โดนบังคับคดี

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7970 โดย offohayo
โดนบังคับคดี was created by offohayo
คือสืบเนื่องมาจากมีหมาบศาลไปที่บ้านต่างจังหวัด และไม่รู้ เลยโดน หมายบังคับคดี จะโดนไรบ้างครับ แล้วเมือ่ไหร่เข้าจะมายึดครับ คือไม่มีอะไรเลย มีแต่รถคันเดี่ยว ที่ยังผ่อนอยู่
เค้าจะยึดได้ไหมครับ คือเป็นหนี้ 24000 บาท แต่โดนฟ้อง 32000 บาท ใครรู้รบกวนช่วยบอกทีคร้าบ ขอบคุณ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7971 โดย Pych
เกณฑ์การอายัดทรัพย์ อายัดเงินเดือน การเป็นเจ้าของทรัพย์ เจ้าบ้าน สินสมรส เงินในบัญชี จะถูกยึดไหม?
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=3&id=12878เกณฑ์การอายัดทรัพย์-อายัดเงินเดือน หุ้น โบนัสต่างๆ ของพี่กรีนนี่
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2742 หลักเกณฑ์การอายัดเงินเดือน และการลดอายัดเงินเดือนสามารถทำได้ไหม พี่นกอธิบายละเอียด
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=801&catid=2&limitstart=6 อายัดเงินเดือน คิดจากยอดรายได้ทั้งหมด
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=857&catid=2 สามารถอายัดเงินที่ได้รับจากการถูกเลิกจ้าง และเงินสหกรณ์ได้ไหม?
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=663&catid=2 โดนอายัดซ้ำจากเจ้าหนี้รายเดียวกัน บัญชีธนาคารเดียวกันกับเงินเดือน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_content&view=article&id=44:2009-06-09-08-06-47&catid=5:2008-12-16-19-39-25&Itemid=15ห้ามหักเงินในบัญชีเพื่อใช้หนี้บัตร
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6970&Itemid=29 ธนาคารกรุงเทพยึดเงินในบัญชี
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3052ดอกบัวเน่ายึดเงิน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29 กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สินภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7979 โดย Ly89

offohayo เขียน: คือสืบเนื่องมาจากมีหมาบศาลไปที่บ้านต่างจังหวัด และไม่รู้ เลยโดน หมายบังคับคดี จะโดนไรบ้างครับ แล้วเมือ่ไหร่เข้าจะมายึดครับ คือไม่มีอะไรเลย มีแต่รถคันเดี่ยว ที่ยังผ่อนอยู่
เค้าจะยึดได้ไหมครับ คือเป็นหนี้ 24000 บาท แต่โดนฟ้อง 32000 บาท ใครรู้รบกวนช่วยบอกทีคร้าบ ขอบคุณ

รถยังผ่อนอยู่....ไม่ใช่รถคุณ ยังยึดไม่ได้...เป็นของคุณเมื่อไหร่ก็เสร็จมัน...ถ้าไม่เคลียร์ให้จบก่อน

แต่มันจะหารายได้ของคุณ หรือ เงินเดือนของคุณก่อน ถ้าเงินเดือนของคุณเกินหมื่น มันก็สามารถอายัดได้ 30% แต่ต้องเหลือเงินยังชีพไม่น้อยกว่าหนึ่งหมื่น....

เออ...มีหนี้แค่นี้เอง น่าจะตกลงกับเจ้าหนี้ได้นะ....ไม่น่าปล่อยให้ถึงขั้นนี้เลย....ขอบคุณ....

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8014 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8054 โดย offohayo
หลังจากมีเอกสารจาก กรมบังคับคดี ให้จ่าย เงินตามที่เข้าเรียกร้องมา ประมาณ 32000
ให้แบ่งจ่ายเป็นงวด ถ้าเรายังไม่จ่าย อีกนานใหม กว่า เขาจะ อายัดเงินเดือนอะ คือได้รับหมายบังคับคดี เมื่อวันที่
18 มีนาคม2555 และถ้าเรา ย้ายบัญชีของเราที่เราทำงานอยู่ ไปไว้ที่ บัญชีคนอืนเค้าจะสามารถตามยึดเงินเดือนเราได้ไหม

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8056 โดย Nok2865

เบื่อโพด....ทำไมไม่ไปต่อกระทู้เดิมของตัวเอง หึ...

พี่นกกระจอกเทศ : เขียน
การอายัดเงินเดือน หรืออายัดทรัพย์ใดๆ...ไม่มีบรรทัดฐานที่แน่นอน

การอายัติใดๆ ของกรมบังคับคดี หลังจากที่ศาลได้พิพากษาไปแล้วนั้น...มันไม่แน่นอน (ถึงแม้ว่าในคำพิพากษา จะเขียนเอาไว้โดยชัดเจนแล้วว่า บังคับภายใน 15 วัน ก็ตามที)

แต่ในความเป็นจริงแล้ว ทุกคนที่ถูกอายัติ...กว่าจะ"โดน" ก็เกินกว่าที่กฏหมายกำหนดไว้ (15 วัน) กันทั้งนั้น...เพียงแค่...แต่ละคนจะมีระยะเวลาในการ"โดน"ที่ไม่เท่ากัน...เอาแน่ไม่ได้เลย

บางคน"โดน"หลังจากที่ศาลพิพากษา เพียงแค่ 2 เดือน
บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 4 เดือน
บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 6 เดือน
บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 1 ปี
บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 2 ปี
บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 4 ปี

แล้วจะเอาตรงไหนมาเป็นบรรทัดฐานดีล่ะ?

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8057 โดย nookarn

offohayo เขียน: หลังจากมีเอกสารจาก กรมบังคับคดี ให้จ่าย เงินตามที่เข้าเรียกร้องมา ประมาณ 32000
ให้แบ่งจ่ายเป็นงวด ถ้าเรายังไม่จ่าย อีกนานใหม กว่า เขาจะ อายัดเงินเดือนอะ คือได้รับหมายบังคับคดี เมื่อวันที่
18 มีนาคม2555 และถ้าเรา ย้ายบัญชีของเราที่เราทำงานอยู่ ไปไว้ที่ บัญชีคนอืนเค้าจะสามารถตามยึดเงินเดือนเราได้ไหม

[/color]

ก็ตอบไม่ได้ว่าอีกนานไหมนะคะ แล้วแต่คิวของกรมบังคับคดีอ่ะค่ะว่าว่างเมื่อไหร่

ปกติับัญชีเงินเดือนบริษัทเขาไม่โอนเข้าชื่อคนอื่นนอกจากเรานะคะ ส่วนหากเขาจะบังคับคดีโดยการอายัดเงินเดือนน่ะ เขาไม่ตามหักจากบัญชีที่มีอยู่แล้วหรอกค่ะ แต่เขาจะส่งเรื่องไปที่บริษัทที่คุณทำงานอยู่ให้หักเงินนำส่งกรมฯก่อนโอนเงินเดือนเข้าบัญชี

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8065 โดย ntps

offohayo เขียน: หลังจากมีเอกสารจาก กรมบังคับคดี ให้จ่าย เงินตามที่เข้าเรียกร้องมา ประมาณ 32000

ตกลงได้รับอะไรแน่ค่ะ ถ้าหนังสือกรมบังคับคดีนะ
เขาไม่มีบอกว่า ให้แบ่งจ่ายเป็นงวดๆ ละเท่าไรนะ
และถามว่า อีกนานไหม จะอายัด ก็ถ้าคุณคิดว่า
หนังสือที่ถืออยู่นะ จากกรมบังคับคดีจริง
ก็ถูกอายัดแล้วค่ะ คนที่ทำเรื่องอายัดเงิน/ทรัพย์สิน
คือ กรมบังคับคดี อ่านแล้ว มึนโฮ มากๆ :เฮ้อ:

แล้วทำไม ไม่หันหน้าเจรจาชำระหนี้ที่คุณทำได้ค่ะ
จะย้ายจะหนีไปไหน ระวังว่า จะเจอข้อหาคดีอาญา
นะค่ะ ยักย้ายถ่ายเทหลังมีคำพิพากษาค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Skynine

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8082 โดย jackTs

การหักอายัดเงินเดือนและนำส่ง ไม่ใช่หน้าที่ของคุณ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=3887&Itemid=29

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=6893&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.529 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena