ช่วยด้วยค่ะ โดนสำนักงานทนายความหลอกรึป่าวค่ะแบบนี้ ??

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7331 โดย Psirinapa
เป็นหนี้ธนาคารนครหลวงค้างเติ่งมาหลายปีแล้ว พอดีมีเงินอยู่ก้อนนึง เลยโทรไปเพื่อขอลดหย่อนทำ Hair Cut แต่ทางเจ้าหน้าที่สำนักงานทนายความที่ดูแลบัญชีเราแจ้งกลับมาว่าตอนนี้เรื่องของเราโดนฟ้องไปแล้ว นานแล้ว และตอนนี้เรื่องอยู่ที่กรมบังคับคดี ทำเรื่องอายัดเงินเดือน แถมเจ้าหน้าที่ยังบอกอ้าว !! ไม่รู้หรอ ก็เลยบอกไปตามสัตย์จริงว่าช่วงเวลาสามสี่ปีที่ผ่านมา ไม่เคยมีหมายศาลหรือหนังสือตราครุฑใดๆ ส่งมาที่บ้านเลยแม้แต่ฉบับเดียว แม่ก็อยู่บ้านตลอด แล้วย้ายงานมาทที่ใหม่ก้สามสี่ปีแล้วเช่นกันก็ไม่เคยมีเจ้าหน้าที่จากกรมบังคับคดีอะไรมาติดต่อหรือมีหนังสืออะไรมาอายัดเงินเดือนทั้งสิน เลยมีคำถามค่ะ

1. แบบนี้เป็นไปได้มั๊ยค่ะว่าทางสำนักงานโกหกเพื่อให้เรารีบๆจ่าย ?? ยอดฟ้อง 42,XXX เค้าบอกว่าถ้าปิดบัญชีต้องปิด 38,xxx เพราะทางธนาคารนครหลวงไม่ยอม เค้าบอกธนาคารนี้เคี่ยวมาก แต่ถ้าอยากให้เรื่องจบๆก็ควรจะปิดเพราะตอนนี้เรื่องมันโดนฟ้องไปแล้ว

2. เป็นไปได้หรอค่ะที่โดนฟ้องแล้วแต่ไม่มีหมายศาลมาสักฉบับ ไม่มีหนังสืออะไรมาให้เห็นแม้แต่ฉบับเดียว แล้วถ้าโดนฟ้องแล้วอย่างที่เค้าบอกจริงๆตั้งแต่ 3 ปีที่แล้วทำไมยังไม่มีการอายัดเงินเดือน ยังไม่มีแม้แต่เจ้าหน้าที่จากกรมบังคับคดีมาติดต่อฝ่ายบุคคลเราด้วยซ้ำ ทั้งๆที่ผ่านมาตั้ง 3 ปีแล้ว ???

ทางสำนักงานทนายความบอกว่าจะรีบส่งหนังสือลดหย่อนภาระหนี้ให้ภายในพรุ่งนี้แล้วให้ทางเราทำการปิดบัญชีซะให้เรียบร้อย ขอไป 30,xxx ก็ไม่ให้บอกว่าทางธนาคารไม่ยอม

รบกวนช่วยตอบปัญหาให้ได้มั๊ญค่ะ ไม่รู้จะเอาไงดี ใจนึงก็อยากจบๆเรื่องไป (ถ้าเรื่องมันเข้าสู่ขั้นตอนศาลแล้วจริงๆ) แต่ใจนึงก็คิดว่าขอให้ลดอีกหน่อยก็ไม่ยอมลด หรือจะโกหกให้เรารีบจ่าย สับสนไปหมดแล้วค่ะ

ช่วยด้วยนะคะ
เปิ้ล

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7335 โดย Nok2865
บัวย้ายกระทู้คุณจากห้องเรื่องเล่าชาวหนี้(ห้ามถามปัญหาหนี้) มาไว้ห้องนี้แทน
เหนื่อยแล้วง่ะ...555++
ตอบคำถามแบบนี้ บ๊อย...บ่อย...เมื่อย ให้คนอื่นตอบดีกว่าเน๊อะ...
เอาเสียหน่อย เดี๋ยวจะหาว่า เป็นถึงกรรมการ ทำไมทำตัวแบบนี้
คุณไปเช็คหมายศาล ในเขตที่คุณมีชื่อในทะเบียนบ้าน สิค่ะว่า มันฟ้องจริงหรือเปล่า
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6974&Itemid=29 หมายศาลจะถูกส่งไปที่ไหน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1642&Itemid=29 ขอบเขตอำนาจศาลปี 2555
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=841&catid=2หมั่นเช็คหมายศาล เพื่อป้องกันการแอบฟ้องจากเจ้าหนี้
เรื่องฟ้องศาล โดยที่เราไม่รู้เลย มีเยอะแยะไปค่ะ หมายศาลติดผิดบ้าน จนท.(ชั่วๆบางคน)โยนหมายศาลทิ้ง สารพัดที่เราเจอ
ไม่ต้องรีบร้อนหรอก ไม่จ่ายเขามาตั้งหลายปี จะกระหืดกระหอบตามใจมันทำไมภายในวันพรุ่งนี้
ไปเช็คหมายศาลก่อน ถ้ามันฟ้องไปจริง คุณก็ต้องมาประเมินเงินในกระเป๋าว่า คุณพร้อมจ่ายเขาไหม? จะได้หมดเวรหมดกรรมกันไปเสียที

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7344 โดย Psirinapa
ขอโทษทีนะคะคุณกอบัว ด้วยความรีบร้อน รนรานก็เลยโพสไม่ได้ดูห้องดูกระทู้เลย

ส่วนที่คุณกอบัวให้ข้อมูลมาเปิ้ลกำลังนั่งไล่อ่านทีล่ะข้ออยู่ค่ะมีอีก 1 คำถามฝากคุณกอบัวช่วยตอบได้มั๊ยค่ะว่า
ถ้าเราไปตรวจสอบที่ศาลด้วยตัวเองว่าเรามีหมายฟ้องรึป่าว แล้วตอนนี้เรื่องถึงไหนแล้ว ถ้าเรื่องอยู่ในขั้นตอนอายัดทรัยพ์จริงๆ เราขอปิดบัญชีกับที่ที่นั่นเลยจะได้ส่วนดมากกว่าคุยกับทางสำนักงานทนายความหรือทางแบงค์มั๊ยค่ะ ?

ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยหาคำตอบในเบื้องต้นมาให้
เปิ้ล

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7346 โดย Nok2865
ศาลนะคะ ไม่ใช่เคาเตอร์เซอร์วิส จะได้ไปจ่ายที่นั่นได้ 555++
แล้วศาลก็ไม่มีหน้าที่รับจ่ายชำระเงินกู้ หนี้สินของใคร
หน้าที่การบังคับคดี การอายัดเป็นของกรมบังคับคดีค่ะ
ถ้าอยากปิดหนี้ หมดเวรกรรม ก็คุยกับไอ้คนโทรมาทวงนั่นแหละ...
แน่ใจก่อนนะว่า มันฟ้องแล้ว ไปเช็คดูสิว่า หมดอายุความไปหรือยัง
เพราะราคามันแตกต่างกันเย๊อะ....
มีเงินในมือ ถ้าอยากจบก็จบไป สาปส่งมันไปเลยชาตินี้...
เริ่มต้นชีวิตใหม่ไร้หนี้ดีฝ่า...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7350 โดย คุณากร
ผมว่าคุณไปเช็คหมายศาลมาก่อนดีกว่านะ
แล้วค่อยมาถามใหม่

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7371 โดย Psirinapa
ได้เรื่องมาแล้วค่ะ...

เปิ้ลลองโทรไปสอบถามที่กรมบังคับคดี เขตพื้นที่ 3 ที่ทางสำนักงานทนายความแจ้งว่าเรามีชื่ออยู่
เจ้าหน้าที่ตรวจสอบให้จากชื่อและนามสกุล เค้าบอกว่ามีเคสเราจริงๆค่ะ บอกหมายเลขคดีแดงมา แล้วบอกชื่อผู้ที่รับผิดชอบเคสเราค่ะ

เลยถามไปเรื่องขอปิดบัญชี ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าให้มาคุยกับเจ้าหน้าที่ที่ดูแล แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น จะได้ปิดยอดที่เท่าไหร่ก็ขึ้นอยู่กับทางโจทย์อยู่ดีว่าเค้ายินยอมที่เท่าไหร่ซึ่งต้องเรียกโจทย์มาคุยกับเราเองต่อหน้าเจ้าหน้าที่อยู่ดี ซึ่งเมื่อเช้าก็ได้คุยกับทางสำนักงานทนายความไปแล้วเค้าบอกว่าทางแบงค์ไม่ให้ส่วนลดแล้ว ให้ปิดตามยอดที่แจ้งมาในตอนแรก

ตอนนี้ใจก็เลยคิดว่างั้นก็ปิดบัญชีไปให้มันสิ้นเรื่องสิ้นราว เพราะไหนๆเรื่องก้มาถึงขั้นตอนการอายัดทรัพย์แล้ว (แต่งง ว่าทำไมถึงยังไม่มีหนังสือหรือเจ้าหน้าที่จากกรมบังคับคดีมาติดต่ออะไรเลย ทั้งๆที่เรื่องถูกฟ้องและเข้าขั้นการอายัดเงินเดือนไปตั้งแต่ปี 2552 แล้วตามที่เจ้าหน้าที่กรมบังคับคดีบอก ) บัตรนี้เป็นบัตรสุดท้ายแล้ว จากหนี้บัตรเครดิตทั้งหมด 6 ใบ สงสัยคงต้องยอมจ่ายตามยอดที่เค้าแจ้งมา เพราะให้มันจบๆไปสักทีเฮ้อ..!! ลืมบอกไปยอดฟ้อง 42,xxx ยอดที่ทางนครหลวงให้ปิดบัญชีลดไม่มากค่ะให้ปิดที่ 38,xxx ....

ขอบคุณท่านที่เข้ามาให้คำตอบและข้อมูลนะ
เปิ้ล

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7400 โดย Shofrets
ถ้าเป็นเรา โดนฟ้องจนมีหมายบังคับคดีแล้ว แต่เขายังไม่ทำเรื่องอายัดเงินเดือนมาที่บริษัท มันก็ดีอย่างหนึ่ง ถ้าคุณยังไม่อยากให้เขาอายัดเงินเดือน อาจจะลองติดต่อธนาคารที่เราเป็นหนี้ และอาจจะขอส่วนลดเขาปิดบัญชี ไปจะดีกว่า เพราะถ้าเขายังไม่ส่งเรื่องมาที่บริษัท และเขาได้รับการติดต่อว่าเราจะจ่ายปิดเป็นเงินก้อน เจ้าหนี้เขาอาจจะอยากได้เงินก้อน มากกว่าที่จะรออายัดเงินเดือนคุณเป็นงวดๆไป

อยากได้ส่วนลดก็ต้องกล้าลองกล้าเสี่ยง ขอให้โชคดีส่วนลดเยอะๆนะค่ะ :สู้ๆ:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7403 โดย Pych

Psirinapa เขียน: แต่งง ว่าทำไมถึงยังไม่มีหนังสือหรือเจ้าหน้าที่จากกรมบังคับคดีมาติดต่ออะไรเลย ทั้งๆที่เรื่องถูกฟ้องและเข้าขั้นการอายัดเงินเดือนไปตั้งแต่ปี 2552 แล้วตามที่เจ้าหน้าที่กรมบังคับคดีบอก ) บัตรนี้เป็น

ไม่ต้องงไปครับ พี่นกกระจอกเทศ ตอบไว้บ่อยแล้วครับ

นกกระจอกเทศ เขียน: การอายัดเงินเดือน หรืออายัดทรัพย์ใดๆ...ไม่มีบรรทัดฐานที่แน่นอน

การอายัดใดๆ ของกรมบังคับคดี หลังจากที่ศาลได้พิพากษาไปแล้วนั้น...มันไม่แน่นอน (ถึงแม้ว่าในคำพิพากษา จะเขียนเอาไว้โดยชัดเจนแล้วว่า บังคับภายใน 15 วัน ก็ตามที)

แต่ในความเป็นจริงแล้ว ทุกคนที่ถูกอายัด...กว่าจะ"โดน" ก็เกินกว่าที่กฏหมายกำหนดไว้ (15 วัน) กันทั้งนั้น...เพียงแค่...แต่ละคนจะมีระยะเวลาในการ"โดน"ที่ไม่เท่ากัน...เอาแน่ไม่ได้เลย

บางคน"โดน"หลังจากที่ศาลพิพากษา เพียงแค่ 2 เดือน
บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 4 เดือน
บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 6 เดือน
บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 1 ปี
บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 2 ปี
บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 4 ปี

แล้วจะเอาตรงไหนมาเป็นบรรทัดฐานดีล่ะ?

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7423 โดย Psirinapa
@ คุณ Yhud :
เปิ้ลเองก็ตั้งใจไว้แล้วค่ะว่า ยังงัยก็คงจะชำระงวดเดียวขอปิดบัญชีไปเลย เพราะเป็นหนี้ยังงัยก็ต้องจ่าย ตอนนี้เหลือแค่รอทางสำนักงานกฎหมายส่งแฟ๊กซ์ใบ การขอส่วนลดเพื่อปิดบัญชีมาให้ แล้วเปิ้ลก็จะไปชำระที่เคาเตอร์ธนาคารธนชาติให้จบๆ ไป มันคงดีกว่ามีเรื่องอายัดเงินเดือนมาถึงออฟฟิต เป็นเรื่องเป็นราวไปโน้นอีก (นี่แสดงว่าเปิ้ลโชคดีมากๆที่ยังไม่มีอะไรมาแจ้งที่ออฟฟิตทั้งๆที่ผ่านมาหลายปีแล้ว...อูยย นึกแล้วหวาดเสียว )

@คุณนกกระจอกเทศ :
ขอบคุณนะคะข้อมูลเป็นประโยชน์มากๆ จะบอกว่าก็เพราะได้เข้ามาอ่าน และศึกษาวิธีการทำ Hair Cut ชำระหนี้สินในนี้ล่ะคะถึงทำให้ปิดบัตรไปได้แล้วทั้งหมด 5 บัตรเหลือบัตรสุดท้ายกำลังจะหมดเวร หมดกรรม นี่เปิ้ลเองก็แนะนำเพื่อนๆน้องๆที่กลุ้มใจคิดไม่ตกเรื่องหนี้บัตรเครดิต ให้พวกเค้าเลิกกลุ้ม และหันมาทำความเข้าใจและศึกษาจากในเว็บนี้เพื่อหาหนทางและวิธีใช้หนี้แบบกันต่อไป

เฮ้อ..!! บัตรเครดิตเอ๋ย จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรต่อกันและกันเลย
เปิ้ล

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7434 โดย ordinaryG
เข้ามาแสดงความยินดีกับคุณเปิ้ล ด้วยค่ะ ^_________^
ที่ปิดบัญชีจนเกือบหมด เหลือใบสุดท้ายได้

อยากให้ถึงวันแบบนี้ เหมือนอย่างคุณเปิ้ลจัง แต่รู้ ว่าทุกอย่างต้องใช้เวลา (_ _")
จะพยายายาม พยายาม และพยายามเก็บเงิน รอ รอ และรอ เพื่อให้สำเร็จเช่นกันค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7450 โดย Lyncns31
ขอให้ผ่านพ้นไปด้วยดีนะ...

คุณแน่มากนะ...ใจเย็นจริงๆ...นานขนาดนี้..ไม่เคยเช็คเลยหรือ..ว่าเค้าฟ้องรึยัง?

อีกอย่างก็ห็นว่าปิดไปได้ตั้งหลายใบ....เลยอดแปลกใจไม่ได้...ว่ามองข้ามไปได้อย่างไร

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7509 โดย Psirinapa
@ Devil Angel :
ที่รอเนี่ยจริงๆก็ไม่ได้นิ่งนอนใจหรอกค่ะ เคยโทรไปแต่เค้าไม่ลดให้เลยก็เลยยังตกลงกันเรื่องปิดบัญชีไม่ได้ ธนาคารนครหลวงติดต่อยากมาก และไม่ค่อยอยากจะคุยเรื่องลดภาระหนี้กับเราเลยเลยด้วยซ้ำค่ะ ค่อนเข้างเคี่ยวค่ะ จากนั้นก็รอมาเรื่อยๆคิดว่าถ้าเก็บเงินได้อีกก็จะโทรไปต่อรองอีก หรือถ้าอย่างร้ายสุดๆก็น่าจะมีหมายศาลมาที่บ้านสั่งทั้งพ่อและแม่ไว้ว่าถ้ามีหมายศาลมาให้รับไว้ด้วย เพราะเราก็จะได้จัดการอะไรไปตามขั้นตอน แต่มันก็ไม่มีอะไรมาสักกะอย่าง ก็คิดว่าเดี๋ยวก็คงมีจดหมายจากสำนักงานทนายความมาอีกมั้ง แล้วก็ค่อยโทรไปต่อรองกันใหม่ แต่สรุปวันนี้ก็ผ่านพ้นไปด้วยดีแล้วค่ะ ไปจ่ายเงินปิดบัญชีมาล่ะ สบายใจเป็นไทซะทีชีวิตหนี้

@OrdinaryG :
ขอบคุณมาค่ะ เปิ้ลก็กว่าจะปิดได้หมด ปิดได้ครบก็เลือดตาแ่บกระเด็นเหมือนกัน ผ่านช่วงนี้ไปได้ก็สบายใจแล้วค่ะ ยังงัยก็เอาใจช่วยด้วยคนนะคะ เปิ้ลวันนี้เพิ่งจะเป็นไทแก่ตัวเอง เดินตัวเบาออกมาจากแบงค์เลยค่ะ

เปิ้ล

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7513 โดย Nok2865
ดีใจด้วยนะคะ คุณเปิ้ล
ไม่มีอะไรที่กรรมการชมรม และเพื่อนๆสมาชิกจะดีใจเท่ากับ เพื่อนอีกคนเดินไปถึงปลายทางของอุโมงค์ได้สำเร็จ ดั่งใจหวัง
ยากบ้าง เหนื่อยบ้าง ท้อแท้ ร้องไห้ แต่ถ้าไม่หยุดเดิน ก็จะถึงฝั่งฝันเอง
มีเวลา มีโอกาส ก็เข้ามาให้ความรู้ และกำลังใจกับสมาชิกใหม่ๆบ้าง
ที่เหลือๆ และทู่ซี้อยู่เนี้ย แก่ๆทั้งน้านนนนน --- :P

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: juthatip.jj

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.754 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena