ทนายโทรแจ้งเรื่องหนี้กสิกรกำลังจะฟ้อง ยังเจรจาได้อีกไม๊?

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8242 โดย Madiew
สวัสดีค่ะ

ดิฉันอยู่ต่างประเทศ เป็นหนี้กสิกร 32000 จ่ายล่าสุด เดือน9ปีที่แล้ว แล้วก็หยุดเพราะต้องมาต่างประเทศ
พยายามติดต่อแบ้งเพื่อขอปรึกษาการชำระหนี้ แต่ติดต่อ call center ยากมาก โดน hold สายเสียตังมาหลายแล้ว เปิดมือถือ roaming เพื่อธ.ติดต่อกลับ แต่ก็ไม่ได้รับการติดต่อ (แต่แบ้งค์อื่นมาได้หมด)

เมื่อวาน ทนายติดต่อกลับไปที่บ้าน ว่าอยู่ในช่วงดำเนินการฟ้อง
ดิฉันเลยติดต่อกลับเจ้าหน้าที่ของสนง กม.ทันที.. เค้าบอกยอดเงิน สามหมื่นกว่า ถ้าจะปิดต้องเช็ครวมดอกเบี้ยทั้งหมด

ดิฉันจึงถามว่า ดำเนินการขอลดได้ไม๊ เค้าบอกว่า ได้แต่ไม่มาก แค่พันสองพัน โดยเอา statement ของแบ้งอื่นมายืนยันการเป็นหนี้ คงลดได้บ้างแต่ไม่ ยืนยัน

ดิฉันจึงขอปรึกษาพ่อก่อน เนื่องจากเค้าคุยเบื้องต้นกับคุณพ่อแล้วคุณพ่อก็บอกว่าไม่เป็นไรจะช่วยลูกจ่าย(คุณพ่อกลัวว่าต้องขึ้นโรงขึ้นศาล เลยว่าจะไปกู้มาให้ โดยไม่ได้พูดเรื่องขอลด)

วันนี้..ดิฉันโทรหากสิกร คุยกัยจนท.ดูแลบัญชีดิฉันที่ส่งไปสนง.กม. เพราะดิฉันไม่เข้าใจ ทำไมไม่มีการติดต่อกลับมาก่อนเพื่อขอเจรจาการชำระหนี้ หรืออาจจะมีปัญหาการสื่อสารกันระหว่าประเทศ เลยอยากขอเจรจากับแบ้งค์ก่อน
จนท.พูดดีค่ะ ยังถามว่า พอจะมีเงินปิดบัญชีได้ไม๊ ดิฉันก็บอกเท่าที่สามารถให้ได้ (20000) จนท.บอกว่าจะช่วยดำเนินการประสานให้ อาจจะได้ประมาณ 25000

ห่างไม่ถึง 15 นาที คุณพ่อโทรบอกว่า สนง.กม. โทรแจ้งว่า ลดไม่ได้!!! ตอนนี้เรื่องถึง สนง.กม. จะมาตัดราคากันได้ยังงัย เค้าให้เต็มที่ สามหมื่น(ลดแค่สองพัน)

คำถาม..
อยากทราบว่า จากสถานการณ์นี้ พอจะมีโอกาสคุยกับธนาคารโดยตรงได้ไม๊ค่ะ ไม่อยากคุยกับ สนง.เลย เค้าพูดไม่ค่อยดี แถมยังบอกว่า ไหนคุณพ่อจะจ่ายให้ไง และยังพูดเหมือนว่าทำงานต่างประเทศได้เยอะ จะลดทำไม....มันมีอย่างนี้ด้วยหรอค่ะ

ดิฉันตกงานเกือบสองปี กระสเือกระสนมาทำงานต่างประเทศ เงินได้ไม่มาก เพราะอยากได้งานจ่ายหนี้
ตอนนี้ทยอยจ่ายไปครึ่ง ของกสิกร เลยอยากขอความเห็นใจเหมือนแบ้งค์อื่นบ้าง แต่เจอ สนง.กม.แบบนี้ รับมือยังงัยดีค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8245 โดย jackTs

Madiew เขียน: สวัสดีค่ะ

ดิฉันอยู่ต่างประเทศ เป็นหนี้กสิกร 32000 จ่ายล่าสุด เดือน9ปีที่แล้ว แล้วก็หยุดเพราะต้องมาต่างประเทศ

ผมคิดว่าคุณมาถามโดยที่ยังไม่มีความเข้าใจดีพอเลยว่า Hair cut คืออะไร?

ขอแนะนำให้ไปอ่านเรื่อง Hair cut ใน Link นี้เสียก่อนจะดีกว่านะครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

ปล.จ่ายล่าสุด เดือน9ปีที่แล้ว ก็แสดงว่าเริ่มหยุดจ่ายเมื่อเดือน 10 ของปีที่แล้ว
นี่มันก็ผ่านมาเพียงแค่ 5-6 เดือนเอง...จะหวังเอาส่วนลดอะไรกันนักหนา?

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8248 โดย ntps
ไหนคุณพ่อจะจ่ายให้ไง และยังพูดเหมือนว่าทำงานต่างประเทศได้เยอะ
จะลดทำไม....มันมีอย่างนี้ด้วยหรอค่ะ

ที่แบงค์เขายอมลด หรือเราเรียกว่า Hair cut เพราะ
1. เขาเห็นว่าลูกหนี้มีความเสี่ยงไม่ได้เงินคืนสูง
2. เขาคิดว่า ได้เงินมาบ้างยีงดีกว่ากำลม
3. เขาตัดเป็นหนี้สูญแล้ว ได้เงินคืนมาบางส่วน ถือว่ากำไร
4. ของที่เน่าแล้ว เขาถึงลดแลกแจกแถม จริงไหมค่ะ จะเน่ามากน้อย
ขึ้นกับกาลเวลา

ดังนั้น หากคุณเป็นเจ้าหนี้เอง คุณคิดว่า ตัวคุณมีความเสี่ยงสำหรับคุณไหมค่ะ
การที่คุณพ่อคุณได้บอกไปแล้ว พวกเขาก็ memo ในสมองไปแล้ว ลิงโลด
หวานข้าแล้วค่ะ ยิ่งมารู้ว่า ทำมาหากินเมืองนอก เขาก็คิดว่า โอ สบาย
ไม่ลด ลดทำไม ไม่มีเงินแต่ไปเมืองนอกได้ไง ใครจะรู้ว่า คุณกระเสือก
กระสนทำงานหาเงิน ตัวแทบเป็นเกลียว หัวเป็นน๊อต เพื่อใช้หนี้เขาละค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8252 โดย Madiew
ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ..

ดิฉันอ่านแล้วคร่าวๆ แต่สับสนตรงลำดำเหตุการณ์อ่ะค่ะ คือ

จากที่เข้าใจ Hair Cut
เป็นหนี้->หยุดชำระ ประมาณ4-6เดือน ->ธ.ติดต่อเพื่อเจรจาและทำการ Hair cut

แต่กรณีของดิฉัน
เป็นหนี้->หยุดชำระ 6 เดือน -> เจ้าหน้าที่สนง.กม.แจ้งเรื่องเพื่อฟ้อง และ เจรจาโดยตรงธนาคารไม่ไ้ด้

คือ งงว่าข้าม step ที่ต้องมาคุยกับ สนง.กม. โดยที่ยังไม่คุยกับแบ้งเลย..ซึ่งพอลองคุยกับแบ้งเหมือนว่าจะมีโอกาสได้ลดมากกว่า..แต่เหมือนจนท.กม.ก็พยายามบอกว่า แบ้งไม่มีสิทธิเจรจาตรงนี้กับเราแล้ว

ดิฉันแค่อยากหาโอกาส/ความเป็นไปได้/ความเห็นใจลดเงินต้น..เพื่อตัดจ่าย Hair Cut ทันที
แต่ก็ดูเหมือนว่า ต้องไปกู้มาอีก เพื่อมาโป่ะให้ครบ T.T เศร้า..

ดิฉันมาทำงานต่างประเทศ เหนื่อยอาจจะเหมือนกัน แต่ความเหงาและคิดถึงบ้านมันมากว่าหลายเท่า..
เงินที่ได้มา(น้อยนิด)ก็จ่ายหนี้90% เพื่อทยอยให้หมดเร็วที่สุดและตามแต่เจ้าหนี้จะกรุณาลดให้
เพื่อจะได้กลับบ้านเราใช้ชีวิตอย่างพอเพียงซักที

อิจฉาพวกคุณๆค่ะ...ยังไงดิฉันก็จะยังสู้ ขอบคุณมากนะค่ะ ^^

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8255 โดย Chutatip
ผมว่าอ่านอย่างจริงจังดีกว่าครับ อย่าอ่านคร่าวๆเลย

คำถามที่คุณอยากรู้ มีรายละเอียดอยู่ในกระทู้ปักหมุดทั้งหมดแหละครับ

เอาใจช่วยครับ ^^

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #8257 โดย jackTs

Madiew เขียน: ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ..

ดิฉันอ่านแล้วคร่าวๆ แต่สับสนตรงลำดำเหตุการณ์อ่ะค่ะ คือ

เป็นหนี้->หยุดชำระ ประมาณ4-6เดือน ->ธ.ติดต่อเพื่อเจรจาและทำการ Hair cut

เป็นหนี้->หยุดชำระ 6 เดือน -> เจ้าหน้าที่สนง.กม.แจ้งเรื่องเพื่อฟ้อง และ เจรจาโดยตรงธนาคารไม่ไ้ด้

คือ งงว่าข้าม step ที่ต้องมาคุยกับ สนง.กม. โดยที่ยังไม่คุยกับแบ้งเลย ..ซึ่งพอลองคุยกับแบ้งเหมือนว่าจะมีโอกาสได้ลดมากกว่า..แต่เหมือนจนท.กม.ก็พยายามบอกว่า แบ้งไม่มีสิทธิเจรจาตรงนี้กับเราแล้ว

ดิฉันแค่อยากหาโอกาส/ความเป็นไปได้/ความเห็นใจลดเงินต้น..เพื่อตัดจ่าย Hair Cut ทันที
แต่ก็ดูเหมือนว่า ต้องไปกู้มาอีก เพื่อมาโป่ะให้ครบ T.T เศร้า..

นั่นไง...แสดงว่ายังไม่ได้อ่าน

หรือยังไม่เข้าใจจริงๆด้วย

ขออนุญาตเชิญกลับเข้าไปอ่านใหม่อีกครั้งนะครับ

จะได้หายงง

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8260 โดย Nok2865
แค่คำว่า "ส่งฟ้อง" คุณก็ตระหนกตกใจเสียแล้ว
ไล่อ่านปักหมุด ไล่อ่านเคสของเพื่อนๆเยอะๆดีกว่า
แบงค์รวงข้าวไม่เคยมีประวัติฟ้องเร็วขนาดนี้หรอกค่ะ

แต่การเจรจาแฮร์คัทเนี้ย มันเป็นเหมือนการชิงไหวชิงพริบกัน และไม่เคยที่จะเจรจา "ครั้งเดียว" แล้วได้ตามที่ต้องการ

แต่ถ้าคุณมีเงินในมือ เสียงจะดังกว่าเจ้าหนี้หรือสำนักงานกฎหมา...ยเสมอ
เราไม่เคยคิดให้สมาชิกไปกู้เงิน หรือไปหมุนเงินมาปิดหนี้
ประหยัด อดออม อดทน และรู้จักรอคอยให้เป็น
อย่าให้พ่อแม่ต้องมารับภาระตรงนี้ ไปอ่านอีกทีหลายๆรอบ คุณจะเข้าใจมากขึ้น และทันมุขต่างๆของเจ้าหนี้ และสามารถบอก step จริงๆ ให้พ่อแม่ได้รับรู้และรับทราบ
สู้อุตส่าห์ไปทำงานไกล อย่าได้ตายน้ำตื้น กับมุขสั่วๆ เพียงแค่นี้นะคะ...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8262 โดย ntps

Madiew เขียน: ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ..

อิจฉาพวกคุณๆค่ะ...ยังไงดิฉันก็จะยังสู้ ขอบคุณมากนะค่ะ ^^

แล้วใครบอกคุณว่า สิ่งที่เขียนไว้จะมาตามขั้นแบบนั้นตลอดเวลาและ
ทุกคนค่ะ เราบอกว่า เป็นแนวทาง ไม่ใช่ว่า ทุกคนจะเหมือนกันทุกขั้น
ตอนค่ะ แล้วมุข เรื่อง ส่งฟ้องนะ มันเก่าแล้วนะ คุณเห็นหมายศาลมา
แล้วหรือค่ะ คำว่า สำนักงานกฎหมาย = สำนักงานทวงหนี้ น่ากลัว
หรือเปล่าค่ะ แล้วทำไม ต้องเชื่อเขาบอกว่า เจรจากับแบงค์ไม่ได้
แบงค์บอกหรือเปล่าค่ะ

แล้วที่บอกว่า อิจฉาพวกคุณ นั้น ไม่เข้าใจค่ะ มีอะไรต้องอิจฉาหรือ
ค่ะ รู้ไหมว่า กว่าเราจะได้ปิดจบแต่ละครั้งนะ มันใช้เวลาใช้ความ
อดทนแค่ไหน แต่คุณกลับมองแคบๆ เรื่องของพวกเรามีให้อ่าน
เพื่อพิสูจน์ได้ว่า การปิดหนี้ด้วยการขอส่วนลด มีทั้งง่ายและยาก
ไม่ใช่แค่มีเงินก็จะได้ทุกอย่างอย่างใจนึกค่ะ แม้ไม่มีเงิน ถ้ามี
เจตนาจะจ่ายเขา เขาก็เห็นใจ ทุกอย่างอยู่ที่ตัวคุณ และการพูด
ของคุณค่ะ ขึ้นกับคนที่คุณขอว่าใช่ คนที่จะช่วยคุณได้ไหมค่ะ
อีกเรื่อง สืบค้นก่อนต่อรองว่า เจ้าหนี้รายนี้ เคยลดให้คนอื่นมาก
แค่ไหนหรือยังค่ะ

คนเรา ถ้าเจอแค่อุปสรรคแค่นี้ แล้วบ่นว่า ยาก จะสู้ได้ไงค่ะ
ไม่สิ้นลมหายใจ ทุกคนยังไม่สิ้นหวังค่ะ แก้วจ๋าว่า คุณยังไม่
พยายามเต็มที่ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8268 โดย Madiew
ขอบคุณสำหรับข้อมูล อีกครั้งนะค่ะ.. :)

ต้องขอโทดจิงๆค่ะ ที่ไม่ได้อ่านละเอียด พอได้เห็นโควตของคุณนกกระจอกเทศ ก็ละอายค่ะ ร้อนรนจนอ่านไม่หมด ..ต้องขอโทดจิงๆค่ะ ตอนนี้คิดว่า พอเข้าใจบ้างแล้ว..

เมื่อซักครู่ ทางสนง.กม. ติดต่อมาอีกครั้งและได้ติดต่อกลับ เค้าบอกให้ลดเต็มที่ เหลือ 26000 เค้าบอกเต็มที่แล้ว จิงๆลดได้แค่ 15% แต่เนี่ย ลดให้มากกว่าอีก เกรงใจทนาย...

วางสายไปแล้วเพิ่งได้อ่านโควตของคุณนกกระจอกเทศ ถึงได้รู้ว่า เสียโง่อีกแล้ว..จิงๆก็ลดได้ 20-30% เลย..เฮ่ออ..

ตอนนี้เค้าให้ร่างหนังสือเพื่อส่งถึงแบ้งในการขอส่วนลดปิดยอด โดยส่งเอกสารไปให้เค้า.....
มาถึงจุดนี้..ยังถอยทันไม๊ค่ะ..

คือถ้าต้องโดนก่อกวนจาก สำนักงานกฎหมา...ย(ก้อบคุณกอบัว แห่ะๆ)
แล้วยังต้องติดต่อกลับไปกลับมาแบบนี้(เค้าบอกว่าเค้าไม่โทรตามต่างประเทศ มีอะไรจะผ่านทางที่บ้าน) อาจจะต้องคิดหนักหน่อยนึง เพราะเกรงใจพ่อ พ่อต้องเป็นด่านแรกต้องรับสายก่อน

เอาเป็นว่า ดิฉันคง สู้เท่านี้ก่อน สำหรับแบ้งนี้
แต่ถ้าใครมาอ่านทีหลัง ก็ขอให้เป็นประโยชน์ต่อไปนะคะ ไม่ต้องเสียโง่ด่วนรับภาระ(ทั้งที่ยังมีโอกาสอีก)แบบดิฉันนะค่ะ :)

ที่บอกว่า อิจฉา..อิจฉาที่พวกคุณที่ยังได้อยู่บ้านเกิดเมืองนอนในภาวะแบบนี้ ในขณะที่ดิฉันต้องโดดเดี่ยวต่อสู้ชีวิตลำพังต่อไป คิดถึงพ่อแม่..แต่หนูก็จะสู้ด้วยตัวเอง :)

คนไทยมีน้ำใจที่สุดในโลกค่ะ ...ดิฉันยังโชคดีที่มีพวกคุณ...เวลาได้อ่านข้อความตอบกลับ..เหมือนได้กำลังใจทุกครั้งว่าให้สู้.......ขอบคุณมากๆๆๆนะค่ะ :)

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8270 โดย Nok2865
ถ้าคุณคิดว่า อยากปิดแล้วกับแบ็งค์นี้ เพราะไม่อยากให้เป็นภาระของพ่อ ก็ปิดเถอะค่ะ อย่าไปคิดมาก มันกำจัดเจ้าหนี้ไปได้อีกรายหนึ่ง
แต่สำหรับใบต่อๆไป ให้หมั่นหาเวลามาอ่านเคสของเพื่อนๆ ใช้ช่องสืบคืนขวามือบนนะคะ คุณจะได้อ่านเกมส์ของเจ้าหนี้ได้ทัน
อธิบายให้พ่อกับคนทางบ้านให้เข้าใจ ไม่งั้นคุณจะลนลานแก้ปัญหาแบบไม่คิดหน้าคิดหลังแบบนี้อีก
ตั้งสติกับปัญหาหนี้ให้มากๆ นะคะ เอาใจช่วยให้ผ่านเรื่องนี้ไปได้ด้วยดี
ไปทำงานไกล ลำบากลำบนถึงประเทศเพื่อนบ้าน ขอให้ใช้เงินทุกบาททุกสตางค์ให้คุ้มค่าที่สุด สมกับที่ต้องจากบ้านเกิดเมืองนอนไปไกล
มีสมาชิกเราหลายคน กรรมการหลายท่านที่ต้องจากบ้านเกิดเมืองนอนไปทำงาน หาเงินใช้หนี้เช่นกัน ไม่ใช่คุณคนเดียว แต่ไม่ว่าอยู่ที่ไหนๆในโลก เราเป็นกำลังใจให้กันได้เสมอ...
ดูแลตัวเองด้วยนะคะ สู้ๆค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8283 โดย Champcyber99
จริงแล้วบางคนไม่มีทางที่จะเลือกมากนักการไปทำงานต่างบ้านต่างเมือง ที่เขาเรียกกันว่าคนต่างด้าวฟังแล้วมันไม่เพราะหูเราเลย ความอดทนเท่านั้นที่จะทำให้เราผ่านมันไปได้ เรื่องหนี้มันทำให้คนรอบข้างเราเดือดร้อนละเป็นกังวนถ้าพูดกันให้เขาใจตามขั้นตอนแล้วมันไม่ใช้เรื่องใหญ่เลย ทำงานหาเงินเถิดหาให้ได้มากที่สุด เรื่องหนี้ถึงเจ้าหนี้ฟ้อง ศาลตัดสินแล้วไง จะผ่านไปกี่เดือนกี่ปี ถ้ามีเงินทุกอย่างก็จบ การจ่ายหนี้ทำได้ตลอดชีพ ไปกังวนมันมากก็ทำให้เราคิดมาก พวกพี่น้องเราที่อยู่เมืองไทยในชมรมนี้มีหนี้กันทุกคน บางท่านก็หมดหนี้ไปแล้วหนี้เป็นล้านๆๆก็หมดหนี้ได้ หาอ่านมากๆจะได้คลายกังวน เรื่องทางบ้านอ่านเข้าใจแล้วก็คุยกับคุณพ่อให้รู้กระบวนการของหนี้ที่ไม่มีชำระว่าเป็นอย่างไร
สู้ครับหนี้เรื่องเล็กปากท้องเรื่องใหญ่ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :bye:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8355 โดย Madiew
ขอบคุณมากนะค่ะ ยิ่งได้อ่านก็ยิ่งมีกำลังใจฮึดสู้ต่อ

ตอนนี้ได้ส่งเอกสารไปให้ทาง สนง.กม.ไปเมื่อคืนวันศุกร์ แต่แอบงงว่า ทำไมเค้าต้องเร่งมากๆๆๆๆ

คือวันศุกร์เราตกลงกันด้วยดีว่าจะชำระตามที่เค้าบอกมา ซึ่งกว่าจะตกลงกันได้ ก็เย็นแล้ว
งานการดิฉันก็ยังไม่ได้เคลียร์ เลยกะจะเคลียร์งานก่อน(เด๋วนายจะด่าเอา)แล้วค่อยส่งเอกสาร

สิ่งที่ต้องเตรียมคือ
1-สำเนาบัตร พร้อมทั้งเขียนข้อความเป็นลายลักษณ์ ถึงธ.กสิกร ว่าเราต้องการขอลดและจะชำระภายใน 26 มีนา ส่งไปเพื่อให้ธ.อนุมัติ
2-สำเนาใบแจ้งหนี้อื่น เพื่อประกอบเอกสารข้างบน(อันนี้ต้องให้ที่บ้าน สแกนให้และต้องรอน้องกลับมาจาก รร.เพื่อมาจัดการให้)

จิงๆดิฉันกะว่าจะส่งวันเสาร์ แต่ทาง สนง.กม. เร่งมากกกก ถึงขนาดให้ดิฉันบอกกับพ่อไปส่งแฟกให้เค้า
ดิฉันก็บอกว่าคุณพ่อไม่สบายไม่สะดวกออกจากบ้าน ขอส่งเมลล์เอกสารข้อแรกให้ก่อน ส่วนข้อสอง รอน้องกลับบ้าน ราวๆ 2 ทุ่มก็จะส่งเมลล์ไปอีกครั้ง
เหมือนเค้าจะออกแนวขู่ๆว่า ไม่ได้นะ สองทุ่ม สนง.เค้าปิด แล้วต้องรีบส่งวันนี้ เหตุผล..ไม่มีไม่ได้บอก

ตอนนั้น ดิฉันได้อ่านข้อความในเว็บนี้มากขึ้นบ้าง เลยทำให้มีความมั่นใจว่า กระบวนการมันไม่ได้ซับซ้อน แต่คนมันจะพยายามทำให้เราตระหนก จิตตก เพราะเค้าก็อยากได้ผลประโยชน์ของเค้า

ก็เลยไม่ค่อยใส่ใจ.. บอกแค่ว่า มีเอกสารพร้อม ก็จะส่งทางเมลล์ รอรับละกันนะค่ะ
แอบเคืองนิดนึง คือทาง สนง.กม.แอบโทรตรงหาพ่อ แล้วพูดขู่ๆว่า ให้ออกไปส่งแฟกภายในวันนี้(ทุเรศมาก-ขอหยาบคายนะค่ะ ก็บอกไปแล้วว่าพ่อไม่สบาย ไม่มีมนุษยธรรมเลยจิงๆ)

โชคดีที่โทรหาพ่อก่อนแล้วก็บอกว่าไม่มีไร..เด๋วจัดการเอง อธิบายให้พ่อเข้าใจแล้วก็..รอส่งเอกสารคืนนั้น

เรื่องขำๆ..
-พ่อเล่าฟังว่า ตอนเค้าให้ส่งแฟก พ่อถามว่า รอสองทุ่มได้ไม๊ เด๋วลูกสาวส่งเมลล์ให้ เค้าบอกว่า ไม่ได้ ส่งเมลล์ไม่ได้ สนง.ปิดแล้วสองทุ่ม แต่ถ้าส่งแฟ้กยังได้ สองทุ่มก็ได้ แฟกออนไลน์ตลอด...555 งงไม๊ล่ะค่ะ???
-อีกอันคือตอนส่งเอกสารข้อแรกไป ดิฉันโทรให้เค้าเช็คว่าได้เมลล์หรือยัง โดยดิฉันใส่ subject ที่อีเมลล์เป็นภาษาปากิด
คือ..เป็นถึงสนง.กม. แต่ไม่สามารถอ่านปากิดได้เลยอ่ะค่ะ ดิฉันพยายามอ่าน subject ให้ฟังให้เค้าลองหาจาก subject ก็หาไม่เจอ เพราะเค้าอ่านคำว่า reference ไม่ออกค่ะ
กว่าจะเจอ คือ ดิฉันต้องสะกดให้ทีละตัว แล้วให้เค้าไปหา :P

ขอบคุณ..สู้ๆ..และดูแลตัวเองเช่นกันนะค่ะ :)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.927 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena