หนี้บัตรเครดิต

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7815 โดย อาปอ
หนี้บัตรเครดิต was created by อาปอ
หนี้บัตรเครดิตหนี้ส่วนบุคคลของผมกับภรรยาเริ่มประมาณปี39 มี
ซิตี้แบงค์ ไดเนอร์ ไทยพาณิชย์ จีอี กรุงศรีเฟริสช้อย เคทีซี กสิกรไทย
ยอดรวมทุกบัตรประมาณ 4,800,000.-

บ้านก็ผ่อนอยู่ยังไม่ถึงครึ่งทางเลย รถก็ใช้มา 9 ปี ทำรีไฟแน้นมา 2 รอบๆสุดท้ายนี้เพิ่งผ่อนมาได้ 3 เดือน
ผมจ่ายบัตรแบบยืมนอกระบบมาจ่าย เงินในบริษัท โป้กันไปโป้กันมา หลายปีแล้วจนเครียด
ทำให้ทำธุรกิจของบริษัทเราเองสะดุดไปด้วย

พอได้มาอ่านของคุณแก้วจ๋าแล้ว ปรึกษากับแฟนว่าเราจะเริ่มหยุดจ่ายหนี้บัตร ตั้งแต่ต้นเดือนมีนาคม 2555 แต่ว่าบัตรกสิกรต้องส่งอยู่เพราะเปิดบัญชีบริษัท และผ่อนบ้านด้วย และรถก็ส่งต่อด้วย

ปัญหาที่ผมกับแฟนกังวลอยู่ บ้านที่อยู่เป็นชื่อผมกับแฟนและผมเป็นเจ้าบ้าน
ส่วนที่ตึกที่ทำการบริษัทแฟนเป็นเจ้าบ้าน
แต่ตึกนี้ได้ขายไปแล้วเอามาจ่ายหนี้บัตร

ทุกวันนี้เช่าเขาอยู่เดือนละ1,200.-ควรจะเริ่มต้นยังไงดี หลังจากการหยุดจ่ายแล้ว กลัวเขาจะมายึดทรัพย์สินของบริษัทในตึกที่เช่าเขาอยู่ และเงินที่หมุนเวียนในบริษัทที่จะมีเหลือหลังจากหยุดจ่ายประมาณ 3 เดือนข้างหน้า (หลังจากหยุดจ่ายก็ยังหน้ามืดอยู่เพราะก่อนหยุดจ่ายเขาไปหลายแสนเมื่อกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา) และบ้านกับทรัพย์สินในบ้านที่ทั่วไปเขามีกัน (ของที่เวอร์ๆหรื่อเฟอร์แพงๆไม่มี)และ

ช่วงนี้รู้สึกได้ว่าเครียดน้อยลง คิดงานได้ดีขึ้นขอบคุณ ข้อความของคุณแก้วจ๋าครับ ขอความกรุณาตอบข้อกังวลใจให้ด้วยนะครับ.....

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7818 โดย Ly89

อาปอ เขียน: หนี้บัตรเครดิตหนี้ส่วนบุคคลของผมกับภรรยาเริ่มประมาณปี39 มี ซิตี้แบงค์ ไดเนอร์ ไทยพาณิชย์ จีอี กรุงศรีเฟริสช้อย เคทีซี กสิกรไทย ยอดรวมทุกบัตรประมาณ 4,800,000.- บ้านก็ผ่อนอยู่ยังไม่ถึงครึ่งทางเลย รถก็ใช้มา 9 ปี ทำรีไฟแน้นมา 2 รอบๆสุดท้านนีเพิ่งผ่อนมาได้ 3 เดือน ผมจ่ายบัตรแบบยืมนอกระบบมาจ่าย เงินในบริษัท โป้กันไปโป้กันมา หลายปีแล้วจนเคลีียด ทำให้ทำธุระกิจของบริษัทเราเองสะดุดไปด้วย พอได้มาอ่านของคุณแก้วจ๋าแล้ว ปรึกษากับแฟนว่าเราจะเริ่มหยุดจ่ายหนี้บัตร ตั้งแต่ต้นเดือนมีนาคม 2555 แต่ว่าบัตรกสิกรต้องส่งอยู่เพราะเปิดบัญชีบริษัท และผ่อนบ้านด้วย และรถก็ส่งต่อด้วย ปัญหาที่ผมกับแฟนกังวนอยู่ บ้านที่อยู่เป็นชื่อผมกับแฟนและผมเป็นเจ้าบ้าน ส่วนที่ตึกที่ทำการบริษัทแฟนเป็นเจ้าบ้าน แต่ตึกนี้ได้ขายไปแล้วเอามาจ่ายหนี้บัตร ทุกวันนี้เช่าเขาอยู่เดือนละ1,200.-ควรจะเริ่มต้นยังไงดี หลังจากการหยุดจ่ายแล้ว กลัวเขาจะมายึดทรัพย์สินของบริษัทในตึกที่เช่าเขาอยู่ และเงินที่หมุนเวียนในบริษัทที่จะมีเหลือหลังจากหยุดจ่ายประมาณ 3 เดือนข้างหน้า (หลังจากหยุดจ่ายก็ยังหน้ามืดอยู่เพราะก่อนหยุดจ่ายเขาไปหลายแสนเมื่อกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา)และบ้านกับทรัพย์สินในบ้านที่ทั่วไปเขามีกัน (ของที่เวอร์ๆหรื่อเฟอร์แพงๆไม่มี)และช่วงนี้รู้สึกได้ว่าเคลี่ยดน้อยลง คิดงานได้ดีขึ้นขอบคุณ ข้อความของคุณแก้วจ๋าครับ ขอความกรุณาตอบข้อกังวนใจให้ด้วยนะครับ.....

อันนี้ต้องหลังไมค์ครับ....ฮอทไลน์สายด่วนครับ....โอมเพี้ยง....เจ้าจงเป็นเหมือนตอนที่เจ้าเกิดมาสิ....
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7846 โดย ntps
^^ นามสกุลดีจัง เป็นมงคลค่ะ

อย่าตีตนไปก่อนค่ะ คุณเพิ่งหยุดเดือนนี้ ค่อยๆ แก้ไขปัญหาไปทีละขั้นค่ะ
ขอบคุณที่อ่านเรื่องของแก้วจ๋าค่ะ แก้วจ๋าได้ใช้เวลา 3ปี ในการปลดหนี้
จากเงืนเดือนและรถ 1 คัน แต่คุณยังดีมีทุน คือมีเงินหมุนเวียน พยายาม
ปะคองไว้ให้ดีนะค่ะ ไม่หาหนี้นอกระบบเพิ่ม ไม่ลงทุนที่มีความเสี่ยง
การออมเงิน ไม่ได้หมายความว่า เราต้องออมเดือนละมากมาย แม้คุณจะ
เก็บได้วันละ 10-100บาท ถ้าทำได้ทุกวัน ก็จะกลายเป็นเงินก้อนมากมาย
อยู่นะค่ะ ของแก้วจ๋าเก็บจากวันละ 1 บาทขึ้นไป หยอดใส่กระปุกเป็นประจำ
เมื่อเต็มก็นำไปฝากเพื่อเป็นทุนในการปลดหนี้ค่ะ ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย
คุณมีร้านค้า ทำบัญชีอยู่ประจำ ใช่ไหมค่ะ ต้องพยายามตัดรายจ่ายที่ไม่
จำเป็นออกไป หรือเลื่อนออกไป หรือปรับเปลี่ยนเพื่อลดต้นทุนบ้างค่ะ

แรกๆ เราจะขอร้องให้สมาชิกอ่านข้อมูลเพื่อเสริมภูมิคุ้มกันมากๆ เพราะ
สิ่งแรกที่คุณจะเจอคือ การทวงหนี้ค่ะ ไม่มีใครบอกได้ว่า จะดีหรือโหด
แต่เรามีข้อมูลให้ตอบโต้พวกเขาได้ค่ะ อย่าลืมถามชื่อและแหล่งที่มาจาก
สำนักงานไหนก่อนทุกครั้งนะค่ะ เป็นการเบรคความดุดันของอีกฝ่ายค่ะ

เรื่องทรัพย์สินไว้ปรึกษาคุณนกกระจอกเทศนะค่ะ สายด่วนตอนเย็นๆค่ะ
แต่ขอบอกว่า กระบวนการอายัดหรือยึดจะกระทำหลังจากการฟ้องขึ้นศาล
แล้วมีคำพิพากษาออกมาเท่านั้นนะค่ะ คุณอาจเจรจาปิดหนี้ก่อนมีหมาย
ศาลก็เป็นไปได้ค่ะ ไม่จำเป็นว่า ทุกคนทุกกรณีจะจบบนศาลเท่านั้น
อยู่ที่ความพร้อมทั้งเงิน และเวลาค่ะ คุณอาจเก็บเงินได้สักพักหลังหยุด
และเมื่อเจ้าหนี้ติดต่อมา ให้ข้อเสนอและคุณต่อรองขอส่วนลด ทางเขา
ยอมรับข้อเสนอปิดจบจากคุณ ทุกอย่างก็จบอย่างมีความสุข แต่อย่า
ลืมทุกครั้งที่ต้องมีเมื่อจะปิดหนี้ คือ หนังสือยืนยันค่ะ

การไม่มีอะไรเป็นกรรมสิทธิชื่อลูกหนี้ สบายใจหายห่วงค่ะ แก้วจ๋าคิด
เสมอว่า เจ้าหนี้เขาไม่อยากได้ของเราหรอกค่ะ กว่าจะขายได้เงินมา
เสียเวลาเสียเงินจ้างอีก แต่ถ้าเราจ่ายเงินสด เขาย่อมยินดีปรีดามาก
กว่านะค่ะ

ส่วนหนี้นอกระบบควรจัดการปิดเป็นอันดับแรกค่ะ เจรจาลดได้เป็นยอดดีค่ะ

ขอให้ทำมาค้าขายของได้เงินได้ทองเข้ามาเยอะๆ นะค่ะ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7849 โดย ntps
เพิ่มเติมเรื่อง

แต่ว่าบัตรกสิกรต้องส่งอยู่เพราะเปิดบัญชีบริษัท และผ่อนบ้านด้วย
และรถก็ส่งต่อด้วย

ก็คงเป็นไปตามนี้ค่ะ แต่เรื่องรถ ถ้าเป็นไปได้ ขายดาวน์ดีกว่าไหมค่ะ
ของแก้วจ๋า ก่อนขายดาวน์ก็ไปทำรีไฟแนนซ์มารอบที่ 2 แต่ผ่อนไป
มากพอสมควรแล้ว เหลืองวดผ่อนไม่มาก ดีที่ราคาขายยังใช้ได้ มี
เงินจ่ายปิดไฟแนนซ์ และเหลือมาปิดหนี้อีกค่ะ ถึงแม้ว่าจะไม่ได้
ส่วนลดจากไฟแนนซืเพราะใกล้จบ แต่หากของคุณเพิ่งเริ่ม อาจ
มีส่วนลดในการปิดนะค่ะ และรถอาจช่วยชีวิตคุณได้ค่ะ มาปิดนอก
ระบบก่อน เพื่อคลายเครียดไประดับหนึ่ง หมดศัตรูไป 1 ค่ะ
เพราะการมีรถ ดีอย่างเสียอย่าง ดีที่ไปไหนมาไหน ได้ทันที แต่
เสียที่มีค่าใช้จ่าย ยิ่งเก่ายิ่งเสียมากค่ะ ค่อยๆคิดแก้ไปทีละปมค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7915 โดย อาปอ
ขอบคุณมากครับ คุณแก้วจ๋า และคุณ BATK และตอนนี้ก็โดนทวงหนี้ทุกวันเลย ยกเว้นหลังเลิกงาน และวันหยุด ดีนะที่อ่านมาก่อนบ้าง เลยไม่เคลียดเท่าำไร รับบ้างไม่รับบ้าง :pray:

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7927 โดย jackTs
เจ้าหนี้(โจทก์)สามารถอายัดทรัพย์ใดๆก็ได้ ที่มีชื่อของลูกหนี้(จำเลย)เป็นเจ้าของ
ขอย้ำคำว่า"เจ้าของ "นะครับ...ไม่ใช่"ผู้ครอบครอง "

โดยไม่สนใจว่าทรัพย์นั้นๆ จะยังคงผ่อนอยู่หรือติดจำนองก็ตาม...

สามารถยึดได้หมด ถ้าลูกหนี้มีชื่อเป็น"เจ้าของ"ในทรัพย์นั้นๆ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สินภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29

ยึดรถที่ยังผ่อนอยู่ได้ไหม?

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=29

บ้านที่ยังผ่อนอยู่ ยึดได้ไหม?

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=9039

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1842

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7589

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=29

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7106

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7986 โดย Pych
สู้ๆ นะครับ พี่แก้วเป็นผู้หญิงหาเงินด้วยตัวเองเพียงคนเดียว หนี้ก็ 4 ล้านเหมือนกัน ยังสู้คนเดียวจนจะหมดหนี้แล้วได้

คุณเป็นเจ้าของกิจการ และมีแฟนเป็นทั้งคู่คิด คู่ชีวิต ช่วยกันทำงานเก็บเงิน ช่วยกันใช้หนี้ ไม่นานก็หมดได้ครับ พอได้หมายศาลแล้ว ไม่ใช่ว่าจะโดนยึดอะไรต่ออะไรในเวลาเพียงไม่กี่เดือน ทุกอย่างต้องใช้เวลา ที่ต้องห่วงว่าจะฟ้องเร็วก็สี่ตี๋ที่ฟ้องเร็วที่สุด หลังจากหยุดจ่าย 4-6 เดือนก็อาจจะได้รับหมายศาล

ไม่ต้องกังวลไปไกล ถึงขั้นโดนยึดทรัพย์ครับ อ่านไว้ได้แต่เพื่อความไม่ประมาท แต่อย่าไปเครียด หรือกังวล ในปัญหาที่ยังมาไม่ถึง และอีกหลายเดือนกว่าจะมาถึง ขอให้คุณอ่านกระทู้ปักหมุดให้เข้าใจก่อนว่า กระบวนการต่างๆ เป็นเช่นไร เลือกแนวทางที่เหมาะสมกับตัวคุณเอง และทำตามแนวทางที่ชมรมได้แนะนำไว้

ที่สำคัญในตอนนี้ คุณอาจต้องหาทางปลดหนี้นอกระบบก่อน เพราะทั้งดอกเบี้ยสูงมากและอาจเสี่ยงต่อชีวิต หลังจากนั้นก็เตรียมตัวรับมือพวกทวงหนี้ ส่วนเรื่องไปศาล อ่านเพื่อจะได้เตรียมตัวทำอะไรต่อะไร ก่อนที่จะมีหมายศาลมา ก็ได้ครับ

ส่วนตัวผมเอง ผ่อนบ้าน มีรถเป็นของผมเอง เป็นเจ้าบ้าน เป็นพนักงานบริษัทเอกชน (โดนอายัดเงินเดือนได้) ยังผ่านหมายศาลมาได้ ถึง 4 คดี โดยไม่โดนยึดอะไรแม้แต่อย่างเดียว และยังไม่โดนอายัดเงินเดือนด้วยครับ

บางครั้งการโดนฟ้อง ผมว่าเราจะได้ดอกเบี้ยที่เป็นธรรมมากกว่าด้วยซ้ำไป เพราะเมื่อเราทำยอมความหน้าศาล หรือปล่อยให้ศาลพิพากษา ดอกเบี้ยจะไม่เกิน 15% ต่อปี ซึ่งต่ำกว่า ดอกเบี้ยบัตรเครดิตและบัตรกดเงินสดตั้งเยอะครับ

ถ้าสงสัยอะไรก็กลับมาต่อที่กระทู้เดิมนะครับ และช่วยเว้นบรรทัดบ้างนะครับ จะได้อ่านง่ายขึ้น สู้ๆ ครับ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9046 โดย อาปอ
:ohmy: เพิ่งจะหยุดได้ 1 เดือน เจ้าหนี้ทุกบัตรโทรมาทุกวัน วันละหลายๆครั้ง (รวมทุกบัตร) มีทั้งยิงเบอร์มา

แล้ววางสาย บางครั้งก็ไม่คุย บางเจ้าก็ชวนเปลี่ยนสภาพหนี้ใหม่ มาวันนี้ทางอยุยาการ์ดเขาบอกว่าถ้าไม่จ่าย

ขั้นต่ำหรีือบางส่วนเขา จะส่งคนมาเก็บเงิน ผมจึงถามเขาว่าคุณเป็นเจ้าหนี้นอกระบบหรือถึงพูดจาอย่างนี้

เขาบอกว่าพูดไม่ดีอย่างไร ในเมื่่อคุณได้ใช้เงินในบัตรไป ยังไงก็ต้องจ่ายมา ผมก็เลยวางสายไป แล้วตอนนี้

ทุกบัตรเริ่มเปลี่ยนเสียงห้าวขึ้น ช่วงนี้้ผมจะรับบ้างไม่รับบ้างคงไม่เป็นอะไรนะ ขอบคุณท่านประธานและ

กรรมการทุกท่าน สาธุ ขอคุณพระพุทธให้ทุกท่านสุขภาพแข็งแรง ไม่มีโรคภัยไข้เจ็บ ไม่มีหนี้ แต่มีตังส์

ครับๆๆๆๆๆ

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9053 โดย meawpung

อาปอ เขียน: :ohmy: เพิ่งจะหยุดได้ 1 เดือน เจ้าหนี้ทุกบัตรโทรมาทุกวัน วันละหลายๆครั้ง (รวมทุกบัตร) มีทั้งยิงเบอร์มา

แล้ววางสาย บางครั้งก็ไม่คุย บางเจ้าก็ชวนเปลี่ยนสภาพหนี้ใหม่ มาวันนี้ทางอยุยาการ์ดเขาบอกว่าถ้าไม่จ่าย

ขั้นต่ำหรีือบางส่วนเขา จะส่งคนมาเก็บเงิน ผมจึงถามเขาว่าคุณเป็นเจ้าหนี้นอกระบบหรือถึงพูดจาอย่างนี้

เขาบอกว่าพูดไม่ดีอย่างไร ในเมื่่อคุณได้ใช้เงินในบัตรไป ยังไงก็ต้องจ่ายมา ผมก็เลยวางสายไป แล้วตอนนี้

ทุกบัตรเริ่มเปลี่ยนเสียงห้าวขึ้น ช่วงนี้้ผมจะรับบ้างไม่รับบ้างคงไม่เป็นอะไรนะ ขอบคุณท่านประธานและ

กรรมการทุกท่าน สาธุ ขอคุณพระพุทธให้ทุกท่านสุขภาพแข็งแรง ไม่มีโรคภัยไข้เจ็บ ไม่มีหนี้ แต่มีตังส์

ครับๆๆๆๆๆ

4 เดือนให้อดทนครับคุณอาปอ เราไม่ได้บอกว่าไม่จ่าย เราไม่หนี ไม่มี และจ่ายเมื่อพร้อม

เป็นหนี้ไม่ได้ไปฆ่าใครตาย อะไรจะขนาดนั้น

เราจ่ายแน่ถ้ามี เขาโทรมาก็รับไป

ไปอ่านวิธีรับมือพวกทวงหนี้ด้วยนะครับ

อย่าให้มันอาศัย ความกลัว ความอายของเรามาข่มขู่เรา

ผมจากยอดหนี้ล้านกว่า ตอนนี้ เหลือประมาณ 700,000 ครับ
สู้ๆ

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9056 โดย ntps

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: มาได้แต่ต้องนัดค่ะ เพราะการห้ามพวกนี้
ยิ่งชอบใจ คิดว่า เรากลัว ขอให้นัดวันเวลามาเจอในที่แจ้ง
มาดีพูดดี มาไม่ดี โทรแจ้ง 191 ^^ แล้วบอกพวกใต้น้ำว่า
ฉันเป็นหนี้ บริษัท อยุธยา คาร์ด เซอร์วิสส ไม่ใช่เป็นหนี้มัน
อย่ามาทำห้าว จะถูกดำเนินคดีทางอาญาไม่รู้ตัว เราไม่รู้จัก
กัน อย่ามาขู่ อยากมาให้เสียค่าน้ำมันรถ ก็ปล่อยค่ะ แต่

อย่าลืมถามชื่อ สกุล และ สำนักที่มาที่ไปของเขาก่อนตอบนะค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18328 โดย อาปอ
หลังจากหยุดจ่ายครบ ๖ เดือน..... มาแล้วหมายรักจาก ไดเนอร์....

เช้านี้ เอาหมายไปให้คุณอา ประพัฒน์ดู ... หลังจากคุยรายละเอียด สำคัญ เกี่ยวกับ ข้าวของเครื่องใช้

คุณอา บอกว่า Hanging ดีกว่า ไม่ต้องเสียเวลา.... แต่แฟนก็ยังกังวลว่า ถ้าไม่ไป ก็ไม่สามารถขอความ

เมตตาจากศาลท่าน ให้พิจารณาเรื่องดอกเบี้ย แลค่าปรับ และ อื่นๆ

เผื่อวันข้างหน้า...อะไรไม่แน่นอน หากมีเงินจ่าย หรือ ปิด จะได้ไม่เสียดอกเบี้ยมากนัก....

แต่มานึกอีกที....มันเป็นแค่ตัวเลข ที่สำคัญ ถ้าเรามีเงินอยู่ในมือ ก็เจรจาได้อยู่แล้ว....

เพราะเจ้าหนี้คงคิดว่า กำอุนจิ ดีกว่าวาโย

เข้าใจถูกหรือเปล่าหนอ... ขอคำแนะนำด้วยครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18344 โดย Pych
ถ้าการเดินทางไปศาลไม่ลำบาก ไม่เสียค่าใช้จ่ายมากนัก
จะลองไปศาล ไปแสดงเจตนา และขอความเมตตาดูก็ได้ครับ
ไม่ต้องไปขอเลื่อนศาลนะครับ ขอให้ศาลท่านพิพากษาเลย โดยขอ (ปากเปล่า) เลยครับ ให้ท่านพิจารณาดอกเบี้ย เบี้ยปรับ ค่าทนายให้หน่อย ซึ่งก็แล้วแต่ดุลยพินิจของศาลท่าน อย่าหวังให้มากนักนะครับ จะได้ไม่ผิดหวัง

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20579 โดย อาปอ
วันนี้ตอน 9.00 น.ได้ไปขึ้นศาลแขวงธนบุรี คู่กรณีคือไดเนอร์ ก็ได้เข้าไปรายงานตัวห้องพิจารณาคดีเลย

ตามที่พี่ ๆ บอก เสร็จแล้วทนายโจทก์ก็เขามาคุยว่าตกลงจะจ่ายแบบไหน และกี่งวด ผมบอกว่าไม่เลือก

และจะรอให้ศาลตัดสินคดีเลย ทนายก็โทรไปบอกโจทก์ (ไดเนอร์) แล้วทางไดเนอร์ ก็พูดว่าไหนตกลงว่า

จะมาตกลงกันว่าจะมาชำระแบบไหน (พูดแบบไม่พอใจ) ผมบอกว่าไม่แล้วให้ศาลตัดสิน เป็นอันจบการ

สนทนา แต่ต่อมาก็โทรมาบอกกับทนายโจทก์ (ไดเนอร์) ว่าให้เลื่อนไปก่อนสัก 2-3 เดือน เพื่อหาทาง

ประนอมหนี้ หรือผ่อนชำระแบบไหน ผมก็ตอบไม่เหมือนเดิม เมื่อเวลา 10.20น. ผู้พิพากษาขึ้น ผมก็รอคิว

ระหว่างที่รอคิวนั้นทนายโจทก์ก็มาขอให้ช่วยเซ็นแต่งตั้งทนายจำเลยหน่อยเพราะพวกน้องนี้เขามาเก็บ

ชั่วโมงว่าความ (ผมจำไม่ได้ว่าอะไร แต่เขาไปรวมให้ได้จำนวนกี่ครั้งเพื่อเอาไปในการสอบเป็นผู้พิพากษา

หรืออัยการ เหมือนเก็บชั่วโมงเพื่อไปสอบเป็นผู้ตรวจสอบบัญชี) แต่ผมก็ถามเจ้าหน้าที่ศาลแล้ว เขาว่า

ไม่มีผลในคดี ในระหว่างรอทนายบอกให้กลับได้เลยไม่ต้องรอ ผมก็ถามว่าแล้วศาลจะพิจารณาเรื่อง

ดอกเบี้ยอย่างไร ทนายโจทก์บอกว่าท่านจะลดให้เหลือประมาณ 12% ต่อปี แต่ผมไม่กลับรอจนถึงคิวศาล

ก็พิจารณาตามโจนท์ฟ้อง และผมก็ขอให้ศาลช่วยพิจารณาลดดอกเบี้ยท่านก็รับคำร้องขอและให้มาดูผล

อีก 2-3 วันที่ศาลแขวง แล้วได้ผลคดีและส่วนลดของดอกเบี้ยแล้วจะมา บอกเล่าต่อนะครับ บาย :sleep:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20581 โดย อาปอ
ขอต่ออีกหน่อยเรื่องเวลา เสร็จในส่วนคดีของผมประมาณ 11.10น. ใช้เวลาว่าความไม่นาน แต่รอนาน

ขอให้เื่พื่อนที่รอจะขึ้นศาลนั้นไม่ต้องกลัวหรือกังวลอะไร ให้มีสติ ฟังหนายโจทก์ให้ดี ว่าเขาพูดอะไร อย่า

งงๆ มึนๆแล้าทำตามที่เขาบอก ไม่เข้าใจอะไรก็ถามให้เข้าใจทีละข้อ ไม่ต้องรีบเซ็น และทำตามคำแนะนำ

ของท่านประธาน และคุณอา พี่ๆ ครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20590 โดย ntps

หมดกังวลแล้วใช่ไหมค่ะ ไปมาแล้วๆ ไป ลุ้นมานาน
ว่าจะเจออะไร เหลือแค่รอผลว่า ได้แค่ไหน และจะ
รับมือยังไงต่อไปค่ะ :สู้ๆ:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20627 โดย อาปอ
สวัดดีครับ พีแก้วจ๋าและพี่ๆทุกท่าน จริงแล้วผมสบายใจตั้งแต่ทำตามที่พี่ กับท่านประธาน คุณอา และพี่ๆบอก

ทำตัวให้ว่างเปล่า และทำให้เป็นสีขาว ไม่เทาไม่ดำ ก็ไม่กังวลแล้วครับ :wo: เหลือแต่ตั้งตัวใหม่แล้ว เก็บ

เงินใช้หนี้ตามสูตรของชมรม ครับพี ส่วนขั้นตอนต่อไปดูตามสถานะการณ์ครับ มีอะไรมา จะรายให้ทราบ

ครับ บ้ายบาย :สู้ๆ: :pray:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20658 โดย freedom_life
แบบนี้สิครับ สมาชิกชมรมที่มีคุณภาพ
มีปัญหาก็ลองค้นหาคำตอบด้วยตัวเองก่อน ไม่เข้าใจติดขัดตรงไหน ใช้สายด่วน hot line หรือไม่ข้อกฏหมายที่บางคราวอธิบายด้วยตัวหนังสือไม่ได้
ก็สละเวลาเพื่อไปพบคุณอาทั้งสอง เพื่อขอรับคำแนะนำ

สุดท้ายแล้วก็มองเห็นแสงสว่างอยู่รำไร ผมว่าหากศาลท่านเมตตาให้ 12% และกำหนดการจ่ายมาเป็นงวดๆ ผมว่าคุณ อาปอ โชคดีมากครับ
นอกจากนี้ทางเจ้าหนี้อาจจะมองเห็นว่า เค้าไม่อยากรอเพราะเป็นเงินก้อนใหญ่ อีกนานกว่าจะหมด ดีไม่ดี ก็ทำแฮร์คัทได้อีกนะเนี่ย หากเงินพร้อม

ยินดีด้วยครับมาถูกทางแล้ว ลองปรับกลยุทธ์ของเพื่อนๆ ในชมรมไปใช้เป็นของตนเองครับ สู้ๆ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.053 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena