ไทยธนาคาร ให้แบ่งชำระ 4 งวด

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11162 โดย Skynine

ฟังดนตรีเถิดเจ้า..แล้วจะชื่นใจ ดนตรีไม่เคยเป็นพิษและเป็นภัยกับใคร...

ทั้งยังช่วยบำบัดจิตใจที่หมองเศร้ามากด้วยกิเลส ความทุกข์ใจให้บรรเทาลงได้..

แม้ใจเยี่ยงหินดังภูผาเช่นไร...ยังอ่อนไหวเยือกเย็น...

และยังช่วยอนุรักษ์มรดกของชาติเราสืบไป....

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11164 โดย Pych

ta_tum เขียน: ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาให้ความคิดเห็น และแสดงความเป็นห่วง
แต่ผมไม่ได้มีเจตนาจะไม่จ่ายหนี้กยศ.เลย ผมยอมรับว่าเคยใช้จ่ายเงินไม่เป็น
ใช้เงินเกินตัวจนต้องเป็นแบบนี้ แต่ขอให้เข้าใจว่าปัญหาและวิธีการแก้ปัญหา จังหวะเวลาของ
แต่ละบุคคลมันไม่เหมือนกัน และก่อนหน้านี้ผมก็ได้ไปเจรจากับทางกองทุนฯ
ที่มีการมาออกบูธตามจังหวัด/อำเภอที่ทางรัฐบาลได้จัดการมาก่อนหน้านี้แล้วแต่หน่วยงานที่มา
แจ้งว่าต้องปิดยอดอย่างเดียว ถ้าผมจะผ่อนต้องรอให้ทางกยศ. ฟ้องแล้วค่อยไปขอเจรจาผ่อนรายเดือนตอนไปไกล่เกลี่ย ซึ่งระยะเวลาเดียวกันนั้นไทธนาคารก็ติดต่อผมมาพอดีและให้ผ่อนจ่าย4งวดตามที่ผมได้ตั้งกระทู้ไปแล้วผมจึงตกลงจ่ายของที่นี่ไปก่อน เงินเดือนผมก็ไม่ได้มากมาย+ภาระอย่างอื่นๆที่มี ที่ผมตั้งกระทู้เงินกยศ.ก็ไม่ได้มีเจตนาหลีกเลี่ยงแต่อย่างใดเพียงแต่กังวลว่าถ้าไปแล้วจะเป้นเหมอืนคราวก่อนนี้หรือเปล่าที่ให้ปิดงวดอย่างเดียว(ซึ่งผมไม่มีปัญญา) และถ้าไม่ไปที่ศาลแขวงขอนแก่น ทางกยศ.จะมีการนัดเจรจาอีกทีที่ศาลตามภูมิลำเนาของเราเองอีกหรือเปล่า(เหมือนที่เคยมีมา)

ที่ผมมีวันนี้ได้ก็เพราะชมรมแห่งนี้ ที่ได้ให้ความรู้กับผมมากมาย ทำให้มีสติและวิธีการแก้ปัญหาดีๆ อีก 2 งวด ผมก็จะปลดของไทธนาคารได้อีกหนึ่ง ส่วนของกยศ.ผมก็ไปเจรจามาแล้วครับไกล่เกลี่ย ผ่อนเป็นรายเดือนไป
ขอบคุณ คุณ Anakin เป็นอย่างมากครับที่กรุณารวมกระทุ้ให้
คุณแก้วจ๋า ผมไม่ได้ปกปิดนะครับว่าผมกำลังผ่อนจ่ายในระบบอยู่ ที่ผมกังวลคือกลัวหมุนเงินไม่ทันอีก ก็แค่อยากทราบว่าถ้าคราวนี้ไม่ได้ไปทางกองทุนฯจะมีการนัดไกล่เกลี่ยอีกหรือเปล่า(แค่ขอให้ผ่านเดือน มิย.55นี้ไปก่อน) ไม่ได้มีเจตนาว่าจะไม่ไปนะครับ ถ้าจะสังเกตผมเขียนในกระทู้ว่า "ถ้าไม่ได้ไปคราวนี้กองทุนฯจะมีเจรจาไกล่เกลี่ยอีกหรือเปล่าครับ" และ หรือรอหมายศาลมาแล้วค่อยไปเจราที่ศาลดีครับ (ซึ่งอย่างหลังทางจนท.กองทุนฯแนะนำมาเอง) อีกอย่างชมรมให้ข้อมูลความรู้ที่ดีมากๆ แต่ในทางปฎิบัติแล้วทางชมรมก็เคยแนะนำว่าการแก้ปัญหาของแต่ละบุคคลมันไม่เหมือนกัน เป็นหนี้เค้ายังไงก็ต้องจ่าย ไม่ว่าจะหนี้กองทุน/ในระบบ แต่จังหวะเวลาของแต่ละคนมันก็ไม่เอื้ออำนวยเหมือนกันทุกคนไป
กรุณาเข้าใจตรงนี้ด้วยครับ แค่อยากอธิบายให้เข้าใจครับ ไม่รบกวนให้ต้องมาหนักใจ/กลุ้มใจไปกับผมหรอกครับ ขอบคุณ

คุณไม่ได้ชำระเงินให้กยศ. มากี่ปีแล้วครับ ทั้งๆ ที่คุณอายุก็ไม่ใช่น้อยๆ

และกยศ.ก็ไม่ได้ฟ้องใครที่เพิ่งจบและขาดส่งแค่ปีสองปีด้วยนี่ครับ

นี่คือเหตุผลที่คนเข้ามาตอบ ไม่สงสารหรือเห็นใจคุณเลย

กยศ. ให้คุณผ่อนรายเดือนด้วยยอดที่ต่ำมากๆ ดอกเบี้ยก็ถูกแสนถูก

แต่คุณก็ละเลย เพิกเฉยมากี่ปีแล้วครับ

คุณไม่สนใจที่จะจ่ายกยศ. จนกระทั่งมีจดหมายให้ไปไกล่เกลี่ยใช่ไหมครับ

แล้วคุณจะมาเสียเวลาถามที่นี่ทำไมล่ะครับ

ที่นี่คือ ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล

ไม่ใช่ กองทุนเงินให้กู้ยืมเพื่อการศึกษา (กยศ.)

คุณแค่เสียเงินค่ารถและเสียเวลาไปตามวันและเวลาที่กยศ.นัด

ไปพูดคุย ตกลง ไกล่เกลี่ยกับเขาให้เรียบร้อยสิครับ

จะมาลังเลไป/ไม่ไปอยู่อย่างนี้ แถมมานั่งพิมพ์โต้ตอบในกระทู้นี้

ให้คุณดูแย่ลงไปอีกทำไมล่ะครับ

มันไม่ได้ทำให้รู้สึกว่าคุณมีความจริงใจที่จะใช้หนี้ให้กยศ.เลย

ถ้าไม่มีเรื่องศาล เรื่องฟ้องร้องมาเกี่ยวข้อง คุณก็คงไม่ใส่ใจใช่ไหมครับ

การที่เขาเรียกให้คุณไปไกล่เกลี่ย ก็ไม่ได้แปลว่า

ถ้าคุณไม่มีเงินก้อนหรือไม่สามารถตกลงชำระได้

เขาจะจับคุณเข้าคุกสักหน่อย จะมากลัวอะไรล่ะครับ

:เฮ้อ: :เฮ้อ:

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11197 โดย ta_tum
ผมแจ้งไปแล้วนะครับว่าได้เข้าไปคุยเจรจาแล้วและตกลงผ่อนจ่ายเป็นรายเดือน สิ่งที่ึคนทำผิดต้องการคือคำแนะนำที่ดีโดยปราศจากอคติใดๆนะครับ อย่างที่บอกปัญหาของแต่ละคนไม่เหมือนกันและวิธีแก้ปัญหาของแต่ละคนไม่เหมือนกันจะหนี้กยศ.หรือหนี้ที่ไหนๆมันก็ต้องจ่ายคืนทั้งนั้นมันขึ้นอยู่กับช่วงจังหวะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11198 โดย ntps
พยายามจะปลงตกกับกระทู้คุณ ta_tum แล้วนะ คนทุกคนที่
เข้ามาอ่าน เขาต่างเข้าใจสิ่งที่ดิฉันเขียน มีแต่คุณที่พยายาม
โยงอะไรมาเกี่ยวข้อง กล่าวหาดิฉันทั้งที่ไม่ได้พูดแบบนั้น

ตลอดเวลาที่อยู่ในบอร์ดนี้ ทุกคำที่เขียนตอบ มีแต่ความจริงใจ
ที่จะให้คนทุกข์ได้พ้นทุกข์ ปลดหนี้ได้ ไม่ใช่เรารอดแล้ว เรารู้
ทางออก ทางรอด แล้วเรานิ่งดูดาย คำพูดดิฉันอาจไปจี้ใจคุณ
ไม่ถูกใจคุณ

แต่ขอพูดชัดๆว่า ที่นี่ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล
ไม่ใช่หนี้กยศ เพราะเราอาจไม่มีปัญญาขอทุนกยศ แบบคุณ
แต่ถ้ามี แม้เรามีหนี้หนักมากแค่ไหน เราจะเจียดเงินเราส่ง
กยศ แน่นอน ไม่มากก็น้อย ไม่ปล่อยเรื่องจนถึงขั้นฟ้องร้อง
ที่นี่เขาปิดประกาศตามสื่อต่างๆ หนังสือพิมพิ์และตาม internet
อยู่บ่อยว่า ขอเชิญคนที่ติดหนี้กยศ เข้าไปคุย แถมถ้า่ใครจ่าย
แค่ไหน เขามีรางวัลล่อจูงใจด้วย เคยใส่ใจไหมค่ะ

เราไม่สามารถตอบคุณได้ตามที่คุณเพียรถามว่า ต่อไปเขาจะ
ไกล่เกลี่ยอีกไหม ถ้าไม่ไป เพราะไม่ใช่กยศ. จึงแนะนำให้ไป
คุยที่ศาลก็ดี หรือที่กยศก็ดี แต่ถามหน่อยนะ เวลาเอาเงินเขา
มา คุณไปขอที่บูธเหรอค่ะ ที่ว่าการกยศ ก็มี ทำไมไม่เข้าหา
พอตอบไม่ตรงใจ คุณกล่าวหาว่า อคติ จะทำไป
เพื่ออะไร ดิฉันไม่รู้จักคุณ และไม่มีคำไหนที่บอกว่า คุณปกปิด

ดิฉันพูดบ่อยไปว่า การแก้หนี้ของแต่ละคนจะไม่เหมือนกัน
เพราะขึ้นอยู่กับสถานะภาพ ความสามารถของแต่ละคน และ
เราไม่มีคำไหนว่า คุณเรื่องความสามารถ เราถามแต่ว่า
ทำไมปล่อยให้เวลาผ่านมาจนถึงวันฟ้อง ก่อนหน้านี้ไม่นึก
จะติดต่อและจ่ายเขาบ้างหรือ และเราก็เห็นว่า คุณให้ความ
สำคัญกับหนี้ไทยธนาคารมากกว่า เราไม่ได้อคติ แต่ไม่
ปลื้มต่างหาก

ปัญหาของคุณ คือ อ่านแล้วอคติต่อคนที่ตอบไม่ตรงใจคุณค่ะ
และนี้คือ สาเหตุหนึ่งที่ดิฉันระอา และขอถอนตัวจากการตอบ
กระทู้ทั้งหลายในบอร์ด เพราะเวลาที่เราอินกับคนเป็นหนี้ เรา
เห็นปัญหา เราอยากให้เขาปลดหนี้ได้ แต่เขาไม่อ่านด้วย
ใจที่ไม่มีอคติ และเข้าใจเจตนาที่พยายามช่วยอย่างไม่มี
เงื่อนไข ทุกคำพูดดิฉันคือ ความจริงใจ ตอบไปตามที่ได้
เรียนรู้มา ถ้าไม่ถูกใจ ไม่ตรงกับใจต้องการ ก็ขอให้โชคดี

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11199 โดย ntps

kaewja เขียน:
ครั้งที่ 1

สโลแกนของชมรมหนี้ฯ

“เราสอนให้เพื่อนจับปลา

เราต่อต้านการทวงหนี้โหด

เราไม่ส่งเสริมการชักดาบ”

กรรมการชมรมไม่ใช้เทวดา

ว่าจะปล่อยแล้วนะ เราแนะนำทุกคนว่า หนี้กองทุนฯ นี้ไม่สมควร
หยุดค่ะ
1 กองทุนนี้เพื่อการศึกษา ไม่ใช่ค้ากำไร
2 ดอกเบี้ยต่ำมาก
3 เห็นแก่น้องรุ่นหลังเถอะ คุณรู้รสชาติของการมีคนให้โอกาสแล้ว ช่วยส่งไม้ต่อให้น้องๆที่รอคอยด้วยนะ
เพื่ออนาคตของชาติค่ะ

ด้วยเหตุผลเหล่านี้ จึงไม่แนะนำให้หยุดค่ะ หนี้ในระบบคุณปล่อยได้
แต่หากคุณติดในระบบ คุณควรเข้าไปเจรจาว่าคุณจะจ่ายคืนได้เมื่อใด
เท่าไรค่ะ ไม่ใช่ปล่อยนะค่ะ

และครั้งที่ 2

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาย้ำ หวังว่าคุณ ta_tum จะอ่าน
ทุกตัวอักษร อย่างเข้าใจนะค่ะ

คุณห่วงแต่ใครจะว่า ไม่จ่าย ขอโทษ อ่านแล้วเรารู้ว่า
คุณกำลังผ่อนในระบบ แต่มีหมายเรียกของกยศมา
คุณกลัวเจ้าหนี้แบงค์ที่ยังไงก็ไม่จน แต่คุณไม่คิดถึง
คนที่รอเงินเรียนหนังสือบ้างหรือค่ะ การเข้าไปหา
ไปคุยกับเขา ดีกว่าการไม่ไปใช่ไหมค่ะ ให้เขารู้ปัญหา
และอีกไม่กี่เดือน คุณก็ปิดหนี้ในระบบแล้ว ทางกยศ
เขาไม่โหดจนไม่รับฟังหรอกค่ะ แต่การไม่ไปศาล
ของคุณ แก้วจ๋าขอแอนตี้มากๆ ค่ะ

ถ้าจะว่า ก็ว่าตั้งแต่เริ่มแรกที่คุณตัดสินใจหยุดจ่าย
กยศ ค่ะ

เวลาคุณไม่มีเงินเรียน คุณก็มาขอ แต่เวลาคุณจบ
ทำไมถึงดูดาย ทิ้งได้ลงคอค่ะ จะจ่ายผ่อนน้อยแค่ไหน
ยาวแค่ไหน ที่นี่เขาประกาศยินดีรับชำระ ดีกว่าไม่มีเลย
แล้วน้องๆ รุ่นหลังที่ไม่มีทุนทรัพย์จะเอาเงินที่ไหนเรียน
ไม่มีเงินเรียนหนังสือ ชีวิตน้องก็ต้องจบด้วยการเป็นคน
ไร้การศึกษา บางคนก็ต้องเร่ร่อน ขอทานไปหรือค่ะ

เรื่องที่ 2 กรุณาไม่ตั้งกระทู้ตามคำถามอีกนะค่ะ กระทู้นี้
คือ บ้านของคุณเอาไว้ถาม เล่า ระบาย ถ้าคุณตั้ง
เราจะแบนนะค่ะ เพราะคุณทำผิดกติกาบ่อยค่ะ

หนักใจ กลุ้มใจ จะเขียนยังไง ให้เขาเข้าใจหนอ
ไปกินเก๊กฮวยดีกว่า

ตรงไหนที่บอกว่า คุณปกปิด :upset:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11206 โดย Skynine

ta_tum เขียน: ผมแจ้งไปแล้วนะครับว่าได้เข้าไปคุยเจรจาแล้วและตกลงผ่อนจ่ายเป็นรายเดือน สิ่งที่ึคนทำผิดต้องการคือคำแนะนำที่ดีโดยปราศจากอคติใดๆนะครับ อย่างที่บอกปัญหาของแต่ละคนไม่เหมือนกันและวิธีแก้ปัญหาของแต่ละคนไม่เหมือนกันจะหนี้กยศ.หรือหนี้ที่ไหนๆมันก็ต้องจ่ายคืนทั้งนั้นมันขึ้นอยู่กับช่วงจังหวะ

:555: :555: :555: การเป็นหนี้ไม่ใช่เรื่องน่าอับอาย น่าขายหน้า น่าอดสู น่าอัปยศ น่าอาดูร เราแค่พลาดไม่ใช่คนผิดไม่ใช่อาชญากร แต่มันแก้ไขได้

คนเป็นหนี้สามารถที่จะยืนอยู่บนสังคมได้ ยิ้มได้ หัวเราะได้ มีชีวิตที่เป็นปกติเฉกทั่วไปที่คนทั้งหลายพึงมีได้ ไม่ใช่เรื่องแปลกที่เป็นหนี้....

คนเราอยู่ได้ต้องอาศัยพื้นฐานปัจจัยสี่ อาหาร ที่อยู่อาศัย เครื่องนุ่งห่ม ยารักษาโรค (เพราะต้องกิน ต้องอยู่ ต้องใช้)

เมื่อคุณมองในมุมบวก คิดในแง่ดี และไม่อคติ คุณจะเห็นแสงสว่างด้วยปัญญาของคุณได้...

หากอคติก็คงไม่มีใครมาตอบคำถามปัญหาของคุณให้เสียเวลา เสียความรู้สึก หรอกนะ

คุณเองนั่นแหละนอกจากจะอคติกับคำแนะนำแล้ว ....ยังบังอาจมากด้วย

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี ไม่ว่าอย่างไรก็เป็นกำลังใจให้เสมอ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร
:555: :555: :555:

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11214 โดย Napassawan

ta_tum เขียน: ผมแจ้งไปแล้วนะครับว่าได้เข้าไปคุยเจรจาแล้วและตกลงผ่อนจ่ายเป็นรายเดือน สิ่งที่ึคนทำผิดต้องการคือคำแนะนำที่ดีโดยปราศจากอคติใดๆนะครับ อย่างที่บอกปัญหาของแต่ละคนไม่เหมือนกันและวิธีแก้ปัญหาของแต่ละคนไม่เหมือนกันจะหนี้กยศ.หรือหนี้ที่ไหนๆมันก็ต้องจ่ายคืนทั้งนั้นมันขึ้นอยู่กับช่วงจังหวะ

อ้างอิงถึง

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=31825&catid=2#31825

รู้ไหม คนที่มาตอบที่นี่นั้นเขาไม่ได้มีอคติใดๆทั้งนั้น เขาถึงอยู่ตอบกันได้

แต่เจอคนอย่างพวกมรึงนี่ล่ะ เขาถึงหมดกำลังใจหนี้ไปกันหมด

ทิ้งบอร์ดไปกันหมด พวกคนอย่างมรึงเข้ามากันไม่กี่คน เอาความเห็นแก่ตัวเข้ามา

ไม่ถูกใจก็ออกมาค่อนขอด เหน็บกรรมการ ผู้ที่เสียสละเวลามาช่วยตอบ

โดยไม่หวังผลประโยชน์ตอบแทน ให้ต้องเสียกำลังใจกันไป

อย่ามาอ้างจังหวะจะโคนใดๆ จบมากี่ปีแล้ว ไม่ได้จ่ายกี่ปีแล้ว รู้ตัวเองดี

ก่อนที่จะไปสร้างหนี้ตัวอื่นๆ แล้วมาอ้างว่าภาระ

อ้างอิงจากคุณหมูสมิง

หมูสมิง เขียน: หนี้แต่ละตัวความสำคัญไม่เท่ากันหรอกค่ะ
ที่นี่เราแบ่งชนชั้นของหนี้ด้วยค่ะ หนี้บางตัว
มันเป็นแค่หนี้ที่ทำให้คนกลุ่มหนึ่งรวยยยยย
แต่หนี้บางตัวคือหนี้ที่ใช้สร้างอนาคตของชาติ
เป็นหนี้เพื่อการพัฒนาประชากรของประเทศ
เป็นเงินของแผ่นดิน ชมรมจึงเน้นย้ำว่า
หากยังมีงานทำปกติ ไม่ว่าจะทำงานบริษัท
เป็นมนุษย์เงินเดือนหรืองานอิสระต่างๆ
เป็นพ่อค้า แม่ค้าขายของหรืออะไรก็ตาม
ขอให้จ่ายหนี้กยศ.เว้นเสียแต่ว่าตกงาน
ไม่มีจะกิน ชีวิตบัดซบเหลือเกิน ถ้าเป็นอย่างนี้
ก็ควรให้ความสำคัญกับชีวิตตัวเองเป็นอันดับแรก

ตัวเราเองต้องรู้จักเรียงลำดับความสำคัญค่ะ
ทุกสิ่งในชีวิตสำคัญสำหรับเราทั้งนั้น
แต่สำคัญมาก หรือสำคัญน้อยเท่านั้นเอง

คนดีๆ หลายๆคน เหนื่อย ล้า ท้อ กับไอ้พวกเห็นแก่ตัว

ไอ้พวกบัวไม่พ้นน้ำ กรูจะเอา กรูจะรอด เอามาให้กู เอามาให้กู

แนะนำทำไมแบบนี้ กูจะเอาแบบนั้น กรูอยากหมดหนี้โดยไม่เจ็บ

ไม่ถูกทวง ไม่เสียเครดิต ฯลฯ

กรรมการและสมาชิกดีๆเขารับปรึกษาและช่วยตอบคำถามคนเป็นร้อยเป็นพัน

มาหาว่าเขามีอคติ

ลืมตามาดูได้แล้ว ได้ความรู้จากสังคมแห่งนี้ไป

จนสามารถลืมตาอ้าปากได้

แต่ไม่เคยซึมซับเอาสิ่งดีๆไป ไม่เคยกลับมาช่วยใคร

แถมยังกลับมาขี้รดหลังคาบ้านเขาอีก

"คนที่นี่มันมีอคติ " แล้วไม่ใช่ที่นี่หรืวะที่ทำให้มรึงมีวันนี้ได้

ถึงเป็นหนี้แต่ต้องมีจิตสำนึกบ้าง ว่าอะไรที่มีบุญคุณแก่เรา

จำไว้ หนี้ กยศ มันต่างจากหนี้บัตรของมรึง มันไม่เหมือนกัน

กยศ ให้เงินก่อน เรียนให้จบค่อยจ่าย ค่อยคิดดอก ดอกถูกติดดิน

หนี้บัตร กดปุ๊บ คิดดอกปั๊บ รูดปุ๊บจ่ายไม่เต็บคิดดอกย้อนหลังถึงวันรูด

ดอกสูงได้เท่าที่เพดานธนาคารแห่งประเทศไทยกำหนด

มันเป็นธุรกิจเขาค้ากำไร โดยดอกเบี้ย

กยศ ให้เงินก่อน แล้วรอให้หาเงินได้ค่อยมาชำระคืน ดอกถูกจนไม่รู้จะพูดอย่างไร

กรูไม่ได้หวังให้คนอย่างคุณมรึงสำนึก แต่ให้สำเหนียกไว้ ที่นี่เคารพหนี้ กยศ เป็นหลัก

รับไม่ได้ ก็ไปซะ ไม่ต้องเอา สีข้าง หรือ เหตุผลใดๆมาแถ

เจอมาเยอะแล้ว มาแหย่ให้ กรรมการ สมาชิกดีๆ เสียความรู้สึก

แล้วมันก็หายไป

วลีเด็ด คิดได้เมื่อสักครู่

"เป็นหนี้เงินท่วมตัว ไม่ได้สูญเสียความเป็นคนไปด้วย

เป็นหนี้บุญคุณ แต่ไม่รู้จักสำนึกบุญคุณ(ไม่ต้องทดแทนหรอก) ไม่รู้ว่าสูญเสียละไรไป"

[/size]
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11223 โดย Nok2865
ไม่ได้ติดตามกระทู้นี้ตั้งแต่ทีแรก มัวแต่เหน็ดเหนื่อยกับภารกิจเพื่อตัวเอง ^^
เป็นความเห็นของบัวคนเดียวนะคะ แล้วอย่าเปรียบเทียบกับใคร ข้อความใด
ทุกคนในนี้มีความจริงใจ และอยากให้สมาชิกมีวิธีแก้หนี้ที่ถูกต้อง บัวย้ำว่า "ความถูกต้อง"
คุณอาจจะจะมีการแก้หนี้ หรือวาระ สภาพ จังหวะเวลาที่แตกต่างกันออกไป ไม่เหมือนกัน มันผ่านไปแล้วค่ะ อย่าเก็บความไม่รู้มาทำให้การแก้ปัญหาหนี้ไปในทางที่ผิด
ตอนนี้ไปศาล กยศ.มาหรือยังค๊ะ...บัวรู้มาว่า กยศ.ให้ผ่อนจ่ายในราคาที่ถูกมากๆ
คงไม่กระทบกับการผ่อนจ่ายไทยธนาคารหรอกค่ะ (คุณกังวลเรื่องนี้)
อย่าพึ่งวิตกกังวลจนเกินไป ผ่านเรื่องหนี้มาได้ตั้งเยอะ อย่าตกมาตายตอนหนี้ดอกเบี้ยถูกแบบ กยศ.
แล้วน้องๆยังได้เรียนต่อกันอีกด้วย
เป็นกำลังใจให้เช่นเดิมค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11254 โดย Pych

ผมเดาว่าที่คุณบอกว่า "สื่งที่คนทำผิดต้องการคือคำแะนำที่ดีโดยปราศจากอคติใดๆ"

คุณหมายถึงที่มีคนมาตอบเรื่องหนี้กยศ มีแต่อคติ

ผมก็อธิบายคุณไปแล้วเช่นกันถึงเหตุผลที่ คนมาตอบไม่สงสารหรือเห็นใจคุณเลย

แล้วคุณจะมาอ้างโน่น มาอ้างนี่ทำไม คุณเป็นหนี้กยศ. แล้วคุณไม่จ่าย

หรือจ่ายไม่ตรงตามที่ตกลงไว้มากี่ปีแล้วครับ ตอบผมตรงนี้ก่อนเลยครับ

แล้วคุณไม่มีงานทำมาตลอดหลังจากเรียนจบเลยเหรอครับ

แล้วทำไมเมื่อเดือนมีนาคม คุณถึงพอจะหาเงินมาจ่ายไทยธนาคาร

เดือนละ 4,500 บาท เป็นเวลา 4 งวดได้ล่ะครับ

ผมเดาว่ากยศ. ให้คุณผ่อนแต่ละเดือนน้อยกว่า 4,500 บาทแน่ๆ

ถ้าคุณตั้งใจชำระหนี้กยศมาตั้งแต่เรียนจบ ป่านนี้ผมว่าน่าจะหมดหนี้ไปแล้วนะครับ

คุณบอกว่า

ปัญหาของแต่ละคนไม่เหมือนกันและวิธีแก้ปัญหาของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

คุณบอกปัญหาคุณมาแค่ในกระทู้นี้ คนที่มาตอบก็ตอบตามสิ่งที่คุณพิมพ์มา

นามสกุลที่คุณใช้สมัคร คุณก็ใส่มาไม่ถูกต้อง รายละเอียดหนี้ที่มีให้ใส่ คุณก็ไม่ใส่

แล้วผมก็จะไปเข้าใจภาระ ปัญหาคุณได้มากแค่ไหนล่ะครับ

สิ่งที่ผมตอบไป ไม่มีอคติใดๆ ผมก็ตอบไปตามเหตุผล ตามสิ่งที่ควรจะทำ

คุณเป็นหนี้กยศ. แต่คุณมาถามชมรมฯ ของเรา

ทั้งๆ ที่คำถามที่คุณถามนั้น กยศ. ก็ยินดีตอบและให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับคุณ

แล้วคุณจะให้ผมตอบคุณว่าอย่างไรล่ะครับ

ปล. ถ้าคนที่กู้หนี้กยศ. แล้วอ้างเรื่องช่วงจังหวะชีวิตแบบคุณทุกคน

คุณลองคิดดูประเทศชาติจะพัฒนาได้อย่างไร ต้องใช้เงินงบประมาณแผ่นดินอีกมากสักแค่ไหน

เพื่อเอามาให้คนที่ไม่มีทุนแต่ตั้งใจอยากศึกษาเล่าเรียน

มันไม่เห็นแก่ตัวไปหน่อยเหรอครับ จบมาเป็นสิบปี อ้างแต่ว่าไม่พร้อม

ไม่มีเงินพอ ทั้งๆ ที่ดอกเบี้ยก็ถูกแสนถูก ยอดผ่อนต่อเดือนก็ต่ำ[/size][/color]

:sweat: :sweat: :เฮ้อ: :เฮ้อ:

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11260 โดย Tinana

ก่อนอื่น...อยากจะประชาสัมพันธ์ให้คุณได้เข้าใจเสียก่อนว่า ที่นี่คือ

ชมรมหนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคคล

ที่นี่...ไม่ใช่ ชมรมหนี้นอกระบบ
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ กยศ.
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ สหกรณ์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ ไฟแนนซ์/ลิสซิ่งต์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ บ้าน/คอนโด หรือซื้อที่อยู่อาศัยแล้วถูกโกง
ไม่ใช่ ชมรมหนี้วงแชร์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้พนันฟุตบอล
ไม่ใช่ ชมรมหนี้หวย

ชมรมฯแห่งนี้...ไม่ใช่ห้างสรรพสินค้า ที่จะมีครบทุกสิ่งที่ต้องการ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.716 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena