มือใหม่หยุดจ่าย สงสัยบางเรื่อง

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8321 โดย Toon
สวัสดีค่ะ Toon เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกของเวปนี้ สมัครวันนี้วันแรก แต่เจอเวปนี้มาประมาณ 3 เดือนละค่ะ มีปัณหาการเงินเลยหยุด เป็นหนี้Non-Bank มา เกื่อบ 6 ปี ผ่อนมาตลอดไม่รู้ว่ามีวิธีการแบบนี้ก็ได้ศึกษาจากเวปนี้แหล่ะค่ะเลยเจอ หนทางแห่งความสว่าง สดใส
คือ หนี้ของ Toon มีดังนี้ค่ะ
1. ธนาชาติ ผ่อนรถ 6852 บาท (จะผ่อนตามปกติค่ะ)

Non Bank ณ วันที่หยุดจ่าย เริ่มหยุดจ่าย 1 มีค 55

1. อิออน สินเชื่อเงินกู้ 13,000 บาท ผ่อนมาตลอดจนเหลือเท่านี้
อิออน ผ่อนสินค้า 17,700 บาท (โน๊ตบุ๊ค ผ่อนจนเหลือเท่านี้)
2. เฟริสช้อย สินเชื่อเงินกู้ 25,000บาท
3. อีซี่บาย 46,000บาท

คำถามคือ

non bank ค่ะ Toon จะรอปิดบัญชี Hair Cut ทีเดียวเลยทุกรายการค่ะ แต่อยากทราบว่า ตัวผ่อนสินค้าอิออนหากตูนเริ่มจ่ายเดือนหน้า คือ 1/04/2555 มันจะมีผลต่อระยะเวลาการรอหนี้ให้เน่าในส่วนของเงินกู้กลไหมคะ หากมีผลก็จะไม่จ่าย ถ้าไม่มี ก็จะจ่าย เพราะจ่ายขั้นต่ำไม่มาก 975 บาท หรือ สินค้าเงินผ่อนก็สามารถรวมยอดกับเงินกู้ได้เพื่อรอ Hair Cut คะ
ทุกวันนี้ก็รับโทรศัพย์ จากอีซี่บายทุกวัน เฟริสช้อย ก็โทรมาบ้างไม่บ่อย อิออนโทรมาขู่จะมายึดโน๊ตบุ๊ค เลยแอบจิกมันกลับทำเป็นขอชื่อ รหัส พนง. ของคนที่ขู่จะยึด ตั้งแต่วันั้นมาเกือบ 10 วันละไม่มีอิออนโทรมาเลยแต่ไม่กลัวค่ะเตรียมความรู้จากการอ่านในกระทู้มาแล้วเรื่องสินค้าเงินผ่อนแล้ว

ขอขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้านะคะที่กรุณาตอบปัญหาของToon มือใหม่จริงๆๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8325 โดย Ly89
หนี้เจ้าเดียวกัน แต่คนละบัญชี หากหยุดเพียงบางบัญชีก็ อาจจะ ทำให้ไม่เป็นผลดีกับการต่อรอง

เพราะเจ้าหนี้อาจมองว่า มีกำลังผ่อนบัญชีนั้นได้ แต่ทำไมผ่อนบัญชีนี้ไม่ได้

เจ้าหนี้มันไม่ฟังเหตุผลหรอกครับ...ผมเคยเจอเคสของบัตรกรุงศรีน่ะครับ...

ผมเลยหยุดจ่ายแม่มหมดเลย....รอเคลียร์พร้อมกัน....

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8326 โดย Champcyber99
ผมเลยหยุดจ่ายแม่มหมดเลย....รอเคลียร์พร้อมกัน.... แรงนะแต่ใช้ได้ผล
ผมว่าคุณอ่านคำว่า h/c ยังไม่เข้าใจมากกว่า
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29 "นิยาม" ของคำว่า Hair-cut

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8385 โดย Toon
ขอบคุณค่ะ ที่แนะนำ :ลั่ลล้า: จะอ่านเยอะแล้วทำความเข้าใจค่ะ (ใหม่ๆ จริงๆค่ะเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง)

ทุกวันนี้ก็รับโทรศัพย์จาก อีซี่ ทุกวัน 3 เวลา ขยันโทรมาจริงๆๆ ค่ะแต่ก็ไม่มีไรมากก็แค่พยามยามพูดให้เราไปชำระยอด ขั้นต่ำ จะเว้นระยะเวลาการชำระหนี้ให้ 1 เดือน คือ 1 เมษายน 55 นี้ไม่ต้องชำระ ดิฉันก็ไม่ทำค่ะ แต่ก็ไม่ได้รับปากอะไร ทางอีซี่ก็พยามยามให้เรานัดชำระ ดิฉันก็ไม่นัดค่ะบอกปัดว่าจะชำระให้เร็วที่สุดถ้ามีเงิน แต่อิออน หายไปเลยค่ะ อยากรู้ว่าทำไมไม่ตามซะที เฮ่อๆ เฟริสช้อยก็ นานๆโทรมาที ไม่เซ้าซี้ แต่พูดไม่ค่อยดี แต่ไม่สนใจค่ะ สู้ๆๆ เป็นกำลังใจให้ น้องด้วยเน้อเจ้า......ทุกคน

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9109 โดย Toon
:upset: เมื่อวานนี้ ทางอีซี่ ฟาย ได้เริ่มเปลี่ยนให้สำนักงานกฏหมายเริ่มมาทวงละคะ อิอิ แต่โทรมาแบบไม่มีเบอร์โชว์ คุณน้องToon เลยฉะเลย ว่าไม่รับนะครั้งต่อไป วันนี้หายเงียบเลย อิออน ก็ นานๆ โทรมาโทรมาแบบห้วนๆๆ พอดีเป็นคนเหนือด้วนกันป่าวไม่รู้ เลยไม่เซ้าซี้ 555 (คงไม่เกี่ยวหรอกเนอะ) เฟริสช้อย นิ ก็ไม่ค่อยทวง ทวงทีพูดเร็วมากสงสัยขี้เกียจ แต่ดีนะชอบๆๆ เพราะขี้เกียจตอบ ไม่มี ไม่หนี มีจะจ่ายเองทนะตัสเธอ ^^

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9120 โดย Skynine
o_) o_) :wo: :wo: :wo: เอากำลังใจมาให้ ...ไว้ไปสู้กับทวงหนี้ จัดเวลาให้ทวงหนี้ซะ อดทนกับการโดนโทรหน่อย สักพักก็จะเบาหูขึ้น
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร :wo: :wo: :wo: o_) o_)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Toon

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9201 โดย ctizoo
ใหม่ๆก็รับโทรศัพท์เยอะหน่อย ประมาณ 2-3 เดือนแรก นานๆไปจะเหงา

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9210 โดย june

Toon เขียน: :upset: เมื่อวานนี้ ทางอีซี่ ฟาย ได้เริ่มเปลี่ยนให้สำนักงานกฏหมายเริ่มมาทวงละคะ อิอิ แต่โทรมาแบบไม่มีเบอร์โชว์ คุณน้องToon เลยฉะเลย ว่าไม่รับนะครั้งต่อไป วันนี้หายเงียบเลย อิออน ก็ นานๆ โทรมาโทรมาแบบห้วนๆๆ พอดีเป็นคนเหนือด้วนกันป่าวไม่รู้ เลยไม่เซ้าซี้ 555 (คงไม่เกี่ยวหรอกเนอะ) เฟริสช้อย นิ ก็ไม่ค่อยทวง ทวงทีพูดเร็วมากสงสัยขี้เกียจ แต่ดีนะชอบๆๆ เพราะขี้เกียจตอบ ไม่มี ไม่หนี มีจะจ่ายเองทนะตัสเธอ ^^

หัดฝึกปรือฝีมือรับสายพวกทวงหนี้ไว้ให้ชำนาญก็ดี ส่วนอีอ้อนตรีนเนี่ย

เค๊าขึ้นชื่อเรื่องทวงถ่อยขั้นเทพ ขอให้คุณน้อง Toon รู้ไว้ด้วยนะคะ จะได้ไม่ต้องมารมณ์บ่จอย

ทีหลัง พี่เป้เอาใจช่วยจ้า :laughing: :laughing: :laughing:

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9317 โดย Toon
ขอบคุณทุกๆๆ กำลังใจค่ะ Toon จะ :สู้ๆ: :สู้ๆ: สู้แบบมีสติ ขอบทุกสิ่งที่ทำให้ Toon เจอเวปนี้และเจอ ผู้คนที่ดีในชมรมนี้นะคะ (o_O)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.525 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena