Haircut หลายๆธนาคาร ช่วยด้วยครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7566 โดย modxsuperone
ผมมีหนี้บัตรเครดิตอยู่ 5 ธนาคาร ถ้าผมจะเก็บเงินเพื่อทำ haircut อย่างเก่งก้อได้แค่ธนาคารเดียว แล้วที่เหลืออีก 4 ธนาคาร จะทำยังไงดีครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7567 โดย meawpung
แฮร์คัท ในช่วงที่หยุดแรก อย่าได้เอ่ยคำนี้ออกไป บอกว่าเก็บตังค์รอปิดอยู่ ยังไม่พร้อมอะไรก็ว่าไป

ลองทำประมาณการรายรับรายจ่ายหรือยังครับ

เจ้าหนี้บางราย ถ้าหนี้เน่ามากๆ ก็อาจจะลดให้เยอะ ลองไปอ่านห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ดูนะครับ

อย่าเพิ่งใจร้อน ค่อยๆอ่าน ค่อยๆ คิดครับ

กระทุ้ปักหมุดอ่านยังครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7573 โดย Nok2865

modxsuperone เขียน: ผมมีหนี้บัตรเครดิตอยู่ 5 ธนาคาร ถ้าผมจะเก็บเงินเพื่อทำ haircut อย่างเก่งก้อได้แค่ธนาคารเดียว แล้วที่เหลืออีก 4 ธนาคาร จะทำยังไงดีครับ

อ้าว! ทำไมหล่ะ...ตกงานกระทันหันหรือไง ถึงจะได้แค่ธนาคารเดียว บอกหน่อยดิ...
ไปทำบัญชีรายรับรายจ่ายแบบที่คุณ Narasingh บอก ดูสิว่าเรามีรายรับรายจ่ายอะไร ถ้ามีอะไรที่พอจะประหยัดอดออมได้ให้ประหยัด ถ้าค่าที่พัก หอพักแพงไป หาถูกกว่าเดิม เดินทางไปกลับแบบไม่ต้องเสียสตางค์เยอะ
มีหลายร้อยพันวิธีที่จะทำให้รายจ่ายมันน้อยลง
คุณมีหนี้ของที่ไหนบ้าง ยอดเท่าไหร่ หยุดจ่ายหรือยัง
เงินเดือนเท่าไหร่ รายรับรายจ่ายมีอะไรบ้าง
บอกรายละเอียดให้มากกว่านี้ได้ไหม? เพราะเจ้าหนี้แต่ละรายไม่เหมือนกัน

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7605 โดย Ly89

modxsuperone เขียน: ผมมีหนี้บัตรเครดิตอยู่ 5 ธนาคาร ถ้าผมจะเก็บเงินเพื่อทำ haircut อย่างเก่งก้อได้แค่ธนาคารเดียว แล้วที่เหลืออีก 4 ธนาคาร จะทำยังไงดีครับ

ขอรายละเอียดหน่อยนะครับ....ให้ข้อมูลมาแค่นี้...ไม่รู้จะตอบกันยังไง....

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7618 โดย คุณากร

modxsuperone เขียน: Haircut หลายๆธนาคาร ช่วยด้วยครับ

ช่วยด้วยครับ ช่วยกรุณาเข้าไปแหกตาอ่านในกระทู้นี้ด่วนเลยครับ

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=24836

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=8816&view=flat&catid=2

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7620 โดย turakit2539

แล้วจะให้ทำยังไงล่ะครับ ผมเองก็เป็นหนี้เหมือนกัน ไม่มีตังให้คุณยืมไปจ่าย Haircut อีก 4 ตัวซะด้วย
ที่สำคัญ มันเป็นหนี้ที่คุณก่อขึ้นมาเองนะครับ แล้วจะให้คนอื่นมาช่วยจ่ายหนี้ให้เหรอไง
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych, ntps

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7709 โดย modxsuperone
ขอบคุนNarasingh กอบัว batk
นะครับสำหรับการตอบกลับ
ผมมีรายจ่ายประจำคือบ้าน รถ แล้วก้อสินเชื่ออีก 2 ที่ ที่ยังไม่หยุดเพราะอีกปีเดียวก็จะหมดแล้ว
เหลือหนี้บัตรอีก 5 ใบที่หยุดไปแล้ว เพราะปัญหาน้ำท่วม ก็มีของ กสิกร ยูโอบี ไทยพาณิชย์ อิออน เคทีซี
มีของธนาคารไหนที่ควรระวังเป็นพิเศษมั้ยครับ เช่น ฟ้องเร็ว ไม่ค่อยลดตอน haircut แล้วถ้าผมจะต้องจ่าย ควรจะจ่ายที่เป็นหนี้มากหรือน้อยก่อนดีครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7713 โดย modxsuperone
ขอบคุนนะครับongkuleemarnที่ให้แนะนำให้ผมไปแหกตาดู link ที่แนบมา ผมไม่ได้ศึกษาเวบนี้มาก่อนถามกระทู้ ก็เลยไม่รู้ แต่คุณควรใช้คำสุภาพหน่อยนะครับ อย่ามาโชว์เกรียน โตๆกันแล้ว

Robin_Hood ผมไม่ได้ให้คุณมาช่วยจ่ายครับ ผมแค่อยากถามถึงวิธีการเผื่อใครจะมีประสบการณ์ มีลู่ทางที่ผมไม่รู้ ถ้าอ่านแล้วไม่เข้าใจกระทู้ของผม ถามรายละเอียดก่อนก็ได้ครับ อย่าตีความหมายผิดๆ แล้วมาตอบแบบนี้

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7715 โดย Lyncns31
เอาไป..นี่ อ่านซะก่อน..แล้วค่อยโวยวาย..

กระทู้ปักหมุด..อยู่บนหัวนี่..

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7721 โดย Skynine
o_) o_) o_) เป็นแค่เพียงคำแนะนำเท่านั้น จะทำตามหรือไม่ ให้ขึ้นอยู่ในดุลยพินิจของคุณด้วย คุณลองทำบัญชีรายรับ-รายจ่ายบ้างหรือยัง หากยังลองทำนะ เพราะเราจะเห็นสิ่งที่ยังฟุ่มเฟือยอยู่ เช่น เราชอบกินกาแฟเย็นวันละ 2 แก้ว ก็ลองเปลี่ยนไปดื่มน้ำเปล่าเพื่อสุขภาพดีกว่าไหม สบายกระเป๋าด้วย สิ่งไหนที่ยังไม่จำเป็นต้องใช้มากนัก ก็ชะลอการซื้อไปก่อน หากซ่อมได้ซ่อม หากต้องมีกับข้าว 3 อย่างต่อมื้อ ก็ลดลงมาเหลือ 2 อย่าง ประหยัดแต่ไม่อด ส่วนเรื่องรถวันไหนที่ต้องไปไหนมาไหนทำธุระหลายแห่งก็นำรถออกไป หากไม่จำเป็นมากนัก ก็โดยสารทางด้านอื่นๆ บ้างก็ดีนะ ประหยัดน้ำมัน+ค่าทางด่วนด้วย ค่อยๆ เก็บเงินไว้ มากน้อยเดี๋ยวเป็นก้อนใหญ่ได้ อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนของตัวเอง ข้อสำคัญไม่สร้างหนี้เพิ่ม ....
อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านด้วย ในนั้นมีคำตอบให้ทั้งหมด เพียงคุณลงมืออ่านและนำไปใช้แก้หนี้ที่มีให้ตรงจุด และอ่านกระทู้พี่ๆ เพื่อนๆ ด้วย จะได้เกิดแนวทางแล้วนำมาปรับใช้นะ...
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_)

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7724 โดย pong1852
ก่อนอื่นอยากจะแนะนำนิดนึงนะครับที่ผมใช้
1 หยุด ตั้งสติก่อนคิด รวบรวมว่าเรามีหนี้เท่าไร อะไรบ้าง รายได้เหลือเท่าไร และต้องหยุดบัตรไหนก่อนเพื่อหลีกเลียงการฟ้องร้องพร้อมกัน
2 วางแผนการใช้เงิน ครอบครัวต้องไม่เดือดร้อน ลูกเมียต้องกินอิ่ม
3 หากรายได้ไม่พอหารายได้เสริม และคิดว่าตัวไหนที่เราผ่อนขั้นต่ำไม่ไหวยอดสูงผมจะตัดตัวนั้นก่อน บัตรไหนที่จ่ายขั้นต่ำได้จ่ายไปก่อน
ตอนนี้มันแก้ไขไม่ได้แล้วคงต้องสู้ต่อไปค่อยๆๆแก้เก็บเงินไว้บัตรไหนให้ส่วนลดมากกว่าจ่ายไปก่อน
ของผมเหลืออีกสามใบยอดประมาณสามแสนแต่ผมวางแผนไว้แล้วล่ะตอนนี้ก็กำลังต่อสู้ทางจิตใจกับมันอยู่
:No: :No: :No: :No:

อีกนิดนึงครับอยากจะขอตินิดนึงครับทุกท่านที่เข้ามาแนะนำการใช้ภาษาอาจจะดูไม่เข้าท่าแต่ผมว่าทุกท่านที่แนะนำมาน่ะเค้าหวังดีต่อเราอยากให้เราได้ศึกษาจะได้มองภาพออกและต่อสู้กับศัตรูตัวจริงถ้าจะให้ช่วยท่านต้องเปิดใจให้กว้างหน่อยจร้า

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8489 โดย modxsuperone
Replied by modxsuperone on topic ศาล
วันนี้ uob โทรมาบอกว่า เรื่องบัตรเครดิตของผมเกินเวลาที่จะทำปรับปรุงโครงสร้างหนี้แล้ว ต้องไปที่ศาล ไกล่เกลี่ย และต้องมีค่าธรรมเนียมศาลด้วย 3000กว่าบาท ผมต้องจ่ายค่าธรรมเนียมศาลด้วยหรอ????

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8494 โดย Champcyber99
Replied by Champcyber99 on topic ตอบกลับ: ศาล

modxsuperone เขียน: วันนี้ uob โทรมาบอกว่า เรื่องบัตรเครดิตของผมเกินเวลาที่จะทำปรับปรุงโครงสร้างหนี้แล้ว ต้องไปที่ศาล ไกล่เกลี่ย และต้องมีค่าธรรมเนียมศาลด้วย 3000กว่าบาท ผมต้องจ่ายค่าธรรมเนียมศาลด้วยหรอ????

ยังไม่ได้หมายศาลเลยวิตกเรื่องจ่ายเงินแล้วเป็นเทคนิกอย่างหนึ่งที่เจ้าหนี้ชอบใช้กับลูกหนี้ที่กลัวการไปศาลถึงจะไปจริงเท่าที่ไปมามีเงิน 200 บาท จ่ายค่ารถไปศาล 25 บาท ซื้อข้าวกลางวันอีก 45 บาท พอมีเงินเหลือซื้อลอตเตอรี่ 1 ใบเพื่อถูกรางวัลที่หนึ่งจะได้ใช้หนี้ให้หมด ก็มีแค่นี้เท่านั้นที่ไปศาลมาแต่ระครั้ง

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8497 โดย freedom_life
Replied by freedom_life on topic ตอบกลับ: ศาล

modxsuperone เขียน: วันนี้ uob โทรมาบอกว่า เรื่องบัตรเครดิตของผมเกินเวลาที่จะทำปรับปรุงโครงสร้างหนี้แล้ว ต้องไปที่ศาล ไกล่เกลี่ย และต้องมีค่าธรรมเนียมศาลด้วย 3000กว่าบาท ผมต้องจ่ายค่าธรรมเนียมศาลด้วยหรอ????

อ๋อ เหรออออออ !!!
มันโทรมาอีกรบกวนอ่านประโยคด้านล่างนี้ให้มันฟัง

"อ๋อเหรอออออออ !!!! เท่าที่ทราบต้องมีหมายศาลมาก่อนถึงจะไปศาลได้ ทำงานอยู่ สนง. ทวงหนี้แต่ทำไมมาให้คำแนะนำแบบโง่ ๆ ล่ะ คราวหน้าให้คนที่ดูเหมือนจะฉลาดกว่านี้โทรมาใหม่คุยใหม่นะ "

แล้วก็วางสายไปซะ จะไปทำไมในเมื่อศาลท่านยังไม่ได้เรียก แบบที่คุณ chaowalert มาช่วยตอบน่ะครับ

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8504 โดย Pych
Replied by Pych on topic ตอบกลับ: ศาล

ผมรวมกระทู้ให้นะครับ เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง

และไม่รกเว็บบอร์ดด้วยครับ

มีอะไรให้กลับมาต่อที่กระทู้เดิมของคุณนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.564 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena