รบกวนผู้รู้ทีค่ะ ขอปรึกษาหน่อย มือใหม่ค่ะ

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8181 โดย TakKaTan
ขอคำแนะนำทีนะคะ คือว่าดิฉันเริ่มจะไม่ไหวกับภาระหนี้สินที่มีอยู่แล้วค่ะ

ดิฉันมีหนี้บัตรเครดิตอยู่ 3 ใบ จ่ายขั้นต่ำ 10 เปอร์เซ็นต์
1. กรุงเทพ 28000
2.ยูโอบี 30000
3.ซิตี้แบงค์ 45000

บัตรกดเเงินสด ซิืตี้ เรดดี้เครดิต 1 ใบ มียอดอยู่แล้ว 43000 แต่วันนี้ดิฉันพึ่งใช้บริการเงินสดโทรสั่งได้มาอีก 33000 รวม 76000 (ช่วงนี้ช็อต ต้องรีบใช้เงินค่ะ เลยขอกู้มาก่อน เพราะสิ้นเดือนนี้จะไม่จ่ายแล้วค่ะ)
ยอดเดิม 43000 จ่ายต่อเดือนประมาณ 5000.- ค่ะ ของใหม่ยอดชำระต่อเดือน 1700.-

ยังไม่หมดค่ะ ยังมีสินเชื่อของซิตี้แอดวานซ์อีกค่ะ ยอดประมาณ 75000 โดยยอดผ่อนจ่ายต่อเดือนๆละ 3700.-

ที่ผ่านมาดิฉันผ่อนจ่ายขั้นต่ำทุกเดือน จนเงินไม่พอใช้ ก็ต้องหมุนรูดบัตรเครดิตใช้ไปเรื่อยๆ จ่ายเข้า รูดออก เป็นอย่างนี้เรื่อยมา ยอดไม่ลดสักที เพราะเงินเดือนออกมาก็ใช้หนี้หมดค่ะ เหลือไม่พอใช้ ก็ต้องรูดบัตรตลอดเวลาจะเติมน้ำมัน หรือซื้อของในห้าง

เป็นแบบนี้มา 2 ปีแล้วค่ะ รู้สึกเหนื่อยกับวงจรนี้มากๆ อยากเลิกใช้บัตรนะคะ แต่เงินมันไม่พอใช้จริงๆค่ะ เพราะจ่ายหมด เงินก็เหลือใช้ไม่เท่าไหร่ บางเดือนไม่พอจ่ายด้วยค่ะ T T

ดิฉันคิดว่าจะหยุดจ่ายค่ะ

จะเริ่มเดือนหน้านี้แล้ว ใครพอรู้หรือมีประสบการณ์จากเจ้าหนี้ของดิฉันพวกนี้ รบกวนช่วยให้คำแนะนำทีนะคะ เพราะดิฉันไม่มั่นใจเลยค่ะ กลัวๆอยู่เหมือนกัน ดิฉันควรทำอย่างไรดี ตัดสินใจแบบนี้แต่กลัวไปไม่รอดค่ะ

รบกวนช่วยทีนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ (o_O)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8183 โดย Champcyber99
สิ่งที่จะนะนำใช้หาอ่านตามกระทู้ต่างๆ
เช่น
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29#719 กฏกติกามารยาทที่สมาชิกทุกท่านควรทำ
รับมือกับโทรทวงหนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837สักวาว่าด้วยการทวงหนี้ของหมูสมิง
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=5&id=10438มวยคู่ยูเมะกับผม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=6710เจ้าหนี้แรง VS ลุกหนี้ดุ Sunwhite
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=928&catid=2 มุขควายหลอกว่าเป็นตำรวจจากสน.ปทุมวัน
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=42332 โดนตำรวจโทรติดตามทวงหนี้ของเซเทแลมครับ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=30121 โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=27240 รู้ทันนักทวงหนี้ เตรียมรับมือการทวงหนี้โหด
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=1215&Itemid=29 ทวงหนี้ประจาน แบงค์ชาติพึ่งได้ - ของคุณปูเป้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1301&Itemid=29 อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้ - ของพี่นกกระจอกเทศ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2636&Itemid=29 วิธีการทวงหนี้ 74 วิธี โดยพี่นกกระจอกเทศ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=4428&Itemid=29 ข้อความในจดหมายทวงหนี้ แต่ชอบชื่อกระทู้นี้มากกว่า “กูอนุมัติให้มึงฟ้อง”
และมีอีกมากหาอ่านนะครับเรื่องที่คุณทำอยู่นั้นมันจะฆ่าเราที่ละน้อยๆ คุณโชคดีแล้วครับที่เจอที่นี้หมดหนี้อย่างถูกวิธี หาอ่านมากๆๆนะครับใจเย็นๆเรื่องทุกเรื่องมีทางแก้ครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Skynine

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8185 โดย nookarn

TakKaTan เขียน: ขอคำแนะนำทีนะคะ คือว่าดิฉันเริ่มจะไม่ไหวกับภาระหนี้สินที่มีอยู่แล้วค่ะ

ดิฉันมีหนี้บัตรเครดิตอยู่ 3 ใบ จ่ายขั้นต่ำ 10 เปอร์เซ็นต์

บัตรกดเเงินสด ซิืตี้ เรดดี้เครดิต 1 ใบ มียอดอยู่แล้ว 43000 แต่วันนี้ดิฉันพึ่งใช้บริการเงินสดโทรสั่งได้มาอีก 33000 รวม 76000 (ช่วงนี้ช็อต ต้องรีบใช้เงินค่ะ เลยขอกู้มาก่อน เพราะสิ้นเดือนนี้จะไม่จ่ายแล้วค่ะ)
ยอดเดิม 43000 จ่ายต่อเดือนประมาณ 5000.- ค่ะ ของใหม่ยอดชำระต่อเดือน 1700.-

ยังไม่หมดค่ะ ยังมีสินเชื่อของซิตี้แอดวานซ์อีกค่ะ ยอดประมาณ 75000 โดยยอดผ่อนจ่ายต่อเดือนๆละ 3700.-

ที่ผ่านมาดิฉันผ่อนจ่ายขั้นต่ำทุกเดือน จนเงินไม่พอใช้ ก็ต้องหมุนรูดบัตรเครดิตใช้ไปเรื่อยๆ จ่ายเข้า รูดออก เป็นอย่างนี้เรื่อยมา ยอดไม่ลดสักที เพราะเงินเดือนออกมาก็ใช้หนี้หมดค่ะ เหลือไม่พอใช้ ก็ต้องรูดบัตรตลอดเวลาจะเติมน้ำมัน หรือซื้อของในห้าง

เป็นแบบนี้มา 2 ปีแล้วค่ะ รู้สึกเหนื่อยกับวงจรนี้มากๆ อยากเลิกใช้บัตรนะคะ แต่เงินมันไม่พอใช้จริงๆค่ะ เพราะจ่ายหมด เงินก็เหลือใช้ไม่เท่าไหร่ บางเดือนไม่พอจ่ายด้วยค่ะ T T

จะเริ่มเดือนหน้านี้แล้ว ใครพอรู้หรือมีประสบการณ์จากเจ้าหนี้ของดิฉันพวกนี้ รบกวนช่วยให้คำแนะนำทีนะคะ เพราะดิฉันไม่มั่นใจเลยค่ะ กลัวๆอยู่เหมือนกัน ดิฉันควรทำอย่างไรดี ตัดสินใจแบบนี้แต่กลัวไปไม่รอดค่ะ

รบกวนช่วยทีนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ (o_O)

จริงๆแล้วในนี้มีทุกสถาบันการเงินเลยก็ว่าได้นะคะ พวกสินเชื่อส่วนบุคคลและบัตรเครดิตเนี่ย ลองตามลิ้งค์ที่คุณ chaowalert ให้มาสิคะ แล้วจะรู้ว่าแต่ละที่มีพฤติกรรมการทวงหนี้ ,ตามติดตาม การส่งฟ้อง หรือแม้แต่การให้ส่วนลดยังไง จะได้เตรียมตัวแล้วก็ตั้งรับมือกับเจ้าหนี้ในอนาคตถูก

ที่ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้น่ะ มีเรื่องให้อ่านสนุกกว่าอ่านนิยายอีกค่ะ มีทั้งดราม่า บ้าบอ โหด ฮา เรื่องของกรรมการบางท่านกว่าจะอ่านจบท้องคัดท้องแข็งตั้งไม่รู้กี่รอบแน่ะ

ลองอ่านดูก่อน ติดตรงไหนหรือไม่เข้าใจค่อยมาถามนะคะ :สู้ๆ:

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8189 โดย Lyncns31
โห..มีทิ้งทวน...

เอา...กล้าทำ..ต้องกล้ารับผลของมันนะ...

ยังไง..คุณก็มาถึงตรงนี้แล้ว...คำแนะนำข้างบน...

ไปศึกษาดู...นั่นเลย...

หยุด..เก็บเงิน..ประหยัด..จึงจะถึงที่หมาย..อย่าลืม...

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: TakKaTan

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8196 โดย Skynine
o_) o_) o_) o_) คำแนะนำอ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านด่วน (ปักหมุดสีแดง มีกี่หมุดสีแดงที่เห็นอ่านให้ครบ) และขอแนะนำ ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ ห้องรู้ทันกฎหมาย ห้องนิทรรศการเอกสารหนี้ ทุกอย่างที่กล่าวมาเป็นคลังความรู้ ค่อยๆ อ่าน อ่านช้าๆ หากไม่เข้าใจก็ถามที่กระทู้เดิมตัวเองนะ อย่าสร้างกระทู้ใหม่ สิ่งสำคัญอย่าสร้างหนี้ใหม่ขึ้นมาอีก อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนของตัวเอง ประหยัดแต่ไม่อด เก็บเงินเอาไว้
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_) o_)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: TakKaTan

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8201 โดย TakKaTan

devil angel เขียน: โห..มีทิ้งทวน...

เอา...กล้าทำ..ต้องกล้ารับผลของมันนะ...

ยังไง..คุณก็มาถึงตรงนี้แล้ว...คำแนะนำข้างบน...

ไปศึกษาดู...นั่นเลย...

หยุด..เก็บเงิน..ประหยัด..จึงจะถึงที่หมาย..อย่าลืม...

555 ก็เพราะมีทิ้งทวนด้วยนี่แหละค่ะเลยกลัวๆอะ T T

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8217 โดย Ly89
อ่านลิงค์ทั้งหมดนั่น...แทบจะหมดคำถามเลยครับ....

เอาใจช่วยครับ.....

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8471 โดย TakKaTan
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ ตอนนี้เราก็เข้ามาอ่าน เก็บความรู้ไปเรื่อยๆ แต่ยังไม่หมดหรอกนะคะ เยอะมากเลยอะ อิอิ

คือเรามีเรื่องรบกวนค่ะ เราเปลี่ยนเบอร์มือถือหลายเดือนแล้ว มีแต่บัตรเครดิตของ Citi กับ CitiReady ที่รู้เบอร์ใหม่เราค่ะ เราคิดอยู่ว่าเราจะบอกเบอร์โทรกับอีกสองเจ้าดีมั้ยค่ะ คือ UOB กับ Citi Advance (เราแอบกลัวโดนทวงหนี้โหดๆอะคะ แค่ Citi สองใบที่รู้เบอร์เรา เรายังกังวลอยู่ค่ะ ว่าจะเจออะไรบ้าง) เราไม่รู้ว่าควรจะแจ้งเปลี่ยนเบอร์โทรเลยดีมั้ย หรือจะรอสักสองสามเดือนก่อน แต่เราก็กลัวว่าถ้าเค้าโทรหาเราไม่ได้เค้าจะมากวนที่ทำงานค่ะ แต่เราเปลี่ยนที่ทำงานแล้วนะคะ เราย้ายมาสองที่แล้ว 555 เรากลัวเค้าไปเช็คกับประกันสังคม แล้วมารบกวน หรือโทรมากวนที่ทำงานค่ะ
ส่วนบ้านเลขที่ตามบัตรประชาชนเราไม่มีใครอยู่แล้ว พ่อแม่ย้ายไปอยู่ที่อื่น เราอยู่หอพักค่ะ บ้านนั้นมีคนเช่าอยู่ เรากลัวว่าเค้าจะตามมารบกวนคนที่เช่าบ้านอยู่ค่ะ เราจะทำยังไงดี จะแจ้งเปลี่ยนเบอร์โทรเลย หรือรอดีล่ะค่ะ เรากลัวเค้าโทรหาเราไม่ได้แล้วจะไปรบกวนที่บ้านกับที่ทำงาน หรือปล่อยไว้สักสองเดือนคงจะไม่เป็นไร…(คิดเอาเอง)
ช่วยแนะนำทีนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ “ขอบคุณค่ะ”

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8473 โดย Ly89
โห...มีอะไรมั่งเนี่ย ที่คุณไม่กลัว..

ถ้ากลัวมาก ก็บอกเขาไป ไม่เป็นไรหรอก หากว่าคุณไม่เสียดายเงินค่าโทรศัพท์....

แต่ถ้าไม่บอก เขาก็จะตามหา แบบที่คุณกลัวนั่นล่ะครับ....โทรเข้าที่ทำงาน เดี๋ยวเขาก็

ฝากเบอร์ติดต่อกลับให้เอง....ไปหาคนที่บ้านเช่า เขาก็จะฝากเหมือนกันแหละ....

เลือกเอา จะเอาแบบไหน..

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8512 โดย nookarn

TakKaTan เขียน: ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ ตอนนี้เราก็เข้ามาอ่าน เก็บความรู้ไปเรื่อยๆ แต่ยังไม่หมดหรอกนะคะ เยอะมากเลยอะ อิอิ

คือเรามีเรื่องรบกวนค่ะ เราเปลี่ยนเบอร์มือถือหลายเดือนแล้ว มีแต่บัตรเครดิตของ Citi กับ CitiReady ที่รู้เบอร์ใหม่เราค่ะ เราคิดอยู่ว่าเราจะบอกเบอร์โทรกับอีกสองเจ้าดีมั้ยค่ะ คือ UOB กับ Citi Advance (เราแอบกลัวโดนทวงหนี้โหดๆอะคะ แค่ Citi สองใบที่รู้เบอร์เรา เรายังกังวลอยู่ค่ะ ว่าจะเจออะไรบ้าง) เราไม่รู้ว่าควรจะแจ้งเปลี่ยนเบอร์โทรเลยดีมั้ย หรือจะรอสักสองสามเดือนก่อน แต่เราก็กลัวว่าถ้าเค้าโทรหาเราไม่ได้เค้าจะมากวนที่ทำงานค่ะ แต่เราเปลี่ยนที่ทำงานแล้วนะคะ เราย้ายมาสองที่แล้ว 555 เรากลัวเค้าไปเช็คกับประกันสังคม แล้วมารบกวน หรือโทรมากวนที่ทำงานค่ะ
ส่วนบ้านเลขที่ตามบัตรประชาชนเราไม่มีใครอยู่แล้ว พ่อแม่ย้ายไปอยู่ที่อื่น เราอยู่หอพักค่ะ บ้านนั้นมีคนเช่าอยู่ เรากลัวว่าเค้าจะตามมารบกวนคนที่เช่าบ้านอยู่ค่ะ เราจะทำยังไงดี จะแจ้งเปลี่ยนเบอร์โทรเลย หรือรอดีล่ะค่ะ เรากลัวเค้าโทรหาเราไม่ได้แล้วจะไปรบกวนที่บ้านกับที่ทำงาน หรือปล่อยไว้สักสองเดือนคงจะไม่เป็นไร…(คิดเอาเอง)
ช่วยแนะนำทีนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ “ขอบคุณค่ะ”

ไม่ต้องกลัวค่ะ เพราะสิ่งที่คุณกลัวจะเกิดขึ้นแน่ๆ ถ้าเปลี่ยนเบอร์ควรโทรบอกเจ้าหนี้คุณให้ทราบด้วยค่ะ และพยายามรับโทรเวลาที่เขาโทรมาทวงทุกครั้งจะได้ทราบความคืบหน้าว่าอะไรยังไงด้วย แล้วก็ตั้งข้อกำหนดไว้ว่าคุณสะดวกรับสายยังไง ให้โทรยังไง

เรื่องที่ทำงาน ไม่ต้องห่วงค่ะ ย้ายกี่ที่เขาก็หาจนเจอนั่นแหละ

เพิ่งจะหยุดเดือนแรกๆ เจ้าหนี้คุณยังคงคะขาและอ่อนหวานกับคุณอยู่ค่ะ ของจริงมันอยู่ประมาณช่วงเดือนที่ 4 เป็นต้นไป ตอนนี้เป็นช่วงเตรียมตัวและเตรียมใจถ้ายังกลัวอยู่จะลำบากเอานะคะ

:pray:

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8543 โดย meawpung
มีสิทธิ์กลัวไ้ด้ครับ แต่ต้องตั้งสติ อย่าลนลาน

เป็นหนี้ไปได้ไปฆ่าใครตาย จะกลัวไปทำไม

ใหม่ก็อย่างนี้แหละครับ อ่านเยอะๆ ช่วยคุณได้

ถ้าไม่ไหวที่นี้มีกำลังใจให้เสมอ แต่คุณต้องสู้ด้วยตัวเองด้วย

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8569 โดย TakKaTan
ขอบคุณมากค่าาาา เราจะพยายาม

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8609 โดย Nok2865
TakKaTan :

ขอคำแนะนำทีนะคะ คือว่าดิฉันเริ่มจะไม่ไหวกับภาระหนี้สินที่มีอยู่แล้วค่ะ

หนี้ทั้งหมดของคุณ ราวๆ 254,000 โดยประมาณ
แต่ตรงนี้คุณมีเจตนากู้ทิ้งทวนเพื่อ “ชักดาบ” คุณรู้ไหม กู้เขามาแล้วไม่ผ่อนชำระเลย คุณต้องเจอกับอะไรบ้าง?
ซิตี้ขึ้นชื่อลือชาว่า ฟ้องเร็ว ยอดของซิตี้ของคุณทั้งสองใบ ปาเข้าไป แสนห้ากว่าๆ คุณแก้ปัญหาทั้งๆที่รู้ดีว่า มันยิ่งก้าวเข้าไปสู่ปัญหามากกว่าเดิม คุณต้องรับมือแก้ไขหนี้มากกว่าคนอื่นมากเป็นสองเท่า

TakKaTan :

แต่จากการอ่านที่ผ่านๆมาของคุณ คุณกลัว เอาแต่กลัว กลัว แต่ไปกู้เขาเพิ่ม เฮ้อ...
คุณไปมองที่จุดก่อหนี้ดีไหม? เหมือนที่ชมรมฯเราแนะนำ step แรกเลยคือ “สำรวจหนี้” แล้วทำ “บัญชีรายรับรายจ่าย” ปัจจุบันฟังจากที่คุณเล่า เงินเดือนไม่พอใช้ ต้องกดบัตร รูดเงินในบัตรไปซื้อของ ไปเติมน้ำมัน คุณไม่มีความมั่นใจในการหยุดจ่ายเพราะ สาเหตุในนั้นคือ คุณไม่รู้จะเอาเงินที่ไหนมาใช้จ่ายถ้าไม่มีบัตร
คุณต้องไปสำรวจคนในบ้าน ตัวของคุณว่า มีอะไรที่จะประหยัดช่วยกันได้บ้าง อดออมรวมกัน ประหยัดช่วยกัน เพื่อเป็นการอุดรูรั่ว ให้น้ำในโอ่ง ในตุ่มมันเต็มมากขึ้น ไม่ใช่ปล่อยให้โอ่งมันมีรูรั่ว น้ำไหลออกได้ตลอดเวลา
แล้วที่ซิตี้รู้เบอร์ใหม่ ก็ไม่ใช่ว่าคุณไปบอกเขา แต่เป็นเพราะคุณไปกู้เงินเขามาใหม่ เลยจำยอมให้เขารู้เบอร์ จริงไหม?
เจ้าหนี้สืบหาตัวลูกหนี้ไม่ยากหรอกค่ะ สืบจากเบอร์คนใกล้ตัว สืบจากเลขบัตรประกันสังคม เพราะมันเป็นหน้าที่ของเขาที่จะต้องติดตามหนี้ให้ได้กลับคืน
คุณเองต่างหากต้องตั้งรับด้วยความเข้มแข็ง
เราไม่สนับสนุนให้ลูกหนี้หรือสมาชิกชักดาบ แต่ก็ไม่อยากให้ลูกหนี้หรือสมาชิกหมุนเงิน จากบัตรโน้นมาบัตรนี้เป็นวงจรอุบาทว์ที่ไม่มีวันจบวันสิ้น
แต่คำแนะนำทั้งหมด คุณต้องเข้าใจแนวทางของชมรมฯ
ประหยัด อดออมให้มาก อดทนกับการทวงหนี้ แล้วใช้หนี้คืนเขาในราคา และเวลาที่เหมาะสม
อย่ากลับไปใช้บัตรอีก...มันไม่จบค่ะ เป็นกำลังใจให้คุณผ่านวันเวลาที่ยากลำบากนี้ไปด้วยดี

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung, tompoa1979, Lyncns31, TakKaTan

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8985 โดย TakKaTan
ขอขอบคุณคุณกอบัวมากนะคะ

ตอนนี้เราพยายามปรับ เปลี่ยนนิสัยการใช้เงินของเรามาสักพักแล้วค่ะ (จิงๆก็เป็นปีแล้วล่ะคะ) แต่หนี้มันยังไม่จบ เพราะภาระมันมากกว่ารายรับอะคะ T T

ตอนนี้ลดละเลิก ช๊อปของฟุ่มเฟือยแล้วนะคะ ยอมรับค่ะว่าที่หนี้มันเยอะเพราะเมื่อก่อนเราฟุ่มเฟือย ประกอบกับเคยประสบอุบัติเหตุรถชนกัน คู่กรณีเสียชีวิต (เราก็หนักไม่เบาคะ เป็นเจ้าหญิงนิทราหลายวันจนหมอเกือบถอดสายอ๊อกซิเจนแระ -.-") เนื่องจากคู่กรณีเสียชีวิต เราต้องจ่ายเงิน(ที่เรียกว่าอะไรไม่แน่ใจ) ให้คู่กรณีมากพอสมควร ทำให้ช่วงนั้นแย่ค่ะ หนี้สินเพ่ิมพูนมากมาย T T
แต่มันก็ผ่านมาแล้วล่ะเนอะ ช่างมัน เอาเป็นว่าตอนนี้เราพยายามประหยัดนะคะ เลิกเที่ยว เลิกช๊อปแล้วค่ะ

จะบอกว่าที่เราตัดสินใจเอาเงินก้อนสุดท้ายมาก่อนหยุดจ่าย เพราะเรารู้สาเหตุที่ทำให้หยุดใช้บัตรไม่ได้แล้ว ซึ่งก็คือค่าน้ำมันรถค่ะ
เราเอาเงินก้อนนี้มาเพื่อจะไปติดแก๊ส ก่อนหน้านี้อยากติดแต่ไม่มีเงิน ไม่อยากเพิ่มหนี้ด้วย อยากให้หมดไวๆ จนมาเจอเว็บนี้เลยตัดสินใจจะหยุดจ่าย แต่ปัญหาหลักคือค่าน้ำมัน เลยคิดว่าติดแก๊สซะจะได้ไม่ต้องใช้บัตรอีก (เราคิดได้ช้าไป เรารู้ตัวค่ะ T T)

ที่ค่าน้ำมันเยอะ เพราะงานที่ทำต้องใช้รถต้องวิ่งหาลูกค้า แต่ได้ค่าน้ำมันรายเดือนนะคะ ประมาน 11500 ซึ่งเมื่อรวมกับเงินเดือนแล้วมันทำให้เรามีเงินพอจะจ่ายหนี้ขั้นต่ำทุกบัตร ทุกเดือน แต่พอจ่ายหมดก็ไม่มีเงินใช้ ไม่มีเติมน้ำมัน เลยต้องรูดบัตรไม่จบ -.-" เป็นวงจรอุบาทว์อะคะ

ตอนนี้เราจะติดแก๊ส นัดช่างไว้แล้ว จะได้คิวหลังสงกรานต์ ต่อไปเราจะไม่รูดบัตรแล้ว เพราะค่าแก๊สไม่แพง คงหามาจ่ายได้ ถ้าหยุดจ่ายหนี้เกือบทุกใบ (เราเก็บบัตรของแบงค์กรุงเทพไว้เพราะเงินเดือนเข้าของกรุงเทพ และหนี้ที่มี เป็นหนี้ผ่อนสินค้า 10 เดือน 0 เปอร์เซ็นค่ะ) เราจะจ่ายแค่บัตรใบนี้ใบเดียว แล้วจะเก็บเงินไว้เดือนละ 15000 (ถ้าทำได้) เมื่อวันอาทิตย์พึ่งไปเปิดบช.มาค่ะ จะเก็บเงินไว้เคลียร์หนี้ ตั้งใจจะเก็บไว้จ่ายหนี้จริงๆค่ะ อยากจบวงจรนี้เต็มที...

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8987 โดย TakKaTan
จริงๆก็ไม่สบายใจนะคะที่เอาเงินก้อนล่าสุดมา แต่มันจนปัญญาค่ะ มองไม่เห็นทาง เห็นแค่ทางนี้ค่ะ ว่าต้องติดแก๊สถึงจะมีเงินเหลือเก็บ เลยต้องทำอะคะ ตั้งใจจะเก็บเงินปิดยอดจริงๆนะคะ ยังไงจะเข้ามาขอคำปรึกษาเรื่อยๆนะคะ อย่าพึ่งเบื่อกันน๊าาา

วันนี้มีบัตรเครดิตซิตี้แบงค์โทรมาบอกให้จ่ายด้วยแหละ เราก็ได้แต่ "ค่ะ ค่ะ" 555
เราว่าพรุ่งนี้คงจะโทรไปบอกเบอร์ใหม่กับอีก 2 รายแล้วค่ะ จะลองดูว่าจะเจอหนักสักแค่ไหน :D

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10020 โดย TakKaTan
ช่วงนี้มีโทรมาปกติดีค่ะ รู้สึกว่ายูโอบีน่ารักที่สุด พูดจาดี น่าฟัง
แต่ซิตี้แบงค์เนี้ยสิค่ะ รับแรกๆก็พูดดี โทรบ่อยเราก็รับนะ แต่หลังๆเริ่มพูดห้วนๆแระ
ที่ไม่ชอบสุดๆคือ ยิง "เมิงจายิงทามมายวะ!!" พยายามรีบรับแล้วนะแต่เค้าก็วางสายเลยทู๊กทีอะ ไม่เข้าใจเลย

เรากลัวจะเอาไปลงบันทึกว่าโทมาหลายรอบแต่เราไม่รับอะคะ -.-"

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10022 โดย Skynine

TakKaTan เขียน: ช่วงนี้มีโทรมาปกติดีค่ะ รู้สึกว่ายูโอบีน่ารักที่สุด พูดจาดี น่าฟัง
แต่ซิตี้แบงค์เนี้ยสิค่ะ รับแรกๆก็พูดดี โทรบ่อยเราก็รับนะ แต่หลังๆเริ่มพูดห้วนๆแระ
ที่ไม่ชอบสุดๆคือ ยิ่ง "เมิงจายิงทามมายวะ!!" พยายามรีบรับแล้วนะแต่เค้าก็วางสายเลยทู๊กทีอะ ไม่เข้าใจเลย

เรากลัวจะเอาไปลงบันทึกว่าโทมาหลายรอบแต่เราไม่รับอะคะ -.-"

o_) o_) o_) o_) o_) สะดวกรับก็รับ ไม่สะดวกก็ไม่ต้องรับ และหลังรับหรือไม่รับก็ไม่ต้องเก็บมากังวล เอาเวลาไปคิดเรื่องอื่นดีกว่า หนี้เป็นเรื่อง ขี้เล็บ จัดเวลาให้ทวงหนี้ซะเวลาที่เราสะดวก เช่น จ.ศ. เวลา 15.00-17.00 น. วันหยุด วันนักขัตฤกษ์ วันพักร้อน บอกไปห้ามโทรมา โทรมากวนจัดหนัก..

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร
[/size] :wo: :wo: :wo: :wo: :wo: [/color]

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10023 โดย TakKaTan
ขอบคุณที่แนะนำคร่าาา
จะพยายามไม่คิดอะไรให้เครียดตามที่แนะนำนะคะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ :D

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10024 โดย mlek
เข้ามาเป็นกำลังใจค่ะ...แต่ช่วงท้ายที่บอกว่าเบิกเงินล่วงหน้ามาเพราะกะไม่จ่ายตอนสิ้นเดือนนี้...เกรงว่าเจ้าหนี้เค้าจะเล่นคุณหนักนะคะ..(อันตัวเรายังมิเคย)..เพราะอย่างนั้นต้องทำใจค่ะ แล้วก็รักษาสุขภาพมากๆด้วยนะคะจะได้ขับรถดี ๆ (แอบเป็นห่วง)...เราโชคดีไม่มีรถ 555...แต่เรามีลูกสุดน่ารัก 1 คน ค่าใช้จ่ายที่หมุน ๆ ที่ผ่านมาก็เพื่อเค้าแหละ...แต่นี่ก็มาคิดว่าไม่อยากให้เค้ามีหนี้ต่อจากแม่...เลยต้องขอคำแนะนำจากท่านอาจารย์ทุก ๆ คนเหมือนกันค่ะ...ยังงั้ยก็เป็นกำลังใจให้ค่ะ...สู้สู้!!!!

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11511 โดย TakKaTan
ตอนแรกชมว่ายูโอบีน่ารักสุด ตอนนี้ขอเปลี่ยนค่ะ "ยูโอบี กวนส้น... สุด!!"

พึ่งเจอเมื่อวานค่ะ คราวนี้เป็นผู้ชายโทมา บอกจะให้ชำระวันนี้ เราบอกวันนี้คงไม่ได้ยังไม่มี
เค้าก็บอกให้เราพยายาม เราก็ค่ะจะพยายาม แต่มันถามต่อค่ะ

UOB : รับปากได้มั้ยคับว่าจะชำระเมื่อไหร่?
เรา : ยังไม่แน่ใจเลยค่ะ ขอดูก่อน
UOB : ถ้าได้ก็บอกว่าได้ ไม่ได้ก็บอกไม่ได้คับ วันนี้จ่ายได้มั้ยคับ
เรา : (เริ่มเหว๋อนิดๆ) ไม่ค่ะ
UOB : ถ้างั้นก็เตรียมเงินไว้ด้วย จะมีคนไปเก็บเงินนะคับ!!
เรา : (ยังงงอยู่ "มึงรู้แล้วเหรอกูอยู่ไหน ไวจังวะ มึงโม้แน่ๆ" ) ค่ะ

เราจำได้ไม่หมดค่ะ เหว๋อไปพักนึง งงๆค่ะ "นี่มันข่มขู่เรานี่หว่า" แต่เราตีมึน 555
มันพูดเยอะอะคะ จำได้ไม่หมด ประมานว่าจะให้เราจ่ายวันนี้ ไม่งั้นจะส่งเรื่องไปนู่นนี่ จำไม่ได้อะคะ ประมานว่าขู่เรา
พอเราตีมึนบอกจ่ายไม่ได้ ก็บอกจะมีคนมาเก็บเงินซะงั้น เรารอจนป่านนี้แล้วยังไม่เห็นมีใครมาเลย 555
นี่ก็บ่ากว่าๆแล้วยังไม่โทมาเลยด้วย (สงสัยนั่งคิดอยู่จะขู่มันยังไงดีวะวันนี้)

ที่ตีมึนได้ขนาดนี้ ไม่ทุกข์ไม่ร้อนอะไร ก็เพราะชมรมนี้แหละค่ะ ขอขอบคุณมากๆ ตอนนี้เรารู้สึกว่าเรามีภูมิคุ้มกันอยู่บ้าง ไม่ขี้กลัวเหมือนตอนแรกๆ ขอบคุณมากๆจริงๆค่ะ :D

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.801 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena