ขอคำปรึกษา ไม่รู้จะทำอย่างไรดี กลุ้มมาก ครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7681 โดย Napassawan
งงทำไม เขาเป็นห่วงคุณกันทั้งนั้น

สงสารทุกคนที่มาช่วยตอบจังเลย

ผมปล่อยตั้งแต่เห็น อาจารย์นกกระจอกเทศตอบ แต่เขาไม่เก็ทแล้ว

ถ้าคุณยังคิดเองเออเองจากความน่าจะเป็นอยู่ ว่าไม่น่า ไม่คุ้ม ก็ตามใจ

แต่จากประสบการณ์ของกรรมการ และสมาชิกที่นี่ เจอมามาก

กับคนที่คิดว่า

ราคาบ้าน 2.4 ล้าน ติดธนาคารอยู่ 2 ล้าน หนี้แค่ 24000 ไม่น่ายึดบ้านหรอก

เพราะ ไม่ได้อะไร ค่าธรรมเนียมก็เกินมูลหนี้แล้ว

แถม เจ้าหนี้บุริมสิทธิ์ จะยอมได้อย่างไร ขายทอดตลาดได้เงินยังไม่พอที่ลูกหนี้กู้ไปเลย

เท่าที่เคยอ่านมา

1. เขายอมทำเพราะ ถ้าคุณจะถูกยึดบ้าน คุณก็ต้องรีบหาเงินมาจ่าย ถูกไหม

หรือ 2. เขาเห็นว่าคุณมีบ้านใหญ่โตอยู่ แต่ไม่ยอมใช้หนี้ ก็จัดซะ (ซึ่งสามารถทำได้ตามกฎหมาย)

และ เจ้าหนี้ซึ่งเป็นเจ้าหนี้บุริมสิทธ์นั้น เขาก็ยอม หรือ ไม่ยอมก็ได้ ให้กรมบังคับคดี

ขายทอดตลาดไปในราคาที่ถูกกว่า 80 - 50% ถ้าเขายอม ก็ดูว่าขายได้

เป็นเงินเท่าไหร่ หักลบกลบหนี้กับหนี้ที่คุณมีอยู่ แล้ว มาตามเก็บหนี้ที่เหลือกับคุณต่อ

คราวนี้ล่ะ เสียทั้งบ้าน และทั้งมีหนี้เพิ่ม

ส่วนราคาขาย

ไม่ใช่ขายที่ราคาปัจจุบันนะครับ

บ้าน ที่ดิน ที่ถูกอายัดขายนั้น จะขายในราคาที่ลดลง เป็น % จากราคาประเมิน

ไม่ใช่จากราคาขาย หรือ หนี้ที่คุณต้องผ่อน

ถ้างง ก็ช่วยไม่ได้แล้ว คนเขาเป็นห่วงกันเยอะแยะ

มีคนเคยโดนยึดบ้านขายเพราะไม่จ่ายหนี้บัตรแค่ไม่กี่หมื่น แล้วมาโพสถามกันเยอะแล้ว

คิดเหมือนคุณทั้งนั้น
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7700 โดย exec9
ขอ ขอบคุณทุกท่านครับ ที่มาช่วยตอบ :crying: :cry2:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8415 โดย exec9
เรื่อง ยืนยันการชำระหนี้
เรียน คุณ XXXX XXXXX
อ้างถึง สมาชิกบัตรเครติดธนาคารซิตี้แบงก์ หมายเลขบัตรเลขที่ 5434-4920-xxxx-xxxx
ตามที่ธนาคารซิตี้แบงก์ได้มอบหมายให้ บริษัท โนเบิล xxxx xxxx จำกัด เป็นผู้รับมอบอำนาจดำเนินการติดต่อกับท่าน ต่อมาได้มีการเจรจาตกลงชำระหนี้คืนธนาคารฯจำนวนเงิน 26,000 บาท กำหนดชำระภายในวันที่ 30 มีนาคม 55
โดยหนังสือฉบับนี้ บริษัท โนเบิล xxxx xxxx จำกัด ซึ่งได้รับหมายอำนาจจากธนาคารฯ ขอยืนยันว่าหากท่านชำระหนี้จำนวนเงิน 26,000 บาท ให้เสร็จสิ้นภายในระยะเวลาที่กำนหนด ทางธนาคารฯจะไม่ติดใจในมูลหนี้คงค้างอันเกิดสมาชิกบัตรเครติดที่อ้างถึงข้างต้นอีกต่อไป
ขอแสดงความนับถือ
บริษัท โนเบิล xxxx xxxx จำกัด
ลงซื่อ นาย XXXX XXXXX กรรมการผู้จัดการ
:shy:

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8416 โดย Champcyber99
ถูกต้องแล้วนิสงกะใส่อะไรหรือ จ่ายได้ ไม่แน่ใจดูของพี่ๆ debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=8&id=829&Itemid=29 ตัวอย่างใบh/c

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8417 โดย exec9
ผมโทรคุยกับเจ้าหน้าที่บริษัท โนเบิล ขอเปลี่ยนขอความดังนี้
ต่อมาได้มีการเจรจาตกลงชำระหนี้คืนธนาคารฯจำนวนเงิน 26,000 บาท กำหนดชำระภายในวันที่ 30 มีนาคม 55
เป็น ต่อมาได้มีการเจรจาตกลงลดยอดหนี้ให้กับท่านเหลือเพียงจำนวนเงิน 26,000 บาท กำหนดชำระภายในวันที่ 30 มีนาคม 55

เจ้าหน้าที่บริษัท โนเบิล แจ้งว่าไม่สามารถแก้ไข เนื่องจากเป็น Form ข้อความของ Citi Master ครับ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8418 โดย exec9
หรือข้อความนี้ ใจความสมบูรณ์แล้วครับ

โดยหนังสือฉบับนี้ บริษัท โนเบิล xxxx xxxx จำกัด ซึ่งได้รับหมายอำนาจจากธนาคารฯ ขอยืนยันว่าหากท่านชำระหนี้จำนวนเงิน 26,000 บาท ให้เสร็จสิ้นภายในระยะเวลาที่กำหนด ทางธนาคารฯจะไม่ติดใจในมูลหนี้คงค้างอันเกิดสมาชิกบัตรเครติดที่อ้างถึงข้างต้นอีกต่อไป

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8419 โดย Champcyber99

exec9 เขียน: หรือข้อความนี้ ใจความสมบูรณ์แล้วครับ

โดยหนังสือฉบับนี้ บริษัท โนเบิล xxxx xxxx จำกัด ซึ่งได้รับหมายอำนาจจากธนาคารฯ ขอยืนยันว่าหากท่านชำระหนี้จำนวนเงิน 26,000 บาท ให้เสร็จสิ้นภายในระยะเวลาที่กำหนด ทางธนาคารฯจะไม่ติดใจในมูลหนี้คงค้างอันเกิดสมาชิกบัตรเครติดที่อ้างถึงข้างต้นอีกต่อไป

ถูกต้องแล้ว 100% จ่ายได้ นะขณะนี้ โนเบิล+ธนาคาร คนเดียวกัน ใครจะออกเอกสารให้ใช้ได้ครับ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8420 โดย exec9

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8507 โดย Pych

ผมรวมกระทู้ให้นะครับ เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง

และไม่รกเว็บบอร์ดด้วยครับ

มีอะไรให้กลับมาต่อที่กระทู้เดิมของคุณนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8513 โดย freedom_life
เฮ้อ !!! อ่านแล้วเหนื่อยใจแทนจัง

ทำไมคนมาตอบแต่ละคนช่างมีความอดทนสูงถึงสูงมากเยี่ยงนี้ :pray: :pray: ขอคารวะ

ขออนุญาต มาตอบปิดกระทู้นี้ เนื่องจากเจ้าของกระทู้

ขาดความรับผิดชอบกับตัวเอง เอาแต่ได้ และ ไร้น้ำใจ

อย่ามาช่วยกันตอบเลยครับ มีคนชี้ทางให้หลากหลาย แนวทาง แม้แต่ประธานยังยอมเสียเวลามาพิมพ์ตอบ
แต่ก็หาได้เปลี่ยนแปลงหรือ พยายามหาความรู้ ตามหาคำตอบ ที่ให้คำแนะนำไม่

แล้วยังไปตั้งกระทู้เยอะแยะรกไปหมด

สมควรปล่อยให้ ไม่รู้จะทำอย่างไรดี กลุ้มมาก ต่อไปเช่นชื่อกระทู้จะดีแล

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8540 โดย exec9
ตอบคุณ freedom_life

ทำไมคนมาตอบแต่ละคนช่างมีความอดทนสูงถึงสูงมากเยี่ยงนี้ ขอคารวะ

ขออนุญาต มาตอบปิดกระทู้นี้ เนื่องจากเจ้าของกระทู้

ขาดความรับผิดชอบกับตัวเอง เอาแต่ได้ และ ไร้น้ำใจ

ผมขาดความรับผิดชอบกับตัวเอง เอาแต่ได้ และ ไร้น้ำใจ
ตรง ไหน ตอบให้ชัดครับ ผมไม่เคยใช้ครับไม่สุภาพเลย ครับ

อย่ามาช่วยกันตอบเลยครับ มีคนชี้ทางให้หลากหลาย แนวทาง แม้แต่ประธานยังยอมเสียเวลามาพิมพ์ตอบ แต่ก็หาได้เปลี่ยนแปลงหรือ พยายามหาความรู้ ตามหาคำตอบ ที่ให้คำแนะนำไม่
แล้วยังไปตั้งกระทู้เยอะแยะรกไปหมด

ผมตั้งนี้เป็นกระทู้ที่ 2 เอง คนละเรื่องด้วย
ผมดู ห้องนิทรรศการเอกสารหนี้ (อ่านได้อย่างเดียว) แล้วไม่ตรงกับเอกสารของผมเลยครับ ไม่มีบริษัท โนเบิล xxx จำกัด เลย และก็อ่านเนื้อหาในเอกสารHair Cut ของบริษัท โนเบิล xxx ก็สงสัย(ได้มีการเจรจาตกลงชำระหนี้คืนธนาคารฯจำนวนเงิน 26,000 บาท กำหนดชำระภายในวันที่ 30 มีนาคม 55 มันไม่ได้บอกเลยว่า ธนาคารลดหนี้ให้หรือยอดนี้เป็นยอดปิดบัญชี) ผมก็เลยถาม

ขอฝากบอกทุกท่านนะครับ ผมขอโทษครับ ทีทำให้ท่านไม่พอใจ ขอบคุณครับ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8552 โดย bufy
ลิงค์ต่างๆที่พี่ๆเขาวางไว้ให้น่ะ.....

อ่านมั่งมั๊ย......

คุณคิดว่าคุณเป็นใคร...สำคัญนักเหรอ

ทุกคนต้องมาตอบคำถามของคุณเหรอ...

ต้องมาตอบโดยที่รู้ว่าคุณไม่ใฝ่ศึกษาหาข้อมูลด้วยตัวเองก่อน...

คุณให้อะไรกับพี่ๆเขาครับ....เขาเข้ามาตอบ มาเตือน ก็บุญโขของคุณแล้ว

กฏ ระเบียบของชมรม ไม่ทราบผ่านสายตาคุณมั่งมั๊ย....

สมาชิกหนึ่งคน เอาแค่หนึ่งกระทู้ มีอะไรจะถามก็ให้ต่อกระทู้เดิม..

แม้จะป็นคนละเรื่องของคุณ...แต่พี่ๆเขามองว่า มันเรื่องเดียวกัน...

เพราะไอ้ที่คุณถามมาน่ะ....เขาตอบกันไปตั้งกี่พันครั้งแล้ว...ไปค้นอ่านเอา

แล้วใบแฮร์คัท ที่ไม่ตรงกับของคุณน่ะ....คุณก็ดูความหมายของมันสิ...

แล้วเอามาเปรียบเทียบกันกับที่ชมรมมีให้อ่าน....แล้วก็พิจรณาเอาเอง....

ถ้าคุณไม่พอใจ ก็ให้เจ้าหนี้ของคุณแก้ไขให้ใหม่ ก็เท่านั้น

เห็นแต่ละคำถามของคุณแล้ว...เป็นใครก็ไม่อยากตอบหรอก....

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8587 โดย exec9
ผมอ่านตัวอย่างใบ Hair Cut ทุกใบแล้ว จะมีเนื้อหาคล้ายๆกัน
ธนาคารลดยอดหนี้ให้เหลือ......บาท ... หรือ
...... บาท เป็น ยอดปิดบัญชี .....หรือ
ส่วนลดยอดปิดบัญชีคือ ...... บาท

แต่ของผมเป็น.... ได้มีการเจรจาตกลงชำระหนี้คืนธนาคารฯจำนวนเงิน ......... บาท

ผมขอให้เขาแก้ไข ให้แล้ว แต่ เขาบอกข้อความนี้เป็น Form ของธนาคาร
และอีกอย่างคือ เป็นหนังสือของสำนักงานกฎหมาย ซึ่งไม่มีตัวอย่างในใบ Hair Cut
และ ผมเคยได้รับ ใบ Hair Cut ของ Citi Bank มา 2 ใบแล้ว ทั้ง 2 ใบ เป็นของธนาคาร
และมีข้อความชัดเจดว่า .. ธนาคารลดยอดหนี้ให้เหลือ......บาท
เลยกลัวจะมีปัญหาก็แค่นั้นคือถ้าผมจ่ายไปแล้วก็อยากจบ ...ไม่ใช่จ่ายแล้วไม่จบ กลัวโดนหลอกก็แค่นั้นเอง ก็เลยถาม ..ครับ ขอบคุณ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8588 โดย Champcyber99
คุณ exec9 ครับ คนเราต่างความคิด ต่างความเห็นผมคิดว่าเรื่องที่พี่ๆน้องๆว่ากล่าวนั้นมันไม่ผิดอะไร ผมคิดว่าคุณก็คงเหมือนกับคนอื่นๆที่อ่านแล้วเข้าใจว่าถูกว่ากล่าว เก็บสิ่งนั้นมาปรับปรุงตัวดีกว่าไม ผมเป็นระดับเจ้านายคนแล้วเวลาลูกน้องพูดอะไรมาผมยังรับฟังเลย ใจเย็นๆครับที่นี้เรามีแต่มิตร มีพี่ มีน้อง มีเพื่อน และมีน้ำใจให้ทุกคน เรารู้จักกันจากตัวหนังสือแท้ ๆ :)

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8590 โดย exec9

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8606 โดย ntps
:เฮ้อ: มาแบบนี้อีกคนนะค่ะ

เรามีเอกสารให้ดูเพื่อเปรียบเทียบว่า ต้องได้ประมาณนี้นะ
ไม่ใช่ต้องเหมือนทุกคำ หรือมีทุกสำนักทวงหนี้ ถ้ากรรมการ
ทุกคนเอาเอกสารที่ได้รับมาโพสทุกคน ไม่มีที่ค่ะ ของแก้วจ๋า
ก็ปาไป 33 ว่าฉบับแล้วละ ^^ ทำยอดอยู่

อย่ามาฟาดหัวฟาดหางกับเราเลย คนเขาเตือนด้วยความ
หวังดีค่ะ เอาคำพูดแบบนี้ไปลงที่เจ้าหนี้คุณดีกว่าค่ะ

ถ้าไม่มั่นใจ เราบอกว่า โทรไปหาเจ้าหนี้ตัวจริง ถาม
ไปเลย มีไหมส่วนลดเท่านี้ สำนักงานนี้ใช่ไหมที่ดูแลคุณนะ
ทำไมต้องมาโวยที่นี่ค่ะ ของแก้วจ๋าปิดไป 30กว่าใบ ไม่เคย
มาโวยถามว่า ใช่ไหม ถูกไหมกับกรรมการสักคำ เราไม่ใช่
เก่ง แต่เราเอาแนวทางชมรมมาเป็นที่ตั้ง เปรียบเทียบ ถ้า
ไม่ใช่อย่างตกลง ก็โวยมันกลับให้เปลี่ยนจนใช่ และมั่นใจ
มีเงินในมือจะจ่าย มันไม่เอา เพราะเขียนผิด ก็ช่างมัน เรา
เป็นหนี้แบงค์ไม่ใช่หนี้สำนักงานทวงหนี้นะ ของแก้วจ๋าก็
มีให้เขาเปลี่ยนจนพอใจ มันงอแงไม่เปลี่ยน แก้วจ๋าก็ยืน
ยันหนักแน่น ไม่เปลี่ยน ฉันไม่จ่าย ฉันจะติดต่อแบงค์
โดยตรงก็ได้ มีหรือเขาจะไม่เอาค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.704 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena