..ท่านประธานมาตอบ...นั่นเลย....

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8757 โดย debtfree

devil angel เขียน: คุณต่อสู้โดยลำพังนอกบอร์ดหรืออย่างไร?

ผ่านมาได้ขนาดนี้...น่าจะรู้จักแบ๊งก์ดอกบัวดีนะ..เรื่องดูดเงิน...

โดยเฉพาะ...เมื่อเค้าเป็นคู่กรณีของเราอยู่ด้วย

เราก็ยิ่งต้องระวัง..ไม่น่าจะเดินบัญชีต่อ...

เรื่องหมายศาล..มันน่าจะหลอกหลอนคุณทุกคืนนะ...ลืมได้ไง?

ถึงตอนนี้...น่าจะพิพากษาแล้ว..(โทรไปเช็กดูที่ศาลก่อนได้..จะได้คำตอบ...)

แล้วค่อยว่ากันต่อไป...ไปขอคัดคำพิพากษา...(เจรจากับเจ้าหนี้)..

เพิ่มเติม..อุ๊ย..ไม่ทันเห็น..ท่านประธานมาตอบ...นั่นเลย....

ใช่ค่ะ ดิฉันไม่เคยเข้ามาในบอร์ด เคยอ่านแล้วก็ไปทำงาน หาเงิน ตามคำแนะนำว่าหาทางปิดบัตรดีกว่า
ยังงัยก็อย่าให้เขามายึดบ้าน ยึดรถเราได้

เรื่องดูดเงินก็ได้รับคำเตือนแล้ว แต่ดิฉันพลาด ไม่ได้แจ้งคนโอนเงินให้ แต่ดิฉันย้ายที่รับเงินเดือน แล้วไม่มีเงินเหลือในบัญชีนี่้เลย ตลอดระยะเวลา มีมาหนเดียวนี่แหละค่ะ ภายในไม่มี่นาที มันดูดทันที คนเตือนก็บอกว่า ผมบอกแล้วงัย ก็ไม่เป็นไรค่ะ ดิฉันยังพอมีทางแก้ปัญหาเรื่องการเงิน เลยไม่หนัก

ใช่ค่ะ ระวังอยู่ค่ะ แต่ก็พลาดจนได้ ที่จริง ดิฉันเปลี่ยนไม่ใช้บัญชีชื่อตัวเองเลยด้วยซ้ำค่ะ ทำตามคำแนะนำค่ะ

มันไม่ถึงกับหลอกหลอน เพราะฟังเพื่อน ๆ ที่เขามีหมายศาลมา แล้วเขาไม่เคยไปตามหมายกัน เขาว่าไม่เป็นไร แต่ดิฉันตั้งใจว่าจะไป เพียงแต่มันมีหลายเรื่องทำให้ลืม แล้วก็คิดอยู่ว่าจะปิดก่อนเลยดีไหม จริง ๆ แล้วไม่ติดปัญหาเรื่องเคลียร์หนี้ แต่เจ็บใจ เลยขอดึงยาว หรือว่าคิดผิดคะ

เดี๋ยวจะโทรไปค่ะ ขอบคุณค่ะ ดิฉันเพิ่งเริ่มเรียนรู้ค่ะ ตอนแรกก็กลัวไปหมด

ยังงัยก็ต้องขอขอบพระคุณที่นี่ค่ะ ทำให้มีกำลังใจ ไม่ตระหนกจนลืมลำดับความสำคัญในชีวิต หลังจากที่ดิฉันเจอมรสุมเรื่องหนี้บัตร ก็คิดหนัก ถึงขนาดเอารถไป Refinance ซึ่งได้รับคำแนะนำว่าทำผิดอย่างแรง แต่หลังจากได้รับคำปรึกษา ให้ตั้งสติ แล้วรีบหาเงิน ดิฉันก็มุ่งหน้า จัดการเรื่องนี้เป็นเรื่องแรกที่เร่งด่วน ทำให้สถานการณ์ของตัวเอง คลี่คลาย ปลดได้ทีละใบ ๆ ที่เหลือนี่ ก็ปิดได้ แต่เป็นเพราะโมโห อยากลองให้ถึงที่สุด ว่าจะเป็นอย่างไร เห็นบางคน แทบไม่ต้องใช้หนี้ (เห็นแฮร์คัทกันได้หลายรอบ) แต่ดิฉันไม่ได้ต้องการถึงขนาดนั้น แค่อยากเป็นผู้บริโภคที่รู้จักสิทธิประโยชน์ของตัวเองค่ะ ขอบคุณมากมายค่ะ ที่จริงได้รู้จักบอร์ดนี้จากน้องที่ปรึกษา ที่เขายังเด็กมีหนี้บัตรมากมาย เลยทำให้เข้าใจมากขึ้นค่ะ

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8758 โดย debtfree

นกกระจอกเทศ เขียน: เรื่องแบบนี้ ผมเคยพิมพ์เป็นบทความเอาไว้แล้วนะครับ ลองไปอ่านตาม Link ดูสิ

ก็ไม่เชื่องัยคะ ถึงได้มาถามค่ะ เพราะสงสัยว่าศาลตัดสินง่าย ๆ เลยหรอคะ เห็นเพื่อน ๆ บอกว่า เดี๋ยวต้องมีหมายมาใหม่

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6915&Itemid=29

แต่เขาเคยโทรมาบอกว่า ถ้าคุณไปขึ้นศาล คุณต้องยอมรับว่ามีค่าใช้จ่ายที่คุณต้องใช้เพิ่มขึ้น

เตือนไม่รู้เป็นครั้งที่เท่าไหร่แล้ว สำหรับผู้ที่จะไปขึ้นศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8372&Itemid=29

แล้วไปคัดคำพิพากษา อันนี้ต้องทำยังงัยคะ หรือว่าไปที่ศาล แล้วไปดูที่ประกาศได้เลย รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=969&limitstart=12

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=3037&view=flat&catid=2

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=5232&view=flat&catid=2

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=4895&view=flat&catid=2

ธนาคารอื่น ๆ ก็ไม่มีใครเขาดูดเงิน มีแต่ธนาคารกรุงเทพที่เดียว

ธนาคารกรุงเทพยึดเงินในบัญชี
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6970&Itemid=29

ขอบพระคุณมากค่ะ มีลิ้งค์ให้อ่านตรงหัวข้อเลย ไม่ค่อยได้เข้ามาหาอ่านในบอร์ด มันเยอะมากเลยค่ะ

ที่จริงมี 2 บัตรที่ยังไม่ได้ปิด กรุงเทพ กับอิออน สำหรับอิออน เพิ่งได้รับสายมาพอดีเลยค่ะ เขาทวงมาว่าขอให้ปิดที่ยอด 50,000 ดิฉันบอกว่าขอปิดที่ 30,000 เขาบอกว่า ไม่มีทางเป็นไปได้ ดิฉันก็เลยบอกเขาว่า ง้นก็ไม่เป็นไร ทำงัยต่อดีคะ ดิฉันเสียดายเงินที่จะต้องปิดในยอดสูง ๆ เพราะก่อนหยุดจ่าย ดิฉันหลงโง่ จ่ายขึ้นต่ำอยู่เป็นปีเลยค่ะ ฉลาดเหลือเกิน คิดว่ามีปัญญา แต่แทบกระอักเลือดในช่วงนั้นค่ะ

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8762 โดย Napassawan

debtfree เขียน: ขอบพระคุณมากค่ะ มีลิ้งค์ให้อ่านตรงหัวข้อเลย ไม่ค่อยได้เข้ามาหาอ่านในบอร์ด มันเยอะมากเลยค่ะ

ที่จริงมี 2 บัตรที่ยังไม่ได้ปิด กรุงเทพ กับอิออน สำหรับอิออน เพิ่งได้รับสายมาพอดีเลยค่ะ เขาทวงมาว่าขอให้ปิดที่ยอด 50,000 ดิฉันบอกว่าขอปิดที่ 30,000 เขาบอกว่า ไม่มีทางเป็นไปได้ ดิฉันก็เลยบอกเขาว่า ง้นก็ไม่เป็นไร ทำงัยต่อดีคะ ดิฉันเสียดายเงินที่จะต้องปิดในยอดสูง ๆ เพราะก่อนหยุดจ่าย ดิฉันหลงโง่ จ่ายขึ้นต่ำอยู่เป็นปีเลยค่ะ ฉลาดเหลือเกิน คิดว่ามีปัญญา แต่แทบกระอักเลือดในช่วงนั้นค่ะ

มาได้ถึงขนาดนี้ก็ยังนับว่าดีแล้วครับ

การจะปลดหนี้ได้ ไม่ใช่แค่หยุด เก็บเงิน แล้วก็ H/C

อย่างเดียวหรอกครับ ต้องศึกษาวิธีรับมือพวกทวงหนี้ด้วย

ลองอ่านกระทู้นี้หลายๆรอบ อ่านเคสของเพื่อนๆ เยอะๆ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

คนทวงเขาก็มีเทคนิคของเขาที่จะกดดันให้คุณจ่าย ยอดสูงๆ

ทำให้คุณหมดความมั่นใจที่จะรอ ยิ่งคนที่ไม่ค่อยได้เข้ามาอ่าน จะพลาดกันเยอะ

เข้ามาศึกษาเคสของเพื่อนๆ ไม่ต้องตรงกับที่อยากรู้ทั้งหมดหรอก

อ่านไปเรื่อยๆ แล้วเราจะรู้ทัน ไม่เสียค่าโง่อีก

สิ่งที่ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป ทำวันนี้และวันต่อไปให้ดีขึ้นดีกว่าครับ

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8804 โดย Lyncns31
เรื่องไปถึงไหนแล้วครับ?

อยากให้อ่านลิงก์ท่านประธานให้หมดก่อนนะ.....

เรื่องคัดคำพิพากษา...อย่าเพิ่งทำนะ...

ให้เจ้าหนี้ติดต่อมาค่อยถามหากับแบงก์....อีกที

แต่คุณเสียเปรียบเค้าแล้วละ....เพราะได้ข้อมูลมาผิดๆ..

เรื่องอิออน..ปรึกษาน้องนั่นดู...

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8837 โดย BBNP
ของผมป่านนี้คำพิพากษา KTC ยังไม่ได้รับเลย เจ้าหนี้ก็เงียบ
มีแต่จดหมายแจ้งยอดมาทุกเดือนทั้งที่ก่อนฟ้องไม่ส่งใบแจ้งยอดมาเลยพักหนึ่ง

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.560 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena